บางแก้วหลงทาง
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 19 April 2009, 08:32AM

เมื่อวานนี้ 18/04/52  เจอหมาหลงเดินอยู่หน้าบ้าน มีปลอกคอ น่าจะหลงทางมา พบที่ หมู่บ้านสุขกมล ถ.เก้ากิโล อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี  เลยลองโพสเผื่อมีเจ้าของจะมาเจอในเวป ส่วนทางผมก็พยายามถามหาในหมู่บ้านและหมู่บ้านใกล้เคียง ถ้าเจ้าของมาเห็นประกาศนี้ก็ติดต่อได้ที่ 081-9883882
ตอบ: บางแก้วหลงทาง
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 19 April 2009, 08:36AM

ผมให้มันอยู่ข้างบ้าน ตอนนี้ก็ยังอยู่ข้างบ้าน เชื่องมาก จิตประสาทดี

ตอบ: หมาหลงทาง
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 19 April 2009, 08:37AM

เรียน คุณเอกรัตน์ ผมชื่อ นิยม พ่อเจ้า SPY อยู่เขาเขียว ใกล้ๆกับ 9 กม.นี่เองครับ ผมเคยอ่านในเวบนี้เหมือนกัน แต่เป็นเวลา2-3 เดือนแล้ว มีคนลงว่า มีบางแก้วหายไป แต่ไม่แน่ใจว่า ตัวเดียวกันรึเปล่า ตัวแรกอยู่เครือสหพัฒน์ หายไป 3 วันกลับมาบ้านแล้วเป็นลูกหมา แต่เจ้าตัวนี้ท่าทางคงเป็นหมาโตแล้วละครับ ผมจะช่วยติดตามข้อมูลและประชาสัมพันธ์ให้ด้วยอีกแรงนะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักคนบ้านเดียวกันครับ

นิยม

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 19 April 2009, 08:38AM

ลืมบอกไปครับ ตัวผู้ ขาหลังสองข้างมีปัญหา
โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 19 April 2009, 08:47AM

ยินดีเช่นกันครับ คุณนิยม

ตัวนี้อายุประมาณ 1 ปี ครับ น่าสงสารมาก

แสนรู้ เมื่อเช้าหมาบางแก้วผมกระโดดกำแพงออกไปมันไปต้อนมาให้เฉยเลย

สงสัยไปเกลี่ยกล่อมกัน ว่า เดี้ยวเป็นหมาหลงเหมือนตู

พาหนูกลับบ้านที

ตอบ: สงสัยจะมีปัญหา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 19 April 2009, 09:01AM

เรียนคุณเอกรัตน์ ทีแรกผมก็ดูแล้ว เห็นขาหลังข้างขวา ต่ำกว่าขาหน้า ถ้าเป็นไปตามที่คุณเอกบอก ผมว่าตัวนี้อาจจะไม่หลงหลอกครับ อาจจะถูกนำมาปล่อย เพราะเจ้าของคงไม่ต้องการเลี้ยงหมาพิการ อันนี้พบมากไม่ปัจจุบัน ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ ให้ดู post ของลูกปุยฟ้าเป็นหลัก ที่ครอบครัว Big One รับไปอุปการะได้เลยครับ ปกติบางแก้วสวยๆ ไม่ค่อยมีหลงหลอกครับ และ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรด้วย อย่างไรเจ้าของก็ต้องตามจนเจอ และ บางแก้ว สามารถกลับบ้านเองได้ในรัศมี 10 ตร.กม.

ลูก SPY ผมหนีไปกิ๊กสาวที่โป่งดินดำ ห่างจากบ้านผมไปประมาณ 5 กม. ยังกลับมาบ้านได้ปกติครับ ตัวนี้ผมคาดว่าคงถูกนำมาปล่อยมากกว่า หลังจากเมื่อสักครู่ที่ได้ดู Post ผมก็ย้อนกลับไปดูกระทู้เก่าๆ ย้อนไปประมาณ 4 เดือน ไม่พบข้อมูลผู้ที่ประกาศสุนัขหายเลยครับ หากไม่มีปัญหาใด ก็สงเคราะห์ไว้เถอะครับ บางครั้งลูกเลี้ยง ยังกตัญญูรู้คุณมากกว่าลูกในใส้นะครับ  (แต่ไม่ทุกตัวนะครับ)

อยู่ใกล้กันหากคุณเอก ตกลงปลงใจกับเจ้าตัวนี้เมื่อไร ถ้าว่างๆจะพาลูกๆไปเที่ยวเยี่ยมเยียนนะครับ

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Sunday, 19 April 2009, 09:26AM

อยากเลี้ยงไว้เหมือนกันครับแต่พอดี ที่บ้านเลี้ยงบางแก้ว 1 ตัว และหมาเล็กอีก 2 ตัวแล้วอะครับ  และที่บ้านดัดแปลงเป็นที่ สอนพิเศษนะครับ วันนึงเด็กเดินเข้าออกประมาณ 30 คนครับ แค่เลี้ยงบางแก้วตัวเดียวก็แทบแย่ต้องจัดการกันน่าดู ปล่อยแค่วันละ 3 เวลา

และกลัวเข้ากับหมาเก่าไม่ได้ครับ อีกอย่างแฟนกำลังจะมีน้องนะครับ

โดย เอกรัตน์ วรรณประสาท - Friday, 24 April 2009, 05:02PM
  ได้บทสรุปแล้วครับสำหรับ หมาตัวนี้ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือและความคิดเห็นที่เข้ามาอย่างมากมาย
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 25 April 2009, 07:07AM
  ได้บทสรุปแล้วครับสำหรับ หมาตัวนี้ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือและความคิดเห็นที่เข้ามาอย่างมากมาย

คุณ เอกรัตน์ ประชดหรือเปล่าครับ  ต้องยอมรับว่าการจะหาผู้อุปการะบางแก้วโตแล้วเป็นเรื่องยาก    ยิ่งบางแก้วพืการอีก  ยิ่งยากเข้าไปใหญ่

ไม่ทราบว่า  ได้ลองติดต่อมูลนิธิเหล่านี้หรือยัง
มูลนิธิเพื่อการรักษาสุนัขจรจัด http://www.2fsd.com/catalog.php?idp=2
เล่ามาให้ฟังบ้าง  โดยเฉพาะมูลนิธิอันหลังสุด   ได้ข่าวจากพันทิปว่า หาเงินเก่ง ถ้ามีอะไรที่ทำแล้ว  เป็นข่าว  เขาคงยินดีเข้ามาทำ
พูดถึงเรื่องสร้างภาพแล้ว   ต้องขอขอบคุณป้าวิที่ปิดทองหลังพระช่วยเหลือสุนัขพิการอยู่ข้างหลังมาตลอด
คุณ เอกรัตน์ ได้บทสรุปแล้วอย่างไร  บอกด้วยครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew