รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:27PM

สวัสดีลุงป้าน้าอา ทั้งหลายครับ วันนี้ผมมีเรื่องมาปรึกษาหน่อยครับ

หลังจากที่ผ่านมาแป็บเดียวตอนนี้เจ้า "ตัวเล็ก" ก็ใกล้ครบ 3 ขวบแล้วครับ

ที่ผ่านมาตั้งแต่วันแรกที่มาอยู่ด้วยกันเป็นครอบครัวเดียวกันนั้น เหมือนกับ

มาเติมเต็มทำให้ที่บ้านมีความสุขในความน่ารักของเขา แต่ก็มีปัญหาบ้าง

ก็พยายามแก้ไขและปรับพฤติกรรมของเขาและของเราด้วย เช่นสมัยก่อน

เคยตื่นนอนได้สายหน่อย แต่เดียวนี้วัน ทำงาน หรือวันหยุด บางทีตี 5 ครึ่ง

เจ้าตัวแสบตื่นนอนแล้ว เรียกให้พาไปฉี่นอกบ้านทุกวันเลยครับ (ง่วงมากๆคิคิ)

เข้าคำถามกันเลยดีกว่าครับ

1.) ผมเริ่มสังเกตุพฤติกรรมการเข้ากับคนและสัตว์ปรากฎว่า สุนัขทั่วไปในหมู่บ้าน

ที่เดินผ่านมาหน้าบ้าน เจ้าตัวเล็กจะเป็นมิตรมากชอบโผล่หน้าไปเล่นกันทุกๆตัว

แต่กับคนนี่สิครับ เมื่อ อาิทิตย์ก่อนพี่ทีทำงาน มาส่งที่บ้านเห็นเจ้าตัวเล็กก็อยากเล่น

ด้วย แต่กำลังจะอุ้มโดนขู่ แล้วสุดท้ายก็งับไป 1 ที ทำให้ผมตกใจเหมือนกันเพราะว่า อายุแค่

2 เดือนกว่าเองทำไมพฤติกรรมห่วงตัวถึง แสดงออกมาเร็วขนาดนี้ แล้วเมื่อ 2 วันก่อน

เจ้าของเดิมได้แวะมาเยี่ยมครับ หลังจากที่ี่ไม่ได้เจอกันมาเกือบ 2 เดือน ก็จำเจ้าของเดิม

ไม่ได้แล้ว แถมขู่ตลอดไม่ยอมให้เข้าใกล้เลย ความจริงผมเข้าใจพฤติกรรมของสุนัขบางแก้ว

ครับว่าเป็นสุนัขค่อนข้างห่วงตัว (บางตัว) แต่ก็เคยมีโอกาสไปคอกบางแก้วคอกหนึ่ง ที่อยู่ไม่

ไกลจากบ้านผม สุนัขเด็กที่นั้นอายุประมาณ 2 เดือนเหมือนกัน ทำไมแต่ละตัว ดูเป็นมิตรมาก

เข้ามาเล่นกับผมทุกตัวเลย อยากจะเอากลับบ้านทั้งคอกเลยครับ แต่สงสัยว่า ทำไมตัวเล็ก

ถึงไม่รับใครเลย นอกจากคนในบ้าน คำถามคือ มีวิธีที่ให้เขาเข้ากับ

คนที่เราอยากให้เขาสนิท

ได้ไหมครับ เช่น บางครั้ง เพื่อนสนิทที่มาบ้านเราบ่อยๆ เราก็อยากให้เขา คิดว่านั้นเป็นแขกเรา

ไม่ใช่คนอื่นคนไกล ? ปล.แแทวบ้านคนส่วนใหญ่ จะชอบอยู่กันแต่ในบ้านอยากจะพาไปเล่นกับ

คนเหมือนกันแต่ส่วนใหญ่อย่างที่บอกครับ หาคนในซอยไม่ค่อยมี มีแต่สุนัขส่วน

ใหญ่

2.) ช่วงนี้ตอนกลางคืนผมยังให้เขานอนในบ้านครับ แต่ว่าทำอนาเขตหลังบ้านให้เขาแล้วครับ

กะว่าอีก 2-3 เดือนจะใ้ห้ย้ายไปนอนข้างหลังบ้่าน แต่ผมเริ่มเห็นข้อดีของการมีสุนัขไว้ในบ้าน

โดยเฉพาะกลางคืน อย่างหนึ่งครับ เรื่องขโมย เมื่อหลายวันก่อน บ้านตรงข้ามผมเลยครับ ขโมย

ขึ้นกลางวันเลย

ปีนเข้าไปในห้องนอนเจ้าของบ้านแล้ว กำลังจะเปิดประตูออกไปห้องโถ่งปรากฎว่าเจอ สุนัข

ที่เข้าเลี้ยงไว้ในบ้ืาน ทำให้เห่าไม่หยุดสุดท้ายโจรรีบออกจากบ้านเพราะเสียงเห่าแล้วไม่ได้

เอาอะไรไปเลย คำถามครับไปได้ไหม จะให้ตัวเล็ก นอนใน

บ้านเฉพาะกลางคืน

แต่คงต้องล่ามไว้เพราะไม่งััั้นของในบ้าน โดนแทะแน่ๆ เพื่อนๆมีคำแนะนำอย่างไรครับ

กลัวอีกอย่างเหมือนกันครับว่า เดียวเขาจะคิดว่าในบ้านนี้ของทั้งหมดคือของ ของ ฉัน

3.) วันนี้แฟนผมโดนเจ้าตัวเล็กกัดครับ ค่อนข้างช็อกมาก โดยเฉพาะตัวแฟนผมที่เขารัก

สุนัขตัวนี้มาก (มากกว่าผมอีก) จากที่เห็นจากเหตุการณ์คือ แฟนผมกำลังจะอุ้มแต่คงอุ้มแรงไป

เจ้าตัวเล็ก ร้องแป็บหนึ่ง แล้วแว้งกัดแฟนผม จากนั้นแฟนผม ก็ตีไปค่อนข้างแรงมาก

จริงทราบดีว่าวิธีแบบนี้เป็นการลงโทษที่ผิดวิธีและอาจจะนำพาไปสู่การจดจำว่าคนนี้ชอบทำร้าย

ผมเลยแนะนำไปว่า ถ้าเป็นแบบนี้อีก ให้บีบปาก จนเขายอม หรือ ตะปบ คอให้นอนไปเลย

ซึ่งผมเองก็ใช้ได้ผลอยู่หลายครั้งครับ แต่ คำถามคืออยากทราบว่า แล้วถ้า

สุนัขโตแล้วหละครับ

การจะเข้าไปตะปบคอ หรือ บีบปากไม่ใช้เรื่องง่ายๆ ถ้าเราพลาดมา อาจจะได้เลือด มีวิธีจัดการ

อย่างไรบ้่างครับ ( ที่บ้านผมเป็นพวก aggressive สะด้วยสิครับ ถ้าสุนัข ขู่ หรือ แสดง

พฤติกรรมไม่ดี แรงต้านในตัวพวกผมจะออกมาค่อนข้างรุนแรง หรือเรียกง่ายๆพวกใจร้อนครับ )

แล้วอยากทราบว่าเวลา ลุง ป้า น้า อา ที่เคยโดน สุนัขกัด ทั้งตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ มีวิธีจัดการสุนัข

และวางตัว (ของเรา) อย่างไรครับ

คำถามเยอะหน่อยนะครับ เลี้ยงบางแก้วไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับ คงต้องศึกษาและคงต้อง

พึ่งบริการ ลุง ป้า น้า อา ในนี้บ่อยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ตอบ: ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:31PM

หนูชอบดื่ม สิงห์ ค่ะ

ตอบ: ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:34PM

รูปนี้ตอนแม่หนู พาไป โรงพยาบาล

เพราะว่าอาเจียร ทำเอาที่บ้านตกใจมากๆ

กลัวจะเป็น ลำไล้อักเสษ สุดท้ายเข้าใจว่า

อาหารน่าจะเป็นพิษ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:37PM

อันนี้คอกที่ พ่อ แม่ หนูสร้างไว้ให้ค่ะ

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Monday, 22 March 2010, 09:02PM

ขอตอบแนะนำเท่าที่รู้น่ะครับ

ตัวเล็ก 3 ขวบ หรือ 3 เดือนแน่ครับ  แต่อ่านแล้วน่ะจะ 3 ขวบ

1/เท่าที่รู้ สุนัขที่มีจิตประสาทดี นิ่ง อาจขึ้นกับสายพันธุ์การพัฒนาสายพันธุ์ และการฝึก อบรมของเจ้าของซึ่งจะเป็นสุนัขทีดีเป็นมิตรได้ (แต่ก็มีขอบเขตของมัน)  แต่กรณีของคุณผมว่าคิดว่าน่าจะให้น้องหมาได้พบปะผู้คนบ้าง แต่การพาสุนัขออกนอกบ้าน เราต้องควบคุมเขาให้อยู่ ใช้สายจูงให้ถูกต้อง (หาข้อมูลต่อว่าการใช้สายจูง พาสุนัขเดินถูกต้องทำแบบไหน)  ส่วนที่ว่าคนในซอยแถวบ้านไม่ค่อยออกมานอกบ้านก็ไม่เป็นไหร ให้ตัวเล็กได้เดินสังเกตสิ่งรอบตัว แต่ผมว่าถ้าคนแถวบ้านเห็นเราพาสุนัขน่ารักๆออกมาเดินบ่อยๆทุกวัน  คนแถวบ้านอาจจะออกมาทักทายเอง  เหมือนผม ตอนแรกไม่ค่อยรู้จักคนแถวในหมู่บ้านมากนัก พาเจ้าลู่ลี่เดินแถวบ้านไม่กี่เดือน รู้จักหลายบ้านเลยครับ คนออกมาทักทายบ่อย ก็เลยมีคนให้มันทำความคุ้นเคยมากขึ้นไปในตัว  ถ้าอยากให้เขาสนิท คุ้นเคยกับเพื่อน เพื่อนของคุณก็คงต้องมาทำความคุ้นเคยบ่อยๆเหมือนกันครับ  

2/ ผมให้สุนัขอยู่ในกรงครับ กรงอยู่นอกตัวบ้าน  ส่วนถ้ามีโจรเข้าบ้าน หมาสังเกตได้ยินสิ่งผิดปกติ ก็จะเห่าครับ  (ถ้าบ้านไม่ได้ใหญ่โต มีพื้นที่มากนัก)  คนได้ยินก็จัดการป้องกัน จากสิ่งผิดสังเกตที่สุนัขเห่า

3/ ทุกคนในบ้านต้องมีส่วนรับผิดชอบในการเลี้ยงสุนัข ไม่ใช่คนใดคนหนึ่ง ทุกคนต้องเป็นจ่าฝูง  ต้องฝึกสอนสุนัขตั้งแต่เล็กๆ  แต่ก็อย่าไปเครียดในการฝึกมากเกินไป (เพราะตัวเองก็เคยเครียดมาแล้ว ก็เลยบอกไว้ก่อน 5555555)  สุนัขทำผิดต้องดุ ลงโทษทันที  อาจใช้เสียงห้าม สั้นๆ แต่หนักแน่น เช่น "ไม่"  "หยุด"   ดูข้อมูลเพิ่มในกระทู้นี้ได้ครับ เผื่อมีประโยชน์

http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/discuss.php?d=177

เลี้ยงสุนัขบางแก้วไม่ง่ายครับ แต่ก็ไม่อยากเกินไปสำหรับคนที่รักสุนัขบางแก้ว

"ช่วยกันเลี้ยงสุนัขบางแก้วของเรา ให้เป็นสุนัขที่ดีสำหรับเราและครอบครัวของเรา ไม่ให้เป็นภาระแก่สังคม"

พี่น้องท่านใด มีข้อแนะนำเพิ่มเติม ก็ช่วยแจ้งด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 10:18PM

ขอบคุณ คุณพ่อลู่ลี่ ด้วยครับ พอดีเขียนผิดไปหน่อย เจ้าตัวเล็กจะครบ 3 เดือนครับ

ขออนุญาตไปอ่านในลิ้งค์ตามที่คุณพ่อ ลู่ลี่ แนะนำก่อนครับ

ท่านใดมีอะไรแนะนำเชิญเลยนะครับ
รูปภาพของน้ำเค็ม น้ำค้าง
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Tuesday, 23 March 2010, 10:21AM

ดีจ้า เจ้าตัวเล็ก เริ่มสร้างอิทธิพลแล้วเหรอ 5555555 เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

1.) ผมเริ่มสังเกตุพฤติกรรมการเข้ากับคนและสัตว์ปรากฎว่า สุนัขทั่วไปในหมู่บ้าน
ที่เดินผ่านมาหน้าบ้าน เจ้าตัวเล็กจะเป็นมิตรมากชอบโผล่หน้าไปเล่นกันทุก ๆ ตัว แต่กับคนนี่สิครับ เมื่ออาิทิตย์ก่อนพี่ทีทำงาน มาส่งที่บ้านเห็นเจ้าตัวเล็กก็อยากเล่นด้วย แต่กำลังจะอุ้มโดนขู่ แล้วสุดท้ายก็งับไป 1 ที ทำให้ผมตกใจเหมือนกันเพราะว่า อายุแค่ 2 เดือนกว่าเองทำไมพฤติกรรมห่วงตัวถึง แสดงออกมาเร็วขนาดนี้ แล้วเมื่อ 2 วันก่อน เจ้าของเดิมได้แวะมาเยี่ยมครับ หลังจากที่ี่ไม่ได้เจอกันมาเกือบ 2 เดือน ก็จำเจ้าของเดิมไม่ได้แล้ว แถมขู่ตลอดไม่ยอมให้เข้าใกล้เลย ความจริงผมเข้าใจพฤติกรรมของสุนัขบางแก้วครับว่าเป็นสุนัขค่อนข้างห่วงตัว (บางตัว) แต่ก็เคยมีโอกาสไปคอกบางแก้วคอกหนึ่ง ที่อยู่ไม่ไกลจากบ้านผม สุนัขเด็กที่นั้นอายุประมาณ 2 เดือนเหมือนกัน ทำไมแต่ละตัว ดูเป็นมิตรมากเข้ามาเล่นกับผมทุกตัวเลย อยากจะเอากลับบ้านทั้งคอกเลยครับ แต่สงสัยว่า ทำไมตัวเล็ก
ถึงไม่รับใครเลย นอกจากคนในบ้าน

คำถามคือ มีวิธีที่ให้เขาเข้ากับคนที่เราอยากให้เขาสนิทได้ไหมครับ เช่น บางครั้ง เพื่อนสนิทที่มาบ้านเราบ่อยๆ เราก็อยากให้เขา คิดว่านั้นเป็นแขกเราไม่ใช่คนอื่นคนไกล ? ปล. แถวบ้านคนส่วนใหญ่ จะชอบอยู่กันแต่ในบ้านอยากจะพาไปเล่นกับคนเหมือนกันแต่ส่วนใหญ่อย่างที่บอกครับ หาคนในซอยไม่ค่อยมี มีแต่สุนัขส่วนใหญ่

ตอบ : เพราะหมาไม่ค่อยได้เจอกับโลกภายนอกมากนัก ไม่ค่อยได้เจอกับผู้คนแปลกหน้า เป็นเรื่องธรรมดาที่เขาเห็นคนแปลกหน้าแล้วเขาจะตั้งป้อมไว้ก่อน เขาตัวเล็กแค่นั้นเอง แล้วคนที่จะเข้ามาใกล้เขาตัวเบ่อเร่อเลย จะมาดีมาร้าย เขาเองก็ไม่รู้ ยังไงก็ต้องระวังตัวไว้ก่อน ส่วนทำไมถึงสนิทกับหมาได้ง่าย ๆ หมาเขาก็พูดภาษาของเขา สื่อสารกันด้วยท่าทาง และสายตา เขาย่อมรู้ว่าตัวที่เขามาหาเขานั้นเป็นมิตร หรือศัตรู (เหมือนกับคนนั่นแหล่ะ จะรู้ได้ว่าคนนี้เป็นไง คนนั้นเป็นไง ก็ต้องได้พูดคุย คบหากันก่อน) วิธีแก้ก็คือ พาหมาออกมาเดินนอกบ้านบ้าง ให้เขาได้สัมผัสกับบรรยากาศนอกบ้านบ้าง พาไปหาคน ไปข้างนอกที่คนเยอะ ๆ บ้าง เพื่อให้เขาชินกับคน จะได้ไม่ตกใจ หรือตื่นกลัว ส่วนเพื่อนฝูง ญาติพี่น้องที่จะเข้ามาในบ้าน แนะนำว่าอย่าเดินเข้าไปหาหมา ให้หมาเดินเข้ามาทำความรู้จักกับเรา ให้เขาดมเราก่อน อย่ามองตากับหมาโดยตรง นั่นจะเป็นการท้าทายเขา เมื่อเขาทำความรู้จักเราแล้วด้วยวิธีการดม ให้เราสังเกตอาการของเขา ลักษณะเส้นขนของเขา ลักษณะหางของเขา ว่าเขามีอาการอย่างไร เช่น ดมเสร็จเดินก้มหัวจากเราไป (ดี) หรือ ดมเสร็จเดินถอยหลังแต่ยังจ้องมองเราอยู่ (ไม่ดี) ดมเสร็จขนเรียบเป็นปกติ (ดี) หรือขนตั้งชัน (ไม่ดี) ดมเสร็จหางแกว่งไกว เหมือนดีใจ หรือรู้จัก (ดี) หรือว่า ดมเสร็จหางตั้งตรง หรือขนานไปด้านหลัง (ไม่ดี)

หากเขาในส่วนที่ดีแล้ว ก็ให้เอาขนมให้เพื่อนหรือญาติพี่น้อง ค่อย ๆ ยื่นให้เขากินที่ละน้อย พอเขากินเขาก็จะรู้ว่า อ๋อคนนี้ที่เข้ามาหาเรา เขาให้ขนมเรากิน เขาเป็นมิตรกับเรา

น้ำเค็ม - น้ำค้าง

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Tuesday, 23 March 2010, 10:37AM

2.) ช่วงนี้ตอนกลางคืนผมยังให้เขานอนในบ้านครับ แต่ว่าทำอนาเขตหลังบ้านให้เขาแล้วครับ กะว่าอีก 2-3 เดือนจะใ้ห้ย้ายไปนอนข้างหลังบ้่าน แต่ผมเริ่มเห็นข้อดีของการมีสุนัขไว้ในบ้าน โดยเฉพาะกลางคืน อย่างหนึ่งครับ เรื่องขโมย เมื่อหลายวันก่อน บ้านตรงข้ามผมเลยครับ ขโมยขึ้นกลางวันเลย ปีนเข้าไปในห้องนอนเจ้าของบ้านแล้ว กำลังจะเปิดประตูออกไปห้องโถ่งปรากฎว่าเจอ สุนัขที่เข้าเลี้ยงไว้ในบ้ืาน ทำให้เห่าไม่หยุดสุดท้ายโจรรีบออกจากบ้านเพราะเสียงเห่าแล้วไม่ได้เอาอะไรไปเลย

คำถามครับไปได้ไหม จะให้ตัวเล็ก นอนในบ้านเฉพาะกลางคืนแต่คงต้องล่ามไว้เพราะไม่งััั้นของในบ้าน โดนแทะแน่ ๆ เพื่อน ๆ มีคำแนะนำอย่างไรครับ กลัวอีกอย่างเหมือนกันครับว่า เดียวเขาจะคิดว่าในบ้านนี้ของทั้งหมดคือ ของ ของ ฉัน

ตอบ : ทุกอย่างทำได้หมด เพราะคุณคือเจ้าของบ้าน ไม่ใช่หมา ไม่จำเป็นต้องถามความคิดเห็นของหมา ฉันอยากให้เธอนอนตรงไหน เธอต้องนอน ฉันอยากให้เธออยู่ตรงไหน เธอต้องอยู่ แต่! เจ้าของบ้าน เจ้าของหมา ต้องรับผิดชอบสิ่งที่ตัวเองตัดสินใจลงไปด้วย ต้องรับกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นด้วย เช่น

1. ตอนกลางวันจะให้หมาอยู่นอกบ้าน ปล่อยไว้รอบบ้าน เพราะต้องการให้เฝ้าบ้านเวลาไม่มีใครอยู่ ถามค่ะ ถ้าเกิดขโมยมันจะขึ้นบ้านคุณจริง ๆ มันโยนอะไรมาให้หมาคุณกิน คุณเคยคิดไหมว่าหมาคุณจะตายไหม ขโมยจะขึ้นบ้านคุณได้หรือเปล่า คุณแน่ใจอย่างไรว่าหมาคุณจะไม่กินอาหารที่ขโมยโยนให้

วิธีแก้อันนี้ง่ายมากค่ะ หากรงให้หมาอยู่ ชนิดที่ไม่สามารถจะเอาอาหารแหย่เข้าไปได้ รับรองปลอดภัยทั้งหมา และทรัพย์สิน

2. ตอนกลางคืนจะให้หมานอนในบ้าน แต่ก็กลัวหมาจะทำลายทรัพย์สิน สิ่งของในบ้าน ก็เลยคิดจะล่ามเขาไว้ อืม อันนี้ก็ดีนะ จำกัดพื้นที่ แต่คิดว่าเขาจะยอมให้ล่ามง่าย ๆ เหรอ คิดหรือไม่ว่ามันจะไม่ร้องโหยหวน  แต่ถ้าคิดว่าทนได้ ก็โอเคค่ะ เพราะที่สังเกตกับเจ้าบางแก้วมา 1 ปีกว่า มันเป็นหมาที่ปรับสภาพได้เก่ง และง่ายค่ะ เหมือนกับมันเข้าใจสภาพของตัวเองดี อย่างเช่นที่บ้าน หมาไม่เคยขังกรง หมาอยู่ในบ้านตลอดทั้งกลางวัน และกลางคืน เวลาที่เราไม่อยู่บ้าน แต่เราก็มีกรงเหมือนกันค่ะ แต่มีไว้สำหรับทำโทษ หรือเวลามีแขกมาที่บ้าน เมื่อเขาทำผิด หรือมีแขกมา เราก็จับเขาใส่กรง แรก ๆ ก็ไม่ยอมค่ะ ร้องบ้านแทบแตก เราเองเกือบจะทนไม่ได้ เพราะกลัวชาวบ้านเขาจะว่า แต่ก็ใจแข็ง ร้องไปสักพักก็เงียบ เมื่อเงียบก็ปล่อยออกมา ทำแบบนี้สัก 2-3 ครั้ง ก็ผ่านฉลุย เขาก็จะรู้ทันทีว่า เขาทำผิดถึงถูกขัง เขานอนเล่นสักพัก เดี๋ยวแม่ก็มาปล่อย หรือ อ๋อ มีคนมาบ้านนะ เดี๋ยวเขากลับแม่ก็ปล่อย

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Tuesday, 23 March 2010, 10:50AM

3.) วันนี้แฟนผมโดนเจ้าตัวเล็กกัดครับ ค่อนข้างช็อกมาก โดยเฉพาะตัวแฟนผมที่เขารักสุนัขตัวนี้มาก (มากกว่าผมอีก) จากที่เห็นจากเหตุการณ์คือ แฟนผมกำลังจะอุ้มแต่คงอุ้มแรงไป เจ้าตัวเล็ก ร้องแป็บหนึ่ง แล้วแว้งกัดแฟนผม จากนั้นแฟนผม ก็ตีไปค่อนข้างแรงมาก จริงทราบดีว่าวิธีแบบนี้เป็นการลงโทษที่ผิดวิธีและอาจจะนำพาไปสู่การจดจำว่าคนนี้ชอบทำร้าย ผมเลยแนะนำไปว่า ถ้าเป็นแบบนี้อีก ให้บีบปาก จนเขายอม หรือ ตะปบ คอให้นอนไปเลย ซึ่งผมเองก็ใช้ได้ผลอยู่หลายครั้งครับ แต่

คำถาม คืออยากทราบว่า แล้วถ้าสุนัขโตแล้วหละครับการจะเข้าไปตะปบคอ หรือ บีบปากไม่ใช้เรื่องง่าย ๆ ถ้าเราพลาดมา อาจจะได้เลือด มีวิธีจัดการอย่างไรบ้่างครับ ( ที่บ้านผมเป็นพวก aggressive สะด้วยสิครับ ถ้าสุนัข ขู่ หรือ แสดงพฤติกรรมไม่ดี แรงต้านในตัวพวกผมจะออกมาค่อนข้างรุนแรง หรือเรียกง่าย ๆ พวกใจร้อนครับ)

แล้วอยากทราบว่าเวลา ลุง ป้า น้า อา ที่เคยโดน สุนัขกัด ทั้งตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ มีวิธีจัดการสุนัข และวางตัว (ของเรา) อย่างไรครับ

ตอบ : เจ้าตัวเล็กแว้งกัดแฟนคุณ ถ้าแฟนคุณอุ้มเขาแรงไป เขาอาจจะเจ็บเลยต่อสู้ (ก็แหมทำหนูเจ็บนี่นา หนูก็เลยอยากจะทำให้รู้ว่าเวลาเจ็บอ่ะมันเป็นยังไง อีกอย่างหนูหยิกไม่ได้ซะด้วย ไม่งั้นหนูก็คงเลือกที่จะหยิกมากกว่ากัดนะคะ) คราวหลังนะคะ ถ้าอุ้มแล้วเขาจะแว้งกัดอีก วางลงเลยค่ะ เดินหนีไปเลย ปล่อยให้เขา งง ไปเลย หรือใช้วิธีอย่างที่คุณบอกแฟนไปก็ได้

ส่วนหมาใหญ่ การที่จะไปบีบปาก หรือตะปบคอ ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ นะคะ สำหรับคนที่ไม่มีความชำนาญ ให้เลือกเน้นไปทางเสียงมากกว่า "ไม่" "อย่า" "หยุด" พยายามใช้คำสั่งนี้บ่อย ๆ ให้เขาชิน และพยายามแสดงให้เขาเห็นว่าเรากลัวเขาเวลาเขาขู่ อันนี้สำคัญมาก ๆ ค่ะ

ที่บ้านก็คล้าย ๆ บ้านคุณแหล่ะค่ะ เวลาหมาแสดงพฤติกรรมไม่ดี มักมีอะไรไปไวมากกว่าคำพูด (อันนี้ไม่อยากให้ใครเลียนแบบนะคะ เพราะหมาแต่ละตัวขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ของเขาด้วย เดี๋ยวจะเป็นปัญหาตามมานะคะ) ที่บ้านยังไม่เคยกัดนะคะ มีแต่แค่เสียงขู่บ้าง แต่ทุกอย่างก็จะหยุดแค่นั้นค่ะ แล้วเจ้าของเสียงขู่ก็หายไปจากตรงนั้น (ทั้งโดนทำโทษ และโดนขังเดี่ยวเลยค่ะ)

การวางตัวของเรา ก็ทำเหมือนกับที่เราวางตัวให้คนเคารพนับถือเรานั่นแหล่ะค่ะ เคยสังเกตไหมหล่ะค่ะ ผู้ใหญ่บางคนแค่เดินมาเฉย ๆ มองด้วยสายตา เราก็ไม่อยากทำผิดแล้ว นั่นแหล่ะค่ะ เราก็ทำแบบผู้ใหญ่คนนั้นแหล่ะ

น้ำเค็ม - น้ำค้าง

รูปภาพของกะทิ หมาเชียงใหม่
โดย กะทิ หมาเชียงใหม่ - Tuesday, 23 March 2010, 02:01PM

ขอความรู้ด้วยคนนะคะ กะทิก็คล้ายๆกันเลยค่ะ

รูปภาพของน้ำสิงห์ หมี ถุง หล่อ
โดย น้ำสิงห์ หมี ถุง หล่อ - Tuesday, 23 March 2010, 03:34PM

ดีจ้า..น้องตัวเล็ก

ผมขอตอบแบบประสบการณ์ในการเลี้ยง เจ้า 4 ตัวของผมละกันนะครับ แต่ขอบอกไว้ก่อนว่าบางอย่างอย่าเลียนแบบผมนะครับเพราะมันผิดมากๆ ...ไม่ว่าจะการดุ การตี การสั่งสอน หรือ ฯลฯ. ที่ผมเลี้ยงไว้มี 4 ตัว ชื่อ น้ำสิงห์ ลูกหมี เป็นพ่อแม่ของ ถุงทอง  ทองหล่อ และ มารวย+กำไร  2 ตัวหลังให้อยู่ที่ยุดยาครับ

1. เด็กๆ ของผมเค้าหวงตัวหมดทั้ง 6 ตัว ตั้งเล็กๆเลยครับ ไม่คบใคร ไม่เล่นกับใคร ไม่สนใจใคร ไม่เห่า แต่มองสังเกตุการณ์อยู่ในบ้านเงียบๆ ยกเว้นเวลามีคนมาเดินใกล้รั้วหรือจับรั้วบ้าน เค้าจะแสดงออกทันที (เป็นปกติของบางแก้วอยู่แล้ว) เคยมีป้าข้างบ้าน แกมาคุยๆๆๆๆๆๆๆ แล้วแกเผลอเอามือไปจับรั้ว...แค่เสี้ยววินาที...เจ้าน้ำสิงห์วิ่งมาจากไหนไม่รู้ ผมก็ไม่ทันเห็น ซึ่งวิ่งมาเงียบมากๆ แล้วกระโดดกัดมือป้าทันที แต่ป้าไหวมือทันเลยโดนแค่นิ้วมือไป...ผลคือเล็บฉีกครับ...จ่ายตามระเบียบ...แต่ป้าแกไม่รับเพราะแกเข้าใจดีว่าแกเป็นฝ่ายไปถูกรั้วบ้านเราเอง...

2.เจ้าของเดิม...พ่อผมเอาเจ้า มารวย กะ กำไร ไปอยู่ยุดยาได้ 1 เดือนกว่าๆ แล้วผมก็ไปเยี่ยม...เค้าจำผมกับแฟนไม่ได้ เค้าไม่ให้ผมจับตัวเลย แล้วขู่ตลอด ถึงขั้นจะกัดด้วย แต่ผมเชื่อใจในตัวเค้า ใช้ความรัก ความผูกพันที่เคยเลี้ยงดูเค้ามาตั้งแต่เค้าเกิดถึง 2 เดือนแล้วส่งกระแสจิตครับ 5555555 ส่งไปยังตัวเค้า เรียกชื่อเค้าบ่อยๆ มองแววตาเค้า แล้วเอาหลังมือค่อยๆให้เค้าดม สักพักเค้าก็ดมๆ แล้วเลียที่มือผม แล้วเค้าก็กระดิกหาง...เป็นอันเข้าใจกันตั้งแต่นั้นมา

3.การนอนในบ้าน...ผมให้เค้านอนในบ้านครับ กลางวันเค้าก็วิ่งเล่นรอบบ้าน+ดูแลบ้าน ตามประสาเค้าไป พอกลางคืนเค้าก็เข้านอนตามปกติ เลือกที่หลับฝันดีตามอัธยาศัยเรื่องกัดแทะสิ่งของในบ้าน เค้าจะซนเรื้อโน้น นี่ นั่น ออกมาเล่น นั่นตอนเค้ายังเป็นเด็กวัยซนครับ พอโตหน่อยเค้าก็เลิกไปเองครับ...แต่ผมไม่เคยตีเค้าในเรื่องนี้ครับ ผมใช้ดุแล้วก็บ่นไป เก็บบ้านไป เรื่อยๆ  เค้าก็มองหน้าเรา งง ๆ...5555555555

4.เรื่องโดนเค้ากัด...ผมก็เป็น 1 ในจำนวนที่เป็นเจ้าของบางแก้วแล้วโดนกัดซะเอง...ตอนเค้ากัดผมเค้าตั้งใจหรือไม่นั้นผมไม่รู้ครับ...แต่ผมเข้าใจเค้าครับว่าที่เค้ากัดผมเค้าคงหงุดหงิด ตอนนั้นเค้าติดสาวครับ ผมไปเดินใกล้เจ้าลูกหมี เค้าก็งับน่องผมเลย แล้วก็เคยกระโดดจะงับหน้าแฟนผมเพราะเค้ากำลังขอไก่ย่างจากผมแล้วแฟนผมมานั่งข้างๆผม พอดีแฟนผมหลบทัน...
แต่ก็ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ที่เค้ากัดผมกับแฟน...ผมหาเหตุผลในการกัดของเค้าตลอด...เพราะอะไร...เพราะผมว่าเป็นความยุติธรรมที่ดีที่สุดระหว่าง บางแก้วอย่างเค้า กับ เจ้านายอย่างผม...ถ้าเค้าผิดจริงเราก็ทำโทษพอสมควร...ถ้าเราเป็นฝ่ายทำให้เค้าหงุดหงิดเอง ก็ยอมรับการโต้ตอบของเค้าพอประมาณ...

5.การทำโทษของผม....คือตีด้วยม้วนกระดาษหนังสือพิมพ์ ตีที่บริเวณก้นสะโพก แล้วก็ไม่เล่นด้วย ไม่ลูบหัว ไม่พูดคุยด้วย สัก 1-2 วัน แต่ระหว่าง 1-2 วันเค้าจะรู้สึกผิดเอง เค้าจะมาง้อด้วยการ สะกิด เห่าเรียก มานั่งตัก มานอนกลิ้งข้างๆ มานั่งข้างๆแล้วสะกิด+ทำหน้าตาบ่องแบ๊ว....แล้วผมจะทนใจแข็งต่อไปยังไงไหวล่ะครับ  55555555555555555

6.ผมยังเคยพูดขำๆ กับแฟนเลยว่า ไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าสื่อสารกับเราได้ดีจริงๆ สื่อออกมาจนเรามองแววตาเค้าแล้วเห็นถึงหัวใจเค้าเคยล่ะครับว่าเค้ากำลังบอกอะไรเรา...คำตอบง่ายๆ ว่า...รักและเข้าใจเท่านั้น ที่ทำให้บางแก้วจะเป็นเพื่อน+เป็นลูกสุดที่รักของเราตลอดไปได้อย่างมีความสุขที่สุด

คำตอบของผมอาจไม่ตรงประเดน หรือโดนใจเท่าไหร่ ผมขออนุญาติให้คุณพ่อคุณแม่ของน้องตัวเล็ก ลองทำแบบผมดูนะครับ...คือ เข้าใจเค้า นั่งมองดูเค้านานๆ แล้วเราจะเห็นอะไรในตัวเค้าดีทีเดียว

ขอบคุณครับ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 23 March 2010, 07:24PM

เจ้าตัวเล็กแว้งกัดแฟนคุณ ถ้าแฟนคุณอุ้มเขาแรงไป เขาอาจจะเจ็บเลยต่อสู้ (ก็แหมทำหนูเจ็บนี่นา หนูก็เลยอยากจะทำให้รู้ว่าเวลาเจ็บอ่ะมันเป็นยังไง อีกอย่างหนูหยิกไม่ได้ซะด้วย ไม่งั้นหนูก็คงเลือกที่จะหยิกมากกว่ากัดนะคะ)

อ่านที่คุณแม่ บ้านสองน้ำ เขียนมาแล้วเห็นภาพเลยครับ

คำแนะนำทุกอย่างจะรับเพื่อนำไปปรับใช้ครับ ขอบพระคุณ

ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 23 March 2010, 07:30PM

เรื่องโดนเค้ากัด...ผมก็เป็น 1 ในจำนวนที่เป็นเจ้าของบางแก้วแล้วโดนกัดซะเอง...ตอนเค้ากัดผมเค้าตั้งใจหรือไม่นั้นผมไม่รู้ครับ...แต่ผมเข้าใจเค้าครับว่าที่เค้ากัดผมเค้าคงหงุดหงิด ตอนนั้นเค้าติดสาวครับ ผมไปเดินใกล้เจ้าลูกหมี เค้าก็งับน่องผมเลย แล้วก็เคยกระโดดจะงับหน้าแฟนผมเพราะเค้ากำลังขอไก่ย่างจากผมแล้วแฟนผมมานั่งข้างๆผม พอดีแฟนผมหลบทัน...
แต่ก็ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ที่เค้ากัดผมกับแฟน...ผมหาเหตุผลในการกัดของเค้าตลอด...เพราะอะไร...เพราะผมว่าเป็นความยุติธรรมที่ดีที่สุดระหว่าง บางแก้วอย่างเค้า กับ เจ้านายอย่างผม...ถ้าเค้าผิดจริงเราก็ทำโทษพอสมควร...ถ้าเราเป็นฝ่ายทำให้เค้าหงุดหงิดเอง ก็ยอมรับการโต้ตอบของเค้าพอประมาณ

อ่านแล้วซึ่งเข้าไปถึงหัวใจเลยครับ ขอบพระคุณนะครับที่ยอมเปิดเผย เพื่อเป็นวิทยาทาน

ให้กับมือใหม่อย่างผม ก็ต้องขอยอมรับในหัวจิตหัวใจ คุณพ่อ น้ำสิงห์เลยครับว่า มีความเป็นธรรม

ต่อตัวสุนัขด้วย ยังคิดเหมือนกันเลยครับว่า ถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดกับตัวเอง ที่บ้านคงลุกเป็นไฟแน่

แต่จะรับคำแนะนำนี้ไปสอนใจตัวเอง หากเกิดเหตุการณ์แบบนี้จริงในอนาคตครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 23 March 2010, 07:45PM

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับ วันนี้หลังจากเลิกงาน

รีบกลับมาที่บ้าน แล้วรีบเปิดคอม แล้ว "บังคับ" ให้แฟนมา

นั่งอ่านที่ ลุงๆ ป้าๆ เขียนไว้ (ตอนแรกจะไม่ยอมอ่าน

ผมเลยบอกว่าถ้ารักบางแก้วจริงต้องอ่าน คิคิ สูตรนี้ได้ผล)

สิ่งที่ผมเขียนมาทั้งหมดบอกตรงๆว่ากลัวข้อที่ 3 มาก

เพราะว่าหลังจากแฟนโดนกัด บรรยากาศในบ้านมันดูน่า

กลัว แฟนเผลอพูดออกมา ไม่รู้พูดเล่นหรือเปล่า "จะเอา

ไปคืนหละดุจัง" ลำพังผมเสียงเดียวอาจจะน้ำหนักไม่พอ

ในการอธิบายให้คนในบ้านเข้าใจพฤติกรรมของสุนัขบางแก้ว

ขอบคุณ bangkaew.com ครับที่เป็นสื่อกลาง

สำหรับผู้ที่รักบางแก้ว

ท่านอื่นๆมีคำแนะนำเพิ่มเติมเรียนเชิญเลยนะครับ

เชื่อว่ากระทู้นี้คงมีเพื่อนๆสมาชิก SAVE ไว้เป็นฐานข้อมูล

แน่นอนเลยครับ
อายุ 6 เดือนแล้ว ....โอโมน้อย
โดย โอโม เด็กระยองครับ - Wednesday, 24 March 2010, 09:37AM

โอโห...ข้อมูลดีๆ ในการเลี้ยงเพียบเลยนะค่ะ

โอโมก็เป็นแบบตัวเล็กเลยค่ะ เค้าจะไม่ยอมให้คนนอกถูกตัวเค้า โตมาก็ยังเป็น

คนที่ไม่คุ้นเค้าจะไม่ให้จับตัวเลย ไปหาหมอก็จะแสดงอาการเห่า ขู่ ตลอด

โอโม นอนในบ้านตลอดค่ะ แต่เค้าจะไม่ทำลายของในบ้าน นอกจากของที่เราอนุญาต

ให้เค้าเล่นได้ เรื่องนี้ต้องปลูกฝังมาแต่เล็กๆ ค่ะ แล้วเค้าจะจำเอง เค้านอนในบ้านก็ดีนะค่ะเพราะเค้าคอยระวังตลอด เคยแอบดูเค้า ช่วงเที่ยงคืน เค้าจะไม่นอนหรอกค่ะ  และถ้าเกิดเสียงอะไร เค้าจะส่งเสียงเห่าค่ะ  สุนัขบางแก้วถ้าเห่าแสดงว่าต้องมีสิ่งน่าสงสัย

จะไม่เห่าลม เห่าฟ้า นะค่ะ ไม่หมือนเจ้าโกลเด้นข้างบ้านเห่ามั่วไปหมด เพราะส้มเคยมา

3 ครั้งแล้วค่ะ เค้าเห่าตอนเที่ยงคืน ออกมาดูคนเมาเหล้าตีกันค่ะ แล้วมายืนกลางถนนหน้าบ้าน คืนก่อนก็เห่า ตื่นมาได้ยินเสียงคนคุยหลังบ้านตอนแรกนึกว่าคนข้างบ้านเค้ากลับบ้านดึกไม่คิดอะไรเลยเข้าห้องน้ำ เช้ามาลองสอบถามเพื่อนบ้านเค้าบอกว่าเมื่อคืนกลับบ้านตั้งแต่เย็นไม่ได้ไปไหน แสดงว่าต้องเป็นพวกวัยรุ่นติดยามาหาลักขโมยเล็กๆ น้อย ขนาดกะทะหมูย่างแขวนที่ต้นไม้ยังหายค่ะ ....ทุกอย่างอยู่ที่เราค่ะ ..อดทนค่ะ แล้วจะดีขึ้นเลยๆค่ะ...

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Wednesday, 24 March 2010, 12:52PM

ดีใจแทนเจ้าตัวเล็กด้วย ที่มีเจ้าของที่ดี มีความรัก และรับผิดชอบต่อชีวิตๆหนึ่งที่จะอยู่กับเราไปอีกหลายปี แต่ขอให้ทุกคนในบ้านร่วมกันรับผิดชอบนะครับ ไม่ใช่เราหรือคนใดคนหนึ่งเท่านั้น   สอนเขาตั้งแต่เล็กๆ แต่ก็อย่าไปเคร่งเครียดมาก สอนโดยเขาสนุกที่จะเรียนรู้ เข้าใจดีกว่าครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างที่ทำก็เพราะเรารักเขา แต่ละอย่างต้องใช้เวลา และความอดทนครับ ค้นคว้าหาความรู้ สิ่งที่ได้มานำไปปรับใช้ ประยุกต์ให้เหมาะกับเราคนในครอบครัว

ผมก็เคยโดยเจ้าลู่ลี่กัดมาแล้ว ตอนเขาเด็กๆ ตอนนั้นเราเข้าไปผิดจังหวะเอง เขากำลังทะเลาะกับป้าทองหยอด(ลูกครึ่งบางแก้วอีกตัว) แต่ก็เข้าใจเขา เพราะเราผิดเองที่เข้าไปห้ามไม่ถูกต้อง  แต่ตอนนี้เหรอไม่มีแม้แต่น้อยที่จะกล้ามา มาขู่ หรือจะกัดคนในครอบครัว แต่ก็ไม่ประมาทครับ   แต่เรื่องความซนดื้อนี้ ยังไม่หายครับ เห่ออออออ ยังมีอีกหลายเรื่องที่ต้องแก้ไข ปรับเปลี่ยนการเลี้ยงของเราให้ถูกต้องครับ เพื่อสุนัขทีดีสักตัวสำหรับเราและคนในครอบครัว

ขอบคุณครับ 

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Wednesday, 24 March 2010, 01:00PM

ลองอ่านดูกระทู้เริ่มแรก ก่อนที่ผมจะเลี้ยงลู่ลี่ กว่าจะมาถึงวันนี้ได้ เหนื่อยครับ แต่ก็ดีใจที่เขามาอยู่กับเราครับ   ยังมีสิ่งต่างๆอีกมากครับที่ผมและครอบครัวต้องช่วยกันแก้ไข   

แต่รักเขานิครับ ก็ต้องพยายามกันต่อไป

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5068

ลู่ลี่อย่าดื้อ ซนมากนักน่ะ  (please......) 5555555

รูปภาพของG-nun & Koko
โดย G-nun & Koko - Wednesday, 24 March 2010, 02:29PM

ไม่ได้ช่วยไร แค่อยากบอกอายุแค่ 3 เดือนยังปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้ค่ะ สู้สู้ ค่ะ

รูปภาพของน้ำสิงห์ หมี ถุง หล่อ
โดย น้ำสิงห์ หมี ถุง หล่อ - Wednesday, 24 March 2010, 05:57PM

สวัสดีอีกครั้งครับ คุณพ่อคุณแม่ของน้องตัวเล็ก

เมื่อกี๊ผมย้อนกลับไปดูรูปกรงของน้องฯ ขออนุญาตแนะนำนิดนึงนะครับว่า อย่าลืมพัดลม และก็มุ้งนะครับ เพราะจะได้กันยุงและน้องตัวเล็กเค้าจะได้ไม่ร้อนน่ะครับ

เรื่องข้อมูลของ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ น้าๆ ป้าๆ ลุงๆ ฯลฯ. ทั้งหลายที่ได้แนะนำให้กับคุณพ่อคุณแม่ของน้องตัวเล็ก ทั้งหมดนั้นขอให้คุณพ่อคุณแม่ของน้องตัวเล็ก นำมาปรับใช้กับน้องฯ นะครับ  และผมเชื่อว่าน้องตัวเล็กต้องเป็นเด็กดีแน่ๆ อาจจะดีกว่าเจ้าน้ำสิงห์ของผมก็ได้ 555555

พ่อน้ำสิงห์บ้าครับ

โดย น้ำสิงห์ หมี ถุง หล่อ - Wednesday, 24 March 2010, 10:21PM

คุณพ่อคุณแม่ของน้องตัวเล็ก ครับ...ผมขอพูดถึงพ่อแม่ของผมที่เค้าเอาเจ้า มารวย+กำไร ไปเลี้ยงที่ยุดยานิดนึงนะครับ...ว่า

พ่อแม่ผมเค้าไม่เคยเลี้ยงบางแก้ว ไม่รู้จักวิธีการเลี้ยงบางแก้ว ไม่เคยฝึกสอนสั่งให้วิ่ง ยืน คอย นั่ง นอน รอ ฯลฯ. ใดๆ เลย รู้อยู่ 2 อย่างคือ ดุ และ รักหมาพันธุ์บางแก้วมาก  

เด๋วก็...นอนกับพ่อนะลูก คืนนี้นอนกับแม่นะ เด๋วหอม  เด๋วกอด เด๋วชม เด๋วโทรมาคุยอวด ฯลฯ. ถ้าทำผิด ก็ดุ ก็ตี บ้าง

เลี้ยงแบบไม่มีพิธีรีตรองใดๆ แต่เค้ามีความสุขกับการที่เค้าได้เลี้ยงเจ้า 2 ตัว นี้มากๆๆๆๆ

ผมขอให้พ่อแม่น้องตัวเล็กเลี้ยงเค้าด้วยความรัก ความเข้าใจ ด้วยเหตุผล และเลี้ยงอย่างมีความสุขนะครับ

โดย น้ำสิงห์ หมี ถุง หล่อ - Wednesday, 24 March 2010, 10:50PM

น้องตัวเล็กครับ...พี่น้ำสิงห์ขอฝากข้อฟามต่อไปนี้ให้คุณพ่อคุณแม่ของหนูอ่านด้วยนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับตัวหนูเองนะ    อันนี้เป็นกระทู้เก่าของเว็บนี้แหละ ....อิอิ

เคยได้ยินฝรั่งที่เลี้ยงบางแก้ว พูดถึงบางแก้วว่า คือระเบิดเวลาที่มีชีวิต
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 21 April 2008, 05:20PM
จากหัวข้อมันน่าสนใจ คำกล่าวข้างต้นมีหลายๆท่านที่ต้องประสบกับระเบิดเวลาดังกล่าว ผู้เลี้ยงบางท่านถูกบางแก้วกัดทันที่โดยไม่มีเหตุผล  แต่ส่วนใหญ่เท่าที่รับทราบเกิดจากการเคลื่อนไหวที่ผิดพลาดของผู้เลี้ยง ความเข้าใจในพฤติกรรมบางอย่างของของแก้วผิดพลาด แต่สิ่งหนึ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือบางแก้วไม่ได้เลวร้ายอย่างคำร่ำลือ ถ้า....

1. ผู้เลี้ยงเข้าใจในพฤติกรรม นิสัย เบื้องต้นของบางแก้วและยอมรับในสิ่งที่เขาเป็น

2. ควบคุมเขาให้ได้

3. สังเกตุพฤติกรรม นิสัย ซึ่งบางอย่างซ่อนเร้นโดยที่เราไม่สามารถรู้ได้ แต่เราอาจรับรู้ได้จากศึกษาตัวอย่างหรือประสบการณ์ของเราเอง แล้วทำการแก้ไขปรับเปลี่ยนนิสัยให้เป็นไปในทิศทางที่ถูกต้อง

ตัวอย่าง ผมเลี้ยงเจ้าไปร์ทโดยที่ไม่เคยสัมผัสบางแก้วอย่างใกล้ชิดมาก่อนเลย 1. ผมศึกษาและก็เข้าใจในพฤติกรรมของบางแก้ว  2. ผมควบคุมเขาได้  แต่สำหรับข้อ 3. มันยากที่จะบอกให้ทุกคนเข้าใจ บางแก้วทุกตัวนิสัยไม่เหมือนกันทั้งร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ส่วนใหญ่จะคล้ายๆกัน แต่สิ่งที่ซ่อนเร้นอยู่ไม่มีใครตอบได้ว่าจะเกิดหรือไม่ ทั้งนี้สายเลือด การเลี้ยงดู ปัจจัยแวดล้อม มีส่วนสำคัญทั้งสิ้นต่อพฤติกรรมของบางแก้วที่ท่านเลี้ยง

มันเกิดอะไรขึ้นสำหรับข้อ 3. ผมต้องพาเจ้าไปร์ทออกไปเดินเล่นตอนสองทุ่มเป็นประจำ ผมคลอเคลียร์กับเขาประจำ กอดคอกันประจำ แต่วันหนึ่งฝนตกหนัก เมื่อถึงเวลาที่เขาจะออกเขารุ้ทันที่ เขาเดินมาดึงแขนเสื้อผม ขวางหน้าจอคอมฯ ก็แล้ว ผมก็ไม่พาออก เขาเริ่มหงุดหงิด สุดท้ายก็มานอนข้างๆผม ด้วยความสงสารผมจึงยื่นหน้าไปคลอเคลียร์บริเวณใบหน้า ลูบหัวเขาเล่น แต่สิ่งที่ไม่คาดคิดก็คือ เขาแว้งงับผมทันที่ ซึ่งเฉียดหางตาไปนิดเดียว นี่คือตัวอย่างหนึ่ง ที่ผู้เลี้ยงประเมินสถานะการผิดพลาด

อีกเหตุการณ์หนึ่ง เดิมเข้าห้องไปอาบน้ำ กลิ่น เครื่องแต่กาย ทำให้บางแก้วสับสนได้เหมือนกัน เขามองด้วยสายตาระแวง ซึ่งต้องส่งเสียงเรียกเขาทันที่ และอีกครั้งหนึ่งผมเดินลงมาจากชั้นบนลงมาสบตาเขาที่จ้องมองอยุ่ก่อนพอดี ผมยืนเฉยจ้องตาเขาแบบไม่กระพริบ เขาแสดงอาการไม่ใว้ใจทันทีอย่างเห็นได้ชัด

เหตุการณ์หนึ่งในพันทิปผู้เลี้ยงเดินเฉียดบางแก้วที่นอนอยู่แล้วเขากัดทันที่ ทั้งที่ไม่เคยเป็นเย็บไปหลายเข็ม อีกรายที่ลพบุรีเท่าที่โทรคุยกับเจ้าของ ต้องการเลี้ยงเพื่อเฝ้าโรงงาน เขาไม่ค่อยยุ่งกับใคร แต่กับแม่เจ้าของ จนเกิดอาการกลัวบางแก้ว นี่เป็นตัวอย่างที่หลายๆท่านอาจจะพบเจอ ประสบการณ์ของท่านเหล่านั้นเป็นประโยชน์อย่างมากกับผุ้เลี้ยงบางแก้วเสมอไม่มากก็น้อย 

สิ่งที่อยากจะบอกถึงแม้ว่าท่านจะมั่นใจว่าควบคุมบางแก้วได้ เขารักท่าน แต่ท่านก็อาจพลาดใด้ตามตัวอย่างข้างต้น สิ่งที่ควรจำคืออย่าไว้ใจบางแก้วเกินร้อย โดยเฉพาะตอนที่เขาอยู่นิ่งๆเงียบๆ อย่าเล่นเซอร์ไพรซ์ ท่านอาจถูกกัดได้ทันที่และถ้าท่านส่งเสียงร้องก็จะยิ่งสร้างปัญหาให้กับตัวท่านเอง ดังนั้นจะทำอะไรกับบางแก้วควรส่งเสียงเรียกนำก่อนจะเป็นการดี

ที่กล่าวมาแม้ดูจะเป็นข้อเสียแต่สำหรับส่วนตัวผมนี่คือข้อดีในตัวบางแก้ว มันเป็นรสชาติที่หมาพันธ์อื่นไม่มี มองให้ดีมันก็ดี มองให้ไม่ดีมันก็ไม่ดี สุดแท้แต่ท่านจะมองและเข้าใจบางแก้วไปในทิศทางไหน แต่ผมเชื่อว่าใครที่ได้สัมผัสและเข้าใจบางแก้วแล้ว ต้องรักเขาแน่นอนเพราะเขารักท่านเสมอ เขารอเพียงความเข้าใจและเมตตาจากท่านเท่านั้นเอง แต่ในบางกรณีที่อาจทำให้เขาต้องเป็นจำเลยเพียงเพราะสัญชาติญาณที่เขาต้องปกป้องตัวเองแต่คนอย่งเราๆไม่เข้าใจ  

ด้วยความนับถือ

เจ้าไปร์ท-5518

พ่อของพี่น้ำสิงห์เค้าอ่านแล้ว  ยังบอกว่า....เออใช่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 09:44PM

ขอบคุณคุณพ่อ น้ำสิงห์ อีกครั้งครับ แล้วจะนำไปปรับใช้ครับ

ตัวเล็ก : "รูปนี้ หนู ได้แต่มอง พี่ๆ ไปวิ่งเล่นนอกบ้าน ส่วนตัวหนู

พ่อยังไม่ยอมให้ไปเล่นนอกบ้านก๊าบ"

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 09:46PM

ดูมีฟามสุขมาก สำหรับ "แสงแดด สายลม และ สายยาง"

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 09:49PM

ตัวเล็ก : ช่วยพ่อเฝ้ารถค่ะ แต่บางวันก็ช่วยทำลายเพ้นท์รถ

ด้วยรอยเล็บค่ะ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 10:47PM

มันเป็นรสชาติที่หมาพันธ์อื่นไม่มี มองให้ดีมันก็ดี มองให้ไม่ดีมันก็ไม่ดี สุดแท้แต่ท่านจะมองและเข้าใจบางแก้วไปในทิศทางไหน แต่ผมเชื่อว่าใครที่ได้สัมผัสและเข้าใจบางแก้วแล้ว

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อย่างวันนี้นะครับ มีช่างไฟฟ้ามาทำไฟที่บ้าน พอมาถึงปุ๊บ

เจ้าหลังอาน 2 ตัวก็เห่าแป็บเดียว พอเปิดประตูรั้วเท่านั้นหละครับ เหมือนรู้จัก

กับช่างไฟฟ้าคนนั้นมา 2 ปี หลังจากนั้นช่างไฟฟ้าก็เดินมาลูบหัวอย่างสบายใจเฉย

ผิดถนัดกับเจ้าตัวเล็ก ผมอุ้มเขาไว้ เพื่อให้เขาเห็นเหมือนกำลังจะบอกว่ามีแขกมาลูก

แต่สิ่งที่ เจ้าตัวเล็กแสดงนั้น ผิดกับเจ้าหลังอานอย่างเห็นได้ชัด มีความระมัดระวังตัว

ห่วงเจ้าของ ห่วงบ้าน สุดท้ายต้องอุ้มไปไว้หลังบ้าน แต่ถ้าช่างไฟเดินเฉียดไปแทวนั้น

ก็จะได้ยินเสียงเห่า เตือนภัยตลอดเวลา บอกตามตรงว่านิสัยของบางแก้ว เป็น

สุนัขในอุดมคติส่วนตัวเลยครับ เราปกป้องเขา เขาก็พร้อมที่จะปกป้องเรา แน่นอนครับ

ไม่มีสิ่งใดดีที่สุด และแย่ที่สุด เหมือนเวลาเราเลือกรถ รถยุโรปส่วนใหญ่ สวย

performance ดี แต่ต้องยอมรับว่า เวลาซ่อม และ น้ำมัน ก็แพงเช่นกัน

ขอบคุณ ลุง ป้า อีกครั้งครับ ที่ทำให้ผมรู้ข้อเสียของบางแก้ว ซึ่งจะทำให้ผม

ยอมรับความจริง และหาทางแก้ไขป้องกันต่อไปครับ
ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Monday, 29 March 2010, 06:53AM

"บอกตามตรงว่านิสัยของบางแก้ว เป็นสุนัขในอุดมคติส่วนตัวเลยครับ เราปกป้องเขา เขาก็พร้อมที่จะปกป้องเรา แน่นอนครับ ไม่มีสิ่งใดดีที่สุด และแย่ที่สุด"

ดีใจแทนเจ้าตัวเล็กอีกครั้ง ที่มีพ่อ (5555ใช้พ่อละกันน่ะครับ)  ที่มีความรัก ความเข้าใจในบางแก้ว ไม่ได้เลี้ยงตามกระแส  แต่สิ่งหนึ่งที่ผมจะเตือนเพื่อนๆเสมอที่เลี้ยงบางแก้ว ว่าไม่ใช่เราคนเดียวในครอบครัวที่รับผิดชอบในการเลี้ยงเขาน่ะครับ  ต้องทุกคนในครอบครัว ซึ่งสิ่งนี้ก็จะเป็นอีกหนทางที่จะช่วยป้องกันสิ่งที่อาจเกิดขึ้นตามสัญชาตญาณของบางแก้ว ตามข้อความของคุณไบรท์ที่เคยเขียนไหว้ (ที่พ่อน้ำสิงห์เอามาให้อ่าน ขอบคุณด้วยครับ ที่ช่วยๆกันแนะนำ)

ส่วนเรื่องเจ้าลู่ลี่ช่วยทำลายรถให้ผมใหม่ ก็เยอะครับ   ผมก็ทำใจมาสักพักแล้วครับ  รกก็รัก หมาก็รัก จะทำโทษมันก็ไม่ได้อีก เพราะเราเองที่ไม่ระวังเรื่องนี้ ไม่ได้สอนเขาเอง 55555 ทำใจครับ 555555

"เลี้ยงบางแก้วของเราให้เป็นสุนัขที่ดีสำหรับเรา และคนในครอบครัว ไม่เป็นภาระแก่สังคม"

Instant Message ShoutBlock (ข้อความด่วนทันใจจากเว็บอีเลิร์นิง)
http://www.bangkaew.com/elearning3

เชิญพิมพ์แทรกรูป emotion icon ดังนี้ :) = :D = :P = ;) = :o = :( = :E =

15:55 - 01/10/24 Admin . --ขอปิดการใช้งานข้อความด่วนทันใจ ท่านที่สนใจสามารถสมัครสมาชิกเพื่อตั้ง/ตอบกระทู้หรือแนบรูปในชุมชนคนรักบางแก้วได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/login/signup.php

08:43 - 01/10/24 อยากจะซื้อ อยากจะขาย อยากจะซื้อ อยากจะขาย ให้ไปโพสต์ที่กระดาน กระดานอยากซื้ออยากขายบางแก้ว เท่านั้น ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/view.php?id=19

08:43 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111โทร มานะที่รัก

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะ

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะ

08:40 - 01/10/24 คนดีนะครับ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ4433

08:35 - 01/10/24 คนแจกฟรี emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะหรือ1150ค่ะหน้าต้มยำกุ้งก็มีค่ะ

08:34 - 01/10/24 แจกฟรีจ้าาาาาาา emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะ

07:24 - 01/10/24 บอกต่อ emoticon..พวกที่ชอบของถูกของฟรี ให้ระวังจะถูกหลอกเงินค่าส่งฟรี

15:36 - 30/09/24 รักมาก emoticon..

02:10 - 30/09/24 รักหมา emoticon..รับอุปการะบางแก้วแท้ตัวผู้(ไม่ดุ)หมาโตก็ได้ครับขอไม่เกิน2ปี อยู่ปทุมธานี ไลน์ไอดี z999777

20:37 - 29/09/24 stemzel emoticonใครมีบางแก้วแจกฟรีทักไลน์หน่อยนะคะอยากทราบข้อมูล ต้องการเลี้ยงน้องมากๆ line : stemzel94

19:40 - 29/09/24 เหนือ อยากได้ลูกบางแก้วผสมปอมครับ พอดีเห็นแล้วน่ารักดี ใครมีลูกบางแก้วผสมปอม กรุณาติดต่อกลับทีนะครับ 081 2888765 อยากได้มากครับ

19:10 - 29/09/24 อาวร emoticon..มีบางแก้วลูกบางแก้วแจกฟรี8ตัวแจกฟรีพันแท้ต่างจังหวัดส่งฟรี0897565432690

20:11 - 28/09/24 jeab emoticon..อยากได้บางแก้วตัวเมียค่ะ 088-6715573

19:44 - 28/09/24 อร emoticon..มีลูกหมาบางแก้วฟรีให้เลียงสักตัวมััยค่ะ099-017-6908ติดต่อมานะ

16:26 - 28/09/24 เม่น emoticon..ผมมีลูกบางแก้วจำหน่ายอยู่นครปฐมอำเภอบางเลน ตัวเมีย2500ตัวผู้3000ต้องมารับเองนะคับ ลายไอดี menmk52

22:58 - 27/09/24 แหม่ม emoticon..สวยมากน้องหมาน้ำหนักกี่โลคะ

20:29 - 27/09/24 ดูม ฝากเวปสนทหารสน โครงการสุนัขหาบ้านทุกสายพัน แชทสด http://doomdoog.blogspot.com

17:05 - 27/09/24 jeab emoticon..คุณ bank ตัวผู้หรือตัวเมียคะ

17:04 - 27/09/24 ่jeab emoticon..คุณdog ที่ประกาศขายบางแก้วเพศเมีย/สนใจค่ะ โทร088-6175573ค่ะ

14:24 - 27/09/24 bank emoticon..มีบางแก้วแท้2ตัวขายตัว1500พิกัดพิษณุโลกครับ สายเลือดดี รับประกันความสวย มีแค่สองตัวดนะครับ ขอคนที่มารับใด้นะครับลายไอดี: idpenssotong

10:53 - 27/09/24 ฟิน ขายบางแก้วเพศผู้หัวใหญ่ โทร 0813930349

18:03 - 26/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

21:47 - 25/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

20:23 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771 ผมอยู่ชลบุรีครับ

20:22 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771

19:29 - 25/09/24 ่jeab อยา่กได้บางแก้วตัวเมีย ปีกว่า มาเป็นเพื่อนกับลูกชายค่ะ

19:27 - 25/09/24 jeab dog ..หาบ้านให้บางแก้วเพศเมียกำรังเป็นฮีด สนใจค่ะรบกวนติดต่อกลับ 0886715573

14:27 - 25/09/24 Admin emoticon..ขอลบข้อความป่วนของไอพีในกลุ่ม 49.230. ของคุณสมปอง โทร 0815304814 นะครับ ขอให้รู้ว่า ไอพีและเวลาของคุณสามารถตรวจสอบได้โดยทุกคน ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/stringychat/stringychat.incall.php (ลากเมาส์แลเงาระหว่างบรรทัดก็เห็นไอพี) ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ไม่ได้หลอกขายหมา ให้เปิดเผยตัวตนมา อย่าทำเป็นเด็กมีปัญหา

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้ รับหมาแล้วโอนเงินทีหลังนะจะ

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้

13:46 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ

09:58 - 25/09/24 สมปอง emoticon..ขายบางแก้วพันแท้ครับผู้3แมีย10โทร0815304814ด่วนจ้าาาาาาาาสสสสสสสส

22:30 - 24/09/24 บางแก้วแท้ emoticon..ขายลูกสุนัข พันธุ์บางแก้วแท้ 100% บ้านอยู่จังหวัดสุพรรณบุรี มีทั้งเพศผู้ และเพศเมีย สวยทุกตัว ตอนนี้อายุ 1 เดือนแล้ว กำลังน่ารักเลย ท่านใดสนใจ ติดต่อมาได้ที่ เบอร์โทร. 086-0361230 และ 081-2793999 ได้ทุกวัน หรือ add line ที่ kamolphan30 สอบถามและพูดคุยกันได้ค่ะ

19:51 - 24/09/24 :)) มีลูกบางแก้วสีขาวล้วนมั้ยคะ ต้องการค่า งบไม่เกิน 4000 โพสต์ เบอติดต่อไว้หน่อยค่เ

19:15 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

19:06 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

14:58 - 24/09/24 พันแท้ emoticon..อันนี้ของแท้ครับบางแก้ว ติดต่อคอกบางแก้ว สงขลา081-5304814 ตัวล่ะ1000ส่งฟรีจ้าาาาา

13:23 - 24/09/24 นัทจังคิม emoticon..ใครมีบางแก้วผสมเพศผู้ ต้องการเปลี่ยนบ้านให้น้อง โทร.080-7818508 ( ขอที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตนะครับ )

12:18 - 24/09/24 ปิ๊ก ขอความรู้ครับผมพาหมาตัวเมียที่มีประจำเดือนมาที่บ้านแต่ตัวผู้ที่บ้านไม่สนใจเป็นเพราะอะไรครับหรือต้องร อหลายๆวันก่อนตัวเมียมีประจำเดือนได้ประมาณ6-7วันแล้ว

21:23 - 23/09/24 ประกายบางแก้ว ชอนแก่น emoticon..อันนี้ของแท้ครับ...อยากได้ลูกบางแก้วสายเลือดดี..ติดต่อที่คอกประกายบางแก้วครับ..รับรองไม่ผิดหวังครับ...ตอนน ี้ลูกชุดแรกกำลังจะคลอดแล้วครับ...094 4857717 หมายเลขครับ...หรือถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ก็มาดูที่คอกได้เลยครับ...ดีกว่าโดนหลอกครับ

10:37 - 23/09/24 บอกต่อ emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี081-5304814 อย่าหลงเชื่อนะครับคิดว่าเป็นมิฉฉาชีพ ไปค้นดูเบอมามีคนหลอกให้โอนค่าส่งฟรีครับ เตือนแล้วนะครับ

23:46 - 22/09/24 มด emoticon..ผมมีบางแก้วจ้าาาาามีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814 มี9ตัวครับ

23:45 - 22/09/24 มด emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814

18:43 - 22/09/24 Ko emoticon..ผมรับผสมนะครับถ้าสนจัยติดต่อขอดูตัวได้ครับ

18:40 - 22/09/24 ko emoticon..พารท์จะผสมบางแก้วหรอครับ

18:22 - 22/09/24 พาร์ท คราบได้รับผสมบางแก้วป่าวครับ

ดูข้อความเก่าตั้งแต่ปี 2546 เชิญคลิก ที่นี่ หรือ ดูเฉพาะข้อความด่วนทันใจเร็วๆนี้

รวมการเยี่ยมชมทั้งหมด frontpage hit counter visits
since 21 September 2003 including
Bangkaew.Network , Bangkaew.Organization

ข้อคิดเห็นและรูปภาพที่ปรากฏเป็นสิทธิและความรับผิดชอบของผู้แสดงความคิดเห็นแต่ละท่าน
สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย 2546-2553 © โดย ชุมชนคนรักบางแก้ว
All rights reserved 2003-2010 © Bangkaew.Community
พบเห็นข้อความไม่เหมาะสม ติดต่อ

ช่วยประชาสัมพันธ์ แนะนำบอกต่อไปยังเพื่อนฝูง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew