ถั่วดำผลัดขนมาประมาณ 1 เดือนแล้วค่ะ
โดย ศิริพร น้อยราษฎร - Sunday, 27 April 2008, 09:03AM

ตอนนี้ถั่วดำอายุ 4 เดือน แล้วค่ะ เขาเริ่มผลัดขน มาประมาณ 1 เดือนแล้ว ยังไม่มีวี่แววที่ขนของเขาจะขึ้นใหม่เลย จะต้องทำยังไงค่ะ

(ผู้รู้ช่วยตอบด้วนนะคะ)เศร้า

ตอบ: ถั่วดำผลัดขนมาประมาณ 1 เดือนแล้วค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 28 April 2008, 09:48PM

ไม่ใช่ผู้รู้    แต่จะช่วยตอบนะ  เพราะเห็นกระทู้ตกขอบไปโดยไม่มีใครตอบ

หมาบางตัวขนร่วงมาก    บางตัวขนร่วงน้อย    บางตัวขนมาเร็ว  บางตัวขนมาช้า    ขึ้นมาปัจจัยหลายอย่างทั้งการเลี้ยงดูและสภาพแวดล้อม   อย่ากังวลให้มากไป

สังเกตุดู  ถ้ามันเป็นโรคผิวหนัง   มีผื่นคัน   ก็รีบพาไปหาหมอ   หายาทาซะ   อุดหนุนหมอเขาหน่อย

อย่าให้มันนอนคลุกดิน  คลุกน้ำบ่อยๆ  อาจติดเชื้อราหรือไวรัสผิวหนัง

อย่าอาบน้ำให้มันบ่อยเกินไป   ผิวหนังจะแห้ง   เพราะไขมันถูกล้างออกไป

ลองให้มันกินบาร์ฟและกินบริวเวอร์ยีส วิตามินบำรุงผิวดังกระทู้ ลูกชาย+ลูกสาวใคร กินอาหารแบบ BARF บ้าง ขอคำแนะนำด้วยจ้า!!! และ และ โซดาไปซื้อบริวเวอร์ ยีส (Brewers Yeast)มาแล้วคะ

http://www.bangkaew.com/dotcom/

ตอบ: ถั่วดำผลัดขนมาประมาณ 1 เดือนแล้วค่ะ
โดย suwanna manasomboonpan - Tuesday, 6 May 2008, 05:21PM

โซดา กินเบฟเวอร์ยีสต์มา 1 เดือนเเล้ว ขนร่วงแต่ว่าก็ขึ้นเป็นปกติ

ดูรูปโซดานะคะ  อันนี้ตอน 3 เดือนค่ะ(เริ่มกินค่ะ)

โดย suwanna manasomboonpan - Tuesday, 6 May 2008, 05:20PM

อันนี้ตอน 4 เดือน 5 วันค่ะ (กินเบรฟเวอร์ยีสต์มา 1เดือน)

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 7 May 2008, 12:46PM

เป็นการผลัดขนตามปกติ ต้องใจเย็นครับคงกินเวลาโดยประมาณ 2-3 เดือน บ้างผลัดขนปีละครั้ง บ้างปีละสองครั้ง เจ้าไปร์ทปีละสองครั้งๆละ 3 เดือน ค่อยๆร่วง บางตัวร่วงทีเดียวแบบหมดสภาพ  หลังจากผลัดขน สี มารค์กิ้ง อาจเปลี่ยนแปลงไปบ้าง

ผ่านไปไปสักเดือนกว่าๆ ลองเลิกขนดูบริเวณผิวหนังจะเห็นขนอ่อนๆแซมขึ้นมา การผลัดขนก็เป็นปัญหาอย่างหนึ่งที่ผู้เลี้ยงหลายท่านไม่ทราบ โดยเฉพาะท่านที่เลี้ยงในสถานที่ไม่กว้างขวางพอเช่น ตึกแถว ทาวเฮ้าส์ ขนจะฟุ้งกระจาย ติดเสื้อผ้า ทางหนึ่งคือใช้หวีสางขนบ่อยๆ จะช่วยได้มาก ทั้งยังทำให้ขนสวยเป็นระเบียบอีกต่างหาก แต่สิ่งหนึ่งที่นึกไม่ถึงก็คือการควบคุมเขาให้อยู่นิ่งๆ ได้จะเป็นการดีสำหรับผู้เลี้ยงไม่น้อยเลย