ถึงลุงเพื่อนบางแก้วและพี่oakและป้าๆพี่ๆเพื่อนบางแก้วช่วยติชมเจ้าเคนโดของบีเวอร์ด้วยครับตอนนี้อายุ3เดือนครับ
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:20PM

ตอนนี้ขาเจ็บกำลังหายแล้วครับ หมอโกนขนออกให้ยามาทาครับ
ตอบ: ลุงๆป้าๆพี่ๆเพื่อนบางแก้วช่วยติชมเจ้าเคนโดของบีเวอร์ด้วยครับ
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:11PM

รูป2
ตอบ: ลุงๆป้าๆพี่ๆเพื่อนบางแก้วช่วยติชมเจ้าเคนโดของบีเวอร์ด้วยครับ
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:06PM

รูป3
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:08PM

รูป4 ขาข้างซ้ายเจ็บครับเลยโกนขนเท้าออกหมอให้ยามาทาครับ
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:09PM

รูป5
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:10PM

รูป6ครับ
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:10PM

รูปที่7
โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 10:17PM

กว่าจะจับถ่ายรูปได้บีเวอร์กับคุณแม่ปวดหัวเวียนหัวจะเป็นลม

ช่วยติชมได้ตามใจเลยนะครับ

โดย bever tadapipatkul - Saturday, 10 February 2007, 11:23PM

อีกรูปคับ อย่างนี้เขาเรียกว่าอกลึกหรือเปล่าคับ พี่ๆคับ

โดย เพื่อน . - Sunday, 11 February 2007, 10:06AM

อยากเลี้ยงหมาเพื่อให้โครงสร้างดี ต้องไม่เลี้ยงบนพื้นลื่นๆต้องกลับไปอ่านเกี่ยวกับ เกร็ดเล็กๆน้อยๆ ของกระทู้ แด่น้องๆที่คิดจะเลี้ยงสุนัขบางแก้ว

เลี้ยงสุนัขบนที่ลื่นๆ อาจทำให้สุนัข เป็นข้อสะโพก โครงสร้างของ....ขา....จะเปลี่ยนไป นี่ก็เป็นประเด็นสำคัญ แค่นี้น้องบีเวอร์ ก็ไม่อาจที่จะเลี้ยงสุนัขเพื่อประกวดได้แล้วครับ ถือว่าเป็นข้อห้ามเลยครับ

เคนโด...ก็เป็นสุนัขที่น่ารักตัวหนึ่งครับ ผมไม่วิจารณ์หมาของคนอื่นในเวป...ครับ ถือว่าเป็นมรรยาทของผู้เพาะเลี้ยงสุนัขครับ เพราะแต่ละ..คน..ก็มีมุมมองสุนัขที่แตกต่างกันไป

โดย bever tadapipatkul - Sunday, 11 February 2007, 01:31PM

ขอบคุณคุณลุงเพื่อนบางแก้วมากครับ ที่แนะนำครับแต่อยากให้พูดถึงจุดเด่นจุดบกพร่อง บีเวอร์จะได้นำไปเป็นความรู้ในการศึกษาต่อไปครับ อ่านก็ไม่เหมือนได้ยินการติชมจากปากครับ บีเวอร์รับได้ครับ

อยากให้ทุกคนช่วยวิจารน์เคนโดของบีเวอร์ด้วยครับ เอาแบบตรงๆเลยคับ

บีเวอร์อยากจะพัฒนาสุนัขของไทยเราให้สู่ระดับโลกเลยครับอยากให้ดังเหมือนโกเด้น-ชิสุ-  บีเวอร์ฝันไว้อย่างนี้ครับรักบางแก้วมากที่สุดครับ

จากเด็ก โรงเรียนอัสสัมชัญบางรักที่หลงรักสุนัขบางแก้ว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 11 February 2007, 05:14PM

ขอบคุณน้องบีเวอร์ที่สนใจใฝ่รู้  และใจกว้างที่จะได้ยินการติชม  แถมยังเผื่อแผ่ผู้อ่านท่านอื่นอีกด้วย

ปกติหมาที่เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนหรือไว้เฝ้าบ้าน   ทุกตัวมีคุณค่าเหมือนกันหมดครับ  มันจะทำหน้าที่อย่างดีที่สุดสมกับที่ได้รับความรักจากนายมัน  คงไม่มีอะไรวิจารณ์

แต่ถ้าเป็นหมาที่เจ้าของเขาซื้อมาประกวดหรือจะเอามาเพาะพันธุ์ต่อ    และเจ้าของเขาอยากได้คำแนะนำหรือคำวิจารณ์  ผมก็ยินดีสนองตามคำเชิญชวนครับ   คงไม่ได้เป็นการเสียมารยาทอะไร

เว็บนี้ตั้งมาเพื่อการศึกษาเรียนรู้อย่างที่เห็นในชื่อของ Elearning and Knowledge Management Community 

ใครจะมาปั่นกระทู้โพสต์หมาตัวเองและเพื่อนฝูง  แซวกันไป  แซวกันมา  มีสาระบ้าง  ไม่มีสาระบ้าง  แต่เพื่อความบันเทิงใจ   ก็ไม่ว่ากันอยู่แล้ว (จริงๆ)

แต่ถ้ามีอะไรที่ผมเห็นว่า   น่าจะเป็นประโยชน์ต่อเจ้าของกระทู้ และ ผู้อ่านทั่วไป   ผมก็ยินดีเข้าไปให้คำแนะนำตามแต่เจ้าของกระทู้จะขอมา    อยากให้ลองไปอ่านกระทู้ที่ผมเข้าไปแนะนำดูนะครับ   แล้วน้องบีเวอร์ช่วยบอกให้ฟังด้วยว่า  มันดีไม่ดีอย่างไร(ข้อแนะนำของผม)   อยากได้ยินการติชมจากปากครับ ปิงปองรับได้ครับ   ขออย่างเดียว  อย่าไปพูดลับหลัง   มันไม่สร้างสรรค์อะไร

ช่วยติชมหน่อยครับ

รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยวิจารณ์ด้วย

ติชมให้หน่อยครับ ว่าเป็นไงบ้าง จะเป็นแม่ที่ดีได้มั้ยในอนาคต

ถ้าน้องบีเวอร์ไปอ่านดูแล้ว   ก็คงบอกได้ว่าน้องเคนโดเป็นอย่างไร

จะได้เป็นความรู้และประสบการณ์  หากน้องคิดจะมีบางแก้วตัวใหม่ในอนาคต

โดย bever tadapipatkul - Sunday, 11 February 2007, 06:19PM

ก่อนอื่นบีเวอร์ต้องขอบคุณพี่ปิงปองอย่างมากครับที่แนะนำความรู้ให้บีเวอร์

เคนโดของบีเวอร์ถึงจะมีจุดบกพร่องบ้างยังไงพี่ปิงปองกำลังจะบอกบีเวอร์ว่าก็ต้องรักและเลี้ยงเคนโดให้ดีบีเวอร์เข้าใจครับ อันนี้บีเวอร์เข้าใจครับ

แต่เคนโดเป็นหมาตัวแรกที่บีเวอร์มีบีเวอร์รักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆที่สุดแต่ก็อยากฟังคำวิจารณ์ เพื่อเป็นกำลังใจในการศึกษาว่าสังคมผู้รู้จริงๆๆว่าเขามองหมาของเรามีจุดดีจุดบกพร่องยังไงบ้าง  เพื่อเป็นความรู้ต่อไปไม่ใช่มีคนติแล้วจะไม่ชอบหมาของเราไม่ใช่ เราจะต้องยอมรับกับคำวิจารณืได้แสดงว่าเราจะต้องไม่โกรธคนวิจารณ์(อันนี้คุณพ่อสอนไว้คับ) และไม่รักหมาเราหรือหาหมาตัวอื่นมาแทน

บีเวอร์ขอบคุณพี่ปิงปองมากๆนะครับ

ยังไงบีเวอร์ก็อยากให้พี่ปิงปองวิจารณ์ที่ละจุดเลยครับนะครับ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 13 February 2007, 05:56AM

ด้วยความยินดีครับ

แต่ขอบอกก่อนว่า ปิงปองไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ  แต่ที่ชอบวิจารณ์หมาตัวเองหรือหมาคนอื่น(ที่ยอมให้วิจารณ์)  ก็เพราะ อยากจะปั่นความรู้(ไม่ใช่ปั่นกระทู้)ให้ผู้รู้ตัวจริงได้เข้ามาร่วมแสดงความเห็นบนเว็บ   ไม่ใช่ไปวิจารณ์กันลับหลัง

แน่นอนว่า  ความเห็นที่แสดงไป อาจจะถูกบ้าง ผิดบ้าง  ก็อย่าไปเชื่อทั้งหมด   ก็หวังว่า คนที่รู้จริง จะกล้าเข้ามาร่วมแสดงความเห็น เพื่อให้ความรู้บนเว็บนี้ได้มีการพัฒนาก้าวหน้าบ้าง

ไม่รู้ว่าเจ้าเคนโดเพิ่งจะผลัดขนหรือเปล่า   ดูมันขน่รียบไปหน่อย   ตามมาตรฐานพันธุ์  ถ้าขนเรียบ และ หางไม่เป็นพวง  ถือว่าเป็นข้อบกพร่อง   คงต้องดูตอนมันโตกว่านี้สักหน่อย    หูซ้ายมันอาจจะอักเสบอยู่   ดูมันบวมๆ  ควรพาไปหาหมอ        อย่างอื่นๆ  ก็น่าจะโอเคครับ  

ลองไปอ่านกระทู้ ปิงปองวิจารณ์ตนเอง ได้ที่

...น้องหมาเราสอบผ่าน มาตรฐาน บางแก้วหรือไม่...

แล้วอย่าลืมไปดูเฉลยได้ที่ http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=170

โดย เพื่อน . - Tuesday, 13 February 2007, 01:04PM

พี่ วิเชียร เคยได้ยิน เทคนิค การอยู่ร่วมกันในสังคมไหมครับ? หรือเป็น เทคนิค การปกครอง นะครับ

ถ้าจะ ชม เขาให้ชมในที่สาธาณะ ถ้าจะ ตำหนิ เขาให้มาคุยกันในที่รโหฐาน(ที่ส่วนตัว) มาคุยกันสองคน

การที่จะวิจารณ์ลับหลังนั่น เขาเรียกว่า นินทา

การวิจารณ์สุนัขบนเวปนี้ ผมต้องถามสักหน่อยว่า วิจารณ์ แล้วได้ผลดีอะไร

- คุณ รู้หรือเปล่าว่า สุนัขตัวที่คุณวิจารณ์ เป็นของบรีดเดอร์คนไหน? เป็นของใคร? ถ้าเขาไม่ใช่คนที่เป็นบรีดเดอร์ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าสุนัขตัวนั้นเป็นของบรีดเดอร์ที่สนิทกันกับคุณ แล้วผู้ซื้อ เอาคำพูดของคุณ ไปบอกผู้ขายสุนัขว่า "คุณวิเชียรบอกว่า สุนัขเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้" คุณว่า บรีดเดอร์คนนั้นจะรู้สึกอย่างไร?

- ผู้ซื้อ...ซื้อสุนัขมาราคาเท่าไหร่? ถ้าผู้ซื้อเขาซื้อสุนัขซื้อมาแพง แต่ได้ของไม่สมกับคุณภาพ ผู้ซื้อจะคิดว่าผู้ขายหลอกขายสุนัขหรือไม่? ถ้าเขาซื้อมาถูก แล้วได้คุณภาพ ตามราคา มันก็เหมาะสมแล้ว

บนเวปนี้ สมาชิกส่วนใหญ่ เป็นเพียงผู้เลี้ยงเท่านั้น ไม่ใช่ผู้ประกวด ไม่ใช่บรีดเดอร์ วิจารณ์ไป วิจารณ์มา เดี๋ยวก็ทะเลาะกัน คนส่วนมากเขาก็ชอบแต่คำพูดที่ไม่สะเทือนใจ นานๆพูดที ก็ไม่เป็นไร พูดบ่อยๆมันก็ไม่ดี

ลองสังเกตุดู ว่าทำไม? คนที่บรีดสุนัขเขา ไม่เข้ามาวิจารณ์สุนัข เพราะเขากลัวที่จะเจอ ตอ

หวังว่าข้อความผมคงจะ ชัดเจน ไม่ต้องแปลไปเป็นอย่างอื่นอีกนะครับ

เพื่อนบางแก้ว......

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 13 February 2007, 03:50PM

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ  และขออภัยถ้ากระทบโดยไม่ตั้งใจ

จริงๆแล้ว  เป้าหมายอยู่ที่การให้ความรู้ผู้เลี้ยงให้เข้าใจในเรื่องมาตรฐาน และ ต้องการตัดวงจรบรีดเดอร์มือสมัครเล่น(backyard breeder)ทั้งหลายไม่ให้มาผสมหมาขายโดยขาดความรู้ในเรื่องการเพาะพันธุ์เท่าที่ควร

ต้องเข้าใจว่าบางแก้วเรายังไม่นิ่งเหมือนหมานอกพันธุ์อื่นๆ   ที่เมืองนอก  กว่าบรีดเดอร์จะเพาะพันธุ์หมาให้นิ่งได้    เขาต้องคัดตัวที่ไม่ได้มาตรฐานไปทำลายทิ้ง    ไม่ปล่อยให้หลุดไปผสมให้เสียหมาที่พวกบรีดเดอร์ฝันจะทำ     แต่เมืองไทยเรา   เมืองพุธ  หมาที่ไม่ได้มาตรฐานก็เอาไปขายถูกๆ    ผู้เลี้ยงที่ซื้อไปบางรายก็คิดจะทำอาชีพเสริม   ก็เอาหมาไปผสมขายโดยขาดความเข้าใจในเรื่องมาตรฐาน    ผู้ซื้อก็อยากได้บางแก้วราคาถูกโดยไม่ได้ศึกษา  กลายเป็นว่าบรีดเดอร์มือสมัครเล่นมีมากมายกว่าบรีดเดอร์มืออาชีพไม่รู้กี่ร้อยเท่า   แบบนี้  บางแก้วเราจะนิ่งได้อย่างไรครับ    ถ้าไม่ตัดวงจรอุบาทธ์นี้   ผมคิดว่า  คุณภาพบางแก้วเราในภาพรวมก็มีแต่จะแย่ลงครับ    จึงจำเป็นต้องให้ความรู้ผู้เลี้ยงในเรื่องมาตรฐาน   เพื่อให้บรีดเดอร์มือสมัครเล่นเลิกคิดที่จะผสมหมาขาย  หรือถ้าจะทำ  ก็ต้องพัฒนาตนเองไปสู่บรีดเดอร์มืออาชีพครับ

ผมยังยึดมั่นในแนวคิดของป้าวิที่ว่าผู้เลี้ยงตามบ้านไม่ควรผสมบางแก้วโดยขาดความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง   จึงได้มีโครงการรณรงค์ทำหมันหมาบ้านเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมชมรมคนรักบางแก้ว

ที่ผมวิจารณ์ไปก็พยายามอิงมาตรฐาน    ก็ไม่เป็นห่วงเรื่องจะเจอตอหรอกครับ    เพราะคิดว่าบรีดเดอร์มืออาชีพคงจะเข้าใจ   และพยายามหาทางแก้ให้หมาของตนเข้าใกล้มาตรฐานให้มากที่สุดอยู่แล้ว    ตัวไหนที่อาจจะด้อยมาตรฐาน  ก็บอกผู้ซื้อหรือผู้ที่จะรับไปเลี้ยงตามตรง  พร้อมกับแนะนำให้เขาอย่านำไปผสม   ก็น่าจะเป็นผลดีกับวงการบางแก้วโดยรวม

ถ้าเราช่วยกันยึดมาตรฐานกันไว้    โอกาสที่จะมาทะเลาะกัน  ก็คงน้อยลง
อะไรที่ไม่มีในมาตรฐาน   ก็น่าจะมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันได้    เพื่อว่าจะได้นำไปปรับปรุงมาตรฐานต่อไป   อย่างเช่น นิยามของมุมขาหลังที่ถูกต้อง

ที่ให้คำแนะนำกับน้องบีเวอร์ไปในเรื่องขนเรียบและหางไม่เป็นพวงเป็นข้อบกพร่อง  ก็เป็นการเอามาตรฐานของชมรมไทยบางแก้วมาช่วยเผยแพร่    ถูกผิดอย่างไร  ก็ยินดีรับฟังครับ

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2381

โดย เพื่อน . - Tuesday, 13 February 2007, 03:59PM

ไม่กระทบผมหรอกครับ ไม่ใช่ลูกสุนัขของผม เพียงแต่เตือน สติ ไว้เท่านั้น เหรียญ มันมี 2 ด้าน แล้วแต่มุมมอง ถ้าคิดว่าดีก็ทำไปเถอะครับ ใครเขาจะไปว่าท่านได้ เพราะวันนี้ท่านเป็น..เซียน..ไป..แว้..ว.......หุหุ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 13 February 2007, 04:17PM

มาตรฐานพันธุ์ ใครๆก็อ่านออก เข้าใจ แต่บรีดเดอร์ และกรรมการเขาใช้ มาตรฐาน...กู...ไง มันถึงได้ทะเลาะกันแหลกลาญ ถ้าเขาใช้ มาตรฐานพันธุ์ มันก็ไม่มีเรื่องทะเลาะกันนะซิ

ผมก็เคยทะเลาะกับบรีดเดอร์ เรื่องหาง คงจำกันได้ มาตรฐานพันธุ์เขาบอกไว้ชัดเจนว่า เป็นข้อบกพร่อง แต่ไม่ใช่ว่าเป็นข้อบกพร่องที่ต้องคัดออก นี่แสดงให้เห็นว่า เป็นมาตรฐานพันธุ์เล่มเดียวกัน หรือเปล่า?

เอางานที่ผ่านมาสดๆ ร้อนๆ เลยดีกว่า เรื่องฟันขาด งานที่แล้ว เจ้าผ้าไหม ของพี่ตุ๊ ไปประกวด เมื่อเช็คฟัน ปรากฏว่า ฟันขาดไป 2 ซี่ ถูกตัดสินแพ้ ซี้บ๊องแหง ก็มาตรฐานพันธุ์เขาบอกว่า ขาดได้ไม่เกิน 3 ซี่ แล้วนี่คือมาตรฐานเล่มไหน? อ่านก็ไม่มี ไม่เจอ แล้วนี่คือ มาตรฐานพันธุ์หรือมาตรฐาน..กู..กันแน่

อันนี้ก็ต้องเชิญท่านก่อน เราได้ยินก็หนาวแล้ว...บรื้อ....

เห็นอย่างนี้แล้ว มาตรฐานพันธุ์ เล่มเดียวกัน เขียนด้วยภาษาไทย แต่เข้าใจไม่เหมือนกัน แล้วจะว่าไงล่ะท่าน?

โดย p.t. ระนอง - Tuesday, 13 February 2007, 08:14PM
  น่าคิดมากครับพี่เพื่อนฯ ผมเองไม่อยากให้มาตรฐานพันธุ์มันเป็นแค่ภาพฝันที่ไม่อาจเป็นจริงได้ร้อยเปอเซ็นต์ อันเนื่องมาจากความเข้าใจและนึกคิดที่ไม่มีกฎเกณที่แน่นอน?...และหรือว่ามันเป็นแค่ภาพที่ผิดไปจากธรรมชาติแห่งความเป็นจริงอย่างนั้นหรือ???....
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 13 February 2007, 08:57PM

อันนี้ก็ต้องเชิญท่านก่อน เราได้ยินก็หนาวแล้ว...บรื้อ....

อันนี้ไม่รู้เชิญปิงปองหรือเปล่า  แต่ขอตอบครับ  เรื่องการประกวดที่บางระกำ

เข้าใจว่ากรรมการคงไม่มีเวลาชี้แจงจุดอ่อนจุดแข็งของหมาเราให้เป็นที่ยอมรับได้

ซึ่งไม่เหมือนกับการประกวดที่เกษตรแฟร์  หมอนิสิตใช้โอกาสวิจารณ์แต่ข้อดีๆที่เป็นเอกลักษณ์ของบางแก้วให้ผู้ชมรอบสนามได้ฟังเป็นความรู้     แต่ที่เป็นจุดด้อยที่ต้องปรับปรุง   กรรมการทั้ง 3 จะแนะนำเราเป็นการส่วนตัว(ไม่ออกไมค์)  ซึ่งก็เป็นประโยชน์กับทุกฝ่าย  น่าที่จะอาไปใช้บ้าง    อย่างที่อเมริกา   อะมานด้าบอกว่ากรรมการวิจารณ์ข้อดีข้อเสียส่งเป็นรายงาน 1 หน้าลงลายเซ็นกรรมการส่งให้เจ้าของหมานำไปปรับปรุงเลยครับ

พาด็อตคอมไปออกสังคมที่งานเกษตรแฟร์
โดย Pingpong \(-_-)/ - เสาร์, 3 กุมภาพันธ์ 2007, 09:58PM

เช้านี้  พาด็อตคอมไปออกสังคมที่งานเกษตรแฟร์

ฟังจากคุณพชรว่ามีบางแก้วมาประกวดไม่มากนัก

ก็เลยลากด็อตคอมลงสนามทั้งรองเท้าแตะ   ไปช่วยสร้างบรรยากาศ

แม้จะมีบางแก้วมาประกวดไม่มาก  แต่ต้องชมว่าเป็นการประกวดที่ให้ความรู้ผู้ชมไปด้วย

หลังจากวิ่งรอบสนามให้กรรมการดูแล้ว  บางแก้วจะถูกจับไปวางบนโต๊ะทีละตัว  ให้กรรมการพิจารณา  กรรมการมี 3 ท่าน  ใช้คะแนนเอกฉันท์ตัดสิน  โดยมีหมอนิสิตบรรยายให้ความรู้ผู้ชมผ่านลำโพงบนโต๊ะ

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2450

โดย เพื่อน . - Tuesday, 13 February 2007, 09:29PM

ในเมื่อ พี่วิเชียร อยากเปิดประเด็นกับผม ผมก็ยินดี สนองตันหาของพี่

ผม...เชิญพี่ไปประกวดครับ ถูกต้อง

สำหรับผม ขอประกวด กับกรรมการต่างประเทศดีกว่า ไร้ปัญหา ไม่ต้องไปประกวดกลับมาแล้วต้องก้นยานอนหลับ  5 เม็ด กินยาแก้ปวดหัว อีก 10 เม็ด ถึงกรรมต่างชาติ มันจะไม่เรื่องของสุนัขบางแก้ว แต่มันก็คงพอมีความรู้เรื่องสตัคเจอร์ บ้างละครับ ไม่งั้นมันคงไม่มาเป็นกรรมการ(จัส)ตัดสิน กรรมการของไทยเรา ใช่ว่า จะไม่มีความรู้ มีความรู้ครับ แต่มันมีเรื่องของการลูบหน้าปะจมูก มีเรื่องของมิตรสหาย นี่แหละที่น่าเบื่อไง?

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 13 February 2007, 09:44PM

20:59 - 12/02/07 ด็อตคอม .. ตอนแรกว่าจะไปนอนค้าง แต่วันเสาร์ต้องกินเลี้ยงตรุษจีน วันอาทิตย์ถ้าจะไปเช้าเย็นกลับ ก็คงไม่ไหวครับ ก็หวังว่า งานต่อไป น่าจะจัดช่วงสงกรานต์นะ เชิญกรรมการ AKU มาได้ก็ดีนะ รับรอง ด็อตคอมกินขาด ขนไม่ร่วงช่วงหน้าร้อนอยู่แล้ว 555 ไม่ได้นอนห้องแอร์ แต่กินบาร์ฟจ๊ะ โฆษณาให้ป้าวิหน่อย พรุ่งนี้ จะพาด็อตคอมไปโรงพยาบาลเกษตรแต่เช้า ไปเอ็กเรย์ข้อสะโพกหน่อยว่า พอจะมีแฟนกับเขาได้มั๊ย emoticon

20:14 - 12/02/07 น้ำหนึ่ง ..อยากทราบว่ามีใครจะมาร่วมประกวดสุนัขบางแก้วบ้าง ในวันที่ 18 ก.พ. 50 ที่ พิษณุโลก
โดย เพื่อน . - Tuesday, 13 February 2007, 09:03PM

จริงแล้ว ทุกคนรู้ครับ ว่าสุนัขบางแก้วที่สวย เป็นอย่างไร? ถ้าลองให้ทุกคนวาดภาพสุนัขบางแก้วที่สวยในจินตนาการมาดูกัน ผมว่าก็ใกล้เคียงกัน แน่นอน

ทุกคนถือมาตรฐานพันธุ์เล่มเดียวกัน แต่ตีความหมายไม่เหมือนกัน ไม่รู้เป็นเพราะอะไร? การประกวดสุนัข เป็นเรื่องของความสวยงาม ทุกคนก็มีความชอบที่แตกต่างกัน แต่ความชอบนั้นมันไปอยู่บนพื้นฐานที่ต่างกัน ทั้งๆที่ถือมาตรฐานพันธุ์เล่มเดียวกัน ผมเองก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร?

กฏทุกอย่างเขามีข้อยกเว้น เขียนชัดเจนอยู่บนมาตรฐานพันธุ์

มาตรฐานพันธุ์เขาบอกว่ายกเว้น อีกพวกหนึ่งเขาบอกว่า ไม่เอาตามมาตรฐานพันธุ์ จะเอาตาม กติ..กู ก็บอกได้คำเดียวว่า บางแก้วจงเจริญ ......ฮวบๆ

โดย bever tadapipatkul - Wednesday, 14 February 2007, 12:36AM

ก่อนอื่นผมต้องขอแนะนำตัวเองก่อนครับ   ผมเป็นคุณพ่อน้องบีเวอร์ครับ ผมไม่คิดว่า

สิ่งที่แนะนำลูกผมอยากรู้อะไรก็ให้รู้จริงให้ศึกษาให้ถามผู้รู้แต่ไม่คิดว่าจะทำให้ผู้รู้ต้องมาทะเลาะกัน(ผมลืมบอกไปว่าบีเวอร์อายุ 7 ขวบ นะครับ)ผมทำงานอยู่แฟนผมโทรไปบอกว่าลูกผมร้องไห้เมื่อเข้ามาอ่านกระทู้ที่เขาถามเพื่อหาความรู้เกี่ยวกับหมาของเขาซึ่งผมก็พยายามให้เขาหาความรู้จากพวกพี่ๆทั้งหลาย แต่ไม่คิดว่าจะเป็นเรื่องเป็นราวกัน กับกลายต้องมานั่งอธิบายให้ลูกฟังว่าเกิดอะไรขึ้น (ลูกผมอยากออกรายการแฟนพันธ์แท้เกี่ยวกับหมาบางแก้วมากเขาฝันไว้นะครับถ้าคุณปัญญาไม่เลิกทำรายการเสียก่อน) 

ถ้าเป็นอย่างนี้หมาบางแก้วมันจะก้าวหน้าได้ยังไงครับ

แต่ก็ขอขอบคุณทุกท่านที่เขามาให้ความรู้แก่น้องบีเวอร์นะครับ

สุดท้ายนี้ผมขอให้ปิดกระทู้ของลูกชายผมด้วยนะครับสำหรับผู้ดูแลเวบเพื่อไม่ให้เกิดความขัดแย้งกันครับ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 14 February 2007, 01:56AM

ต้องฝากคุณพ่อ ไปถึงน้องบีเวอร์ ครับ

เรื่อง การถกเถียงกันมันเรื่องธรรมดาของเวปนี้ หากคุณเป็นสมาชิกเก่าๆคุณก็จะชินไปเอง

สุนัขบางแก้ว ยังต้องเดินทางอีกไกลนัก ชาตินี้ก็คงไม่ไปไหน? หากการพัฒนายังเป็นแบบ บางแก้วในความฝัน พูดจนไม่รู้ว่า ลักษณะที่ถูกต้องของหมาบางแก้วเป็นอย่างไร?

ผมก็จะเตือนสติ พี่วิเชียรอีกครั้ง ว่าหมาบางแก้ว ก็คือ หมาพันธุ์ สปิต ที่มันมีมาร์คกิ้ง และมีเอกลักษณ์ตามที่ระบุไว้ ในมาตรฐานสายพันธุ์ของบางแก้ว เท่านั้นเอง ไม่ได้มีอะไรที่พิเศษมากมาย ไม่ได้เป็นหมาที่เทวดาท่านสร้างมา อะไรที่อยู่นอกกฏของธรรมชาติ ก็อย่าไปเชื่อมันมากนัก

พี่เองก็ปรียบเสมือน แกะน้อย ในฝูง หมาป่า ยังอ่อนต่อโลกของสังคมบางแก้วนัก เตือนไว้เท่านั้น ไม่เชื่อ ก็จงอย่าเถียง ในเรื่องที่พี่ยังอ่อนนัก ถ้าวันใดที่พี่อยู่ในสังคมนี้มานานเท่าผมแล้วค่อยมาคุยกัน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 14 February 2007, 05:40AM

ขอบคุณพ่อน้องบีเวอร์ครับที่มาบอกกล่าว

และขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วที่มาเตือนด้วยความหวังดี

ขอให้สบายใจได้ครับ   ผมไม่ได้มีความคาดหวังหรือมีตัณหาอะไร   เลยไม่มีอะไรจะสูญเสีย

เพียงแต่จะทำหน้าที่ตนเองในฐานะผู้รักบางแก้วคนหนึ่งให้ดีที่สุดในการเผยแพร่ให้ความรู้   และสร้างเวทีให้ทุกคนได้มีโอกาสมาพูดคุยกัน  เพื่อว่าสักวันหนึ่ง  วงการบางแก้วคงจะเจริญขึ้น   คงไม่ใช่ตัณหาที่น่าเกลียดอะไรนะครับ    

ก็ขออนุญาตปิดกระทู้นี้ตามที่พ่อน้องบีเวอร์ต้องการ

และขอโทษน้องบีเวอร์ด้วยที่ทำให้ตกใจ  ( วงการบางแก้วก็ดุแบบนี้แหละ กัดฟัน   อย่าไปคิดมาก )  ขอให้น้องมีความสุขกับการเลี้ยงหมาเป็นเพื่อน   ขอให้คิดว่า เคนโดเป็นหมาที่น่ารักที่สุดในใจเรา  และหวังว่า  เมื่อบีเวอร์โตขึ้น   คงได้แวะเวียนมาเยี่ยมเยียนกันอีก

ท่านใดมีความเห็นต่อจากนี้  ขอให้ไปเปิดกระทู้ใหม่ด้วยนะครับ เท่

โดย รักชาติ ยิ่งชีพ - Wednesday, 14 February 2007, 12:01PM

คุณพ่อและคุณ Pingpong กำลังจะปิดโอกาสในการเรียนรู้ประสบการณ์จริงของน้องบีเวอร์ในการแลกเปลี่ยนและแสดงความคิดเห็นอย่างกว้างขวางและตรงไปตรงมาพอสมควรบนเว็ปไซด์นี้เพียงเพราะความตกใจหรือความหวาดกลัวของน้องบีเวอร์   ซึ่งคุณพ่อน่าจะตั้งสติให้มั่น   แล้วใช้วิธีการอธิบายแบบทีละขั้นทีละตอนอย่างประนีประนอม (ถนุถนอมและปะคับปะคอง) ให้ลูกได้เข้าใจถึงกลไกและความเป็นจริงของชีวิตในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในสังคม   โดยคุณพ่ออาจจะเน้นให้น้องบีเวอร์จับเพียงประเด็นของเนื้อหาใจความหลักตามเป้าหมายของโจทย์ หรือ คำถาม มากกว่าจะสนใจเพียงภาษาเขียน หรือ ภาษาพูด ซึ่งอาจจะมีการใช้อารมณ์และความรู้สึกลงไปก็ได้    เพียงเท่านี้คุณพ่อก็สามารถจะพัฒนาในระบบวิธีคิดที่ซับซ้อนขึ้นและพฤติกรรมของลูกได้เป็นอย่างดี

โดยแท้จริงแล้วน้องบีเวอร์อายุ 7 ขวบ น่าจะเรียนที่โรงเรียนอัสสัมชัญเซ็นต์หลุยส์ หรือ อาจจะเรียกว่า โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม ก็ได้ ซึ่งโรงเรียนนี้ตั้งอยู่ติดกับถนนเซนต์หลุยส์ ซอย 3 และมีปรัชญาในการสอนตามคำสอนของคุณพ่อ ฟ. ฮีแลร์ ดังนี้

"จงตื่นเถิดเปิดตาหาความรู้

เรียนคำครูคำพระเจ้าเฝ้าขยัน

จะอุดมสมบัติปัจจุบัน

แต่สวรรค์ดีกว่าเราอย่าลืม"

จากคำสอนข้างต้นพบว่าจะค่อนข้างใกล้เคียงกับหลักปรัชญาการสอนในปัจจุบันของหลายๆ โรงเรียน, วิทยาลัย หรือ มหาวิทยาลัย คือ "ความรู้ควบคู่คุณธรรม" นั่นเอง   ดังนั้นเด็กนักเรียน หรือ นักศึกษาคนใด ที่ถูกฝึกฝนภายใต้กรอบปรัชญาข้างต้น ก็น่าจะมีความกระตือรือร้น, ความอดทน, ความขยันหมั่นเพียร, ความเข้าใจ, การเปิดใจ, การยอมรับ และการระลึก เป็นต้น   ซึ่งเด็กนักเรียน หรือ นักศึกษา ข้างต้น ที่ถูกฝึกฝนมาอย่างต่อเนื่องและถูกต้อง   ก็จะแสดงออกมาในระบบของความคิดและการกระทำที่ดีต่อสังคม   ซึ่งในอนาคตเด็กนักเรียน หรือ นักศึกษา เหล่านี้ ก็จะเป็นทรัพยากรอันทรงคุณค่าของประเทศชาติต่อไป

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 14 February 2007, 12:40PM

ฝากถึงตัวน้องบีเวอร์และผู้ปกครอง  ครับ

ก่อนอื่นขออภัยที่ทำให้ตกใจในการโต้แย้งกัน ไม่ต้องกลัวว่าตนเองเป็นเหตุให้มีการโต้แย้งกัน  เนื่องจากการโต้แย้งนั้นมิได้เกิดโดยน้องบีเวอร์เลย  เพราะมีประเด็นของการโต้แย้งมีแค่  จุดโฟคัสอยู่นิดเดียว  คือ คนที่ออกมาวิจารณ์คนอื่นนั้น  ที่ออกมาสอนคนอื่นนั้น

1. คุณเข้าใจมาตราฐานที่ถูกต้องหรือไม่

2. เข้าใจมาตราฐานที่ถูกต้องอย่างถูกต้องหรือไม่

ส่วนข้ออื่นเดี๋ยวจะไปคุยที่อื่น  แน่นอนครับ

ป.ล.เดี๋ยวพี่จะเมลไปคุยด้วยนะครับ บีเวอร์

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew