PoPoman ตัวเล็ก

รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ขอคำแนะนำครับมีความจำเป็นต้องย้ายสุนัขบางแก้วไปสู่ครอบครัวใหม่
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 1 February 2015, 05:55AM

สวัสดีพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ ผมไม่ได้เข้ามาที่นี้หลายปีมาก

วันนี้มีปัญหาอยากขอคำแนะนำครับ ตอนนี้เจ้าตัวเล็ก สุนัขบางแก้ว

ตัวเมีย อายุประมาณ ๕ ปี มีความจำเป็นต้องย้ายไปอยู่ครอบครัวใหม่

คือตอนแรกเจ้าตัวเล็ก อยู่กับผม และแฟนเก่ามาประมาณ ๕ ปี

ตอนนี้ผมเลิกกับแฟนเก่ามา ๒ ปีแล้วครับ พึ่งซื้อบ้านหลังใหม่

มีแผนจะย้ายไปอยู่เดือนหน้า ตั้งใจว่าจะพาตัวเล็กย้ายมาอยู่ที่

บ้านใหม่ด้วย โดยที่บ้านใหม่ ผมอยู่กับแฟนใหม่ครับ

คุยกับแฟนใหม่แล้วเขา OK อนุญาติให้มาอยู่ได้ แต่ผมควรต้อง

ทำอย่างไรให้ตัวเล็กรู้ว่า อันนี้คือ เจ้าของคนใหม่ครับ

ขอเทคนิคและวิธีด้วยครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก ชอบหนีออกจากบ้าน
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 10 May 2010, 12:28PM

ตั้งแต่เลี้ยงเจ้าตัวเล็กมา ก็มีปัญหาให้แก้ไขอยู่ตลอดเวลา โดยส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนแปลงไป

ในทางที่ดี(ถึงแม้ว่าจะไม่ดีที่สุด) แต่ปัญหาที่หนักใจที่สุดตอนนี้คือ "การหนีออกจากบ้าน"

ตั้งแต่อายุ 3 เดือน กว่าๆ ผมพยายามพาจูงทุกวัน ที่มีเวลาว่างซึ่งก็ได้ผลดีการตื่นกลัวสิ่งรอบ

ข้างลดน้อยลง แต่ปัญหาคือ เวลาที่ผมอยู่ในบ้าน เจ้าตัวเล็ก จะ เล่นอยู่ในบ้านไม่ยอมออกไป

นอกรั้ว แต่มาระยะ 2 สัปดาห์หลัง ผมกลับมาบ้านหลายครั้งต้องตกใจ ที่เห็นเจ้าตัวเล็ก วิ่ง หูลู่

เข้ามาหาด้วยความดีใจ แต่ทำเอาผมและคนในบ้านใจหายกันไปตามๆ แล้วก็ตั้งคำถามกันเองในบ้าน

ว่า "ออกมาได้อย่างไร" ผมพยายามหาจุดอ่อนภายรอบรั้วบ้านเพื่อป้องกันไม่ให้สามารถออกมาได้

อีก แก้ไขไปหลายครั้ง จนตอนหลังๆเริ่มมีความรู้สึกว่า เรากำลังตามแก้ไขปลายปัญหาหรือเปล่า ?

เพราะต่อให้ทำรั้วแข็งแรง แค่ไหน สุดท้ายก็ต้องกระโดดข้ามได้แน่นอน หากอายุมากกว่านี้ เลย

ทำให้ผมเริ่มเปลี่ยนแนวการแก้ไขใหม่มคือ เมื่อวานนี้ ผมกลับมาบ้านเจอเจ้าตัวเล็กออกมานอกรั้ว

ผมกับที่บ้านแกล้งทำเป็นไม่สนใจ ไม่คุย ไม่เล่น แล้วก็เดินเข้าบ้านเลย ปล่อยให้ตัวเล็กอยู่นอกรั้ว

ให้เขารู้สึกว่าที่บ้านไม่ชอบแบบนี้นะ แต่ผมก็ร่ามโซ่ติั้ดกับรั้วไว้ด้านนอกบ้าน เพื่อกันวิ่งไปนอกรัศมี

หน้าบ้าน ปล่อยไว้เป็นชั่วโมง เขาก็ร้องตลอด อยากจะเข้าบ้าน พยายามหาทางเข้าทุกทาง หลังจาก

นั้นเพิ่มระดับด้วยการ เอาอาหาร มาให้่เจ้า หลังอาน 2 ตัวทานก่อน ให้เจ้าตัวเล็กเห็นว่า นี้คือการลง

โทษสำหรับการหนี้ออกจากบ้าน หลังจากนั้นก็พาเข้าบ้าน และให้กินอาหารเป็นคนสุดท้่าย

ก็คิดในใจตอนนั้นว่าแผนนี้เจ้าตัวเล็กคงเข็ดไปอีก

นาน แต่แผนยังไม่สำเร็จครับ เมื่อเช้าผมเดินออกจากบ้านแป็บเดียว คนในบ้านตะโกนสวนมาว่า "

ตัวเล็กหนีออกจากบ้านอีกแล้ว" ภาพที่ผมเห็นคือ เจ้าหลังอาน 2 ตัวพยายาม ห้าม (หรือเปล่าไม่รู้

เพราะสังเกตุหลายครั้งว่าเวลาก่อนจะหนีออกจากบ้าน หลังอานสองตัวจะขู่ และกัดเบาๆ เหมือน

เตือนน้องว่าอยากออกไป เพราะว่าสองตัวหลังอานไม่เคยมีประวัติหนีออกจากบ้านเลยสักครั้ง)

หลังจากนั้นก็เห็นเจ้าตัวเล็ก วิ่ง หูลู่ มาด้วยความดีใจ เหมือนจะออกมาเดินเล่นด้วย สุดท้ายผมต้อง

เดินกลับไปส่งที่บ้าน ไปทำงานเกือบสายเลยครับ เลยอยากถาม ลุงป้า ที่มีประสบการณ์การจัดการ

เรื่องการหนีออกจากบ้านครับ

คำถาม ผมพยายามแก้ไขปัญหาเรื่องนี้โดยการลงโทษ

แทนที่จะป้องกันทางกายภาพอย่างเดียวอันนี้ถูกต้องไหมครับ

แล้วถ้าคิดจะเิดินทางแก้ไขปัญหาด้วยจิตวิทยาด้วย ต้องเดินแบบไหนครับ ที่ทำให้เขารู้สึกว่า

แบบนี้เราไม่ชอบ ไม่ต้องการให้เขาหนีออกจากบ้านอีก

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ยังโชดดีอยู่ที่ว่าก่อนหน้าหนีออกจากบ้าน ผมได้พาไปสัมผัสกับสิ่งภายนอกบ้างไม่อย่างงั้น

เจอ รถ คน สิ่งของ เสียงดัง คงวิ่งหนี หายไปแน่เลยครับ แต่อย่างไรก็ตามผมมองว่าเขายังเด็กเกิน

ไปกับสิ่งภายนอกบ้านครับ (อันตรายเกินไปสำหรับการ ออกไปนอกบ้านโดยที่ผมไม่ได้พาออกไปเอง)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ถามเรื่องผลัดขน ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 4 May 2010, 11:38PM

4 เดือนผ่านไปไวเหมือนโกหกครับ พฤติกรรมที่เปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด

ก็คือ เริ่มมีอาการห่วงอาหาร กับพี่สาวหลังอานสองตัว ถ้าหลังอานตัวไหนเดิน

เข้ามาในบริเวณอาหาร เจ้าตัวเล็กจะกระโดดเข้าใส่ทันที แต่ผมก็พยายามทดลอง

ดึงจานข้าวทุกวัน แล้วก็จะต้องมีการ "แลก" ก่อนการกินอาหารทุกครั้งเพื่อฝึกเป็นนิสัยครับ

3 สัปดาห์ที่ผ่านมาจนถึงทุกวันนี้ ผมได้พาออกเิดินไปนอกบ้านตามคำแนะนำของ ลุงๆป้าๆ

ซึ่งก็ได้ผลดีครับ เริ่มไม่ค่อยตื่นกลัวกับสิ่งรอบๆข้างเหมือนเมื่อก่อน โดยเฉพาะคนไหนที่ได้พา

ไปเจอบ่อยๆก็สามารถจับตัวได้บ้าง (แต่เจ้าตัวเล็กก็จะเลือกคนเหมือนกันครับ) สิ่งที่ประทับใจมาก

ที่สุดคือทุกครั้งเวลาที่พาไปเดินนอกบ้านบ้างครั้งจะเจอหมาเจ้าถิ่นตัวผู้ (ตัวใหญ่มาก) มันจะเดินปรี่

เข้ามาหาเจ้าตัวเล็ก ซึ่งเจ้าตัวเล็กจะหางตกแป็บหนึ่งหลังจากนั้นจะตั้งหลักสู้ไม่ถ่อย แต่ผมก็พยายาม

คุมเชิงและพยายามสื่อสารกับตัวเล็กว่า "ไม่ต้องกลัวลูกใครทำอะไรเจ้าไม่ได้หรอก" อันนี้เป็นสิ่งที่

ประทับใจมากเพราะว่าเราต้องการสุนัขที่สามารถปกป้องเราได้ในบางสถานการณ์ ส่วนปัญหาก็มีให้ต้อง

แก้ไขวันต่อวันครับ โดยเฉพาะเดี๊ยวนี้เิริ่มหนีออกเที่ยว ออกจากบ้านไป 2 ครั้งแล้ว เรื่องปีนป่าย นี่ต้อง

ยอมบางแก้วเลยจริงๆ ครับเราคิดไม่ถึงจริงๆ ขออนุญาตเข้าเรื่องเลยนะครับ คือมีอยู่วันหนึ่งผมพาเจ้า

ตัวเล็กไปบ้านเพื่อนใกล้ๆกัน เพื่อนทักว่า "ได้อาบน้ำให้เจ้าตัวเล็กบ้างหรือเปล่า ทำไมดูมอมๆจัง"

ผมก็งงๆครับ เพราะปกติคิดว่าเราก็ดูแลอาบน้ำอยู่เป็นประจำ แต่พอไปดูที่แทวๆแผงคอ ตรงสีขาวๆ

ปรากฎว่าเห็นขนเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลจุดๆ เต็มไปหมด ซึ่งก่อนหน้านี้เป็นสีขาว ก็เลยสงสัยว่าจะเกี่ยว

กันไหมครับว่าสีมันเปลี่ยน เพราะว่าใกล้จะผลัดขน ? เคยอ่านมาว่าสีของขนจะมีการเปลี่ยนแปลงในช่วง

ก่อน 1 ขวบ

ขอบคุณครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:27PM

สวัสดีลุงป้าน้าอา ทั้งหลายครับ วันนี้ผมมีเรื่องมาปรึกษาหน่อยครับ

หลังจากที่ผ่านมาแป็บเดียวตอนนี้เจ้า "ตัวเล็ก" ก็ใกล้ครบ 3 ขวบแล้วครับ

ที่ผ่านมาตั้งแต่วันแรกที่มาอยู่ด้วยกันเป็นครอบครัวเดียวกันนั้น เหมือนกับ

มาเติมเต็มทำให้ที่บ้านมีความสุขในความน่ารักของเขา แต่ก็มีปัญหาบ้าง

ก็พยายามแก้ไขและปรับพฤติกรรมของเขาและของเราด้วย เช่นสมัยก่อน

เคยตื่นนอนได้สายหน่อย แต่เดียวนี้วัน ทำงาน หรือวันหยุด บางทีตี 5 ครึ่ง

เจ้าตัวแสบตื่นนอนแล้ว เรียกให้พาไปฉี่นอกบ้านทุกวันเลยครับ (ง่วงมากๆคิคิ)

เข้าคำถามกันเลยดีกว่าครับ

1.) ผมเริ่มสังเกตุพฤติกรรมการเข้ากับคนและสัตว์ปรากฎว่า สุนัขทั่วไปในหมู่บ้าน

ที่เดินผ่านมาหน้าบ้าน เจ้าตัวเล็กจะเป็นมิตรมากชอบโผล่หน้าไปเล่นกันทุกๆตัว

แต่กับคนนี่สิครับ เมื่อ อาิทิตย์ก่อนพี่ทีทำงาน มาส่งที่บ้านเห็นเจ้าตัวเล็กก็อยากเล่น

ด้วย แต่กำลังจะอุ้มโดนขู่ แล้วสุดท้ายก็งับไป 1 ที ทำให้ผมตกใจเหมือนกันเพราะว่า อายุแค่

2 เดือนกว่าเองทำไมพฤติกรรมห่วงตัวถึง แสดงออกมาเร็วขนาดนี้ แล้วเมื่อ 2 วันก่อน

เจ้าของเดิมได้แวะมาเยี่ยมครับ หลังจากที่ี่ไม่ได้เจอกันมาเกือบ 2 เดือน ก็จำเจ้าของเดิม

ไม่ได้แล้ว แถมขู่ตลอดไม่ยอมให้เข้าใกล้เลย ความจริงผมเข้าใจพฤติกรรมของสุนัขบางแก้ว

ครับว่าเป็นสุนัขค่อนข้างห่วงตัว (บางตัว) แต่ก็เคยมีโอกาสไปคอกบางแก้วคอกหนึ่ง ที่อยู่ไม่

ไกลจากบ้านผม สุนัขเด็กที่นั้นอายุประมาณ 2 เดือนเหมือนกัน ทำไมแต่ละตัว ดูเป็นมิตรมาก

เข้ามาเล่นกับผมทุกตัวเลย อยากจะเอากลับบ้านทั้งคอกเลยครับ แต่สงสัยว่า ทำไมตัวเล็ก

ถึงไม่รับใครเลย นอกจากคนในบ้าน คำถามคือ มีวิธีที่ให้เขาเข้ากับ

คนที่เราอยากให้เขาสนิท

ได้ไหมครับ เช่น บางครั้ง เพื่อนสนิทที่มาบ้านเราบ่อยๆ เราก็อยากให้เขา คิดว่านั้นเป็นแขกเรา

ไม่ใช่คนอื่นคนไกล ? ปล.แแทวบ้านคนส่วนใหญ่ จะชอบอยู่กันแต่ในบ้านอยากจะพาไปเล่นกับ

คนเหมือนกันแต่ส่วนใหญ่อย่างที่บอกครับ หาคนในซอยไม่ค่อยมี มีแต่สุนัขส่วน

ใหญ่

2.) ช่วงนี้ตอนกลางคืนผมยังให้เขานอนในบ้านครับ แต่ว่าทำอนาเขตหลังบ้านให้เขาแล้วครับ

กะว่าอีก 2-3 เดือนจะใ้ห้ย้ายไปนอนข้างหลังบ้่าน แต่ผมเริ่มเห็นข้อดีของการมีสุนัขไว้ในบ้าน

โดยเฉพาะกลางคืน อย่างหนึ่งครับ เรื่องขโมย เมื่อหลายวันก่อน บ้านตรงข้ามผมเลยครับ ขโมย

ขึ้นกลางวันเลย

ปีนเข้าไปในห้องนอนเจ้าของบ้านแล้ว กำลังจะเปิดประตูออกไปห้องโถ่งปรากฎว่าเจอ สุนัข

ที่เข้าเลี้ยงไว้ในบ้ืาน ทำให้เห่าไม่หยุดสุดท้ายโจรรีบออกจากบ้านเพราะเสียงเห่าแล้วไม่ได้

เอาอะไรไปเลย คำถามครับไปได้ไหม จะให้ตัวเล็ก นอนใน

บ้านเฉพาะกลางคืน

แต่คงต้องล่ามไว้เพราะไม่งััั้นของในบ้าน โดนแทะแน่ๆ เพื่อนๆมีคำแนะนำอย่างไรครับ

กลัวอีกอย่างเหมือนกันครับว่า เดียวเขาจะคิดว่าในบ้านนี้ของทั้งหมดคือของ ของ ฉัน

3.) วันนี้แฟนผมโดนเจ้าตัวเล็กกัดครับ ค่อนข้างช็อกมาก โดยเฉพาะตัวแฟนผมที่เขารัก

สุนัขตัวนี้มาก (มากกว่าผมอีก) จากที่เห็นจากเหตุการณ์คือ แฟนผมกำลังจะอุ้มแต่คงอุ้มแรงไป

เจ้าตัวเล็ก ร้องแป็บหนึ่ง แล้วแว้งกัดแฟนผม จากนั้นแฟนผม ก็ตีไปค่อนข้างแรงมาก

จริงทราบดีว่าวิธีแบบนี้เป็นการลงโทษที่ผิดวิธีและอาจจะนำพาไปสู่การจดจำว่าคนนี้ชอบทำร้าย

ผมเลยแนะนำไปว่า ถ้าเป็นแบบนี้อีก ให้บีบปาก จนเขายอม หรือ ตะปบ คอให้นอนไปเลย

ซึ่งผมเองก็ใช้ได้ผลอยู่หลายครั้งครับ แต่ คำถามคืออยากทราบว่า แล้วถ้า

สุนัขโตแล้วหละครับ

การจะเข้าไปตะปบคอ หรือ บีบปากไม่ใช้เรื่องง่ายๆ ถ้าเราพลาดมา อาจจะได้เลือด มีวิธีจัดการ

อย่างไรบ้่างครับ ( ที่บ้านผมเป็นพวก aggressive สะด้วยสิครับ ถ้าสุนัข ขู่ หรือ แสดง

พฤติกรรมไม่ดี แรงต้านในตัวพวกผมจะออกมาค่อนข้างรุนแรง หรือเรียกง่ายๆพวกใจร้อนครับ )

แล้วอยากทราบว่าเวลา ลุง ป้า น้า อา ที่เคยโดน สุนัขกัด ทั้งตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ มีวิธีจัดการสุนัข

และวางตัว (ของเรา) อย่างไรครับ

คำถามเยอะหน่อยนะครับ เลี้ยงบางแก้วไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับ คงต้องศึกษาและคงต้อง

พึ่งบริการ ลุง ป้า น้า อา ในนี้บ่อยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:41PM

สวัสดีครับ หลังจากนั่งอ่านกระทู้ และติดตามเว็บนี้มานาน

(ปีกว่า) ก็ตัดสินใจสมัครสมาชิก ถึงแม้ว่าจะได้ปรึกษาหลัง

ไมค์ กับคุณ อุ๋ม (2น้ำ) และ คุณนิยม (พ่อน้อง Spy) มาตั้งแต่

ยังไม่ได้เริ่มเลี้ยงหมาหลังอาน เมื่อ 1 ปีที่แล้ว ก็ได้รับคำ

ปรึกษาที่ดีมาโดยตลอด จริงๆเป็นคนรักหมาบางแก้วมาก

แต่ที่เลือกเลี้ยงหลังอานก่อนเพราะเคยมีคนแนะนำว่า

ลองเลี้ยงหลังอานก็ดีกว่าไหม บางแก้วเป็นสุนัขที่ต้อง

มีทักษะและให้ความใส่ใจในการ ฝึก/ควบคุม ค่อนข้างมาก

1 ปีที่ผ่านมา 2 สาวที่บ้าน (หลังอาน) ก็มีปัญหาให้ต้องแก้

ไขมาโดยตลอด แต่ตอนนี้อายุ 1 ปีแล้ว ค่อนข้างเริ่มนิ่งขึ้น

เล่นน้อยลง แล้วก็ไ่ม่มีปัญหากับการเข้าสังคมทั้งกับคนและ

สัตว์ เมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมามีสมาชิกใหม่มาที่บ้าน คือเจ้า

ตัวเล็ก (พี่ที่ทำงานให้เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่) ตอนแรก

ได้ มาช็อคเหมือนกัน เพราะว่าคนที่บ้านทำเซอร์ไพส์

ตอนแรก

ก็ชั่งใจอยู่เหมือนกัน ถ้าเลี้ยงบางแก้ว เราคงต้องปรับตัวเอง

อีกยกใหญ่เลยทีเดียว จากการที่ได้สัมผัส 2 สัปดาห์ที่ผ่าน

ทำให้เห็นข้อดีของบางแก้วหลายอย่าง อย่างเห็นไ้ด้ชัดเช่น

1.เป็นหมาที่เข้าใจการสื่อสารกับคนได้ค่อนข้างดี

2.รักเจ้าของมาก เดินไปไหนไปด้วยตลอด

3.เป็นสุนัขที่แข็งแรงมีพลังงานในตัวสูง

จริงๆข้อเสียก็มีเหมือนกันนะครับ

1.ชอบเล่นน้ำมอมทั้งวัน

2.น่ารักเกินไปทำให้ที่บ้านรักเป็นพิเศษ (แต่ผมก็

บอกคนที่บ้านเหมือนกันว่า เลี้ยงหมาอย่างเลี้ยงเหมือน

เทวดา)

เล่ามาสะยืดยาว แนะนำตัวแล้วขอถามคำถามเลยหละกัน

ครับ

1.ตอนนี้มีหลังอานตัวหนึ่งอายุ 1 ปี ชอบเลีย หาเห็บให้เจ้า

ตัวเล็ก ดูน่าเอ็นดูดี แต่บางครั้ง ก็กัดคอ ตัวเล็กเหมือนบอก

ให้รู้ว่าฉันเหนือกว่า คนที่บ้านผมพยายามเข้าไปห้าม

แต่ผมบอกเข้าว่า ไม่ต้องห้ามดูห่างๆ ให้หลังอานกำราบ

ด้วยอีกแรง อันนี้ผมคิดถูกใช่ไหมครับ

2.เวลาเล่นกันแรงๆระหว่าง ตัวเล็ก กับหลังอาน เจ้าตัวเล็ก

ขู่ สู้ แบบไม่ถ่อย (คิดอยู่เหมือนกันว่า โตขึ้นเอาเรื่องน่าดู)

เวลาที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ส่วนใหญ่ผมจะให้ หลังอาน

จัดการจนกว่า ตัวเล็ก จะยอม อันนี้ทำถูกหรือเปล่าครับ

3.เคยทราบมาเหมือนกันว่าการให้หมาเด็กอยู่กับ หมา

ใหญ่ หมาเด็กก็จะรับพฤติกรรมบางอย่างไป อย่างที่บ้าน

ผมเจ้า 2 ตัวหลังอาน ชิงความเป็นจ่าฝูงกันตลอดเวลา

เจ้าตัวเล็ก ก็นั่งมองตาแป๋วๆ รู้ว่ามันอาจจะไม่ดี

แต่ก็มีความรู้สึกว่า ให้อยู่ร่วมกัน หลังอานก็น่าจะสอน

สิ่งดีๆไปบ้าง อันนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ