กระทู้นี้ ตั้งขึ้นมา เพื่อชื่นชม คนที่สำนึกผิด รู้จักแสดงสปิริต กล่าวคำว่า ขอโทษ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 March 2007, 05:13AM

การแสดงความเห็นบนเว็บบอร์ด   บางครั้งอาจจะแตกต่างกันบ้าง  ก็เป็นเรื่องธรรมดา

แต่ถ้าปล่อยให้อารมณ์เข้าครอบงำจนปราศจากเหตุผล  ก้าวล่วงคนอื่น  ก็เป็นสิ่งไม่สมควร

เคยมีหลายท่านที่มาเล่นที่เว็บบอร์ดแห่งนี้  แล้วทำพลาดไป   แต่ก็สำนึกผิด รู้จักแสดงสปิริต กล่าวคำว่า ขอโทษ

ทางชุมชนคนรักบางแก้วขอชื่นชม และ ขอให้ทุกท่านใช้เป็นแบบอย่างที่ดีในการอยู่ร่วมกันในสังคมต่อไป

00:06 - 21/03/07 jj .บังเอิญพอตอบโต้มามันเลยไปพาดพิงถึงหมาพี่เพื่อนก็ต้องขอโทษด้วยเพราะผมก็มีอารมณ์พาไปเหมือนกันผมไม่ใช ่ตบหัวแล้วลูบหลังหรือหลอกด่าพี่เพือนรักบางแก้วกลุ่มผมก็รักเหมือนกันทุกคนพอรับรู้มาพวกผมก็ต้องร้อนเห มือนพี่เพื่อนฉนั้นบทสรุปผมก็ไม่สบายใจถ้าพี่เพื่อนลองกลับไปอ่านในกระทู้ที่เกิดเรื่องดีๆมันไม่มีอะไรเ เ

00:22 - 21/03/07 jj ..เลยเรื่องต่างคนต่างคิดผมพูดเชิงเสนอแต่สรุปทำให้พี่น้องชาวเวปและพี่เพื่อนไม่สบายใจคำพูดที่มันรุนแร งหรือกระทบใครต้องกราบขอโทษทุกท่านด้วยรวมทั้งพี่วิเชียรที่ทำให้ไม่สบายใจหลายวันอย่างน้อยเจตนาผมก็อยา กมีเพื่อนเลี้ยงบางแก้วและผมติเพื่อก่อไม่คิดทำลายครับขอขอบคุณทุกคนคงไม่เข้ามาแล้วครับ

00:57 - 21/03/07 jj ..ผมต้องการความเข้าใจว่าอันไหนใช่อันไหนไม่ใช่ก็เท่านั้นแค่ผิดหวังตรงเจตนาพวกมองไปทางลบมากกว่าทางบวก ถ้าคิดลบมากกว่าบวกเมื่อไรก็ทะเลาะกันลองอยู่กลางๆสิครับ

ตอบ: กระทู้นี้ ตั้งขึ้นมา เพื่อชื่นชม คนที่สำนึกผิด รู้จักแสดงสปิริต กล่าวคำว่า ขอโทษ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 March 2007, 05:21AM

08:12 - 21/03/07 Admin ..คุณ xxx คุณอย่าทำเป็นเล่นไป ไอพีของคุณปรากฏอยู่บนหน้าจอ คนอื่นเขาเห็นหมด ถ้าจะแนะนำอะไร ขอให้มีสาระหน่อย อย่าได้เอามันส์อย่างเดียว ไม่มีประโยชน์กับผู้อ่านและผู้ที่คุณว่า ผมเองดีใจที่คุณ JJ แสดงสปิริตออกมาขอโทษ ของมันพลาดกันได้ อยู่ที่ว่าจะสำนึกหรือไม่ และคิดว่าผู้ที่จะต้องแสดงสปิริตออกมาขอโทษคงไม่ใช่มีแต่คุณ JJ คนเดียว emoticon

15:05 - 21/03/07 Admin ..คุณลุงเพื่อนฯเอง อาจต้องพิจารณาถ้อยคำที่ตนเองใช้บ้างหรือเปล่า ถ้ารู้ว่ามีเด็กอย่างน้องบีเวอร์เข้ามาอ่านในเว็บอยู่อีกเยอะ
เรื่องคุณ xxx เก็บไว้ก่อนก็ได้ เอาเรื่องตนเองก่อนเถอะ อย่างที่คุณฮานามิเขียนว่า
08:19 - 17/03/07 ฮานามิ ..โอ้โห...เรท X ไปดีกว่า
หรือที่คุณ JJ เขียนว่า
22:33 - 16/03/07 jj ..ได้เคยเห็นพวกแกอัดคุณวิเชียรจนเละ...
จะแสดงสปิริตเหมือนคุณ JJ บ้างไหม

08:35 - 22/03/07 ปิงปอง ..พ่อเจ้าไปร์ท เป็นคนละเอียด คงรู้ว่า ผมต้องการสื่ออะไร ผมไม่อยากให้ความปรารถนาดีของคุณ JJ ที่มีต่อผม ต้องจบลงด้วยการแสดงสปิริตขอโทษอยู่เพียงฝ่ายเดียว ผมเคยบอกไปแล้วว่า ไม่อยากให้ใครเอานิสัยด็อตคอมไปใช้ด้วยการพูดจาข่มคนอื่น ด็อตคอมจะพองขนหางตั้งข่มหมาตัวอื่นได้โดยไม่ต้องให้ใครยกหาง

ตอบ: กระทู้นี้ ตั้งขึ้นมา เพื่อชื่นชม คนที่สำนึกผิด รู้จักแสดงสปิริต กล่าวคำว่า ขอโทษ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 March 2007, 05:27AM

ถ้าผมผิดพลาดไป  ผมเองก็ไม่เคยกลัวเสียศักดิ์ศรีที่จะกล่าวคำว่า ขอโทษ

ตอบ: ภาษีมรดก เรื่องเก่าที่ขอเอามาย้ำจุดยืนกันอีกครั้ง
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - ศุกร์, 3 พฤศจิกายน 2006, 06:09AM

ไม่แน่ใจว่า คุณโอ๊คจะยังหาว่าผมมั่วหรือเปล่า

บังเอิญ  ผมเป็นคนไม่ชอบปล่อยให้กระทู้มันค้างๆคาๆโดยไม่มีข้อสรุป

อยากจะแนะนำมารยาทในการแสดงความคิดเห็นในที่สาธารณะอย่างเว็บบอร์ดให้เป็นความรู้เพิ่มเติมสักหน่อย

ควรหัดรู้จักใช้คำว่า ขอบคุณและขอโทษให้มากไว้   อย่างที่ผมทำให้ดูเป็นตัวอย่างที่

18:10 - 22/10/06 ปิงปอง emoticon ..วันนี้ ไปขอบคุณและขอโทษกับคุณเพื่อนฯที่เดอะมอลล์บางกะปิ...

ผมขอบคุณที่คุณเพื่อนฯเปิดเผยข้อมูลที่ผมไม่รู้มาก่อนว่าด็อตคอมไปทำให้เจ้าของหมาปอมต้องพลาดได้ที่ 1

ผมขอโทษที่ทำให้แกต้องเดือดร้อนจากการถูกเจ้าของหมาปอมด่าว่าแทนผม  และ ขอโทษที่ทำให้แกต้องมีอาการปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังมาเป็นเวลานาน

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2161

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 March 2007, 05:49AM
  12:09 - 22/03/07 เพื่อนบางแก้ว ..เลวมาก..เป็นครูอาจารย์ เอาคนไปเปรียบกับหมา เสียดายที่เป็นคนมีการศึกษา เขียนภาษาไทยได้เลวที่สุด

12:01 - 22/03/07 เพื่อนบางแก้ว ..ไม่อยากให้ใครเอานิสัยด็อตคอมไปใช้ด้วยการพูดจาข่มคนอื่น ด็อตคอมจะพองขนหางตั้งข่มหมาตัวอื่นได้โดยไม่ต้องให้ใครยกหาง นี่ก็เป็นครั้งที่สอง ที่เอาผมไปเปรียบกับหมา เป็นเวปมาสเตอร์ อายุก็ไม่ใช่น้อย เป็นครูอาจารย์ เขียนเลวๆอย่างนี้เป็นครั้งที่สอง

ครั้งแรกที่ด็อตคอมรุกกลับ   ยังไม่มั่นใจนัก ว่าเราทำอะไรผิดพลาดไปหรือเปล่า  เราคิดมากไปเองหรือเปล่าว่า มีใครมาข่มเราอยู่

ตอบ: การประกวดสุนัขที่โคราช ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย Dotcom \M/ - ศุกร์, 26 พฤษภาคม 2006, 09:37AM

....

ด็อตคอมเป็นหมาที่ชอบไปข่มหมาอื่นตามสันดานดิบของหมาบางแก้ว
แต่ไม่อยากให้ใครเอาสันดานดิบของหมาบางแก้วไปใช้ข่มคนอื่น   อยากให้วงการประกวดบางแก้วมีมิตรไมตรีกันมากกว่านี้ คนใหม่ๆจะได้เข้ามาร่วมด้วยความรู้สึกที่อบอุ่น แทนที่จะไปนอนเล่นกับน้องหมาของตนเองที่บ้านอย่างเดียว

ก็ขออนุญาตปิดกระทู้ ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว  แต่เพียงเท่านี้  คงจะไม่มีก้าวที่ 2 อีก 
แต่ถ้าใครเห็นปัญหาและเห็นความสำคัญของการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลจริงๆ  ก็ช่วยรับไม้วิ่งต่อเป็นก้าวที่ 2 และก้าวต่อๆไป  ภาระกิจของด็อตคอมก็คงจะไม่ไกลเกินฝัน

ร้อนนัก  ไปแช่น้ำดีก่า  ยักคิ้ว

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1771

แต่ก็โดนท่านตั้งกระทู้ด่าเป็นกระบุง

ขอตำหนิ เวปมาสเตอร์ ซึ่งไร้จรรยาบรรณในการเขียน
โดย เพื่อนบางแก้ว 01-6667151 - เสาร์, 27 พฤษภาคม 2006, 01:37AM

ผมอ่านข้อความของคุณ วิเชียร แล้วผมว่า คุณวิเชียร คุณเป็นคนบ้าแน่ๆ เขียน วกไปวนมา จนหาสาระไม่ได้ เรื่องที่คุณบอกว่า จบ คุณก็ไม่รู้จัก จบ

คุณอยากจะประกวดก็ไม่ได้มีใครเขาไปห้ามคุณ คุณอยากทำอะไรก็เรื่องของคุณ แต่คุณมาขอความคิดเห็น มาสอบถาม ผมก็แนะนำคุณไปก็เท่านั้น ส่วนคุณจะมองเห็นว่าผมข่ม ขู่ ให้คุณหรือคนอื่นๆกลัว คุณเอาสมองส่วนไหนมาคิดไม่ทราบ สนามประกวด ไม่ใช่สนามรบ ไม่ต้องข่มขู่กันหรอก ใครอยากไปก็ไป ส่วนผมอยากหรือไม่อยากไปประกวดมันก็เรื่องส่วนตัวของผม

.....

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1791
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 March 2007, 06:03AM

แต่ก็ต้องขอขอบคุณท่านที่ช่วยยืนยันให้ด็อตคอมเกิดความมั่นใจ  ว่าเราไม่ได้ทำอะไรผิดพลาดไป  ที่เปรียบเทียบไปให้สำนึกนั้น ถูกต้องแล้ว

เพราะท่านยังใช้นิสัยเดิมๆ  มาพูดจาข่มคนอื่นอยู่อีก

ผมถามดีๆ   ถ้าตอบไม่ได้  ก็ไม่ต้องตอบ   ให้คนอื่นตอบแทนก็ได้

ทำไมต้องมาพูดจา ยกตนข่มท่าน ให้คนอื่นดูแย่ลง  ตนเองดูดีขึ้น

ขนาดคุณ JJ อ่านแล้วยังรู้สึกเลย

ตอบ: การเปรียบเทียบเรื่องโครงสร้างกับมาตรฐานพันธุ์
โดย เพื่อนบางแก้ว 01-6667151 - พฤหัสบดี, 1 มีนาคม 2007, 03:27PM

...

คุยกันเรื่อง มาตรฐานพันธุ์ การประกวดสากล เอามาตรฐานการประกวดที่ไหนมา ถามตรงๆเถอะพี่ รู้จักการประกวดในระบบสากลไหมเหนี่ย

เอา.....ท่านพี่จิตติ ครับ กรุณาเถอะครับ ผมขอกราบแทบเท้าพี่เลยนะครับ ช่วยอธิบายให้ เวปมาสเตอร์ เขาเข้าใจหน่อยเถอะนะ พ่อมหาจำเริญ ขอกราบละครับ ช่วยถ่ายทอดวิทยายุทธ ให้แกหน่อย เพราะผมกับแก อยู่กันคนละโลก คุยกันก็ไม่รู้เรื่อง

....

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2502

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 March 2007, 06:07AM

ขอสรุปอีกครั้งหนึ่งว่า   สิ่งที่ผมต้องการ คือ อะไร

08:12 - 21/03/07 Admin .... ผมเองดีใจที่คุณ JJ แสดงสปิริตออกมาขอโทษ ของมันพลาดกันได้ อยู่ที่ว่าจะสำนึกหรือไม่ และคิดว่าผู้ที่จะต้องแสดงสปิริตออกมาขอโทษคงไม่ใช่มีแต่คุณ JJ คนเดียว emoticon

15:05 - 21/03/07 Admin ..คุณลุงเพื่อนฯเอง อาจต้องพิจารณาถ้อยคำที่ตนเองใช้บ้างหรือเปล่า ถ้ารู้ว่ามีเด็กอย่างน้องบีเวอร์เข้ามาอ่านในเว็บอยู่อีกเยอะ
เรื่องคุณ xxx เก็บไว้ก่อนก็ได้ เอาเรื่องตนเองก่อนเถอะ อย่างที่คุณฮานามิเขียนว่า
08:19 - 17/03/07 ฮานามิ ..โอ้โห...เรท X ไปดีกว่า
หรือที่คุณ JJ เขียนว่า
22:33 - 16/03/07 jj ..ได้เคยเห็นพวกแกอัดคุณวิเชียรจนเละ...
จะแสดงสปิริตเหมือนคุณ JJ บ้างไหม

โดย Tanasak P. - Friday, 23 March 2007, 08:24AM

จุดสูงสุดของความเป็นมนุษย์คือการให้อภัยสับสน

ผมเคยเคืองใครคนหนึ่งมาตลอด 24 ปีจนวันสุดท้ายของคนนั้น ผมก็ต้องเป็นคนพาไปส่งยังที่สุดท้าย กรรมของการโกรธตามทันจริงๆ

ผมเองก็ผิดที่ไม่เคยหยุดการเคืองโกรธได้มาก่อน เศร้า

ประเทศเรามีข้อดีแปลกๆเช่น โกรธง่าย หายเร็ว ลืมง่าย

และมีสังคมที่พร้อมจะให้อภัย ทุกคนไม่ว่าใคร วัยใดก็ทำผิดกันได้

ที่เหลือก็รอวัน ที่ใจสงบ และสำนึกได้

ทั้งการสำนึกได้และให้อภัยมีอยู่ในทุกศาสนา และ เป็นสิ่งสวยงาม ไม่น่าอายที่จะทำตัวตลก

สิ่งทีเกิดขึ้นบนบอร์ดก็เหมือนความวุ่นวายที่เกิดขึ้นในบ้านเมือง

ในที่ทำงาน หรือในบ้าน

ฝึกเข้าใจกัน ให้อภัยกัน ยิ้มเยอะๆ มีสติ และขอโทษหากพลาดไป

หากยังไม่เป็นคนดี (เช่นผม) ก็ขอให้มีความเพียรในการทำความดี

ปัญหาอะไรก็จะบรรเทาสับสน

โดย oak _bangkaew - Friday, 23 March 2007, 08:47AM

ฝากถึงอาวิเชียรครับ

ที่อาพูดมานั้นมันแสดงว่าอาไม่ได้เข้าใจในการด่า(ถ้าอาคิดแบบนั้น)เลยว่า ทั้งเสี่ยเพื่อนบางแก้ว ทั้งผม  ที่ออกมาพูดมีจุดประสงค์อะไรทั้งในเรื่องเก่าๆ และเรื่องปัจจุบัน  เวลาตอนนี้ไม่มีครับเดี๋ยวคืนนี้มาครับ จะอธิบายให้ครับ

ผมฝากช่วยหาคำตอบให้ผมทีครับว่า "สปิริต" ที่ชื่นชมกันจริงๆนั้น หมายถึง เปลี่ยนชื่อไปเปลี่ยนชื่อมา ร่วม 20 ชื่อ ใช่ไหมครับ  แม้แต่อาวิเชียรเองก็เคยโดนนิครับ  ผมคิดอาก็คงรู้ แล้วออกมาทำลายคนอื่น แล้วมาพูดสร้างภาพทีหลัง นี่ "สปิริต"ใช่ไหมครับ  แกล้งทำเป็นด่ากันเอง เปิดประเด็นด้วยการคุยกันเอง นี่"สปิริต" ใช่ไหมครับ 

สุดท้ายผมคิดว่าอาคงโดนพูดแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว  แต่ผมขอพูดอีกครั้งครับ อาครับ อาช่วยพูดตรงๆ ใช้คำที่ตรงกับใจอา และถ้าอาจะใช้คำพูดที่ก๊อปปี้มา อาต้องระวังอย่าให้มันขาดหายไปครับไม่เช่นนั้นความหมายมันจะเปลี่ยนไปครับ  ไม่ต้องอ้างใคร ผมเองนี่แหละครับก็เคยอาที่อ่านก๊อปมาแล้วตีความผิด เหมือนที่อาเคยโมโหไงครับ 

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Friday, 23 March 2007, 05:14PM

พี่ไตรสิทธิ์ครับ กระทู้นี้เป็นการเอาเรื่องใหม่ ไปโยงเรื่องเก่าและมาในเวลาที่ไม่ควรจะมา ซึ่งเรื่องเก่าน่าจะจบไปแล้ว สำหรับคำว่า "ขอโทษ" ถึงมันจะเป็นคำที่ดี คำที่ควรใช้ยามเมื่อเราผิดพลาด แต่บางครั้งการกระทำต่างหากที่ความหมายมันบ่งบอกยิ่งกว่าคำว่าขอโทษด้วยซ้ำไป  

เรื่องการ Copy ตัดตอนข้อความมานั้น ผมไม่เห็นด้วย มันอาจทำให้หลายๆคน ที่ไม่เคยอ่านกระทู้เดิมๆ ตั้งแต่ต้นอาจตีความหมายผิดเพี้ยนไป ซึ่งเรื่องนี้มันก็นานมาแล้ว ผมอ่านทุกถ้อยคำ ทุกประโยค แต่อย่าให้ผมไปตัดสินว่าใครผิดใครถูก มันไม่สมควร

ที่เขียนมานี้ไม่อยากเห็นความขัดแย้งเกิดขึ้นไปมากกว่านี้ เพราะเวปร้อนมาตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว วันจันทร์เปิดมาผมไม่อยากเห็นแบบนั้นอีก ซึ่งหลายๆท่านก็คงอยากเห็นเช่นนั้น 

ถ้าเราทุกคนตั้งสติให้ดีแล้วย้อนกลับไปอ่านต้นเหตุที่ทุกครั้งมันทำให้เวปร้อน มีเพียงแค่ไม่กี่ประโยคเท่านั้นเอง ที่สร้างปัญหา มาจากใครไม่ประสงค์ออกนาม บางครั้งความคิดกับตัวอักษรไม่ไปทางเดียวกัน พลาดไปตัวเดียวก็เหมือนเติมเชื้อไฟความขัดแย้ง  เสร็จแล้วอารมณ์ก็พาไป จนกระทั่งไม่รู้ว่าใครเป็นใคร สุดท้ายก็คาใจ เหตุการณแบบนี้เมื่อเกิดขึ้น ระหว่างที่เราทะเลาะกันแทบเป็นแทบตาย ก็มักจะมีใครบางคนนั่งยิ้มหัวเราะเยาะอยู่ในใจเสมอ สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นผมคิดเช่นนั้น

ก็ได้แต่หวังว่าทุกคนคงจะมีสติ เสาร์-อาทิตย์นี้คงมีแต่เรื่องดีๆ ก็ได้แต่ฝากทุกคนที่รักบางแก้ว หยุดได้ก็หยุด นิ่งได้ก็นิ่ง อภัยได้ก็อภัย จะอยู่กันอีกสักกี่ปี เดี๋ยวก็คงต้องข้ามสะพานสายรุ้งเหมือนกัน ทั้งคนทั้งหมา

ด้วยความนับถือ

เจ้าไปร์ท-5518

โดย wanchai @ - Friday, 23 March 2007, 09:02PM
  ผมก็เห็นด้วยกับพี่จรัญครับ...เดี่ยวจะไปกันใหญ่รักๆกันไว้เถิดยังไงเราก็กลุ่มเดียวกันมาช่วยกันพัฒนาบางแก้วไปในทิศทางเดียวกันดีกว่าครับ....อิอิ  อย่าให้น้ำผึ้งหยดเดียวต้องมาทำลายมิตรภาพที่สร้างกันมานานครับ(เป็นเพียงความคิดส่วนตัวนะครับ)ไม่อยากให้เกิดความขัดแย้งกันไปใหญ่...ผมก็เพิ่งเข้ามาศึกษาเลี้ยงบางแก้วเหมื่อนกันหวังจะพัฒนาไปด้วยคนมาเจอแบบนี้เลยเกิดอาการเซ็งไปเลย.........ฝากถึงพี่วีเชียรขอให้ใจเย็นๆนะครับยังไงเราก็รักบางแก้วเหมื่อนกันครับ
โดย oak _bangkaew - Saturday, 24 March 2007, 12:52AM

ขอให้อาวิเชียรช่วยกลับไปอ่านกระทู้ของตนเองและกระทู้ที่อาโยงมาว่าแต่ละเรื่องมันสรุปว่าอย่างไร เนื้อเรื่องที่แท้จริงมันคืออะไร  และช่วยหยุดคิดสักนิดว่าตัวเองกำลังทำถูกหรือไม่  แล้วช่วยสรุปให้ผมฟังทีครับว่ามันสรุปได้อย่างไร  แล้วผมต้องการดูสปิริตของอาด้วยนะครับ  ว่าสปิริตของอาคืออะไร  จะรอครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 24 March 2007, 08:48AM

ถ้าผมผิดพลาดไป  ผมเองก็ไม่เคยกลัวเสียศักดิ์ศรีที่จะกล่าวคำว่า ขอโทษ

คุณโอ๊ค ช่วยกลับไปอ่านข้างบนใหม่  มีตัวอย่างให้คุณดูไว้เป็นแบบอย่าง

สิ่งที่ผมต้องการมี 2 ข้อ ดังที่เขียนไว้ข้างบน

ข้อแรก ยอมไม่ได้ ที่จะให้มีการใช้คำหยาบสุดๆ(เรท  X อย่างที่คุณฮานามิว่า)บนหน้าเว็บแห่งนี้    ท่านจะต้องแสดงสปิริตขอโทษผู้อ่านทุกคน

ข้อ 2 ยอมได้  ท่านไม่จำเป็นต้องมาแสดงสปิริตขอโทษผมก็ได้   แต่ขอให้รับรู้ด้วยว่าคำพูดของท่านทำให้ผู้อ่านรู้สึกโดนข่ม  ต่อไป จะไปพูดที่ไหน  พึงสังวรณ์ไว้ให้มาก

ขอให้เอาใจเขามาใส่ใจเรา   ลองคิดดูว่า ท่านเองจะรู้สึกอย่างไร  ถ้าได้ฟังคำพูดสบประมาทอย่างตัวอย่างข้างบนและที่อื่นๆอีกมาก เช่น 

ฝากให้ เพื่อนๆ น้องๆ ผู้มีความรู้ ช่วยอธิบายให้ พี่วิเชียร แกเข้าใจหน่อยก็แล้วกันนะครับ บอกได้ คำเดียว ว่า ผมเหนื่อย ที่จะอธิบาย

กระผมละงง เอาหัวไปจุ่มในตุ่มเล่นๆ ดีกว่า อยากจะบ้าตาย คุยกันเหมือนอยู่คนละโลก

พี่ก็เป็นคนอย่างนี้แหละ มีสองบุคลิค ในคนเดียวกัน

คุณพูดแบบนี้   ทำให้ผู้อ่านท่านอื่นคิดไปได้ว่า  ผมเป็นคนที่ไม่รู้เรื่อง  พูดอะไรก็ไม่เข้าใจ   ทั้งที่ผมพยายามถามให้ตรงประเด็นที่สุดแล้วว่า  คุณไปเอามาจากมาตรฐานข้อไหนที่บอกว่า

กรรมการที่เขามีความชำนาญในบรีดนั้นๆ ถ้าเขาเห็นสุนัขที่มีการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของขาหลัง ส่วนมากเขาก็จะไม่ให้ผ่านครับ 

นอกจาก บรีดนั้นๆ ไม่มีสุนัขลงประกวด มีเพียงตัวเดียว หรือมีสุนัขลงประกวดน้อยและมีความบกพร่องเหมือนๆกัน อาจมีความจำเป็นที่จะต้องตัดสิน ให้สุนัขที่เดินผิดปรกติชนะได้ แต่เขาจะไม่ให้ CC ครับ

การที่สุนัขเดินผิดปรกตินั้น อาจเกิดจากโครงสร้างของกระดูกที่ผิดไป เกิดจากการเลี้ยงที่ผิดวิธี หรืออาจจาก HIP ตามที่คุณ มงคล บอกมาก็ได้

ถ้าผมจะบอกว่า   คุณก็เป็นคนอย่างนี้แหละ มีสองบุคลิค ในคนเดียวกัน  จะยอมรับไหม

เวลาคนอื่นเปรียบเทียบว่าอย่าไปเอานิสัยชอบข่มคนอื่นของหมาบางแก้วมาใช้   คุณกลับด่าว่า

12:09 - 22/03/07 เพื่อนบางแก้ว ..เลวมาก..เป็นครูอาจารย์ เอาคนไปเปรียบกับหมา เสียดายที่เป็นคนมีการศึกษา เขียนภาษาไทยได้เลวที่สุด

แต่เวลาคุณเปรียบเทียบผู้หญิงขาเป๋เหมือนหมาขาเสียที่ไม่มีคนเลือก    คุณกลับพูดได้หนุกหนานมันปาก   ถ้าคุณมีญาติพี่น้องหรือเพื่อนฝูงมิตรสหายที่ขาเป๋   เขาจะรู้สึกอย่างไร  เคยคิดบ้างหรือเปล่า

โดย oak _bangkaew - Saturday, 24 March 2007, 09:07AM

รบกวนช่วยแยกเป็นเรื่องๆที ครับ อ่านรวมกันหมดแล้วงง เดี๋ยวผมจะเข้าใจผิดอีก

รบกวนหน่อยนะครับ

โดย p.t. ระนอง - Saturday, 24 March 2007, 01:02PM
  ผมว่าพอแคนี้เถอะครับพี่admin และคุณโอ๊ค ด้วยความเคารพครับ ยิ่งโพสกันไปก็คงไม่ทำให้อะไรดีขึ้น พวกเราคงยังพบเจอกันในสิ่งดีๆต่อไปอีกนานเพราะเราก็เลี้ยงหมาบางแก้วเช่นเดียวกัน กระผมขอความกรุณามายังท่านด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 24 March 2007, 02:59PM

ขอบคุณครับ  คุณ p.t ระนอง ที่เป็นห่วง  

เห็นด้วยครับ ว่า คุณโอ๊ค เป็นคนรักหมา ที่ผ่านมา แกก็ได้ทำประโยชน์ให้กับชุมชนมาเยอะ

ผมเองก็ไม่เคยคิดถือสา   ไม่ว่า  แกจะว่าผมทางตรง หรือ ลับหลัง

แต่วันนี้  คงต้องขอความร่วมมือจากคุณโอ๊คหน่อยครับ  ช่วยแสดงสปิริตกล่าวคำว่าขอโทษให้ท่านอื่นได้ดูเป็นแบบอย่างที่ดีสักหน่อย  ว่า  การกล่าวคำ ขอโทษ ไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไรเลย

คุณโอ๊คคงยังจำได้นะครับ ว่าผมเองเป็นคนแนะนำว่าสมาชิกควรไปสร้างชุมชนที่เว็บเพ็ทนิวส์ไว้    เผื่อเว็บบางแก้วล่มไป   จะได้มีที่พบปะพูดคุยกัน   ยิ่งมีชุมชนเกิดขึ้นมากเท่าไหร่    ก็เป็นผลดีต่อวงการบางแก้วโดยรวม   ผมไม่เคยคิดที่จะผูกขาดชุมชนไว้

คุณโอ๊คคงยังจำได้นะครับ กระทู้ที่ผมไปร่วมแสดงความเห็นเกี่ยวกับการป้องกันไม่ให้หมาที่ไปเที่ยวงานประกวดรบกวนหมาที่กำลังประกวดอยู่ในสนาม   ผมเสนอให้มีรั้วขอบสนามที่มิดชิดแข็งแรง  แต่ก็มีผู้ใช้นามแฝงคนหนึ่งคอยออกมาตอดนิดตอดหน่อยคอยหาเรื่องผม  และเว็บมาสเตอร์ทางนั้นก็บ้าจี้หาว่าผมไปก่อเรื่อง   ไล่ผมออกจากเว็บของเขาเหมือนหมูเหมือนหมา  สะใจคนบางกลุ่ม   ซึ่งผมได้โพสต์ไอพีและชื่อของคนคนนั้นไว้ที่กระทู้นั้นด้วย      

คุณโอ๊คคงรู้ดีว่า  ผมหมายถึงใคร  ที่ผ่านมาไม่เคยคิดถือสา   แต่วันนี้  คงต้องขอความร่วมมือจากคุณโอ๊คหน่อยครับ  ช่วยแสดงสปิริตกล่าวคำว่าขอโทษให้ท่านอื่นได้ดูเป็นแบบอย่างที่ดีสักหน่อย   คงไม่ต้องให้ผมหาหลักฐานมายืนยันนะครับ

ผมพร้อมให้อภัยเสมอ   อย่างที่ผมพยายามชี้แนะคุณว่า  ลูกผู้ชาย กล้าทำ กล้ารับ กล้าขอบคุณ  กล้าขอโทษ

ต้องขออภัยผู้อ่านทุกท่านครับ  ถ้าผมในฐานะ Admin ไม่ทำหน้านี้เคลียร์ปัญหาต่างๆให้กระจ่างไป   สิ่งที่คุณ JJ พูดไว้   ก็คงไม่สิ้นสุด  และจะยังคงเกิดขึ้นอีกต่อไป

22:33 - 16/03/07 jj ..จะบอกให้อั๊วไม่ได้โจมตีใคร แต่ก็มีเพื่อนทางใต้เยอะ ได้เคยเห็นพวกแกอัดคุณวิเชียรจนเละ ฉันก็เคยเข้าไปอ่าน หรือพวกแกเป็นเจ้าของเว๊ปไปแล้วตอนนี้ โดยใครสะกิดอะไรพวกแกก็ออกมาถล่ม ถ้าไม่เห็นกับพวกลื้อ

โดย oak _bangkaew - Saturday, 24 March 2007, 06:27PM

พี่ P.T. ระนอง ครับ ขออภัยและขออนุญาตนะครับ

โดย p.t. ระนอง - Saturday, 24 March 2007, 06:50PM

ด้วยความเคารพพี่ๆทุกท่าน กระผมขอให้เราถกเถียงกันด้วยหลักการและส่งเสริมความรู้ความเข้าใจที่ดีไปในตัวนะครับ คนที่มาอ่านดูก็จะไม่เครียดตาม อยากขอร้องพี่วิเชียรครับ เรื่องก่อนๆก็ลืมๆไปบ้างคงไม่หนักหนานะครับ เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ก็ได้อ่านได้พิณากันทุกคนแล้ว จะผิดหรือถูกสมาชิกก็ทราบกันดีอยู่แก่ใจ วันนี้อยากให้ตระหนักว่าบางแก้วของเราตกต่ำมาก งานประกวดเมื่อวานไม่มีบางแก้วเลย ส่วนวันนี้มีแค่สองตัว นพเกล้าและซิลเวอร์ ถ้ามองปอมฯ และไซ เขามากันร่วมร้อยตัว ช่วยกันคิดช่วยกันทำแบบพี่น้องกันน่าจะเป็นอีกหนทางที่ดีครับ ขอบคุณครับ

โดย oak _bangkaew - Saturday, 24 March 2007, 07:00PM

คุณโอ๊คคงยังจำได้นะครับ ว่าผมเองเป็นคนแนะนำว่าสมาชิกควรไปสร้างชุมชนที่เว็บเพ็ทนิวส์ไว้    เผื่อเว็บบางแก้วล่มไป   จะได้มีที่พบปะพูดคุยกัน   ยิ่งมีชุมชนเกิดขึ้นมากเท่าไหร่    ก็เป็นผลดีต่อวงการบางแก้วโดยรวม   ผมไม่เคยคิดที่จะผูกขาดชุมชนไว้

ส่วนนี้ไม่เข้าใจประเด็นครับ

ส่วนเรื่องกระทู้ที่เวปเพ็ทนิวส์นั้น "ยอมรับครับ และที่ตอนนั้นไม่ได้ใช้ชื่อนี้  เพราะที่เวปนั้นผมตั้งใจใช้ชื่ออื่น ซึ่งเป็นสิทธิอันชอบธรรมของผมนะครับ  ซึ่งอาเองไม่เคารพในจุดนี้แทนที่รู้ไอพีว่าเป็นผมก็มาคุยกันซิครับ  แต่อากลับมาเปิดเผยไอพีของผม  ทำให้เวปมาสเตอร์เขากลัวว่าจะเกิดความไม่เรียบร้อยในเวปของเขา  เขาจึงทำการลบกระทู้นั้นออกไปจากกกระดาน  และทีนี้อายังไปว่าเขาบ้าจี้อีก  ผมว่าเขาทำหน้าที่ของเวปมาสเตอร์ในเรื่องนี้ได้อย่างดี  เขาเห็นว่าเวปจะมีการทะเลาะกันก็รีบตัดไฟแต่ต้นลม  นี้เขาบ้าจี้หรือครับ"  

การแสดงสปิริตของผมในเรื่องนี้คือ ผมยอมรับว่าเป็นคนพูดและไม่เคยบอกใครว่าไม่ใช่ผม 

และเว็บมาสเตอร์ทางนั้นก็บ้าจี้หาว่าผมไปก่อเรื่อง   ไล่ผมออกจากเว็บของเขาเหมือนหมูเหมือนหมา  สะใจคนบางกลุ่ม         

ขอโทษนะครับ ผมว่าอาคงคิดอะไรไปเองมาไปมั่งครับ  เพราะผมยังไม่เคยทราบมาก่อนเลยว่าเวปมาสเตอร์ที่นั่นไล่อาออกมาแบบหมูแบบหมา ผมทราบแต่ว่าเวปมาสเตอร์ที่นั่นลบกระทู้ดังกล่าวออกจากกระดาน ผมกล้าสาบาน  และช่วยคิดอะไรในช่วงบวกเหมือนที่เคยพูดไว้หน่อย ถ้าทำไม่ได้ขอร้องอย่าพูดเลยครับ  มันไม่ค่อยดีหรอกครับพูดแล้วทำไม่ได้

ป.ล.เดี๋ยวคืนนี้จะมาใหม่นะครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 24 March 2007, 09:20PM

ถ้าผมบอกคุณโอ๊คว่า

"ไปให้ไกลๆเลย    ไม่ต้องโผล่มาให้เห็นหน้าที่เว็บผมอีก...."

คุณโอ๊คจะรู้สึกอย่างไร 

ผมไม่ได้โกรธเขาหรอกที่ไม่ให้เกียรติกัน   เพราะรู้ดีว่า เขาคงได้ข้อมูลที่ผิดๆจากคนที่คอยไปยุแยงตะแคงรั่ว   คนที่แสดงความสะใจเมื่อเห็นคนอื่นถูกไล่เหมือนหมูเหมือนหมา 

ผมเลยอยากรู้ว่า ไอ้คนที่ใช้นามแฝงที่คอยยุแยงตะแคงรั่ว   แสดงความสะใจ คนนี้ เป็นใครกัน ถึงได้ไปเช็คไอพี แปะไว้  ให้รู้นะว่า คุณคือใคร  รอดูว่า เมื่อไหร่คุณจะสำนึกบ้าง

ก็ขอขอบคุณที่ยอมรับว่าเป็นคุณ   แม้ไม่อยากขอโทษก็ตาม   ผมเองก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก

โดย oak _bangkaew - Saturday, 24 March 2007, 10:52PM

อาวิเชียรครับ ก่อนที่เราจะมาเถียงกันผมขออะไรอาวิเชียรสักเรื่องได้ไหมครับ  เรื่องที่ขอคือ เวลาอาอ้างถึงข้อมูลเก่าๆ คำพูดของใคร อาช่วยกรุณาเอามาให้หมดด้วยได้ไหมครับ  เพราะการที่อาก๊อปมาไม่หมด พูดไม่จริง  พูดไม่หมด  ไม่รู้ด้วยเจตนาหรือไม่ แต่มันทำให้คนที่ไม่ทราบข้อเท็จจริง  เข้าใจผิดได้ครับ แล้วมันจะกลายเป็นสิ่งที่ไม่ดีไม่สมควรที่บุคคลควรจะกระทำครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 March 2007, 02:30PM

น่าเสียดายครับ   ที่กระทู้นั้นถูกทางเว็บนั้นลบทิ้งไปแล้ว

ถ้าเป็บเว็บบางแก้ว  ต่อให้มาด่าว่าผมแค่ไหน  ก็ไม่มีลบ  จะเก็บเอาไว้ให้เขาได้อ่านวันหลัง

ถ้าคุณโอ๊คจำคำพูดของตัวเองไม่ได้  เอาไว้ผมจะลองหาดูว่า กระทู้ที่เซฟไว้ ยังอยู่หรือเปล่า  

แต่บอกตามตรง   ผมเองไม่ได้ให้ความสำคัญกับคุณโอ๊คมากนัก    อันจะเห็นได้จากที่ ผมใช้คำว่า สะใจคนบางกลุ่ม   คุณโอ๊คเพียงทำตามหน้าที่ของน้องหรือเพื่อนที่ดี(ตามความคิดของคุณโอ๊ค)   แต่ยังมีคนอื่นที่เข้ามารับรู้การกระทำของคุณโอ๊คในกระทู้นั้นด้วยหลายคน

ผมเพียงแต่แปลกใจว่า   ทำไมเพื่อนฝูงพรรคพวกถึงไม่มีใครออกมาปรามคุณโอ๊คบ้าง  ปล่อยให้คุณโอ๊คออกมาตอดนิดตอดหน่อยคอยสร้างความรำคาญในกระทู้นั้นอยู่ได้อย่างไร

ความรักเพื่อนรักฝูง   รักพรรครักพวก   รักพี่รักน้อง   เป็นสิ่งที่ดีครับ   แต่ต้องแยกแยะให้ออกระหว่างสิ่งที่ถูกต้องกับสิ่งที่ผิด

ไม่ใช่ว่า   พอรู้สึกว่ามีใครใช้นามแฝงมาตำหนิตนเอง  เป็นทนไม่ได้   ด่าเช็ดไปเกือบเต็มหน้าเว็บ    แต่พอรู้ว่า คนที่ใช้นามแฝงนั้นเป็นพวกตนเองมาตำหนิคนอื่นอยู่  ท่าทีก็เปลี่ยนไป  กลายเป็นว่า ด่าคนอื่นด่าได้  อย่ามาด่ากูแล้วกัน

การรักเพื่อนพ้องน้องพี่ในลักษณะ  Double Standard เช่นนี้    อันตรายครับ  เป็นปัญหาอย่างหนึ่งของสังคมที่เรามักประสบอยู่

ที่ผมพูดนี้ ไม่ได้หมายถึงคุณโอ๊ค    แต่หมายถึงผู้ที่ใช้นามแฝงว่า  ธรรมโชติ๒๐๐๗ ในกระทู้  http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2485

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 March 2007, 03:05PM

ตอบคุณ p.t ระนอง   เรื่องบางแก้วลงประกวดในกลุ่ม 5 น้อยนั้น    ผมเคยเสนอความคิดเห็นในกระทู้ ช่วยกันหาข้อสรุปที่จะนำไปสู่การแก้ปัญหาในเชิงปฏิบัติ เพื่อ บางแก้วโกอินเตอร์   แต่ก็โดนอัดกลับมาเละพอสมควร   ลองไปอ่านดูนะครับ ว่าเละอย่างไร    ก็จะมีคนอยู่พวกหนึ่ง  คอยบอกว่า ผมเป็นตัวเจ้าปัญหา  ชอบสร้างความขัดแย้ง โกรธ

ก็เลยยังไม่มีข้อสรุปอะไรในเชิงสร้างสรรค์   นอกจากปล่อยให้เป็นไปตามกลไกของตลาดและสปิริตที่ยังเหลืออยู่ของบางคอก

ตอบ: ช่วยกันหาข้อสรุปที่จะนำไปสู่การแก้ปัญหาในเชิงปฏิบัติ เพื่อ บางแก้วโกอินเตอร์
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - พุธ, 18 ตุลาคม 2006, 08:44PM

ขอบคุณคุณพ่อสไปร์ทและพ่อแตงโมที่มาแนะนำข้อคิดดีๆครับ

ยินดีทำตามข้อแนะนำครับ   คือปล่อยให้การประกวดบางแก้วในกลุ่ม 5 เป็นไปตามกลไกของตลาดและสปิริตที่ยังเหลืออยู่ของบางคอกครับ   ผมเป็นคนนอก   ก็ได้แต่ฝากข้อคิดเห็นไปว่ามันน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้  ถ้าไม่ทำ  ก็ไม่ว่าครับ   ก็หวังว่า  คงไม่มีใครมาเรียกร้องสปิริตให้เป็นประเด็นอีกนะครับ....

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2069

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 27 March 2007, 08:19AM

ขอขอบคุณคุณโอ๊คที่ไม่มาต่อปากต่อคำอีก

ผมจะได้ขออนุญาตปิดกระทู้นี้     เพื่อให้ผู้อ่านทุกท่านได้สบายใจ

ผมไม่แน่ใจว่าคุณเพื่อนฯได้มาอ่านบ้างไหม   ยังไง ก็ฝากคุณโอ๊คช่วยไปถ่ายทอดในเชิงสร้างสรรค์ด้วยนะครับ

เมื่อไหร่ ที่ใจเย็นลงกว่านี้    ก็เชิญกลับมาพูดคุยกันได้ครับ    ผมเพียงแต่เตือนสติเท่านั้น   ไม่เคยคิดโกรธแค้นใดๆ   ยังไง เราก็คนรักบางแก้วด้วยกัน  จูบ

และเพื่อให้ผู้อ่านสบายใจว่า  ผมไม่ได้มั่วเรื่องที่บอกว่ามีคนไปยุแยงตะแคงรั่ว   ขออนุญาตนำข้อมูลที่คุณความจริงมาแปะไว้ให้ดูกันกันลืม     ส่วนมันจะเป็นความจริงหรือความเท็จ   คงต้องไปถามทางเพ็ทนิวส์แล้วครับ   ผมเองไม่รู้จักคุณความจริง    แต่เข้าใจว่าเป็นผู้หวังดีในเว็บคนหนึ่ง

06:41 - 03/03/07 ความจริง ส่วนคนที่โทรไปฟ้องสุริยา เรื่องพี่วิเชียรเตือนให้สติของการนำรูปเพทนิวมาลง ควรขออนุญาติเพทนิวเขาก่อน ไม่รู้ว่าเป็นใครชั่งยุแยงตะแคงรั่ว ไปฟ้องสุริยาว่ามีคนพูดถึงในทางที่ไม่ดีกับสุริยา ทำไมเวปหมาถึงเป็นแบบนี้
พี่วิเชียรเขาเตือนด้วยความหวังดี กลับมีคนประสงค์ร้าย บุคคลผู้นั้นคือใคร ไอ้โม่งที่ไหน ? ว่างๆ จะเปิดเผยให้รับรู้พฤติกรรมไม่ดีเช่นนี้

08:41 - 02/03/07 petnews2005 ขอบคุณครับคุณวิเชียรที่ประชาสัมพันธ์เว็ปให้...ฝากความคิดถึงๆพี่เพื่อนบางแก้วพี่นิวัต และพี่ๆทุกคนนะครับ ยังคิดถึงเสมอ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาโทรไปหาใครเลย ต้องหาเงินซื้อนมให้ลูกก่อน..ว่างๆแล้วจะแวะไปหานะครับ

21:37 - 03/03/07 ปิงปอง ..ขอบคุณคุณความจริงที่มาบอกข่าว เห็นทางเพ็ทนิวส์เขาเข้าใจดีและมองในเชิงบวก ไม่บ้าจี้ตามพวกชั่งยุแยงตะแคงรั่ว ก็ไม่เป็นไรครับ โดนหนักกว่านี้ ยังเฉยเลย ช่วยกันแผ่เมตตาเถิดครับ โลกนี้จะได้สงบ คนเราอาจมีความเห็นไม่ตรงกันได้ ไม่ใช่เรื่องน่าตกใจอะไร ขอเพียงแต่ให้ใช้เหตุผลมาคุยกัน และมองในเชิงบวกไว้ว่า ความขัดแย้งนำไปสู่การพัฒนา

โดย wanchai @ - Tuesday, 27 March 2007, 10:49PM

ทุกอย่างก็เย็นลงแล้วครับรีบๆเข้ามาคุยกันต่อนะครับลุงเพื่อน.คุณโอ๊ค ๆ ไม่อยู่เวปดูเงียบไปครับเข้ามาคุยกันต่อนะครับ ตั้งกระทู้ใหม่ๆให้ความรู้น้องๆต่อกำลังไปได้ดีเลยไม่น่าเกิดเรื่องเลย....เสียดายครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 28 March 2007, 07:11AM

ขอบคุณคุณวันชัย  ที่คอยเป็นกาวใจ

คงจะช่วยทำให้การประกวดในกลุ่ม 5 และ การประกวดแบบพื้นบ้าน มีความกลมเกลียวกันมากขึ้น  อย่าได้ไปมองว่าเป็นงานวัดเลยนะ   เพราะถ้าไม่มีงานแบบนี้ที่หมอนิสิตเริ่มต้นขึ้นเมื่อ 25 ปีที่แล้ว   ก็คงไม่มีงานประกวดบางแก้วในกลุ่ม 5 ระดับอินเตอร์ในวันนี้หรอก

วันที่ 8 เมษา  ถ้าว่างๆ ก็ลองจูงเจ้าโชกุนน้อย ไปสัมผัสงานประกวดสุนัขในเทศกาลสงกรานต์ดู   ดูงานครั้งก่อนได้ที่กระทู้ .......พาด็อตคอมไปเที่ยวงานประกวดสุนัขบางแก้วในงานประเพณีสงกรานต์ จังหวัดพิษณุโลก....

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 28 March 2007, 07:13AM

ไม่ต้องห่วงเรื่องเว็บเงียบนะครับ    ผมเองจะดีใจมาก  ถ้าเห็นชุมชนคนรักบางแก้วเกิดในที่ต่างๆ มีความคึกคัก  ซึ่งจะเป็นผลดีต่อวงการบางแก้วโดยรวม

ลองมาอาบน้ำพุร้อนกันบ้างนะครับ ที่ http://www.bangkaewhotspring.com/

ความคิดเห็นที่ 1
  ด็อตคอม
26 มีนาคม 2550
เวลา : 06:06

ถึงแม้ด็อตคอมจะดุ ชอบข่มหมาอื่น

ตอนนี้ โดนพ่อจับซ้อม ปรับพฤติกรรมตามวิธีการของนายมิลาน ดีขึ้นเยอะแล้ว
ไม่เชื่อ ดูได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2498

จาก http://www.adminhotspring.ob.tc/-View.php?N=3

หรือ จะไปเยี่ยมคุณเพื่อนฯก็ได้ครับที่ http://www.petnews2005.com/

โดย wanchai @ - Wednesday, 28 March 2007, 09:08AM

ขอบคุณพี่วิเชียรมากครับที่ชวนไปเที่ยววันที่ 8/4/50 ก็ตั้งใจจะพาเจ้าโชกุนน้อยไปเดินเล่นอยู่เหมื่อนกันครับ

เรื่องที่วิเชียรขอบคุณผมว่าเป็นกาวใจ คงไม่ถึงขนาดนั้นเพียงแต่อยากเป็นกำลังใจให้ทุกคนในชุมชนบางแก้วทุกคนครับไม่ยากให้แบ่งพรรคแบ่งพวกกันครับ  บางแก้วของเราก็จะได้พัฒนาไปได้ไกลกว่าทุกวันนี้ ดีกว่ามานั่งขัดแย้งกันครับ และผมก็ได้ยินข่าวมาว่า ใบรับรองโรคของบางแก้วผ่านแล้วจริงเท็จประการใดไม่ทราบครับ ที่นี้ก็เหลือแต่เพียงว่า FCI จะรับเรื่องบรรจุบางแก้วของเราไม่ใช่หรือพี่วิเชียรขอให้ผ่านเร็วๆนะครับ

โดย wanchai @ - Wednesday, 28 March 2007, 09:22AM

แล้วอีกเรื่องที่พี่ๆขัดแย้งกันผมก็ไม่ทราบมันเป็นมายังไงกันเพราะผมก็เพิ่งเข้ามาก็เลยอยากจะเห็นความสมานฉันกัน(พูดเหมือนรัฐบาลเลยนะเรา..)....อิอิ

และอีกอย่างหนึ่งอยากแนะนำพี่วิเชียรให้นำวิธีการบ๊อคข้อความที่นำมาสู่ความขัดแย้งดีกว่า เพราะก็อย่างที่พี่บอกนั้นแหละมีเด็กขอมาอ่านกันไม่น้อยนะครับรวมถึงลูกผมที่เคยประสบมาแล้วมันก็เป็นบทเรียนเลยที่เดียว

โดย p.t. ระนอง - Wednesday, 28 March 2007, 07:50PM

งานประกวดวันที่ 8 /4 /50 จัดขึ้นที่ไหนครับพี่วิเชียร น่าเสียดายจริงๆผมออกเดินทางจากระนองไปพิษณุโลกวันที่ 10/ 04/50 ไปเที่ยวสงกรานต์และไปรับเจ้าบาเยียที่พี่จิตติด้วย กลับประมาณวันที่ 20 /04 /50 ไม่ทราบว่าช่วงเวลาดังกล่าวจะมีงานประกวดที่ไหนบ้างครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 29 March 2007, 05:00AM

ตอบคุณวันชัย   ปกติ ระบบจะมีเซนเซอร์ (Censor) คอยบล็อคคำหยาบอยู่แล้ว   แต่บังเอิญท่านรู้วิธีหลบเซนเซอร์   ผมจะพยายามทำให้เซนเซอร์บล็อคได้มากขึ้นตามที่แนะนำมาครับ

ตอบคุณ p.t. ระนอง งานประกวดสุนัขในช่วงเทศกาลสงกรานต์ของพิษณุโลก  ที่ผ่านมาจัดโดยปศุสัตว์จังหวัด   ตอนหลังเห็นมีสมาคมฯมาร่วมจัดด้วย   ไม่แน่ใจว่า งานประกวดวันที่ 8 /4 /50  เขากำหนดแน่นอนไปหรือยัง   ถ้าเลื่อนได้  ก็น่าจะเลื่อนให้เข้าใกล้สงกรานต์มากกว่านี้ เช่น เป็นวันที่ 11 /4 /50   ฝากคุณจิตติช่วยเจรจาด้วยครับ

โดย Focus . - Friday, 13 April 2007, 11:11PM
  กัดฟัน ไม่ได้เข้ามานาน พอดีไปเช็คเมลเจอบอร์ดใหม่ สะดุดตากับกระทู้นี้โพสหัวเรื่องดิบดีอ่านไปอ่านมาผมว่าดุสมเป็นคนรักบางแก้วเลยครับ โดยส่วนตัวผมเคยอ่านข้อความที่ คุณเพื่อนบางแก้วเคยโพสไว้นานแล้ว เห็นด้วยกัยน้องโอ๊คครับว่า จขกท. ไม่ควรนำข้อความมาตัดต่อ บอกตรงๆว่าผมอ่านแล้วงงมาก ยิ่งคนที่ไม่เคยอ่านมาก่อนจะเข้าใจผิดๆ ขอบอกว่าการที่คุณสร้าง Web forum ขี้นมาคุณต้องมีใจเป็นกลาง มีกฎกติกาเพื่อการควบคุมความเรียบร้อย บอกตรงๆว่ารูปแบบของเวปมันทำให้ผมงงมากตั้งแต่เข้ามาครั้งแรก แต่ด้วยความที่ผมรักหมาและต้องการหาความรู้เพื่อหาหมาบางแก้วมาเลี้ยงทดแทนที่ตายไป ก็ได้ความรู้พอสมควร นับว่าเป็นประโยชน์ แต่บ่อยครั้งที่พบกระทู้ที่เกิดการกระทบกระทั่ง ผมไม่ทราบว่าอาจมีผลประโยชน์มาทับซ้อนกัน จริงๆเวปมาสเตอร์ควรลบออกไปตั้งแต่ต้นแล้วครับไม่น่าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ผมพูดในฐานะคนที่เคยเป็นเวปมาสเตอร์มาเหมือนกันนะครับ ควรวางตัวเป็นกลาง ไม่ปล่อยให้เกิดความขัดแย้งต่อไป หมาบางแก้วว่ามันดุมันรั้นแล้ว มันยังเชื่อฟังคำสั่งเจ้าของ ลบทิ้งเถอะครับ ข้อความมันไม่สร้างสรรค์ตามชื่อเลย หรือท่านจะบล็อคผมก็ไม่ว่านะครับ ขอแสดงความคิดเห็นซักครั้ง หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็น Personal forum เลยก็ได้ครับจะได้ทำอะไรตามใจพวกท่าน
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 April 2007, 07:45AM

ขอขอบคุณคุณ Focus ที่ชี้แนะ

จะรับไว้พิจารณาครับ

แต่ไม่ทราบว่า  คุณ Focus ได้อ่านที่ผมชี้แจงไว้ในกระทู้ข้างล่างนี้หรือยัง

คุณ Focus ในฐานะเวปมาสเตอร์  ถ้าถูกคนพูดจาข่มหรือดูถูกในทำนองว่า คุณยังอ่อนนัก ถ้าวันใดที่คุณอยู่ในสังคมนี้มานานเท่าผมแล้วค่อยมาคุยกัน คุณจะทำอย่างไร   ช่วยแนะนำด้วยครับ 

ตอบ: ขออนุญาตทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นในทุกกระทู้และทุกบทความของ "เพื่อนบางแก้ว"
โดย Pingpong \(-_-)/ - จันทร์, 9 เมษายน 2007, 08:06PM

มีผู้ข้องใจว่า  ทำไมไม่ลบ  ทำไมชอบสร้างความขัดแย้ง   เกิดอะไรขึ้น

ขอชี้แจงเป็นข้อๆดังนี้

ข้อแรก ดังที่บอกข้างบน   มีความเห็นของหลายๆท่านโยงกันอยู่   ไม่สามารถลบทั้งกระทู้หรือเฉพาะความเห็นของท่าน

ข้อสอง   ไม่คิดว่า ความเห็นที่แตกต่างจะเป็นเรื่องเสียหายอะไร   ถ้าหากคุยกันด้วยเหตุผล

ข้อสาม  ที่ผ่านมา  ต้องใช้ความอดทนและอดกลั้นสูงในการคุยกับท่าน   ท่านจะใช้วาจาข่มผู้อื่นอยู่ตลอด    ประโยคเหล่านี้มีให้เห็นอยู่ทั่วไป  เช่น

พี่เองก็ปรียบเสมือน แกะน้อย ในฝูง หมาป่า ยังอ่อนต่อโลกของสังคมบางแก้วนัก เตือนไว้เท่านั้น ไม่เชื่อ ก็จงอย่าเถียง ในเรื่องที่พี่ยังอ่อนนัก ถ้าวันใดที่พี่อยู่ในสังคมนี้มานานเท่าผมแล้วค่อยมาคุยกัน
(http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2474)

เมื่อคุณ JJ ทำผิดพลาดแล้วมากล่าวขอโทษท่านอยู่ข้างเดียว  ก็รู้สึกว่า ไม่ถูกต้องนัก   ท่านเองก็ควรจะสำนึกและกล่าวคำขอโทษผู้อ่านบ้าง  ดังรายละเอียดในกระทู้ 

กระทู้นี้ ตั้งขึ้นมา เพื่อชื่นชม คนที่สำนึกผิด รู้จักแสดงสปิริต กล่าวคำว่า ขอโทษ

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=2631

โดย Focus . - Saturday, 14 April 2007, 09:45PM
  ขอบคุณครับที่รับข้อคิดเห็นของผมไว้ แต่เท่าที่ยัอนไปอ่านกระทู้ตามที่แจ้งผมมา คิดว่าน่าจะมีอะไรลึกๆอีกมากที่ผมยังไม่รู้และคงไม่สามารถติดตามทั้งหมดได้ ผมคิดว่าถ้าทุกท่านมีความปรารถนาดีในการอนุรักษ์หมาบางแก้ว น่าจะร่วมมือร่วมใจกันด้วยเหตุผลมากกว่านี้ แล้ววันหลังถ้ามีโอกาสผมจะเอารูปหมาของผมมาช่วยให้ทุกท่านชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 17 April 2007, 09:45AM
  เพื่อสนองตอบต่อความปรารถนาดีของคุณ  Focus    ขออนุญาตย้ายกระทู้ที่มีปัญหาไปไว้ที่ 
กระดานเสวนากระดานพักกระทู้รอลบ

ไม่ให้ปรากฏในหน้าแรก   รอการพิจารณาลบต่อไป