รูปภาพของสหาย บางแก้ว
อยากรู้ว่า"ทำท่าเหมือนหมาป่วย"เป็นยังไงดูนี่ครับ
โดย สหาย บางแก้ว - Tuesday, 15 February 2011, 02:23PM

เมื่อก่อนเวลามีใครเขาพูดแด-กดันคนที่ทำเป็นซึมๆเศร้าแบบคนไม่สู้โลกว่า "ทำท่าเหมือนหมาป่วย" ตอนนั้นผมยังไม่ทันได้สังเกตซักทีว่าไอ้ท่าแบบหมาป่วยนี่มันเป็นยังไง พอเห็นท่าของเจ้าเพชรแท้ซึ่งตอนนี้ป่วยอยู่ทำท่าอย่างที่เห็น จึงเข้าใจขึ้นมาในบัดดล ที่นี้ต่อไปถ้ามีใครเขาว่าเปรียบเทียบท่านว่า "ทำท่าเหมือนหมาป่วย" แสดงว่าท่านกำลังอยู่ในอาการเหมือนกับเจ้าเพชรแท้ดังภาพที่เห็นนี่แหละครับ เอ้า ฮา (ไม่รู้จะขำกันรึเปล่าเนี่ยะ)

ตอบ: อยากรู้ว่า"ทำท่าเหมือนหมาป่วย"เป็นยังไงดูนี่ครับ
โดย สหาย บางแก้ว - Tuesday, 15 February 2011, 02:25PM

ส่วนนี่พลอยไทย หมาไม่ได้ป่วยเห็นท่าสวยๆเลยเอามาโชว์มั่งดิ

ตอบ: อยากรู้ว่า"ทำท่าเหมือนหมาป่วย"เป็นยังไงดูนี่ครับ
โดย สหาย บางแก้ว - Tuesday, 15 February 2011, 02:28PM

และนี่ก็สมาชิกล่าสุด แพรทอง ไม่คำว่า ทา นะครับ แพรทอง เฉยๆ อย่าเรียกผิดล่ะ ก็อยากโชว์อีกนั่นแหละ แบบว่าไม่มีอะไรทำน่ะครับ

โดย สหาย บางแก้ว - Tuesday, 15 February 2011, 02:47PM

ลืมบอกไปครับ แพรทอง เนี่ยะ ลูกสาวผมเค้าตั้งนามสกุลให้ว่า "เบญจธาร" แปลว่า สายน้ำทั้งห้า เหตุที่ลูกสาวให้นามสกุลนี้เพราะว่า ตอนมาใหม่ๆตัวเหม็นมากกกกก กลิ่นแรงพอๆกับถุงเท้าที่ไม่ได้ซักแล้วดันมาทอดรองเท้าในห้องแอร์น่ะ พอจะนึกถึงกลิ่นแบบนี้กันได้รึเปล่าครับ ผมเจอเป็นประจำ ก็พวกฝรั่งที่ขึ้นรถไฟไปกับรถนอนปรับอากาศนั่นแหละ ไม่รู้ว่าเขาหมักกันมากี่วัน พวกเขาไม่รู้สึกกันมั่งรึไงก็ไม่รุ เอ..หรือว่า เป็นรสนิยมของพวกเขาก็ไม่แน่นา ก็เพราะกลิ่นแบบนี้นี่แหละ ผมต้องจับแพรทองอาบน้ำถึงครั้งที่ 5 ถึงจะหายเหม็น ลูกสาวผมเขาเลยให้ ชื่อว่า ด.ญ.แพรทอง เบญจธาร ด้วยประการฉะนี้แล

รูปภาพของSalinee Panitpong
โดย Salinee Panitpong - Wednesday, 16 February 2011, 06:58AM

น้องเพชรแท้ป่วยเป็นอะไรค่ะ  ขอให้น้องหายป่วยไวๆ และสุขภาพแข็งแรงยิ่งๆขึ้นนะค่ะ

โดย สหาย บางแก้ว - Wednesday, 16 February 2011, 09:27AM

สวัสดีครับคุณ Salinee Panitpong

ขอบคุณในความห่วงใยแทนเพชรแท้ด้วยครับ

เมื่อหลายวันก่อน เพชรแท้ ไม่ยอมกินอาหาร อาเจียน ท้องเสีย ถ่ายเป็นเลือดสดๆ หมอบอกว่าลำไส้อักเสบซึ่งขณะนี้สุนัขใน กทม.และเมืองใหญ่ๆเป็นกันมากๆ ก็ดูแลป้องกันกันไปตามที่คิดว่าน่าจะปลอดภัยกับสุนัขของเราน่ะครับ ถ้าเห็นว่าอาการมีแนวโน้มว่าจะป่วย ควรรีบพาไปหาหมอทันทีครับ ยังไงเราก็เลี้ยงเขามาแล้ว ก็ต้องดูแลเขาให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้นั่น ขณะนี้อาการดีขึ้นเกือบเป็นปกติแล้ว ช่วงนี้กำลังผลัดขนอยู่ด้วยพอมาป่วยผสมโรงไปอีกเลยหมดสภาพอย่างที่เห็นครับ

รูปนี้เป็นรูปก่อนป่วยและผลัดขน

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Wednesday, 16 February 2011, 10:45AM

ขอให้เพชรแท้ สุขภาพแข็งแรงดีขึ้นในเร็ววันนะครับ ช่วงนี้ทั้งคนทั้งหมาป่วยกันเยอะ รักษาสุขภาพกันด้วยครับ
คุณสหาย บางแก้ว ว่างก็ช่วยเข้าตอบกระทู้ ซักถาม ปัญหาต่างๆที่มีผู้ที่ถามไถ่กันด้วยนะครับ ไม่ต้องกลัวว่าตัวเองจะรู้น้อย คิดว่าเอาตามประสบการณ์ของแต่ละท่านมาเล่าสู่กันฟัง จะได้มีมุมมองต่างๆ จากการเลี้ยงของแต่ละครอบครัว ซึ่งนำไปปรับใช้ให้เหมาะสมกับแต่ละครอบครัว

"ช่วยกันเลี้ยงบางแก้วของเรา ให้เป็นสุนัขที่ดีสำหรับเราและคนในครอบครัว ไม่ทำความเดือดร้อนให้แก่สังคม"

ขอบคุณครับ
โดย สหาย บางแก้ว - Wednesday, 16 February 2011, 09:31PM

สวัสดีครับคุณ peerajit vitta

ขอบคุณในความห่วงใยแทนเพชรแท้ด้วยนะครับ

ผมเป็นผู้เลี้ยงบางแก้วมือใหม่ ที่ใหม่จริงๆครับ ความรู้ที่นำไปใช้เป็นแนวทางในการเลี้ยงดูสุนัขของผม ซึ่งขณะนี้มีอยู่ 1 หนุ่ม กับ 2 สาว ส่วนหนึ่งก็ได้ไปจากคำถาม-คำตอบ ต่างๆของเพื่อนพ้องน้องพี่ในเว็บนี้นี่แหละครับ เดิมทีผมก็แค่ว่าจะเลี้ยงเพื่อเอาไว้เฝ้าบ้าน แต่พอได้ศึกษาหาข้อมูลเข้าจริงๆจังก็เลยหลงเสน่ห์บางแก้วจนถอนตัวไม่ขึ้น ที่ผมเลี้ยงอยู่ขณะนี้ผมถือว่าเป็นกรณีศึกษาครับ คงต้องใช้เวลาอย่างน้อยต้อง 3-5 ปี ถึงจะพอเข้าใจในธรรมชาติของสุนัขบางแก้วได้บ้าง แต่ถ้าเห็นว่าคำถามในกระทู้ใดตรงกับประสบการณ์ของผมและเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับผู้เลี้ยงสุนัขอยู่บ้าง ผมก็คงจะเข้ามาแจมๆบ้างน่ะครับ

ขอบคุณที่ให้เกียรติครับ

ลูกสาวสุดที่รัก@7เดือน
โดย nichakorn S. - Thursday, 17 February 2011, 09:47AM

หวัดดีค่ะ คุณ สหาย บางแก้ว น้องเพชรแท้อายุเท่าไหร่แล้วคะ

คือเห็นหน้าตอนแรกอ๊ะ..หน้าตาน้องคลับคล้ายน้องแพนดี้ลูกผสมที่บ้าน ตอนนี้น้องอายุ5เดือนแล้วค่ะ

ทุกวันนี้ยังไม่แน่ใจว่าเป็นบางแก้วผสมกับอะไรมั่ง หุ่นเขาสูงใหญ่ เท้าใหญ่ แข็งแรงมากแถมดื้อสุดๆ(ใช้คำว่าซนไม่พอค่ะ)

ตัวจะโตกว่าพี่สาวไทเกอร์ บางแก้วอายุ9เดือนแล้วด้วยค่ะ ส่วนนิสัยเสียที่แก้ไม่หายและอยากได้คำแนะนำ

คือเขาจะขี้อิจฉามาก เฝ้าเราตลอด เห็นตัวพี่เดินมาอ้อนพ่อกับแม่เป็นไม่ได้เลย ต้องวิ่งเข้าขวางทุกครั้ง

บางครั้งต้องแยกออกคือพยายามเล่นพร้อมๆกันทั้ง2มือ แต่ก็ยังไม่วายยื่นปากมางับกันตลอดค่ะ

บางครั้งเราต้องเดินหนีไปเลยเพราะไม่อยากให้เค้าทะเลาะกันรุนแรงขึ้นน่ะค่ะ อีกอย่างน้องเขาฝึกยากมาก เวลาไปไหนมา

พอเห็นเรากลับบ้านจะดีใจลนลาน กระโดดงับเสื้อ งับมือเราทุกที(แต่ไม่เจ็บค่ะ) สั่งให้นั่งก็นั่งได้ไม่ติดพื้นนาน

เป็นทุกครั้งแม้จะออกไปแค่แป๊บเดียวก็ตามค่ะ ก็คิดว่าเขายังเด็กอยู่รึปล่าว(แต่เลี้ยงตัวพี่มาก่อน ไม่เป็นค่ะ)

ดีที่ตัวพี่ค่อนข้างเรียบร้อย ไม่งั้นคงเหนื่อยกว่านี้แน่ ยังไงใครเคยเจอแบบมาก่อน แนะนำได้นะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

แม่น้องไทฯ.

โดย สหาย บางแก้ว - Thursday, 17 February 2011, 01:50PM

สวัสดีครับคุณ nichakorn surapin

เพชรแท้ อายุครบ 4 เดือนไปเมื่อวันที่ 01ก.พ.54 นี่เองครับ เพชรแท้ เป็นบางแก้วสายเลือดแท้ครับ ผมนำมาจากคอกเก่าทางพิษณุโลก ตอนนี้ป่วยอยู่และก็อยู่ในช่วงผลัดขนก็เลยดูโทรมๆอย่างที่เห็นแหละครับ

ปัญหาเรื่องสุนัขดื้อ ไม่เชื่อฟังคำสั่ง หวงเจ้าของ และตื่นเต้นเมื่อเจอหน้าเจ้าของเช่นกระโดดใส่คน งับเสื้อผ้า งับมือ ฯลฯ จากการศึกษาวิธีการเลี้ยงสุนัขของซีซาร์ มิลลาน และได้นำมาใช้ กับ เพชรแท้(เพศผู้) พลอยไทย(เพศเมีย) และ แพรทอง(เพศเมีย) สุนัขที่ผมเลี้ยงอยู่ (บางแก้วทั้งหมด ) แล้วได้ผลเป็นที่น่าพอใจ ตามความเห็นของซีซาร์ ปัญหาเหล่านี้เกิดมาจากสุนัขเห็นเราเป็นลูกฝูง และตัวสุนัขเองเป็นจ่าฝูง เพราะความที่เราไม่เข้าใจในธรรมชาติของสุนัข เราจึงมักใช้อารมณ์ที่คิดกับคนมาคิดกับสุนัข เรามักคิดว่าสุนัขเป็นเหมือนมนุษย์เด็กๆคนหนึ่ง จึงใช้หลักการเลี้ยงแบบให้อภัย ให้ความรักอยู่ตลอดเวลา(มากเกินไป)ไม่ว่าสุนัขจะทำสิ่งที่เราต้องการหรือไม่ต้องการอยู่ก็ตาม สำหรับมนุษย์หลักการอภัยและให้ความรักเมื่อเขาผิดพลาดอาจจะได้ผล เพราะมนุษย์ต่างกับสุนัขตรงที่รู้คุณค่าของความรักและการให้อภัย ในที่สุดเขาอาจจะกลับเนื้อกลับตัวเป็นคนดีได้ด้วยจิตสำนึกที่ต่างจากสุนัข

ในสุนัขนั้นหากเขากำลังทำในสิ่งที่เราไม่ต้องการ เช่นการกระโดดใส่เราซึ่งส่วนใหญ่เรามักจะแปลว่าสุนัขรักเรา คิดถึงเรา ดีใจเมื่อได้พบเรา ทั้งที่นั่นเป็นสิ่งที่สุนัขกำลังวางอำนาจเหนือเรา เพราะคิดว่าเราเป็นลูกฝูง ตัวสุนัขเป็นจ่าฝูง และรวมถึงอาการ หวงของ หรือขู่คำรามใส่สุนัขหรือคนหรือสัตว์อื่น การกระทำเหล่านี้จริงๆแล้วเราคงไม่ต้องการให้เกิดขึ้น แต่สิ่งที่เรากระทำต่อสุนัขขณะนั้นอาจไม่ใช่อารมณ์ตำหนิ ถึงแม้ว่าปากจะตำหนิแต่ใจจริงอาจเป็นอารมณ์รักหรือไม่ก็เป็นอารมณ์ปลอบโยนเสียมากกว่า สุนัขจะรู้ว่าเราคิดอะไรอารมณ์ไหนก็จากการสัมผัสด้วยการดม(กลิ่น) เมื่อเรามีอารมณ์แบบไหนฮอร์โมนที่แสดงอารมณ์นั้นๆจะส่งกลิ่นให้สุนัขรู้ สุนัขจึงไม่ได้สนใจว่าเราจะตีหน้ายักษ์หรือตะหวาดใส่ เขาจะสนใจและแปลอารมณ์ของเราจากกลิ่นที่เขาได้สัมผัสเป็นประการสำคัญ ฉะนั้นเมื่อสุนัขกำลังทำสิ่งที่เราไม่ต้องการให้ทำ เราต้องวางอารมณ์เหมือนกับที่เราตำหนิคนที่เราต้องการตำหนิจริงๆในทุกครั้งที่สุนัขทำในสิ่งที่เราไม่ต้องการ ซึ่งการตำหนิสุนัขสามารถแสดงออกได้หลายวิธี เช่นไม่สนใจในการกระทำนั้นๆ ห้ามด้วยการสัมผัสเช่นผลัก ตีเบาๆแต่หนักแน่น ทำบ่อยๆ ทำทุกครั้ง แรกๆ อาจจะยังไม่ได้ผลเลยทีเดียวแต่ถ้าเราทำบ่อยๆทำทุกครั้ง สุดท้ายสุนัขจะเลิกพฤติกรรมแบบนั้นไปเอง สำหรับสุนัขที่เราเพิ่งรับเข้ามาใหม่นั่นไม่อยากครับ แต่ถ้าเป็นสุนัขที่เราปล่อยให้กระทำแบบที่เราไม่ต้องการมานานๆ ต้องใจเย็น ใช้เวลาหน่อยครับ ให้คิดเสียว่ายอมอดทนทำเพียงชั่วเวลาไม่นาน เพื่อที่จะให้สุนัขของเรานิสัยดีตลอดไป คงพอจะเป็นกำลังใจ ทำให้เราอดทนได้นะครับ ลองดูนะครับ ได้ผลประการใดก็นำมาเล่าสู่กันฟังบ้างก็ดีครับ จะได้เป็นแนวทางสำหรับเพื่อนพ้องน้องพี่ผู้รักสุนัขของเราต่อไปครับ

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Thursday, 17 February 2011, 02:06PM

สวัสดีครับคุณ nichakorn surapin

ลองอ่านดูในกระทู้ย้อนหลังได้ครับ ปัญหาที่คล้ายๆกันที่ผู้เลี้ยงเลี้ยงสุนัขไม่ถูกต้อง แต่ยังแก้ไขได้ครับ อาจใช้เวลา แต่ไม่เกินความสามารถของเราผู้ที่รักสุนัขตัวนั้นด้วยใจ และทุกคนในบ้านต้องมีส่วนรับผิดชอบในการเลี้ยงสุนัขด้วยนะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/discuss.php?d=93

http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/discuss.php?d=249

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5241

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5529

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5011

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4522

ยังมีกระทู้ดีๆมีประโยชน์อีกเยอะ ลองอ่านย้อนหลังดูได้นะครับ

อีกเวปที่มี ข้อมูล สาระที่ประโยชน์มาก

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=yojajiji&group=7

ขอบคุณ คุณสหาย บางแก้วด้วยน่ะ ที่ช่วยแนะนำแบ่งปันความรู้กัน  นี่ขนาดบอกว่ารู้น้อยนะครับ ตอบได้ฉะฉานแบบกูรูจริงๆ  ผมคงต้องขอคำแนะนำจากคุณบ้างแล้ว  ผมก็ศึกษาแนวทางของซีซาร์เหมือนกัน แต่ไม่ได้รู้ท่องแท้มากนัก

โดย สหาย บางแก้ว - Thursday, 17 February 2011, 08:42PM

คุณ peerajit vitta ครับ

ผมก็พอกล้อมแกล้มได้เฉพาะเรื่องพื้นๆที่ผมเคยนำมาใช้กับสุนัขที่ผมเลี้ยงไว้แล้วได้ผลเท่านั้นแหละครับ ผมยังต้องศึกษาอีกเยอะครับ อย่างน้อยก็ต้อง 10 ปีขึ้นไป ถึงพอที่จะเข้าถึงและเข้าใจในสุนัขบางแก้วอย่างครบวงจรได้ เจตนาหลักในการเลี้ยงสุนัขบางแก้วของผม แรกๆก็เพียงเพื่อเฝ้าบ้านเท่านั้นแหละครับ แต่พอได้ศึกษาแบบจริงๆจังๆ ก็รู้สึกมันครับ เลยใช้เวลาที่ผ่านไปเป็นกรณีศึกษาไปด้วย คงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนพ้องน้องพีอีกมากครับ ผมเห็นความตั้งใจของพวกพี่ๆแล้วศรัทธาจนหมดหัวใจจริงๆครับ

"สู้ต่อไปเถอะไอ้มดแดง ตราบใดที่บางแก้วยังถูกคนทอดทิ้ง"

โดย nichakorn S. - Friday, 18 February 2011, 12:07AM

ขอบคุณ คุณ สหาย บางแก้ว มากๆสำหรับข้อมูลดีๆ ดิฉันจะทำตามให้ได้ค่ะ(จริงๆก็ดูซีซ่าฯอยู่ทุกอังคารค่ะ)

แฟนดิฉันเขายังให้ซื้อVCD(เคสที่เขาอยากรู้)ที่อังกฤษส่งมาดู มันเป็นภาษาอังกฤษล้วนๆเลย แต่ก็พอรู้เรื่องอยู่ค่ะ

เพราะจริงๆอย่างที่หลายคนทราบ ซีซ่าเขาจะใช้จิตวิทยาสื่อสารไม่ใช่การพูดมากๆหรือตะโกนลั่น

(แฟนชอบดุเรื่องที่ดิฉันโวยวาย/โมโหใส่หมามากๆ) ดิฉันเข้าใจถูกรึปล่าว (แต่ว่าดุดังๆบางทีก็เวริ์คค่ะ)

ส่วนกระทู้เก่าๆที่คุณ peerajit vitta ลิ้งค์มาให้อ่านก็ขอบคุณด้วยเช่นกัน เป็น กท ที่มีปัญหาซ้ำๆจริงๆนะคะ

น้องแพนดี้ตัวนี้ก็ได้มาจากห้องหมาพันทิปตั้งแต่1เดือนค่ะ บล็อคคุณหญิงและ กท ที่เค้ามาตอบก็เคยอ่านเหมือนกัน

ตอนแพนดี้มาใหม่ยิ่งแย่กว่านี้ค่ะ มีแทบทุกอย่างที่จะออกไปทางก้าวร้าว  แต่เขาก็ฉลาดฝึกได้ไวค่ะ

ก็ทำมาเรื่อยจนทุกอย่างฝึกได้เกือบหมดแล้ว มีแต่ปัญหาที่ว่ามาข้างบนเท่านั้น แล้วน้องหมา2ตัวที่เลี้ยงมานี่

ไม่เคยทำท่าจะกัดใครเลย(อยู่2คนกะแฟน) มีแพนดี้นี่แหละที่เริ่มเห็นว่า พอเข้า5เดือน มีเห่าคนแปลกหน้า

บางคน แบบขนหลังตั้ง เวลาเราไม่ออกไปรับ แต่ถ้าออกไป ชี้หน้าแล้วดุเขา ให้หยุด ก็เงียบ(ก็จะมีแอ๊ะมาหน่อยนึง)

ส่วนกับคนรู้จัก เช่นพี่สาว น้องสาวและลูกชายดิฉัน ถึงนานๆๆเค้าจะมากันที ก็ไม่เคยเป็น จะต้อนรับอย่างดีค่ะ

แต่ก็ยังไม่วายลนลานกระดิกหางตูดบิด กระโดดใส่ ดึงมือ ดึงเสื้อเหมือนเดิม เคยลองสั่งเขาหยุด-นั่ง

(ทั้งที่เคยสั่งได้เวลาอื่น)หรือลองนิ่งใส่เขาแบบไม่พูด ไม่มอง ไม่สนใจเค้า ก็ได้ผล(บ้าง) สักพัก..ก็จะเข้ามาใหม่

ถ้าไม่สนอีกทีนี้ก็จะน้อยลง จนนิ่งไปเอง คือจะเป็นแค่ช่วงนาทีแรกๆที่เห็นเรากลับเข้ามาใหม่ๆน่ะค่ะ = ='

เอ่อ..ลืมบอกว่า เลี้ยงแบบปล่อยค่ะ ล้อมรั้วมิดชิด ไม่มีกรง ไม่ได้ล่าม ฟังแล้วอาจจะไม่มีวินัยเท่าไหร่นะคะ

จะพาวิ่งเล่นเก็บลูกบอลทุกเย็นที่สนามในบ้านและพาใส่สายจูงก่อนขึ้นรถไปเที่ยวข้างนอกบ้าง เป็นบางครั้งค่ะ

ยังไงก็จะพิจารณาตัวเอง แล้วพยายามฝึกต่อไป แล้วดิฉันจะมารายงานผลให้ทราบเป็นระยะนะคะ

(..ขอขำๆหน่อยว่า จะมาบอกว่า น้องแพนดี้ถ้าไม่ยิ้มออกมาก็ชอบทำหน้าเหมือนหมาเซ็ง! แต่จริงแล้ว

หล่อน...เป็นหมาหน้ามึนค่ะ^^)เดือนหน้าหนูจะไปทำหมันแล้วนะคะ..มีรูปไทเกอร์ ลูกเป็ดขี้เหร่ของดิฉัน

ตัวนี้นิสัยเงียบๆเรียบร้อยค่ะ สงสัยอยากเป็นบังอร วันๆเอาแต่นอน(กินน้อยจนหุ่นเป็นนางแบบแล้ว)

มาขอแนะนำตัวด้วยคนนะคะ สวัสดีค่ะ.

โดย สหาย บางแก้ว - Friday, 18 February 2011, 10:02AM

คุณ nichakorn surapin ครับ

ถ้าเราต้องการสื่อสารให้สุนัขรู้ว่าเราไม่ต้องการให้เขาทำสิ่งนั้นๆ ทั้งนี้ต้องไม่ใช่เรื่องที่เป็นธรรมชาติแบบหมาๆ ที่ถ่ายทอดมาจาก DNA นะครับ เช่น ห้ามไม่ให้สุนัขตัวผู้ยกขาฉี่ ห้ามไม่ให้สุนัขบางแก้วเอาขาจุมน้ำ หรือไม่ก็วักๆก่อนหรือหลังจากกินน้ำ ห้ามไม่ให้เขาเห่าเลยยกเว้นว่าเห่ามากเกินเหตุ แต่ถ้าจะให้เขารู้กฎกติกามารยาทที่ไม่ฝืนธรรมชาติของเขาให้เป็นไปตามกรอบระเบียบของเรา แบบว่าพบกันครึ่งทางน่ะครับ คือเมื่อเรานำสุนัขมาอยู่กับเราเท่ากับเราตัดวงจรชีวิตโดยธรรมชาติของเขาออกไปส่วนหนึ่งแล้ว โดยที่เรายัดเยียดวิถีแบบมนุษย์ไปใส่ในตัวเขา จากที่เขาต้องล่าเพื่อได้มาซึ่งอาหาร ต้องต่อสู้เพื่อความปลอดภัยของตัวเองหรือของฝูง ต้องขยายเผ่าพันธุ์ แต่พอเขามาอยู่กับเราวงจรชีวิตแบบหมาๆของเขาหายไป เพราะฉะนั้นขณะที่เขาจำต้องยอมปรับตัวแบบหมาๆมาเป็นแบบคนๆ เราก็ควรจะจะปรับตัวแบบคนๆไปเป็นแบบหมาๆบ้าง (ที่ว่าแบบหมาๆคือเข้าใจในความต้องการทางธรรมชาติของหมานะครับ โปรดอย่าแปลเป็นความหมายอื่น เดี๋ยวจะผิดประเด็นไป ฮา )

เราดุน่ะถูกแล้วครับแต่อย่าดุเพราะความโกรธ หรือความฉุนเฉียว และก็ห้ามใส่อารมณ์สงสาร เห็นอกเห็นใจ ให้ดุโดยทำอารมณ์แบบนิ่งๆ ขรึมๆ น่ะครับ ลองนึกถึงภาพของใครก็ได้ ที่เราเคยถูกเขาตำหนิแบบไม่มีทีท่าว่าจะโกรธเราเลย แต่น้ำเสียงและอารมณ์ที่ตำหนิเรามันทำให้เราไม่กล้าขัดขืนและพร้อมที่จะแก้ไขและปฏิบัติตามน่ะครับ นอกจากเราไม่โกรธเขาคนนั้นแล้ว ยังรู้สึกนับถือศรัทธาอีกด้วยน่ะ ซีซาร์เขาเรียกอารมณ์แบบนี้ว่า"สุขุมมั่นคง" ซึ่งเป็นอารมณ์ของจ่าฝูง ขณะเราต้องการแก้พฤติกรรมของสุนัข ถ้าเขาหยุดการกระทำนั้นแล้ว เราอย่ารีบละอารมณ์ที่ตำหนิเขาน่ะครับ ให้รักษาอารมณ์นั้นไว้จนกว่าเขาจะสงบนิ่งจริงๆ จะรู้ว่าอย่างไรเรียกสงบนิ่ง ก็สังเกตดูว่าถ้าเขานั่งหรือมอบอยู่ก็ต้องไม่รุกริก หน้าไม่หันไปมองนั่นมองนี่ หูจะลู่ไปข้างหลัง บางทีก็กระดิกหางน้อยๆ ถ้าเขายังไม่สงบนิ่ง อย่าเพิ่งรีบจากไปหรือชมเขานะครับ นานก็ไหนก็ต้องรอคือต้องเอาชนะให้ได้ อย่าถอดใจยอมเขาก่อนนะครับ ถ้าเราทอดใจกลางครันเขาจะได้ใจและจะทำให้แก้อยากเข้าไปอีก ใหม่ๆก็อาจจะนานหน่อย แต่พอทำบ่อยๆ สุดท้ายก็เสร็จเราครับ แต่มีข้อแม้ว่ากฏที่เราต้องการห้ามย่อหย่อนแม้แต่ครั้งเดียว เพราะถ้าเมื่อไรเราละเลยบางทีอาจต้องมาเริ่มต้นกันใหม่อีกแบบไม่รู้จบ คิดเสียว่าทนวันนี้เพื่อจะได้หมานิสัยดีตลอดไป ผมว่าคุ้มยิ่งกว่าครับ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ

"สู้ต่อไปเถอะไอ้มดแดง ตราบใดที่น้องหมายังนิสัยไม่ดี"

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Friday, 18 February 2011, 09:27PM

ประเด็นนี้ใช่เลยครับ

"เมื่อเรานำสุนัขมาอยู่กับเราเท่ากับเราตัดวงจรชีวิตโดยธรรมชาติของเขาออกไปส่วนหนึ่งแล้ว โดยที่เรายัดเยียดวิถีแบบมนุษย์ไปใส่ในตัวเขา จากที่เขาต้องล่าเพื่อได้มาซึ่งอาหาร ต้องต่อสู้เพื่อความปลอดภัยของตัวเองหรือของฝูง ต้องขยายเผ่าพันธุ์ แต่พอเขามาอยู่กับเราวงจรชีวิตแบบหมาๆของเขาหายไป เพราะฉะนั้นขณะที่เขาจำต้องยอมปรับตัวแบบหมาๆมาเป็นแบบคนๆ เราก็ควรจะจะปรับตัวแบบคนๆไปเป็นแบบหมาๆบ้าง"

คนส่วนใหญ่จะคิดแทนหมา  ลองคิดแบบหมาดูบ้างนะครับ เอาใจเขามาใส่ใจเรา แต่ต้องอยู่ในขอบเขต โดยเราเป็นผู้นำ 

เหนื่อยตอนนี้ สบายตอนหลังดีกว่า อย่างที่คุณสหายบอก แต่ว่าจะต้องเหนื่อยตอนนี้อีกนานเท่าไหรหว่า 55555555

ขอบคุณ และดีใจมากเลย ที่ได้คุณสหาย เขามาร่วมพูดคุยในเวปแห่งนี้  ถ้าได้อ่านกระทู้ย้อนหลังไป จะเห็นหลายกรณีที่คนจะแจกหมา กล่าวโทษหมา ว่าหมาดุ ไม่เชื่อง จะทิ้งหมาบ้าง อื่นๆอีกมากมาย  หมาเลยต้องกลายเป็นหมารับบาปไป   

รูปภาพของpavitra jongobklang
โดย pavitra jongobklang - Saturday, 19 February 2011, 09:20PM

หวัดดีค่ะคุณ สหาย บางแก้ว ข้อมูลที่ให้ต่อคุณ  nichakorn surapin อ่านแล้ว..ใช่เลยค่ะ.!แฮบปี้..ถูกเลี้ยงแบบที่คุณว่าเด๊ะ ๆ พฤติกรรมเหมือนที่คุณว่าไว้ทุกอย่าง..ฮึ่ม..ต้องพิจารณาตัวเองแล้วซิเรา..55.. แต่ก็เชื่อและมั่นใจว่าจะเปลี่ยนแปลงแฮบปี้ได้ค่ะ..เพราะอย่างน้อยก็มีผู้รู้คอยให้คำแนะนำ(แม้ไม่ได้ถามด้วยตนเองแต่ปัญหาของคนอื่นก็คล้ายๆของเราละค่ะ).. ปกติแฮบปี้ที่บ้านจะน่ารักกับทุกคนในบ้านค่ะ ยกเว้นคนอื่น..ไม่ยอมเด็ดขาด!(นี่ล่ะคะที่แก้ไม่ได้..แน่ ๆ)..55..สวัสดีค่ะ
โดย nichakorn S. - Sunday, 20 February 2011, 12:13AM

^

จริงอย่างคุณ peerajit vitta ว่าค่ะ เห็นเยอะมากกรณีแจกหมาและเอาไปปล่อยทิ้ง แต่คงไม่ใช่ดิฉันแน่นอน ยืนยันว่าตัวเองจะปรับให้ได้ทั้งคนทั้งหมา(โดยเฉพาะอารมณ์)

ไม่ได้โทษน้องหมาฝ่ายเดียวแต่อย่างใด เพียงแต่เข้าใจว่า หมาแต่ละตัวมีความก้าวร้าว/ความเป็นผู้นำมากน้อยแตกต่างกันแน่นอน ถึงจะเลี้ยงมาในแบบเดียวกันก็ตามแต่

ยังไงแล้ว ดิฉันต้องรู้ใจหมาตัวนั้นๆแล้วปรับตัวเองให้ได้ก่อนค่ะ ไม่ทราบว่าเข้าใจแบบนี้จะถูกต้องรึปล่าว แต่ก็เข้าใจไปแล้ว แล้วยิ่งเมื่อได้อ่านจากคำแนะนำของ คุณสหายบางแก้ว

อันที่อธิบายมาล่าสุดนั้น(อ่านมาตั้งแต่คืนนั้นแล้ว) ก็มานั่งนึกตามจนทำให้ดิฉันเห็นภาพและเข้าใจตัวเองขึ้น วันนี้เลยลองสงบสติอารณ์ ก่อนจะลองสั่งเขาเมื่อเจอปัญหาเดิมคือ..

ตอนที่เห็นเรากลับเข้าบ้าน!! รู้ได้เลยว่าเขาเริ่มจะพยายามนิ่งและสงบความลนลานของเขา แม้จะยังไม่หยุดและนิ่งจริงๆแต่ก็ดีขึ้นค่ะ ดิฉันก็จะใช้เวลาและต้องสู้อีกต่อไป

เพื่อจะได้ให้หมาทุกตัวของดิฉัน เป็นหมาที่นิสัยดี ไม่เป็นหมาที่โดนเอาไปปล่อย เป็นภาระต่อสังคมและต่อผู้พบเห็น "แม้จะต้องเหนื่อยตอนนี้..อีกนานเท่าไหร่หว๊าา 555 ?"

มันก็เเค่เหนื่อยน่ะค่ะ..คงไม่เท่าไหร่หรอก ยังไงก็เคยเห็นเหนื่อยๆกันมาหลายคนแล้ว ถ้ามันคุ้มค่า คุ้มกับการที่จะได้มาซึ่งหมานิสัยดี(ที่หาซื้อไม่ได้)มันก็น่าจะO.K.

ขอบคุณและสวัสดีค่ะยักคิ้ว.

โดย สหาย บางแก้ว - Monday, 21 February 2011, 12:33PM

สวัสดีครับคุณ pavitra jongobklang คุณ nichakorn surapin

ผมเชื่อว่าความมุ่งมั่นที่จะแก้ไขพฤติกรรมสุนัขของทั้ง 2 ท่าน จะมีผลเป็นบวกในไม่นานนี้แหละครับ เรามันคนคอเดียวกันเพราะว่ารักสุนัขเหมือนกัน มีอะไรที่คิดว่าจะมีประโยชน์ต่อกันบ้างก็แบ่งปันประสบการณ์กันไป หลายคนก็หลายประสบการณ์หลายประสบการณ์ก็หลายมุมมอง เมื่อเอาความหลากหลายมารวมกัน สุดท้ายมันก็จะกลายเป็นบทสรุปไปเอง พอได้บทสรุปเราก็เอาบทสรุปนั้นมาเป็นบรรทัดฐานในการปฏิบัติ ไม่ว่าอุปสรรคอะไรก็ผ่านได้สะดวกโยธินครับ นับประสาอะไรกับไอ้แค่เรื่องแก้พฤติกรรมสุนัข พอแก้ได้เรื่องนึง เราก็จะเห็นแนวทาง เรื่องอื่นๆก็เป็นเรื่องจิ๊บๆไปเองครับ

ที่คุณ nichakorn surapin ว่า "หมาแต่ละตัวมีความก้าวร้าว/ความเป็นผู้นำมากน้อยแตกต่างกันแน่นอน ถึงจะเลี้ยงมาในแบบเดียวกันก็ตามแต่" คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ แต่เพราะผู้ที่คิดจะเลี้ยงสุนัขส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะตระหนักในข้อนี้นี่แหละครับ มันจึงเป็นต้นเหตุให้สุนัขถูกถอดทิ้ง เพราะเมื่อพวกเราคิดจะเลี้ยงสุนัขสักตัวหนึ่ง เรามักจะเอาความชอบส่้วนตัว(อุดมคติ)เป็นแนวทางในการตัดสินใจที่จะเลือกเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์นั้นๆกันเสียเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ศึกษาธรรมชาติหรือลักษณะนิสัยที่แท้จริงของสุนัขที่จะเลี้ยงมาก่อนว่า สายพันธุ์นั้นๆเหมาะสมกับสภาพการดำเนินชีวิตของตนหรือไม่ เช่นบางคนชอบนั่งๆนอนอยู่กับบ้าน ใช้ชีวิตสบายๆอยู่แต่ในบ้าน แต่ดันอยากไปเลี้ยงสุนัขที่ชอบวิ่งชอบเดิน ชอบออกกำลังกายแทนที่จะเลือกสายพันธุ์ที่ไม่ค่อยชอบเคลื่อนไหวมากนัก สุนัขกับคนมันก็เลยเป็นคู่ที่ไม่ลงตัว เมื่อวงจรชีวิตที่สุนัขเคยออกกำลังกายจากการล่าเพื่อให้ได้มาซึ่งอาหารถูกตัดออกไป เพราะเราคอยเอาอาหารบริการให้ถึงที่นอนทุกมื้อ สุนัขก็เลยหาทางชดเชยส่วนที่ขาดหายไปด้วยพฤติกรรมก้าวร้าวต่างๆ อย่างที่หลายท่านประสบอยู่ หากผู้เลี้ยงสุนัขรักสุนัขจริงและคิดแก้ไขพฤติกรรมเหมือนอย่างท่านทั้งสองนี้ก็เป็นบุญของสุนัขไป แต่ถ้าสุนัขเคราะห์ร้ายไปเจอเจ้าของที่เอาที่คาดหวังและคาดหวังว่าสุนัขจะตอบสนองตนดั่งที่ตนจิตนาการไว้ ครั้นพอไม่ได้ดังหวังภาพของสุนัขที่เคยน่ารักน่าเอ็นดูในวัยเด็กนั่นก็พลันสูญสลายไป กลับกลายเป็นว่ามองเห็นสุนัขที่ตนเลี้ยงไว้เป็นปีศาจประจำบ้าน สุดท้ายแพะจึงโยนปาบไปให้สุนัขรับแทน จากที่แพะเคยรับบาปจึงกลายเป็นหมารับบาปไปซะฉิบ สุดท้ายความรักจบลงด้วยแหนงหน่าย...สุดท้ายความรักจบลงด้วยร้างลา....

"สู้ต่อไปเถอะไอ้มดแดง ตราบใดที่หมายังถูกคนทอดทิ้ง"

ภาพที่ท่านเห็นข้างล่างนี้ ชื่อภาพ "เขตห้ามเข้าสองเจ้าจึงต้องรอ"

โดย nichakorn S. - Monday, 21 February 2011, 04:42PM

เยี่ยมเกินคำบรรยายเลยค่ะ..อยากขอบคุณ คุณ สหายบางแก้วจากใจจริง สำหรับคำแนะนำที่มีความหมายมากมายสำหรับดิฉัน และคิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อคนคอรักบางแก้ว รวมทั้งผู้ที่คิดจะรักด้วยเหมือนกันนะคะ.

^

^รูปนี้น้อง2ตัวข้างบนดูหน้าตาเซ็งนิดๆ^^ น่ารักจริงๆค่ะ ทำท่านี้เหมือนกำลังรอคำสั่งอะไรสักอย่างจากจ่าฝูงอยู่แน่เลย ^__^ ส่วนรูปข้างล่าง ไทเกอร์นอกจากชอบนอนแล้วยังชอบเล่น(แย่ง)วิ่งคาบลูกบอลทุกเย็นด้วยค่ะ.

ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Monday, 21 February 2011, 08:29PM

สวัสดีครับคุณ pavitra jongobklang คุณ nichakorn surapin และคุณสหาย บางแก้ว  ดีใจแทนน้องหมาของทุกๆคนจริงๆครับ ที่มีผู้เลี้ยงอย่างเช่นทุกท่านมีความรัก ความรับผิดชอบ ต่อสิ่งมีชีวิตที่ซื่อสัตย์กับเรา และจะอยู่กับเราไปอีกหลายปี   อยากให้คนที่มีปัญหาในการเลี้ยงสุนัข ไม่ว่าพันธุ์ไหนๆได้ตระหนักและย้อน พิจารณาถึงปัญหาที่เกิดขึ้นกับสุนัขว่ามาจากสาเหตุใด ซึ่งส่วนใหญ่ก็มาจากผู้เลี้ยงนี่แหละ

ยัยลู่ลี่ และ ป้าทองหยอด ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่าน ช่วยกันเลี้ยงบางแก้วของเราให้เป็นสุนัขที่ดี สำหรับเราและคนในครอบครัว ไม่ทำความเดือดร้อนให้แก่สังคม 
   มีอะไรก็ช่วยแนะนำผู้เลี้ยงท่านอื่นๆต่อด้วยนะครับ

Instant Message ShoutBlock (ข้อความด่วนทันใจจากเว็บอีเลิร์นิง)
http://www.bangkaew.com/elearning3

เชิญพิมพ์แทรกรูป emotion icon ดังนี้ :) = :D = :P = ;) = :o = :( = :E =

15:55 - 01/10/24 Admin . --ขอปิดการใช้งานข้อความด่วนทันใจ ท่านที่สนใจสามารถสมัครสมาชิกเพื่อตั้ง/ตอบกระทู้หรือแนบรูปในชุมชนคนรักบางแก้วได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/login/signup.php

08:43 - 01/10/24 อยากจะซื้อ อยากจะขาย อยากจะซื้อ อยากจะขาย ให้ไปโพสต์ที่กระดาน กระดานอยากซื้ออยากขายบางแก้ว เท่านั้น ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/view.php?id=19

08:43 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111โทร มานะที่รัก

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะ

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะ

08:40 - 01/10/24 คนดีนะครับ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ4433

08:35 - 01/10/24 คนแจกฟรี emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะหรือ1150ค่ะหน้าต้มยำกุ้งก็มีค่ะ

08:34 - 01/10/24 แจกฟรีจ้าาาาาาา emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะ

07:24 - 01/10/24 บอกต่อ emoticon..พวกที่ชอบของถูกของฟรี ให้ระวังจะถูกหลอกเงินค่าส่งฟรี

15:36 - 30/09/24 รักมาก emoticon..

02:10 - 30/09/24 รักหมา emoticon..รับอุปการะบางแก้วแท้ตัวผู้(ไม่ดุ)หมาโตก็ได้ครับขอไม่เกิน2ปี อยู่ปทุมธานี ไลน์ไอดี z999777

20:37 - 29/09/24 stemzel emoticonใครมีบางแก้วแจกฟรีทักไลน์หน่อยนะคะอยากทราบข้อมูล ต้องการเลี้ยงน้องมากๆ line : stemzel94

19:40 - 29/09/24 เหนือ อยากได้ลูกบางแก้วผสมปอมครับ พอดีเห็นแล้วน่ารักดี ใครมีลูกบางแก้วผสมปอม กรุณาติดต่อกลับทีนะครับ 081 2888765 อยากได้มากครับ

19:10 - 29/09/24 อาวร emoticon..มีบางแก้วลูกบางแก้วแจกฟรี8ตัวแจกฟรีพันแท้ต่างจังหวัดส่งฟรี0897565432690

20:11 - 28/09/24 jeab emoticon..อยากได้บางแก้วตัวเมียค่ะ 088-6715573

19:44 - 28/09/24 อร emoticon..มีลูกหมาบางแก้วฟรีให้เลียงสักตัวมััยค่ะ099-017-6908ติดต่อมานะ

16:26 - 28/09/24 เม่น emoticon..ผมมีลูกบางแก้วจำหน่ายอยู่นครปฐมอำเภอบางเลน ตัวเมีย2500ตัวผู้3000ต้องมารับเองนะคับ ลายไอดี menmk52

22:58 - 27/09/24 แหม่ม emoticon..สวยมากน้องหมาน้ำหนักกี่โลคะ

20:29 - 27/09/24 ดูม ฝากเวปสนทหารสน โครงการสุนัขหาบ้านทุกสายพัน แชทสด http://doomdoog.blogspot.com

17:05 - 27/09/24 jeab emoticon..คุณ bank ตัวผู้หรือตัวเมียคะ

17:04 - 27/09/24 ่jeab emoticon..คุณdog ที่ประกาศขายบางแก้วเพศเมีย/สนใจค่ะ โทร088-6175573ค่ะ

14:24 - 27/09/24 bank emoticon..มีบางแก้วแท้2ตัวขายตัว1500พิกัดพิษณุโลกครับ สายเลือดดี รับประกันความสวย มีแค่สองตัวดนะครับ ขอคนที่มารับใด้นะครับลายไอดี: idpenssotong

10:53 - 27/09/24 ฟิน ขายบางแก้วเพศผู้หัวใหญ่ โทร 0813930349

18:03 - 26/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

21:47 - 25/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

20:23 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771 ผมอยู่ชลบุรีครับ

20:22 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771

19:29 - 25/09/24 ่jeab อยา่กได้บางแก้วตัวเมีย ปีกว่า มาเป็นเพื่อนกับลูกชายค่ะ

19:27 - 25/09/24 jeab dog ..หาบ้านให้บางแก้วเพศเมียกำรังเป็นฮีด สนใจค่ะรบกวนติดต่อกลับ 0886715573

14:27 - 25/09/24 Admin emoticon..ขอลบข้อความป่วนของไอพีในกลุ่ม 49.230. ของคุณสมปอง โทร 0815304814 นะครับ ขอให้รู้ว่า ไอพีและเวลาของคุณสามารถตรวจสอบได้โดยทุกคน ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/stringychat/stringychat.incall.php (ลากเมาส์แลเงาระหว่างบรรทัดก็เห็นไอพี) ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ไม่ได้หลอกขายหมา ให้เปิดเผยตัวตนมา อย่าทำเป็นเด็กมีปัญหา

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้ รับหมาแล้วโอนเงินทีหลังนะจะ

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้

13:46 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ

09:58 - 25/09/24 สมปอง emoticon..ขายบางแก้วพันแท้ครับผู้3แมีย10โทร0815304814ด่วนจ้าาาาาาาาสสสสสสสส

22:30 - 24/09/24 บางแก้วแท้ emoticon..ขายลูกสุนัข พันธุ์บางแก้วแท้ 100% บ้านอยู่จังหวัดสุพรรณบุรี มีทั้งเพศผู้ และเพศเมีย สวยทุกตัว ตอนนี้อายุ 1 เดือนแล้ว กำลังน่ารักเลย ท่านใดสนใจ ติดต่อมาได้ที่ เบอร์โทร. 086-0361230 และ 081-2793999 ได้ทุกวัน หรือ add line ที่ kamolphan30 สอบถามและพูดคุยกันได้ค่ะ

19:51 - 24/09/24 :)) มีลูกบางแก้วสีขาวล้วนมั้ยคะ ต้องการค่า งบไม่เกิน 4000 โพสต์ เบอติดต่อไว้หน่อยค่เ

19:15 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

19:06 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

14:58 - 24/09/24 พันแท้ emoticon..อันนี้ของแท้ครับบางแก้ว ติดต่อคอกบางแก้ว สงขลา081-5304814 ตัวล่ะ1000ส่งฟรีจ้าาาาา

13:23 - 24/09/24 นัทจังคิม emoticon..ใครมีบางแก้วผสมเพศผู้ ต้องการเปลี่ยนบ้านให้น้อง โทร.080-7818508 ( ขอที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตนะครับ )

12:18 - 24/09/24 ปิ๊ก ขอความรู้ครับผมพาหมาตัวเมียที่มีประจำเดือนมาที่บ้านแต่ตัวผู้ที่บ้านไม่สนใจเป็นเพราะอะไรครับหรือต้องร อหลายๆวันก่อนตัวเมียมีประจำเดือนได้ประมาณ6-7วันแล้ว

21:23 - 23/09/24 ประกายบางแก้ว ชอนแก่น emoticon..อันนี้ของแท้ครับ...อยากได้ลูกบางแก้วสายเลือดดี..ติดต่อที่คอกประกายบางแก้วครับ..รับรองไม่ผิดหวังครับ...ตอนน ี้ลูกชุดแรกกำลังจะคลอดแล้วครับ...094 4857717 หมายเลขครับ...หรือถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ก็มาดูที่คอกได้เลยครับ...ดีกว่าโดนหลอกครับ

10:37 - 23/09/24 บอกต่อ emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี081-5304814 อย่าหลงเชื่อนะครับคิดว่าเป็นมิฉฉาชีพ ไปค้นดูเบอมามีคนหลอกให้โอนค่าส่งฟรีครับ เตือนแล้วนะครับ

23:46 - 22/09/24 มด emoticon..ผมมีบางแก้วจ้าาาาามีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814 มี9ตัวครับ

23:45 - 22/09/24 มด emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814

18:43 - 22/09/24 Ko emoticon..ผมรับผสมนะครับถ้าสนจัยติดต่อขอดูตัวได้ครับ

18:40 - 22/09/24 ko emoticon..พารท์จะผสมบางแก้วหรอครับ

18:22 - 22/09/24 พาร์ท คราบได้รับผสมบางแก้วป่าวครับ

ดูข้อความเก่าตั้งแต่ปี 2546 เชิญคลิก ที่นี่ หรือ ดูเฉพาะข้อความด่วนทันใจเร็วๆนี้

รวมการเยี่ยมชมทั้งหมด frontpage hit counter visits
since 21 September 2003 including
Bangkaew.Network , Bangkaew.Organization

ข้อคิดเห็นและรูปภาพที่ปรากฏเป็นสิทธิและความรับผิดชอบของผู้แสดงความคิดเห็นแต่ละท่าน
สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย 2546-2553 © โดย ชุมชนคนรักบางแก้ว
All rights reserved 2003-2010 © Bangkaew.Community
พบเห็นข้อความไม่เหมาะสม ติดต่อ

ช่วยประชาสัมพันธ์ แนะนำบอกต่อไปยังเพื่อนฝูง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew