รูปภาพของแตงโม สีแดง
ช่วยหน่อยค่ะ เราไม่อยากเอาเค้าไปปล่อย หรือให้ใคร
โดย แตงโม สีแดง - Wednesday, 6 October 2010, 01:20AM

แตงโมเเสดงพฤติกรรมที่ก้าวร้าวมาก แบบว่าเหมือนเค้าจะไม่ค่อยรักเจ้าของ เป็นตัวของตัวเองสูงมาก อารมณ์ไม่คงที่ขึ้นๆลงๆ เราซื้อเค้ามาจากในอินเตอร์เน็ต พอดีว่าสุนัขตัวก่อนได้แก่ตายไปนิสัยดีมากๆ เราเลยเลือกหาซื้อบางแก้วทีนี้ลูกสาวไปซื้อมาจากอินเตอร์เน็ต เค้าบอกว่าบางแก้วแท้ ปรากฎว่าประมาณสี่เดือนหางของเค้ากลายเป็นหางดาบ แล้วหลังก็มีอาน พอเข้าเดือนที่ห้าหลังอานใหญ่ขึ้นมากๆ เป็นอานลูกศร แต่หางกลับมากลายเป็นพวงใหญ่มากๆ แล้วเลยโทถามคนที่ขายมาอีกทีเค้าบอกว่าแม่เป็นบางแก้วแท้ดุมากๆ พ่อเปนไทยหลังอาน ตอนสองเดือนเค้าเคยกัดลูกสาวเราเรื่องฝอยทองเค้าจะชอบกินขนมหวานมากๆ ลูกสาวเรากำลังเเกะกล่องจะเอาให้เค้ากิน แต่เค้าคิดว่าลูกสาวจะแย่งก็เลยกัดแต่เป็นรูเล็กๆเพราะเค้ายังเด็กอยู่ เราเลี้ยงเค้าอย่างดี อาบน้ำ ป้อนข้าว อุ้มนอน อาบน้ำเค้าทุกคืนแล้วเค้าก็จะหลับไปเลย เเต่พอเริ่มได้ประมาณหกเดือนเค้าเริ่มดุ กัดคนในบ้าน ไม่ยอมให้อาบน้ำเลยจะกัด บางทีแค่ถูกตัวจับลูบหัวก็ขู่ แล้วก็กัดเราเลย แล้วก็จะหวงที่มากใครจะเข้าไปตรงที่ๆเค้านอนไม่ได้เลย โดนกัดหมด แล้วคิดแต่จะผสมพันธุ์ตั้งแต่สองเดือนจะชอบผู้หญิงสวยๆ แล้วก็มาผสมพันธุ์กับขาผู้หญิงคนนั้น ถ้าสะบัดออกเค้าจะอารมณ์เสียแล้วก็ขู่ บางทีก็จะกัดด้วย แม้แต่เราที่เป็นคนให้ข้าวเค้า บางทีเค้าก็ขู่เราจะกัด คือทำอะไรไม่ได้เลย แล้วแต่อารมณ์ของเค้า ว่าดีหรือร้าย ตอนนี้เค้าอายุแปดเดือนกำลังติดสัดเลยเรื่องมีอยู่ว่า วันนั้นแตงโมกำลังเลียแผลที่เท้าของสามีเราอยู่ เค้านั่งอยู่บนรถเข็น เป็นอัมพาต แล้วลูกสาวเรายืนข้างๆแตงโม สามีเราก็ให้คนที่เข็นรถเข็นเลื่อนรถไม่ให้หมาเลียแผล เค้านึกว่าลูกของเราไปเอาออก เค้าก็เลยตั้งท่าจะกัด หลังจากวันนั้นมาตลอดลูกสาวเดินคนเดียวไม่ได้เลย จะกัดแบบเอาเป็นเอาตายกระโดดจะกัดคอมาสามครั้งแล้ว สามีเราเลยไม่ให้เลี้ยงแล้วเพราะเครียดกลัวเค้าจะกัดลูกสาว ตอนนี้ลูกก็ขวัญเสียไม่กล้าเข้าใกล้ทั้งๆทีปกติจะเล่นกันตลอด แล้วตาเค้าจะขวางตลอดตั้งแต่เอามาอยู่ใหม่ๆแล้ว เอาไปทำวัคซีนสัตวแพทย์เค้าก็บอกว่าโตขึ้นท่าทางจะร้ายน่าดูเพราะตาเค้าไม่ไว้ใจใครเลย เราจะทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำที่ดีด้วยนะคะ เพื่อที่เราจะได้เลี้ยงเค้าต่อไป เพราะเลี้ยงมาก็รักไม่อยากเอาไปปล่อยหรือให้ใครเลย

ลู่ลี่
ตอบ: ช่วยหน่อยค่ะ เราไม่อยากเอาเค้าไปปล่อย หรือให้ใคร
โดย peerajit vitta - Wednesday, 6 October 2010, 02:38AM

ผมก็ไม่ใช่กูรูอะไรนะครับ แค่เลี้ยงบางแก้วมา เท่าที่คุณได้บอกกล่าว และพฤติกรรมของแตงโม และคนในบ้าน ตอนนี้เขาคงมองตัวเองเป็นจ่าฝูง ส่วนคุณและคนในครอบครัวคงเป็นลูกฝูง เพราะพฤติกรรมที่เขาแสดงออกมา เช่นห่วงของ มีอำนาจเกือบทุกอย่างภายในบ้าน ทำพฤติกรรมผสมพันธ์กับขาคน อื่นๆ  เข้าใจครับว่าคุณให้ความรักกับแตงโม เอ็นดูเขาแต่ความรักควรให้อย่างถูกต้อง เพราะไม่อย่างนั้นสุนัขบางสายพันธุ์ เช่นบางแก้ว ซึ่งอาจมีการความเป็นจ่าฝูงที่แฝงอยู่ในตัวเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

จะละลายพฤติกรรมสุนัข ก็ต้องปรับพฤติกรรมคนเลี้ยงสุนัขให้ถูกต้องครับ เขาขู่เราเพราะเขาไม่ได้มองว่าเราเป็นจ่าฝูง 

ลองอ่านดูในกระทู้ย้อนหลังได้ครับ ปัญหาที่คล้ายๆกันที่ผู้เลี้ยงเลี้ยงสุนัขไม่ถูกต้อง แต่ยังแก้ไขได้ครับ อาจใช้เวลา แต่ไม่เกินความสามารถของเราผู้ที่รักสุนัขตัวนั้นด้วยใจ และทุกคนในบ้านต้องมีส่วนรับผิดชอบในการเลี้ยงสุนัขด้วยนะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/discuss.php?d=93

http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/discuss.php?d=249

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5241

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5529

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4522

ยังมีกระทู้ดีๆมีประโยชน์อีกเยอะ ลองอ่านย้อนหลังดูได้นะครับ

รูปภาพของSuper Dog.
ตอบ: ช่วยหน่อยค่ะ เราไม่อยากเอาเค้าไปปล่อย หรือให้ใคร
โดย Super Dog. - Thursday, 7 October 2010, 12:25PM

สวัสดีครับคุณแตงโม

เราคงต้องปรับพฤติกรรมการเลี้ยงกันใหม่หมดนะครับ
น้องหมายังอายุน้อย ตอนนี้เริ่มแสดงความเป็นจ่าฝูงในบ้าน
และทุกคนในบ้านก็ยอมเจ้าหมาน้อยหมด ...

อยากให้กลับไปดูกระทู้ของเจ้าลาเต้ (คุณดวงพร) นะครับ
เพราะหลังจากปรับพฤติกรรมการเลี้ยงแล้ว
ทั้งคนทั้งหมา อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข
หรือถ้าสะดวก รบกวนโพสเบอร์ติดต่อไว้นะครับ
ไว้แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงกันนะครับ

ส่วนเรื่องอาบน้ำ ผมว่าไม่น่ายากนะครับสำหรับบางแก้ว
เพราะบางแก้วส่วนใหญ่ ชอบที่จะเล่นน้ำอยู่แล้ว...
จริง ๆแล้ว หมาเกลียดหรือกลัวสิ่งไหน ควรทำใ้ห้เขาไม่กลัวนะครับ
ทำจิตประสาทเขาให้ดีขึ้น ... อย่างสายยางหรือขัน คุณแตงโม
ลองหาวิธี (ทางบวก) ที่ทำให้น้องหมาไม่กลัวซิครับ
ขนม ของกิน ของเล่น ต่าง ๆ สามารถเป็นอุปกรณ์ช่วยในการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงได้ดี

-----------------------------------------------------------------------------------------
จ่าฝูงเท่านั้น ถึงจะควบคุมฝูงได้
" Big One "

โดย แตงโม สีแดง - Thursday, 7 October 2010, 12:34PM

ขอบคุณมากนะคะสำหรับทุกความเห็น

ตอนนี้ปัญหายังแก้ไม่ได้เลย เพราะเค้าจะขู่ตลอด พอพาออกนอกบ้านก็ชอบไปวิ่งไล่คน จะกัดคนอื่นๆ เข้าบ้านก็ยากจะเอาเข้าก็ขู่หรือกัด

นี่นะคะรบกวนจริงๆขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ เบอร์โทรติดต่อค่ะ

0850877674

ตอนนี้เลยทะเลาะกับแฟน เพราะเค้าจะให้เอาไปปล่อยถ้าเดียว เนื่องจากมันจะกัดลูกสาว

เครียดมากเลยค่ะ

รูปภาพของจิระ จินดา
โดย จิระ จินดา - Thursday, 7 October 2010, 01:46PM

เป็นเรื่องน่าสนใจค่ะ ลองซื้อหนังสือของ cesar millan มาอ่านดูด้วยสิคะ หรือเข้าไปดูเว็บไวต์ หรือ you tube ของเค้าก็ดีนะคะ ท่าทางแตงโมจะดุเอาเรื่องจริง ๆ แก้ไขอย่างไรได้ช่วยลงกระทู้ต่อด้วยนะคะ

โดย Super Dog. - Thursday, 7 October 2010, 03:42PM

// เพราะเค้าจะขู่ตลอด //
อยากให้บอกถึงอาการขู่ ขู่เพราะสาเหตุอะไร ทำไมถึงขู่

// พาออกนอกบ้านก็ชอบไปวิ่งไล่คน //
พาออกนอกบ้านต้องอยู่ในสายจูง เมื่อสายจูงอยู่ในมือ
สุนัขไม่มีทางจะไปกัดคนอื่นได้ เราต้องรู้ทันสุนัข
เมื่อสุนัขจะแสดงอาการก้าวร้าว ให้กระตุกสายจูงและผ่อนสายจูงทันที
ควบคุมให้สุนัขนั่งด้านข้างซ้ายของเรา เมื่อเขานั่ง สงบนิ่ง ให้ชมหรือให้ขนมเป็นรางวัล
หมั่นพาสุนัขเข้าสังคมบ่อย ๆ ให้เจอคนบ่อย ๆ สุนัขจะดีขึ้นตามลำดับ

// เข้าบ้านก็ยากจะเอาเข้าก็ขู่หรือกัด //
บ้านคือที่ที่มีความสุข บ้านคืือที่ที่ปลอดภัยที่สุด
เวลาจะพาสุนัขเข้าบ้าน ให้เอาของที่เขาชอบใส่กรงไว้
เวลาใส่ก็ใ่ส่ให้เขาเห็น (ลูกล่อลูกชนกันหน่อย)
สุนัขเห็นขนม ก็มักจะกระโดดขึ้นกรงเองโดยอัตโนมัติ.. ลองทำดูนะครับ

// เค้าจะให้เอาไปปล่อย ถ้าเดียว เนื่องจากมันจะกัดลูกสาว //
ต้องถามว่าเป็นความผิดของสุนัข หรือเป็นความผิดของคน
ที่ไม่เข้าใจเรื่องการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงที่ถูกต้อง
แล้วไปโยนความผิดให้สุนัข แล้วเอาสุนัขไปปล่อยให้เป็นภาระของสังคม
ตรงนี้ผมขอให้ทางบ้านคุณแตงโม กลับไปทบทวนอีกสักครั้ง
เพราะไม่อยากใ้ห้สุนัขพันธ์บางแก้ว เป็นภาระของสังคม...

--------------------------------------------------------------------------------
เลี้ยงหมาอย่าโง่กว่าหมา
" Big One "

พี่ปุยฟ้า อีกหนึ่งชีวิต ที่เจ้าของนำมาปล่อยแล้วถูกรถชน
(เป็นหมาดี มีเลขหู แต่เลขหูก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลยว่าเป็นหมาที่ใด คอกใด)

โดย แตงโม สีแดง - Thursday, 7 October 2010, 04:37PM

ค่ะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำปรึกษาที่ดีมาก

เราจะค่อยๆเป็นค่อยๆไปในการปรับพฤติกรรมของเจ้าแตงโมนะคะ

ตอนนี้กำลังปรึกษากันในเรื่องทำกรงให้เจ้าแตงโมค่ะ

ตอนแรกคิดว่าจะเอาเค้าไปให้ลุงยามฝึก แต่ลองคุยดูแล้ว คิดว่าคงต้องเปลี่ยนที่เรามากกว่า เพราะเราทำให้เค้าคิดว่าเค้าเป็นจ่าฝูงนี่คะ

ก็คงต้องทำให้เค้าเป็นลูกฝูงในเร็วๆวันนี้

รูปภาพของvipada kris
โดย vipada kris - Thursday, 7 October 2010, 05:25PM

** คิดแต่จะผสมพันธุ์ตั้งแต่สองเดือน   จะชอบผู้หญิงสวยๆ    แล้วก็มาผสมพันธุ์กับ  ขาผู้หญิงคนนั้น ถ้าสะบัดออก   เค้าจะอารมณ์เสียแล้วก็ขู่ บางทีก็จะกัดด้วย

อาการขึ้นคร่อมของหมา  ไม่ได้เป็นเพราะมันต้องการผสมพันธุ์ เท่าทั้น  เป็นอาการแสดงความเป็นจ่าฝูง  คือต้องการข่ม  ไม่ว่าจะคน หรือ หมาอื่น  ถ้าไม่ยอมมัน ก็จะแสดงอำนาจข่มมากขึ้น

หมา มันไม่ได้คิดว่า คนเป็นเจ้านาย ที่มันจะต้องยอมสยบทุกอย่างเสมอไป  การอยู่ร่วมกับหมาในบ้านเดียวกัน  ในความคิดของหมา  คนทุกคนและตัวมันเองรวมทั้งหมาตัวอื่นในบ้าน  เหมือนเป็นหมาฝูงเดียวกัน  

หมาตัวไหน เกิดมามีความเป็นผู้นำในสายเลือด  ก็จะพยายามแสดงให้ตัวอื่น(รวมถึงคนในบ้าน)เห็น ว่ามันเป็น จ่าฝูง 

ถ้าพื้นนิสัย เป็นหมาก้าวร้าว ก็จะแสดงออกแบบดุร้าย  ถ้าพื้นนิสัยเป็นหมารักสงบ มั่นคง ก็จะนิ่งๆ ไม่ค่อยเข้ามาประจบเคล้าเคลีย 

ถ้าหมาแสดงอาการก้าวร้าว  เจ้าของ หรือ คนในบ้าน  ต้อง จัดการทันทีตั้งแต่ยังเด็กๆ  เพื่อให้หมารู้ตัวว่า  มันอยู่ลำดับสุดท้ายในฝูง  การจัดการให้หมายอมเป็นลูกฝูง   ให้เลียนแบบวิธีการของหมา  คือ ข่มมันลงด้วยอาการสงบ และมั่นคง  กดให้มันนอนลงกับพื้นให้ได้

สำหรับกรณีนี้  หมาโตมากแล้ว  คนที่ไม่มีประสบการณ์และแข็งแรงพอ คงยากมากที่จะทำได้    ขั้นต้น เจ้าของต้องศึกษาเรื่องพฤติกรรมธรรมชาติของหมาให้เข้าใจก่อน  เอาเขามาเลี้ยงแล้ว ควรจะต้องถือเป็นความรับผิดชอบที่จะหาทางแก้ไขปัญหา  ไม่ควรแค่ยกตัวปัญหาเอาไปทิ้งไกลๆ   ให้ไปเป็นปัญหาสังคมในวงกว้างต่อไป

ลองเข้าไปอ่านบทความ และติดตามลิ้งค์ต่างๆ ที่มีเพื่อนๆเอามาแปะไว้ให้   อดทนอ่านให้ละเอียด  พยายามทำความเข้าใจ หากมีข้อสงสัย ก็เข้ามาโพสถามทีละเรื่อง  ควรเล่ารายละเอียดให้ชัดเจน  ถ่ายรูปมาให้ดู  ฯลฯ  เพื่อจะได้ช่วยกันแก้ไข

รบกวน Big One ช่วยหาลิ้งค์ของ blog Yoja&Jiji  มาแปะให้หน่อย จะเป็นประโยชน์มาก  

โดย Super Dog. - Thursday, 7 October 2010, 05:38PM

ด้วยความยินดีครับ

ดีใจที่หลังจากได้คุยโทรศัพท์กันแล้ว ทุก ๆ คนในบ้าน
ให้ความร่วมมือในการปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข
เราจะเริ่มนับหนึ่งกันใหม่นะครับ ค่อย ๆ ทำ ทำช้า ๆ ใจเ็ย็น ๆ

การฝึกหมาที่ดีที่สุด เจ้าของจะต้องเป็นคนฝึกเองนะครับ
ถ้าเราเอาหมาเราไปให้คนอื่นฝึกให้ ยอมรับว่าหมาจะดีขึ้นจริง
แต่พอกลับมาบ้าน ทุกคนในบ้าน ยังเลี้ยงแบบเดิม ๆ เลี้ยงในวิถีทางของตัวเอง
รับรองได้ว่า จากหมาดี ๆ จะกลายเป็น เสียหมา เพราะคนไม่ดีเอง...

อย่าลืมนะครับ หมาจะจดจำจากการทำซ้ำ ทำซ้ำ ทำซ้ำ
การแบ่งพื้นที่ระหว่างคนและหมา ก็เป็นผลดีต่อทุกคนในบ้าน
โดยเฉพาะลูกสาว จะได้อยู่อย่างปลอดภัย แต่ต้องค่อยเตือนลูกสาวด้วยว่า
อย่าไปแย่ หรือ ยุ่งกับน้องหมาเด็ดขาด อย่าไปกระตุ้นความก้าวร้าวของหมา

ทฤษฎีพลังงานทางบวก ที่บอกกล่าวไป อยากให้ทุกคนในบ้านนำไปใช้
โดยเฉพาะเวลาพาหมาออกนอกบ้าน การเบิร์นพลังงานของหมาก็จะช่วย
ให้น้องหมามีพลังงานที่เป็นกลางมากขึ้น ทำเยอะ ๆ ทำบ่อย ๆ ทำจนเป็นกิจวัตร...

ส่วนเรื่องการทำหมัน ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากให้คนที่เลี้ยงหมาบ้าน
ทำหมันหมา เพื่อลดการขยายเผ่าพันธุ์บางแก้ว โดยไม่จำเป็น
หน้าที่ผสมพันธุ์หรือพัฒนาสายพันธุ์ ปล่อยให้เป็นของบรีดเดอร์มืออาชีพดีกว่า
อย่างน้อยก็จะลดปัญหาหมาตกยากได้ไม่มากก็น้อย ...

ติดขัดตรงไหน โพสถามหรือโทรหากันได้เลยนะครับ
อยากให้เป็นอีกหนึ่งกรณีศึกษาต่อจากเจ้าลาเต้ (หมาคุณดวงพร)
ที่บอกให้รู้ว่า จริง ๆ แล้วปัญหาทุกอย่างเกิดจาก "คน ไม่ใช่มาจาก หมา"

เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งก้าวสู่ความสำเร็จ
"Big One"

-----------------------------------------------------------------------------
ฟ้าแก้ว อีกหนึ่งชีวิต ที่ถูกเจ้าของเก่าทิ้ง โดยล่ามโซ่ทิ้งไว้กับบ้านร้างแถวสมุทรปราการ

โดย Super Dog. - Thursday, 7 October 2010, 05:44PM

"ฝึกคนเป็นจ่าฝูง"

1. ให้สุนัขเดินเข้าออกประตู หลังเราเสมอ
คือ ฝึกให้สุนัขนั่งรอก่อน เราเดินเข้า แล้วค่อยเรียกให้สุนัขตามเข้ามา

2. เวลาเดินในสายจูง ต้องไม่ให้สุนัขดึงเรา เราเดินนำหน้าเสมอ (ต้องฝึก)

3. ฝึกเรียกให้มาหาเรา (Recall) เราจะไม่เดินหรือวิ่งตาม สุนัข จ่าฝูงไม่เคยเดินตามลูกฝูง

4. คนกินก่อน สุนัขกินที่หลัง ระหว่างเรากินข้าว ต้องไม่ยอมให้สุนัขเห่า คราง
ขออาหารจากเราไม่แบ่งอาหารคนให้สุนัขระหว่างคนกิน เมื่อถึงเวลาให้อาหารสุนัข
เขาต้องสงบก่อน แล้วถึงให้อาหารเขา

5. ฝึกยึดอาหารหรือของเล่นคืน โดยให้สุนัขเป็นฝ่ายปล่อยและถอย ไม่ใช่การดึงแย่งจากปาก

6. ไม่เล่น Tug of war คือ การยื้อแย่งของเล่นคล้ายชักเย่อ

7. ฝึกจับสุนัขนอนหงาย ท้อง ให้อยู่ในลักษณะยอมจำนน ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่สุนัขจ่าฝูงสั่งสอน
สุนัขลูกฝูงเมื่อทำผิดกฎ และ/หรือ ยกสุนัขขึ้นโดยใช้มือขยุ้มที่หนังคอด้านหลัง (เป็นพฤติกรรมที่แม่สุนัขทำให้ลูกสุนัขสงบ)

8. เขาไม่ยอมสิ่งไหน เราต้องทำสิ่งนั้นจนเขายอม เช่น ไม่ยอมให้จับตัว ลูบหัว ฯลฯ

9. ที่สำคัญ คือ สุนัขกลุ่มนี้มักมีพลังงานเหลือมาก ต้องพาออกกำลังกาย (โดยเฉพาะก่อนฝึก)
เพื่อเอาพลังงานออก สุนัขที่เหนื่อยจะสงบ และยอมจำนนง่ายขึ้น

10. จ่าฝูง (คนเลี้ยง) เป็นผู้กำหนดกิจกรรมทุกอย่าง เช่น เมื่อไหร่ตื่น (สุนัขห้ามเห่าเรียกหรือปลุกเราตอนเช้า)
เมื่อไหร่กิน เมื่อไหร่เล่นหรือหยุดเล่น(สุนัขที่คาบของเล่นมาให้เราเล่นด้วย
หรือเห่าสั่ง คือพฤติกรรมแสดงความเป็นจ่าฝูงแบบหนึ่งของสุนัข

11. เราเป็นผู้กำหนด ขอบเขตหรืออนุญาติ บริเวณที่เขาจะเข้าถึงได้ ไม่ใช้สุนัข อยากจะไปไหน
ก็ได้ตามใจเช่น การขึ้นบนเตียง หรือโซฟา สุนัขจะขึ้นได้เมื่อเราสั่ง
และต้องลงเมื่อเราสั่ง ถ้าไม่ได้สั่งห้ามขึ้นเอง

12. คนอยู่ในตำแหน่ง สูงกว่าสุนัขเสมอ เช่น นั่งสูงกว่า นอนสูงกว่า

13. ในกรณีมีสุนัขหลายตัว คนเลี้ยงมีสิทธิที่จะให้ความรัก หรือให้อาหารตัวไหนก่อนก็ได้
สุนัขไม่มีสิทธิที่จะอิจฉากันเอง หรือสุนัขไม่มีสิทธิหวงคนเลี้ยงคนดูแล
เช่น ตัวไหนมีพฤติกรรมไม่เหมาะสมขณะที่เราให้ความรักกับสุนัขอีกตัว
ตัวที่ก้าวร้าวต้องถูกตักเตือน เมื่อสุนัขที่ก้าวร้าวสงบและยอม เราถึงให้ความรักตอบ

http://www.pukpuiclub.com/%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%9D%E0%B8%B9%E0%B8%87-%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%8B%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C/
โดย Super Dog. - Thursday, 7 October 2010, 05:50PM

ลองเข้าไปศึกษาตามเว๊บนี้นะครับ (ตามที่ป้าวิ แนะนำมาครับ)

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=yojajiji&group=4

-------------------------------------------------------------------------------------

เลือกอ่านได้เลยครับ

โดย แตงโม สีแดง - Thursday, 7 October 2010, 05:55PM

ขอขอบคุณมากจริงๆนะคะ

ตอนนี้ได้ช่างทำกรงแล้วค่ะ แต่ว่ากับแฟนเค้าก็ยังมีทิฐินิดหน่อยกับแตงโม เนื่องจากว่าเฟนเป็นห่วง กลัวว่าจะกัดลูกสาวอีก เนื่องจากโดนมา 3 ครั้ง แต่ไม่เป็นอะไรเท่าไหร่ เพราะว่า แตงโมใส่ตะกร้อคอบปากเอาไว้ค่ะ

ส่วนลูกสาวเค้าก็อยากจะเข้าไปเล่นกับแตงโมนะคะ แต่ว่าเมื่อวานนี้ลองเข้าไปแตงโมก็กระดิกหางจะเล่นด้วย พอเลียไปสักพัก ก็ขู่คำราม ลูกสาวเลยไม่กล้าอีกเลยค่ะ จะทำอย่างไรดีให้แตงโมไม่ขู่ใส่ลูกสาวอีก เพราะลูกสาวเรารักแตงโมมาก เลี้ยงมาเป็นเพื่อนเล่นกัน นอนทับกัน แถมป้อนขนมให้ด้วยนะ แต่ปัจจุบันนี้แตงโมจะขู่คำรามเวลาลูกสาวจะเล่นกับเค้า เราเลยไม่รู้จะทำอย่างไรดี

ขอบคุณมากนะคะสำหรับทุกๆคำแนะนำดีๆ

โดย Super Dog. - Friday, 8 October 2010, 09:50AM

// ตอนนี้ได้ช่างทำกรงแล้วค่ะ //
ถึงขั้นต้องทำกรงกันเลยหรือครับ ผมว่าซื้อแบบสำเร็จรูปมาใช้เลยก็ได้นะครับ
วัดขนาดพื้นที่ แล้วเลือกกรงที่เหมาะสม และที่ำสำคัญสามารถเคลื่อนย้ายได้ด้วย
ดีกว่าทำกรงถาวรนะครับ ลองดูในเว๊บนี้ก็ได้นะครับ http://www.thaitopdog.com/

// แฟนเค้าก็ยังมีทิฐินิดหน่อยกับแตงโม //
ในกรณีนี้ ผมแนะนำให้ช่วงแรกต่างคนต่างอยู่ ให้แฟนคุณคิดซะว่า
บ้านนี้ไม่มีหมาอยู่ กฎเหล็ก 3 ข้อ "ไม่พูด ไม่แตะ ไม่สบตา" ให้ปฎิบัติเป็นประจำ
คงต้องใช้เวลาสักพัก เมื่อคนมีวินัย หมามีวินัย รับรองได้ว่าความสงบสุขจะกลับมาอีกครั้ง

// กลัวว่าจะกัดลูกสาวอีก เนื่องจากโดนมา 3 ครั้ง //
เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก่อนที่เราจะปรับพฤติกรรมการเลี้ยงกัน
หมาจะกััด มันต้องมีที่มาที่ไป มีสาเหตุ อยู่ดี ๆ หมาจะกัดคนเลยเป็นไปไม่ได้
อยากวิงวอนให้คนในบ้านทุกคน ปรับทัศนะคติใหม่ และ เริ่มเรียนรู้พฤติกรรมซึ่งกันและกัน
ระหว่างคนและหมา ความเป็นอย่างไร ... และก่อนหน้านี้เราเลี้ยงแบบปล่อยให้หมามีอิสระ
เต็มที่ ตอนนี้เรามีกรงแล้ว เราเริ่มจัดระเบียบใหม่ ปล่อยเข้าออกเป็นเวลา
จำกัดพื้ันที่ของหมาอย่างชัดเจน จัดลำดับฝูงภายในบ้านใหม่ การที่หมาจะไปกัดลูกสาว
ย่อมเป็นเรื่องที่ยากมาก (อย่าประมาท นะครับ)

// แต่ไม่เป็นอะไรเท่าไหร่ เพราะว่า แตงโมใส่ตะกร้อคอบปากเอาไว้ค่ะ //
ใส่ไว้เพื่ออะไร ใส่ไว้ทำไม ผมว่าจะกลายเป็นการสร้างความเครียดให้หมามากยิ่งขึ้นอีกนะครับ ผมว่าถ้าหมาจะกัดคนในบ้านจริง ๆ ตะกร้อครอบปากอย่างเดียวคงเอาไม่อยู่แน่ ๆ .. อยากให้ลองทบทวนเรื่องตะกร้อครอบปากอีกสักครั้งนะครับ.

// แต่ว่าเมื่อวานนี้ลองเข้าไปแตงโมก็กระดิกหางจะเล่นด้วย พอเลียไปสักพัก ก็ขู่คำราม ลูกสาวเลยไม่กล้าอีกเลยค่ะ //
ลูกสาวอายุเท่าไร ? แล้ววิธีการเล่น เล่นกันอย่างไร ? อาการขู่เป็นอย่างไร ?
แล้วเวลาหมาขู่แล้ว คุณทำอย่างไร ?

เรามาร่วมกันช่วยกันปรับพฤติกรรมการเลี้ยงกันนะครับ
อยากให้ลองอ่านกระทู้ที่นำมาแปะไว้ให้เยอะ ๆ
หลาย ๆ บทความ เป็นบทความที่ดี
และทำตามคำแนะนำที่ป้าวิ แนะนำมา
ไม่นานความสงบ สันติ ภายในบ้านก็จะกลับคืนมา

"เลี้ยงหมาอย่าโง่กว่าหมา"
Big One

ฟ้าใหม่ อีก 1 ชีวิตของบางแก้วถูกทิ้งที่เจ้าของนำไปปล่อยแถวเซ็นทรัล พระราม 2

โดย แตงโม สีแดง - Friday, 8 October 2010, 02:32PM

ใส่ตะกร้อเพราะว่าเวลาที่เราจะจับเค้าหรืออะไรก็ตามเค้าจะกัดเราตลอดเลย เพราะฉะนั้นจึงใส่ไว้เพื่อความปลอดภัยค่ะ เมื่อคืนนี้เค้าเข้ามาภายในบ้านก็เลยลากเค้าออก เลยโดนกัดเข้าที่นิ้วโป้งเลย เค้าจะชอบนอนในบ้านมากๆ

ลูกสาวอายุ 16 ปีค่ะ แล้วก็จะเล่นปกตินะคะแบบลูบหัว ลูบตัว แล้วแตงโมเค้าก็จะขู่คำราม ฮือๆ อ่ะค่ะ ประมาณ 2 ครั้ง แล้วก็จะกัดจริงเลยคราวนี้

ตอนนี้ก็ต้องพยายามให้เค้าไม่เห็นลูกสาวอ่ะค่ะ

รูปภาพของดวงพร จิราพิพัฒนชัย
โดย ดวงพร จิราพิพัฒนชัย - Saturday, 9 October 2010, 06:16PM

หวัดดีค่ะ พอดีมีปัญหาเดียวกัน แม่ลาเต้ค่ะ เพิ่งจะมาอ่าน ลองทำตามที่คุณ Big One แนะนำ ไม่น่าเชื่อลาเต้มีพฤติกรรมดีขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดเมื่อก่อนปล่อยมัน คนในบ้านยอมหมด  น้องชายพาเดิน ปรากฎว่าเดิ้นตามลาเต้ ยอมทุกอย่าง ทีนี้ลาเต้อยากกินไก่ในมือน้องชายกระโดดกัด เลยเอามาอยู่บ้านเรา ปรากฎว่ากัดแฟน เมื่อก่อนเลี้ยงอย่างอิสระ

ตอนนี้เข้ากรง  เช้าปล่อยให้เป็นเวลาตี 5  เดินเล่น เราจะเดินพาเค้าไป ห้ามใจอ่อนควบคุมลาเต้ให้ได้  พาเข้าบ้าน หาของโปรดให้เค้าในกรง วันแรกแรกไม่ยอมเข้ากรง แต่พอทำ 3 วัน เค้าจะรู้ว่ามีของโปรดวางไว้ในกรง ก็เดินเข้าเอง เย็นก็ 6 โมงเย็นพาเดิน ทุ่มนึงพาเข้ากรง  ก่อนให้ข้าวคุณ Big One แนะนำ ให้มันหยุด นั่ง มองตา แล้วสั่งให้มันกิน

กินเสร็จก็รีบเก็บจานเข้า เมื่อก่อนกลัวเค้าอด ทิ้งให้เค้าทั้งวัน คราวนี้ก็กินมั่งทิ้งมั่ง มาลองทำ ปรากฎว่าเค้ารีบกินหมดเลย นิสัยดีขึ้นมาก  แต่ของพี่ยังดีที่แฟนให้อยู่ แต่ของ

Puu ลาเต้กัดแล้วเป็นศัตรูกันเลย เดินผ่านกรงขู่ตลอด แฟนไม่ให้เลี้ยงเด็ดขาด เราก็ต้องหาบ้านที่ดีที่สุดให้ลาเต้ ต้องรับผิดชอบลาเต้ ไม่อยากให้เป็นภาระของสังคม แต่ของพี่

ยังโชคดี ที่เจ้าแตงโมอายุยังน้อย ที่สำคัญอย่าใจอ่อนนะค่ะ  คือถ้า Puu รู้วิธีเลี้ยงที่ถูกต้องก่อนเกิดเรื่อง  มันคงไม่เป็นอย่างนี้ค่ะ  เอาใจช่วย สู้ สู้ สู้

โดย Super Dog. - Monday, 11 October 2010, 11:10AM

ขอบคุณคุณดวงพร แม่ลาเต้ มาก ๆ เลยนะครับ
ที่เข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์ เพื่อเป็นวิทยาทานใ้ห้กับอีกหลาย ๆ คน
อย่างน้อย..ก็ทำให้รู้ว่า "การปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข เป็นสิ่งสำคัญ"

"Puu รู้วิธีเลี้ยงที่ถูกต้องก่อนเกิดเรื่อง มันคงไม่เป็นอย่างนี้ค่ะ"
หลาย ๆ คนเลี้ยงแบบตามใจสุนัขมาก จนเสียหมา ไปเลยก็มี
จนกลายเป็นว่า คนขอสุนัขอาศัยอยู่ในบ้าน เพราะบ้านหลังนี้มีสุนัขเป็นเจ้าของ...

และหากคอกที่ซื้อ ฟาร์มที่ขาย ช่วยให้คำแนะนำการเลี้ยงที่ถูกต้อง
ปัญหาโลกแตก (บางแก้วถูกทิ้ง บางแก้วกัดเจ้าของ) คงลดน้อยลง

ช่วยกันนะครับ คนละไม้คนละมือ เพื่อสังคมที่น่าอยู่
"Big One"

Instant Message ShoutBlock (ข้อความด่วนทันใจจากเว็บอีเลิร์นิง)
http://www.bangkaew.com/elearning3

เชิญพิมพ์แทรกรูป emotion icon ดังนี้ :) = :D = :P = ;) = :o = :( = :E =

15:55 - 01/10/24 Admin . --ขอปิดการใช้งานข้อความด่วนทันใจ ท่านที่สนใจสามารถสมัครสมาชิกเพื่อตั้ง/ตอบกระทู้หรือแนบรูปในชุมชนคนรักบางแก้วได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/login/signup.php

08:43 - 01/10/24 อยากจะซื้อ อยากจะขาย อยากจะซื้อ อยากจะขาย ให้ไปโพสต์ที่กระดาน กระดานอยากซื้ออยากขายบางแก้ว เท่านั้น ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/view.php?id=19

08:43 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111โทร มานะที่รัก

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะ

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะ

08:40 - 01/10/24 คนดีนะครับ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ4433

08:35 - 01/10/24 คนแจกฟรี emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะหรือ1150ค่ะหน้าต้มยำกุ้งก็มีค่ะ

08:34 - 01/10/24 แจกฟรีจ้าาาาาาา emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะ

07:24 - 01/10/24 บอกต่อ emoticon..พวกที่ชอบของถูกของฟรี ให้ระวังจะถูกหลอกเงินค่าส่งฟรี

15:36 - 30/09/24 รักมาก emoticon..

02:10 - 30/09/24 รักหมา emoticon..รับอุปการะบางแก้วแท้ตัวผู้(ไม่ดุ)หมาโตก็ได้ครับขอไม่เกิน2ปี อยู่ปทุมธานี ไลน์ไอดี z999777

20:37 - 29/09/24 stemzel emoticonใครมีบางแก้วแจกฟรีทักไลน์หน่อยนะคะอยากทราบข้อมูล ต้องการเลี้ยงน้องมากๆ line : stemzel94

19:40 - 29/09/24 เหนือ อยากได้ลูกบางแก้วผสมปอมครับ พอดีเห็นแล้วน่ารักดี ใครมีลูกบางแก้วผสมปอม กรุณาติดต่อกลับทีนะครับ 081 2888765 อยากได้มากครับ

19:10 - 29/09/24 อาวร emoticon..มีบางแก้วลูกบางแก้วแจกฟรี8ตัวแจกฟรีพันแท้ต่างจังหวัดส่งฟรี0897565432690

20:11 - 28/09/24 jeab emoticon..อยากได้บางแก้วตัวเมียค่ะ 088-6715573

19:44 - 28/09/24 อร emoticon..มีลูกหมาบางแก้วฟรีให้เลียงสักตัวมััยค่ะ099-017-6908ติดต่อมานะ

16:26 - 28/09/24 เม่น emoticon..ผมมีลูกบางแก้วจำหน่ายอยู่นครปฐมอำเภอบางเลน ตัวเมีย2500ตัวผู้3000ต้องมารับเองนะคับ ลายไอดี menmk52

22:58 - 27/09/24 แหม่ม emoticon..สวยมากน้องหมาน้ำหนักกี่โลคะ

20:29 - 27/09/24 ดูม ฝากเวปสนทหารสน โครงการสุนัขหาบ้านทุกสายพัน แชทสด http://doomdoog.blogspot.com

17:05 - 27/09/24 jeab emoticon..คุณ bank ตัวผู้หรือตัวเมียคะ

17:04 - 27/09/24 ่jeab emoticon..คุณdog ที่ประกาศขายบางแก้วเพศเมีย/สนใจค่ะ โทร088-6175573ค่ะ

14:24 - 27/09/24 bank emoticon..มีบางแก้วแท้2ตัวขายตัว1500พิกัดพิษณุโลกครับ สายเลือดดี รับประกันความสวย มีแค่สองตัวดนะครับ ขอคนที่มารับใด้นะครับลายไอดี: idpenssotong

10:53 - 27/09/24 ฟิน ขายบางแก้วเพศผู้หัวใหญ่ โทร 0813930349

18:03 - 26/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

21:47 - 25/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

20:23 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771 ผมอยู่ชลบุรีครับ

20:22 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771

19:29 - 25/09/24 ่jeab อยา่กได้บางแก้วตัวเมีย ปีกว่า มาเป็นเพื่อนกับลูกชายค่ะ

19:27 - 25/09/24 jeab dog ..หาบ้านให้บางแก้วเพศเมียกำรังเป็นฮีด สนใจค่ะรบกวนติดต่อกลับ 0886715573

14:27 - 25/09/24 Admin emoticon..ขอลบข้อความป่วนของไอพีในกลุ่ม 49.230. ของคุณสมปอง โทร 0815304814 นะครับ ขอให้รู้ว่า ไอพีและเวลาของคุณสามารถตรวจสอบได้โดยทุกคน ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/stringychat/stringychat.incall.php (ลากเมาส์แลเงาระหว่างบรรทัดก็เห็นไอพี) ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ไม่ได้หลอกขายหมา ให้เปิดเผยตัวตนมา อย่าทำเป็นเด็กมีปัญหา

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้ รับหมาแล้วโอนเงินทีหลังนะจะ

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้

13:46 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ

09:58 - 25/09/24 สมปอง emoticon..ขายบางแก้วพันแท้ครับผู้3แมีย10โทร0815304814ด่วนจ้าาาาาาาาสสสสสสสส

22:30 - 24/09/24 บางแก้วแท้ emoticon..ขายลูกสุนัข พันธุ์บางแก้วแท้ 100% บ้านอยู่จังหวัดสุพรรณบุรี มีทั้งเพศผู้ และเพศเมีย สวยทุกตัว ตอนนี้อายุ 1 เดือนแล้ว กำลังน่ารักเลย ท่านใดสนใจ ติดต่อมาได้ที่ เบอร์โทร. 086-0361230 และ 081-2793999 ได้ทุกวัน หรือ add line ที่ kamolphan30 สอบถามและพูดคุยกันได้ค่ะ

19:51 - 24/09/24 :)) มีลูกบางแก้วสีขาวล้วนมั้ยคะ ต้องการค่า งบไม่เกิน 4000 โพสต์ เบอติดต่อไว้หน่อยค่เ

19:15 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

19:06 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

14:58 - 24/09/24 พันแท้ emoticon..อันนี้ของแท้ครับบางแก้ว ติดต่อคอกบางแก้ว สงขลา081-5304814 ตัวล่ะ1000ส่งฟรีจ้าาาาา

13:23 - 24/09/24 นัทจังคิม emoticon..ใครมีบางแก้วผสมเพศผู้ ต้องการเปลี่ยนบ้านให้น้อง โทร.080-7818508 ( ขอที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตนะครับ )

12:18 - 24/09/24 ปิ๊ก ขอความรู้ครับผมพาหมาตัวเมียที่มีประจำเดือนมาที่บ้านแต่ตัวผู้ที่บ้านไม่สนใจเป็นเพราะอะไรครับหรือต้องร อหลายๆวันก่อนตัวเมียมีประจำเดือนได้ประมาณ6-7วันแล้ว

21:23 - 23/09/24 ประกายบางแก้ว ชอนแก่น emoticon..อันนี้ของแท้ครับ...อยากได้ลูกบางแก้วสายเลือดดี..ติดต่อที่คอกประกายบางแก้วครับ..รับรองไม่ผิดหวังครับ...ตอนน ี้ลูกชุดแรกกำลังจะคลอดแล้วครับ...094 4857717 หมายเลขครับ...หรือถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ก็มาดูที่คอกได้เลยครับ...ดีกว่าโดนหลอกครับ

10:37 - 23/09/24 บอกต่อ emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี081-5304814 อย่าหลงเชื่อนะครับคิดว่าเป็นมิฉฉาชีพ ไปค้นดูเบอมามีคนหลอกให้โอนค่าส่งฟรีครับ เตือนแล้วนะครับ

23:46 - 22/09/24 มด emoticon..ผมมีบางแก้วจ้าาาาามีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814 มี9ตัวครับ

23:45 - 22/09/24 มด emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814

18:43 - 22/09/24 Ko emoticon..ผมรับผสมนะครับถ้าสนจัยติดต่อขอดูตัวได้ครับ

18:40 - 22/09/24 ko emoticon..พารท์จะผสมบางแก้วหรอครับ

18:22 - 22/09/24 พาร์ท คราบได้รับผสมบางแก้วป่าวครับ

ดูข้อความเก่าตั้งแต่ปี 2546 เชิญคลิก ที่นี่ หรือ ดูเฉพาะข้อความด่วนทันใจเร็วๆนี้

รวมการเยี่ยมชมทั้งหมด frontpage hit counter visits
since 21 September 2003 including
Bangkaew.Network , Bangkaew.Organization

ข้อคิดเห็นและรูปภาพที่ปรากฏเป็นสิทธิและความรับผิดชอบของผู้แสดงความคิดเห็นแต่ละท่าน
สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย 2546-2553 © โดย ชุมชนคนรักบางแก้ว
All rights reserved 2003-2010 © Bangkaew.Community
พบเห็นข้อความไม่เหมาะสม ติดต่อ

ช่วยประชาสัมพันธ์ แนะนำบอกต่อไปยังเพื่อนฝูง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew