ปฎิบัติการช่วยเหลือ " ปุยฟ้า "

แรกพบ เจ้าปุย เป็นบางแก้วที่สวยมาก ๆ 

ทุกคนที่เห็นต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "สวย" แต่อยู่ในสภาพที่เห็น

ตอบ: ปฎิบัติการช่วยเหลือ " ปุยฟ้า "

ไม่มีคำพูดจะกล่าว........

ตอบ: ปฎิบัติการช่วยเหลือ " ปุยฟ้า "
  ยิ้มไว้พี่น้อง.....เป็นกำลังใจให้ "ปุยฟ้า" กันนะ
  สู้ สู้ นะ เจ้าปุยฟ้า หายใจไว้ลูก

ขณะนั้นเป็นเวลาเกือบ 2 ทุ่มแล้ว ทีมงานได้โทรไปหาหมอโต้ง

ที่ รพ.สัตว์บางใหญ่ ให้รอ "เจ้าปุยฟ้า" ของเราก่อน

เพราะวันที่ 5.2.52 ฝนตกที่ปากเกร็ดหนักมาก แม่ค้าและพี่ ๆ ที่ใจดี

แถบนั้นได้ช่วยกันยกร่ม มาบังฝนให้ เราเลยตัดสินใจว่าคงต้องเอา

เจ้าปุยฟ้าไปพบสัตวแพทย์ดีกว่า กลัวจะมีโรคแทรกซ้อน

สังคมไทย ยังไม่สิ้นคนดี คุณป้าใจดีที่คอยดูแล เจ้าปุยฟ้า ให้อยู่ครับ

ตอนจะพาเจ้าปุยฟ้ามา ป้าแกน้ำตาคลอเลยครับ ทั้งด้วยความดีใจที่มีคนมารับไป ทั้งด้วยความคิดถึง สู้ ๆ นะ ปุยฟ้า

เราพาเจ้าปุยฟ้า ถึงมือหมอโต้ง แห่ง รพ.สัตว์บางใหญ่ครับ

หมอโต้ง " รพ.สัตว์บางใหญ่" วินิจฉัยอาการเจ้าปุยฟ้า เบื้องต้น

ปุยฟ้า เข้าเครื่อง x - ray 2 ครั้ง

ครั้งแรก ช่วงขาหลัง ครั้งที่ 2 ช่วงขาหน้า

ผล x - ray ขาหน้า กระดูกไม่มีอาการผิดปกติ แต่คงจะช้ำทั้งกายและใจ
โดย น้อยหน่า *-* - Friday, 6 February 2009, 10:44AM

ก่อนที่จะพาปุยไป รพ.สัตว์บางใหญ่ ปุยเค้านอนอยู่ต้องไหนหรือค่ะ พยามมองหามาหลายวัน หลังจากเข้ามาอ่านเว็บนี้ ก็ไม่เจอเลย บอกจุดที่เค้านอนให้ละเอียดนิดนึง มันอาจจะเป็นจุดที่เรามองไม่เห็นจริงๆ หรือมองข้ามเพราะนั่งรถ ผ่านก็มองๆ แต่ไม่เห็น ถ้าเห็นคงลงไปหาเค้าบ้าง มันจะใช่ตัวที่เราเห็นบ่อยๆ หรือเปล่านะ ถ้าใช่ ไม่อยากจะเชื่อ ตัวนั้นสวยมาก ใหญ่ ล่ำ ดูเป็นบางแก้วที่ไม่น่าจะก้าวร้าวเลย ทำไมหนอ เจ้าของใจร้ายจัง ...

พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น ได้เก็บภาพของปุยไว้บ้างมั๊ย

ผล x - ray ครั้งที่ 2  ช่วงขาด้านหลัง เป็นอย่างที่เห็น หลุดข้างหนึ่ง เสื่อมข้างหนึ่ง

ต้องขอกราบขอบคุณ คุณหมอโต้ง แห่ง รพ.สัตว์บางใหญ่ ด้วยนะครับ

สำหรับการช่วยเหลือเจ้าปุย คำแนะนำต่าง ๆ ให้แกพวกเราทุกคน

และที่สำคัญสุด คิดค่าใช้จ่ายในราคาพิเศษ ให้ส่วนลดเกือบ ๆ 50% เลย

(x-ray 2 ครั้ง , ฉีดยา 2 เข็ม , จ่ายยาบำรุงไว้กินอีก 10 ชุด) 

ปุยฟ้าหายดีแล้วจะไม่ลืมคุณหมอโต้งเลยครับ

สภาพปุยฟ้า หลังออกจาก รพ.สัตว์บางใหญ่

มาถึงบ้านพักพิงชั่วคราว

(ขอไม่บอกนะครับว่าที่ไหนแต่รับประกันได้ว่า

เจ้าปุยฟ้า มีคนดูแลอย่างดี มีข้าว มีน้ำ มีนม มีอาหารเสริมทุกอย่างครบ)

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:11AM

มาเป็นกำลังใจให้ปุยกันนะคะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:12AM

สภาพของปุยที่เราได้ไปพบ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:14AM

ขอยันยันนะคะ หมาตัวนี้มีเจ้าของค่ะ แต่ถูกทิ้งไว้หรือเหตุใดไม่ทราบ ตรงห้าแยกปากเกร็ด หลังจากนั้นไม่นานเขาก็ประสบอุบัติเหตุรถชนจนเป็นสภาพเช่นนี้
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:15AM

ทำได้อย่างไรกัน
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:18AM

ช่วงนาทีระทึกใจ ไม่คิดว่าเขาจะรับรู้ถึงสิ่งที่พวกเราจะทำ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:19AM

และแล้วก็มาถึงมือหมอ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:20AM

คุณหมอใจดีมากเลย อยู่รอทั้ง ๆ ที่ถึงเวลาปิดร้านแล้วก็ตาม จากนั้นก็ทำการ
เอ็กซเรย์ค่ะ ผลที่ได้ก็ออกมาเป็นแบบนี้
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:22AM

แผ่นแรกเป็นขาช่วงหน้า ดูจากรูปแล้วไม่น่ามีอะไรผิดปกติ จึงต้องทำการเอ็กซเรย์กันใหม่ หาสาเหตุที่ทำไมเขาถึงช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ แล้วเราก็ได้พบค่ะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:24AM

เห็นหรือยังค่ะจากรูปด้านซ้ายมือของทุกท่าน กระดูกช่วงสะโพกหลังของเขา
หลุดออกมาจากเบ้า เนื่องจากได้รับการกระแทกอย่างรุนแรง จึงไม่สามารถ
ช่วยเหลือตัวเองได้ ต้องนอนอยู่อย่างนั้น แต่เขาก็ยังโชคดีที่มีคุณป้าใจดี
คอยให้ข้าวและน้ำเขา และดูแลเขาอย่างดี จนเขามีน้ำหนักตัวมากถึง เกือบ
20 กิโลกรัม
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:28AM

และนี่คือโฉมหน้าของคุณหมอใจดีแห่งโรงพยาบาลสัตว์บางใหญ่ ทั้งยังให้
ความหวังในการกลับมาเดินได้ของเจ้าปุยค่ะ ถึงแม้จะไม่ 100% ก็ตาม
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:31AM

สภาพปุยฟ้า หลังออกจาก รพ.สัตว์บางใหญ่

มาถึงบ้านพักพิงชั่วคราว

(ขอไม่บอกนะครับว่าที่ไหนแต่รับประกันได้ว่า

เจ้าปุยฟ้า มีคนดูแลอย่างดี มีข้าว มีน้ำ มีนม มีอาหารเสริมทุกอย่างครบ)

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:32AM

ที่ไหนเนี่ย ขอผมกินน้ำหน่อยนะครับ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Friday, 6 February 2009, 11:33AM

คงต้องเอาใจช่วยปุยฟ้า เรื่องขอ้สะโพกแตก หลุด ยังพอเยี่ยวยาได้ เพราะเท่าที่ดูไม่มีแผลที่เกิดจากการถูกทับ เรื่องในลักษณะนี้ที่เชื่อถือได้ ผมเคยเสนอให้มีการช่วยเหลือโดยชมรมแม้จำนวนเงินจะไม่มากเท่าไร แต่อย่างน้อยก็ยังมีส่วนช่วยเหลือบางแก้วได้บ้าง เพราะโดยลำพังชมรมเองแล้วไม่มีความพร้อมในเรื่องของบุคคลากรที่จะดำเนินการในเรื่องลักษณะนี้

อย่างไรคงต้องฝากพี่ไตรสิทธิ์และกรรมการช่วยพิจารณา

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:34AM

ขออภัยหากการจัดที่อยู่ให้เจ้าปุยอาจจะไม่ถูกใจใครบางคน แต่เราถือว่าใช้
ธรรมชาติบำบัดค่ะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:35AM

ผมขอบคุณนะคร้าบที่ช่วยผม เรารู้ค่ะว่าเขาคิดแบบนี้
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:36AM

อยู่ที่นี่นะลูก หายไว ๆ นะ อ๋อ แล้วตอนเช้าอย่าลืมเอาปิ่นโตหิ้วตามหลวงตา
ไปบิณฑบาตรด้วยนะ
โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 6 February 2009, 11:38AM
  เข้มแข็งไว้นะ น้องปุย... มีพี่ ๆ หลายคนเอาใจช่วย ดูแลอยู่
เดินได้ กินได้ วิ่งได้ ให้ ป้า ที่เขาใจบุญดูแลหนูอยุ่ และ พี่ ๆ ที่เค้าช่วย ได้มีกำลังใจต่อไปนะคะ....

แม่ลูกโม่ (จากไปเพระารถนี่แหละ) และ จังโก้
โดย bukbig krub - Friday, 6 February 2009, 11:38AM

น้องปุยฟ้า สวยจริงๆค่ะ  สายตาเค้าน่าสงสารมากๆเลย เค้าคงเจ็บน่าดูแต่ไม่รู้จะทำยังไง

แต่ขอให้เจ้าปุยฟ้ามีความสุขกับครอบครัวใหม่ของนู๋นะลูก 

ขอให้นู๋หายไวไวนะ

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:48AM

หลังจากที่ปุยได้มาอยู่บ้านพักพิงชั่วคราวหลังใหม่แล้ว นอนหลับพักผ่อนเวลา
1 คืน ตื่นเช้ามาก็ทำการอาบน้ำ กินข้่าว กินนม กินน้ำ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:49AM

เช้าแล้วเหรอเนี่ย
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:50AM

ขอนอนอีกสักนิดนะ อากาศกำลังสบายเลย
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:51AM

หนาวอ่ะ อาบน้ำตอนเช้า ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่นด้วยเหรอ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:52AM

ดูจากสภาพนะคะ บอกได้ว่าดีกว่าตอนแรกเยอะเลย
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:53AM

กิน ๆ ๆ แล้วก็กิน อร่อยจังเลย
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 11:54AM

กินข้าว กินนม กินน้ำเสร็จ ก็กินยา ตามที่คุณหมอสั่ง จากนั้นก็ถึงเวลา
พักผ่อน
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 12:02PM

ผมมีความลับอยากจะบอกอยู่เรื่องนึงคร้าบ ผมเป็นหมามีชาติมีตระกูลนะครับ
แต่ผมเองก็จำไม่ได้หรอกว่าผมมาจากตระกูลไหน แต่มีเพียงหลักฐานเดียว
ที่จะบอกว่าผมเป็นใคร มาจากไหน ใครเป็นพ่อแม่ผม ใครรู้ช่วยบอกผมด้วย
นะครับ ตอนนี้มยังไม่มีบ้านอยู่นะครับ บ้านหลังนี้เขามีเจ้าของอยู่แล้วคร้าบ
ผมได้มาพักอาศัยเพียงชั่วคราวเท่านั้น แบบว่าแอบ ๆ นะครับให้เจ้าของเขา
รู้ไม่ได้ ใครที่มีบ้านใหม่จะให้ผมอาศัยอยู่ หรือรู้จักสถานที่แห่้งไหนที่พอ
จะให้ผมไปอยู่ได้ บอกผมด้วยนะคร้าบ สุดท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณ

ป้าวิ ที่ปรึกษากลุ่มรักษ์บางแก้วนนท์ และเงินขวัญถุงจำนวนหนึ่ง
ขอบคุณคุณแตง คุณน้ำ ที่ให้การช่วยเหลือเบื้องต้น

ขอบคุณแม่ค้า แยกปากเกร็ด ที่คอยป้อนข้าวป้อนน้ำเจ้าปุย

ขอบคุณคุณหมอโต้ง รพ.สัตว์บางใหญ่ ที่ให้คำชี้แนะ และรับเจ้าปุยเป็นเคสพิเศษ (โดยเฉพาะค่ารักษา)

ขอบคุณกัลยาณมิตรที่ร่วมด้วยช่วยกันให้เจ้าปุยฟ้า ขึ้น ทั้งกาย ใจ

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 12:07PM
  อันนี้จากใจของพวกเรา

ขอบคุณเจ้าปุยฟ้า ที่ทำให้เราได้รู้ว่า น้ำใจ ยังไม่หมด จากโลก , ความใจร้าย ยังมี , แววตาของเจ้าปุย ทำให้เราทุกคนคิดบางสิ่งบางอย่างได้

ขอบคุณ web.bangkaew ที่เป็นอีกช่องทางที่ช่วยเหลือสังคม

ไม่มีอะไรจะกล่าวไปมากกว่านี้แล้ว ขอบคุณ และขอบคุณ

เรื่องการช่วยเหลือพวกเราไม่ได้ออกมาเพื่อเรียกร้องอะไร หากใครต้องการ
ช่วยเจ้าปุยจริง ๆ ขอให้ช่วยกันคิดทีว่าเมื่อรักษาเขาหายพอจะช่วยเหลือ
ตัวเองได้แล้ว เขาสมควรจะไปอยู่ที่ไหน
ตอบ: ขอรบกวนแจ้งเลขที่บัญชีด้วยครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 6 February 2009, 12:36PM

เรียน คุณสุไรพร ขอรบกวนช่วยแจ้งเลขที่บัญชีด้วยนะครับ หรือหากไม่สะดวกลงในเวบ กรุณาส่งมาที่ keereenakorn@hotmail.com   SPY เขาเขียว หมาบ้านนอก ขอร่วมด้วยช่วยกันครับ เพื่อสมทบทุน ช่วยรักษา พี่ปุยฟ้าครับผม
ตอบ: ขอรบกวนแจ้งเลขที่บัญชีด้วยครับ
โดย กรรณิการ์ มีพันธ์ - Friday, 6 February 2009, 01:12PM

มีสถานที่ฝากปุยฟ้าให้เค้าพักอาศัยอยู่นะคะ อยู่ใกล้กรุงเทพนี้เอง  สามารถไปเยี่ยมได้ตลอด มีค่าใช้จ่ายรายเดือนๆละ1 พันบาท ซึ่งรับรองว่าเลี้ยงดูดี เอาใจใส่ แม้จะดูเหมือนมีหมาเยอะแยะมากมาย แต่พี่คนนี้รักหมามาก และยินดีให้ความช่วยเหลือหมาพิการเปนอย่างมาก ดิฉันนำหมาพิการไปฝากพี่เค้าจำนวนหนึ่ง ซึ่งพี่เค้าดูแลดี สะอาดสะอ้าน และอ้วนท้วน ในนี้ก็มีเจ้าแก้วหมาพิการที่ไปช่วยมาที่ประเวศรวมอยู่ด้วย

หากสนใจแจ้งมาได้นะคะ หรือไปดูก่อนก็ได้ค่ะ ยินดีพาไป

ที่นี่ก็ขอบเก็บเปนความลับเหมือนกันค่ะ กลัวคนนำหมาไปทิ้งให้พี่เค้า และพี่คนนี้ก็ไม่ค่อยมีใครรู้จักและดูแลหมาด้วยความรักจริงๆค่ะ

**เสียดายวันที่ไปเยี่ยมหมามาเมื่ออาทิตย์ก่อน แบตกล้องหมดก่อนเจ้าแก้ว ได้ถ่ายแต่ตัวอื่นมาแทน

โดย กรรณิการ์ มีพันธ์ - Friday, 6 February 2009, 01:32PM

นี่ก็หมาบูลด๊อก 2 ตัวที่ดิฉันช่วยไว้ (แต่ไม่พิการ) นำมาฝากพี่เค้าเหมือนกันเดิม น่าเกลียดกว่านี้เรื้อนบานเบอะ  ตอนนี้อ้วนมาก(เกินไป)กำลังให้แกให้อาหารให้น้อยๆและนำมาออกกำลังกายบ้าง   ขี้เรื้อนก็ค่อยยังชั่ว เริ่มมีขนขึ้นแล้ว
โดย น้อยหน่า *-* - Friday, 6 February 2009, 01:43PM

ปุย ใช่ตัวที่เราเห็นมันเดินไปเดินมาระยะหนึ่งแล้ว ร่วมหลายเดือนแล้วละ โอ้เจ้าของทอ้งหรอกหรือนี่ ยังคิดว่ามันเดินเล่น เดี๋ยวคงเข้าบ้าน สภาพเค้าดูดีมากไม่เหมือนหมาโดนทิ้งเลย แต่นานวันเข้าสภาพก็มอมขึ้นๆ มาวันนี้รู้ข่าวว่าเค้าเจ็บเสียแล้ว เฮ้อ........

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 6 February 2009, 02:34PM
  เรียนคุณกรรณิการ์ ค่ะ ช่วยแจ้งรายละเอียดเรื่องสถานที่ให้หน่อยได้ไหมค่ะ ส่งมาที่ nu_aum_819@hotmail.com ก็ได้ ขอบพระคุณมาก ๆ นะคะสิ่งที่
คุณยื่นมาให้ความช่วยเหลือแก่ปุย พวกเรายินดีน้อมรับค่ะ

ฝากคุณน้อยหน่าด้วยนะคะ หากว่าคุณน้อยหน้าได้เจอกับเจ้าของเก่าของปุย
ฝากบอกเขาด้วยนะคะ ว่าอย่าเลี้ยงหมาอีก เพราะพวกเราไม่อยากเห็นหมา
ของเขาตัวต่อไปเป็นเหมือนเจ้าปุยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 6 February 2009, 02:41PM

เรียนคุณกรรณิการ์ นี่แหละครับ ปัญหาของสังคมหมา ลูกสุนัขบางแก้วตอนเล็ก ขนฟู น่ารักมาก บางท่านเลี้ยงจนรัก จนหลงมากๆ โตขึ้น พอมีปัญหา อย่างเช่นว่า กัดเจ้าของ หรือ มีปัญหากับเจ้าของ เนื่องจากผู้เลี้ยงไม่เข้าใจธรรมชาติของเขา ส่วนใหญ่เจ้าของจะบอกว่า ไม่สะดวกเลี้ยง จะไปเมืองนอก ก็เลยต้องถูกทิ้งแบบนี้แหละครับ น่าสมเพท มากครับ วัฎจักร ชีวิตของพวกเขา น่าเศร้าจริงๆครับ
ตอบ: อยากเลี้ยงตัวเมียเพิ่มอีก 1 ตัว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 6 February 2009, 02:47PM

ผมตัดสินใจมาประมาณ ร่วม 7 เดือนแล้วละครับ ยังไม่กล้าสรุปเลย เพราะทีแรกตั้งใจว่าจะขอเลี้ยงตัวเมียอีก 1 ตัว เพื่อเป็นเพื่อนเจ้า SPY ผม แต่ว่า กลัวกำลังเราไม่พอครับ กำลังในที่นี้คือ เวลา เพราะผมและภรรยา ทำงานครับ ออกจากบ้านประมาณ 8โมงเช้า กลับถึงบ้านประมาณ 5 โมงเศษ เนื่องจากเส้นทางหลวง หมายเลข 7 จังหวัดชลบุรี การจราจรดีมากครับ ข้างละ 6 เลน ครอบครัวผมจึงใช้เวลาบนถนนแค่ 15 นาทีเท่านั้น จะมีเวลาอยู่กับเขาจริง ก็เสาร์ อาทิตย์เท่านั้น มันจึงยังเป็นปัญหาที่ผมไม่พร้อม และ ยังไม่กล้าตัดสินใจนำมาเลี้ยงครับ เจ้า SPY ผมเลยต้องง่าวไปก่อนนะครับ
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Friday, 6 February 2009, 03:58PM
  เห็นจากรูปภาพน้องปุยฟ้าแล้วจัดว่าเป็นหมาบางแก้วที่ดูน่ารัก หน้ากอดมากเลย สีสวยดีเหมือนกัน ไม่หน้าจะถูกเจ้าของใจร้ายทิ้งได้ลงคอ ได้อ่านเรื่องราวแล้วรู้สึกซึ้งในน้ำใจของผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องในการปฏิบัติการช่วยเหลือน้องปุยฟ้านี้มากเลยคะ ยังไงดิฉันและน้องโจโจ้ก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องปุยฟ้าหายไว ๆ นะคะ ยิ่งเห็นสายตาเขาแล้วยิ่งคิดถึงน้องฮีโร่มากเลย  
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Friday, 6 February 2009, 08:07PM

ตอบ น้องฟักทองขอให้พี่ปุยฟ้าหายไวๆ ขอเป็นกำลังใจ สู้ๆๆๆ สู้โว้ย 
โดย เมธา พูลศิลปฺ - Friday, 6 February 2009, 11:05PM

ผมขอยกย่องกับความดีที่มีต่อสุนัขของทุกท่านนะครับ สังคมมีแต่ความโอบอ้อมอารีกันทั้งนั้นเลยครับ ทึ่งแล้วปลื้มใจแทนสุนัขสุดๆๆๆๆๆ

- ขอขอบคุณพี่น้องและกัลยาณมิตรที่แสนดีทุกท่าน -

วันนี้เจ้าปุย ได้พยายามลุกขึ้นมากินอาหาร และพยายามเดิน เดิน เดิน แต่สุดท้ายก็ล้มตัวลงกับพื้นเหมือนเดิม......(เข็มแข็งไว้ปุยฟ้า)

เราสัญญาว่าจะทำให้ "ปุยฟ้า" กลับมาเดินได้เหมือนเดิมไม่ว่าจะด้วยวิธีใด /เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรก็ตามจะต้อง "กินยาบำรุง" แบบไหนหรือต้อง "ผ่าตัด"  ก็ตาม

"สู้ต่อไป....ปุยฟ้า สักวันเจ้าจะมีบ้านใหม่และแข็งแรงเหมือนเดิม"

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Sunday, 8 February 2009, 09:04AM
  ฝากอาหารบารฟ / ยาช่วยข้อกระดูก / ยาแก้ปวดลดอักเสบข้อกระดูก / ยาบำรุงตับ / ฟร้อนไลน์หยอดหลัง / และซุปไก่สกัดไปให้ เมื่อวาน......รอฟังผลค่ะ ว่าเขากินอาหารบารฟได้หรือเปล่า ??  และอาการทั่วไปเป็นอย่างไรบ้าง ??
ตอบ: พี่ปุยฟ้า
โดย Niyom Pitakchinnapong - Sunday, 8 February 2009, 04:57PM
  ถึงพี่ปุยฟ้า พยายามหน่อยนะครับพี่ สงสารพี่จัง ผมอยู่ไกลไปหน่อย หากอยู่ใกล้จะให้คุณพ่อนิยม พาไปเยี่ยมพี่บ้าง ตอนนี้ผมแข็งแรงเหมือนเดิมแล้วครับ ทำหมันเสร็จและพักฟื้นอยู่ 7 วัน คุณพ่อเพิ่งปล่อยให้ออกไปซิ่งเช้านี้เองครับ แต่เห็นพี่ปุยฟ้าแล้ว นึกสงสารจัง ขอให้พี่ปุยฟ้า อดทนหน่อยนะครับ สู้ต่อไปนะพี่ SPY เขาเขียว ขอส่งจิตส่งใจไปช่วยด้วยครับผม สู้แล้วต้องโวย ครับผม
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 9 February 2009, 12:39PM
         ไม่ทราบว่าแนวทางรักษาของหมอเป็นเช่นไร เพราะเท่าที่ดูกระดูกหลุดออกจากเบ้าสะโพกทั้งสองข้าง  เอ็นที่ยึดระหว่างกระดูกกับเบ้าคนขาดแน่นอน แนวทางรักษาขั้นแรกน่าจะกระดูกเข้าไปที่เบ้าเหมือนเดิมแล้วรอให้กล้ามเนื้อบริเวณเบ้าทำการยึดแทน แต่ถ้าเขาเดินไม่ได้จริงๆคงต้องผ่าตัด แต่เท่าที่ดูเขาน่าจะกลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติ
โดย อั่งเปา ทะเลแก้ว - Monday, 9 February 2009, 03:55PM

หายไวไวน่ะครับพี่ปุยอั่งเปาเอาใจช่วยอยู่ครับ ขอให้พี่หายและมีบ้านใหม่ที่ดีๆน่ะครับ

กลับมาเดินได้เร็วๆน่ะครับ มีคนเป็นกำลังใจอยู่หลายคนน่ะครับ สูสูครับพี่ปุย

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Tuesday, 10 February 2009, 09:45AM
  ตอบ เจ้าไบร์ท 5518 ค่ะ แนวทางการรักษาที่ได้ปรึกษากับหมอที่ปุยฟ้าถึงมือคุณหมอเรียบร้อยแล้ว หลังจากเอกซเรย์เรียบร้อยก็ตกลงกันว่า จะให้ยา
สร้างเบ้ากระดูกเทียมมาให้เจ้าปุยฟ้าทานก่อนเพื่อรอดูผลเป็นเวลา 10 วัน
หากว่ามีการสร้างเบ้ากระดูกเทียมขึ้นมาใหม่ได้ดังที่พวกเราตั้งใจไว้
เจ้าปุยฟ้าก็ไม่ต้องทำการผ่าตัดค่ะ แต่การกลับมาเดินได้ของเขาก็จะอยู่ที่
ประมาณ 70-80% เหมือนลักษณะคนขาหักแล้วต้องใช้ไม้เท้าคอยพยุง
แต่ถ้าหลังจากที่กินยาแล้วไม่มีปฏิกิริยาใด ๆ ตอบสนอง พวกเราก็ตกลงปลง
ใจกันว่าจะยินยอมให้คุณหมอผ่าตัดค่ะ แต่การผ่าตัดก็ต้องดูว่า สามารถผ่า
แล้วจับกระดูกที่หลุดออกจากเบ้ายัดใส่เข้าไปได้เหมือนเดิม หรือว่าจะต้อง
ใช้เหล็กดาม แต่พวกเราทุกคนขอสัญญาค่ะว่า ปุยฟ้า จะต้องกลับมาเดินได้
สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ค่ะ ถึงแม้จะไม่เต็ม 100 ก็ตาม ฝากทุกคนเป็น
กำลังใจให้ปุยฟ้าด้วยนะคะ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 10 February 2009, 01:30PM

จะให้ยาสร้างเบ้ากระดูกเทียมมาให้เจ้าปุยฟ้าทานก่อนเพื่อรอดูผลเป็นเวลา 10 วัน
หากว่ามีการสร้างเบ้ากระดูกเทียมขึ้นมาใหม่ได้ดังที่พวกเราตั้งใจไว้
เจ้าปุยฟ้าก็ไม่ต้องทำการผ่าตัดค่ะ

การให้ยาสร้างเบ้ากระดูกเทียมในที่นี้หมายถึงการให้ยาบำรุงกล้ามเนื้อใช่หรือไม่ เพื่อสร้างกล้ามเนื้อบริเวณเบ้าเพื่อให้ยึดข้อกระดูกที่หลุดออกมา แต่ในกรณีนี้นั่นหมายความว่าข้อกระดูกที่หลุดออกมาได้ถูกจับใส่เข้าไปในเบ้าเรียบร้อยแล้ว แล้วให้กล้ามเนื้อบริเวณนั้นช่วยยึดแทนเอ็นที่ขาด

ข้อความที่เป็นสีแดงคือสิ่งที่ผมอยากทราบครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป

แต่ถ้าหลังจากที่กินยาแล้วไม่มีปฏิกิริยาใด ๆ ตอบสนอง พวกเราก็ตกลงปลง
ใจกันว่าจะยินยอมให้คุณหมอผ่าตัดค่ะ แต่การผ่าตัดก็ต้องดูว่า สามารถผ่า
แล้วจับกระดูกที่หลุดออกจากเบ้ายัดใส่เข้าไปได้เหมือนเดิม

ข้อความนี้ดูเหมือนว่าข้อกระดูกที่หลุดยังไม่ได้ถูกจับใส่เข้าไปในเบ้า ถ้าเป็นเช่นนี้เขาจะไม่สามารถเดินได้เพราะเขาจะเจ็บมาก  ข้อกระดูกจะถูกจับใส่ก็ต่อเมื่อมีการผ่าตัด ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่

เจ้าไปร์ทก็เกิดเหตุเช่นนี้ถึงสองครั้ง ครั้งแรกตอนสามเดือนกระโดดจากเคาเตอร์ในห้องน้ำ ผลเอ็กซเรย์ เบ้าสะโพกแตก ทั้งสองข้าง ข้อกระดูกหลุด 1 ข้าง หมอจับใส่เข้าไปในเบ้าเหมือนเดิม  ถัดจากนั้นไม่นานก็ไปโดนรถเฉี่ยวต้องก็หลุดออกมาอีกรอบ หมอก็จับยัดให้เช่นเดิม ทุกวันนี้เขาเดินได้เกือบปกติ โดยไม่ต้องผ่าตัด 

เรียน เจ้าไปร์ท 5518

ตอนนี้เราทำตามคำแนะนำของหมอเท่านั้นครับ และให้กินอาหารบำรุงต่าง ๆ นานา เท่าที่เราจะหาได้ จากป้าวิบ้าง จากเพื่อน ๆ สมาชิกบ้าง  

ในความคิดของเจ้าไปร์ท 5518 หากเจ้าไปร์ท 5518 มีวิธีที่ทำให้เจ้าปุยฟ้า หายเร็ว ๆ และกลับมาเดินได้ ขอคำชี้แนะด้วยครับหรือส่ง e-mail,มาที่ allforone_9@hotmail.com ก็ได้นะครับ

จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลให้แก่เพื่อนสมาชิกและกลุ่ม เผื่อมีเคสอย่างเจ้าปุยฟ้าเกิดขึ้นอีก เราจะได้แก้ไขได้ถูก

ขอบคุณครับ

ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้น

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 10 February 2009, 06:02PM

ประเด็นเดียวที่ผมสงสัยก็คือ คุณหมอจับกระดูกที่หลุดใส่เข้าไปในเบ้าหรือยัง!

ถ้าทำแล้ว...คงไม่มีปัญหาเพียงแค่ทานยาบำรุงกล้ามเนื้อ จำกัดบริเวณไม่ให้เขาวิ่ง ไม่นอนท่าไก่ย่างเขาต้องนอนพับเพียบข้างใดข้างหนึ่ง อย่างน้อย 2-3 เดือน

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Wednesday, 11 February 2009, 12:19PM
  ต้องขอประทานโทษคุณเจ้าไบร์ท 5518 ด้วยนะคะ ขอเรียนให้ทราบอีกครั้งว่า ขณะนี้เจ้าปุยฟ้าได้รับการรักษาโดยการกินยาเพียงอย่างเดียวค่ะ เพราะ
เท่าที่เรียนให้ทราบโดยคราว ๆ แล้วว่า คุณหมอให้ยามารับประทานเพื่อช่วย
ในการสร้่างเบ้าเทียม (ภาษาทางการแพทย์เรียกว่าอะไรก็ไม่รู้นะคะ) เพื่อมา
หุ้มกระดูกในส่วนที่หลุดออกจากเบ้าและเบ้าเก่าให้เป็นเนื้อเดียวกัน (คุณหมอ
แจ้งมาแบบนี้ค่ะ) หากยังไม่เป็นผลที่ต้องการถึงจะทำการผ่าตัดนะคะ แล้วทำไมไม่ผ่าตัดจับกระดูกที่หลุดใส่เข้าไปในเบ้านั่นหรือคะ สาเหตุมาจากการ
ตรวจลักษณะของสุนัข และฟันแล้ว ก็ทำให้เราทราบคร่าว ๆ ว่าสุนัขตัวนี้มี
อายุค่อนข้างมากค่ะ การผ่าตัดเพื่อจับกระดูกยัดเข้าเบ้านั้น ค่อนข้างเสี่ยงกับสุนัขแก่ค่ะ และมีผลสำเร็จน้อยมากค่ะ คุณหมอไม่เห็นด้วยที่จะทำการตั้งแต่ครั้งแรกค่ะ จึงให้ยามาทานก่อนแล้วค่อยมาดูอาการกัน มันก็เป็นประการหล่ะ
ฉะนี้แหล่ะค่ะ ใจเย็น ๆ นะคะ อีกประมาณ 1 อาทิตย์ก็จะได้รับทราบผลกัน
แล้วนะคะว่า ปุยฟ้า จะได้รับการรักษาขั้นต่อไปอย่างไร

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่คอยเป็นกำลังใจให้ปุยฟ้านะคะ

เพิ่มเติมค่ะ

อาการบาดเจ็บของเจ้าปุย

มีข้อสะโพกข้างขวาหลุด และขาหลังซ้ายมีอาการข้อเสื่อม

หลังจาก X-Ray แล้วคุณหมอวินิจฉัยว่าน่าจะบาดเจ็บมาเกิน 2 วันแล้ว

เนื่องจากคุณหมอได้ลองจับขาขวาของเจ้าปุยดูค่ะ แข็งมาก เหมือนเส้นยึดแล้วค่ะ

ซึ่งวิธีการเอากระดูกจับใส่เข้าไปในเบ้านั้นจะทำในกรณีที่บาดเจ็บมาไม่เกิน 24-48 ชม.

จึงให้วิธีการรักษาเจ้าปุยด้วยการให้ยากิน เพื่อสร้างเนื้อเยื่อใหม่ล้อมรอบเบ้ากระดูก

หากกินยาแล้วไม่ดีขึ้นก็จะต้องใช้วิธีการผ่าตัดเป็นลำดับต่อไปค่ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew