ปฏิบัติการช่วยเหลือ"ปุยฟ้า" (ภาค 2)

จากใจปุยฟ้า

ขอขอบพระคุณป้าวิ Sponsor ผู้ใจดีที่สุดในโลก

ที่มอบเงินขวัญถุง ยาบำรุง ยารักษาอาการ

อาหารเสริมต่างๆ (ปุยกิน Barf ได้แล้วครับป้า)

และกำลังใจที่ป้าส่งมาให้ผม ผมได้รับแล้วครับป้า

ตอบ: ปฏิบัติการช่วยเหลือ"ปุยฟ้า" (ภาค 2)

ขอขอบพระคุณทุกๆ คนที่มาเยี่ยมผม

ขอขอบพระคุณทุกๆ กำลังใจที่ส่งมาให้ผม

"ผมจะต้องกลับมายืน มาเดินให้ได้"

ทุกวันนี้ผมก็พยายามยืนครับ แต่ก็ล้มทุกทีเลย แต่ผมก็จะพยายามต่อไปครับทุกคน

ตอบ: ปฏิบัติการช่วยเหลือ"ปุยฟ้า" (ภาค 2)

และตอนนี้ผมยังไม่ขอรบกวนทางชมรมฯ ในเรื่องค่ารักษาพยาบาลของผม

เพราะกลุ่มคนที่ดูแลผมอยู่ยังพอช่วยกันรับผิดชอบกันได้อยู่

หากผมต้องการความช่วยเหลือจากชมรมฯ ผมจะติดต่อไปอีกครั้งนะครับ

ส่วนอาการของผมก็ค่อยๆ ดีขึ้นเป็นลำดับ ตามที่คุณหมอโต้งบอกไว้ครับ

ผมกินอาหารได้ ต้องช่วยประคองผมหน่อยนะครับ แต่บางครั้งผมก็กินเองได้

มื้อเช้าของผมวันนี้คร๊าบบบบ

แล้วผมจะเข้ามารายงานอาการและความคืบหน้าเป็นระยะๆ นะครับ
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 10 February 2009, 01:22PM

โจโจ้และหม่ามี้ขอเป็นกำลังใจให้พี่ปุยฟ้าหายไวไว ๆ นะ

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Tuesday, 10 February 2009, 01:23PM

ขอให้พี่ปุยฟ้า ดีขึ้นไวไวนะค้าบ และกลับมาเดินได้เหมือนเดิม พวกเราเพื่อนๆ และน้องๆเอาใจช่วยค้าบ  สับสน

ขอขอบคุณทุกกำลังใจแทนพี่ปุยด้วยนะค้าบตาเขียว

โดย Komsan Jaiyalurs - Tuesday, 10 February 2009, 01:30PM
  ขอใ้ห้ปุยฝ้านเดินได้ไว ๆ นะคับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 10 February 2009, 01:50PM

เห็นหน้าพี่ปุยฟ้า แล้วหนูคิดถึง พ่อหนูจัง หน้าคล้ายๆพ่อปุยฟ้าเลยครับ หนูกับพ่อจากกันตั้งแต่ตอนหนู 45 วันครับ เขาเอามาขายที่ตลาดปักธงชัย บังเอิญ คุณพ่อนิยมไปเห็นเข้า สงสาร เลยรับหนูมาเลี้ยง ตอนนี้หนู ชื่อ SPY นามสกุล สายฟ้า ครับ อยู่เขาเขียว อายุ 9 เดือนแล้วครับ ขอส่งจิตส่งใจ ไปให้พี่ปุยฟ้า หายเร็วๆนะครับ สู้โว้ย

ขอขอบคุณเจ้าน้ำค้าง น้ำเค็ม ตัวป่วน และจุ้นจ้านที่แวะมาเยื่ยมเมื่อวานนะครับ (9.2.52)

และทุกแรงใจที่เป็นกำลังใจให้ปุยฟ้าต่อสู้กับการบาดเจ็บในครั้งนี้

เพื่อพี่น้องทุกท่านปุยฟ้าจะสู้ และเข็มแข็ง เพื่อเอาชนะ และกลับมาเดินให้จงได้ 

เจ้าข้าวกล้อง ข้าวปุ้นก็ดูแลปุยฟ้าอยู่ก็ดูแลอย่างดี (บางมื้อกินดีกว่าข้าวกล้องข้าวปุ้นด้วย)

ที่สำคัญ ขอขอบคุณ "กลุ่มรักษ์บางแก้วนนท์" กลุ่มคนเล็ก ๆ ที่ช่วยเหลือผมในครั้งนี้

โดย พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น - Wednesday, 11 February 2009, 10:30AM

วันนี้ (11.2.52) เจ้าปุยฟ้า ตื่นเช้ามากินอาหาร กินยา เช็ดตัว เรียบร้อยดีครับ

เมื่อคืนพี่ ๆ ในหมู่บ้านจัดอาหารให้ชุดใหญ่ไปหนึ่งชุด คงนอนหลับสบาย

เช้านี้เจอ BARF. ผสมสูตรสิงห์บุรี หม่ำอย่างเอร็ดอร่อย

หากเพื่อนสมาชิกท่านใด ต้องการทราบอาการของเจ้าปุยฟ้า หรือแนะนำวิธีรักษาเจ้าปุยฟ้า

สามารถติดต่อ ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้นได้ที่  081 -375 -0194 (หนึ่งครับ)

หรือ e-mail : allforone_9@hotmail.com

- ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น -

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 11 February 2009, 03:01PM
  หรือติดต่อมาทาง น้ำเค็ม กะ น้ำค้าง ก็ได้ค่ะ 08-1586-6351 (อุ๋ม)

ขอเรียนให้ทราบอีกครั้งนะคะ พวกเราไม่ได้เรียกร้องใด ๆ ทั้งสิ้น ตอนนี้พวกเรายังพอมีกำลังในการรักษาเจ้าปุยอยู่ค่ะ แต่เรื่องใหญ่ที่ต้องการให้เพื่อนสมาชิกช่วยอย่างมากคือ เรื่องสถานที่พักอาศัยของเจ้าปุยค่ะ เมื่อเราทำการรักษาเจ้าปุยเสร็จจนสามารถช่วยเหลือตัวเองได้แล้ว แต่ว่ายังหาสถานที่ให้เขาอยู่ไม่ได้ค่ะ ทางเพื่อนสมาชิกท่านใดมีความประสงค์อยากจะช่วยเหลือ
โทรมาแจ้งได้เลยค่ะ เรายินดีรับทุกข้อชี้แนะค่ะ

สุดท้าย ขอขอบพระคุณน้ำใจไมตรีที่ทุกท่านส่งถึงปุยนะคะ ปุยฟ้า เขารับรู้
ได้ค่ะ (จริง ๆ นะ ไม่ได้โม้)
โดย Chakrit Chuaykarn - Wednesday, 11 February 2009, 03:13PM
  ขอให้ปุยอาการดีขึ้นๆเร็วๆครับ
โดย prachum kia - Thursday, 12 February 2009, 08:10AM

ขอให้หายไวๆ นะครับ

จากโคล่า

โดย ข้าวสวย ^T_T^ - Friday, 13 February 2009, 05:08PM

พี่ปุยฟ้า สู้ๆ ค่าาาาาา 

โดย ข้าวสวย ^T_T^ - Friday, 13 February 2009, 05:26PM

เดือนก่อนคุณแม่น้องพลอยสวยเพิ่งอุปการะน้องหมามาตัวนึง

สภาพถูกฟันมาอย่างที่เห็นค่ะ ย้ำว่าถูกฟันนะคะ เป็นคนแถวๆนั้นล่ะค่ะ คุณแม่อยู่คนเดียวขับรถพาไปหาหมอเองไม่ได้ (เกือบสิบโล)

ก็เลยจัดการเย็บแผลเองเสร็จสรรพค่ะ น้องพลอยสวยกลัวแผลติดเชื้อเลยคะยั้นคะยอให้คุณแม่ล้างแผลบ่อยๆค่ะ

ไม่น่าเชื่อแค่อาทิตย์เดียวแผลก็แห้งสนิท และตัดไหมเรียบร้อย

โดย ข้าวสวย ^T_T^ - Friday, 13 February 2009, 05:23PM

ตอนนี้หายดีแล้ว แต่ว่าเค้าจะกลัวคนตลอด คงเพราะเคยโดนทำร้ายมา ตอนนี้มาอยู่ที่บ้านกับน้องพลอยสวยค่า

พี่ปุยฟ้าขอแสดงความยินดีด้วยนะครับที่น้องหมาหายเป็นปกติแล้ว
น้องพลอยสวยมีคุณแม่ใจดีและมีฝีมือในการเย็บแผลเจ๋งจิงๆคับ

ขอบคุณคุณแม่น้องพลอยสวยที่เป็นห่วงเป็นใยพี่ปุยฟ้านะคับ
ขอบคุณคุณแม่น้องพลอยสวยที่อุปการะน้องหมาไว้

ไม่อยากคิดเลยว่าหากปล่อยไปโดยไม่ได้รับการช่วยเหลืออะไรเลย

สภาพของน้องหมาจะเป็นอย่างไร...

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 14 February 2009, 03:29PM
  วันนี้พอมีเวลา  เลยมานั่งอ่าน ปฏิบัติการช่วยเหลือ"ปุยฟ้า" ตั้งแต่ (ภาค 1) ที่
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4857

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนสี่ขาที่แสนดี  ยังไงช่วยดูเรื่องเอากระดูกเข้าเบ้าอย่างที่พ่อไปร์ทแนะนำด้วยนะครับ    เห็น ร.พ เกษตร เขาจะเอาผ้าพันเข้าเฝือกเพื่อป้องกันไม่ให้กระดูกเคลื่อนเมื่อหมาพยายามลุกขึ้นยืน   ปิงปองเองก็เคยไปล้างแผลที่ ร.พ เกษตร  เขาล้างทั้งเหนือผิวหนังและใต้ผิวหนังได้สะอาดหมดจด  ตอนนี้แผลเริ่มแห้งดีแล้ว  หลังจากที่มีน้ำไขมันไหลออกจากปากแผลมานาน

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4697

อ่านปฏิบัติการช่วยเหลือ"ปุยฟ้า"  ทำให้นึกถึงปฏิบัติการช่วยเหลือ หมาบางแก้วสองตัว ถูกรถชนบนมอเตอร์เวย์
ตอบ: หมาบางแก้วสองตัว ถูกรถชนบนมอเตอร์เวย์
โดย Pingpong \(-_-)/ - เสาร์, 2 กรกฎาคม 2005, 05:38PM
  ทางโรงพยาบาลไม่มีแพทย์ที่จะทำการผ่าตัด รักษาได้ในทันที จึงได้เคลื่อนย้ายเจ้าเวย์ไปยังโรงพยาบาลเอกมัย เจ้าเวย์เป็นหมาที่ไม่ดุเลย สามารถลูบหัวได้
คุณอ็อดอุ้มข้ามถนนมาได้โดยไม่ค้องกลัวโดนกัด
แต่กลัวถูกรถชนซ้ำมากกว่า เพราะแถวนั้นรถวิ่งกันเร็วเหลือเกิน
ถามชาวบ้านแถวที่เกิดเหตุก็ไม่มีใครรู้จัก สงสัยจะถูกเอามาปล่อยหรือพลัดตกจากรถทั้งคู่
ตามตัวมีเห็บหมัดอยู่มาก เจ้าของคงไม่ได้ดูแลดีนัก
http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=794

ตายหนึ่ง  พิการหนึ่ง   เจ้าตัวที่พิการได้รับการอุปถัมภ์ค้ำจุนจากเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งดังกระทู้ ต้อนรับเจ้ามอเตอร์เวย์ เข้าโครงการ Foster Home รายแรก ของชมรมคนรักบางแก้ว

แต่น่าเสียดายที่เจ้ามอเตอร์เวย์ไม่ได้ทำตัวให้น่ารักอย่างที่คนคาดหวัง   มันร้องหนวกหูอยู่ตลอดเวลา  สุดท้ายก็ลงเอยไปอยู่ที่บ้านพักพิงชึ่งอาจไม่มีเวลาดูแลสุนัขที่มีอยู่มากมายได้ทั่วถึง  และจบชีวิตในเวลาไม่นาน
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Saturday, 14 February 2009, 04:47PM

ไม่ได้เห็นปิงปองชัดๆมานาน ตัวพองตึง จนปริ ไขมันซึมเลยเหรอเนี่ย  ปิงปองเอ๊ย.....กัดฟัน

ยิ่งใหญ่ก็ตัวกลมขึ้นทุกวัน   มาสิงห์บุรีทีไร  ชอบไปเกลือกดิน ตอนหน้าดอกมะม่วงร่วง   ยางติดขนเป็นปึกๆเหมือนห่มผ้าขี้ริ้ว  ต้องเล็มขนที่ติดยางมะม่วงทิ้งอยู่เรื่อง   เลยเป็นหมาอ้วนขนหรอมแหรมอย่างที่เห็น

โดย ข้าวสวย ^T_T^ - Saturday, 14 February 2009, 05:55PM

ขอบคุณพี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น จากใจค่ะ

กำลังใจดีๆแบบนี้จะทำให้มีแรงที่จะช่วยเหลือน้องหมา (และแมว) ตัวอื่นๆ ต่อไป

ตัวนั้นแม่พลอยพสวยตั้งชื่อให้ว่า "น้ำตาล"ค่ะ เพราะตา และตัวเป็นสีน้ำตาล

คุณแม่น้องพลอยสวยต้องไปคุยกับคนที่เคยมาฟันเค้า ว่าเจ้าน้ำตาลมีเจ้าของแล้วนะ อย่ามาทำมันอีกเลย ตั้งแต่วันนั้นเจ้าน้ำตาลไม่เคยเข้าใกล้ผู้ชายคนนั้นอีกเลยล่ะค่ะ แม้แต่เดินผ่านหน้าบ้านยังไม่กล้า

ส่วนน้องแมวชื่อโมะเมะ ค่ะ คุณแม่น้องพลอยสวยเก็บมาจากใต้ท้องรถของเพื่อน น่ารักมั้ยคะ

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Tuesday, 24 February 2009, 03:18PM
  ถ้าหนูกระดิกหาง ได้ มีโอกาสที่หนูจะเดินได้จ๊ะ เป็นกำลังใจให้ (อย่างมาก)
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 25 February 2009, 10:23AM

สงสารเจ้าปุยฟ้า อยากให้ทุกท่านรวมทั้งชมรมคนรักบางแก้วร่วมกันมีส่วนช่วยเหลือด้วย ดังเพลง พระราชนิพนธ์ของพระเจ้าอยู่หัว ร ที่ 6 ขออัญเชิญมาให้เพื่อน ๆ ได้เตือนใจพวกเราให้มีความกรุณาต่อมนุษย์และสัตว์ ฯลฯ

อันความกรุณาปราณี  จะมีใครบังคับก็หาไม่

หลั่งมาเองเหมือนฝนอันชื่นใจ  จากฟากฟ้าสุราลัยสู่แดนดิน 

ข้อความนี้องค์พระธีรราชเจ้า พระโปรดเกล้าประทานด้วยใจถวิล

ใช้คุณค่ากรุณาเป็นอาจิณ  ดั่งวารินจากฟ้าสู่สาคร

ขอให้เจ้าปุยฟ้าหายไว ๆ นะคะ มีคนเอาใจช่วยเยอะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 26 February 2009, 11:02PM

หวัดดี คุณแจน คุณพชร   ดีใจที่กระทู้เจ้าปุย  ทำให้สมาชิกเก่าหลายท่านกลับมาทักทายกันบ้าง

05:05 - 25/02/09 ปิงปอง ..ขอบคุณป้าชัชกับแม่โอ๊ต เห็นด้วยครับกับการนำเงินบริจาคของชมรมไปช่วยเหลือเจ้าปุยเป็นการเฉพาะหน้าตามที่แม่โอ๊ตเสนอ
เบอร์ อีเมล์ป้าชัชที่เคยให้ไว้ ยังใช้ได้ไหมครับ ถ้าใช้ได้ ก็คลิกปุ่ม ลืมรหัส ถ้าไม่ได้ ช่วยแจ้งอีเมล์มาด้วย จะส่งรหัสใหม่ไปให้
อั่งเปาและเพื่อนๆเป็นไงบ้าง ช่วยมาอัพเดทให้ชมบ้างนะครับ
เห็น น้องๆสมาชิกใหม่ๆพาน้องหมาไปชุมนุมกันที่กระทรวงสาธารณะสุขโดยมีครูเมศช่วย ฝึกให้ ทำให้นึกถึงพ่อลัคกี้แห่งบ้านพบเพชรจังเลย(http://www.bangkaew.com /pobpet/) ไม่รู้ป่านนี้เป็นไงกันบ้าง อยากให้ป้าชัชกับแม่โอ๊ต และสมาชิกเก่าๆมาร่วมพบปะน้องๆสมาชิกใหม่ๆที่กระทรวงสาธารณะสุขบ้าง