ต้อนรับเจ้ามอเตอร์เวย์ เข้าโครงการ Foster Home รายแรก ของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 07:19PM

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่มาโพสต์บอกข่าวคราวเพื่อนๆช้า มากๆ เพราะภาระกิจช่วงอาทิตย์นี้เยอะมาก... เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

ถ้านับวันนี้ด้วย ก็เป็นวันที่ห้าเข้าไปแล้วที่เรารับเจ้าสุนัขที่ชื่อมอเตอร์เวย์ เข้าโครงการบ้านอุปถัมป์ สำหรับสุนัขบางแก้ว (Foster Home) โดยเริ่มต้นทดลองโครงการ ที่บ้านของผมเอง เป็นแห่งแรก และเจ้ามอเตอร์เวย์ก็เป็นสุนัขบางแก้ว ตัวแรกอีกด้วย ดูรูป เนี่ยตัวนี้แหละ

ตอบ: ต้อนรับเจ้ามอเตอร์เวย์ เข้าโครงการ Foster Home รายแรก ของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย นิวัต เจริญชล - Saturday, 23 July 2005, 04:19PM
  จากการที่พี่เพ็ดแก็งส์ หรือพี่อ๊อดของพวกเราได้ประสบเหตุสุนัขบางแก้วสองตัวถูกรถชน ที่บริเวณ ถนน มอเตอร์เวย์ แล้วได้รับการประสานงานกับชมรมคนรักบางแก้ว จนได้รับการช่วยเหลือ ให้เข้ารับการรักษา ดังรายละเอียดในกระทู้นี้

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=794

และได้รับข่าวมาว่ามีผู้ใจดีแต่ไม่ประสงค์จะออกนาม ตกลงรับเจ้ามอเตอร์เวย์ไว้อุปการะ แต่ภายหลังทราบว่าติดปัญหานิดหน่อย จึงได้ตกลงกับพี่อ๊อดว่า เมื่อรักษาหายแล้วก็ให้รับเข้าโครงการ Foster Home ที่เป็นกิจกรรมช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ให้กับสุนัขบางแก้วที่ไม่มีเจ้าของ และพร้อมที่จะหาบ้านใหม่ได้ (ได้รับการปรับนิสัย และสุขภาพสมบูรณ์แล้ว) ระหว่างที่รอการประกาศหาเจ้าของที่ถาวรต่อไป
ตอบ: ต้อนรับเจ้ามอเตอร์เวย์ เข้าโครงการ Foster Home รายแรก ของชมรมคนรักบางแก้ว
โดย จินตนา วงศ์สุวรรณ - Saturday, 23 July 2005, 04:24PM
  หน้าตาดูมีความสุขจัง  ยินดีด้วยนะเจ้ามอเตอร์เวย์
โดย จินตนา วงศ์สุวรรณ - Saturday, 23 July 2005, 04:26PM
  หน้าตาดูมีความสุขจัง...ยินดีด้วยนะเจ้ามอเตอร์เวย์ยักคิ้ว
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 07:21PM

จนเมื่อวันอังคารที่ 19 ตอนเช้า ได้รับโทรศัพท์จากพี่อ๊อด ว่าทางคลีนิค โทรมาแจ้งว่าเจ้าเวย์หายแล้ว สามารถรับไปพักรักษาตัวที่บ้านต่อได้แล้ว พี่อ๊อดแจ้งว่าทางคลีนิคมีสุนัขที่เจ็บป่วยเข้ามาอีกมาก ทำให้ไม่สามารถรับรักษาต่อชั่วคราวได้ แล้วที่บ้านพี่อ๊อดก็ไม่มีพื้นที่ที่จะเลี้ยงเจ้าตัวนี้ไว้ชั่วคราวได้….

จึงได้แจ้งพี่อ๊อดไปว่า ให้ไปรับออกจากคลีนิคมาแล้วฝากเอาไว้ที่บ้านพี่อ๊อดก่อน แล้วเดี๋ยวผมเสร็จงานแล้วจะไปรับตัวมาไว้ที่บ้าน. ประมาณสี่โมงกว่าๆ ก็เดินทางไปถึงบ้านพี่อ๊อด ก็พบพี่อ๊อด พร้อมกับน้องปาล์ม และเจ้ามอเตอร์เวย์ รออยู่แล้ว ส่วนเจ้าตัวดำที่เห็น เป็นสุนัขไทยหลังอานตัวสวยของพี่อ๊อดครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 07:22PM

พี่อ๊อดได้เล่าให้ฟังถึงอาการล่าสุดว่า กระดูกที่ดันกลับเข้าที่ได้เชื่อมกันแล้ว และสภาวะโรคพยาธิเม็ดเลือด นั้นก็หายดีแล้ว ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาพักฟื้นร่างกาย ต้องทำการบริหารขา ให้สร้างกล้ามเนื้อ ไม่ให้ลีบ เพื่อที่จะสร้างโอกาสกลับมาเดินได้ให้มากที่สุด ยาก็มียาที่จ่ายมาจากคลีนิค เป็นยาบำรุงประสาท กินเช้า-เย็น, ยาบำรุงตับ กินเช้า-เย็น, ยาทารักษาแผล ทาเช้า-เย็น และยารักษาเห็บ-หมัด

นอกจากนี้ เนื่องจากระบบประสาทยังไม่สมบูรณ์ การอึ-ฉี่ เขายังไม่สามารถควบคุมตัวเองได้ เขาจะถ่ายไม่เป็นที่เป็นทาง และควบคุมไม่ได้ ต้องคอยเช็ดล้างตลอด จะเลอะเทอะบริเวณบ้าน ที่ให้เขาอยู่ เลยได้ความคิดว่าควรจะให้เขาอยู่ในกรงก่อนในระยะแรก คงแก้ปัญหาไปได้บ้าง

อีกอย่างเรื่องนิสัยของเจ้ามอเตอร์เวย์เนี่ย กับคนแล้วเขานิสัยดี น่ารัก แต่มีนิสัยเสียกับสุนัขด้วยกัน คือเวลามีสุนัขตัวอื่นเข้ามาใกล้ๆ ก็จะขู่เหมือนจะกัดตลอด โดยเฉพาะเวลามีของกินเนี่ย จะหวงเอามากๆ ก็เลยต้องระวังเอาไว้ เพราะจะต้องไปเลี้ยงคู่กับเจ้าหนูสวย ก็บอกพี่เขาว่าคงต้องไปปรับนิสัยกันใหม่ (อ้อ ลืมขอบคุณน้องปาล์ม ที่เอาโออิชิ มาเลี้ยงต้อนรับ)

โดย เพื่อน . - Saturday, 23 July 2005, 09:23PM

ได้แต่หวังว่าว่าชีวิตของเจ้ามอร์เตอร์เวย์ คงมีความสุขตลอดไปนะครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 23 July 2005, 09:58PM

ขอบคุณคุณเพื่อนบางแก้วที่ช่วยเรื่องล้อเลื่อน

ขอบคุณคุณนิวัตที่ช่วยอุปการะชั่วคราว   เป็นห่วงแทนว่าจะหาผู้อุปการะถาวรได้หรือไม่

ถ้าไม่สะดวกยังไง   เอามาไว้ที่ผมบ้างก็ได้นะครับ   มีทุ่งหญ้าว่างเปล่า 80 ตารางวา  รั้วรอบขอบชิด  ให้มันวิ่งเล่นได้   แต่มีโขดหิน และ เนินดิน  เป็นที่กินหญ้าของปิงปองในยามเย็น   ไม่รู้ว่าถ้าล้อเลื่อนคว่ำ  มันจะลุกขึ้นเองได้ไหม  และ มันสามารถพักผ่อนได้เองโดยไม่ถอดล้อได้ไหม   เพราะกลางวัน  ไม่มีใครอยู่เฝ้า   ส่วนกลางคืน  มันนอนเองตามลำพังโดยไม่หอนรบกวนชาวบ้านได้ไหม   เพราะถ้ามาอยู่กับโบและปิงปองในบ้าน  ก็คงบ้านแตกแน่   วันก่อนปิงปองเพิ่งกัดโบหัวเป็นรู   ขนาดโบนอนหงายยอมแพ้แล้ว   ยังไม่ยอมเลิกลา    เลยเอาไม้เบสบอลพลาสติคของเด็กเล่นไล่หวดปิงปองจนมันกลัวยอมนอนหงายท้อง มารร้าย

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 12:23AM
  เห็นม๊ะ บอกแล้วว่างานยุ่ง ยัง Update ข่าวสารให้เพื่อนๆฟังไม่จบเลย ต้องวางโน๊ตบุ้ค ไปตลาดหาซื้อโครงไก่ และเนื้อมาให้เจ้าสองตัวที่บ้านซะแระ….

มีท่านอาวุโสสองท่าน ได้ให้ความเห็นมา ตอบพี่เพื่อนบางแก้วก่อนก็แล้วกันนะครับ เจ้ามอเตอร์เวย์นี่คงได้รับความสุข ปนกับความทุกข์ ในระยะแรกๆที่อยู่กับผมน่ะครับ เพราะเขาจะต้องปรับนิสัยให้ได้ในการที่จะมาอยู่กับสุนัขตัวอื่น ทั้งเรื่องไม่คุ้นเคยกับสุนัขตัวอื่นๆ และเรื่องการหวงข้าวหวงของแบบเอาเป็นเอาตาย ถึงตอนนี้ก็ทำการปรับนิสัยเขาไปบ้างแล้ว โดยหนูสวยเป็นคนช่วยที่ดีมาก และเขาก็ปรับตัวได้ค่อนข้างดีครับ แต่คงต้องให้เวลาเขาสักพัก แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเอง

สำหรับที่พี่วิเชียร ถามถึงว่าจะสามารถอยู่ได้ไหม ในที่ๆพี่แจ้งไว้นั้น ช่วงนี้เขาคงอยู่โดยลำพังลำบาก เพราะเขาบริหารขาหลังเองไม่ได้ ต้องให้ผู้ที่อุปการะดูแล และรถที่ใช้ก็ไม่สามารถใส่ได้ทั้งวัน วันนึงใส่ได้แค่ครึ่งชั่วโมง หรือ หนึ่งชั่วโมง เท่านั้น นอกจากนั้นยังต้องการผู้ที่มาช่วยเขาป้อนยา เช้าเย็น ช่วยเขาบริหารกล้ามเนื้อขาเช้าเย็น อีกต่างหาก ในกรณีที่ใส่รถ ถ้าล้มเขาลุกเองไม่ได้แน่ๆ เพราะอยู่ที่บ้านล้มแล้ว นอนร้องอยู่อย่างนั้นเลย ส่วนกรณีที่เห่าหอนนั้น สุนัขตัวนี้เป็นสุนัขที่ติดคนมากๆ เวลาออกจากบ้านจะเห่าเรียก และจะหอนตลอด เวลานี้ปรับให้เขาเข้ากับสังคมของคนได้บางส่วนคือ จากวันแรกที่หอนครึ่งวัน เป็นเดี๋ยวนี้ประมาณครึ่งชั่วโมงก็เงียบ ไม่รู้จะเป็นการรบกวนชาวบ้านแถวนั้นหรือเปล่า กำลังฝึกให้เข้ากับวิถีชีวิตของผมและแฟนไห้ได้อยู่ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 12:46AM
  เอาเรื่องงินๆ ทองๆบ้างดีกว่า เรื่องค่ารักษาพยาบาลน่ะครับ พี่อ๊อดได้ให้รายละเอียดค่าใช้จ่ายในการพักรักษาตัวของเจ้าเวย์ ซึ่งคลีนิคได้คิดราคาพิเศษให้ ซึ่งต้องขอขอบคุณพี่อ๊อดไว้ ในโอกาสนี้ด้วยนะครับ รายละเอียดเป็นดังนี้ครับ

ค่าใช้จ่ายของสุนัขชื่อมอเตอร์เวย์
- ค่าดามหลัง 1,500-
- ค่าตรวจเลือดและวิเคราะห์ 1,100-
- ค่ารถสุนัข 3,200-
- อุปกรณ์ดามหลัง 910-
- ค่ายา 2,280-
- ค่าอาหารรักษาโรค 1,246-
- ค่าฝากสุนัข 2,700-
- ค่าแพทย์ 2,100-

รวมทั้งหมด 15,036- ซึ่งทางชมรม โดยพี่วิเชียรได้จ่ายค่ามัดจำไปแล้ว 3,000- บาท คงเหลืออีก 12,036- ที่จะต้องชำระ โดยพี่เพื่อนบางแก้วได้ประสงค์ที่จะช่วยเหลือ ค่ารถสำหรับสุนัขเป็นเงิน 3,200- บาท ต้องขอขอบคุณพี่ในครั้งนี้ด้วย

ดังนั้นจึงเหลือเงินที่จะต้องชำระกับทางคลีนิคอีก เท่ากับ 8,836 บาท (หักที่พี่วิเชียรจ่าย 3,000 และพี่เพื่อนบางแก้วออกค่ารถ 3,200-)
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 01:00AM
  เรื่องช่วยเหลือค้ารักษาพยาบาลของเจ้ามอเตอร์เวย์นั้น คงจะขอให้ทางชมรมโอนเงินจากส่วนกลางไปก่อน ส่วนที่อยากจะขอจากเพื่อนๆทุกๆท่านก็คือ ขอให้ร่วมด้วยช่วยกันในเรื่องค่าใช้จ่าย เพื่อไม่ให้ตกเป็นภาระของเงินกองทุนมากเกินไป พวกเราอาจจะช่วยกันเพียงแค่คนละร้อย หรือสองร้อย หลายๆคนก็จะสามารถครอบคลุมค่าใช่จ่ายทั้งหมดได้ โดยเงินที่ท่านนำมาสมทบนั้นก็ขอให้โอนเข้าบัญชีชมรมได้เลย

ส่วนหนึ่งผมพยายามที่จะหาเวลาถ่ายวีดีโอ ของการปรับตัวของเจ้าเวย์ และหนูสวยเก็บไว้ และผมจะทำการอัดเป็นวีซีดีให้กับทุกๆท่าน ที่ร่วมช่วยเหลือกับเจ้าเวย์ในครั้งนี้ด้วย จะจัดส่งให้ที่กระทรวงฯ หรือทางไปรษนีย์ก็ได้ครับ ไม่มีการหักรายได้ใดๆ และไม่กำหนดยอดของการบริจาค ถือว่าเป็นสินน้ำใจ ของพวกเราทุกคนที่ร่วมช่วยกันเพื่อสุนัขตัวนี้ก็แล้วกันนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 01:11AM
  นอนก่อนครับ พรุ่งนี้จะมาเล่าต่อแต่เช้า
โดย I love Bangkaew - Sunday, 24 July 2005, 10:20AM

Good morning,  นิวัต

This is from new webhosting,  it is sponsered by Khun Ning and Khun Dome.

Hope it will be faster.  please feedback

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 08:19PM

มาเล่าต่อแล้วครับ เปลี่ยนจากตอนเช้า มาเป็นตอนหัวค่ำ เพราะวันนี้ไปชมการประกวดสุนัขร๊อตไวเลอร์ กับ อมเริกัน พิตบูล ที่สนามไทย-เยอรมัน บางใหญ่มา ถ้ามีโอกาสจะนำรูปที่ลานประกวดมาให้ชมกันนะครับ (ได้พบปะและสนทนากับบุคคลในวงการสุนัข หลายๆคนที่ไปร่วมงาน เช่น ป้าวิ พี่ธนา (สมาคมพัฒนาฯ) คุณสุริยา พี่ช้าง พี่เล็ก จตุรจักร และเพื่อนอีกหลายๆคน อ้อ คุณธนวัตร ที่เคยพาพิตบูลนิสัยดี ไปบ้านนิรมลกับพวกเราคราวที่แล้ว ก็ไปด้วย)

มาเข้าเรื่องเจ้ามอเตอร์เวย์กันต่อดีกว่า ในระหว่างที่พวกเรากำลังสนทนากันนั้น เจ้าเวย์นั้นมีท่าทางติดคนเป็นพิเศษ และเข้ากับคนได้ง่ายมาก จะพยายามเข้ามาฟังเราสนทนากันตลอด ดังจะเห็นได้จากในรูป ไม่เพียงแต่เจ้าเวย์เท่านั้น น้องปาล์มก็น่ารักมาก เข้ามาร่วมสนทนากับเราด้วย พี่อ๊อดบอกให้ฟังว่า ทุกๆเย็นน้องปาล์มจะมีภาระกิจที่สำคัญสำหรับสุนัขจรจัด ในหมู่บ้านคือ น้องปาล์มจะเอาสแนคสำหรับสุนัขที่เป็นแท่งๆ ใส่ตระกร้าหน้ารถจักรยาน แล้วถีบไปตามซอยต่างๆ ในหมู่บ้าน เพื่อเอาสแนคไปแจกให้สุนัขเหล่านั้นกิน ทุกๆตัว เป็นเด็กที่มีจิตใจรักสุนัขมากจริงๆ

โดย ป้าชัช swine - Sunday, 24 July 2005, 09:11PM

ขอบคุณคุณนิวัตและคุณณัฐที่รับเวย์ไว้พลาง ๆ ก่อนที่จะได้บ้านจริง ๆ 

ป้าชัชขอสมทบช่วยค่ารักษาพยาบาลเวย์ 1000 บาทค่ะ (พรุ่งนี้ต้องไป กทม. คงยังส่งเงินไม่ได้ ถ้าส่งไปให้วันไหนจะแจ้งให้ทราบค่ะ)

ขอแรงคุณนิวัตกะคุณพชรติดตามเรื่อง วัดบางแก้ว ต่อไปด้วย

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Sunday, 24 July 2005, 10:13PM
  ขอร่วมด้วยช่วย 1,000 บาทค่ะ   ขอให้น้องเวย์ได้บ้านใหม่ที่อบอุ่นโดยเร็วนะจ๊ะ  เป็นกำลังใจให้ทั้งคุณนิวัติกะคุณนัท  น้องหนูสวยและน้องเวย์จ้า  สู้ สู้ นะ
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 10:19PM

คุยกันไปคุยกันมา ทั้งเรื่องทั่วๆไป และเรื่องสุนัขจรจัด ก็เลยทราบว่าพี่อ๊อดมีสินค้า ที่จำหน่ายในรูปแบบของ E-Commerce ที่ www.talad.com ซึ่งเป็นสินค้าสำหรับใช้กับสุนัข เพื่อหารายได้ในการช่วยเหลือสุนัขจรจัด ที่ต้องการความช่วยเหลือ เช่นค่ารักษาพยาบาล หรืออื่นๆ เพื่อนๆท่านใดที่สนใจที่จะร่วมทำบุญ และได้ช่วยเหลือสังคมก็เชิญได้เลยนะครับ

นอกจากนี้ พี่อ๊อดยังได้เป็นตัวแทนเสปรย์กันยุง ที่ผลิตจากสารธรรมชาติ กลิ่นส้ม กับตระไคร้ เพื่อสามารถใช้กับคน และสุนัขได้ น้องปาล์มจึงถือโอกาสนำสินค้ามานำเสนอ จึงได้ซื้อมาสองชุด โดยในหนึ่งชุดมีขวดเสปรย์ และขวดรีฟิล ราคาชุดละ 160 บาท เพราะที่บ้านยุงเยอะเหมือนกัน จะได้เอาไว้ฉีดให้หนูสวย กับเวย์ด้วย

คุยกันอยู่นานพอสมควร ก็ถึงเวลากลับ พี่อ๊อดก็พามอเตอร์เวย์มาส่งที่รถ….

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 24 July 2005, 10:44PM

มาถึงบ้านผมก็ช่วงหัวค่ำแล้วครับ เนื่องจากที่บ้านผมนั้นไม่สามารถนำรถยนต์เข้าไปได้ จึงต้องจอดรถไว้ที่ที่จอดรถตลาด แล้วอุ้มเจ้ามอเตอร์เวย์ผ่านตลาดสด เข้าบ้านก็ทุลักทุเลพอสมควร

เข้าบ้าน ก็ให้นอนในกรงที่เคยให้หนูสวยนอน โดยวันแรกนี้ให้อาหารเม็ด ปนกับเนื้อต้ม ทั้งสองตัว เมื่ออิ่มแล้วเจ้ามอเตอร์เวย์ก็หลับ ส่วนเจ้าหนูสวยนั้นวันแรกก็สงสัยว่าใครมานอนในกรง แต่ก็ยังไม่ค่อยกล้าเข้าใกล้ สรุปวันแรกก็ผ่านไปด้วยความเรียบร้อย แม้จะขลุกขลักบ้างก็ตาม

โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Monday, 25 July 2005, 10:50AM

อยากเห็นรูปเจ้าหนูสวยชัดๆจังเลย

เจ้ามอเตอร์เวย์ก็น่ารักนะครับโชคร้ายจังที่โดนรถชน...-_-..ครัยทิ้งมันดั้ยลงเนี่ย.....แย่ที่สุด

สุนัขอีกหลายตัวนะคับที่มัยโชคดีแบบนี้  ตายดีกว่า

แต่ดีนะเนี่ยที่คุณ นิวัต มาพบเจ้ามอเตอร์เวย์ถ์อว่ามันโชคดีสุดๆเลย

เพราะถ้าเปงคนอื่นเค้าคงแค่มองแล้วพูดว่าน่าสงสารอยากช่วย...แต่ก้อช่วยมันมั้ยดั้ย

บางคนอาจจะติดที่อยู่มั้ยมีให้มัน...อืมๆ*-*

เรานัยฐานะ..ชาวบางแก้วคนหนึ่งก้ออยากจะช่วยสมทบทุนช่วยเหลือเงิน...

แต่หนูก้อเปงเด็กอายุ 14 ยังหาตังมัยดั้ยส่งหั้ยก้อมั้ยเปง แต่อยากช่วยแต่ก้อดั้ยแต่เอาใจช่วยปัยก่อนนะคับ...ท่าผมมีตังแล้วจะช่วยเต็มที่เลยคร้าบป๋ม.....T-T

สับสน

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 12:21PM

เช้าวันแรก…ออกจากกรง เผชิญหน้า หนูสวย VS มอเตอร์เวย์

พอตื่นเช้ามา (เช้าวันพุธ) ก็มาเตรียมอาหารต้มเนื้อ กระดูกหมู เพื่อผสมกับอาหารให้เจ้าหนูสวย และมอเตอร์เวย์ ระหว่างที่รออาหารต้มสุกอยู่ก็ได้นำเจ้ามอเตอร์เวย์ ออกจากกรง เพื่อให้ออกมายืดเส้นยืดสาย รอกินข้าวเช้าพร้อมๆกับเจ้าหนูสวย ตอนแรกก็นึกว่าจะเดินไม่ได้ แต่เขาเก่งครับ เขาใช้สองขาหน้ายันตัวเองให้ลอยจากพื้น แล้วค่อยๆกระเถิบไป โดยไม่ลากกับพื้น ยังนึกกันอยู่เลยว่าเก่งเหมือนกันแฮะ รู้จักเอาตัวรอดได้

พอออกจากกรงได้ก็เดินใหญ่เลย ประมาณว่าเดินสำรวจบริเวณตามนิสัยของสุนัขทั่วๆไปน่ะครับ ส่วนเจ้าหนูสวย ก็ตามประกบตลอด แต่ก็หมอบดูอยู่ห่างๆ เพราะว่าเวลาเข้าไปใกล้แล้วเจ้าเวย์จะขู่ เนื่องจากยังไม่คุ้นกัน แต่อย่าหวังว่าเจ้าหนูสวยจะยอมแพ้ง่ายๆ เพราะเป็นเจ้าถิ่น ก็มาหมอบขู่อยู่ไกลๆ เหมือนกับจะชวนเล่น แต่เขาไม่ยอมเล่นด้วยน่ะครับ เวลาเจ้าเวย์ไปตรงไหน แล้วลุกเปลี่ยนที่ไปแล้วเจ้าหนูสวยก็จะตามเข้าไปดมๆ ตรงที่เจ้าเวย์ไปก่อนเปลี่ยนที่ตลอด มีหลายครั้งที่หนูสวยจะเข้าไปดมตัวใกล้ๆ เจ้ามอเตอร์เวย์ก็จะหันกลับมาขู่ ไม่ยอมให้เข้าใกล้ ก็ต้องคอยห้าม คอยปลอบเขาตลอด ให้ใจเย็นๆ เขาจะเล่นด้วย ไม่ได้จะมาแย่งอะไร ทำนองเนี้ย แต่ก็ต้องให้เวลาเขาปรับตัวหน่อย

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 12:37PM

เดินสำรวจไป สำรวจมามาเจอกระดูกหมูที่เอาไว้ให้เจ้าหนูสวยแทะเล่น เมื่อวานเกลื่อนพื้นเลย เจ้าเวย์เลยแสดงความสามารถส่วนตัวในการแทะ และกินกระดูกอันใหญ่ๆ อย่างเอร็ดอร่อย เป็นที่อิจฉา…ตาร้อนของหนูสวยเป็นอย่างยิ่ง แต่นั่นแหละจึงได้รู้ถึงนิสัยที่แฝงมาในตัวของเจ้ามอเตอร์เวย์อย่างนึงคือ การหวงของ หวงอาหาร นี่หวงจริงๆ เวลากินอยู่นี่เจ้าหนูสวยเข้าไปใกล้ไม่ได้เลย จะกัดเลยแหละ ทั้งๆที่มีแค่สองขาเท่านั้น แล้วไม่ได้หวงเฉพาะที่กำลังกินอยู่นะ ไอ้ที่ยังไม่ได้กิน วางอยู่ไกลๆ แต่ดันอยู่ในสายตา ก็จะหวง เวลาหนูสวยเดินเข้าไปดมๆ เขาจะทิ้งไอ้ที่กะลังกินอยู่ พุ่งมาหาแบบเร็วจี๋…เฮ้อไม่รู้ทำได้ยังงัย เข้ามากะจะงับหนูสวยเลย แต่สองขา หรือจะสู้สี่ขา 555 ไม่มีทางตามเจ้าหนูสวยของผมได้ทันหรอก ส่วนผมนั่งดูแล้วก็พยายามจดจำพฤติกรรม อะไรบ้างของเขาที่แสดงออกมากเกินไป ที่จะทำให้ลำบากในการอยู่ร่วมกับคน และสุนัขด้วยกัน ก็จะพยายามหาวิธีแก้ไขปรับปรุงให้เขาลดความรุนแรงในการแสดงออก ลงมาบ้างจะได้สามารถอยู่ร่วมกับบ้านอื่นๆได้
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 12:53PM

เมื่อให้กินอาหาร อิ่มกันแล้วทั้งสองตัว ก็ป้อนยาบำรุงประสาท กับยาบำรุงตับให้ แล้วนวดกล้ามเนื้อขา และออกกำลังขาหลังเพื่อไม่ให้กล้ามเนื้อและเส้นประสาทตาย เนื่องจากไม่ได้ใช้งานนานๆ ช่วงที่ออกกำลังขาสามารถรับรู้ได้ว่าเส้นประสาทที่ขาหลังนั้นยังมีความรู้สึกได้อยู่ จากการกระตุกเป็นครั้งคราว การพยายามรั้งและฝืนเวลาดึงโดยเกร็งกล้ามเนื้อต้านแรงดึง ทำได้ดีพอสมควร ซึ่งคิดว่าการบริหารอย่างต่อเนื่องจะสามารถช่วยให้เขากลับมาใช้งานขาหลังได้อีก ถึงแม้ว่าจะไม่ดีเท่าเดิมก็ตาม แต่ก็ใช้เวลาค่อนข้างนานถึงนานมาก กินเวลาเป็นปี

เมื่อเสร็จแล้วก็ปล่อยให้เขาไปพักผ่อน เพื่อผ่อนคลายประสาท และกล้ามเนื้อ ปรากฎว่าเขารีบตะเกียกตะกายไปนอนบนพรมเช็ดเท้าที่วางไว้กับพื้นเลย ที่อื่นเขาก็ไม่นอน เจาะจงเดินมานอนบนพรมเช็ดเท้า เลยได้ข้อสังเกตุอีกอย่างว่า บ้านเก่าเขาคงปูผ้าให้นอนจนเคยชิน สุดท้ายก่อนเอาเข้ากรง ก็เห็นเขานอนสบายอย่างนี้แหละ…

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 02:49PM
  เมื่อเอาเจ้ามอเตอร์เวย์เข้ากรงเรียบร้อยแล้วเตรียมตัวออกจากบ้านไปทำงาน ดูนาฬิกา ตาย…เกือบสิบโมงเช้าแล้ว จะโดนไล่ออกมั๋ยเนี่ยตู ว่าแล้วก็รีบแต่งตัว โดยมีเจ้าเวย์นอนมองอยู่ในกรง เขาก็คงสงสัยว่าผมทำอะไร พอเดินออกประตูแล้วปิดบ้านได้เท่านั้นแหละครับ โฮ่งๆ โฮ่งๆๆๆๆ บระๆ บรู๋วววววววววว ซ้ำแล้วซ้ำอีก แต่ หลังจากเคยฝึกสุนัขให้อยู่ตัวเดียวมาได้โดยไม่ร้องตาม คือเจ้าหนูสวยนี่แหละ เราก็เดินไปทำงานไม่เหลียวหลังเลย กะว่า อิ อิ เดี๋ยวมันร้องสักพัก มันก็จะเงียบไปเอง

เพราะเรียนรู้มาว่า การฝึกหมาให้อยู่ตัวเดียวเนี่ย หมาไม่ต้องทำอะไร ต้องฝึกคน เพียงแค่ทนเสียงเห่า-หอน โดยไม่เหลียวหลังมาดู หมามันก็จะค่อยๆปรับตัวของมันเองได้ ไม่ต้องไปสอนอะไรมัน เพียงแต่สอนตัวคนเท่านั้นเอง

ที่ไหนได้กลับจากทำงานมา ถามร้านค้าที่อยู่ติดๆกัน ปรากฏว่ามันร้องอยู่ตัวเดียว เป็นเวลาครึ่งวัน ถึงจะเงียบลงได้ เลยขอโทษ ขอโพยเขาใหญ่ แล้วฝากบอกว่าถ้ามีคนแถวที่บ้านรำคาญ หรือรบกวนก็ให้บอกว่าสุนัขมันบาดเจ็บ โดนรถชน เดินไม่ได้ มันก็เลยหอนเวลาไม่มีคนอยู่ กำลังหัดให้มันอยู่ตัวเดียวอยู่ นะ นะ ช่วยบอกเพื่อนบ้านหน่อยแล้วกัน อิ อิ …
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 02:33PM
  พอเข้าบ้านได้ เจ้ามอเตอร์เวย์ก็ร้องใหญ่ จริงๆร้องตั้งแต่เรามาไขกุญแจประตูรั้วแล้ว แต่ลงมารับไม่ได้เนื่องจากอยู่ในกรง ได้แต่ร้องเมื่อขึ้นไปถึงบนบ้านกลับร้องหนักกว่าเดิมอีก ตอนแรกก็กะว่าจะไปเปิดกรงให้เลย แต่คิดไปคิดมาการไปเปิดกรงให้ตอนที่เขาร้องเนี่ย อาจจะทำให้เขาคิดว่าถ้าร้องแล้วเราจะมาเปิดให้เขาออกได้ ก็เลยไม่เปิดให้มันร้องอยู่ต่อไป โดยที่ผมกับแฟนก็ทำทีทำท่าว่าไม่สนใจมันเลย เอาอาหารออกมาเตรียมตามปกติ (อาหารของหมาน่ะครับ ของคนยังไม่ได้ซื้อเลย แต่ต้องหาให้หมาไว้ก่อน หุ หุ)

จนพักนึง เขาหยุดร้อง ผมก็รีบเดินเข้าไปหาพร้อมเปิดกรงให้ออกมาเล่น เห็นเขาดีใจใหญ่ เดินออกมาเอง (ด้วยสองขา ท่ายิมนาสติก เหมือนเล่นกายกรรมบาร์คู่นั่นแหละครับ ยังงัยยังงั้นเลย 555)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 02:35PM

อาหารเย็น แบบดิบๆ….

วันนี้ ถึงคิวทดลองเปลี่ยนจากการให้อาหารเม็ด คลุดเค้ากับไข่ต้ม เนื้อติดกระดูกต้ม กับปลาโอต้ม (บางวันก็เป็นปลาสำลี เคยลองเอาปลาทูมาต้มให้กิน ปรากฏว่าไม่แตะเลย สงสัยมันต้องกินของแพงๆ) มาเป็นอาหารสดๆ คาวๆ โดยให้กินดิบๆ ไปเลย แหละครับ เพราะว่าคุณค่าทางอาหารจะไม่เสียไปกับความร้อน ในการหุงต้ม และร่างกายสุนัขจะสามารถสร้างภูมิคุ้มกันให้ตัวเองได้อย่างดี และอีกอย่าง ขี้เกียจต้ม เปลืองไฟ เสียเวลามาล้างหม้อ ล้างกะทะ และ…. เหตุผลอื่นสารพัดจึงได้เริ่มทดลองมื้อแรก ให้ทั้งสองตัว

เมนูอาหารวันนี้ โครงไก่ดิบๆ 1 ตัว แบ่งกันคนละครึ่ง สับละเอียด (ของเจ้าเวย์สับเป็นท่อนใหญ่ๆ ของหนูสวยสับละเอียด) ผสมกับปลาโอประมาณ 1/3 ของตัว สับละเอียดคลุกเข้าด้วยกัน ก็ทดลองดูเพราะปกติเจ้าหนูสวย เคยลองหลายครั้งแล้วแต่ก็ไม่ค่อยยอมกิน อย่างดีก็แค่เลียๆเฉยๆ คราวนี้มีเจ้ามอเตอร์เวย์มาเป็นตัวอย่างก็ได้แต่หวังว่าจะทำให้เจ้าหนูสวยกินตามได้ (อาจจะเนื่องมาจากกลัว เจ้ามอเตอร์เวย์แย่งกิน ซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการที่เอาเจ้าเวย์มาเลี้ยง หุ หุ) พอทำเสร็จแล้ว ก็เอาไปให้ทั้งสองตัวกิน ต้องแยกที่กันให้ห่างๆ กันเข้าไว้เพราะเจ้าเวย์เนี่ยหวงเวลากินเหมือนเดิม ปรากฏว่ากินกันอย่างเอร็ดอร่อย ทั้งเจ้าเวย์ และหนูสวย กินกันรอบเดียวเกลี้ยงชามเลย...

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 02:40PM
  วันนั้นผมกับแฟนดีใจกันใหญ่ที่สามารถทำให้เจ้าหนูสวยยอมกินอาหารสดๆ ดิบๆ ได้ ก็เลยให้กระดูกหมูแบบมีเนื้อติดกระดูกเยอะหน่อยชิ้นใหญ่ แถมอีกคนละชิ้น ดิบๆอีกเช่นเคย เจ้าหนูสวยเลียๆ แต่ไม่ยอมกิน ผิดกับเจ้ามอร์เตอร์เวย์ แทะเอา แทะเอา จนหนูสวยต้องเลียนแบบนอนแทะบ้าง และก็ติดใจ นอนแทะไม่เลิกเลยทีนี้ ดีใจกันใหญ่ที่สอนหมาให้เป็นปอบได้ หุ หุ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 04:24PM

แล้วก็ถึงเวลาแปลงร่าง จากมอเตอร์เวย์เป็น หมาล้อเลื่อน ติดเขี้ยวเล็บให้น้องหมาพิการ…

กินอาหารกันเสร็จแล้วก็ถึงเวลาออกกำลัง ตามที่พี่อ๊อดสั่งมา ก็จับเจ้าเวย์มาใส่ล้อเลื่อนซะ อิ อิ หล่อมั๋ยครับป๋ม เขาก็เดินไปทั่วๆ บ้านที่เดินไปได้ แต่จะเร็วขึ้นเนื่องจากมีล้อมาช่วย ส่วนเจ้าหนูสวย กลับมองไม่เห็นความหล่อ เท่ ของเวย์ สงสัยนึกว่าเป็นตัวประหลาด เห่า ครับ เห่าต้อนรับใหญ่ เดินไปดมใกล้ๆ แล้วก็ถอยออกมาเห่า อยู่อย่างนั้นอยู่พอสมควร ตอนแรกผมก็เรียกให้เขาเดินมาหา เดินไปเดินมา เพื่อออกกำลัง แต่เห็นเขาน่าจะพอเข้ากับหนูสวยได้แล้วก็เลยปล่อยให้เขาทำความรู้จักกันเองสองตัว โดยตอนแรกเราก็พาเจ้าหนูสวยเข้าไปดมกันใกล้ๆ ซึ่งเจ้าเวย์ก็ขู่ แยกเขี้ยวขาวน่ากลัว ทำท่าจะงับ ก็ต้องคอยปลอบเขาให้ใจเย็นๆ ทำให้เขารู้ว่าหนูสวยไม่เป็นภัยกับเขา เขาก็ค่อยๆดม หัวบ้าง คอบ้าง สังเกตุว่าเขาจะเริ่มขบที่แผงคอของหนูสวยเบาๆ แล้วสักพัก เจ้าหนูสวยก็สามารถดมตัวเขา กัดเบาๆได้บ้าง

เมื่อผมรับรู้ได้ว่า ทั้งสองตัวไม่มีความรู้สึกที่เป็นภัย และระแวงซึ่งกันและกันแล้ว ก็ปล่อยให้เขาทำความรู้จักกันเอง เขาจะได้เรียนนิสัย ภาษากาย และการสื่อสารของทั้งสองฝ่ายกันเอง เพราะเขาจะคุยกันผ่านภาษากายที่ซับซ้อนที่เราอาจจะไม่เข้าใจเขา หรืออาจจะไปทำให้มันผิดเพี้ยนไป ถ้าพยายามเป็นคนกลางอยู่ตลอด เพียงแต่เราคอยดูอย่าให้เขาผิดใจกัน ในครั้งแรกๆเท่านั้น เพราะมันก็มีบ้างในครั้งแรกๆ ที่เขาจะแปลภาษาของกันและกันผิดพลาดไปบ้าง ไม่เป็นรัย สักพักเขาจะเรียนรู้เองครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 04:51PM

ปล่อยให้เขาเรียนรู้กันเองซักพักนึง ก็เล่นกันได้อย่างสนุกสนาน แต่ก็มีเสียงแฮ่จากเจ้ามอเตอร์เวย์อยู่เป็นระยะๆ ต้องคอยแอบไปดูว่าแฮ่เพราะอะไร ดูเหมือนว่าเจ้ามอเตอร์เวย์จะหงุดหงิดที่มันใช้สองขาหน้าไม่ได้ เพราะเจ้าหนูสวยนี่เวลาเล่นจะเหมือนนักมวยไทย มีการ์ดป้องกันตลอด เขาจะมีหมัดแย็บนำไปก่อน คือเอาขาหน้า ตบหน้าเจ้ามอเตอร์เวย์นำไปก่อน หรือไม่ก็ยันไว้ รอจังหวะเข้าทำ บางจังหวะก็จะเข้ากัดด้านข้างๆ ที่เจ้าเวย์ไม่ค่อยถนัด เป็นการพลิกวิกฤติของฝ่ายตรงข้ามให้เป็นประโยชน์…อย่าให้ตูเดินได้นะมรึง (เจ้าเวย์คงคิดในใจแบบนี้แหละ)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 05:16PM

พอเล่นกันเสร็จก็เหนื่อย ทั้งสองตัวนั่นแหละ เจ้าหนูสวยก็วิ่งเหนื่อย ส่วนเจ้าเวย์นั่นยิ่งหนัก เพราะขาหน้าต้องรับน้ำหนักทั้งตัวเลย แล้วก็ต้องใช้ปากกัดอีก เลยเหนื่อยเป็นสองเท่า ก็เห็นว่าพอสมควรก็เลยเรียกมาหยุดพักยก ป้อนนมอัดเม็ดให้กินกัน เรียกมา ก็มานั่งหน้าสลอนแบบเนี้ยแหละ
โดย เพื่อน . - Monday, 25 July 2005, 05:47PM
  เป็นหนังรื่องเศร้าที่จบแบบ happy ending จริงๆเลยครับ หนุ่มน้อยผู้โชคร้ายกับสาวสวย น่ารักมากๆครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 25 July 2005, 06:21PM

วันนี้เล่าเรื่องเท่านี้ก่อนครับ เฮ้อยังตามหลังอยู่ตั้งหลายวัน (ดองไว้ หุ หุ) เนี่ยเฉพาะวันเนี้ยก็ทำงานม่ายเท่าไหร่เลย เอาแต่นั่งเล่าเรื่องหมาๆ อยู่น่านแหละ 555

พรุ่งนี้ติดตามตอนสำคัญ… เห็นมั๋ย ทั้งหนูสวย ทั้งเจ้าเวย์ยังตั้งตารอเลย ในรูปน่ะ หุ หุ
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Monday, 25 July 2005, 07:39PM

คุณนิวัติเล่าได้สนุกสนานมากเลยค่ะ

เห็นเวย์มีความสุขแบบนี้  แล้วชื่นใจมากค่ะ  ไม่เสียแรงที่เสี่ยงตายไปอุ้มออกมาจากถนน

ต่อไปคุณนิวัติจะเป็นผูเชี่ยวชาญด้านการปรับพฤติกรรมหมาคนนึงเชียวล่ะ  เพราะตำราไหน ๆ ก็สู้การปฏิบัติจริง แบบเรียนรู้ด้วยตัวเองไม่ได้ค่ะ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 25 July 2005, 09:55PM
  เห็นด้วยกะคุณเพ็ทแกงค์ค่ะ  และต่อไปคุณนิวัติต้องไม่อยากยกน้องเวย์ให้ผู้อื่นแน่ๆ เลย  เพราะผูกพันกะเค้าเสียแล้ว  สมัครสมานสามัคคีกันดีๆ นะจ๊ะพี่เวย์กะน้องหนูสวย
โดย toetam s - Tuesday, 26 July 2005, 01:24PM

ก่อนอื่นขอชื่นชมคุณนิวัตและครอบครัวอย่างยิ่งที่กรุณาให้ที่พักพิงและความอบอุ่นแก่น้องเวย์  และขอเป็นกำลังใจให้กับการฟื้นฟูสภาพของน้องเวย์เพื่อให้กลับมาใช้ขาหลังได้บ้าง  เนื่องจากเคยมีประสบการณ์กับการดูแลน้องหมาที่สุดเลิฟที่ขาหลังเกิดเปลี้ยไปเฉยๆ  หลังจากพาไปหาหมอรักษาแบบสุดๆแล้วทีนี้คือเราเต็มๆในการช่วยฟื้นฟูเค้า  การนวดและยืดขาเข้าออกในจังหวะของการเดินจะช่วยได้มากค่ะ  นึกถึงเกมรถไถที่เราเล่นกันได้มั๊ยคะ  ประมาณนั้นเลย  โดยให้น้องหมาเดินด้วยสองขาหน้า  สองขาหลังอยู่ในมือเราพร้อมกับยืดเข้าออกตามจังหวะให้สัมพันธ์กับขาหน้า  ก้มตัวเดินตามเค้านั่นแหละค่ะ  ใช้เวลานานมากพอควร  ในกรณีที่เค้ายังมีความรู้สึกอยู่บ้าง  และวันที่เรารอคอยก็จะมาถึงค่ะ  ไว้มีโอกาสจะเล่าโดยละเอียดอีกครั้งนะคะ..   สู้ๆนะคะ  น้องสวยช่วยพี่เค้านะลูกนะ...

โดย I love Bangkaew - Tuesday, 26 July 2005, 07:24PM

ทางชมรมคนรักบางแก้ว  น่าจะให้คุณนิวัต  เป็นมหาบุรุษบางแก้ว เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่คนผู้เสียสละเพื่อหมาบางแก้วโดยแท้จริง

รายการนี้ Foster Home ขอปรบมือและยกย่องครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 27 July 2005, 11:49AM

ก่อนจะมาเม้าท์ เรื่องราวต่อไป ก็มาคั่นรายการด้วยการขอบคุณ และตอบคำถามของเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ฝากคำถามไว้ก่อนแล้วกันนะครับ….

…ก่อนอื่นขอขอบคุณ ผู้ที่ร่วมสบทบทุน เพิ่มเติมเพื่อช่วยค่ารักษาพยาบาลเจ้ามอเตอร์เวย์ นะครับ-
(ป้าชัช 1,000-, แม่โอ๊ต 1,000-, แม่ตูบน้อย 1,000-, ผมเอง (นิวัต) 1,000-, พี่เพื่อนบางแก้ว ซื้อรถให้เจ้าเวย์ 3,200- นะครับ รวมเป็นเงินสมทบเพิ่มเติมให้กับกองกลางของชมรม 7,200- บาท)

…เอ่อ ส่วนของพี่เพื่อนบางแก้ว ค่ารถ และส่วนของผม จะโอนพร้อมกันไปเข้าบัญชีกลางนะครับ แล้วจะมา update ให้อีกทีนึงครับ

…น้องโมจิครับ ยังไม่มีกำลังทรัพย์ ก็ช่วยเป็นกำลังใจได้ครับ ผมยินดีมากเลยที่คนรุ่นใหม่อย่างน้องโมจิ มีจิตใจที่รักสุนัข อยากให้คนรุ่นใหม่ๆ มีจิตใจรักสัตว์ และสุนัขที่เลี้ยงอยู่แบบน้องโมจิกันมากๆ ปัญหาอย่างเจ้ามอเตอร์เวย์ ก็จะหายไปเยอะเลยครับในสังคม ถ้าต้องการทราบเรื่องราวของหนูสวย ละก้อ เข้าไปดูที่นี่นะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=691
และ
http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=708

…ขอบคุณพี่เพ็ทแก็งส์ สำหรับการเสี่ยงตาย เข้าไปช่วยมอเตอร์เวย์มาจากกลางถนน และขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ ซึ่งจริงๆแล้วต้องชมสุนัขทั้งคู่ เขาปรับตัวเข้าหากันได้เองน่ะครับ ส่วนผมไม่ค่อยได้ทำอะไรสักเท่าไหร่

…ขอบคุณพี่ต่อแต้ม สำหรับกำลังใจ ผมรอฟังเรื่องจากประสบการณ์จริงในการบำบัด สุนัขที่ขาหลังพิการอยู่นะครับ รอ ร๋อ รอ อิ อิ เพราะจะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆ สำหรับเจ้ามอเตอร์เวย์ และสุนัขตัวอื่นๆด้วยนะครับ

…ขอบคุณคุณ test b (ม่ายรู้ชื่อเสียงเรียงนาม) ที่กรุณาชมกระผมซะออกหน้าออกตาเกินเหตุ เดี๋ยวเพื่อนๆเขาจะนึกว่า มีหน้าม้ามาชมกันเอง หุ หุ หุ คงต้องยกคำชมให้กับเพื่อนๆ ในชมรมทุกๆคนเลยแหละครับ เพราะทุกคนมีส่วนช่วยเหลือเจ้ามอเตอร์เวย์ ด้วยกันทั้งหมด เพราะเงินค่ารักษาก็มาจากเงินในชมรม ที่มาจากการบริจาค รายได้จากการที่เพื่อนๆ ช่วยกันซื้อเสื้อ สติ๊กเกอร์ชมรม และร่วมสมทบบริจาคกันเข้ามาน่ะครับ…. เอ้า ทุกคนรับคำชมไปเต็มๆ เลยนะครับ

โดย eve Savangpop - Wednesday, 27 July 2005, 02:25PM
  ขอเอาใจช่วยด้วยอีกแรงนึงนะคะ แค่เลี้ยงหมาที่ปกติก็ไม่ง่ายแล้ว และนี่ร่างกายเค้ายังไม่สมบูรณ์อีก คนเลี้ยงจะต้องมีความอดทนและพยายามเป็นอย่างสูง เท่าที่ผ่านมาได้เห็นคุณนิวัติกับแฟนเลี้ยงหมาแต่ละตัว ต้องยอมเลยค่ะว่าเป็นคนเลี้ยงที่ใจเกินร้อยจริงๆ ขอให้เจ้าเวย์อาการดีวันดีคืนเร็วๆ นะคะ และดูแล้วท่าทางเจ้าเวย์กะน้องหนูสวย อีกหน่อยคงเป็นคู่ซี้ต่างวัยแน่เลยค่ะ ไม่ได้เห็นน้องหนูสวยตั้งนาน โตขึ้นเยอะเลย(ตอนนี้ไม่ใช้น้องหมูสวยแล้วนะค๊า)
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Wednesday, 27 July 2005, 05:33PM

ขอชมเชยคุณนิวัติด้วยใจจริงค่ะ ขอให้อานิสงส์ของการทำความดีทั้งหลายของคุณนิวัติ ดลบันดาลให้น้องหมาหายเร็วๆนะคะ (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย) มีผลพลอยได้ให้หนูสวยกินอาหารอร่อยขึ้นด้วย หมั่นมาอัพเดทให้ฟังนะคะ รอติดตาม

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 28 July 2005, 10:33AM
  เกือบลืมขอบคุณ เพื่อนๆที่ห้องสุนัข จตุรจักร ในพันทิป ที่ติดตามและให้กำลังใจเจ้ามอเตอร์เวย์มาตลอด ได้ไปตั้งกระทู้แจ้งข่าวให้ชาวจตุรจักร ทราบความเคลื่อนไหว ก็มีเพื่อนๆ ติดตามมาดูข่าวคราว และให้กำลังใจ การทำงานของชมรมคนรักบางแก้ว เพียบเลย ที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3629679/J3629679.html

ต้องขอขอบคุณ คุณน้ำชาใบเตย, คุณเจ้าของจำเป็น, คุณแม่น้องส้ม, คุณแม่นายหัว, น้องหมีฮัสกี้, น้องเงิน, คุณ yupiga, คุณแมวดื้อ, คุณ gunusa, คุณ soulfighter, คุณแม่มะกอกMAKOK, คุณ Aoi-Junse, คุณ Jannyfer, คุณ Triple su, คุณแอ้มค่ะ, คุณ be_NgaM, คุณ ลุง Tom, คุณปลาวาฬแก้มแดง และท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนาม (แอบดูเฉยๆ) ด้วยนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 28 July 2005, 10:38AM
  #1 หน้าตาเจ้าเล่ห์มากเลยนะเนี่ยยยยยยย หุหุ

จากคุณ : น้ำชาใบเตย - [ 26 ก.ค. 48 18:16:58 ]
------------------------------------------------------------------------------
#2 ไปดูมาแล้ว เค้าเล่นกันได้น่ารักมากๆ เลยค่ะ

จากคุณ : เจ้าของจำเป็น - [ 26 ก.ค. 48 18:30:01 ]
------------------------------------------------------------------------------
#3 เข้าไปเยี่ยมมาแล้ว จะรออ่านวิธีปรับพฤติกรรมของเขาค่ะ จะได้เอามาประยุกต์ใช้กับตัวแสบที่บ้านบ้าง

ดีใจกับเวย์ที่มีคนใจดีคอยดูแลค่ะ

จากคุณ : แม่น้องส้ม - [ 26 ก.ค. 48 20:23:28 ]
#4 รถเท่ห์จัง หน้าตาก็บอกว่าฉลาดนะเนี่ย

จากคุณ : แม่นายหัว - [ 26 ก.ค. 48 20:57:53 ]
#5 น่ารักจัง ...

หลงรักหมาตัวนี้ตั้งแต่แรกพบเลยนะ ขอบอก

โฮะ ๆ ๆ

จากคุณ : น้องหมีฮัสกี้ - [ 26 ก.ค. 48 21:08:12 ]

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 28 July 2005, 10:41AM
  #6 น่ารักจัง

จากคุณ : น้องเงิน - [ 26 ก.ค. 48 22:37:22 ]
#7 เค้ายิ้มด้วยล่ะ

จากคุณ : แมวดื้อ - [ 26 ก.ค. 48 22:56:34 ]
#8 น่ารักค่ะ ดูรูปแล้วเหมือนเค้ายิ้มมีความสุข

จากคุณ : yupiga - [ 26 ก.ค. 48 23:32:22 ]
#9 หน้าตาเค้ามีความสุขขึ้นมากเลยค่ะ

จากคุณ : gunusa - [ 26 ก.ค. 48 23:40:39 ]
#10 ยิ้มแล้วทำลิ้นบิด น่ารัก

สู้ๆ นะเวย์ (ชื่อเหมือนเพื่อนเลยอ่ะ)

จากคุณ : soulfighter - [ 27 ก.ค. 48 01:28:20 ]
#11 ดูหน้าตาเจ้าเวย์ ยิ้มอย่างมีความสุขดีใจด้วยจริงๆ กับครอบครัวใหม่

จากคุณ : แม่มะกอกMAKOK - [ 27 ก.ค. 48 08:24:52 ]
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 28 July 2005, 10:44AM
  #12 ดูมีความสุขมากๆเลยค่ะ...

จากคุณ : Aoi-Junse - [ 27 ก.ค. 48 08:33:14 ]
#13 ไม่อยากรู้ แต่ตามมาแล้ว...อิ อิ

จากคุณ : Jannyfer - [ 27 ก.ค. 48 08:52:54 ]
#14 มาให้กำลังใจเจ้าเวย์ พร้อมชื่มชมคุณนิวัติค่ะ ขอให้โชคดีทั้งคนทั้งน้องหมานะคะ

จากคุณ : triple su - [ 27 ก.ค. 48 09:52:49 ]
#15 น่ารักมากค่ะ ทั้งคนช่วย คนเลี้ยง และเจ้าเวย์

จากคุณ : แมวดื้อ - [ 27 ก.ค. 48 10:08:46 ]
#16 ยิ้มได้แล้วนะคะเนี่ย

จากคุณ : แอ้มค่ะ - [ 27 ก.ค. 48 11:30:34 ]
#17 แอบไปเยี่ยมมาแล้ว น่าร๊ากทั้งคู่เลย
หนูสวยน่ะสวยสมชื่อจริงๆ
ส่วนเจ้าเวย์ของเรา เค้าใจร้ายทิ้งกันได้ลงคอได้ไงนะ หล่อมากกก...

บางแก้วนี่เลี้ยงยากเลี้ยงเย็น ชนิดไม่ได้ดั่งใจก็ทิ้งเค้าให้โดนรถชนแบบนี้เหรอ?

ดีใจที่เจ้าเวย์กลับมา 'ยิ้ม' ได้อีกครั้ง

ขอบคุณคุณนิวัติ+ครอบครัวที่รวมหนูสวยด้วยค่ะ

แล้วก็ต่อคิวรอเวลา รอให้คุณนิวัติกลับมา update อีกครั้ง

จากคุณ : be_NgaM - [ 27 ก.ค. 48 13:26:37 ]
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 28 July 2005, 10:45AM
  เป็นกำลังใจครับ

จากคุณ : ลุง Tom - [ 27 ก.ค. 48 14:40:00 ]
ยิ้มได้แล้วนี่นา ต่อไปก็น่าจะเจอแต่เรื่องดีดีได้แล้วนะ โชคร้ายมาพอแล้วนี่

จากคุณ : ปลาวาฬแก้มแดง - [ 27 ก.ค. 48 16:51:01 ]

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew