ใครเคยหมาบางแก้วหายถามความเห็นหน่อยครับ
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Tuesday, 26 May 2009, 08:29AM

พอดีเมื่อวานนี้ 25/05/2552 หมาบางแก้วของผมหายไปจากบ้านและได้ออกตามหาแต่ยังหาไม่เจอ

เลยลองถามเพื่อนในนี้ดูครับอยางน้อยก็เป็นกำลังใจให้ตัวเองว่า มีท่านไหนที่หมาหายไปหลายวันแล้วจะกลับมาเองบ้าง

ตอบ: ใครเคยหมาบางแก้วหายถามความเห็นหน่อยครับ
โดย Salinee Panitpong - Tuesday, 26 May 2009, 08:41AM

ยังไม่เคยมีประสบการณ์ค่ะ แต่เข้ามาให้กำลังใจ  ไม่ทราบว่าน้องหมาหายแถวไหนค่ะ เผื่ออยู่ละแวกใกล้เคียง จะได้เป็นหูเป็นตาให้อีกแรง  ลองเอารูปน้องหมาติดประกาศบริเวณใกล้ๆ ดูสิค่ะ เผื่อมีใครพบจะได้แจ้งกลับเราได้

ตอบ: ใครเคยหมาบางแก้วหายถามความเห็นหน่อยครับ
โดย Chakrit Chuaykarn - Tuesday, 26 May 2009, 08:56AM
  เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้เจอเร็วๆนะครับ

สวัสดีครับ คุณเอกรัตน์ วรรณประสาท 

รบกวนคุณเอกรัตน์ ให้ข้อมูลเกี่ยวกับน้องหมา และ สถานที่ ด้วยนะครับ
ผมอยากให้คุณเอกรัตน์ได้อ่านกระทู้เจ้าเซญ่า แล้วจะรู้ว่า     "ปาฎิหารย์มีจริง"

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4882

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4896

ขอให้โชคดีนะครับ
ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่ และพี่ปุยฟ้า เป็นกำลังใจให้นะครับ

"BIG ONE"

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Tuesday, 26 May 2009, 12:23PM

อีสเตอร์หมาบางแก้วหายไปจากบ้านในวันที่ 25 พ.ค. 2552 เวลา 7.00 น.

เป็นหมาพันธุ์บางแก้วไม่ดุ สีขาวลาย(ตามรูป) หากใครพบเห็น

โปรดแจ้งเบอร์ 081-9883882, 089-5824053

หรือติดต่อ 188/121 หมู่บ้านสุขกมล ถ.เก้ากิโล อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี (ครูตั๊ก)

*หากผู้ใดนำมาส่ง หรือแจ้งข่าวสารให้พบตัวจะมีเงินรางวัลให้*
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Tuesday, 26 May 2009, 12:28PM

แจกแถวๆนั้นไปประมาณ 50 ใบแล้วครับ รอบรัศมีประมาณ 3 กม.  แล้วก็ตั้งเงินรางวัลไว้ 2000 บาท ครับ  แต่ตอนนี้ถามไปถามมามีบ้านน่าสงสัยอยู่หลังหนึ่งเป็นบ้านตำรวจ เค้าชอบจับหมาหลงที่สวย และ ยิงหมาเที่ยวนั้นที่ไปไล่ไก่ของเค้า ผมไปหา 2 วันแล้วยังไม่เจอเจ้าของเลย ถ้าเค้าไม่ให้ผมดูผมจะทำยังไง เพราะบ้านเค้ารั้วสูงมากประมาณ 2 เมตรครึ่ง มองไม่เห็นอะไรข้างในเลย

โดย gift limsiri - Tuesday, 26 May 2009, 12:48PM
  เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้หาเจอไวๆ โชคชะตามักเล่นตลกกับเราเสมอ เค้ารู้ว่าเรารักของเราก็เอาไปซ่อนซะงั้น ส่วนคนที่ไม่ต้องการแล้วก็พากันเอาไปทิ้งโครมๆ ก็เยอะไป
โดย Siriluk Promsalee - Tuesday, 26 May 2009, 01:07PM
  เอาใจช่วยขอให้เจอน้องอีสเตอร์นะคะ ข้าวกล้องที่บ้านก็เคยหาไม่เจอเหมือนกัน 2 ครั้ง ครั้งแรกตอนอายุได้ 3 เดือน ไม่หายแต่หาไม่เจอเพราะไปแอบนอนใต้ระเบียงเรียกก็ไม่ยอมเห่า หาทั่วหมู่บ้านแทบจะร้องให้ พอดียามมาช่วยหาให้เลยเจอ ครั้งที่ 2 ตอนอายุ 7 เดือน แอบไปเล่นกันหมาเพื่อนบ้านห่างไป 2 ซอย ต้องขับรถวนหารอบหมู่บ้านโชคดีที่คอยสังเกตเขาไว้ว่าไม่เห็นวิ่งเล่นอยู่หน้าบ้านก็ออกตามเลยก็เลยยังไปไม่ไกล ตอนนี้ก็เลยให้อยู่ในสายจูง แล้วถ้าต้องการวิ่งเล่นก็จะยืนดูอยู่ห่างๆไม่ให้คลาดสายตานาน 
โดย ประจักษ์ เพิ่มผล - Tuesday, 26 May 2009, 01:09PM

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคน และให้มันกลับมา

ปล.  กำลังใจไม่มีหมดจากคนรักบางแก้วหรอกนะครับ

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Tuesday, 26 May 2009, 01:44PM
  สวัสดีค่ะคุณเอกรัตน์ ตอนนี้คุณเริ่มมีบ้านที่น่าสงสัยอยู่ในใจแล้วใช่ไหมว่าจะมีหมาของคุณอยู่ในนั้น โอ้โห แถมเป็นบ้านตำรวจอีกต่างหาก รั้วบ้านก็สูงตั้ง 2 เมตรครึ่ง มองไม่เห็นอะไรข้างในอีก งานช้างเลย

ไม่มีอะไรจะยากเย็นไปกว่าความรักของเจ้าของที่มีต่อหมาหรอกค่ะ หากว่าคุณกับฮีสเตอร์ผูกพันกันจนเข้าไปในสายเลือด เรื่องใหญ่ก็จะกลายเป็นเรื่องเล็กทันที

วิธีที่จะแนะนำง่าย ๆ นะคะ คุณก็ไปแถว ๆ บ้านหลังนั้น แล้วก็ลองส่งเสียงเรียกเจ้าอีสเตอร์ดูสิค่ะ ถ้าเขาอยู่ในนั้นแล้วได้ยินเสียงเรียกของคุณเขาจะต้องตอบรับกลับมาแน่นอน (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะ) แต่สิ่งสำคัญที่สุดหากในบ้านนั้นมีหมาหลายตัวอาจจะต้องใช้ความสามารถพิเศษในการแยกแยะเสียงซะหน่อยนะคะ

สู้ ๆ น้ำเค็ม & น้ำค้าง ขอเป็นกำลังใจช่วยนะคะ
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Tuesday, 26 May 2009, 02:36PM

ใช้วิธีเรียกไม่ได้ผลครับ เพราะบ้านนั้นฟังจากเสียง มีหมาประมาณ 6-10 ตัว ทั้งหมาเล็กหมาใหญ่เสียงปนกันไปหมด อีกอย่างเมื่อกี้ (26/05/52   14.00น.) ผมไปสืบแถวนั้นดูพบว่าพอพูดถึงบ้านหลังนั้นก็พากันกลัว แต่ผมกับแฟนก็ลองเข้าไปถามดูปรากฎว่าเขาพยายามบ่ายเบี่ยงไม่ให้เข้าบ้าน ไม่ยอมเลยแล้วรีบตัดบทไป

ตอนนี้กลุ้มมากไม่รู้จะทำอย่างไร พอจะสืบได้ว่าน่าจะเป็นบ้านนี้ ไม่ฆ่าหมาเราก็จับหมาเราไปทำแม่พันธุ์อย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ทำอะไรไม่ได้

อีกอย่างแฟนผมท้อง 4 เดือนผมก็ไม่อยากให้เครียดมาก บอกได้คำเดียวว่าหมดปัญญา

โดย momay jaidee - Tuesday, 26 May 2009, 03:02PM

เป็นกำลังใจให้ เจอเร็วๆ นะคะ

ถุงตังส์กะถุงเงินเป็นกำลังใจให้ค่ะ

โดย atichoke wintakorn - Thursday, 28 May 2009, 11:50PM
  เรียน คุณเอกรัตน์ ครับ
พอทราบชื่อตำรวจที่เป็นเจ้าของบ้านไหมครับ,และทำงานอยู่ สภ.ไหนครับ,ถ้าทราบชื่อเดี๋ยวผมประสานงานให้ครับ. อธิโชค วินทกร
  ไม่ยากครับ ถ้ารู้ว่าอยู่บ้านนั้นจริงๆ หาเพื่อนที่เล่นเครื่องบินเล็ก ใช้ฮอติดกล้องถ่าย ท่านที่รู้เรื่องกฎหมาย ช่วยแนะนำทีครับว่าเหิลฟ้าถ่ายผิดหรือไม่ ถ่าไม่ผิดดำเนินการได้เลยครับ ขอให้โชคดีได้พบไวๆ สวัสดีครับ
โดย เอื้อมพร สุริยา - Friday, 29 May 2009, 01:30PM

ควรรีบติดต่อคุณ อธิโชค วินทกร นะคะเราควรใช้วิธีที่นิ่มนวลก่อน  สมมุติว่าอยู่ในบ้านนั้นจริง  แล้วเราได้คืน  ก็ขอบคุณที่เขาช่วยดูแลสุนัขที่หลงทางไว้ให้เรา  เขาจะได้ละอายใจ  และหวังว่าคงไม่ทำอีก

และรบกวนคุณอธิโชค  น่าจะให้เมลไว้ด้วยนะคะ

โดย atichoke wintakorn - Saturday, 30 May 2009, 10:23AM
  คุณเอกรัตน์โทรมาได้เลยครับ โทร0854889999,0819361234 ครับ
โดย Leng Da' MaN - Saturday, 30 May 2009, 06:46PM

ของผมเคยหายหน้าไปเป็นอาทิตย์เลยครับเป็นหมาที่ไร่

ไม่มีรั้วกั้นบริเวณ  คาดว่าน่าจะเจอตัวอะไรเข้าแล้ววิ่งกวดตามเข้าป่าไป

ให้คนงานตามหาทุกวันช่วงเช้าและเย็นก็ไม่มีวี่แวว

จนมาวันที่8คนงานโทรมาแจ้งว่าอยู่ๆก็เจออยู่ข้างๆกรง

พอเจอคนงานผมเท่านั้นแหละทั้งคนทั้งหมาวิ่งเข้าหากันเลย

ประมาณว่าต่างฝ่ายต่างดีใจ  ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้คนงานผมค่อนข้างจะ

กลัวเจ้าตัวนี้อยู่เพราะมันจะฟังเฉพาะคนในครอบครัวผมเท่านั้น

ก็ขอให้โชคดีนะครับ ยังไงๆโอกาศเจอค่อนข้างสูงถ้าเค้ายังหลงอยู่แถวนั้น

เพราะบางแก้วไม่ค่อยเอาใครง่ายๆ  และคนทั่วไปก็คงไม่ค่อยอยากยุ่ง

กับบางแก้วที่ตัวเองไม่รู้จักด้วย.

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 31 May 2009, 08:52PM

ขอบคุณมากครับ คุณ atichoke wintakorn และทุกๆคน

ตอนนี้ได้บทสรุปหลังจากตามหามาหลายวัน หมาของผมถูกยิงตายแล้ว โดยตำรวจบ้านนั้นแหละ เพราะรู้ข่าวจากคนที่ฝัง(พอดีเค้าเคยเป็นแม่บ้านของบ้านลูกศิษย์โทรมาเล่าให้ฟัง) สืบไปสืบมาคน คนที่ยิงเค้าเป็นตำรวจนอกราชการ เป็นคล้ายๆผู้มีอิทธิพลแถวๆนั้น ส่วนชื่อผมไม่รู้หรอกเพราะ พอพูดถึงเรื่องนี้คนๆนี้เหมือนลอร์ดโวลเดอเมอร์ในเรื่องแฮรี่เพอร์เตอร์ ไม่มีคนแม้ที่จะกล้าพูดถึง พร้อมกับบอกให้ผมและแฟนทำใจ ใจจริงผมก็อยากจะเอาเรื่องเพราะ คนๆนี้ฆ่าหมาที่หลงไปแถวบ้านเค้าเป็นว่าเล่น(พอดีผมไปคุยกับคนแถวนั้น หมาคนข้างบ้านยังโดนยิงตาบอดเลย) แถมยังเคยยิงขู่พระเพราะหมาวัดไปขี้ในสวนเค้า แต่มาคิดดูผมคงไปเอาผิดอะไรกับเค้ายาก อีกอย่างในทางกฎหมายหมาเป็นแค่ทรัพย์สินเท่านั้น

สุดท้ายก็ถือกรณีของผมเป็นอุทาหรณ์ครับ ประมาทแค่นิดเดียวอาจนำมาซึ่งความสูญเสียอันใหญ่หลวง

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 31 May 2009, 09:01PM

ผมขอโทษด้วยสำหรับกระทู้นี้

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5178

สำหรับหมาตัวนี้ผมหมาผู้รับเลี้ยงในหมู่บ้าน แล้วก็ช่วยเค้าเดือนละ 500 บาท

เหมือนชะตาเล่นตลกผมปราณีกับหมาคนอื่นแต่คนอื่นไม่ปราณีหมาผมเลย

แต่ไม่เป็นไรถ้ามีบางแก้วต้องการความช่วยเหลือแน่นอนอย่างน้อยผลบุญน่าจะส่งไปถึงอีสเตอร์บ้าง  ถึงผมจะทำใจเลี้ยงบางแก้วไม่ได้อีกแล้ว

เวรกรรมมีจริงครับ คนๆนั้นกำลังจะเป็นมะเร็งที่หลอดลมครับ
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 31 May 2009, 09:15PM

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=3695

ไปดีเถิดลูกรัก

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 31 May 2009, 09:20PM

สมพรปรารถครับ คุณคุณากร

ตอนนี้ทำได้ก็แค่สาปแช่งมันเท่านั้นครับ ที่บ้านรับสอนพิเศษเดี๋ยวเด็กๆจะเดือดร้อนไปด้วย

โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Monday, 1 June 2009, 12:14AM

เสียใจด้วยครับ  แล้วเสียชีวิตแน่นะครับ  อืมมม ถ้าเปนงั้นก้อ  คงเปนอาการที่ ติดในใจเกี่ยวกับหมา ครับ   ทำบุญให้มันครับ ทำใจให้สบายนะ  คิดเสียว่ามันสิ้น กรรม

โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Monday, 1 June 2009, 12:44PM

เลวชาติ ลองเป็นหมาผมโดนงี้ได้รู้จักกันแน่ ผมไม่สนหรอกนอกหรือในราชการ

ยังไงเสียใจด้วยนะครับ รู้สึกใจเต้นริกริกจุกที่หน้าอกเมื่ออ่านกะทู้ของคุณ

อย่าให้คนอดทนหมดความอดทน

โดย gift limsiri - Monday, 1 June 2009, 03:21PM
  เสียใจด้วยนะคะ ขอให้อีสเตอร์ไปสู่สุขคติ และขอให้พ่อของอีสเตอร์ทำใจได้เร็วๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย เอื้อมพร สุริยา - Tuesday, 2 June 2009, 09:05AM

เสียใจจริงๆ  กัมมุนา วัตตติ โลโก  สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม   หมาก็มีกรรมที่เป็นของหมาใครก็ช่วยเขาไม่ได้  เจ้าของที่แสนดีก็ทำได้เพียงแต่รัก เมตตา ดูแลอย่างเต็มที่เท่านั้น   คนฆ่าก็ต้องเสวยกรรมของเขา คนที่ทำเช่นนี้เหมือนคนมืดบอดไม่รู้ถูกผิด  ควรไม่ควร  เหมือนพวกฝรั่งชอบไปล่าสัตว์  เพื่อความสนุกบ้างเพื่อแสดงแสนยานุภาพของตนเองให้เพื่อนพ้องได้รู้บ้าง 

แต่อย่าหมดใจที่จะเลี้ยงบางแก้วเลย    เพราะวันนี้มีเรื่องสุดน่ารักของบางแก้วมาฝากด้วย  ไม่ใช่บางแก้วทำโดยตรงนะ   แต่อย่างที่รู้ๆ  ว่าบางแก้วรักเจ้าของ  หวงถิ่น  หวงของสุดๆ   คนรู้จักกันก็จริง  ตอนมาถ้าเจ้าของอยู่  ไม่เป็นไร  พอเจ้าของไม่อยู่ อันตรายสุดๆ เละแน่ๆ 

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนร่วมงาน  เขาเลี้ยงล๊อต  2 ตัว  ดุมาก  เขาเลยไว้ใจ เสียบกุญแจรถมอเตอร์ไซต์  ทิ้งไว้ในบ้าน  ปิดประตูหน้าแต่ไม่ล็อค  ปรากฎว่า  รถหาย  แจ้งความ  ตำรวจก็บอกว่าน่าจะเป็นคนรู้จักกันดีนะ  เพราะหมาไม่เห่าเลย  จริงๆ  แล้ว เป็นเพื่อนของลูก  สนิทกับที่บ้านดี   รถเสียลูกเลยบอกให้มาเอารถที่บ้านกลับไปก่อน  มาไม่พบใครก็เอาไปเลย   ถ้าเป็นบางแก้วละก็..............

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Tuesday, 2 June 2009, 09:05AM

จากกระทู้นี้

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5178

ตอนนี้(2/06/52) หมาตัวนี้ผมหาบ้านให้มันได้แล้วแต่ตอนนี้เค้าบอกว่าเลี้ยงไม่ไหวจากเหตุผลหลายประการ จึงลองประกาศดูอีกครั้งว่าจะมีผู้ใดอุปการะหรือไม่ ผมอยู่ที่ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี   ยินดีส่งให้ 

โดย Siriluk Promsalee - Tuesday, 2 June 2009, 10:53AM

เสียใจด้วยนะคะ คุณเอกรัตน์ อ่านแล้วน้ำตาจะไหล สงสารน้องอีสเตอร์

เราเมื่อเลี้ยงหมาแล้วก็รักและรักมากขึ้นทุกวันที่มันแสดงความรัก,อ้อน,เล่นกับเรา...หลับให้สบายนะอีสเตอร์...

โดย bukbig krub - Wednesday, 3 June 2009, 09:34AM

เสียใจด้วยนะคะคุณเอกรัตน์  พอดีเพิ่งเข้ามาอ่านเจอ

ขอให้หน้องฮีสเตอร์หลับให้สบายนะจ๊ะ

ไอ้คนทำจิตใจเค้าทำด้วยอะไร ไม่เข้าใจ จริงๆๆ  ขอสาปแช่งให้คนที่เค้ารักโดนยิงตายเหมือนกัน

บุ๊คบิ๊กเสียใจด้วยนะครับ ขอให้น้องฮีสเตอร์เกิดมาเป็นลูกพ่อเอกรัตน์อีกครั้งนะครับ

โดย Chariya Nuamsri - Friday, 5 June 2009, 03:15PM

เสียใจด้วยมากๆคะ ขอให้น้องอีสเตอร์ไปที่ชอบๆ นะคะ คนใจร้ายแบบนี้ ชีวิตเค้าไม่มีความสุขหรอกคะ

ทำใจให้สบาย แล้วแผ่บุญกุศลให้น้องอีสเตอร์ดีกว่านะคะ 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew