การประกวดสุนัขที่โคราช ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 21 May 2006, 08:05PM

ในที่สุด  ด้วยความร่วมมืออย่างดีจากคุณธนะนันท์  รองประธานชมรมไทยบางแก้วประเทศไทย  สาขากรุงเทพฯ    ก็ทำให้ด็อตคอมและเพชรใหม่ได้มีโอกาสไปร่วมงานประกวดสุนัขที่โคราช  แม้ว่าจะสมัครช้าไปหนึ่งวัน
ตอบ: การประกวดสุนัขที่โคราช ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 21 May 2006, 08:12PM

งานนี้พี่ชายด็อตคอมขี้เกียจไปจูง    เลยขอครูประดิษฐ์ไปช่วยจูงให้หน่อย

ถือโอกาสชวนครูประดิษฐ์ส่งหมามาร่วมด้วย  โดยพ่อด็อตคอมขอเป็นสปอนเซอร์เองตาม โครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากล  ( http://club.bangkaew.com/index.php?option=com_wrapper&Itemid=48 )

เจ้าเพชรใหม่ ของครูประดิษฐ์ อายุ 17 เดือน ลูกวันใหม่

ส่วนตัวที่อยู่ทางซ้ายนั้นมาจากบ้านชาววัง   แต่ไม่ได้ลง  เพราะสมัครไม่ทัน

ตอบ: การประกวดสุนัขที่โคราช ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 May 2006, 05:06AM

ถ้าเพชรใหม่ไม่มา   รุ่น 15-18 เดือน ก็คงมีลงประกวดแค่ตัวเดียว  คงเซ็งเหมือนกัน

พอมี 2 ตัว  ทำให้ได้ลุ้นกันหน่อย   แล้วเพชรใหม่ก็เลยชนะไปเส้นยาแดงผ่าแปด

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 21 May 2006, 08:21PM

ทำให้เพชรใหม่ได้มีโอกาสมาแข่งกับที่ 1 ในรุ่น 6-9 และ 9-12 เดือน ในรอบ Best of the Breed เพศผู้ 

แล้วก็คว้าที่หนึ่งมาอีก

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 May 2006, 05:11AM

Best of the Breed เพศเมีย  ได้แก่ ไหมฟ้า  จากบ้านโชกุน รุ่น 6-9 เดือน ตัวขาว-น้ำตาล ขวาสุด

ส่วนซ้ายมือที่เห็นก้มๆเงยๆนั้น  คือ กรรมการจากไต้หวันกำลังตรวจสอบ ไข่ ฟัน และ โครงสร้าง อย่างขยันขันแข็ง

ตัวอื่น จำชื่อไม่ได้ ใครรู้ ช่วยบอกด้วย

ขออภัย   จำชื่อแม่เป็นชื่อลูก  ที่ถูกคือไหมแก้ว

แก้ไข 22 พ.ค 2006

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 21 May 2006, 08:27PM

ส่วนด็อตคอมนั้น นอนมา กัดฟัน
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 May 2006, 05:08AM

ได้ที่ 1

ในกลุ่มตกรอบ

บังเอิญรุ่น  6-9 เดือนเพศผู้ มีอยู่ 4 ตัว   ตกรอบได้แค่ตัวเดียว  ด็อตคอมเลยคว้าที่ 1 ในกลุ่มตกรอบมาได้อย่างไร้คู่แข่ง

ทำให้เพื่อนในรุ่นอีก 3 ตัว ได้เข้ารอบอย่างสมศักดิ์ศรี

หมาของใคร  ชื่ออะไร  ใครรู้  ช่วยแนะนำหน่อย

ด็อตคอมขอลาพักไปกินแห้วผสมน้ำใบบัวบกก่อน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 21 May 2006, 08:43PM

ขอแสดงความยินดีกับคุณธนะนันท์ที่เจ้าลมเหนือได้ Best of the Breed

ส่วน เพชรใหม่ได้ Reserve Best of the Breed

รูปลมเหนือเบลอไปหน่อย  ใครถ่ายไว้  ช่วยเอามาให้เพื่อนๆได้ชมด้วย

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Sunday, 21 May 2006, 10:13PM

โธ่! คอทคอม   พี่ข้าวตังเนี่ยเป็นพลังเงียบคอยเป็นกำลังใจให้ทู๊กครั้งที่ลงสนาม 

แล้วทามมายนอนมาซะล่ะ  คราวต่อไปห้ามขี้เกียจนะจ๊ะ  ง่วง

โดย เพื่อน . - Sunday, 21 May 2006, 11:56PM

ขอแก้ไขเรื่องชื่อของสุนัขครับ ลูกสาวผมชื่อ ไหมแก้ว เป็นลูกของ ฮ่องเต้และไหมฟ้า(ลูกสาวของพี่จอย) ครับ ตำแหน่งที่ได้รับวันนี้ ได้

-Best puppy 

-Reserve  best in Show

-Best puppy in group

เจ้าลมเหนือก็ได้รับตำแหน่ง Best of breed ครับ

ขอบคุณพี่วืเชียรมากครับ

โดย phan _kong - Monday, 22 May 2006, 08:25AM

ผมมีข้อสงสัย  กังขากับ  ระเบียบสมาคมฯ  เกี่ยวกับการสมัครประกวดสุนัข  เมื่อพ้นวันรับสมัครแล้ว   มีข้อยกเว้นอะไรบ้างที่ยังทำให้สุนัขยังสมัครลงประกวดใด้   แล้วมาตรฐาน  ระเบียบใช้กับสมาชิกทุกคนหรือเลือกปฎิบัตครับ   สงสัยจริงๆครับ  ไครที่เกี่ยวข้องชี้แจงหน่อยนะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 May 2006, 09:34AM

ขอตอบแทนคุณเพื่อนบางแก้ว   และขออภัยถ้าทำให้เดือดร้อน

คือผมกลับเที่ยวเวียตนามเมื่อเช้าวันที่ 15   โทรไปสมาคมพัฒน์ฯเขาบอกว่าปิดรับสมัครไปตั้งแต่เมื่อวานคือวันที่ 14 ซึ่งเป็นวันอาทิตย์  เนื่องจากเจ้าหน้าที่ต้องรีบส่งรายชื่อไปเข้าเล่ม    มาสอบถามคุณเพื่อนบางแก้วในเว็บนี้   ท่านคงเห็นว่าสายไปแค่วันเดียวและคงเห็นความตั้งใจ  จึงรับไปเจรจากับสมาคมพัฒน์ฯให้   เลยได้ร่วมประกวดกับเขาโดยที่มีชื่ออยู่ในใบแทรก  

ไม่ได้มีเจตนาจะทำให้เสียระเบียบ   คราวหน้า  ถ้าด็อตคอมพร้อม  จะทำให้ถูกต้องตามระเบียบ  และ ขออภัยทุกท่านที่เกี่ยวข้อง

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 09:47AM

ไม่มีข้อยกเว้นใดๆครับ เพียงแต่ว่างานนี้เป็นงานใหญ่ของทางสมาคมฯ แต่มีสุนัขบางแก้วฯ ที่สมัครประกวดเพียง สองตัว ของทางวังงามไทยบรีด เท่านั้น 

ทางสมาคมฯ ก็ได้ขอความร่วมมือมาทางชมรมไทยบางแก้ว ให้รวบรวมสุนัขไทยบางแก้ว เพื่อที่จะลงประกวดครับ เนื่องจากงานนี้เป็นงานที่ทางสมาคมฯเป็นผู้จัด และบางแก้วเราก็เพิ่งจะได้รับการรับรองจากทาง AKU และเป็นสุนัขที่เป็นของประเทศไทย หากสายพันธุ์นี้ มีสุนัขที่ลงประกวดเพียง สองตัว ทางสมาคมฯ เขาอายแทนครับ

คุณ ประพันธ์ อย่ามองว่า เป็นการเลือกปฏิบัติ เลยครับ จริงๆแล้ว งานนี้ทางชมรมฯและผมเองก็ "ไม่อยาก" ที่จะเดินทางไปประกวด เพราะค่าใช้จ่าย เรื่องการเดินทาง "ก็เลยไม่สมัครประกวด"

แต่เมื่อทางสมาคมฯเขา ขอความร่วมมือ เราก็ต้องทำครับ ไม่ได้มีอภิสิทธิเหนือสมาชิกคนอื่นๆ

และพวกเราก็รู้ หน้าที่ ว่าจะไปประกวดหรือไม่ หากต้องการที่จะไป เราก็สมัครล่วงหน้า ตามระเบียบ แต่เราไม่อยากไปเราก็ไม่สมัคร

ต้องขออภัย ที่ต้องชี้แจง เพราะเราเองก็เห็นว่า พวกเราเสียเงิน แล้วโดนมองเหมือนผู้มีอภิสิทธิ ผมว่าไม่ถูกต้องครับ

ไปงานประกวด ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะไปเอาอะไรที่งานประกวด ประกวดชนะ สุนัขของผมก็ไม่ได้ขาย และก็ไม่ได้เอามาเป็นพ่อพันธุ์เพื่อจะขายค่าผสม ถ้าจะผสมก็ฟรีหรืออาจไม่ให้ใครผสมเลยครับ

ผมเองก็อยากให้ทางคุณ ประพันธ์ และเพื่อนๆ ช่วยกันมาประกวดบ้าง พวกเราจะได้ประกวดน้อยลงจนถึงไม่ต้องไปประกวดเลย

ผมอยากจะเก็บเงินที่ใช้สำหรับเดินทางไปประกวดและค่าสมัครประกวด มาเป็นค่าอาหารสุนัขที่บ้านดีกว่า

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 10:07AM

ตอบพี่วิเชียร ครับ

เพราะตอนแรกผมจะไม่ไปกันอยู่แล้ว แต่ทางท่านประธานชมรมฯ ท่านโทรมาบอกว่า ให้เตรียมสุนัขเพื่อที่จะไปประกวด

เพราะทางท่านนายก เอ๋ ท่านโทรมาบอกว่า งานนี้ไม่มีสุนัขบางแก้วเลย ขอให้ทางชมรมไทยบางแก้ว จัดสุนัขบางแก้วไปโชว์กรรมการต่างชาติหน่อย แล้วท่านให้ชวนเพื่อนๆไปด้วย

เรื่องก็มีเท่านี้ครับ ส่วนอื่นๆ ก็แล้วแต่มุมมองครับ ผมว่าถ้าเรามองสร้างสรรค์มันก็เป็นเรื่องสร้างสรรค์ ถ้าเรามองแต่เรื่องที่เป็นลบ ก็เป็นเรื่องลบตลอดแหละครับ

แค่พี่วิเชียร ไปร่วมกันสร้างสีสรรค์ในการประกวดก็เป็นเรื่องที่ดีแล้วครับ อย่าไปกังวลเลยครับ

เรามีหน้าที่เราก็ทำไปครับ เราเบื่อเราก็นอนเล่นอยู่บ้านเปิดแอร์เป่าตูดให้เย็นใจ สบายกว่าเยอะครับ

ตังก็ตังเรา หมาก็หมาเรา นึกๆแล้ว จะไปเหนื่อยทำไม่ ทั้งคนและหมา ให้คนอื่นมาทำบ้างดีกว่า

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 22 May 2006, 10:33AM

ก็น่าเห็นใจครับ โดยเฉพาะสนามต่างจังหวัด หาบางแก้วได้น้อยเต็มที บางทีไปแบบแทบไม่ต้องเดินประกวด แต่ละรุ่นมีตัวสองตัว หรือแทบไม่มีเลย บางคอกที่มาก็เพราะเกรงใจผู้จัด คุณขอมา ช่วยกันหน่อย 

ต่างจังหวัดไปทีค่าใช้จ่ายก็ไม่ใช่น้อยยามน้ำมันแพง เหนื่อยทั้งคนทั้งหมา ผมแค่คนดูยังเหนื่อยแทน

ผมก็แค่คนเลี้ยงหมา เลี้ยงหมามาก็หลายพันธ์ หลายตัวดันทะลึ่งมาหลงเสน่ห์บางแก้วจอมเจ้าเล่ห์ซะนี่

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 11:36AM

ขอบคุณ ที่เข้าใจครับ คุณ จรัญ เดี๋ยวนี้เรื่องค่าน้ำมันที่ใช้ในการเดินทาง แพงมากครับ งานทางคุณไพโรจน์ รุ่งภูวภัทร ก็กระเป๋าฉีกอีกตามเคย รถตู้ หนึ่งคัน รถเก๋ง สองคัน หมาที่ร่วมเดินทาง อีก 10 ตัว สมาชิกชมรมที่อาศัยใบบุญท่าน อีก 10 คน ลองประมาณดู นะครับ ว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

1.ค่าสมัครสุนัข 10 ตัว 4000 บาท

2.ค่าน้ำมันรถตู้ ประมาณ 2000 บาท

3.ค่าน้ำมันรถเก๋ง 2 คัน ประมาณ 4000 บาท

4.ค่ากิน..................... นึกเอาเอง

ขอเพียงกำลังใจ ที่จะช่วยกันผลักดันบางแก้วสู่ FCI เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ ระยะทางยังอีกยาวไกล อย่าให้พวกเราหมดกำลังใจนะครับ

พี่วิเชียร ลองประเมิณ ค่าใช้จ่าย ให้คนอื่นเห็นดูหน่อยครับ เดี๋ยวเขาจะมองว่าเป็นเรื่องสนุกที่จะไปประกวดครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 May 2006, 02:01PM

ของผมใช้รถเอ็นวีกินน้ำมันน้อย  ไปกลับน่าจะอยู่ราว 1,200 บาท

ค่าประกวดด็อตคอม 400 รวมจ่ายสปอนเซอร์อีก 1 ตัว เป็น 800   รวมแล้วทั้งหมด 2,000 บาท

มีค่าน้ำอีกนิดหน่อย  ส่วนอาหารเที่ยงไม่ได้กิน  ประกวดเสร็จบ่าย 2  รีบบึ่งรถกลับ  แวะซื้อซาลาเปารองท้องที่ปั๊มน้ำมัน

เรื่องเสียเงิน  ไม่เท่าไหร่    แต่เสียเวลานี้ซิ  มันทำให้ไม่ค่อยอยากจะไป

ไหนงานจะเริ่มช้า  ไม่ตรงเวลา   ไหนจะต้องรอ น้องปอม กับ พี่ไซบีเรียน  ที่แห่กันมาประกวดมากมายในหลายรุ่นหลายสิบตัว  กรรมการต้องเสียเวลาตรวจทีละตัว    กว่าจะเริ่มประกวดบางแก้วได้ ก็เกือบบ่ายโมง   เล่นเอาด็อตคอมหลับแล้วหลับอีก   ยังดีที่มีคนสนใจบางแก้วหลายๆท่าน เห็นเราใส่เสื้อชมรมคนรักบางแก้ว แวะมาทักทาย   วันหลังอาจต้องหากิจกรรมฆ่าเวลา   ได้พาด็อตคอมไปเล่นที่สนาม Agility อยู่พักหนึ่งเหมือนกัน

แต่ก็ดีใจที่ได้ครูประดิษฐ์ร่วมเดินทางไป   ทำให้ได้แลกเปลี่ยนความรู้และทัศนะหลายๆอย่างตลอดทาง   สำหรับคนอิสานที่เข้ากรุงเทพฯมาทำงานเป็นยาม   สามารถก้าวขึ้นมาเป็นครูฝึกสุนัขได้   ก็ต้องถือว่ามาได้ไกล  นับว่าได้ใช้ประสบการณ์ชีวิตและความสามารถเฉพาะเฉพาะตัวก้าวสู่วงการบางแก้วได้

แม้ผมอาจไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย    แต่ก็เห็นใจคนที่อยู่ไกล   ถึงพยายามเสนอว่าสมาคมหรือชมรมที่เกี่ยวกับบางแก้ว   น่าจะพยายามหาสปอนเซอร์มาช่วยสนับสนุนกิจกรรมด้านประกวดบางแก้ว  ทั้งค่าเดินทาง ที่พัก และค่าประกวด   อาจทำให้กิจกรรมการประกวดคึกคักกว่านี้   และ ไม่ทำให้กระเป๋าใครฉีกเป็นการส่วนตัว

ใครมีช่องทางหาสปอนเซอร์บอกมาได้เลย    งานหน้าที่อิมแพคเมืองทองธานี วันที่ 1-2 กรกฏาคมนี้    จะสปอนเซอร์หมาบ้านไปร่วมประกวดสัก 10 ตัว  กระเป๋าพ่อด็อตคอมจะได้ไม่ฉีก

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 01:08PM

เป็นความคิดที่ดีครับ แต่ใครจะจ่ายละครับ

ของพี่วิเชียร สองตัว คิดแค่ค่าเดินทาง ยังไม่รวมค่ากิน ก็ 2000 บ.แล้ว ใครจะมีเงินหนาพอที่จะจ่ายให้คนอื่นๆอีกละครับ

โดย phan _kong - Monday, 22 May 2006, 01:29PM

ขอบคุเณทุกท่านที่ชี้แจงครับ  เป็นเพียงข้อสงสัยเล็กๆของผมเท่านั้นเองครับ  และขออภัยทุกท่านที่ล่วงเกินเกินครับ  ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ  สุนัขบางแก้วเรากำลังเข้าสู่  FCI  แต่กลับมีสุนัขเข้าประกวดน้อย  จึงเป็นข้อยกเว้นที่อลุ้มอล่วยของทางสมาคมฯ  ขออภัยอีกครั้งครับ  คุณพี่วิเชียร  คุณพี่ เพือนบางแก้ว  และเข้าใจที่  พี่ทั้งสองเสียสละเข้าประกวดเพื่อสร้างสีสรรค์   ผมอยู่ต่างจังหวัดห่างไกล  ไม่มีโอกาสได้ร่วมงานเลยครัยทางไต้นานๆปีถึงจะมีสักครั้ง แม้ไม่มีโอกาสก็ขอส่งป็นกำลังใจให้นะครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:01PM

รอบชิงกรุ๊ปครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:00PM

วิ่งเปิดตัวรอบ best puppy in show
โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:03PM

โพสท่ารอกรรมการตัดสิน อย่างตื่นเต้นครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:06PM

สบตากันหลายรอบครับ แต่ไหมแก้วพลาดไปนิดเดียวเอง
โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:09PM

ท่านนายก ท่านบอกว่า เสียดายมากพลาดไปนิดเดียวเอง คราวหน้าต้องเตรียมมาให้พร้อมกว่านี้นะ

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:13PM

เราเองก็ชื่นชมกับผลงานที่เราได้พยายามที่จะสร้างมาเป็นเวลานาน เสียดายครับ แต่ครั้งหน้าจะทำให้ดีกว่านี้ครับ เพื่อบางแก้ว ของเรา

ไหมแก้ว..............

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:16PM

ลมเหนือ.......... Best of breed ครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 03:19PM

ขอบคุณ คุณประพันธ์ ครับ ที่เข้าใจ หวังว่าคงจะเป็นกำลังใจให้กับทางชมรมไทยบางแก้ว เพื่อเดินทางให้บรรลุเป้านะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 22 May 2006, 03:57PM

คุณเพื่อนบางแก้ว    ขอความรู้หน่อยครับ

ไหมแก้วอกใหญ่   เพราะกรรมพันธุ์กี่เปอร์เซนต์   การเลี้ยงดูกี่เปอร์เซนต์

ทำไง   จึงจะให้น้องหมาอกใหญ่ได้บ้าง   วิ่งเยอะๆ ?  กินแคลเซี่ยมเยอะๆ ?  ช่วยบอกเคล็ดลับหน่อย    เผื่อด็อตคอมจะได้เป็นผู้ชายอกสาวศอกไปจีบสาวอกโตอย่างไหมแก้วบ้าง

ที่บอกว่าพลาดเพราะสบตานั้น เป็นอย่างไร  ไหมแก้วเกิดอายขึ้นมาเหรอ ?

ใครที่ได้ Best in Show   ใช่ไซบีเรียนไหม

เพราะแฮนด์เลอร์เขา  วิ่งได้วาบหวิวดีจริงๆ   ขนาดด็อตคอมหลับไปแล้ว  พ่อมันยังตื่นตาตื่นใจ  จ้องไม่กระพริบเลย

คราวหน้า  บางแก้วเรา น่าจะเชิญ คุณนาง แฮนด์เลอร์สาวเซ็กซี่คนนี้มาวิ่งให้บ้าง  ก็คงคึกคักไม่เบา    ครูประดิษฐ์สงสัยแก่แล้ว   แต่ไม่รู้คุณนางคิดแพงไหม  ด็อตคอมอยากฝากเนื้อฝากตัวด้วย แก้มแดง

โดย เพื่อน . - Monday, 22 May 2006, 04:10PM

เรื่องของโครงสร้างนั้น เรื่องของพันธุ์กรรมครับ

แฮนด์เลอร์นั้นเป็นเพียงส่วนประกอบครับ เพราะ เราประกวดสุนัขไม่ได้ประกวดแฮนด์เลอร์

เรื่องของสุนัขประกวดนั้น คงต้องใช้เวลาศึกษาและทำความเข้าใจครับ

หมาที่ประกวดแล้วชนะนั้น ไม่ใช่ว่า เขาจะแพ้ไม่เป็นนะครับ บางวันก็แพ้ บางวันก็ชนะ เราต้องทำให้ดีที่สุดเท่านั้น มุมมองของกรรมการไม่เหมือนกันครับ เราจงเล่นประกวดสุนัขอย่างมีความสุขครับ แพ้งานนี้ งานหน้าเราก็แก้ตัวใหม่

แต่ที่ที่สำคัญคือว่า เราต้องดูสุนัขให้เป็น ถ้าคิดจะเล่นสุนัขประกวด

ผมเองก็มือใหม่ครับ เพิ่งหัดเล่นสุนัข ยังไม่เก่งพอที่จะสอนใครหรือให้ข้อแนะนำใครได้ เป็นเพราะผมฟลุ๊ค ครับ คงต้องรออีกนานกว่าที่จะก้าวทันรุ่นพี่ๆในวงการบางแก้วครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 May 2006, 08:46AM

ขอบคุณครับ

แต่ยังสงสัยว่า  ครั้งหนึ่งญี่ปุ่นเป็นคนตัวเตี้ย   แต่หลังสงคราม  เขาเน้นเรื่องโภชนาการจนตัวสูงใหญ่ได้       จะมาใช้กับสุนัขได้หรือไม่ครับ

และอีกประเด็นหนึ่ง คือ คำว่าอกกว้างเป็นรูปตัวยู  มีมาตรฐานไหมครับว่ากว้างเท่าไหร่จึงจะไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป  เพราะเดี๋ยวใครไปพัฒนาให้บางแก้วอกใหญ่เท่าพิตบูล  ก็ไม่แน่ใจว่าจะถูกทางหรือเปล่า

ตกลง คุณนางที่จูงไซบีเรียนได้ Best in Show หรือครับ  กรรมการเขาดูตรงไหน   อกก็ไม่ใหญ่(หมา)    หางก็ไม่ตั้ง   สงสัยว่ากรรมการเขาจะเอามาตรฐานกรู๊ป 5  มาตัดสินบางแก้วได้อย่างไร    ช่วยบอกเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 09:31AM

ผมจะอธิบายอย่างไรดีครับ มันเป็นเรื่องของมุมมองนะครับ

เราลองมาเปรียบเทียบกับคนดีกว่าจะได้เห็นได้ชัดเจนขึ้น เหมือนการประกวดนางงามแหละครับ เขาก็ดูรูปร่าง หน้าตา บุคคลิค และกริยา ท่าทางครับ

เรามองรอบ BEST OF BREED ก็จะเป็นเหมือนการประกวดนางสาวไทยแหละครับ เอาเฉพาะคนไทยมาประกวด

ถ้าเรามอง BEST IN GROUP ก็จะเหมือนกับการประกวดนางงามเอเชีย พี่ก็ต้องเอานางงามเอเชียมาประกวดกัน

ส่วนการประกวดในรุ่น BEST SHOW นั่นก็คือการที่เราเอานางงามทุกๆประเทศในโลกมาประกวดกัน

การที่พี่เอาสุนัขต่างสายพันธุ์แล้วเอามาเปรียบเทียบกันนั้น แล้วบอกว่า สุนัขบางแก้วเราจะอกกว้างเท่า บูลด็อก นั้นก็เป็นไปไม่ได้ เพราะถ้าพี่สามารถทำให้ นางสาวไทยเรามีหน้าตาเหมือนนางงาม อูกานด้า ได้ ผมก็ว่าพี่เก่งครับ

สิ่งที่ผมลองเปรียบเทียบ อาจทำให้พี่รู้สึกเข้าใจมากขึ้นครับ

ฉะนั้นการประกวดนางงาม ก็เหมือนการประกวดสุนัขแหละครับ คือต้องมีการดูส่วนประกอบของรายละเอียดทุกๆส่วนครับ คือดูรูปร่าง หน้าตา บุคลิค

ทำไม พี่สามารถดูได้ว่า ผู้หญิงคนนี้สวย คนนี้ไม่สวยละครับ เพราะพี่เข้าใจถึงความสวยของผู้หญิง ว่าต้องดูตรงไหนถึงจะเป็นคนสวย ตรงไหนไม่สวย ผู้หญิงสวยมากๆแต่ขาเป๋ พี่ก็ไม่เลือกใช่ไหมครับ นั่นแหละหลักการเดียวกัน หรือว่า ผู้หญิงคนนี้อกโต แต่อย่างอื่นไม่สวยเลย อย่างนี้ก็ถือว่าไม่สวยใช่ไหมครับ

ฉะนั้น การที่จะเป็นสุนัขที่ชนะประกวดได้ ก็ต้องดู รูปร่าง หน้าตา บุคลิค เหมือนกัน

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 09:28AM

ฉะนั้น การที่ต้องการที่จะเลือกสุนัขประกวด นั่นคือพี่ต้องมีหลักการที่จะเลือกสุนัข พี่จะต้องเข้าใจว่า สุนัขที่จะประกวดแล้วประสบความสำเร็จ เป็นอย่างไร ดูสุนัขเขาดูตรงไหน

การดูสุนัขก็เหมือนการดูคนสวยแหละครับ ก็คือดูที่ รูปร่าง หน้าตา ท่าทางการเดิน ท่าทางการวิ่ง ดูจิตประสาท ดูขน ดูสี

เมื่อพี่ได้สุนัขที่สวยมาแล้ว พี่ก็ต้องเอามาประกวด ว่าสุนัขของพี่ สวยพอที่จะเป็นสาวงามได้ไหม สุนัขที่สวยของพี่สวยพอที่จะสู้กับสุนัขที่สวยของคนอื่นได้หรือไม่

ลองมาเปรียบกับคนอีกนั่นแหละ  พี่ลองเอาความสวยของสองสาวนี้มาเปรียบเทียบกันดู

อั้ม เปรียบเทียบกับ พอลล่า ก็สวยทั้งคู่แหละครับ ที่เมื่อประกวดกัน นั่นก็คือการแข่งขัน ต้องมีแพ้มีชนะ นั่นอยู่ที่กรรมการครับ

แต่ถ้าพี่เอา หนูหิ่น มาประกวดกับ อั้ม อย่างนี้ไม่ต้องถามนะครับว่าใครจะชนะ

พี่ต้องศึกษาดูก่อนนะครับ ว่าการดูสุนัขเพื่อประกวดนั้นต้องดูอย่างไร อย่างไรที่จะเรียกว่าสุนัขสวย อย่างไรที่จะเรียกว่า เดินสวย วิ่งสวย อย่างไรที่จะเรียกว่า นิสัยดี เมื่อดูเป็นแล้ว พี่ก็ต้อง ตัดสินใจดูว่าเราสวยพอที่จะลงแข่งขันหรือไม่? 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 May 2006, 09:53AM
  ตกลง คุณนางที่จูงไซบีเรียนได้ Best in Show หรือครับ
โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 10:04AM

ตัวนั้นก็แพ้ ไหมแก้ว ครับพี่ ดูจากรูปตอนชิงกรุ๊ป ครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 May 2006, 10:17AM

ดูไงหว่า   ถ้าดูแบบด็อตคอมที่ถูกย้ายไปต่อท้าย    ตัวหลังสุดมักจะตกรอบ กัดฟัน

ตัวแรกสุดมักจะได้ที่ 1 ในสายตากรรมการ

หรือไทบหลังอานได้ Best in Show ครับ  บอกชัดๆไปเลยก็ได้นะ   ว่าเขาดูกันตรงไหน   หรือมันแล้วแต่กรรมการ

ช่วยวิจารณ์ให้เป็นวิทยาทานแก่ผู้อ่านหน่อยครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 10:24AM
  รอบนี้มันเป็นชิงกรุ๊ปนะครับพี่ ของคุณ นาง ไม่ผ่านกรุ๊ปก็เลยไม่ได้ชิงโชว์ครับ ก็งานนี้ไหมแก้ว ชนะกรุ๊ป ตัวอื่นๆก็ตกรอบหมดครับ
โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 10:33AM

พี่วิเชียร ครับ มันเป็น มรรยาท ในการเลี้ยงสุนัขเพื่อประกวด คือ ห้ามวิจารณ์ สุนัขของคนอื่นครับ

ถ้าพี่อยากที่เรียนรู้ เรื่อง ของโครงสร้างสุนัข ลักษณะการเคลื่อนไหว อย่างนี้ ต้องคุยกันที่สนามประกวดครับ เพียงแต่ผมเองวันนี้ผมต้องลงจูงสุนัขเอง ก็เลยไม่มีเวลาที่จะคุยกันครับ เพราะต้องกรูมมิ่ง ต้องขอโทษพี่ด้วยนะครับ

ผมรู้ว่าพี่ตั้งใจที่จะเล่นสุนัขเพื่อประกวด ฉะนั้น ถ้ามีโอกาสที่คุยกัน ผมยินดีที่จะให้ความรู้กับพี่ครับ แต่จะต้องมีของจริงประกอบด้วยครับ 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 May 2006, 11:04AM

เออใช่   ขอโทษที  ลืมอ่านคำว่า in Group  ไป

ถ้ายังนั้น   Best in Show ก็ต้องรูปนี้   เจ้าไหมแก้วอยู่ตัวแรกด้วย

ไปพลาดได้ไงครับ   แค่สบตา  เกิดเขินอาย  หรืออย่างไร  วิจารณ์หมาตนเอง  คงไม่ผิดมารยาทมั่งครับ

ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องประกวดสุนัขหรอกครับ    เพียงแต่ต้องการช่วยสร้างบรรยากาศนำพาบางแก้วสู่สากลเท่านั้นเอง   เลยพยายามทำ Knowledge Management ให้ผู้อ่านได้เรียนรู้จากผู้มีประสบการณ์โดยตรง   เผื่อจะมีคนสนใจมาร่วมประกวด  สร้างความคึกคักให้กับสนามประกวดมากขึ้น      ไม่อยากให้ผู้อ่านรู้สึกว่า การประกวดเป็นเรื่องยุ่งยาก  เป็นเรื่องของมืออาชีพอย่างเดียว     เราพาสุนัขไปร่วมประกวด    คงไม่ทำให้วงการประกวดเขาเสียหายนะครับ 

ยังชื่นชมสมาชิกของเว็บท่านหนึ่ง ชื่อ คุณชลาธร   อุตส่าห์พาแม่และครอบครัวไปเที่ยวและจูงเจ้า Zembie  ไปประกวดได้ที่ 1 ในรุ่น 9-12  เดือน เพศผู้     เพราะฉะนั้น  ใครมีข้อแนะนำอะไรดีๆสำหรับผู้อ่าน  ก็อยากให้นำมาแชร์กัน   ไม่จำเป็นต้องถูกทั้งหมดก็ไม่เป็นไร    ผู้อ่านจะได้เลือกไปปรับใช้ตามความเหมาะสมครับ

เอาแบบนี้   เห็นคุณจิตรใสนัดเจอกันวันอาทิตย์ที่ 28 นี้     จะจูงด็อตคอมไปด้วย  คุณเพื่อนฯมาหน่อยได้ไหม    มาเล่าประสบการณ์ดีๆให้เพื่อนๆได้ฟังบ้าง  และอาจถือเป็นกิจกรรมทางวิชาการของชมรมคนรักบางแก้วได้ด้วย

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 11:47AM

ไปที่ไหนครับ ผมเองยินดีครับ แต่ต้องของดูสถานที่หน่อยถ้าไปมาไม่ลำบากก็ยินดีครับ

แต่ต้องขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ผมยังเป็นมือใหม่หัดขับ ฉะนั้นหากมีข้อบกพร่องต้องให้อภัยกัน

ตอนนี้ผมมีคติประจำตัวใหม่ครับ ผู้ใหญ่ในวงการเขาบอกมา หากจะเล่นสุนัขประกวดต้องทำตัวให้เหมือน ครก ใครอยากตำ ก็ตำไป พูดอะไร เราก็ต้องนิ่งเฉย ว่าแต่ผมจะทำได้หรือ? หุหุ

อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก บางแก้วเราก็เป็นสุนัขพันธุ์หนึ่ง ไม่ได้มีอะไรที่แตกต่างจากสุนัขพันธุ์อื่นๆ ในกรุ๊ป 5 เลย เพียงแต่ต้องมีเอกลักษณ์ ประจำสายพันธุ์ครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 May 2006, 10:44PM

เรื่องสถานที่นัด  เดี๋ยวรอให้คุณจิตรใสคอนเฟิร์มมาอีกที   เข้าใจว่า คงเป็นที่กระทรวงหรือบ้านใครสักคน   คุณนิวัต หรือ คุณพชร น่าจะเปิดบ้านใหม่ให้เพื่อนๆไปเที่ยวสักที   เห็นว่าจะไปหารือคุณอาทร รองประธานฝ่ายเอกสารสิ่งพิมพ์เรื่องการจัดทำหนังสือ Bangkaew Diary   ก็เลยคิดว่า  ถ้ารองประธานฝ่ายวิชาการว่าง  ก็น่าจะมาร่วมจัดกิจกรรมให้ความรู้แกเพื่อนๆสักครั้งหนึ่ง

ส่วนเรื่องวิจารณ์สุนัข   ถ้าไม่สะดวก ก็ไม่เป็นไรครับ   เพราะเห็นบอกว่า
สบตากันหลายรอบครับ แต่ไหมแก้วพลาดไปนิดเดียวเอง 
ก็เลยอยากรู้ว่า หมายความว่าอะไร   ใครสบตาใคร   พลาดเพราะหลบตากรรมการอย่างนั้นหรือ   ไม่ได้คิดว่ามันเป็นเรื่องซีเรียสอะไร   ถ้ามีอะไร  ทำให้เข้าใจผิด  ก็ต้องขออภัย

แต่อยากฝากไว้สำหรับตนเองและเพื่อนสมาชิกที่มาแลกเปลี่ยนความเห็นทุกท่าน
การโพสต์อะไรบนเน็ต   ผู้โพสต์ควรคำนึงถึงความรู้สึกของผู้อ่านให้มาก   ในขณะเดียวกัน  ผู้อ่านก็ควรมองในมุมบวก    อย่าไปคิดว่าผู้โพสต์ตั้งใจจะมาข่มหรือพูดอะไรให้เสียหาย   เพราะถ้ามองในแง่ลบแล้ว   โอกาสที่จะเข้าใจกันผิด หรือ ผิดใจกันไปเลยมีมากครับ

ขออนุญาตยกตัวอย่างนะครับ อย่างเช่น คำพูดที่ว่า
อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก
ถ้าเป็นคนอื่น  เขาอาจจะรู้สึกไม่ดีนักก็ได้    หรือ  ใครที่กำลังคันไม้คันมือ  อยากจะจูงสุนัขมาร่วมประกวดบ้าง   ก็อาจจะเลิกล้มความตั้งใจไปเลย   ปล่อยให้มืออาชีพเขาไปเล่นกันเอง  ฉันไม่เกี่ยว

แต่ผมรู้จักคุณเพื่อนฯดีว่า พูดจาตรงไปตรงมา แบบที่มีใครบางคนบอกว่ามะนาวไม่มีน้ำ  ก็เลยไม่ถือสาอะไร
ผมเองก็ชอบเป็นคนตรงไปตรงมาอยู่แล้ว   ดังนั้น คงไม่ถือสาผมเช่นกัน   แต่ขอนิดเดียว   ช่วยอ่านให้ละเอียด   ตอบให้ตรงประเด็นซักหน่อย  ก็ดี

เพราะถึงตอนนี้  ผมยังไม่รู้ว่าตัวไหน ได้ Best in Show เลย
และมันชนะเพราะอะไร  ก็อยากจะรู้เหมือนกัน   ถ้าใครให้ความเห็นในเชิงสร้างสรรค์ได้   ก็คงไม่มีอะไรเสียหาย  และคงจะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านด้วยครับ

เอารูปของ Zembae มาให้ดูครับ  ตัวกลาง  ของคุณชลากร (http://www.bangkaew.com/elearning/user/view.php?id=227&course=1)   แกอุตส่าห์พาแม่และครอบครัวไปเที่ยวและจูงเจ้า Zembae  ไปประกวดได้ที่ 1 ในรุ่น 9-12  เดือน เพศผู้   เคยเจอแกที่มาเที่ยวงานสวนสามพราน   จูงหมาบ้านบางแก้วมา 2 ตัว    ก็อยากให้มีคนแบบคุณชลากร เข้ามาร่วมสร้างสีสันมากๆครับ    คุณเพื่อนฯคงไม่ไปบอกแกตรงๆว่า อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก
หรอกนะ  เดี๋ยว  คราวหน้า  แกก็ไม่กล้ามากันหรอก

ควรจะบอกว่า  มาเลยครับ   ผมจะแนะนำให้  จะฟังดูดีกว่า  แม้จะเป็นความหมายเดียวกัน

(Edited by vichien b - อังคาร, 23 พฤษภาคม 2006, 10:44PM)

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 23 May 2006, 04:47PM
  ขอร่วมแจมด้วยคน จากที่เคยดูเขาประกวด ทั้งหมาไทย และก็หมานอกมานั้น รอบชิง Best นั้นไม่ว่าจะเป็น Best In Group, Best In Show ก็ตามนั้นแต่ละตัวที่ผ่านมาถึงรอบนี้ นั้นสวยทุกตัวอยู่แล้ว ดังนั้นการที่กรรมการจะชี้ให้ตัวใดชนะนั้นได้ทุกตัวอยู่แล้ว เมื่อเข้ามาในรอบนี้แล้ว ทั้งสุนัข และทั้งแฮนเลอร์ต้องโชว์จริงๆ เวลากรรมการกวาดสายตาไปทางไหน หรือไปที่ตัวใด จะต้องพบกับสายตาของแฮนเลอร์ที่รออยู่แล้ว ผมเห็นเขาเรียกกันว่าเป็นการแสดงว่าเราพร้อม เราโชว์อยู่ และเป็นการกดดันกรรมการไปในตัว

ถ้าหากว่าในรอบนี้ กรรมการหันหน้าไปมองที่ตัวไหน แล้วแฮนเลอร์ยังก้มหน้าก้มตาจัดท่าจัดทางสุนัขอยู่นั้น จะแสดงถึงความไม่พร้อม ไม่ Show ของทั้งสุนัขและแฮนเลอร์ครับ

ดังนั้นจะเห็นว่า ในรอบชิง Best นี้ สุนัขที่ประกวดบ่อยๆ จะพร้อมมากกว่าสุนัขที่นานๆหลุดเข้าไปเข้ารอบซะที แทบจะเรียกได้ว่า เมื่อหยุดวิ่งปุ๊บ สุนัขต้องโพสต์ท่าเองอัตโนมัติเลยก็ว่าได้ แล้วแฮนเลอร์ก็จะมีส่วนสำคัญที่จะเรียกความสนใจของกรรมการให้มาหยุดอยู่ที่สุนัขของตัวเองให้ได้

เป็นการชิงไหว ชิงพริบกันของทั้งสุนัข และแฮนเลอร์ กับกรรมการครับ ในรอบ Best ถ้าดูกันดีๆ จะเห็นสายตาของแฮนเลอร์ทุกคนจ้องอยู่ที่กรรมการทุกๆคน ถ้ากรรมการมองไปที่ตัวไหนแล้วพร้อม ตัวนั้นมีสิทธิ์ได้ Best มากๆครับ แล้วกรรมการก็จะมีลูกเล่นมากมาย เช่นหันหลังเดินหนีไปแล้วหันกลับมามองทันที, หรือเดินไปด้านโน้น แล้วแว๊บกลับมาดูทันที ว่ามันพร้อมจริงหรือปล่าว นั่นแหละครับ...สนุกครับรอบนี้ เชือดเฉือนกันแทบจะทุกวินาที

สำหรับแฮนเลอร์ของบางแก้วนั้น ต้องปรับปรุงตรงนี้กันอีกหน่อย ส่วนใหญ่ผมเห็นว่าจะเน้นที่การก้มหน้าก้มตาจัดท่า จัดทางของสุนัขกันเสียส่วนใหญ่ โดยพวกที่จูงหมานอกนหรือที่เขาเป็นลักษณะของอาชีพแล้วนั้น เวลาที่กรรมการละสายตาไปเพียงแว๊ปเดียว เขาจะใช้จังหวะนั้นมาจัดท่าทางที่คิดว่ายังบกพร่องอยู่ แล้วสายตาจะจ้องอยู่กรรมการตลอดเวลา เมื่อกรรมการหันมาอีกครั้งเขาก็จะสบตากับกรรมการทันที ทำเหมือนว่าไม่ได้ทำอะไรกับหมา อย่างไร อย่างนั้น
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 23 May 2006, 05:37PM

ขอบคุณคุณนิวัตมากครับที่มาให้ความรู้    ทำให้เข้าใจแล้วว่า  สบตาคืออะไร  สำคัญอย่างไรในการประกวด

ขออภัยที่ความรู้น้อยครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 09:04PM

ขอบคุณครับพี่วิเชียร ที่พยายามจะมองเชิงบวกให้ผม แต่จริงๆแล้วมันเป็นความหมายตามที่ผมเขียนจริงๆ อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก

แต่ไม่ได้ดูถูกดูหมิ่นใครๆทั้งนั้นครับ

1.ต้องดูสุนัขให้เป็น ก็คือเมื่อ มีผมตั้งใจจะบอกเล่าให้พี่ฟัง พี่ก็แปลความหมายไปผิดๆ ผมบอกว่า ต้องเป็นไปในแนวนี้ พี่ก็ตีความหมายไปอีกแนว เพราะพี่มีแนวทางของพี่อยู่ในใจ แล้วจะให้ผมบอกได้อย่างไรครับ

2.ฟังให้มาก ก็คือ เมื่อผม บอกเล่าถึงลักษณะที่เขามองหมาประกวด พี่ก็ต้องทำใจเปิดกว้าง อย่าเอาข้อมูลคนนั้นมารวมกับคนนี้ แล้วความหมายมันจะผิดเพี้ยนไป

3.เรียนรู้ให้มาก ก็คือ เมื่อมีการประกวดสุนัข พี่ก็ต้องศึกษาดูว่า ทำไม สุนัขตัวนั้นชนะ ชนะเพราะอะไร และเราจะทำอย่างเขาได้ไหม ถ้าไม่ได้ต้องหาแหล่งข้อมูลที่จะสอนเราได้ที่ไหน

คำถามบางคำถามผมตอบพี่ไม่ได้หรอกครับ พี่ต้องรู้ว่าเวปของพี่เป็นสื่อที่ใครๆก็เข้ามาอ่านได้ การเขียนนั้นตีความได้หลายอย่าง บางคนมองดีก็ดีไป บางคนที่มองไม่ดีเขาก็จะว่าผมได้ และการเขียนนั้นมันเหมือนเป็นหลักฐาน แล้วก็ตีความหมายได้หลายทาง

ฉะนั้น พี่จะเอาคำตอบที่ผม ซึ่งผมตอบไม่ได้ หรือว่าตอบไปแล้วไปกระทบผู้อื่น แล้วทำให้คนอื่นมองผมไม่ดี พี่ชอบหรือครับ?

คนเรามีมุมมองสุนัขได้หลายมุม จะให้คนอื่นมองสุนัขไปในทางเดียวกับผม พี่ว่าเป็นไปได้หรือครับ?

และก็ขอใช้คำของพี่แหละครับ ว่า มาเลยครับ เดี๋ยวผมจะแนะนำให้ แต่ไม่ใช่จะให้ผมแนะนำเป็นข้อเขียนอย่างนี้ เท่ากับพี่จะให้ผมฆ่าตัวตาย พี่ว่ามันดีหรือครับ พี่อยากรู้ทำไมไม่ถามในที่ลับๆ พี่กลับมาถามผมในที่สาธารณะ

พี่รู้ไหมครับ ผมเล่นสุนัขมากี่ปี ผมเล่นจริงจังมา 3 ปี แล้วพี่รู้ไหมครับว่าคนที่เขาเล่นเวปอยู่ ที่เขาเป็นบรีดเดอร์เขาเล่นมากี่ปี เขาเล่นเป็น 10 ปีขึ้นไป ความรู้ของผมมีเพียงหาง อึ่ง พี่จะให้ผมเขียนไปเรื่อยเปื่อยได้หรือ? 

พี่จะให้ผมวิจารณ์สุนัขของพี่ พี่ว่า สุนัขของพี่ก็เป็นสุนัขของรุ่นพี่ในวงการบางแก้ว แล้ว จะให้ผมวิจารณ์อย่างไร วิจารณ์ตรงไหน เพื่ออะไร หรือเพื่อต้องการให้ผมทะเลาะกันหรือ?

และสุนัขในรอบ Best in show ผมก็ไม่รู้ว่า พันธุ์อะไรชนะครับ ผมถึงไม่ได้ตอบ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 10:28PM

ดูเล่นๆอีกรูปก็แล้วกันครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 23 May 2006, 11:00PM

เข้าใจแล้วครับ     ขออภัยที่ทำให้ต้องคิดมาก

ผมแค่อยากรู้ว่า  สบตาแล้วพลาด  หมายความว่าอะไร  ซึ่งตอบแบบคุณนิวัตก็ช่วยทำให้ผมเข้าใจขึ้นเยอะครับ   เพียงเท่านี้ก็เป็นความรู้อันทรงคุณค่าครับ

วันหลัง  จะพยายามหลีกเลี่ยงไม่ใช้คำว่า วิจารณ์ ครับ

บังเอิญติดคำสอนของท่านประธานเหมามากไปหน่อย   ท่านสอนให้คนเรารู้จักวิจารณ์(คนอื่น)และวิจารณ์ตนเอง   เพราะบางคนรู้จักแต่วิจารณ์(คนอื่น)   แต่ไม่ยอมวิจารณ์ตนเอง   โลกนี้ ก็เลยวุ่นวายอย่างที่เห็นแหละครับ

ยังไง   ถ้าคุณจิตรใสกำหนดสถานที่ได้แล้ว  คุณเพื่อนก็ช่วยมาแนะนำกันกันหน่อยนะครับ  หรือ อย่างที่ผมเคยเสนอ  จะจัดร่วมกับชมรมไทยบางแก้วก็ได้ครับ    มีอะไรไม่ถูกไม่ควร   จะได้เชิญกรรมการชมรมฯท่านมาแนะนำเรื่องมารยาทและข้อควรรู้ในการประกวดให้กับมือใหม่หัดจูงทั้งหลายกันซึ่งๆหน้าอย่างตรงไปตรงมา  ดีกว่าปล่อยให้กรรมการบางท่านไปปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังครับ ตาเขียว

โดย เพื่อน . - Tuesday, 23 May 2006, 11:29PM

หุหุ ผมไม่ได้คิดมากเลยครับ ผมรู้ว่า พี่วิเชียร อยากจะร่วมกิจกรรมประกวด อยากเป็นส่วนหนึ่งที่จะร่วมผลักดันบางแก้ว แต่การประกวดนั้นต้องพร้อมครับ คือพร้อมทั้งสุนัขและคน

ผมอยากจะบอกพี่ว่า ให้พี่ดูสุนัขให้เป็น

หลักการเลือกสุนัข

1.จิตประสาทต้องดี

2.โครงสร้างต้องสวย

3.การเคลื่อนไหวต้องดี

4.มีเอกลักษณ์ที่ครบ และชัดเจน

5.ขนต้องดี และสีสรรชัดเจน

6.หน้าตา ต้องมีเสน่ห์

ที่ผมเปรียบเทียบกับคนนั้น พี่ลองนึกตามให้ดีๆก็แล้วกัน พี่จะรู้ว่า ผมบรรยายไว้ถูกต้อง

คือว่า ถ้าเปรียบเทียบเป็นการเลือก ผู้หญิงที่สวย ก็คือ

1.ต้องเป็นผู้หญิงที่มีนิสัยที่เรียบร้อย น่ารัก อ่อนหวาน ช่างประจบเอาใจ

2.ต้องเป็นผู้หญิงที่หุ่นดี 34-23-34 สูงสัก 170 ซ.ม.

3.ต้องเดินสวย ขาไม่เป๋ ขาไม่โก่ง ขาไม่บิดงอ

4.เรื่องเอกลักษณ์ คงต้องเว้นไว้ครับ เพราะ เอกลักษณ์ของสุนัขบางแก้วคงเอามาเปรียบเทียบไม่ได้กับผู้หญิงครับ

5.ต้องมีผมที่สวยงาม เป็นเงา  ยาวสลวย และมีน้ำหนัก

6.หน้าตาต้องสวย น่ารัก มีเสน่ห์กับผู้พบเห็น

ผมบอกพี่อย่างนี้แล้วพี่ยังไม่เข้าใจผมเองก็ไม่รู้จะเขียนอย่างไรแล้วครับ

ถ้าพี่อยากรู้ว่า สุนัข เดินสวย วิ่งสวย เป็นอย่างไร มาที่บ้านครับ จะให้ดู ซึ่งเรื่องนี้ผมก็เคยบอกพี่ไปแล้ว

สิ่งที่พี่จะต้องปรับ ก็คือต้องเปิดใจที่จะรับฟัง โดยไม่เอาข้อมูลของบรีดเดอร์แต่ละคนมาปนกัน แล้วนำไปปรับใช้ตามแนวทางและความเหมาะสมของตัวเอง อย่าเอามาเปรียบเทียบกัน

ไม่มีหมาตัวไหนสวยที่สุด จนหาที่ติไม่ได้ สุนัขที่เป็นแชมป์โลกก็โดนตำหนิ นับประสาอะไรกับสุนัขบางแก้ว

นางงามจักรวาลก็ยังโดนตำหนิ นับประสาอะไรกับสุนัขบางแก้วเรา

ฉะนั้น จงทำใจให้เป็นกลาง เปิดใจที่จะรับฟัง โลกมันเปลี่ยนไปทุกวัน หากเราหยุดอยู่กับที่ก็เหมือนเราถอยหลังครับ

สวยที่สุดในประเทศไม่มี ดีที่สุดในประเทศไม่มี สำหรับสุนัขบางแก้ว

มีแต่ ณ. สถานที่นั้น เวลานั้น สุนัขบางแก้วตัวนี้ดีที่สุดครับ

โดย KingL &Jom - Tuesday, 23 May 2006, 11:58PM

โอ้ ทำไมดุเดือดกันจังเลยครับ เพราะอากาศร้อนอบอ้าวหรือไรหนอ

ในฐานะที่ติดตามอ่านมาหลายรอบตั้งแต่เช้าครับ เข้าใจว่าคุณเพื่อนกับคุณวิเชียรเข้าใจผิดกันนิดหน่อยเท่านั้นเองครับ
ผมเองก็สงสัยเรื่องการประกวดอยู่หลายประการเพียงแต่ไม่ได้หวังไปประกวดอะไรมากเลยไม่ได้ถามครับ ดีที่คุณวิเชียรถามให้ ขอบคุณครับ
อย่างเรื่องวิธีการตัดสินสุนัขต่างพันธุ์กัน เค้าใช้มาตรฐานตัดสินอย่างไร ซึ่งคุณวิเชียรได้ถามมาตั้งแต่ต้น
เพียงแต่เผลอวิจารณ์สุนัขคนอื่นไปนิดนึง
" อกก็ไม่ใหญ่(หมา)    หางก็ไม่ตั้ง " (ไม่ทราบคุณเพื่อนเคืองตรงนี้ป่าวครับ)
แต่ตอนหลังคำถามนี้ก็เริ่มเคลียร์แล้วถึงจะไม่กระจ่างว่าตรงจุดไหนสำคัญ
 แต่การเปรียบเทียบเรื่องนางงามก็ทำให้เข้าใจได้มากครับ

แล้วเรื่องสบตานี่ ตอนแรกผมนึกว่าคุณเพื่อนพูดเล่นซะอีกครับ (แบบนางงามส่งสายตาปิ๊งๆ หมาไม่น่าจะทำตาปิ๊งๆกับกรรมการได้)
ไม่นึกว่าจะเป็นถึงขั้นที่คุณนิวัตบอกครับ แน่นอนครับได้ความรู้มาอีกแล้ว

สรุปแล้วผมมองว่า คุณวิเชียรถามมาแล้วมีคำบางคำที่ทำให้คุณเพื่อนเข้าใจผิด และเสียมารยาทการประกวด(ซึ่งผมก็เพิ่งรู้ครับ)
ส่วนคุณเพื่อนก็อยากอธิบายให้ฟัง แต่มันโจ่งแจ้งกลางที่สาธารณะเกินไป ประกอบกับเข้าใจคำถามผิดด้วย
ถ้าเป้นการเขียนซึ่งผมเรียนมาเค้าก็บอกว่าตัวหนังสือมันยังร้อนครับ
ลองทิ้งไว้สักสองวันรับรองมาอ่านอีกจะเข้าใจเลยครับว่าเข้าใจผิดกันตรงไหนบ้าง

ขอสรุปความรู้ที่ได้มานะครับ(รออ่านอยู่ตั้งแต่เช้าแล้วครับ)
1 สบตาคือความพร้อมหรือความเชี่ยวชาญของการจัดท่าทางสุนัขเวลาประกวด
เป็นความสามารถของทั้งแฮนด์เลอร์และสุนัขที่จะสวยทุกครั้งที่กรรมการหันมามอง

2การทำให้หมาอกใหญ่และเป้นตัวUเป็นกรรมพันธุ์ แต่ไม่ยังทราบว่ามีวิธีอื่นหรือไม่ที่จะเสริม เช่น เสริมอาหาร

3อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก
อันนี้เข้าใจครับ ตรงตัว เพราะผมเองยังไม่เข้าใจอยู่หลายจุดเลย คงต้องศึกษาอีกนาน
(ไม่ได้อยากประกวด แต่อยากดูเป็นครับว่าตัวไหนสวย)

4หลักการเลือกสุนัขของคุณเพื่อนครับ

4.1.จิตประสาทต้องดี

4.2.โครงสร้างต้องสวย

4.3.การเคลื่อนไหวต้องดี

4.4.มีเอกลักษณ์ที่ครบ และชัดเจน

4.5.ขนต้องดี และสีสรรชัดเจน

4.6.หน้าตา ต้องมีเสน่ห์

มีตรงไหนขาดตกไปมั้ยครับ

สุดท้ายต้องขอขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่แนะนำและให้ความรู้แก่ผมมาโดยตลอด เห็นว่ามันจะไปกันใหญ่ผมจึงขอเสนอมุมมองผมบ้างครับ
ต้องขออภัยทั้งสองท่านมา ณ ที่นี้ครับ ด้วยความเคารพอย่างสูงดังครูคนหนึ่งครับ (ถ้าผมเข้าใจผิดจะเป็นการดีอย่างยิ่งครับ)

ปล. คุณเพื่อนครับ น้องจอมผมดูตัวหนาขึ้นมาแล้ว เลยยังไม่ได้ป้อนอาหารเลยครับ(จริงๆแล้วยังต้มซุปไม่เป็นด้วย ถ้าแฟนไม่ทำให้สงสัยต้องลองต้มกินเองหลายๆเที่ยวก่อนให้จอมกินครับ)

ปล.2 แฮนด์เลอร์นี่ เป็นใครครับ เป็นเจ้าของสุนัขหรือป่าวครับ(คือดูๆบางทีก็ใช่บางทีก็ไม่ใช่ ว่าผมโง่ก็ยอมล่ะครับ)

ปล.3 คุณวิเชียรครับ ไม่ทราบเวบนี้login อัตโนมัติได้มั้ยครับ เหมือนเมื่อก่อนจะอัตโนมัติ? ผมว่าสะดวกดีครับ ยังไงเครื่องนี้ผมใช้คนเดียวอยู่แล้ว

ปล.4 ปล.ชักจะเยอะไปแล้วครับ ขออภัย :P 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 24 May 2006, 05:40AM

ขอบคุณครับที่มาแจม   ทำให้ได้มีมุมมองที่หลากหลายและสร้างสรรค์

ขอเพิ่มเติมว่า อกก็ไม่ใหญ่(หมา)    หางก็ไม่ตั้ง  นั้น  ผมหมายถึงไซบีเรียนในรูปนะครับ (กลัวคนไม่ได้ไปอ่านข้อความเดิม  เดี๋ยวจะมีคนเข้าใจผิดอีก)   และก็ไม่ได้พูดให้เขาเสียหาย   เพราะปกติไซบีเรียนก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว    เพียงแต่ช่วงหลังนี้  มีคนพยายามทำไซบีเรียนให้หางตั้งเหมือนบางแก้ว  แต่จะทำอกใหญ่ด้วยหรือเปล่า  ไม่รู้   ถึงอยากรู้ว่ากรรมการเขาดูอย่างไร  อะไรคือมาตรฐาน   โดยเฉพาะในกลุ่ม 5   เท่าที่เห็น  น้องปอมรู้สึกจะอกใหญ่เกินตัว  ไทยหลังอานเราก็ดูเหมือนจะไม่ได้เน้นที่อก  ก็ยังเห็นเป็น สูงชะลูด ตูดปอด ยอดนักเลงอยู่ (อาจตาไม่ถึง  ขออภัยสมาคมไทยหลังอานไว้ล่วงหน้า)

เห็นด้วยครับ  ที่แนวทางการพัฒนาบางแก้วเราควรจะมุ่งไปที่อกรูปตัวยูและมีมุมขาหลัง(แม้ว่าขณะนี้  จะยังไม่ได้เขียนบรรจุไว้ในมาตรฐานสุนัขไทยพันธุ์บางแก้วอย่างชัดเจนนักก็ตาม)

แต่ที่ถือเป็นความชอบส่วนตัวของผมโดยไม่เกี่ยวกับมาตรฐานสายพันธุ์ คือ มีมาร์คกิ้งที่สมดุลย์  ไม่มีกระ  หางเป็นพวงขาว  และอย่าให้ขี้ระแวงเหมือนปิงปองครับ   ซึ่งใครจะชอบเป็นอย่างอื่น  ก็ไม่ผิดครับ

http://bangkaew-dog-lover-club.pantown.com/

โดย KingL &Jom - Wednesday, 24 May 2006, 08:20AM

อยากไปงานนี้จริงๆครับ ผมอยู่ขอนแก่นครับ โคราชห่างไปสองร้อยโล เลยไม่ไหวๆ กลัวน้องจอมซนจนเกิดอุบัติเหตุ(มีแต่รถเก๋งครับ คราวที่แล้วจอมนึกสนุกกระโดดมาเล่นบนตัก ถอยชนประตูหน้าบ้านซะงั้น) เลยไม่ไปดีกว่าครับ เลยอดเจออาวุโสห้องนี้หลายๆท่านเลยครับ หวังว่าจะได้เจอสักวัน ตอนนี้คงใช้เวบนี้เป็นสื่อหาความรู้ไปก่อนครับ

เรื่องการประกวด จริงๆผมเองก็อยากรู้เหมือนกันครับ ก็เหมือนนางงามจักรวาลแหละครับผมก็อยากรู้ว่าทำไม๊ ทำไม คนนั้นคนนี้กรรมการว่าสวย เพราะเวลาประกาศก็ไม่ได้บรรยาย สเปคมาด้วยว่าดูยังไง บางประเทศผิวดำ ไม่ตรงกับสเปคเราเลย

หรือว่าเวลาดูพันธุ์ไหนก็ดูจากมาตรฐานพันธุ์นั้น แล้วเอาคะแนนมาเทียบกันทีหลัง แบบนี้หรือป่าวครับ

ขอถามนิดนึงครับสงสัยมานานแล้ว แฮนด์เลอร์นี่คือคนจูงสุนัขประกวดใช่มั้ยครับ(พยายามเดาดูจากที่เห็น) แต่สงสัยที่ว่าสุนัขเราไม่ฮื่อแฮ่กับเขาหรือครับ ถ้าไม่ได้เป็นเจ้าของ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 09:33AM

หุหุ ผมไม่ได้เข้าใจผิดครับ แต่ ผมพยายามที่จะเขียนเชิงเปรียบเทียบ แต่พี่วิเชียร แกงง เพราะเรื่องบางเรื่อง เขียนไม่ได้ เพราะถ้าเขียนไปแล้วจะเป็นเรื่อง.....ทะเลาะกัน

เรื่องการวิจารณ์สุนัขประกวด มันเป็นเรื่องที่ทะเลาะกันง่ายๆ เพราะกติกาการตัดสินนั้น เป็นเรื่องของกรรมการที่จะชี้ขาด เป็นมุมมองความชอบของกรรมการ ไม่เหมือนกับการวิ่งแข่งกัน ไม่เหมือนกับการกัดกัน ซึ่งการแพ้ชนะ สามารถมองเห็นได้ชัดเจนครับ

สำหรับเรื่องอกใหญ่ อกเล็ก นั้น เป็นเรื่องของความชอบครับ การตัดสินแพ้ชนะไม่ได้อยู่ที่ตรงนั้น การตัดสินแพ้ชนะ มันอยู่ที่ ความกลมกลืน มองดูสวย การเคลื่อนไหวสำคัญมากพอๆกับโครงสร้าง

เรื่องของ ไซบิเรียน มาตรฐานพันธุ์เขากำหนดไว้ แล้วว่า เมื่อ โพสสุนัขแล้ว ตำแหน่งของหาง ต้องไม่สูงเกินกว่าเส้นหลัง

เรื่องของสุนัขที่ประกวดนั้น ถ้าอยากให้แนะนำ ขอเป็นการแนะนำ ที่สนามประกวด หรือที่บ้านดีกว่าครับ จะได้อธิบายได้ชัดเจน และมีสุนัขให้อธิบายด้วย ไม่เช่นนั้นก็จะเหมือนตาบอดคลำช้างครับ

แฮนด์เลอร์ ก็คือ ผู้จูงสุนัข ครับ ถามว่าสุนัขจะไม่แสดงอาการดุก้าวร้าวกับเขาหรือ บอกว่า ไม่แสดงอาการเหล่านั้นครับ เพราะถ้าสุนัขแสดงอาการเหล่านั้น เจ้าของอขาจะไม่เอาลงประกวดครับ

อย่าลืมครับ

สวยที่สุดในประเทศไม่มี ดีที่สุดในประเทศไม่มี สำหรับสุนัขบางแก้ว

มีแต่ ณ. สถานที่นั้น เวลานั้น สุนัขบางแก้วตัวนี้ดีที่สุดครับ

โดย KingL &Jom - Wednesday, 24 May 2006, 09:37AM

แสดงว่า บางแก้วที่จะลงประกวดนั้นต้องไม่ดุกับทุกคนเลย หรือไม่ดุกับเฉพาะคนครับ

เข้าใจว่า โดยส่วนใหญ่แล้วบางแก้วนั้นจะดุโดยนิสัย ยังไม่เคยเลี้ยงบางแก้วตัวผู้ครับเลยไม่รู้ชัด (มีแต่พันธุ์ผสมแก่ๆอยู่ตัวนึง กับน้องจอมตัวเมียไม่ดุเลย ทั้งที่อยากให้ดุซักหน่อย) แต่เจ้าพันธุ์ผสมที่เลี้ยงไว้ถ้าเห้นคนแปลกหน้ามากับผมก็จะไม่ดุครับ แต่ถ้ามาเดี่ยวๆก็แล้วแต่อารมณ์มันกัดฟัน

คุณเพื่อนชวนบ่อยๆนี่ ผมจะขาดใจนะครับเนี่ย เพราะอยากได้ความรู้ได้คุยกับผู้รู้เต็มประดา แต่บ้านอยู่ไกลไปหน่อยครับเศร้า

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 09:52AM

ต้องไม่ดุกับทุกๆคนครับ กรรมการต้องสามารถจับได้ เปิดฟันได้

อย่าเรียกผมเป็น ผู้รู้ เลยครับ จริงๆแล้วมีผู้รู้มากมายที่เล่นอยู่ในเวปนี้ แต่ไม่แสดงตัว ไม่เขียน ไม่แสดงความคิดเห็น เพราะว่า เขียนมากก็ผิดมากครับ เขียนแล้วทำไม่ได้อย่างที่เขียนก็เสียชื่อ

ขอให้ผมเป็นเพียงผู้ที่รัก และลี้ยงสุนัขบางแก้วคนหนึ่งดีกว่าครับ

โดย อ้วน อยุธยา - Wednesday, 24 May 2006, 10:07AM
  ตอนนี้รักสุนัขบางแก้วอย่างเดียวหรือครับพี่ ผมมีข้อสงสัยหลายอย่างเลยที่จะต้องรบกวนถามพี่ แต่เป็นเรื่องพระและเรื่องอาวุธปืนนะครับ วันอาทิตย์ขออนุญาตไปหาเพื่อขอคำชี้แนะนะขอรับ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปหาพี่แต่พี่ยังไม่กลับจากงานประกวด ผมเลยฟัดลูกสาวตัวขาวของพี่ซะเลย 5555 เต็มไม้เต็มมือดีจังครับพี่ เล่นเอาอีกันดั่มมองตาปิบๆ ว่าทำมายไม่เล่นก้ากูมั่งว่ะไอ้อ้วน 55555 
โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 10:16AM

อยากถามเรื่อง ปืน ก็มาถามที่บ้านซิโว้ย หรือโทรมา ดันมาถามในเวปหมาบางแก้ว เดี๋ยว ไล่แห่ซะนิ หุหุ

ลูกสาว ตัวนี้ เป็นของ พี่ต้น โว้ย หมั่นไส้มันจะตาย ตั้งแต่มีสองตัวแสบนี้ ไม่ค่อยดูแลเราเลยว่ะ

โดย อ้วน อยุธยา - Wednesday, 24 May 2006, 10:30AM

งานประกวดที่เคยจัดที่เมืองทองธานี ปีนี้กำหนดวันหรือยังครับพี่ กะว่าจะพาไอ้ตัวแสบไปอาละวาด เดินให้หมาตัวอื่นเห่าเล่นสักหน่อยครับพี่ ถ้ารู้กำหนดก่อนจะได้ลางานได้ถูก ฮิฮิ อ้ออย่าไปโทษไอ้สองตัวแสบเลยครับพี่ พี่ต้นไม่ค่อยดูแลก็อย่าไปน้อยใจเลยครับ ดั่งคำกล่าวที่ว่า "เมียก็เหมือนแม่" ก็ต้องยอมครับ ผมน่ะท่องขึ้นใจเลย "ได้ครับผม เหมาะสมครับท่าน ถูกเสมอครับแม่" ฮิฮิ แม่ทูนหัวอ่ะครับ 55555

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 10:49AM

เขาอาจกำหนดแล้ว แต่ผมยังไม่รู้เลย ไม่ต้องห่วง บอกแน่ๆ เพราะต้องให้คุณ อ้วนไปช่วยดูแลหมาอยู่แล้ว

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 10:53AM
  ขอบคุณ น้องโอ๊ก อธิบายได้ชัดเจนครับและไม่กระทบผู้อื่นครับ ดีมากๆ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 24 May 2006, 11:07AM

เออว่าแต่ว่าครับเสี่ยช่วยอธิบาย 34-23-34 ที่ครับว่าของใครเอย  แล้วไอเอว 23 นี้สงสัยโดนข้อหาพรากเฒ่าแน่พี่  ตารางอยู่ไหนตารางอยู่ไหน  ฮึฮึ
โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 24 May 2006, 01:31PM

ด็อตคอมมาแล้ว  ดีใจจังที่มีคนวิจารณ์ตรงไปตรงมา   ขออนุญาตเก็บเป็นข้อมูลไว้หน่อย   และขอชี้แจงแสดงความเห็นเป็นข้อๆดังนี้

10:20 - 24/05/06 อยากวิจารณ์ อยากจะฝากพ่อดอทคอมว่า เราเสียค่าใช้จ่าย (อย่างที่พวกคุณแจ้งค่าใช้จ่ายไปประกวดที่โคราช) ก็ควรได้ลุ้นกับผลการประกวด ผมนับถือน้ำใจพ่อดอทคอมจริงๆที่ออกค่าประกวดให้กับคอกโชคชัย นับถือ..นับถือ มีคนแบบพ่อดอทคอมในการบางแก้วมากๆ วงการบางแก้วรุ่งเรืองแน่นอน

-ขอบคุณครับ  บางคนอาจจะสงสัยว่าผมไปสปอนเซอร์เสี่ยโชคชัยที่รวยเป็นร้อยล้านพันล้านทำไม  ขอชี้แจงว่า เพชรใหม่เป็นหมาบ้านอยู่แถวสระบุรีที่ถูกนำไปฝากเลี้ยงอยู่คอกโชคชัย    และครูประดิษฐ์เองก็ไม่ค่อยอยากมาประกวดในสนามของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขเท่าไหร่  เพราะมีความรู้สึกที่ไม่ดีมาก่อน   เลยต้องคะยั้นคะยอให้มา  ไหนๆเราเองก็เป็นคนเสนอ โครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากล  ก็ต้องพยายามให้มันได้นับหนึ่ง   เดี๋ยวคนจะหาว่าเอาแต่พูด   ไม่ยอมทำ

09:56 - 24/05/06 อยากวิจารณ์ emoticon ..ขออนุญาติวิจารณ์ดอทคอมนะครับ 1.ขาหลังตึงไม่ทราบว่าเกิดจากกรรมพันธ์หรือการเลี้ยงดู 2.ขาหน้าไม่ตรง 3.วิ่งเตะเท้าไม่ดี ส่วนรูปร่างโครงสร้างดี ถ้าแก้ 3 ข้อนี้ได้ ดอทคอมเบียดกับบางแก้วในสนามประกวดได้ทุกตัว

-ขอบคุณครับ   ข้อด้อยเหล่านี้ได้พยายามสังเกตุและเก็บเรคคอร์ดไว้ตลอด   ตรงกับที่หลายคนตั้งข้อสังเกตุในหลายๆกระทู้ใน http://www.bangkaew.com/Dotcom

10:29 - 24/05/06 อยากวิจารณ์ คุณกระจ่าง ดอทคอมเขาสวยมีเอกลักษ์ หมาทุกตัวมีตำหนิ แต่มีมากมีน้อย สวยแบบ 100 เปอร์เซ็นต์ไม่มีหรอกครับ แต่ดอทคอมมีตำหนิที่ขาและการเคลื่อนไหว แต่ส่วนอื่นเขาดีแล้ว อยากจะฝากพ่อดอทคอมว่าหมาตัวที่ชนะไม่จำเป็นต้องอกกว้างเสมอไป ขอให้หมามีความสมดุลตามร่างกายของมันเองก็พอแล้ว

10:17 - 24/05/06 กระจ่าง แหม่คุณอยากวิจาณ์ คุณก็บอกไปตรงๆ เลยครับ ว่าเจ้าด็อทคอมยิ่งโตยิ่งมีข้อตำหนิมากขึ้นเรื่อยๆ จะได้ไม่ต้องไปหาหนังสือมาอ่านให้ลำบาก เพราะพ่อด็อทคอมก็บอกอยู่แล้วว่าพร้อมรับฟังคำวิจารณ์

10:03 - 24/05/06 อยากวิจารณ์ ที่ออกมาวิจารณ์ ไม่อยากให้พ่อของดอทคอมต้องหลงทาง ควรปรึกษากับผู้รู้ว่าหมาประกวดเป็นอย่างไร หรือเข้าไปดูในหนังสือสวนจตุจักร ที่ อ.ธนา เขียนไว้ วิธีการตัดสินและการดูสุนัขประกวด

-ตรงนี้ซิครับที่เป็นปัญหา   เห็นกรรมการชี้ไปที่อก แล้วแบมือยกขึ้น เลื่อนฝ่ามือสองข้างเข้ามาเกือบชิดกัน  แล้วบอกให้ไปต่อท้าย   ถ้าด็อตคอมเป็นผู้หญิง  ก็คงร้องให้โฮ ตบหน้ากรรมการไปแล้ว  มาว่าฉันอกเล็กได้ไง    สงสัยต้องไปฟ้องพ่อไมโคร

แต่ด็อตคอมก็เคารพในกติกา  เพียงแต่สงสัยว่ามาตรฐานของขนาดอกที่เหมาะสม  มันอยู่ตรงไหน   ก็ถือเป็นประเด็นนำมาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ    ไม่อยากให้มองว่าขี้แพ้ชวนตี   เพราะไม่มีอะไรจะสูญเสีย  และกรรมการแต่ละคน  ก็คงมองไม่ค่อยเหมือนกันอย่างที่คุณเพื่อนฯว่า

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พุธ, 24 พฤษภาคม 2006, 01:31PM)

โดย KingL &Jom - Wednesday, 24 May 2006, 01:05PM

น้องจอมก็ดูอกเล็กนะครับเนี่ย ไม่รู้จะโตตอนไหน ใครมีวิธีเสริมช่วยบอกทีครับลูกสาวผมจะได้สวยๆ เด๋วมะมีคนมาสู่ขอสับสน หรือว่าเป็นกรรมพันธุ์อย่างเดียวเลยครับ แต่ยังไงปาป๊าก็รักหนูน้าลูกนะยักคิ้ว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 24 May 2006, 01:34PM

รีบมาตอบคุณโอ๊คครับ   เป็นความเห็นที่ถูกใจมากที่สุดเลย  ทั้งเรื่องหมาและเรื่องคน

เรื่องของหมา   ด็อตคอมตอบไปแล้วข้างบน

เรื่องของคน    ก็ดีใจสุดๆที่ชมรม...มีคนตรงไปตรงมาอย่างคุณโอ๊ค ที่  กล้าพูดต่อหน้า  ไม่ไปพูดลับหลัง  ให้เกิดความเสียหาย

ก็ขอบอกตามตรงครับว่า  สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเราไปทำอะไรให้กรรมการชมรม...บางท่านปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังหรือเปล่า   ท่านถึงไม่ค่อยยินดียินร้ายกับกิจกรรมชมรมคนรักบางแก้วเท่าไหร่

ตั้งแต่ ชวนหมาบ้าน 10 ตัว ไปดูเขาอาบน้ำแต่งตัวเดินประกวด

ชวนสมาชิกจูงหมาบ้าน 14 ตัวไปร่วม งานประกวดสุนัขที่สวนสามพราน

พาปิงปองไปร่วม งานประกวดสุนัขที่สวนหลวง ร.9

และงานอื่นๆ ที่ผ่านมาอีกมาก

มีก็แต่คุณเพื่อนบางแก้วและคุณจิตติ และอีกบางท่านที่ไม่ถือตัว มองเห็นความสำคัญของผู้เลี้ยงบางแก้ว  เข้ามาร่วมพูดคุยเสวนาด้วย

แต่กรรมการหลายท่านในชมรม..ก็มองแต่การประกวดของท่าน   มองว่าถ้ายังส่งสุนัขที่ไม่ได้มาตรฐานเข้าประกวดเรื่อยๆ   คุณภาพจะต่ำลง  ต่ำลงทุกวัน   อย่างที่คุณโอ๊คช่วยบอกมา

ไม่รู้ไปทำให้ธุรกิจของท่านเสียหายไปด้วยหรือเปล่า

ผมคิดว่า  ถ้ารักบางแก้วจริง  คงต้องทำอะไรมากกว่านั้นครับ  ไม่ใช่เอาแต่ประกวดอย่างเดียว  สับสน

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 24 May 2006, 02:19PM

ตอบอาวิเชียรครับ

1 อาครับได้โปรดอย่าเอาความเห็นส่วนตัวของผมไปใช้ในการว่ากระทบใคร

2 อาครับคนเราไม่เหมือนกันอย่างผมมันปากมากครับก็เลยคุยไปทั่ว  ท่านเหล่านั้นที่อากระทบถึงเขานั้น  เขาอาจจะเป็นคนเงียบๆก็ได้เฉพาะนั้นขอให้อาจคิดในแง่ร้ายเลยครับ  ส่วนที่ว่าไม่รู้ไปทำให้ธุรกิจของท่านเสียหายไปด้วยหรือเปล่านั้น  ผมว่าไม่เสียหายหรอกครับ  เนื่องจากพวกท่านเหล่านั้นเป็นเสี่ยๆทุกคน

3 ส่วนประโยค   ถ้ารักบางแก้วจริง  คงต้องทำอะไรมากกว่านั้นครับ  ไม่ใช่เอาแต่ประกวดอย่างเดียว  คำว่ามากกว่านั้นอาหมายถึงอะไรครับ  และผมบอกได้เลยว่าพวกท่านเหล่านั้นทำมากกว่าเอาแต่ประกวดอย่างเดียวแน่นอน  แต่เมื่ออยู่ในงานประกวดเจ้าของสุนัขทุกคนก็ต้องสนใจในการประกวดของตนก่อนอยู่แล้วครับ  ไม่เชื่ออาลองสังเกตุดูได้เลยครับ  ไม่ต้องเอาไกลตัวเสี่ยเพื่อนเรานี่แหละครับดูได้เลย

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 03:50PM

" ครูประดิษฐ์เองก็ไม่ค่อยอยากมาประกวดในสนามของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขเท่าไหร่ "

หุหุ พี่วิเชียร ลองอ่านดูอีกทีครับ

" ไม่ใช่เอาแต่ประกวดอย่างเดียว "

พี่วิเชียรลองอ่านอีกที 

ผมว่าข้อมูลมันไม่ค่อยตรงนะครับ

ถ้าสนามของสมาคมฯยังไม่ถูกใจลุงยาม แล้วจะประกวดกันสนามไหนดีละครับ ผมว่าบอกให้ ลุงยาม แกเลิกประกวดไปเลยเถอะครับ หรือว่าแกอยากประกวดที่สนามไหนก็ตามใจแกเถอะ เราเล่นหมาเพื่อพัฒนา และหาเพื่อนที่มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน

อยากให้สุนัข บางแก้ว เข้า FCI อยากให้ผ่าน AKU พอเข้าประกวดในระบบสากล กลับรับกันไม่ได้ ทำไมไม่ลองหันมาดูละครับว่า สุนัขของเราบกพร่องตรงไหน ควรที่จะปรับปรุงตรงไหน เพื่อที่จะนำไปปรับปรุงเพื่อที่จะก้าวเข้าไปสู่สากล

ยิ่งพวกที่เล่นสุนัขต่างประเทศนั้น การแข่งขันสูงกว่าของเราหลายเท่า สุนัขของเขาตัวหนึ่งนำเข้า ราคาหลายแสนบา ถ้าหากสุนัขของเราไม่ดีจริงแล้วกรรมการตัดสินให้สุนัขบางแก้วชนะละก็ ผมว่า ป่านนี้ ของลับ ลอยกันเต็มสนามไปแล้ว

พี่จำคำพูดของพี่ได้ไหม ? ที่ถามผมว่า กรรมการต่างชาติ ดูหมาบางแก้วเป็นไหม? วันนั้นผมตอบว่าดูเป็นซิ เพราะเขาดูจากสุนัขที่เป็น สปิตไทซ์ แต่วันนี้ผมจะบอกให้ตรงๆเลยครับ ว่าเป็นเป็นของเด็กๆ สำหรับเขา มันไม่ใช่ของแปลกตรงไหนเลย กับแค่สปิต ด่าง ทีมีเอกลักษณ์เป็นพิเศษ แปลกตรงไหนครับ

พี่เขียนข้อความกำกวม ถ้ารักบางแก้วจริงต้องทำอะไรมากกว่านั้น พี่ต้องการให้ผมทำอะไรให้บางแก้วครับบอกมาได้เลย บอกมาได้เลย ไม่ต้องบอกคนอื่นหรอกครับ บอกผมนี่แหละ รับทุกเรื่อง

พี่ต้องการให้ผมทำอะไรมากว่าที่ทำอยู่ เพราะว่าวันนี้ ผมก็ทำให้บางแก้ว มากบ้างน้อยบ้าง ตามแต่กำลังกาย กำลังทรัพย์ และเวลาจะอำนวยและทุกๆคนก็ช่วยกัน

บางที ความคิดของพี่ก็อาจไม่ถูกเสมอไป ต้องรับฟังความคิดของคนอื่นด้วยนะครับ ถึงจะแฟร์ เหรียญยังมีสองด้านเลย ฉะนั้นโปรดพิจรณา ข้อมูลที่พี่ได้รับด้วยว่าถูกต้องหรือไม่

ถ้าพี่เชื่ออย่างที่พี่ฟังมา แล้วเชื่ออย่างที่เห็น ผมว่าไม่ถูกต้อง เอาเหตุผลมาเขียนโต้แย้งกันเลย ใครทำ ใครไม่ทำ หรือว่าใครทำอะไรเพื่อบางแก้ว

บอกได้ตรงๆนะครับ ว่า ข้อมูลที่พี่ได้รับ ผมอยากเขียนแรงๆนะครับ แต่เดี๋ยวก็ว่าผมตรงเกินไปอีก

เดี๋ยวจะกลายเป็นตัวหนังสือมันร้อน อย่างที่น้องๆเขาบอก

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 04:03PM

พี่วิเชียร เขียนข้อความเหล่านี้ต้องการระบายอะไรหรือเปล่า มีอะไรอึดอัด ความหมายของตัวหนังสือมันแปลได้หลายทาง ฉะนั้นหาก อยากรู้เรื่องอะไรก็บอกกันตรงๆ อ้อมไปอ้อมมา ไม่เข้าประเด็น เลยดูเหมือน ตำหนิมั่วไปหมดครับ

เรื่องของธุรกิจหมาบางแก้ว พวกผมไม่ได้กังวลใดๆเลย เพราะผมบรีดเพื่อความสุขใจ ขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็แจก แล้วผมบรีดปีหนึ่ง 4-5 แม่ แต่ก็เห็นของผมขายหมดทุกที แต่มันไม่คุ้มค่ากับการลงทุนครับ ฉะนั้นอย่าคิดว่า ที่พวกผมทำนั้นเป็นธุรกิจนะครับ

โดย อ้วน อยุธยา - Wednesday, 24 May 2006, 04:33PM

ผมว่าไม่มีอะไรมากหรอกครับพี่เพื่อนฯ เรื่องของเรื่องก็คือพี่วิเชียรแกคงสงสัยว่าทำมายทำไมเจ้าด็อทคอมของแกถึงไม่ได้เข้ารอบลึกๆ ทั้งๆ ที่แกตั้งความหวังไว้สูงกว่าผลที่ออกมา ผมว่าแกลงทุนไปเยอะ ไหนจะค่าตัวที่ซื้อมา ไหนจะส่งไปฝึกกับฟาร์มโชคชัย และอื่นๆ อีกหลายอย่าง แบบว่าแกรับไม่ได้ที่หมาของแกต้องตกเป็นอันดับที่โหล่ๆ ก็เท่านั้น เลยตั้งถามคำถามต่างๆ มาถาม ทั้งที่หลายคนพยายามอธิบายกันมา ใครอ่านก็เข้าใจในความหมายที่แต่ละท่านเขียนทั้งนั้นแหละครับ แต่แกเหมือนจะเข้าใจแต่แกก็ไม่เข้าใจอยู่ดี หรือแกล้งที่จะไม่เข้าใจ เพื่อให้เว็บมันไม่เงียบเหงา แบบว่าปั่นกระทู้น่ะ

ปล. ถ้าพี่วิเชียรจะโกรธผม ผมก็ไม่ว่าหรอกครับ ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เมื่อวานจนถึงตอนนี้ รู้สึกว่าพี่จะเข้าใจอะไรอะไรยากจัง

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 24 May 2006, 04:32PM

ตอบคุณโอ๊คก่อน  สบายใจได้ครับ  ผมไม่ได้หมายถึงคุณอาอีกคนที่เป็นที่เคารพของคุณโอ๊ค    เพราะท่านก็เคยให้เกียรติมานั่งโต๊ะกินก๋วยเตี๋ยวข้างสนามกัน   และก็เคยเห็นท่านเหงื่อแตกที่รับภาระหนักอึ้งในการจัดการประกวดที่สวนสามพราน  รวมทั้งเรื่องที่ผลักดันให้บางแก้วเข้าสู่ AKU ไปรอรับการรับรองจาก FCI   นับถือท่านครับ

เพียงแต่สิ่งที่คุณโอ๊คพูด  มันตรงกับสิ่งที่ได้สัมผัสรับรู้ด้วยประสาททั้ง ๕ มาครับ  ถ้ากรรมการบางท่านเห็นว่าการนำหมาบ้านไปสนามประกวดไม่ว่าจะพาไปเที่ยว หรือ พาไปร่วมประกวด  อาจทำให้เกิดความเสียหายได้   ก็น่าจะมาพูดคุย  มาแนะนำกันตรงๆ    ไม่ใช่เก็บไปปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลัง   ต้องยอมรับว่า  บางสิ่งบางอย่าง ผมและเพื่อนๆที่พาหมาบ้านไปอาจจะไม่รู้ว่ามันไม่เหมาะสมก็ได้    ทำไมไม่มาบอกกันตรงๆ

สิ่งที่อยากให้ทำมากกว่านั้น  คือการประชาสัมพันธ์ให้ความรู้แก่ประชาชนในวงกว้าง ไม่ใช่เฉพาะในแวดวงสมาชิกชมรม...อย่างเดียว  รวมทั้งเหลียวมามองปัญหาบางแก้วที่ถูกทอดทิ้งกันบ้างว่าจะแก้กันอย่างไร    เพราะในเมืองนอกนั้น   ป้าวิเล่าให้ฟังว่า  ทุกชมรมฯจะมีการดูแลสุนัขในสายพันธุ์ของตนที่ตกยากลำบาก     ๒ อันนี้ ผมไม่พบในวัตถุประสงค์ของชมรม...  http://www.saijo-bangkaew.com/club.html  จะมีก็เห็นแต่คุณเพื่อนบางแก้วพยายามทำอยู่คนเดียว   แต่ไม่เห็นชมรมฯมาสนับสนุนคุณเพื่อนฯเลย

ตอบคุณเพื่อนฯ  เรื่องลุงยาม ผมฟังมาข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้างก็เป็นได้   แต่โดยสาระก็คือว่า แกเคยเจ็บปวดกับการเปลี่ยนคำตัดสินของกรรมการจากที่ประกาศไปแล้วว่าแกได้ที่ ๑  กลายเป็นไม่ได้  แกอาจจะบ่นไปตามประสาคนแก่  ก็อย่าไปถือสามาก  เพียงแต่รับรู้เหตุผลที่แกไม่อยากมาไว้ก็พอ

ส่วนผมไม่มีปัญหากับกรรมการตัดสินครับ  ดูแกก็ตรวจละเอียด  เอาจริงเอาจัง  เชื่อฝีมือครับ   เพียงแต่ประหลาดใจว่าแกนึกอย่างไรมาคอมเมนต์เรื่องอกของบางแก้วโดยเฉพาะ    ในเมื่อไซบีเรียน หรือ หลังอาน ก็ไม่ได้เน้นจุดนี้ 

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 04:33PM

อ้าว..... ก็เป็นซะอย่างนี้แหละ เขียนไม่หมดนี่ครับพี่

เรื่องที่เราคุยกัน มันไม่เกี่ยวกับคนอื่น นะพี่นะ

วันก่อนผ่านไป พี่เก็บมาคิดเคืองกัน มันไม่จบสิ้นหรอกครับ อาจจะเป็นที่นิสัยหรือบุคลิคส่วนตัวนะครับ

เรื่องอกของหมา พี่ก็วนอยู่นี่แหละครับ เขาออกปากอ่าวกันแล้วพี่ พี่ต้องดูว่า ลุงยามแกฟังภาษาจีนไม่ออกหรอกครับ ผมก็ไม่รู้เรื่อง แต่ที่เขามืออย่างนั้น ผมว่า เขาหมายถึง โพสสุนัขให้ ผึ่งผายหน่อยมากกว่าครับ เพราะในรูป ดูเหมือน ด็อทคอม จะยืนขาหน้าแอ่นครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 24 May 2006, 04:43PM

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ   อย่าซีเรียส

คุยกันเข้าใจแล้ว   ก็ไม่มีอะไรติดใจ

รอคุณจิตรใสอยู่ว่า   ตกลงวันอาทิตย์นี้  จะนัดเจอกันที่ไหน   จะช่วยประชาสัมพันธ์ให้

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 24 May 2006, 04:48PM

ตอบคุณอ้วน   คุณอ้วนมองได้ลึกซึ้งดีครับ

แต่ชอบคุณโอ๊คที่เป็นตัวของตัวเองดี

จบแล้วนะครับ   ไม่ขอตอบ   เดี๋ยวจะหาว่าปั่นกระทู้

โดย เพื่อน . - Wednesday, 24 May 2006, 05:08PM

หุหุ อยากสนุกกับการประกวดต้อง เปิดใจกว้างๆครับ แล้วเราจะรู้ว่า มุมมองของผู้ประกวดสายพันธุ์อื่นๆเป็นอย่างไร ถ้าเราปิดใจ เราก็จะไม่ได้ความรู้ครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 24 May 2006, 07:25PM

อาวิเชียรครับการพาบางแก้วที่บ้านออกไปเข้าสังคมหรือไปเที่ยวงานประกวดนั้นไม่ผิดเลยแม้แต่น้อย  แต่ผู้ที่นำสุนัขไปที่งานประกวดแม้แต่ผู้ที่ประกวดอยู่แล้วก็ต้องเคารพกฏของการจูงสุนัขในงานประกวดครับ  กฏนี้ผมไม่รู้ว่าใครตั้งขึ้นแต่เป็นกฏที่พึงปฏิบัติในงานประกวดครับ  คือ ผู้จูงสุนัขต้องควบคุมสุนัขได้  ควบคุม คือ สามารถห้ามสุนัขไม่ให้ทำในสิ่งที่อาจก่อให้เกิดความเสียหายต่อ  คน  สุนัข  และสถานที่ครับ  นี่แหละครับเหตุผลที่ทำไมเวลาเราจูงลูกๆไปในงานแล้วมีแต่คนระแวดระวัง  เพราะเขากลัวลูกๆบางแก้วของเราไปกระโจนใส่ทำให้สุนัขเขาเสียสมาธิ(หวาดระแวงจนไม่สามารถประกวดต่อได้)  ไปกัดสุนัขของเขาทำให้บาดเจ็บ

ส่วนที่พูด ถ้ากรรมการบางท่านเห็นว่าการนำหมาบ้านไปสนามประกวดไม่ว่าจะพาไปเที่ยว หรือ พาไปร่วมประกวด  อาจทำให้เกิดความเสียหายได้   ก็น่าจะมาพูดคุย  มาแนะนำกันตรงๆ    ไม่ใช่เก็บไปปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลัง   ต้องยอมรับว่า  บางสิ่งบางอย่าง ผมและเพื่อนๆที่พาหมาบ้านไปอาจไม่รู้ว่ามันไม่เหมาะสมก็ได้    ทำไมไม่มาบอกกันตรงๆ

ผมขอย้อนกลับว่า  สมมุติอาวิเชียรพาสุนัขไปประกวดด้วยจิตใจที่รักสุนัขของตนเองมั่นใจสุดๆว่าสวยสุดยอดและอยากช่วยส่งเสริมบางแก้ว  แต่จู่ๆไอ้เด็กตัวอ้วนๆเดินมาบอกว่า  คุณอาครับหมาคุณอามีข้อบกพร่องเยอะมากลงไปก็อายเขา  อากลับบ้านไปเถอะครับ  ผมถามอาวิเชียรตรงๆเลยว่าอาจะรู้สึกอย่างไรครับ  อาวิเชียรจะทำตามที่ไอ้เด็กอ้วนๆคนนั้นพูดไหมครับ  แล้วถ้ากลับกันอาเป็นเด็กอ้วนๆ  อากล้าเดินเขาไปบอกเขาแบบนั้นไหมครับ(ไอ้เด็กอ้วนๆนั้นคือไอ้โอ๊คเองครับ)

และยอหน้าที่อาบอกว่า  สิ่งที่อยากให้ทำมากกว่านั้น  คือการประชาสัมพันธ์ให้ความรู้แก่ประชาชนในวงกว้าง ไม่ใช่เฉพาะในแวดวงสมาชิกชมรม...อย่างเดียว  รวมทั้งเหลียวมามองปัญหาบางแก้วที่ถูกทอดทิ้งกันบ้างว่าจะแก้กันอย่างไร    เพราะในเมืองนอกนั้น   ป้าวิเล่าให้ฟังว่า  ทุกชมรมฯจะมีการดูแลสุนัขในสายพันธุ์ของตนที่ตกยากลำบาก     ๒ อันนี้ ผมไม่พบในวัตถุประสงค์ของชมรม...  http://www.saijo-bangkaew.com/club.html  จะมีก็เห็นแต่คุณเพื่อนบางแก้วพยายามทำอยู่คนเดียว   แต่ไม่เห็นชมรมฯมาสนับสนุนคุณเพื่อนฯเลย 

1 ให้ประชาสัมพันธ์ความรู้เรื่องอะไรครับ

2 อาก็ลองคิดดูสิครับว่าสุนัขจรจัดมันหมดไปหรือยัง  ถ้าอาตอบว่ายังนั้นเพราะที่นี้ประเทศไทยและที่นั้นคือต่างประเทศครับ  ผมว่าปัญหาการถูกทอดทิ้งนั้นมันจะเกี่ยวของกับบรีดเดอร์ก็จุดเดียวคือโดนบรีดเดอร์เฮงซวยหลอกมาจนเจ็บใจทนดูไอ้หมาตัวนั้นไม่ได้จนต้องทิ้งมัน  เพราะต้นเหตุจริงมันเป็นที่จิตสำนึกของคนที่ปล่อยครับ พวกบรีดเดอร์ที่ดีๆสามารถห้ามเขาได้หรือครับอาวิเชียร

แล้วชมรมที่อาพาดพิงอยู่นั้นผมเห็นว่าเป็นชมรมเดียวที่พยายามมากที่สุดในการพักดันบางแก้วให้ได้รับการยอมรับในระดับสากล  ผมขอถามว่าอาไปพาดพิงถึงพวกเขาอารู้หรือเปล่าครับว่าเขาต้องเสียเงิน  เสียเวลา  เสียแรงมากเท่าไรจึงมาถึงจุดนี้ถ้าเป็นอาวิเชียรบ้างละครับ  อาทำได้อย่างเขาหรือเปล่าครับ  ?

สุดท้ายนี้ผมคิดว่าถ้าอาจะพาดพิงแบบที่บอกจนรู้ว่าเป็นคนไหนชมรมไหนอาบอกชื่อมาตรงๆเลยดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องพิมพ์ยาวและเสียเวลานั่งคิดประโยคอะไรที่จะทำใครคนอ่านรู้

ขออภัยพี่ๆ อาๆ ทุกท่านถ้าผมพูดในสิ่งที่ไม่ควร  ขอโทษอย่างสูงครับ

ป.ล.ดูในรูปนะครับว่าทำไมบางแก้วที่ไม่เคยเล่นด้วยกันแต่สามารถยืนใกล้ๆกันได้ครับ  นั้นคือการควบคุมครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 25 May 2006, 07:31AM

ขออีกนิดเถอะนะครับ  คุณอ้วน  อย่าเพิ่งหาว่าปั่นกระทู้เลย

จะพยายามทำให้กระทู้จบลงอย่างมีสาระและมีประโยชน์กับทุกฝ่าย

ความจริง  ประเด็นเรื่องการประกวดที่โคราช  ก็เคลียร์กันแล้ว  หลังจากที่พูดคนละเรื่องเดียวกันอยู่กับคุณเพื่อนฯนานพอควร  ผมพยายามปั่นความรู้ออกจากท่าน   ก็ได้คุณนิวัตและหลายท่านมาช่วย   ทำให้เข้าใจในเรื่องสบตา ขนาดอกที่สมดุล และความรู้เกี่ยวกับการประกวดสุนัขอีกมาก   ต้องขอบคุณทุกท่านมา ณ.ที่นี้ 

บังเอิญคุณโอ๊คมาให้ข้อสังเกตุว่า คำว่าช่วยส่งเสริม  มันจะกลายเป็นคำว่า ช่วยกระทืบ ก็เลยต้องกลับมาทบทวนเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมา  ทำให้เข้าใจอะไรได้ดีมากขึ้น

ถึงชอบคุณโอ๊คที่พูดตรงไปตรงมา   มีความเป็นตัวของตัวเอง
อันนี้พูดด้วยความจริงใจ  ดีใจที่ชมรมไทยบางแก้วประเทศไทยมีสมาชิกที่รักชมรมฯและมีความเป็นตัวของตัวเองอย่างคุณโอ๊ค   ชมรม...ไปรอดแน่นอนครับ

เพียงแต่ว่า อยากให้ เปิดใจกว้างๆครับ อย่างที่คุณเพื่อนฯแนะนำ   คำแนะนำของพี่ท่านน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับทุกๆคน   อย่าเพิ่งไปปฏิเสธข้อเสนอแนะจากคนอื่นๆ

ผมไม่ได้มีเจตนาไปทำลายชมรมไทยบางแก้ว  เพราะยังชื่นชมท่านประธานอยู่  เพียงแต่ไม่ชอบกรรมการบางท่านที่ปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังโดยไม่สร้างสรรค์

ที่พยายามแนะนำสิ่งดีๆที่ชมรมฯน่าจะทำ   ก็เพื่อหวังว่าชมรมฯจะได้มีบทบาทมากขึ้น

เป็นการติเพื่อก่อ  ไม่ได้ติเพื่อทำลายแต่อย่างไร    ลองไปอ่านกระทู้เก่าๆดูก็ได้  http://inter.bangkaew.com  ผมคิดว่าชมรมฯเองก็ต้องใจกว้าง  อย่างที่คุณเพื่อนฯแนะนำมาเหมือนกัน

โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 10:07AM

พี่วิเชียร ครับ พี่เขียนเหมือนมีอะไรที่ยังเคืองใจ?

สำหรับเรื่องกรรมการบางท่านนั้น ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าเป็นใคร เคืองใจกันเรื่องอะไร เป็นเรื่องที่ไม่เข้าใจกันส่วนตัวหรือเปล่า ไม่เข้าใจกันเรื่องอะไร มันเป็นเรื่องของส่วนตัวนะครับ อย่าเอา ชมรมไทยบางแก้ว เข้าไปเกี่ยวข้องเลย

พี่ ต้องเข้าใจนะครับ ว่าชมรมของเราเป็นองค์กร ซึ่งประกอปด้วยคนมากมาย มีกรรมการหลายท่าน ซึ่งแต่ละท่านก็มีทั้ง ดี และไม่ดี พี่ก็ต้องเลือกที่จะคุย เลือกที่จะคบหาสมาคม ผมคงแนะนำพี่ได้ก็เท่านี้แหละครับ เพราะผมไม่อาจที่จะไปควบคุมเขาได้ทั้งหมด คนร้อยพ่อ พันแม่ จะให้มีนิสัยเหมือนกันคงเป็นไปไม่ได้ครับ

สำหรับเรื่องไม่ดีที่ผ่านมานั้น ถ้าพี่มองว่าเป็นชมรมฯเป็นผู้บกพร่อง ผมเองในฐานะรองประธานชมรมฯ ต้องกล่าวคำว่า ขอโทษและเสียใจ ครับ

สำหรับเรื่องบทบาทของชมรมนั้น บางเรื่องก็เกินกำลังที่จะไปทำ บางเรื่องก็เป็นเรื่องที่อยู่เหนือการควบคุม ซึ่งบทบาทของชมรมนั้น ถูกควบคุมไว้ด้วยกฏของสมาคมเช่นกัน หวังว่าพี่คงเข้าใจ

สิ่งที่พี่อยากบอกผม นั้น เกี่ยวกับเรื่องการส่งเสริมสุนัขบ้านเข้าประกวด ผมก็เขียนมาหลายครั้งแล้ว พี่อย่าไปฟังและเก็บข้อมูล มั่วๆ เลยครับ สักวันหนึ่งพี่จะเข้าใจ ว่าใครทำงาน ใครไม่ทำงาน ใครเป็นเพียงลมปาก ใครเป็นตัวตนที่แท้จริง

การประกวดสุนัขบ้านนั้น เราไม่อาจจัดให้เข้าไปอยู่กับงานของทาง FCI และงานของ AKU เพราะการจัดงานนั้นเขาจัดเพื่อให้สุนัขที่ประกวดจริงๆเท่านั้น และการจัดงานเป็นเรื่องของสมาคมฯ เขา และในงานก็มีสุนัขต่างสายพันธุ์อยู่ด้วย ไม่ได้มีเฉพาะบางแก้ว 

หากพี่ต้องการที่จะ ประกวดสุนัขบ้าน พี่ต้องจัดกันเอง แล้วเชิญกรรมการของชมรมไทยบางแก้ว มาเป็นสักขีพยาน อย่างนี้เราก็ยินดี

หรือว่าจะให้ดีกว่า คือ การคัดเลือก สุนัขเพื่อที่จะไปเทรนประกวด โดยให้กรรมการจากชมรมฯไปช่วยคัดเลือก เป็นอย่างนี้ผมเห็นด้วย

ทำไม พี่ต้องให้หมาบ้าน เสียเงิน เพื่อลงประกวดกัน

เรื่องการประกวดสุนัข ต้องเริ่มตั้งแต่พื้นฐานไปก่อน แล้วค่อยมาคุยกันถึงระดับสูงขึ้นไป ตามลำดับขั้นตอน

โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 10:22AM

เรื่องการประกวด หมาบ้านนั้น พี่อยากให้ชมรมทำอะไรให้บอกมาครับ ถ้าชมรมทำได้จะทำให้ ถ้าไม่ได้จะมองหาวิธีที่จะช่วยเหลือครับ ว่าแต่จะมีสักกี่คนละครับที่อยากลงประกวด พี่ลองเสนอลายชื่อมา จะจัดให้ที่งานสามพรานครับ ถ้าจัดให้แล้วอย่าเบี้ยวกันนะครับ

แล้วพี่ต้องการให้ชมรมส่งเสริมเรื่องอะไรอีก บอกมาครับ.......แต่ต้องอยู่ในเงื่อนไขที่ทำได้นะครับ

ผมเข้าไปอ่าน http://inter.bangkaew.com/ แล้วไม่เห็นมีข้อมูลอะไรเลยครับ บอกมาตรงๆเลยไม่ดีกว่าหรือครับ

พี่รู้ไหมครับ? ที่เขียนตอบกันไปมา น้องๆ เขามองเหมือนเราทะเลาะกัน ผมว่าถ้าพี่อยากเขียน สอบถาม อยากให้พี่เขียนให้ตรงประเด็นเลยครับ ขอที่เป็นเชิงสร้างสรรค์นะครับ อย่าให้ไปกระทบผู้อื่น

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 25 May 2006, 01:10PM

ทะเลาะกับคุณเพื่อนฯนั้น   ผมไม่ห่วงอยู่แล้ว   เพราะรู้ว่าพี่ท่านเป็นคนโกรธง่ายหายเร็ว  โกรธ กัดฟัน

น้องๆที่อ่านก็อย่าได้เป็นห่วง   ที่พันทิปเขาล่อกันหนักกว่านี้  แต่ละคนก็ต้องควบคุมปัญญาอารมณ์ IQ/EQ ให้ดี   ใครเบรคแตกมา  ก็ต้องหักหลบให้ดี   ปล่อยให้เขาตกคลองไปเอง 5555

เรื่องประกวดหมาบ้าน  เข้าใจปัญหาแล้วครับ เห็นด้วยตามที่คุณเพื่อนฯ คุณโอ๊ค และคุณนิวัตเสนอ    ฝากรองประธานฝ่ายบางแก้วสัมพันธ์ไปพิจารณาดูแล้วกัน  อาจพามาโซเชียลไลซ์โดยไม่ต้องประกวดเป็นเรื่องเป็นราวก็ได้     แต่หมาบ้านตัวไหนที่สนใจจะประกวดสนามจริงอย่างปีใหม่ของคุณคมกริชที่ได้ที่ 1 งานเมืองทอง 2 ปีก่อน   ก็ควรศึกษากติกามารยาทอย่างที่ คุณเพื่อนฯ คุณโอ๊ค แนะนำ  และอย่าลืมไปสมัครเป็นสมาชิกและขึ้นทะเบียนสุนัขกับสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขด้วย   

งานสวนสามพรานเมื่อ 2 ก่อน   ถ้าคุณเพื่อนฯยังจำได้  ทางชมรมไทยบางแก้วได้เตรียมให้มีรอบประกวดบางแก้วมือใหม่หัดจูงอยู่ด้วย  แต่พอมีมือใหม่จูงหมาบ้านไป 10 กว่าตัว  รอบประกวดบางแก้วมือใหม่หัดจูงนั้นก็เป็นโรคเลื่อนไปอย่างไม่มีกำหนด  ทำให้หมาบ้านลิ้นห้อยกลับบ้านกันหมด  ก็เพิ่งเข้าใจในสิ่งที่คุณเพื่อนฯและคุณโอ๊คแย้มออกมาว่าคงไม่อยากให้เสียภาพพจน์   กรรมการบางท่านแสดงความแปลกใจแต่ไม่พูดอะไร(คงปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังว่าไอ้พวกนี้มาทำอะไร)   อันนี้คงต้องโทษการสื่อสารที่ไม่ดี   คุณเพื่อนฯก็ไม่ได้บอกให้ชัดเจนว่ามือใหม่หัดจูงในความหมายของชมรมฯผู้จัดคืออะไร

เรื่องมันแล้วไปแล้ว  ก็ไม่อยากเอามารื้อฟื้นต่อว่ากัน   เพียงแต่อยากให้รู้ว่ามีผู้เลี้ยงบางแก้วอีกมากที่ไม่ได้เลี้ยงหมาระดับประกวด   แต่สนใจอยากเข้ามารับรู้และมีส่วนร่วมในกิจกรรมเกี่ยวกับบางแก้วบ้าง    ด้วยหลงเสน่ห์ในบางแก้ว  จูบ    ชมรมฯจะไม่สนใจพวกเขาเหล่านี้หรือ

เห็นคุณโอ๊คบอกว่ากรรมการส่วนใหญ่เป็นอาเสี่ยทั้งนั้น  ถ้าเช่นนั้น  ก็น่าจะทำอะไรได้เยอะเลย  เรื่องประชาสัมพันธ์ ที่ผมว่า ก็คือ เช่น จัดพิมพ์หนังสือดีๆเกี่ยวกับบางแก้วออกมาเผยแพร่   เขียนเองไม่ทัน  ก็อาจสนับสนุนการจัดพิมพ์หนังสือของที่อื่น  เช่น Bangkaew  Diary ของชมรมคนรักบางแก้วเป็นอย่างไร  ฝากพิจารณาด่วนด้วยครับ  เพราะทางคณะปฎิบัตินัดคุยอาทิตย์นี้ 

และผมเห็นคุณโยที่พิษณุโลกแจ้งข่าวเรื่องบางแก้วที่ได้รับการเผยแพร่ตามสื่อต่างๆ เช่น รายการคุณพระช่วย ฯลฯ  ผมคิดว่าถ้าชมรมไทยบางแก้วอยู่เบื้องหลังการเผยแพร่เหล่านี้  ก็คงดีไม่น้อย  และคงทำได้กว้างขวางกว่านี้

มีสิ่งที่น่าทำอีกเยอะครับ    ยิ่งได้คนหนุ่มไฟแรงอย่างคุณเพื่อนฯ คุณโอ๊ค และลูกทีมมาช่วย    ผมคิดว่าชมรมไทยบางแก้วไปได้ไกลแน่ๆครับ  ผมยินดีให้ความร่วมมืออยู่แล้ว

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 25 May 2006, 01:25PM
  ได้อ่านมาสอง-สามวันแล้ว สำหรับกระทู้นี้ ขอออกความเห็นเพิ่มเติมสักนิดนึง จากประสบการณ์ของตัวผมเอง คงไม่ว่ากันนะครับ

เรื่องราวต่างๆของการประกวดสุนัข ในสนามต่างๆ ทั้งสนามท้องถิ่น หรือสนามของสมาคมฯ นั้น มีเทคนิค และลูกเล่น มารยาท และกติกา อะไรต่างๆมากมาย ที่น่าศึกษา น่าเรียนรู้ ถ้าเราตั้งใจว่าจะทำหมาประกวด หรือจะเป็นบรีดเดอร์ ในอนาคต เพราะที่สนามประกวดนั้น เราจะได้เห็นถึงความแตกต่างระหว่างตัวที่ชนะ กับตัวที่แพ้ ในแต่ละรอบ เราจะค่อยๆมองออกว่า ตัวที่แพ้ในวันนี้แพ้เพราะอะไร มีข้อบกพร่องที่ตรงไหน กรรมการมีหลักการดูอย่างไร และที่สำคัญมีผู้ร่วมประกวดให้เราถามข้อสงสัยหลังเวทีอีกต่างหาก เพราะผู้เข้าร่วมประกวดนั้นแต่ละคนมีประสบการณ์เข้าประกวดมามากมายหลายเวที เรียกได้ว่า พอลงสนามก็รู้ได้เลยว่าหมาตัวไหนจะชนะ วันนี้เราสู้ได้หรือไม่ได้

ผมใช้เวลาเป็นปี ในการศึกษารายละเอียดต่างๆในสนามประกวด เก็บเกี่ยวความรู้ และประสบการณ์จากการเข้าไปสัมผัสบรรยากาศจริง ได้รับคำแนะนำมากมายจากพี่ๆ ทั้งหลาย ซึ่งหลายๆคนเป็นกรรมการชมรมไทยบางแก้วทั้งนั้น หมาทุกตัวที่ลงสนามในแต่ละรอบ ผมจะเช็คชื่อ ฟาร์ม ว่าเป็นหมาจากไหน ของใคร ใครลงรอบนี้บ้าง ตัวไหนแปลกตามาจะรู้ทันที ถ้าจะสังเกตดีๆ ในการประกวดเกือบทุกสนามในปีที่แล้ว ผมจะยืนอยู่ด้านในสุด บางทีก็ยืนอยู่ในสนามเลย ก็ว่าได้ เพื่อที่จะได้อยู่ในตำแหน่ง และทิศทางเดียวกันกับกรรมการ เพื่อที่จะได้เห็นข้อบกพร่องในมุมเดียวกันกับกรรมการ และทดลองเลือกคำตอบในใจดูว่าตัวไหน ที่น่าจะเป็นที่ 1,2,3 และก็รอผลการตัดสินจากกรรมการ เป็นตัวตรวจสอบสายตา และความรู้ในการมองข้อบกพร่อง ของสุนัขแต่ละตัวของผมว่า อยู่ในมุมมองเดียวกันกับกรรมการหรือไม่ และเมื่อออกจากสนามมาแล้ว ผมก็จะมาคุยวิเคราะห์กับพี่ๆ ที่เดินประกวดกันอีกว่าแต่ละตัวแพ้-ชนะเพราะอะไร

นอกจากนั้น ผมได้ตระเวนดูหมาจากคอกต่างๆ และพยายามที่จะอยากรู้ว่า เขาดูกันยังไง ตั้งแต่เล็กๆ ที่จะเลือกตัวที่เดินประกวดได้ ลูกหมาแต่ละตัว แต่ละคอกนั้น ผมเฝ้าดูแบบตั้งใจ และประกอบกับความชอบส่วนตัวด้วย ทำให้ได้มุมมองอะไรหลายๆอย่าง

อีกทั้งยังได้ทดลอง หรือตั้งสมมุติฐานกับพี่ๆ ที่มีประสบการณ์มากกว่า ในการวางแผนบรีดหมาเพื่อแก้ไขข้อบกพร่อง ที่เราเห็นอยู่ในตัวสุนัขของเราเอง ว่ามีข้อบกพร่องตรงไหน จะแก้อย่างไร เราต้องเอาหมาเรามานั่งวิจารณ์ด้วยตัวเองก่อน เพื่อที่จะรู้ว่าเราดูข้อบกพร่องของหมาเป็นหรือยัง ก่อนที่จะหาทางแก้ไขในรุ่นต่อๆไป

จนปัจจุบัน ผมก็พอที่จะดูหมาประกวดเป็น พอที่จะมองออกว่าวันนี้ใครน่าจะดีที่สุด พอที่จะมองออกว่ากรรมการคิดอย่างไรในใจ ซึ่งกรรมการแต่ละท่านก็ไม่เหมือนกัน สิ่งที่ทำให้กรรมการแต่ละท่านตัดสินออกมาไม่เหมือนกันนั้นไม่ใช่ว่าเขาจะตัดสินตามใจตัวเขาเองนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิดๆ ก่อนเข้าสนามประกวด ต้องดูว่ากรรมการเป็นใคร กรรมการท่านนั้นผ่านการบรีด หมาสายพันธุ์ไหนมาบ้าง (อย่างน้อย 3 สาย) ซึ่งเขาจะมีประวัติกรรมการให้อยู่แล้วในหนังสือทะเบียนประกวด ที่แจกให้ผู้เข้าประกวด และสื่อมวลชน เราก็จะพอมองออกว่ากรรมการชอบหมาสไตล์ไหน ผอมบาง หุ่นเพรียว หรือล่ำบึ๊ก หรือชอบขนยาวๆ หรืออะไรต่างๆอีกมากมายนะครับ

(ยังมีต่อ)
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 25 May 2006, 02:38PM
  (ต่อครับ)

ผมเสียดายแทนหลายๆคน ที่อยากและมีความตั้งใจที่จะทำประกวดนั้นพลาด และมองข้ามเรื่องเหล่านี้ไปอย่างน่าเสียดาย เพราะความรู้ และประสบการณ์เหล่านี้ จะช่วยให้เราสามารถเลือกหมา ที่จะสามารถลุ้นได้ในระยะยาว ยืนระยะอยู่ได้จนถึงรุ่น 18 เดือน รุ่นโอเพน หรือเข้าถึงรุ่นแชมเปี้ยนคลาส เพราะผู้ที่ตั้งใจทำการประกวดนั้น ก็อยากจะทำประกวดในระยะยาว แต่หลายๆคนที่เห็น พอพ้นรุ่นเล็กๆไปแล้ว ก็หายไปจากเวทีประกวดเลย เพราะพอกระดูกยืดตัว ข้อบกพร่องของสุนัขที่โครงสร้างก็จะปรากฏชัดเจนขึ้น จนวันนึงที่เราดูเป็น เราก็จะรู้ว่าหมาตัวนั้นไม่ใช่เพชรที่จะนำมาเจียรนัยเสียแล้ว

สาเหตุส่วนใหญ่ก็เพราะมองข้ามเรื่องของการเลือกสุนัข มองข้ามการหาความรู้ในการมองข้อบกพร่องของสุนัขที่เราจะเอามาทำประกวดก่อนที่จะตัดสินใจซื้อสุนัขมาทำประกวดนั่นเอง ซึ่งมันต้องเลือกจากหลายๆตัว เอาตัวที่บกพร่องน้อยที่สุดมาเดินประกวด เลือกด้วยสายตาเราเอง จากประสบการณ์ของเราเอง ถ้าเริ่มต้นโดยที่มองข้ามขั้นตอนในการคัดเลือกลูกสุนัข และดูข้อบกพร่องของสุนัขอย่างละเอียดแล้วนั้น มันก็เหมือนกับไม่ได้อยู่ในใจกรรมการแต่แรกแล้วหล่ะครับ เพราะกรรมการทุกคนที่ลงตัดสินนั้น สิ่งที่ทำให้เขาตัดสินแพ้หรือชนะได้ ก็คือการดูข้อบกพร่องของสุนัขทั้งนั้นแหละครับ เขามาดูว่าวันนี้ รอบนี้ หมาตัวไหนมีข้อบกพร่องน้อยที่สุด เขาไม่ได้มาดูว่าหมาตัวไหนสวยที่สุดหรอกครับ

นี่อาจจะเป็นความหมายส่วนหนึ่งของคำพูดดีๆที่ว่า ถ้าอยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก อย่างที่พี่เพื่อนบางแก้ว บอกไว้ก็ได้นะครับ ผิดถูกอย่างไร แนะนำกันเพิ่มเติมได้นะครับ
โดย KingL &Jom - Thursday, 25 May 2006, 01:36PM

ที่คุณนิวัตกล่าวมา ให้ข้อคิดมากครับ ผมเองแม้จะไม่สนใจเรื่องการประกวด แต่ก็อยากมีความรู้ในการดูข้อบกพร่องของสุนัขเหมือนกัน แต่อยู่ขอนแก่นคือห่างไกลการประกวดมากครับ นานๆจะมีสักที เผลอๆก็ต้องร้อง อ้าว งานผ่านไปซะแล้ว เศร้า น้องจอมเลยไม่เคยเข้างานกะเค้าสักทีครับ อุอุ ไม่ไฮโซเลย ไม่ได้ออกงานสังคมกัดฟัน

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 25 May 2006, 02:00PM
  ขอเสริมอีกนิด

สุนัขที่จะนำมาเดินประกวด (อย่างประสบความสำเร็จ) ได้นั้น จะต้องมีข้อบกพร่องน้อยที่สุด ซึ่งข้อบกพร่องเหล่านี้ เบื้องต้นและสำคัญที่สุดนั้นโดยส่วนใหญ่ถ่ายทอดมาจากกรรมพันธุ์ และถ้าบกพร่องมาแต่เกิดแล้วจะไม่สามารถแก้ไขได้ ด้วยการเลี้ยงดู

(โดยหลักความเป็นจริงนั้น ใน 1 คอก ลูกสุนัขแต่ละตัวจะได้รับการถ่ายทอดมาไม่เหมือนกัน แต่ละตัวจะมีข้อบกพร่องที่ถ่ายทอดมามากหรือน้อย ก็แล้วแต่ บางตัวได้ข้อดีจากพ่อและแม่มา, บางตัวก็ได้ข้อดีจากแม่ แต่ก็ดันได้ข้อเสียจากพ่อมา, หรือไม่ก็บางตัวได้แต่ข้อด้อยมาล้วนๆ ดังนั้นสุนัขใน 1 คอก จึงไม่ใช่สุนัขที่จะลงสนามประกวดได้ทุกตัว และไม่สามารถกล่าวอ้างได้ว่า ถ้าพ่อชื่อนี้ และแม่ชื่อนี้ ลูกทุกตัวจะออกมาดีหมด สามารถประกวดได้หมด เช่นเดียวกัน ต้องดูเป็นรายตัวไป)

แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าได้ลูกสุนัขมีโครงสร้างที่ดีอยู่แล้ว ตั้งแต่เกิดแต่เราเอามาเลี้ยงดูไม่ดี ก็จะสามารถทำให้โครงสร้างของสุนัขตัวนั้นเกิดความบกพร่องได้เช่นกัน เช่น

- การเลี้ยงสุนัขในพื้นที่ๆลื่น มีผลทำให้ขาบิดไปด้านข้าง และเวลายืนสุนัขไม่กล้าลงน้ำหนักเต็มเท้า จะยืนด้วยนิ้วเท้า ซึ่งสุนัขที่ยืนแบบนี้ จะไม่ถูกตัดสินให้ชนะอยู่แล้ว ยกเว้นในวันนั้นยืนเหมือนกันหมด

- หรือการที่พยายามจะพาหมาเด็กๆ ที่อายุไม่ถึงหนึ่งปี ออกกำลังกายที่หนัก เช่นพาวิ่งกับคน กับรถ เพื่อจุดประสงค์ให้หมาวิ่งเปิดเท้าได้เต็มที่ เพราะมันต้องวิ่งให้เร็วขึ้นเพื่อให้ตามเราให้ทันนั้น จะมีผลโดยตรงกับข้อเท้าของสุนัขที่ยังอยู่ในระหว่างยืดตัว ถ้าน้ำหนักตัวสุนัขมากๆ แรงกระแทกที่ลงไปที่เอ็นข้อเท้าที่ยังไม่แข็งแรงเต็มที่ ก็จะมีผลทำให้ปลายขาหน้าจากที่เคยตรงนั้นบิดออกได้ อย่างที่เป็นกับหมาหลายๆตัว

- หรือการปล่อยให้วิ่งเล่นแรงๆ กับหมาตัวใหญ่ หรือหมาโต ซึ่งมีการกระแทกรุนแรง ทำให้การทรงตัวฝืนธรรมชาตินั้น ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้สรีระของหมาที่เคยดี เสียไปได้อย่างน่าเสียดาย

จะเห็นได้ว่าแบบทดสอบของกรรมการในสนามประกวดทั้งหมดนั้น จะมีทั้งวิ่งทางตรง ทางเฉียง ทางโค้ง การยืนโพสต์ นั้นเป็นแบบทดสอบที่ครบถ้วนสมบูรณ์ ที่ออกแบบมาให้สามารถทำให้เห็นข้อบกพร่องตามธรรมชาติของสุนัขแต่ละตัวที่ลงประกวดได้ โดยผู้จูงนั้นไม่สามารถปิดบัง หรือหลบเร้นข้อบกพร่องของสุนัขตัวเองได้เลย จะทำได้ก็เพียงอาศัยเทคนิคนิดหน่อย แต่โดยรวมแล้ว ข้อบกพร่องมันจะแสดงออกมาเองตามธรรมชาติ ซึ่งไม่ว่าผู้จูงจะเก่งเพียงไหน ก็ไม่สามารถปิดบัง สายตากรรมการได้ในทุกๆแบบทดสอบ บนสนาม

ดังนั้น การที่เราจะส่งสุนัขเข้าประกวด หรือทำฟาร์มประกวดนั้น จะต้องดูหมาที่เราจะส่งเข้าประกวดให้เป็น และเลี้ยงดูฟูมฟักเป็นอย่างดี เพื่อให้เพชรเม็ดงามนั้นฉายแสงจิดจ้า ในเวลาที่เหมาะสม และเพชรเม็ดนั้นก็จะเป็นเพชรที่อยู่คู่วงการบางแก้ว และเป็นความภูมิใจของเจ้าของตลอดไป
โดย KingL &Jom - Thursday, 25 May 2006, 03:06PM

อุอุ โฟสต์ปาดคุณนิวัตซะแล้วกัดฟัน ขอโทษด้วยครับ

มาอ่านเพิ่ม กลับบ้านไปสงสัยต้องปรับปรุงการเลี้ยงใหม่อีก เพราะน้องจอมนี่ทั้งพื้นกรงลื่นและวิ่งกับคนบ่อยมากเลยครับ

เรื่องกรรมพันธุ์ไม่เท่าไรเพราะไม่ได้คิดประกวด แต่เรื่องการเลี้ยงดูต้องให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเราและน้องจอมครับเห็นด้วย

โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 03:11PM

โฮ๊ะ.....ๆๆๆๆ เสียงเหมือน โบโซ่ ไหมครับ คุณ นิวัติ ผมละก็ต้องยกนิ้วโป้ ให้เลย นี่ขนาดเป็นเพียงนักสงเคราะห์ สุนัขตกยากนะครับ ไม่ใช่นักประกวด หรือบรีดเดอร์ คุณยังมีความเข้าใจลึกซึ้งขนาดนี้ นับถือ.....นับถือ

สมกับเป็นนักสังเกตุการณ์ จริงๆ นี่ถ้าเล่นสุนัขประกวดละก็ ผมหนาว เลยนะครับ สิ่งที่คุณ นิวัติ กล่าวมา ถูกต้องครับ ทั้งด้านมุมมองของกรรมการ ทั้งด้านการเลี้ยงดู ทั้งด้านการออกกำลังกายก่อนวัยอันควร

เวลา1-2 ปี ที่เห็นคุณนิวัติ เดินรอบๆสนาม ข้างสนาม ถือกล้อง วีดีโอ เดินไปมาเหมือนไปหลีหญิง ที่ไหนได้ เป็นการเก็บเกี่ยวประสบการณ์ในการดูหมาประกวดที่แท้จริงเลยครับ นับถือ......ชอบที่สุดเลยครับ หากเพื่อนๆเรา นักประกวด หรือแม้แต่บรีดเดอร์ เป็นนักสังเกตุ เช่นเดียวกับคุณนิวัติ หมาบางแก้วเราคงไปไกล กว่าที่เป็นอยู่แน่นอนครับ

นี่คือคำว่า สากลของสุนัขบางแก้ว ครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 03:32PM

ตอบข้อ สงสัยเกี่ยวกับการประกวดสุนัขบ้านครับ

ที่งานสามพราน เมื่อสองปีที่แล้ว ความจริงเรื่องนี้น่าจะจบตั้งนานแล้วนะครับ เมื่อพี่ยังสงสัยอยู่ก็ต้องอธิบายนะครับ แต่ขอให้ครั้งนี้จบนะครับ

เรื่องการเลื่อนหมายกำหนดการ การประกวดสุนัขบ้าน ที่สวนสามพราน เมื่อ 2 ปีที่แล้ว

1.การที่สำนักพระราชวัง นำสุนัขทรงเลี้ยงมาแสดงความสามารถ เมื่อสุนัขทรงเลี้ยงเดินทางมาถึง ทางสวนสามพรานต้อง จัดให้ลงทำการแสดงเป็นการด่วน ซึ่งไปคั่นเวลาของการประกวดสุนัข สายพันธุ์ต่างประเทศ ทำให้สายพันธุ์ต่างประเทศต้องประกวดล่าช้าไป ทำให้ตารางการประกวด ล่าช้าไป

2.เมื่อสุนัขทรงเลี้ยง ทำการแสดงเสร็จ ก็จะลงมือประกวดต่อ แต่อากาศปีนั้นร้อนจัดมาก ก็ต้องมีการปรับเปลี่ยนสายพันธุ์สุนัขที่จะลงประกวด โดยปรับเปลี่ยน เป็นสุนัขพันธุ์ไทยลงไปสลับตารางการประกวด และทำให้ล่าช้าไปอีก

3.เมื่อใกล้จะถึงช่วงเวลาที่สุนัขพันธุ์ไทยบางแก้วประกวด เพื่อนๆเราที่เดินทางมาจากต่างจังหวัด รถติดอยู่ที่ปากทางเข้า ต้องไปขอร้องกรรมการให้มีการสลับสายพันธุ์อื่นๆขึ้นไป

4.เมื่อประกวดสายพันธุ์บางแก้วเสร็จ ก็ต้องทำการประกวดสายพันธุ์ต่างประเทศต่อไปอีก ทำให้สนามไม่ว่าง

5.การประกวดสุนัขบ้านนั้น กรรมการที่ช่วยให้ความกรุณาที่จะตัดสินให้ ก็คือคุณ ธนา ซึ่งเป็นคณะกรรมการจากสมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทย ก็ต้องรอให้ท่านจัดการเรื่องงานในสวนสามพรานให้เรียบร้อยก่อน ท่านจึงจะมาช่วยดูแลเรื่องการประกวดได้

6.เวลามันล่วงเลยไปมาก ก็ด้วยเหตุผลเช่นนี้ หากพี่ยังสงสัย ผมก็ต้องเรียนด้วยความเคารพ ว่าเราต้องเห็นใจทางผู้จัดงานเขาบ้าง

เราเล่นประกวดสุนัขบ้าน ก็เพื่อความสนุกสนานในกลุ่มของเรา เล่นเพื่อความปรองดอง ไม่ใช่แพ้ชนะ

ถ้าจัดอีกที ก็ต้องเรียนไว้ก่อนเลยว่า เราจะจัดประกวดให้ตอนท้ายๆ ของ งานสามพรานนะครับ

โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 04:17PM

ผมจับผมแต่งตัว เตรียมไปงานอิมแพ็ค ผมว่าพ่อผมต้องเพี้ยนไปแล้วแน่ๆเลย อิมแพ็คอีกนานนะพ่อ

โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 04:52PM

เสียวโว้ย.....ระวังโดน ไข่ผม นะ ตาช้าง....  เอาดึงเข้าไป ตัวผมยาวเป็นเรื่อ 12 ฝีพายแล้ว 
โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 04:24PM

ผมเบื่อ จังเยย........นั่งหน่อยนะ ผมแก่แล้วฮับ จะเอาผมไปทำไม? เออน่า ไปหน่อยนะไปโชว์ความขี้เหร่หน่อยนะ
โดย เพื่อน . - Thursday, 25 May 2006, 04:34PM

เสร็จแล้ว ผมหล่อไหมครับ เออ! เอ็งหล่อลากใส้เลยว่ะ
โดย Dotcom \M/ - Friday, 26 May 2006, 09:37AM

คุณเพื่อนฯต้องระวังคุณช้างแกแอบให้ฮ่องเต้กินเบียร์ช้างนะ   เดี๋ยวอ้วนเหมือนปิงปอง  จะหาว่าไม่เตือน  กัดฟัน

เรื่องประกวดบางแก้วมือใหม่หัดจูง  ถ้าชมรมไทยบางแก้วจะจัดอีกครั้ง   ผมก็คิดว่าดีมากครับ   ยินดีออกข่าวประชาสัมพันธ์ให้  แต่ผมไม่ขอไปชักชวนหมาบ้านมาร่วมออกงานอีก   เดี๋ยวเกิดหมาใครไปเห่าหรือดมก้นหมาประกวดราคาเป็นแสนของใครเข้า   จะทำให้วงการบางแก้วต้องเสื่อมเสียอย่างที่คุณโอ๊คว่า   แล้วกรรมการบางท่านคงต้องมาปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังอีก   ขอบคุณที่จะจัดให้ครับ

ขอบคุณคุณนิวัตอีกครั้งที่มาช่วยปิดกระทู้ให้อย่างมีสาระ
เรื่องพาหมาวิ่งกับรถนี่  ฟังดูคุ้นๆนะว่าใครเคยให้คำชี้แนะด็อตคอมคล้ายๆกัน
แม้ว่าคุณนิวัตจะเขียนแนะนำให้กับผู้อยากเล่นสุนัขประกวดโดยทั่วไป    แต่ลึกๆแล้ว  คุณนิวัตคงมีใจฝากมาถึงด็อตคอมด้วยความห่วงใย

ก็ขอขอบคุณคุณนิวัตที่มีใจ   และขอชี้แจงคุณนิวัตและผู้ที่อาจเข้าใจผิดให้เข้าใจถูกต้องดังนี้   ภาระกิจของด็อตคอมเป็นไปตามที่เคยเขียนไว้นานแล้วคือ มาส่งเสริมโครงการบางแก้วในฝันของป้าชัชให้เป็นจริง  บางแก้วในฝันของป้าชัชไม่ได้หมายความว่าจะต้องเป็นหมาประกวดเสมอไป  อยากให้ลอง Search ค้นอ่านดู และที่ด็อตคอมมาร่วมประกวดนี่ก็เพียงเพื่ออยากช่วยสร้างสีสันให้กับเวทีประกวดที่นับวันมีแต่จะกร่อยลง   ก็เสียใจอยู่เหมือนกันที่บางคนมีความคิดไม่สร้างสรรค์นัก   ด็อตคอมยินดีเป็นครก(เหมือนคุณเพื่อนฯ)และเป็นไม้จันทร์ให้คนตำและทุบ   เพื่อเป็นอาหารทางปัญญาให้เพื่อนสมาชิกและผู้อ่านที่สนใจ  หรือใครจะเอาไปใช้เป็นยาปลุกให้สะใจในอารมณ์ก็ไม่เป็นไร  
คุณนิวัตก็มีหมาดีๆอย่างหนูสวยและบรรลังค์อยู่  น่าจะเอามาช่วยสร้างสีสันให้กับเวทีประกวดบ้างนะ   แม้อาจจะไม่ได้ที่ 1  ก็ตาม   ที่พูดแบบนี้   อย่าเข้าใจผิดคิดว่าประชดนะ    หมาทุกตัวคงมีข้อบกพล่องบ้างอย่างที่คุณนิวัตว่า   ถ้าทุกคนคิดว่ารอให้หมาตัวเอง Perfect ก่อน  แล้วค่อยไปประกวด   ถึงตอนนั้น  คงไม่มีหมาบางแก้วเหลืออยู่ในเวทีประกวดแล้ว   เพราะคุณเพื่อนฯเองก็บอกว่า   แกไม่อยากไปแล้ว  เปลืองเงิน   อยากให้คนอื่นไปบ้าง  

เสียดายที่หมาระดับประกวดต้องมาอยู่ในบ้านอุปถัมป์(Foster Home)ร่วมกับหมาตกยากอื่นๆ   แทนที่จะได้ไปช่วยสร้างสีสันให้กับเวทีประกวดบ้าง

ก็อยากจะบอกว่า คำแนะนำที่ว่า อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มากแม้จะมีประโยชน์   แต่ไม่น่าจะเป็นผลดีในเชิงจิตวิทยานัก  และไม่ได้แก้ปัญหาเวทีประกวดบางแก้วที่นับวันมีแต่จะกร่อยลง  เพราะมันทำให้คนกลัว เสียหน้า  เสียฟอร์ม  หรือกลัวว่าจะทำให้วงการเขาเสื่อมเสีย(ก็เขาเล่นปรามไว้แล้ว  ใครจะกล้าเสนอหน้าไป)

แทนที่จะมาพูดในสไตล์ของปรมาจารย์บางแก้ว   ควรจะมองให้ออกว่าปัญหามันเป็นอย่างไร   แล้วช่วยกันสร้างสรรค์ส่งเสริมกันมากกว่านี้   คุณเพื่อนฯก็บอกเองแล้วว่า งานประกวดที่โคราชมีบางแก้วลงประกวดแค่ 2 ตัว   ชมรมไทยบางแก้วเลยต้องขนกันไปเสียเงินไปร่วมหมื่นบาท  ทั้งๆที่อยากให้คนอื่นไปบ้าง

ถ้ารู้ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหน   ก็ควรหามาตรการมาส่งเสริมสนับสนุนให้คนอยากเข้าไปร่วมสร้างสีสันบ้าง   ไม่ใช่มาช่วยกันพูดในเชิงปรามหรือข่มเขาอย่างที่หลายคนเขียน(แม้ว่าจะถูกต้อง  แต่ไม่ถูกกาลเทสะ)   ต้องหาทางมาส่งเสริมสร้างบรรยากาศให้คนกล้าและอยากที่จะเข้ามาร่วม   คนอยู่ไกลอย่างคุณประพันธ์ไม่มา   ก็ไม่ใช่ไปด่าเขาว่า
11:22 - 22/05/06 จอมใจ emoticon ..อยากจะถาม นายประพันธ์ กองมณี เคยเอาหมาลงประกวดบ้างหรือเปล่า 1ปีประกวดกี่ครั้ง หรือจ้องจะขายหมาอย่างเดียว
ควรหัดพูดอะไร คิดอะไรที่มันสร้างสรรค์กว่านี้ (คนด่าไม่ใช่คุณนิวัตนะ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด)

ด็อตคอมเป็นหมาที่ชอบไปข่มหมาอื่นตามสันดานดิบของหมาบางแก้ว
แต่ไม่อยากให้ใครเอาสันดานดิบของหมาบางแก้วไปใช้ข่มคนอื่น   อยากให้วงการประกวดบางแก้วมีมิตรไมตรีกันมากกว่านี้ คนใหม่ๆจะได้เข้ามาร่วมด้วยความรู้สึกที่อบอุ่น แทนที่จะไปนอนเล่นกับน้องหมาของตนเองที่บ้านอย่างเดียว

ก็ขออนุญาตปิดกระทู้ ก้าวแรกของโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว  แต่เพียงเท่านี้  คงจะไม่มีก้าวที่ 2 อีก 
แต่ถ้าใครเห็นปัญหาและเห็นความสำคัญของการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลจริงๆ  ก็ช่วยรับไม้วิ่งต่อเป็นก้าวที่ 2 และก้าวต่อๆไป  ภาระกิจของด็อตคอมก็คงจะไม่ไกลเกินฝัน

ร้อนนัก  ไปแช่น้ำดีก่า  ยักคิ้ว

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 26 May 2006, 02:59PM
  พี่วิเชียรครับ สิ่งที่ผมเขียนนั้นเป็นข้อมูลมาจากประสบการณ์ เป็นเวลาเกือบปีที่ผมใช้เวลาอยู่ในสนามประกวดนะครับ ก่อนดอตคอมจะเกิดด้วยซ้ำ ผมพบหมา เจ้าของหมา และฟาร์มต่างๆมากมาย จนพอที่จะมีประสบการณ์ มีข้อมูลมาเล่า มาบอกกันฟังได้ และผมยังไม่เคยเจอดอตคอม ตัวจริงๆเลย ดังนั้นข้อมูลที่ผมเขียนไม่ใช่ตั้งใจเขียนเจาะจงถึงดอตคอมแน่นอน

เรื่องการออกกำลังกาย หนักๆ พาหมาอายุไม่ถึงปี วิ่งกับคน หรือรถ แม้กระทั่งวิ่งจ๊อกกิ้งยามเช้าก็ตามนั้น เป็นข้อมูลทางวิชาการ ที่มีเขียนไว้ในเวปไซด์ต่างๆ ของต่างประเทศหลายๆที่ครับ ผมไม่ได้เจาะจงที่เฉพาะดอตคอม อย่างที่พี่เข้าใจไปเองหรอกนะครับ

และความรู้ในด้านสรีระ ของสุนัขนั้น จะเห็นได้ว่าในระยะเวลาจากแรกเกิดถึง 15 เดือนนั้น สุนัขจะมีการยืดตัวตลอดครับ ช่วงนี้กระดูก และเอ็นจะไม่แข็งแรง แม้กระทั่งสุนัขใช้งาน ก็จะไม่สามารถฝึกหนักๆ ได้ในช่วงนี้ครับ

มีสุนัขหลายๆตัวที่ขาหน้าบิด ขาหลังเสีย หลายต่อหลายตัว ที่ผ่านตาผม และหลายตัวเป็นสุนัขที่เดินประกวดอยู่ด้วย...เป็นเนื้อหาทางวิชาการ ที่เป็นความรู้ ที่ทุกคนควรจะทราบอย่างแท้จริงครับ ไม่ใช่ผมเดาเอาเอง และผมเห็นว่าหลายคนยังมีความเข้าใจที่ผิดๆ กับเรื่องนี้อยู่มาก...

ทำไมผมไม่เอาหมามาเดินประกวดบ้าง? ผมไม่ได้เลี้ยงหมาเพื่อประกวดครับ ผมเลี้ยงหมาเพราะผมรักมัน ผมมีหน้าที่เลี้ยงพวกเขาให้ดีที่สุดเท่านั้น เรื่องอื่นๆไม่ใช่หน้าที่ของคนเลี้ยงหมาอย่างผมครับ ผมศึกษาเพราะอยากรู้เท่านั้น

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 26 May 2006, 03:59PM
  มาอ่านดูอีกที ผมว่าพี่วิเชียร เขียนอะไรที่ไม่มีมารยาทเอามากๆ นะครับ

อย่างที่เขียนว่า

"เสียดายที่หมาระดับประกวดต้องมาอยู่ในบ้านอุปถัมป์(Foster Home)ร่วมกับหมาตกยากอื่นๆ แทนที่จะได้ไปช่วยสร้างสีสันให้กับเวทีประกวดบ้าง"

ทำไมพี่ถึงคิดว่า บ้านผมไม่เหมาะที่จะเลี้ยงหมาอย่างหนูสวย บัลลังค์ และไหมฟ้าล่ะครับ, หมาตกยากอืนๆ มันก็หมาผมทั้งนั้นนะครับ ผมรับมาเลี้ยง ผมก็รักมันทุกตัวเท่าๆกันหมด และเลี้ยงเหมือนกันทุกตัว อยู่ดีมีสุข กินอาหารแบบเดียวกัน เล่นอยู่ด้วยกัน มันผิดตรงไหนหรือครับ หรือว่ามันไม่ดีตรงไหน ผมไม่เข้าใจ และการที่บ้านผมรับหมามาอุปการะ ก็เป็นเรื่องที่ดีอยู่แล้วนี่ครับ

และ

"คุณนิวัตก็มีหมาดีๆอย่างหนูสวยและบรรลังค์อยู่ น่าจะเอามาช่วยสร้างสีสันให้กับเวทีประกวดบ้างนะ แม้อาจจะไม่ได้ที่ 1 ก็ตาม ที่พูดแบบนี้ อย่าเข้าใจผิดคิดว่าประชดนะ"

ผมไม่ได้คิดว่าพี่ประชดหรอกครับ ผมว่าพี่กำลังดูถูก เจ้าหนูสวยกับเจ้าบัลลังค์มากกว่าครับ แม้กระทั่งหมาที่อยู่ในบ้านแท้ๆ พี่ยังเอามาพูดดูถูกแบบไม่ให้เกียรติกันแบบนี้ พี่มีสิทธิ์อะไรหรือคับ กับหมาของพี่ หรือของคนอื่น ผมก็ไม่เคยที่จะวิจารณ์เลยสักนิดนะครับ ไม่เคยพูดถึงด้วยซ้ำ

ผมไม่ประกวด มันก็เรื่องของผมสิ ไม่ใช่เรื่องของคนอื่นเลย ผมเลี้ยงหมาให้นิสัยดี เลี้ยงให้ไม่ก้าวร้าว เลี้ยงให้สามารถควบคุมได้ ไม่ได้เลี้ยงไว้ประกวด ผมผิดด้วยหรือครับ มีหน้าที่เลี้ยงก็เลี้ยงให้ดี แค่นั้นน่าจะพอแล้วนะ

โดย Dotcom \M/ - Friday, 26 May 2006, 04:24PM

ขอโทษครับ   อันแรกอาจจะฟังผิดหูไปหน่อย   หมาบ้านอุปถัมป์หรือหมาบ้านที่ไหนก็ตาม  ก็มีสิทธิ์ประกวดครับ   ยิ่งเป็นหมาระดับประกวด   ยิ่งอยากให้มาช่วยสร้างสีสัน

ขอโทษอีกทีครับ  อันที่ ๒   ก็ช่วยมองในเชิงบวกหน่อยแล้วกัน   อยากให้คุณมา   แต่กลัวคุณจะถ่อมตัว    เลยพูดดักไว้ก่อน   ไม่ได้ตั้งใจดูถูก   อยากให้มาจริงๆ   ไม่งั้นผมว่า  สนามคงกร่อยไปเรื่อยๆ

หรือถ้าผมเปลี่ยนคำพูดเป็น

คุณนิวัตก็มีหมาดีๆอย่างหนูสวยและบรรลังค์อยู่  น่าจะเอามาช่วยสร้างสีสันให้กับเวทีประกวดบ้างนะ   อาจได้ที่ 1  นะ   ที่พูดแบบนี้   อย่าเข้าใจผิดคิดว่าประชดนะ

คุณนิวัตอาจจะหาว่า ผมประชดจริงๆ ก็ได้    ไม่นึกว่าคุณนิวัตจะคิดมาก และ คิดลบ

สันดานดิบของหมาบางแก้ว (สูงเกินพิกัด)
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 26 May 2006, 05:05PM
  คุณวิเชียรจะปิดกระทู้ไม่ใช่เหรอ การเขียนแบบนั้นเกรงว่ากระทู้จะปิดไม่ลงเสียมากกว่านะ

ยังจำสหายเก่าท่านนึงได้มั๊ย เค้าหายไปปีกว่าแล้ว เพราะอะไร ?

คุณวิเชียรต้องการให้คนที่เข้าเว็บบ่อย ๆ มาเขียนให้ความรู้ ให้กำลังใจ ให้.. ฯลฯ แบบว่าคนเหล่านั้นไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่พี่น้องเค้า แต่ก็สละเวลามานั่งเขียนให้ เค้าทำเพื่ออะไร ? เพื่อสิ่งที่เค้ารักหมาบางแก้วไม่ใช่เพื่อการค้าบางแก้ว แต่สิ่งที่คุณวิเชียรเขียนไม่รู้จะพูดอย่างไงนะ แรงแบบคนมีการศึกษาเค้าไม่ใช้กัน"ด็อตคอมเป็นหมาที่ชอบไปข่มหมาอื่นตามสันดานดิบของหมาบางแก้ว แต่ไม่อยากให้ใครเอาสันดานดิบของหมาบางแก้วไปใช้ข่มคนอื่น" และใครมาอ่านเจอเค้ายังอยากที่จะเข้ามาเขียนอะไรบนเว็บนี้อีกเหรอ หรือว่าคุณวิเชียรจะรอคนอื่นที่วาดหวังไว้ให้เค้าเข้ามาแสดงความคิดเห็น(รอไปเหอะ)เรารอมา 2 ปีกว่าแล้วก็ไม่เห็นมีใครจะออกมาเขียนแนะนำให้ความรู้เรื่องเลี้ยงหมาบางแก้วเลย และหลังจากนี้หวังว่าคนเหล่านั้นจะออกมาเขียนให้ความรู้แก่คนเลี้ยงบางแก้วบ้างนะ ไม่ใช่รอขายลูก ๆ ตามฤดูกาลค่อยโผล่มาที -- ที่พูดในย่อหน้านี้ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องที่คุยกัน แต่จะบอกคุณว่า การเขียนในหลาย ๆ ครั้งของคุณมันทำให้คนหดหายไปโดยไม่รู้ตัว หายถาวรบ้าง หายไปเป็นพัก ๆ บ้าง หรือหายไปตั้งหลักทำใจบ้าง เพราะเหนื่อยหน่าย..กับสิ่งที่อ่าน

การพูดดักพูดแดก มันแทบจะแยกไม่ออก และลองอ่านความเห็นที่คุณเขียนอีกครั้งก่อนที่คุณนิวัติจะมาตอบ คงไม่มีใครคิดผิดแปลกไปจากคุณนิวัตหรอก คนที่อ่านสิ่งที่คุณเขียนไม่ได้หมายความว่าเค้าจะเป็นคนคิดมาก เค้าเข้าใจตามที่คุณเขียนก็เท่านั้น
ตอบ: สันดานดิบของหมาบางแก้ว (สูงเกินพิกัด)
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 26 May 2006, 06:35PM

ขอบคุณคุณน้อยหน่าที่ชี้แนะ 

ขออภัยที่ด็อตคอม ก็เบรคแตกเป็นเหมือนกัน

ไปประกวดสนุกๆ   เอาความรู้มาแบ่งปันกัน   ไม่ได้คิดอะไรมาก

ทำไมมาพูดราวกับว่าด็อตคอมผิดหวังอย่างหนัก 

ก็ขอเป็นครกเหมือนคุณเพื่อนฯด้วยคน  เชิญตำกันตามสบาย

แต่ยังไง  ก็อย่าหลงประเด็นใหญ่ที่ฝากไว้

ตอบ: สันดานดิบของหมาบางแก้ว (สูงเกินพิกัด)
โดย KingL &Jom - Friday, 26 May 2006, 09:07PM

ผมก็กลัวว่ากระทู้จะปิดไม่ลงอย่างที่คุณน้อยหน่ากล่าวมาครับ เลยยังไม่กล้าโพสต์อะไรลงไป

เชื่อว่าคุณวิเชียรเองก็ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีในการโพสต์หรอกครับ แต่สำนวนภาษาอาจจะผิดพลาด ทำให้เข้าใจผิดกันไปได้ โดยเฉพาะกระทู้นี้เดือดมาตั้งแต่ต้น คำแต่ละคำเลยถูกเอามาตีความ บางคำที่สื่อออกมาไม่ค่อนตรงกับที่ต้องการ ก็เลยกลายเป้นคำร้ายๆไป ซึ่งถ้ามองผ่านๆแล้วอาจจะไม่มีอะไรก็ได้ครับ

ขอยกตัวอย่างนิดนึงนะครับ อันนี้ออกตัวไว้ก่อนครับว่า ไม่ได้ว่าใครทั้งสิ้น เพราะทุกคนก็ล้วนวิเคราะห์ความต่างกัน เหมือนอ.ภาษาไทยที่โรงเรียนผมเวลาวิเคราะห์โจทย์แล้วเฉลยไปคนละแบบทุกที

ขออนุญาตดูที่คำของคุณเพื่อนที่ผมออกจะชอบอยู่สักหน่อยครับคือ

อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก

ตอนผมอ่านครั้งแรกก็ไม่รู้สึกอะไร ก็จะเล่นสุนัขก็ต้องดูสุนัขให้เป้นอยู่แล้วครับ

พอมีคนทักว่าแบบนี้มันได้ความว่า การประกวดมันโหดมาก ยากมาก ลำบากมาก หรืออะไรต่อมิอะไรที่ทำให้หมดกำลังใจได้  ก็มาอ่านอีกก็เห้นจริง(แสดงว่าผมหัวอ่อนนะครับเนี่ย)

อ่านกลับไปกลับมาหลายเที่ยวเข้าก็พบว่ามันเข้าใจได้หลายแบบครับ จะแก้เป็น

อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก เพื่อให้ดูสุนัขเป็น

แก้แล้วผมว่าเออ เข้าประเด็นน่าจะดูดีขึ้นนะ ทิ้งไว้หนึ่งวันมาดูอีก เออไม่ต่างอะไรกับคำคุณเพื่อนเลยแฮะ

สรุปมาดูที่เจตนากันดีกว่าครับ เช่นต้องการให้คนที่อยากเล่นสุนัขเปิดกว้างและเรียนรู้ให้มากๆ อย่างที่คุณนิวัตทำ (ซึ่งผมจดจำไว้เป้นแบบอย่างแล้ว)

ผมว่ากระทุ้นี้กล่าว ขอโทษ ไม่ได้เจตนาแบบนั้น ก็คงจบครับ ไม่ต้องต่อความยาวหรอก เด๋วจะยุ่งไปใหญ่ เพราะมีให้ตีความอีก ยกเว้นใครจบด้านภาษามาอันนั้นยกเว้นให้ก็ได้ครับ

ส่วนผมจบฟิสิกส์มาเลยขอจบเท่านี้ดีกว่าครับ กลัวภาษาผิดครับ

อยากให้มองข้ามแง่ร้ายกันให้หมดเลยครับ เพราะผมรักทุกคนเลยไม่อยากให้มีทะเลาะกันกลางที่แจ้งอย่างนี้เลยครับ ดูๆล้วแต่ละคนก็มีความหวังดีเต็มเปี่ยมทั้งนั้นเลยครับ ทั้งให้ความรู้ ทั้งเผยแพร่ความรู้ ทั้งศึกษาหาความรู้ อะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย

ขอบคุณทุกท่านครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 26 May 2006, 10:24PM

เพื่อเห็นแก่น้องใหม่ผู้หวังดี   ขอย้ายกระทู้นี้ออกจากหน้า 1 

ท่านใดต้องการให้คำแนะนำเพิ่มเติม  เชิญได้ที่กระดานที่ 2

โดย เพื่อน . - Saturday, 27 May 2006, 01:34AM

ผมอ่านข้อความของคุณ วิเชียร แล้วผมว่า คุณวิเชียร คุณเป็นคนบ้าแน่ๆ เขียน วกไปวนมา จนหาสาระไม่ได้ เรื่องที่คุณบอกว่า จบ คุณก็ไม่รู้จัก จบ

คุณอยากจะประกวดก็ไม่ได้มีใครเขาไปห้ามคุณ คุณอยากทำอะไรก็เรื่องของคุณ แต่คุณมาขอความคิดเห็น มาสอบถาม ผมก็แนะนำคุณไปก็เท่านั้น ส่วนคุณจะมองเห็นว่าผมข่ม ขู่ ให้คุณหรือคนอื่นๆกลัว คุณเอาสมองส่วนไหนมาคิดไม่ทราบ สนามประกวด ไม่ใช่สนามรบ ไม่ต้องข่มขู่กันหรอก ใครอยากไปก็ไป ส่วนผมอยากหรือไม่อยากไปประกวดมันก็เรื่องส่วนตัวของผม

ที่คุณเอากระทู้ของคุณ จอมใจขึ้นมา ต้องการจะสื่อความว่าอย่างไรไม่ทราบ อยู่ดีๆคุณก็เอากระทู้ขึ้นมาในขณะที่คุณกำลังตำหนิผม คุณต้องการสื่อให้คนเขาคิดว่าผมเขียน หรืออย่างไรไม่ทราบ

คนอย่างผมชื่อ นาย ธนนันท์ แจ้งเกษมสุข อยากด่าใครไม่เคยใช้นามแฝง ไม่เคยเสแสร้ง ตอแหล อยากด่าก็ด่าให้มันรู้ว่าผมด่า ฉะนั้น อย่ามามั่วกับผม 

ผมเองก็อยู่ในเวปนี้มานานแล้ว เพิ่งจะเห็นได้ว่า คุณวิเชียรเป็น คนที่มั่วสุดๆ เท่าที่เคยเห็นมา โตๆกันแล้วเขียนข้อความให้คนอื่นเขาเสียหาย โดยไม่มีการไตร่ตรองคำพูด

คุณคิดได้ไง? เอาผมไปเปรียบกับหมา

" ด็อตคอมเป็นหมาที่ชอบไปข่มหมาอื่นตามสันดานดิบของหมาบางแก้ว แต่ไม่อยากให้ใครเอาสันดานดิบของหมาบางแก้วไปใช้ข่มคนอื่น "

ผมไปทำอะไรให้คุณเสียหาย ผมไปด่าคุณที่ไหน คุณเป็นเวปมาสเตอร์ คุณคิดว่า สิ่งที่คุณเขียนนั้นเป็นสิ่งที่ควรทำหรือ?

อย่าเอานิสัยผมไปเปรียบกับหมา ถ้าคุณเจอหมาที่นิสัยเหมือนผม กรุณานำมันมาให้ผมดูด้วย

คุณด่าผมไม่เป็นไร ผมรับได้ ที่บอกว่าผมใช้นิสัยหมา แล้วที่คุณเขียนมาคุณใช้นิสัยอะไรหรือครับ คุณ วิเชียร

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 27 May 2006, 08:07AM

ย้ายกลับมาหน้าแรกให้ตามต้องการแล้วนะครับ

ขออภัยที่ผมก็เบรคแตกเป็นเหมือนกัน   ผู้ไม่เกี่ยวข้องโดยตรงอาจเจอลูกหลงไปบ้าง

คุณเพื่อนฯ และ คุณนิวัต  ก็อย่าบ้าตามผมเลย   นึกถึงคำสอนพระพยอมท่านเข้าไว้

ความจริงก็ไม่อยากไปบอกว่าคุณจอมใจเป็นใคร  เพราะส่วนใหญ่ผมจะดูที่เนื้อหามากกว่า    แต่เพื่อไม่ให้คุณเพื่อนฯเดือดร้อนและให้เกิดความเข้าใจที่ถูกต้อง   ก็ขอให้คุณจอมใจออกมาชี้แจงเองดีกว่า

ยังไงก็ขอขอบคุณคุณจิตรใสที่แสดงความเห็นใจและให้กำลังใจด็อตคอม

ขอขอบคุณคุณอยากวิจารณ์ที่ชื่นชมโครงการส่งเสริมบางแก้วสู่สากลของชมรมคนรักบางแก้ว

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ช่วยชี้แนะสั่งสอนด็อตคอม  อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก

ขอบคุณคุณอ้วนที่พูดจาเปิดเผยตามที่ตนคิด  ผมไม่คิดถือสา  และที่พูดถึงสันดานดิบของบางแก้วก็เป็นแง่คิดที่อยากฝากทุกคน  ไม่ได้เจาะจงใครเป็นพิเศษ   เพราะได้ความรู้จากพ่อฮานามิที่คอกโชคชัยว่าเป็นนิสัยของบางแก้วที่ชอบข่มหมาอื่น   ผิดกับหมาสายพันธุ์อื่นเช่น โกลเด้น ที่ Friendly  ก็เลยนำแง่คิดมาฝากกัน   เบรคแตกไปหน่อย   ใครเจอลูกหลง  ต้องขออภัยด้วย

สุดท้าย  ขอบคุณคุณนิวัตที่มาให้ความรู้ที่เป็นรูปธรรมของ   อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก    แต่มันก็เหมือนเด็กไปสอบหมอเล่นๆ   แต่ไม่ติด   แล้วต้องมาฟังเพื่อนฝูงอบรมสั่งสอนเหมือนเยาะเย้ยซ้ำเติม   ทั้งๆที่ตนเองก็ไม่ได้คิดฝันอยากจะเรียนหมอเลย    ก็เลยเบรคแตกอย่างที่เห็น  อย่าได้ถือสาเลย 

ที่สำคัญ  อยากให้เข้าใจความฝันของด็อตคอมให้ถูกต้อง   และช่วยกันสืบสานสิ่งที่คิดว่าดีงามต่อไป    อย่าให้หลงประเด็นสำคัญเลย

โดย อ้วน อยุธยา - Saturday, 27 May 2006, 08:56AM

พี่วิเชียรครับทุกท่านที่เข้ามาตอบก็อยากจะเข้าใจในสิ่งที่พี่ตั้งคำถาม และทุกคำตอบก็ไม่ได้หลงประเด็นสำคัญซะที่ไหน ตัวพี่วิเชียรเองต่างหากที่ถามวกไปวนมาจนต้องเก็บมาเป็นอารมณ์ ทุกคนในที่นี้ต่างก็ให้กำลังใจและเชียร์สุนัขทุกตัวที่เป็นสมาชิกในเว็บนี้ที่ลงประกวด แต่ที่มีตำหนิข้อดีและเสียของสุนัขของพี่นั้น ก็เพราะพี่เองที่ตั้งคำถามและเขียนโต้ตอบ หรืออาจจะกล่าวได้ว่าคลุมเครือ ที่พี่เขียนมานั้น คนส่วนใหญ่ใครได้อ่านก็ต้องคิดและตีความอย่างที่สมาชิกโพสต์ความคิดเห็นไว้ข้างต้นทั้งนั้น

พี่บอกว่าพี่ก็เบรคแตกเป็นเหมือนกัน แต่พี่ไม่ดูนี่ว่าพี่เบรคแตกเพราะอะไร ก็พี่เล่นเจาะยางเข้าก่อนทั้งนั้น ไม่ว่าจะจงใจหรือไม่จงใจก็เถอะ  พี่เล่นสาดแข้งแทงเข่าพวกที่มาตอบสิ่งที่พี่ถามเขาเต็มๆ แต่พอเขาสวนคืนเพื่อป้องกันตัวเข้าบ้าง พี่กลับบอกว่าเบรคแตกเป็นเหมือนกัน

จริงๆ แล้วผมน่ะก็ไม่ได้มีความรู้ในเรื่องการประกวดมากมาย ตรงกันข้ามผมรู้เพียงเศษเสี้ยวหนึ่งของพี่นิวัติที่เขียนมาซะด้วยซ้ำ แต่ประโยคที่ว่า อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก ผมเห็นตั้งแต่กระทู้ต้นๆ ผมก็เข้าใจไม่เห็นมันจะสลับซับซ้อนอะไรและไม่เห็นน่าจะเอามาเป็นอารมณ์ได้เลย มันก็เปรียบเหมือนกับตอนที่เราเลือกซื้อสุนัขมาเลี้ยงใหม่ๆ พี่เองก็เป็นหนึ่งในการร่วมรณรงค์การเลือกซื้อสุนัขบางแก้ว ว่าจะต้องศึกษามาตรฐานพันธุ์ นิสัยของสุนัข ฯลฯ ก่อนไม่ใช่หรือ

อีกอย่างมาตรพันธุ์รวมทั้งรูปต่างๆ ของสุนัขบางแก้ว เช่นช่วงขาการวิ่ง การยืน ทั้งขาหน้าและขาหลัง ที่พี่เพื่อนเคยแจกเป็นเอกสารเล่มสีฟ้าหน้าปกรูปสุนัขบางแก้ว ที่ทางชมรมฯ จัดพิมพ์เพื่อเผยแพร่แก่ผู้สนใจ ให้พี่ก็มี พี่เพื่อนเอารูปในหนังสือเล่มนี้มาโพสในกระทู้ก็มี พี่ไม่ได้อ่านบ้างเลยหรือ ลองเอามาเปรียบเทียบกับสุนัขเราดูซิว่าของเราเหมือนไหม ถ้าไม่เหมือนมีข้อแตกต่างตรงไหน เยอะหรือป่าว ก็จะรู้เองว่าทำไมของเราถึงสู้คนอื่นไม่ได้ และจะรู้ด้วยว่ากรรมการเค้าก็คงมองลักษณะแบบเดียวกันนั่นเอง

เขียนมาเยอะแล้ว ผมพอแล้ว กระทู้นี้ถ้าไม่กล่าวพาดพิงถึงผม ผมจะไม่เขียนแล้ว ผมจะขออ่านอย่างเดียว เว็บชมรมคนรักบางแก้วสมาชิกก็เหมือนพี่เหมือนน้อง เราพบปะเจอกันก็หลายครั้ง ข้อความอะไรที่เขียนแล้วทำอีกฝ่ายรู้สึกไม่ดี ต่อไปก็ขอให้ทบทวนก่อนจะกดโพสลงในกระทู้นะครับ ตัวผมเองก็จะพยายามปฏิบัติเหมือนกัน เพราะผมก็รู้ตัวเองว่าหลายครั้งที่ผมเขียนข้อความแรงๆ แต่ในเนื้อความลึกๆ แล้ว เพียงแค่อยากให้เจ้าของสุนัขได้คิดทบทวนกับสิ่งที่ตัวเองทำหรือกำลังจะทำก็เท่านั้น

สวัสดี

โดย จรัญ กาลตนากูล - Saturday, 27 May 2006, 10:22AM

ถึงทุกท่าน ผมแค่คนเลี้ยงหมาไม่เคยคิดอยากประกวดหมา ผมเพียงเป็นคนหนึ่งที่ผ่านเข้ามาในเส้นทางของบางแก้วโดยไม่ได้ตั้งใจ แล้วก็เกิดพิศวาสในความเป็นบางแก้ว ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครๆ ไม่ว่าฟาร์มไหนคอกไหน หลายท่านที่เข้ามาในเวปนี้ก็ชมว่าเวปนี้อบอุ่นดีอย่างพี่ๆน้อง ช่วยเหลือสมาชิกหน้าใหม่ที่ไม่เคยมีประสบการณ์ในการเลี้ยงบางแก้ว

จากกระทู้ร้อนๆ ผมเองไม่ทราบเหมือนกันว่าพี่วิเชียรไปเจออะไรมาในการประกวดที่โคราช แล้วทำให้เสียความรู้สึก ตัวผมเองไม่มีความรู้ในเรื่องการประกวดหมาสักเท่าใด  ถ้าจะพูดกันถึงเรื่องประกวดในทุกเวที ไม่ว่า สนามพระเครื่อง นางงาม แม้กระทั่งเวทีประกวดของเวทีเด็กๆ ในใครที่เคยเข้าไปสัมผัสคงรู้ดี บางครั้งมันก็เจ็บปวดเหมือนกัน แต่คงต้องทำใจกว้างๆ ครับ ในเมื่อสนามนี้วันนี้มันไม่ใช่ของเรา

ผมเองก็เข้าใจความตั้งใจของพี่วิเชียรในการเปิดกระทู้เพื่อให้มีความคิดเห็นที่หลากหลาย แต่ในความเป็นจริงมันคงไม่พ้นความขัดแย้งที่ต้องเกิดขึ้นไม่มากก็น้อย แต่ผลที่ออกมาวันนี้มันคล้ายๆ บ้านบ่อนอกและวันนี้น้องคนนี้คงต้องขอตำหนิพื่วิเชียรด้วยคน ในหลายๆ ประเด็น ในหลายๆคำพูด ซึ่งหลายท่านตอบชัดเจนครับ

ทั้งนี้ก็ต้องขอบคุณพี่วิเชียรอีกเหมือนกันที่ทำให้กระทู้นี้มีประโยชน์ให้ความรู้อย่างมากในเรื่องการประกวดสำหรับมือใหม่หัดเลี้ยง ถ้าเป็นไปได้คุณจิตใส กรุณานำข้อความที่มีประโยชน์ลงไว้ในหนังสือด้วยก็ดี อย่างน้อยผู้ที่จะพาหมาไปร่วมในการประกวดจะได้ทราบถึงมารยาทในการเข้าชม

ถ้าจะขอยกตัวอย่างเรื่องมารยาทในการเข้าชม คงไม่พ้นสนุกเกอร์ในช่วงแรกของวงการสนุกเกอร์พี่ไทยก็ไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไร ตบมือจนไว้สาระ ส่งเสียงบ้าง จนไปกวนสมาธิของผู้เล่น  มันก็เป็นก้าวแรกไม่ต่างกับก้าวแรกของบางแก้วในวันนี้สักเท่าใด

อย่าให้กระทู้นี้มันร้อนไปมากกว่านี้เลยครับ ไม่งั้นบทสุดท้ายมันคงไม่มีประโยชน์กับใคร ผมว่าทุกท่านก็คงทราบกันดี ถ้าจะให้ดีกินข้าวแล้วคุยกันดีกว่าส่วนใครจะเป็นเจ้ามือก็บอก ส่วนผมขอไปกินด้วยคน 

โดย ธีรวุฒิ ผิวผ่อง - Saturday, 27 May 2006, 10:47AM

ให้กำลังใจทุกท่านนะครับ

เเต่รู้สึกเสียใจที่เกิดปัญหาจากโคราชบ้านผม

ถ้ามีงานที่โคราชอีกก็ช่วยกันมาเหมือนเดิมนะครับ

เพื่อบางเเก้วของเรา สามัคคีกันไว้ครับ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Saturday, 27 May 2006, 11:01AM
  ขออภัยคนโคราชครับ สถานที่ไม่เกี่ยวอะไรด้วยหรอกครับ อย่าซีเรียสครับ
โดย Dumilk .. - Saturday, 27 May 2006, 04:43PM

.......
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 27 May 2006, 06:38PM

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตปิดกระทู้นะครับ

ขอบคุณเพื่อนๆที่เป็นห่วงครับ      เดี๋ยวหาสนามบิน  ลงได้แน่นอน  ขอจบแค่นี้ครับ

11:34 - 27/05/06 vichienb emoticon ..คุณ KingL อย่าได้เป็นห่วงครับ มองในเชิงบวกไว้ครับ การคุยกันแรงๆแบบเปิดเผยนี้ บางครั้ง ก็ช่วยทำให้เรารู้จักตนเองและรู้จักคนอื่นมากขึ้น ดีกว่าเก็บอะไรไว้ในใจครับ ผมเองก็หูตาสว่างขึ้น ว่าคนอื่นเขามองเราอย่างไร จะได้ระวังไม่ไปทำอะไรให้บางท่านต้องปวดกระบาลคันปากอยู่ข้างหลังอีก ส่วนเรื่องด็อตคอมเรื่องเล็กครับ ผมใจกว้างอยู่แล้ว รู้ดีว่าไม่ Perfect ครับ ใครจะวิจารณ์อย่างไร ก็ไม่มีอะไรจะสูญเสียอยู่แล้ว แต่รำคาญหน่อย ตรงที่หลายคนหลงประเด็นสำคัญ คือ จะส่งเสริมบางแก้วสู่สากลอย่างไร จะทำให้การประกวดบางแก้วในกรู๊ป 5 มีความคึกคักขึ้นมาได้อย่างไร จะมัวต่อว่าคนที่ไม่เอาหมามาประกวดหรือ หน่วยงานที่รับผิดชอบน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้

11:04 - 27/05/06 เพื่อนบางแก้ว emoticon ..อย่ากังวลเลยน้องๆ งานนี้ของแคะขี้หู ขี้ตาของคุณ วิเชียร กันหน่อย หรือว่าต้องตัดแว่นใหม่ให้แก แล้วช่วยตะโกนบอกแก ให้แกรู้ว่า แกป่วน เวปตัวเอง

10:42 - 27/05/06 เจ้าไปร์ท emoticon ..ไม่ต้องกลัวครับ ผมเชื่อไม่หายไปไหนกันหรอกครับ เพิ่งขับ F-16 เป็นกันใหม่ กันเลยมันส์ไม่หน่อย เด๋วพี่ๆ เขาก็หาสนามบินลงกันเองแหละครับ

09:41 - 27/05/06 KingL ผมโพสต์หลายกระทู้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ กลัวพี่ๆจะหนีหายไปจากเวบน่ะครับ แล้วผมจะไปพึ่งใคร หุหุ ความรู้เรื่องบางแก้วก็มีน้อยนิด(อ้าว นี่ผมทำเพื่อตัวเองนี่หรอเนี่ย เพิ่งรุ้ตัว emoticon ) กระทู้นี้แม้ดุเดือดแต่ก็ได้ความรู้ครับ ยังไงขออย่าให้มีคนโกรธจนหนีหายเลยนะครับ กลัวจริงๆนะเนี่ย

โดย oak _bangkaew - Monday, 29 May 2006, 11:56AM

ผมอยากถามผู้ที่อ่านกระทู้นี่แล้วมีความสงสัยในเรื่องต่างๆ เช่น  การจูงสุนัขในที่ชุมชนหรือที่งานประกวด  หรือการดูสุนัขให้เป็น  มีบ้างไหมครับ?  ถ้ามีแล้วต้องการข้อมูลความรู้ไหมครับ?

ป.ล.ที่ผมอยากรู้เพื่อจะได้ทราบว่ามีสมาชิกทั้งเก่าและใหม่บ้างไหมที่สนใจเรื่องต่างๆ

ขอบคุณครับ

โดย KingL &Jom - Monday, 29 May 2006, 12:12PM

สนใจมาตั้งแต่ต้นแล้วครับ ทั้งเรื่องการประกวด(เพราะไม่เคยลงไปดูสนามประกวดจริงๆ) หรือการดูสุนัขให้เป็นครับ ต้องการข้อมูลความรู้เสมอครับ

โดย supakorn subanphong - Tuesday, 30 May 2006, 09:41AM

เรียนคุณวิเชียรด้วยความเคารพ  อย่าโกหกตัวเองกันเลย ต้องยอมรับว่าตอนนี้บางแก้วกำลังก้าวไปสู่อินเตอร์ การประกวดไม่เหมือนก่อนแล้ว  หลายครั้งหมาไปประกวดที่พิษณุโลก ผลประกวดไม่มีตำแหน่งที่จะยืน แต่พอมาประกวดที่กรุงเทพ การประกวดระดับ FCI  แต่หมาไม่มีตำแหน่งที่จะยืนที่พิษณุโลกกลับมาได้ที่ 1  แต่อีกมุมหนึ่งหมาที่ได้ที่ 1 พิษณุโลก แต่พอมาประกวดงาน FCI ที่โคราชกลับไม่มีตำแหน่งที่ยืน อยากจะฝากไว้ให้คิดกันว่าจะไปหาอนาคต หรือจะกลับไปหาสู่อดีต ผมอ่านข้อความที่คุณวิเชียรโพสต์มาแล้วมีความรู้สึกเป็นห่วง ถ้าข้อความที่ผมเขียนไปกระทบความรู้สึกของคุณวิเชียรก็ต้องก็ต้องขอโทษด้วย  ที่เขียนก็เพื่อต้องการน้องๆในเวปไม่หลงทางในการเลี้ยงบางแก้วประกวด

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 24 May 2006, 10:48AM

ผมขอเสริมนิดหน่อยนะครับ  คืออย่างนี้ครับอาวิเชียรสุนัขทุกสายพันธุ์ที่มีสมาคมรับรองเช่น FCI จะมีมาตรฐานของสายพันธุ์ระบุไว้อย่างชัดเจนว่ามาตรฐานของพันธุ์นั้นพันธุ์นี้เป็นอย่างไร  ดังนั้นที่ว่าทำไมพันธุ์นี้อกใหญ่กว่าแพ้พันธุ์นั้นที่อกเล็กกว่า  ก็จะตรงกับที่เสี่ยเพื่อนบางแก้วเราให้คำจำกัดความว่า "กลมกลืน" ครับ อย่างลองเทียบสุนัขบางแก้วเรากับพวกเวปเปทหรือเกรฮาวส์ว่าสิครับแล้วจะพบว่าอกเล็กๆแต่มันดันเป็นแชมป์งานครัฟม์บ้างละ  เวสมินเสตอร์บ้างละ แต่ที่ผมจะเสริมคืออกใหญ่ใช่จะดีหมด  อกสุนัขจากความรู้ที่ผมได้รับมาจากพี่ๆทั้งหลายคือ อกต้องกว้างได้ขนาดกำลังดี เนื่องจากว่ามันมีผลต่อลักษณะของโครงสร้าง  และลักษณะของขาหน้าเวลาเดินครับ 

อีกเรื่องคืออยากแสดงความคิดเห็นของประโยค อยากเล่นสุนัขประกวด ต้องดูสุนัขให้เป็น ฟังให้มาก เรียนรู้ให้มาก   ผมขอยกประโยคนี้เป็นคำครูเลยก็ว่าได้ถ้าคิดจะประกวดสุนัข  ประโยคนี้ผมคิดว่ามันเป็นประโยคที่เข้มแข็งแต่ไม่รุนแรง  ทำไมถ้าคิดจะประกวดต้องดูสุนัขให้เป็น  เพราะถ้าเราคิดจะประกวดนั้นแสดงว่าคุณอยากเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยส่งเสริมและพัฒนาสุนัขพันธุ์นั้นๆ(เอาแต่ในแง่ดี)  แต่คุณกับนำสุนัขที่ไม่ได้มาตรฐานมาร่วมประกวด  มันมองได้หลายแง่มุมนะครับ  บางคนอาจจะมองว่าเออดีนะ  มีคนหน้าใหม่ๆมาบ้าง  แต่อีกแง่หนึ่งคือ  ถ้ายังส่งสุนัขที่ไม่ได้มาตรฐานเข้าประกวดเรื่อยๆ ขออภัยที่ต้องอ้างสายพันธุ์ เช่นบางแก้ว  กรรมการของสมาคมระดับโลกเขาจะคิดอย่างไงละครับ  เฮ้ยทำไมไทยสปิตย์มันคุณภาพต่ำลง  ต่ำลงทุกวันวะ  แล้วที่นี้คำว่าช่วยส่งเสริม  มันจะกลายเป็นคำว่า ช่วยกระทืบนะครับ

ป.ล.ขออนุญาติเสี่ยเพื่อนบางแก้วที่นำรูปสุนัขในสังกัดมาลง  แต่เพื่อความรู้นะครับเสี่ย

และขออภัยถ้าความเห็นส่วนตัวผมผิด

โดย supakorn subanphong - Thursday, 25 May 2006, 10:15AM

ช่วงนี้ฝนก็ตกอยู่ทุกวันแต่ทำไมในเว็ปนี้ร้อนกันจัง ก็เป็นธรรมดาเรื่องของการขัดแย้ง ก็มีอยู่ทั่วไปทุกหย่อมหญ้า ขนาดสมาคมหรือชมรมที่เกี่ยวกับบางแก้วทุกวันนี้ก็ยังมารวมตัวกันไม่ได้เลย ขอฝากถึงคุณวิเชียร หมาหน้าอกใหญ่หน้าอกเล็กไม่สำคัญหรอกครับ สำคัญที่องค์ประกอบรวมของตัวหมามากกว่า  หมาผม "แตงโม"ที่เคยได้ถ้วยพระราชทาน ถามว่าทุกวันนี้ทำไมผมถึงไม่ลงประกวด ผมกล้าพูดว่ารูปร่าง ขน ภาพรวมของแตงโมสู้ไหมแก้วได้อย่างสบาย แต่มีสิ่งหนึ่งที่สู้ไม่ได้ และเป็นสิ่งที่กรรมการ FCI ให้ความสำคัญมาก คือ Movement และแข้งขา ถ้าเราเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนเราเลี้ยงแบบไหนก็ได้ขอให้เป็นบางแก้วก็พอ แต่ถ้าเลี้ยงประกวดก็ต้องหาหมาที่มีความสมบูรณ์แบบ และขอฝากไว้เป็นการบ้าน "ถ้าเราซื้อลูกหมาบางแก้วในราคาหลักหมื่น เราควรจะได้หมาบางแก้วเป็นแบบไหนล่ะ "  และถามว่าทำไมหมาบางแก้วถึงไม่ได้ Best in Show บ้างล่ะ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew