รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:41PM

สวัสดีครับ หลังจากนั่งอ่านกระทู้ และติดตามเว็บนี้มานาน

(ปีกว่า) ก็ตัดสินใจสมัครสมาชิก ถึงแม้ว่าจะได้ปรึกษาหลัง

ไมค์ กับคุณ อุ๋ม (2น้ำ) และ คุณนิยม (พ่อน้อง Spy) มาตั้งแต่

ยังไม่ได้เริ่มเลี้ยงหมาหลังอาน เมื่อ 1 ปีที่แล้ว ก็ได้รับคำ

ปรึกษาที่ดีมาโดยตลอด จริงๆเป็นคนรักหมาบางแก้วมาก

แต่ที่เลือกเลี้ยงหลังอานก่อนเพราะเคยมีคนแนะนำว่า

ลองเลี้ยงหลังอานก็ดีกว่าไหม บางแก้วเป็นสุนัขที่ต้อง

มีทักษะและให้ความใส่ใจในการ ฝึก/ควบคุม ค่อนข้างมาก

1 ปีที่ผ่านมา 2 สาวที่บ้าน (หลังอาน) ก็มีปัญหาให้ต้องแก้

ไขมาโดยตลอด แต่ตอนนี้อายุ 1 ปีแล้ว ค่อนข้างเริ่มนิ่งขึ้น

เล่นน้อยลง แล้วก็ไ่ม่มีปัญหากับการเข้าสังคมทั้งกับคนและ

สัตว์ เมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมามีสมาชิกใหม่มาที่บ้าน คือเจ้า

ตัวเล็ก (พี่ที่ทำงานให้เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่) ตอนแรก

ได้ มาช็อคเหมือนกัน เพราะว่าคนที่บ้านทำเซอร์ไพส์

ตอนแรก

ก็ชั่งใจอยู่เหมือนกัน ถ้าเลี้ยงบางแก้ว เราคงต้องปรับตัวเอง

อีกยกใหญ่เลยทีเดียว จากการที่ได้สัมผัส 2 สัปดาห์ที่ผ่าน

ทำให้เห็นข้อดีของบางแก้วหลายอย่าง อย่างเห็นไ้ด้ชัดเช่น

1.เป็นหมาที่เข้าใจการสื่อสารกับคนได้ค่อนข้างดี

2.รักเจ้าของมาก เดินไปไหนไปด้วยตลอด

3.เป็นสุนัขที่แข็งแรงมีพลังงานในตัวสูง

จริงๆข้อเสียก็มีเหมือนกันนะครับ

1.ชอบเล่นน้ำมอมทั้งวัน

2.น่ารักเกินไปทำให้ที่บ้านรักเป็นพิเศษ (แต่ผมก็

บอกคนที่บ้านเหมือนกันว่า เลี้ยงหมาอย่างเลี้ยงเหมือน

เทวดา)

เล่ามาสะยืดยาว แนะนำตัวแล้วขอถามคำถามเลยหละกัน

ครับ

1.ตอนนี้มีหลังอานตัวหนึ่งอายุ 1 ปี ชอบเลีย หาเห็บให้เจ้า

ตัวเล็ก ดูน่าเอ็นดูดี แต่บางครั้ง ก็กัดคอ ตัวเล็กเหมือนบอก

ให้รู้ว่าฉันเหนือกว่า คนที่บ้านผมพยายามเข้าไปห้าม

แต่ผมบอกเข้าว่า ไม่ต้องห้ามดูห่างๆ ให้หลังอานกำราบ

ด้วยอีกแรง อันนี้ผมคิดถูกใช่ไหมครับ

2.เวลาเล่นกันแรงๆระหว่าง ตัวเล็ก กับหลังอาน เจ้าตัวเล็ก

ขู่ สู้ แบบไม่ถ่อย (คิดอยู่เหมือนกันว่า โตขึ้นเอาเรื่องน่าดู)

เวลาที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ส่วนใหญ่ผมจะให้ หลังอาน

จัดการจนกว่า ตัวเล็ก จะยอม อันนี้ทำถูกหรือเปล่าครับ

3.เคยทราบมาเหมือนกันว่าการให้หมาเด็กอยู่กับ หมา

ใหญ่ หมาเด็กก็จะรับพฤติกรรมบางอย่างไป อย่างที่บ้าน

ผมเจ้า 2 ตัวหลังอาน ชิงความเป็นจ่าฝูงกันตลอดเวลา

เจ้าตัวเล็ก ก็นั่งมองตาแป๋วๆ รู้ว่ามันอาจจะไม่ดี

แต่ก็มีความรู้สึกว่า ให้อยู่ร่วมกัน หลังอานก็น่าจะสอน

สิ่งดีๆไปบ้าง อันนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ

ตอบ: ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:25PM

สาวน้อย ตัวเล็ก

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:27PM

เจ้าตัวเล็กไปเล่นน้ำมา เจ้าหลังอานเลียทำความสะอาดให้

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:29PM

เล่นกันอย่างสนุกสนาน ดูคมเขี้ยว หลังอานตัวซ้ายแล้วน่ากลัว

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:30PM

2 หลังอาน กำลังงงๆ กับสมาชิกใหม่ของบ้าน วันแรกๆ

ดูเหมือนจะไม่รับเหมือนกัน อีกวันหนึ่งค่อย อยู่ร่วมกันได้

หน่อย

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:32PM

อันนี้รูปสองสาว สมัยตอนอายุ 5 เดือน

ตอนนี้ที่บ้านเรียกว่า หมาแก่ คิคิ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:46PM

เขี้ยวเหมือน ค้างคาวดูด เลือดเลย อิอิ

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Thursday, 18 February 2010, 10:20AM

ขอต้อนรับอย่างเป็นทางการครับคุณ popoman

ขอแสดงความนับถือและดีใจแทนน้องหมาด้วยครับ ที่มีเจ้าของและครอบครัวที่ดีอบอุ่นมีความรับผิดชอบในการเลี้ยงดูสุนัข ถึงจะไม่ใช่มนุษย์อย่างเราๆ แต่เขาก็เป็นอีกชีวิตหนึ่งที่จะอยู่กับเราไปอีกหลายปี

ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้มากนัก แค่เลี้ยงบางแก้วมาก่อนคุณแค่ประมาณ 1 ปีเองครับ  แต่ถ้ามีอะไหรแนะนำกันได้ก็ยินดีครับ เพื่อการเลี้ยงสุนัขบางแก้วให้เป็นสุนัขที่ดีสำหรับเราและครอบครัว ถูกผิดอย่างไหรก็พิจารณา และนำไปปรับใช้ให้เหมาะแต่ละครอบครัว

1.ตอนนี้มีหลังอานตัวหนึ่งอายุ 1 ปี ชอบเลีย หาเห็บให้เจ้า ตัวเล็ก ดูน่าเอ็นดูดี แต่บางครั้ง ก็กัดคอ ตัวเล็กเหมือนบอก ให้รู้ว่าฉันเหนือกว่า คนที่บ้านผมพยายามเข้าไปห้าม
แต่ผมบอกเข้าว่า ไม่ต้องห้ามดูห่างๆ ให้หลังอานกำราบ  ด้วยอีกแรง อันนี้ผมคิดถูกใช่ไหมครับ

ผมก็คิดว่าเป็นทางออกอีกทางหนึ่งครับ แต่ในแง่ที่ว่าถ้าเจ้าตัวเล็กยอมจะเป็นลูกฝูงตามพี่หลังอานไปตลอดนะครับ ยิ่งตัวเมียทั้งสามตัวแล้วาอาจจะยอมกันยากหน่อย เพราะระดับพลังงานไม่แตกต่างกันมากนัก (ในกรณีทั่วๆไปครับ) และคงคล้ายกับตัวผู้ที่อยู่ด้วยกัน  แต่เจ้าตัวเล็กบางแก้วผมว่าไม่แน่ครับ เพราะยิ่งโตอาจจะชอบลองของมากขึ้น   ซึ่งถ้าให้ดีเราทุกคนในบ้านควรเป็นจ่าฝูงก่อนครับ และจากเท่าที่ถามพี่ๆน้องๆมา ถ้าเป็นได้ควรให้ทุกตัวในบ้านอยู่ในระดับเดียวกัน ไม่มีการจัดลำดับฝูงกันเอง เราเท่านั้นที่เป็นจ่าฝูงหรือสามารถจัดลำดับลูกฝูงเองได้ เช่นให้ตัวไหนกินอาหารก่อนหลัง จะเล่นกับตัวไหนก่อน ตัวอื่นๆห้ามขู่ หรือเข้ามาขัดขวาง แต่ในประเด็นนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าตัวพี่หลังอาจะยอมอยู่ระดับเดียวกับเจ้าตัวเล็กได้ไหม เพราะมันต้องขึ้นอยู่กับเราครับ ในการเลี้ยงดู สอน ทั้งพี่หลังอานและเจ้าตัวเล็ก

2.เวลาเล่นกันแรงๆระหว่าง ตัวเล็ก กับหลังอาน เจ้าตัวเล็ก ขู่ สู้ แบบไม่ถ่อย (คิดอยู่เหมือนกันว่า โตขึ้นเอาเรื่องน่าดู) เวลาที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ส่วนใหญ่ผมจะให้ หลังอาน
จัดการจนกว่า ตัวเล็ก จะยอม อันนี้ทำถูกหรือเปล่าครับ

ประเด็นนี้ก็คงคล้ายกับข้อแรก คือตอนนี้เขาอาจจะยอม เพราะสู้ไม่ได้ แต่บางแก้วเท่าที่รู้เขาจะจำครับว่าใครทำเขาไว้ พอโตขึ้นเอาคืนหมด   ผมว่าเราผู้เลี้ยงควรเป็นคนกำหนด สั่งให้หยุดดีกว่าครับ  ซึ่งตัวไหนเริ่มเล่นแรงหรือทำผิดก่อนก็อาจลงโทษตัวก่อเหตุตัวนั้นไป

3.เคยทราบมาเหมือนกันว่าการให้หมาเด็กอยู่กับ หมาใหญ่ หมาเด็กก็จะรับพฤติกรรมบางอย่างไป อย่างที่บ้าน ผมเจ้า 2 ตัวหลังอาน ชิงความเป็นจ่าฝูงกันตลอดเวลา
เจ้าตัวเล็ก ก็นั่งมองตาแป๋วๆ รู้ว่ามันอาจจะไม่ดีแต่ก็มีความรู้สึกว่า ให้อยู่ร่วมกัน หลังอานก็น่าจะสอน สิ่งดีๆไปบ้าง อันนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ

เรื่องการรับพฤติกรรมระหว่งหมาเด็กกับหมาใหญ่ อาจะเป็นไปได้ครับ เพราะเขาจะเลียแบบพฤติกรรมที่เขาเห็นหรือสิ่งที่ทำซ้ำๆกัน  ถ้าให้ดีผมว่าน่าจะดูเจ้าหลังอานสองตัวนั้นด้วยน่ะครับในเรื่องการชิงการเป็นจ่าฝูง ซึ่งไม่รู้ว่าสองตัวนั้นเคยกัดถึงขึ้นรุนแรงหรือยัง เพราะถ้าชิงความเป็นจ่าฝูงและกัดกันรุนแรงแล้ว การจะให้คืนดี หรือกลับมาเหมือนเดิมคงลำบากหรือใช้เวลานานมาก  ถ้าให้ดีก็ปรับการเลี้ยงทั้งหลังอานและบางแก้วไปพร้อมกันก็ดีครับ เพื่อให้มีสนุขสามตัวที่น่ารักสำหรับเราและครอบครัวครับ

อาจจะมีผิดบ้างถูกบ้างในข้อเสนอแนะเหล่านี้ ก็พิจารณาดู และสอบถามพี่น้องเพื่อนๆในเวปนี้เพิ่มเติมดูนะครับ

อ้าววว เชิญพี่น้องลุงป้าน้าอา ท่านอื่นๆช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับบบบบบบบบบบ

"เลี้ยงบางแก้วของเราให้เป็นสุนัขที่ดีสำหรับเราและครอบครัว ไม่ทำความเดือดร้อนให้แก่สังคม"

ขอบคุณครับ

รูปภาพของน้ำเค็ม น้ำค้าง
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Thursday, 18 February 2010, 10:21AM

ยินดีต้อนรับสู่อาณาจักรบางแก้ว อย่างเป็นทางการค่ะ เห็นเขี้ยวสาวน้อยเธอแล้ว น่ากลัวจริง ๆ ว่าเขี้ยวบางแก้วน่ากลัวแล้วนะ ไทยหลังอาน น่ากลัวกว่าเยอะเลย แต่ดูจากรูปที่นำลงมาโพสต์แล้ว ตัวเล็กน่ารักดีค่ะ คนเลี้ยงหมาจะยิ้มออกทุกครั้ง เวลาที่หมาเขาเล่นกันค่ะ แต่ละตัวจะมีลูกล่อลูกชนต่างกัน เห็นแล้วมีความสุขดี ที่บ้าน 2 น้ำ เวลาเหนื่อยจากการทำงาน กลับถึงบ้านก็จะได้เจ้า 2 น้ำนี่แหละที่ช่วยให้หายเหนื่อย ยิ้มได้ หัวเราะได้

แล้วเอารูปมาลงเรื่อย ๆ นะคะ

น้ำเค็ม - น้ำค้าง

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Thursday, 18 February 2010, 11:48AM

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆของคุณ peerajit vitta

อ้างอิง "เคยกัดถึงขึ้นรุนแรงหรือยัง เพราะถ้าชิงความเป็นจ่าฝูงและกัด

กันรุนแรงแล้ว การจะให้คืนดี หรือกลับมาเหมือนเดิมคงลำบาก

หรือใช้เวลานานมา"

บ่อยครั้งมากครับที่กัดกันทีได้เลือดที และได้แผลเป็นกัน ไปทั้งสองสาว เคยกัดกันแรงสุดจนกระจกหน้าบ้านแตกไป 2

บาน แต่ที่น่าแปลกก็คือ แป็บเดียวกลับมาดี กันเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เท่าที่สังเกตุสาเหตุมาจาก 1.เกิดการอิทฉากัน 2.ต้องการแสดงความ

เหนือกว่า 3.อารมณ์แปรปวนตอนเป็นฮีท (ตอนนี้ทำหมั่นไป 1 ตัวแล้วครับ)

บางครั้งผมยังรู้สึกว่าเจ้าสอง ตัวนี่ไม่ค่อยรักกันเลย เป็นพี่น้องกันแท้ๆ แต่พอได้ออก

จากบ้านไปเมื่อไร เวลาอีกตัวมีเรื่องกับสุนัขตัวเมียในซอย เท่านั้นหละ อีกตัววิ่งเข้าไปช่วยแบบสุดฤทธิ์ ประมาณว่า

ถึงไหนถึงกัน เหอะๆๆ แต่ที่กับตัวผู้ในซอยยอมเขาหมดทุกตัว 1 ปีผ่านไปแล้วครับ เคยห้ามหลายๆครั้งในการที่เขาจะชิง

การเป็นจ่าฝูง โดยพยายามเข้าไปกำหราบตัวที่ก่อเรื่อง จนตอนหลังถอดใจ คิดในใจว่าเอาหละ เหมือนคนในครอบครัว

เดียวกัน ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งยอม เรื่องก็น่าจะสงบลง แต่ปัญหาคือ ฝ่ายรุก ก็พยายามรุกเกือบทุกวัน แต่ฝ่ายรับ

ก็สู้ไม่ถอยเหมือนกัน แต่ตอนนี้ผมก็พยายามรักษาระดับ ไม่ให้เกิดความรุนแรงในบ้านเกินควบคุม
ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Thursday, 18 February 2010, 02:59PM

ด้วยความยินดีครับ   ก็ดีครับที่น้องหลังอานถึงจะโกรธกัดกันแรงแต่ก็คืนดีเร็ว แต่ระวังอย่าให้กัดกันจนถึงสาหัสละกันครับ  ตามที่คุณ popoman ว่า "แต่ตอนนี้ผมก็พยายามรักษาระดับ ไม่ให้เกิดความรุนแรงในบ้านเกินควบคุม"

เท่าที่เห็นก็จะเป็นอย่างนี้แหละครับ สุนัขตัวเมียจะไม่ค่อยชอบตัวเมียด้วยกันเท่าไหร แต่กับตัวผู้จะทำกุ๊กกิ๊กหยอกล้อเล่น   ส่วนกรณีที่มีเรื่องกับตัวเมียตัวอื่นนอกบ้าน ก็ประมาณว่าเรื่องในบ้านข้า ข้าว่าได้ แต่สนุขข้างนอกห้ามมาว่าหาเรื่องสุนัขในบ้าน ประมาณนั้น  จะช่วยกันเพื่อปกป้องสุนัขในบ้าน ถึงแม้จะไม่ชอบสุนัขตัวนั้นในบ้านก็ตามเถอะ  นี้แหละสุนัขที่อยู่รวมกันเป็นฝูง (ฝูงก็หมายถึงสุนัข และคนในบ้านทุกคนที่มีส่วนรับผิดชอบ)

ก็อย่างที่ว่าครับ การเลี้ยงบางอย่างก็ปรับใช้ให้เหมาะสมแต่ละครอบครัว ถ้าคิดว่าสิ่งนั้นไม่มีพิษมีภัย หรือทำความเดือดร้อนให้แก่สุนัขและคนในบ้าน ก็ปล่อยๆไปบ้างตามความสะดวกครับ อย่าไปเลี้ยงซะจนเราเครียดเอง 555555555กัดฟัน  พูดเหมือนปลอบใจตัวผมเองเลย  ตัวไม้ที่ปลูกๆหายไปเยอะแล้วครับที่บ้าน 55555555555555   เจ้าลู่ลี่หยุด!!!!

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Thursday, 18 February 2010, 04:45PM

ตอนห้าเดือนแรก ผมไม่กล้าลงต้นไม้เลยครับ รู้ว่าลงต้นไม้ไป ปลูกหญ้าไป

ก็คงต้องกลับมาปลูกใหม่อีก จนประมาณ 7 เดือนเริ่มลง หญ้า กลับบ้านมาที

แผ่นหญ้านี่หลุดออกมาเป็นแผ่นๆ ทั้งสนาม ลมแทบจับ กว่ารากหญ้าจะติดดิน

ซ่อมกันแล้วซ่อมกันอีกครับ ที่สำคัญชอบทำหลุม Golf แถมให้อีกเหอะๆ

เลยทำให้ที่บ้านลงแต่ต้นไม้ใหญ่ๆ ถึงขุดได้ก็รื้อออกทั้งต้นไม่ได้ อิอิ...

แต่สำหรับ เจ้าตัวเล็ก มีประสบการณ์มาแล้ว วันนี้พึ่งไปคุยกับช่างเหล็กมาครับ

วันเสาร์หน้า จะเนรมิตหลังบ้านให้เป็นคอก เพื่อให้ตัวเล็กอยู่เป็นสัดส่วน เพราะรู้ว่า

ถ้าไม่แบ่งโซนดีๆ อนาคตอาจจะกลายเป็น อาณาจักรของเจ้าตัวเล็กไปทั้งบ้านได้ คิคิ...

และเพื่อไว้อนาคตเกิดมีศึกสามสาวชิงบันลังค์ "จ่า" จะได้จัดการระงับศึกได้ง่ายขึ้นครับ

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Friday, 19 February 2010, 09:37AM

ก็ดีครับ เลี้ยงน้องหมาในคอก กรง ให้เขารู้จักบริเวณพื้นที่ที่เขาควรอยู่  แต่ก็ปล่อยให้เดินเล่นตามอิสระได้ภายในรั้วบ้าน   "รู้เขา(หมา) รู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง" 

รูปพี่หลังอาน ดูแล้วได้ความรู้สึกมากเลยครับ ประมาณว่า อาจจะเศร้า เบื่อ เซ็ง ฮืมมม กัดฟัน

รูปภาพของจังโก้ หมาบ้านนอก
โดย จังโก้ หมาบ้านนอก - Friday, 19 February 2010, 02:25PM

ยินดีต้อนรับคับ.. ทั้งสองสาวหลังอาน สีเม็ดมะขาม (สวยมาก ๆ ) และเจ้าตัวเล็ก
พ่อแม่พี่จังโก้ เคยเลี้ยงทั้งหลังอานและบางแก้ว เมือ่กว่า ๑๒ ปี อายุต่างกัน ๓ วัน เข้าบ้านต่างกัน ๑วัน.. ได้เรืีองเลย.. หวงเจ้าของ และกัดกันเป็นงานอดิเรก เลือดสาดตลอด แต่สามัคคีตอนมีงูเข้าบ้าน.. ช่วยกันช่วยชีวิตพ่อและแม่ได้วิเศษมาก..(คิดถึงเขาทั้งสอง)
ทั้งสองไม่อยู่แล้ว.. ไปตามอายุขัย..ตอนเลี้ยงไม่ได้ศึกษามาก..ใช้แต่ความรัก ดูแล..จนเริ่มศึกษาบ้าง..และตอนนี้ ก็จังโก้เป็นลูกรักอยุ่ตัวเดียว..
ที่อยากบอก คือ เรื่องการกัดกันของเขา.. พ่อจังโก้ บอกว่า มีแน่ ๆ .. ดังนั้น.. คงต้องศึกษาและมีวิธีสอนเขา.. พ่อลู่ลี่ พ่อ-แม่ ๒ น้ำ พี่นิยม ลุงย้ง บ้าน big one และอื่น ๆ คงให้คำแนะนำได้..

อ้อ.. อีกตัว หลังอานสีเม็ดมะขามเหมือนกัน.. มาอยู่บ้านเดียวกับบางแก้วที่เชียงใหม่ (บ้านสวน).. แม้บางแก้วจะทำหมันแล้ว แต่หลังอานตัวนี้ ยังไม่ครบขวบ คงลองของ.. เพราะเขาอยู่บ้านสวนมาก่อน ไปกินอาหารในจานของบางแก้ว.. ถูกบางแก้วกัด... และด้วยความที่ไม่มีใครอยุ่บ้าน..(มีแต่ยาย ก็ทำไรไม่ได้).. สุดท้าย หลังอานตัวสวย ก็บ๊าย บายไป..
นี่คือสิ่งที่ต้องระวังค่ะ...

ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงดูสมาชิกที่รักค่ะ
แม่จังโก้
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:02AM

ขอบคุณ คุณแม่จังโก้มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

เมื่อคืนนอนหลับๆตื่นๆทั้งคืนเลยครับ สองสาวหลังอาน เล่นงานกันอีกแล้ว

แต่แค่ขู่และ กัด(แต่ไม่แรง) ทำเอาที่บ้านนอนกันไม่หลับ ขนาดเอา 1 ตัว

ล่ามโซ่ไว้แล้ว ที่สำคัญเกรงใจบ้านข้างๆด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:05AM

อันนี้คือ กิจวัตร อย่างแรกหลังจากตื่นนอนค่ะ

คุณพ่อจะอุ้มออกมาจากบ้าน แล้วรีบพาหนูไปฉี่

แต่บางครั้ง ตอนกำลังอุ้มไปนั้น หนูก็แอบฉี่รดใส่

พอนิดหน่อยด้วยคร่าาา

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:07AM

หลังจากฉี่เสร็จ พี่สาว ก็จะมาทักทาย

หนู แต่บางทีก็ไม่ค่อยชอบทำไร เพราะพี่

ตัวหนึ่งชอบเล่นกับหนูแรงๆ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:10AM

บางครั้งเลยชอบมาเล่นกับคุณพ่อ

แต่หนูชอบ แทะ กัด เล็ม ตัวคุณพ่อมาก

แต่ก็โดยคุณพ่อดุตลอด บางทีก็ ขู่/ตีปากหนูด้วยอะ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:12AM

ที่เห็นหนูทำตา หยี่ๆ ก็เพราะว่า

พี่สาววิ่งโฉบผ่านหน้าหนู่ซะอย่างแรง

ทำเอาตกกะใจหมด

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:31AM

เมื่อวานคุณพ่อ พา ตัวเล็ก ไปทำวัคซีนครั้งที่ 2

ทั้งหยอด ทั้งฉีด ทั้งกิน คุณหมอบอกว่า

3สัปดาห์หน้า พามาอีก แต่พ่อหนู ทำหน้าหนักใจ

ตอนไปคลีนิคแล้วหนู ขู่หมอ ขู่สัตว์ตัวอื่นๆด้วย

พ่อบอกว่า พ่อถามหมอว่า บางแก้วที่มาคลีนิคส่วนใหญ่

เวลารักษาต้องทำอย่างไร หมอบอก บางรายต้องให้กิน

ยาซึมก่อน บางรายต้องให้ไปฉีดเองที่บ้าน เห้อ.....

โตขึ้นพ่อต้องฉีดยาให้เองหรือเปล่าเนี่ย ?

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Monday, 22 February 2010, 11:20AM

555555 ลู่ลี่ก็เป็นครับ ตอนเล็กๆพาไปฉีดยา ตอนแรกหมอว่าฉีดไปเข็มแรกก่อน ค่อยมาฉีดอีกทีอาทิตย์หน้า แต่ช่วงฉีดเข็มแรก ขู่ ดุกับหมอ   แต่หมอดันเปลี่ยนใจ บอกว่าฉีดเข็มที่สองไปเลยละกัน อาทิตย์หน้าไม่ต้องมาแล้ว    โธ่ หมอหมายังกลัวเลย ตัวเล็กๆน่ารักจะตาย    ถ้าฉีดวัคซีนประจำปี ผมก็ไปเอามาฉีดเองครับ เอาน้ำแข็งไปแช่วัคซีน แล้วเอามาฉีดทันที ก็ปรึกษาหมอดูละกันครับ แต่ถ้าเป็นโรคหรืออย่าง ก็ต้องพาน้องหมาไปหาหมอครับ 

เจ้าตัวเล็กน่ารักครับ  อย่าดื้อกับพ่อและคนในบ้านน่ะ

อายุ 6 เดือนแล้ว ....โอโมน้อย
โดย โอโม เด็กระยองครับ - Monday, 22 February 2010, 01:42PM

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ผมโอโมครับขอเป็นเพื่อนด้วยคนนะ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 February 2010, 02:19PM

ยินดีที่ไ้ด้รู้จัก ค่ะ คุณโอโม

วันนี้เอารูปมาฝากค่ะ อย่างที่คุณพ่อหนูเคยบอกว่า

อนาคตกลัวหนูจะเลียนแบบ พี่ๆ ตอนนี้หนูก็แอบมอง

ดูพี่ๆเขาตลอดเลยค่ะ ทุกครั้งที่พี่หนูเขาข่ม กันหนูก็จะร่วม

ขู่ไปกับเขาด้วย

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 February 2010, 02:22PM

ภาพด้านบนคือตัวอย่างที่ไม่ดีนะคร้าบ

แต่จริงๆภาพตัวอย่างทีดีก็มีครับ คิคิ ลองชมกัน

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Tuesday, 23 February 2010, 09:57AM

ภาพนี้ดูแล้วได้ความรู้สึกคล้อยตามมากเลยครับ 55555555

เจ้าตัวเล็กจะได้ทำตามพี่ๆ รู้ที่ร้ทางในการทำธุระส่วนตัว

ผมก็ให้ขับถ่านที่สนามหญ้า เก็บอึง่ายดี ตากแดดสักแป๊บ แข็งก็เก็บทิ้งง่าย  แต่ระวังเรื่องฉี่หน่อย เพราะหญ้าจะตายเร็ว อาจเอาน้ำมารดแถวๆรอยฉี่ จะได้เจือจางได้บ้างครับ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 24 February 2010, 12:44PM

ผมก็ให้ขับถ่านที่สนามหญ้า เก็บอึง่ายดี ตากแดดสักแป๊บ แข็งก็เก็บทิ้งง่าย แต่ระวังเรื่องฉี่หน่อย เพราะหญ้าจะตายเร็ว อาจเอาน้ำมารดแถวๆรอยฉี่ จะได้เจือจางได้บ้าครับ

ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยได้เก็บอึเลยครับ จะมีผลเสียต่อสุขภาพ

สุนัขไหมครับ ? ส่วนหญ้าก็จริงอย่างที่คุณพ่อ ลูลี่บอกครับ

ถึงว่าทำไมหญ้ามันเหมือนแห้งจะตาย เป็นหย่อมๆ
ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Monday, 1 March 2010, 08:30PM

อึหมาเองคงไม่มีผลเสียกับสุนัขครับ แต่อาจดูไม่สวยงามเท่าไหร ถ้าพื้นหญ้าบริเวณนั้นเป็นส่วนที่เราเดิน หรือทำกิจกรรมบ่อย  ถ้าให้ดีเก็บทิ้งดีกว่าครับ ถ้ามีพื้นที่กว้าง ก็อาจขุดหลุมฝั่งดินก็ดีครับ ทิ้งใส่ถังขยะสงสารคนเก็บขยะครับ

Instant Message ShoutBlock (ข้อความด่วนทันใจจากเว็บอีเลิร์นิง)
http://www.bangkaew.com/elearning3

เชิญพิมพ์แทรกรูป emotion icon ดังนี้ :) = :D = :P = ;) = :o = :( = :E =

15:55 - 01/10/24 Admin . --ขอปิดการใช้งานข้อความด่วนทันใจ ท่านที่สนใจสามารถสมัครสมาชิกเพื่อตั้ง/ตอบกระทู้หรือแนบรูปในชุมชนคนรักบางแก้วได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/login/signup.php

08:43 - 01/10/24 อยากจะซื้อ อยากจะขาย อยากจะซื้อ อยากจะขาย ให้ไปโพสต์ที่กระดาน กระดานอยากซื้ออยากขายบางแก้ว เท่านั้น ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/view.php?id=19

08:43 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111โทร มานะที่รัก

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะ

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะ

08:40 - 01/10/24 คนดีนะครับ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ4433

08:35 - 01/10/24 คนแจกฟรี emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะหรือ1150ค่ะหน้าต้มยำกุ้งก็มีค่ะ

08:34 - 01/10/24 แจกฟรีจ้าาาาาาา emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะ

07:24 - 01/10/24 บอกต่อ emoticon..พวกที่ชอบของถูกของฟรี ให้ระวังจะถูกหลอกเงินค่าส่งฟรี

15:36 - 30/09/24 รักมาก emoticon..

02:10 - 30/09/24 รักหมา emoticon..รับอุปการะบางแก้วแท้ตัวผู้(ไม่ดุ)หมาโตก็ได้ครับขอไม่เกิน2ปี อยู่ปทุมธานี ไลน์ไอดี z999777

20:37 - 29/09/24 stemzel emoticonใครมีบางแก้วแจกฟรีทักไลน์หน่อยนะคะอยากทราบข้อมูล ต้องการเลี้ยงน้องมากๆ line : stemzel94

19:40 - 29/09/24 เหนือ อยากได้ลูกบางแก้วผสมปอมครับ พอดีเห็นแล้วน่ารักดี ใครมีลูกบางแก้วผสมปอม กรุณาติดต่อกลับทีนะครับ 081 2888765 อยากได้มากครับ

19:10 - 29/09/24 อาวร emoticon..มีบางแก้วลูกบางแก้วแจกฟรี8ตัวแจกฟรีพันแท้ต่างจังหวัดส่งฟรี0897565432690

20:11 - 28/09/24 jeab emoticon..อยากได้บางแก้วตัวเมียค่ะ 088-6715573

19:44 - 28/09/24 อร emoticon..มีลูกหมาบางแก้วฟรีให้เลียงสักตัวมััยค่ะ099-017-6908ติดต่อมานะ

16:26 - 28/09/24 เม่น emoticon..ผมมีลูกบางแก้วจำหน่ายอยู่นครปฐมอำเภอบางเลน ตัวเมีย2500ตัวผู้3000ต้องมารับเองนะคับ ลายไอดี menmk52

22:58 - 27/09/24 แหม่ม emoticon..สวยมากน้องหมาน้ำหนักกี่โลคะ

20:29 - 27/09/24 ดูม ฝากเวปสนทหารสน โครงการสุนัขหาบ้านทุกสายพัน แชทสด http://doomdoog.blogspot.com

17:05 - 27/09/24 jeab emoticon..คุณ bank ตัวผู้หรือตัวเมียคะ

17:04 - 27/09/24 ่jeab emoticon..คุณdog ที่ประกาศขายบางแก้วเพศเมีย/สนใจค่ะ โทร088-6175573ค่ะ

14:24 - 27/09/24 bank emoticon..มีบางแก้วแท้2ตัวขายตัว1500พิกัดพิษณุโลกครับ สายเลือดดี รับประกันความสวย มีแค่สองตัวดนะครับ ขอคนที่มารับใด้นะครับลายไอดี: idpenssotong

10:53 - 27/09/24 ฟิน ขายบางแก้วเพศผู้หัวใหญ่ โทร 0813930349

18:03 - 26/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

21:47 - 25/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

20:23 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771 ผมอยู่ชลบุรีครับ

20:22 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771

19:29 - 25/09/24 ่jeab อยา่กได้บางแก้วตัวเมีย ปีกว่า มาเป็นเพื่อนกับลูกชายค่ะ

19:27 - 25/09/24 jeab dog ..หาบ้านให้บางแก้วเพศเมียกำรังเป็นฮีด สนใจค่ะรบกวนติดต่อกลับ 0886715573

14:27 - 25/09/24 Admin emoticon..ขอลบข้อความป่วนของไอพีในกลุ่ม 49.230. ของคุณสมปอง โทร 0815304814 นะครับ ขอให้รู้ว่า ไอพีและเวลาของคุณสามารถตรวจสอบได้โดยทุกคน ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/stringychat/stringychat.incall.php (ลากเมาส์แลเงาระหว่างบรรทัดก็เห็นไอพี) ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ไม่ได้หลอกขายหมา ให้เปิดเผยตัวตนมา อย่าทำเป็นเด็กมีปัญหา

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้ รับหมาแล้วโอนเงินทีหลังนะจะ

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้

13:46 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ

09:58 - 25/09/24 สมปอง emoticon..ขายบางแก้วพันแท้ครับผู้3แมีย10โทร0815304814ด่วนจ้าาาาาาาาสสสสสสสส

22:30 - 24/09/24 บางแก้วแท้ emoticon..ขายลูกสุนัข พันธุ์บางแก้วแท้ 100% บ้านอยู่จังหวัดสุพรรณบุรี มีทั้งเพศผู้ และเพศเมีย สวยทุกตัว ตอนนี้อายุ 1 เดือนแล้ว กำลังน่ารักเลย ท่านใดสนใจ ติดต่อมาได้ที่ เบอร์โทร. 086-0361230 และ 081-2793999 ได้ทุกวัน หรือ add line ที่ kamolphan30 สอบถามและพูดคุยกันได้ค่ะ

19:51 - 24/09/24 :)) มีลูกบางแก้วสีขาวล้วนมั้ยคะ ต้องการค่า งบไม่เกิน 4000 โพสต์ เบอติดต่อไว้หน่อยค่เ

19:15 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

19:06 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

14:58 - 24/09/24 พันแท้ emoticon..อันนี้ของแท้ครับบางแก้ว ติดต่อคอกบางแก้ว สงขลา081-5304814 ตัวล่ะ1000ส่งฟรีจ้าาาาา

13:23 - 24/09/24 นัทจังคิม emoticon..ใครมีบางแก้วผสมเพศผู้ ต้องการเปลี่ยนบ้านให้น้อง โทร.080-7818508 ( ขอที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตนะครับ )

12:18 - 24/09/24 ปิ๊ก ขอความรู้ครับผมพาหมาตัวเมียที่มีประจำเดือนมาที่บ้านแต่ตัวผู้ที่บ้านไม่สนใจเป็นเพราะอะไรครับหรือต้องร อหลายๆวันก่อนตัวเมียมีประจำเดือนได้ประมาณ6-7วันแล้ว

21:23 - 23/09/24 ประกายบางแก้ว ชอนแก่น emoticon..อันนี้ของแท้ครับ...อยากได้ลูกบางแก้วสายเลือดดี..ติดต่อที่คอกประกายบางแก้วครับ..รับรองไม่ผิดหวังครับ...ตอนน ี้ลูกชุดแรกกำลังจะคลอดแล้วครับ...094 4857717 หมายเลขครับ...หรือถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ก็มาดูที่คอกได้เลยครับ...ดีกว่าโดนหลอกครับ

10:37 - 23/09/24 บอกต่อ emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี081-5304814 อย่าหลงเชื่อนะครับคิดว่าเป็นมิฉฉาชีพ ไปค้นดูเบอมามีคนหลอกให้โอนค่าส่งฟรีครับ เตือนแล้วนะครับ

23:46 - 22/09/24 มด emoticon..ผมมีบางแก้วจ้าาาาามีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814 มี9ตัวครับ

23:45 - 22/09/24 มด emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814

18:43 - 22/09/24 Ko emoticon..ผมรับผสมนะครับถ้าสนจัยติดต่อขอดูตัวได้ครับ

18:40 - 22/09/24 ko emoticon..พารท์จะผสมบางแก้วหรอครับ

18:22 - 22/09/24 พาร์ท คราบได้รับผสมบางแก้วป่าวครับ

ดูข้อความเก่าตั้งแต่ปี 2546 เชิญคลิก ที่นี่ หรือ ดูเฉพาะข้อความด่วนทันใจเร็วๆนี้

รวมการเยี่ยมชมทั้งหมด frontpage hit counter visits
since 21 September 2003 including
Bangkaew.Network , Bangkaew.Organization

ข้อคิดเห็นและรูปภาพที่ปรากฏเป็นสิทธิและความรับผิดชอบของผู้แสดงความคิดเห็นแต่ละท่าน
สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย 2546-2553 © โดย ชุมชนคนรักบางแก้ว
All rights reserved 2003-2010 © Bangkaew.Community
พบเห็นข้อความไม่เหมาะสม ติดต่อ

ช่วยประชาสัมพันธ์ แนะนำบอกต่อไปยังเพื่อนฝูง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew