ลูกชาย+ลูกสาวใคร กินอาหารแบบ BARF บ้าง ขอคำแนะนำด้วยจ้า!!!
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Thursday, 17 April 2008, 11:55AM

วันนี้ข้าวตังอายุครบ 6 เดือน พอดีเลย หม่ามี๊อ่านในกระทู้เรื่อง BARF เลยอยากให้ผมลองกินดูบ้าง เจอแต่พันธ์ใหญ่ๆเค้ากินกัน มี๊เลยไม่แน่ใจว่าฟันของผมแข็งแรงพอที่จะเคี้ยวกระดูกหรือยัง (ตอนนี้ฟันแท้ขึ้นหมดแล้วฮะ แต่บางซี่ยังเล็กอยู่) อยากทราบว่าพี่ๆ ท่านไหนกิน BARF อยู่บ้างช่วยแนะนำมี๊ผมหน่อยนะครับตาเขียว (ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ) ตอนนี้ผมกินอาหารเม็ด (อย่างเดียวไม่ค่อยกิน เริ่มเป็นหมาเรื่องมาก) แต่ถ้าผสมข้าว,ผสมนม(ยี่ห้อที่คนกินนี่แหละครับ กินได้ทุกรส ไม่แพ้),หรือผัดผัก(ผมกินผักได้หลายอย่างครับ) ต้มจืด ปลา ก็กินบ้าง แต่ไม่ปลื้มเท่ากับข้าวผัดครับ ผสมด้วยกันมาทีไรชามข้าวแววทุกทีเลยยิ้ม  แต่ไม่ได้กินบ่อยหรอกครับ เพราะข้าวผัดมันจะมัน มี๊กลัวไม่ย่อยเลยให้นานๆ ครั้งครับ

ตอบ: ลูกชาย+ลูกสาวใคร กินอาหารแบบ BARF บ้าง ขอคำแนะนำด้วยจ้า!!!
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 17 April 2008, 07:13PM

ลองเข้าไปอ่านบทความ และ กระทู้ ในเวบไซท์ที่ลิ้งค์มาให้ดูนี้  มีทั้งปอมฯ , พูเดิ้ล , มินพิน , ชิทสุ  รวมทั้งบางแก้ว ฯลฯ ที่กินบารฟตั้งแต่เริ่มกินอาหารแข็งได้(อายุ20กว่าวัน)

http://thai-barf-club.pantown.com/

ในรูปเป็นลูกหมาเยอรมันเชพเพอดอายุ 20 วัน กำลังแย่งกันแทะคอไก่ดิบ

ตอบ: ลูกชาย+ลูกสาวใคร กินอาหารแบบ BARF บ้าง ขอคำแนะนำด้วยจ้า!!!
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 09:52AM
  ขอบคุณ คุณ carnivore ...The Alpha Wolf มากค่ะ จะลองศึกษาดูนะค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 18 April 2008, 10:09AM

เกี่ยวกับเรื่องฟันน้ำนมหลุด  หรือ  ฟันแท้พึ่งงอก  ก็กินได้ครับ   สับละเอียดให้เขาหน่อยดังกระทู้

ตอบ: พาด็อตเน็ตไปเที่ยวงานประกวดบางแก้วที่พิษณุโลกในวันสงกรานต์
โดย Pingpong \(-_-)/ - พุธ, 16 เมษายน 2008, 09:46PM

ต้องขอบคุณคุณวันชัยด้วยที่เอารูปมาแบ่งปันกันดู

เรื่องการทานโครงไก่สดดิบ   ถ้าทานตั้งแต่เล็ก  หมาจะทานได้ดี  เพราะไม่เลือกกิน

แต่ถ้าหมาโตแล้ว   อาจไม่คุ้น  ไม่ชอบกิน  เหมือนโบกับปิงปองตอนแรกๆก็ไม่กิน   ต้องเติมน้ำซุปขาหมู  หรือ  น้ำซุปเป็ดพะโล้ให้มันมีกินหอมชวนกินหน่อย     แต่หลังจากที่มันคุ้นเคยแล้ว  โครงไก่สดดิบที่เอาออกจากตู้เย็น  ยังละลายน้ำแข็งไม่เสร็จดี     มันก็กินได้อย่างเอร็ดอร่อยราวกับกินไอสครีม  

ปกติจะซื้อมาจากแมโครอาทิตย์ละครั้ง  เฉือนที่เป็นหนังและไขมันออกไป  แล้วหั่นแบ่งใส่ถุงแช่ตู้เย็นไว้กินวันละถุง    หมาเล็กหรือหมาที่ผลัดฟัน  เคี้ยวลำบาก    ควรสับให้มันละเอียดหน่อย

ด็อตเน็ต(ทูน่า)ชอบกินโครงไก่สดดิบมาก  นอกจากนี้ ยังกินอาหารเสริมพวก อาหารเม็ดและข้าวคลุก อีกวันละ 2มื้อ เช้า-เย็น  จนพุงกาง   เวลาโยกย้ายส่ายตระโพก  พุงจะแกว่งไปมา   ยังสงสัยว่า  ทำไมมันไปใหญ่ที่พุงอย่างเดียว   ส่วนอื่นดูจะเป็นหมาผอมมากกว่า กัดฟัน

http://www.bangkaew.com/elearning2/file.php/1/moddata/forum/1/29402/IMG_1056.JPG

ท่านที่สนใจเรื่องการเลี้ยงด้วยโครงไก่สดดิบ ให้ศึกษารายละเอียดได้ที่ Bangkaew and BARF

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 18 April 2008, 10:19AM

มีคนถามเรื่องถ้ากินดิบไม่เป็นพยาธิหรือ

เท่าที่ฟังผู้รู้มา  หมาท่านกินบาร์ฟมาหลายปี  ไม่เคยต้องถ่ายพยาธิ  เพราะไม่มีพยาธิจะให้ถ่าย

อย่างไรก็ตาม  แนะนำว่าควรซื้อโครงไก่สดดิบตามร้านที่ไว้ใจได้  ในเรื่องการดูแลความสะอาด  อย่าให้แมลงวันตอม  และหั่นแบ่งเป็นถุงเก็บใส่ช่องแช่แข็งในตู้เย็นให้ดี

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1338

โดย โมโจ คนกำแพง - Friday, 18 April 2008, 12:47PM

ถึงพี่ข้าวตัง,

ตอนนี้ผมกลับมาบ้านแล้วครับเมินใส่พี่กาแฟไปครึ่งวันแม่บอกไปอยู่ฟาร์มบางแก้วมาแล้วหยิ่งกับหมาพันธ์ทางอย่างพี่กาแฟ ผมเอารูปมาฝากด้วยครับ อีกเรื่องแม่ผมอ่านกระทู้ของแม่พี่แล้วอยู่ก็เกิดแรงบันดาลใจ ขับรถไปตลาดซื้อซี่โครงหมูมาให้บอกว่า"ตอนเย็นโดนแน่ แต่ลองกับหมูก่อนน่ะลูกต่อไปค่อยกินไก่.....ช่างคิด(ถูกดี)" ผมกินแล้วจะโพสไปบอกน่ะครับไม่ต้องห่วงเพื่อนแม่เป็นหมอหมา บ้านผมก็ใกล้หมอหมาอีกเช่นกัน แล้วจะเขียนไปบบกน่ะครับ..ตอนนี้ดูรูปญาติพี่ก่อนน่ะ

รูปแรก"พ่อพี่ข้าวตัง ปู่ทาโร่"

โดย โมโจ คนกำแพง - Friday, 18 April 2008, 12:53PM

รูป2 "พี่วันใหม่ ประกวดถ้วยพระเทพฯ วันที่14 เมษา รุ่น12-15เดือนได้ที่ 3"
โดย โมโจ คนกำแพง - Friday, 18 April 2008, 12:56PM

รูปที่3 "ญาติๆ"

ป.ล. แม่ผมเค้าถ่ายแค่นี้เพราะประสานเสียงกันดังมาก...

โดย โมโจ คนกำแพง - Friday, 18 April 2008, 01:01PM

สุดท้าย"ผมเองครับโมโจ ตอนนั่งรถกลับบ้าน"

ขอโทษทุกท่าน่ะครับที่แตกประเด็นแบบว่าผมคิดถึงพี่ข้าวตังครับ...วันหลังไม่ทำอีกแล้ว

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 03:33PM
  ขอบคุณคุณ Pingpong \(-_-)/ มากคะ ได้ความรู้มากขึ้นทีเดียวและคลายความกังวลได้เยอะเลย จะลองให้ข้าวตัง กินดูบ้างจะได้ลดหุ่นที่อ้วนลงบ้าง ขนาดหมอที่ ร.พ. ยังบอกว่าโอ้โห!!! ทำไมตัวใหญ่และอ้วนจัง ต้องลดน้ำหนักแล้วนะเนี่ย  แต่ตอนนี้กลัวว่าจะติดใจ BARF แล้วไม่กินอาหารเม็ดหน่ะสิ เพราะเพิ่งซื้ออาหารมากระสอบใหญ่เลย กินไปได้ไม่เยอะ เหลืออีกเพียบ ตอนนี้ 6 เดือน น่าจะเกิน 17 โล แล้วมั้ง
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 04:18PM

คิดถึงโมโจจังเลย  ดูทำหน้าเข้าสิ ง่วงนอนหรือป่าว ไปอยู่ที่คอกชุมแสงสนุกมั๊ย เข้ากับญาติๆ ได้หรือป่าว  พี่ไปอยู่ที่อุทัย เมื่อสงกรานต์ ใครแปลกหน้ามาพี่เป็นเห่าและกระโจนใส่ทุกคนเลย โดนป๊าตีด้วยเพราะกระโจนจนโซ่ขาดแล้วกัดมื้อยายด้วย ดีนะที่ไม่เข้า(ไม่งั้นเรื่องใหญ่แน่) เดี๋ยวแม่พี่กลับถึงบ้านแล้วจะส่งรูปให้ดูนะ ตอนที่อยู่อุทัยหน่ะ แล้วกินกระดูกแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะโมโจ(ตัวแสบ)

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 08:01PM

หม่ามี๊ ผมรวดเร็วทันใจจริงๆ เลิกงานแล้วแวะซื้อโครงไก่ที่ตลาดให้ผมเลย

ดูซิ ผมก็ไม่เบา รูปนี้ ลองชิมชิ้นแรกก่อน ยิ้ม

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 08:03PM

หลังจากที่มี๊เห็นว่าชิ้นแรกผ่านฉลุยก็ตามด้วยชิ้นต่อมาทันที แล้วผมก็แอบหลบเอามาลิ้มรสข้างประตู555ยักคิ้ว
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 08:06PM

หลังจากนั้นมี๊ก็ต่อให้ผมทันทีในส่วนที่เหลือทั้งถาดเลยฮะ  ผมเนี่ยฟาดเรียบเลยกัดฟัน ทั้งๆ ที่ไม่เคยกินมาก่อน  อร่อยมากๆ เลย แต่ต้องรอดูอุนจิจังของผมก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกครั้งนะครับ

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 08:12PM

"โมโจ" น้องรัก ส่งรูปมาให้ดูนะ ตอนพี่ไปอุทัยตอนสงกรานต์ เคยเห็นหมานั่งสมาธิอะป่าว 555 ดูได้เลย

"นั่งสมาธิในน้ำ"ง่วง

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 08:16PM

นี่ก็อีก ไม่ยอมหลับ ยอมนอน ขากลับมากรุงเทพฯอากาศร้อน กลับช่วงบ่ายพอดี เลยเอาผ้าชุบน้ำเย็นผูกคอไว้ให้ช่างคิด

"ทำสมาธิในรถ"ง่วง

โดย pairoj toewiwat - Friday, 18 April 2008, 09:40PM

พี่ข้าวตัง ท่านั่งในอ่างน่ารักจัง พรุ่งนี้ผมก็อายุครบ 6 เดือนเหมือนกันคับ ผมหนักตั้ง 18 โลแน่ะ  แต่ดูแล้วเหมือนผมจะผอมกว่าพี่ข้าวตังนะ
โดย pairoj toewiwat - Friday, 18 April 2008, 09:53PM

ตอนปีใหม่ไม่ได้ไปไหน ก็เลยเล่นน้ำที่แม่ใช้รดต้นไม้ และก็ไล่จับกิ้งก่าคับผม
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Friday, 18 April 2008, 10:13PM
  แล้วเราเป็นลูกเต้า เหล่าใครกันหล่ะ ชื่ออะไร  หล่อไม่เบาเหมือนกันนะ หุ่นดีเชียว ขนาด 18 โล เท่านี้ แล้วข้าวตังไม่ปาเข้าไป 20 โล แล้วเหรอ อ้วนไปไม่ดี ต้องลดหุ่นด่วนนนน ช่างคิด
โดย pairoj toewiwat - Saturday, 19 April 2008, 08:33AM

ผมอยู่เชียงใหม่ อยูกับแม่อ้อย และก็พ่อไพโรจน์คับผม มีป้าบันนี่เป็นเพื่อนเล่น แต่ป้าแก่แล้วก็เลยไม่คอยยอมเล่นกับผมเท่าไหร่ แต่ผมชอบแกล้งป้ามากเลย ยังโดนแม่ดุอยู่บ่อย ๆ แม่จริง ๆ ผมชือ ปุกปุย พ่อชื่อก๋วยเจ๋ง แต่พ่อผมไม่ได้สีขาวน้ำตาล แต่เป็นขาวเทา (เผื่อจะมีคนเข้าใจผิด คิดว่าพ่อผมอยู่ที่พิดโลก)  พ่อก็เคยบอกว่าผมผอมไป พ่ออยากให้ผมอ้วนกว่านี้อีกหน่อย แต่พอไปชั่งน้ำหนักทำไมผมหนักจัง...
โดย โมโจ คนกำแพง - Saturday, 19 April 2008, 11:45AM

ภาพและผลการกินBARF ของโมโจ ให้ซี่โครงหมู และไก่

ภาพที่1: จัดการ

โดย โมโจ คนกำแพง - Saturday, 19 April 2008, 11:52AM

ภาพที่2: เหยื่อ!!!!
โดย โมโจ คนกำแพง - Saturday, 19 April 2008, 11:55AM

ภาพที่3: ถ้วนหน้า(พี่แฟก็ได้กินด้วย)
โดย โมโจ คนกำแพง - Saturday, 19 April 2008, 12:08PM

ผลการกินBARF ของผม, แม่บอกว่าต้องทบทวนครับเพราะผมอ้วกทั้งคืนเลย แม่บอกกระเพราะผมมันย่อยอย่างเมามันเลยเพราะหลังจากกินไป 5 ช.ม. ท้องร้องมากจากนั้นตอนตี3 ผมอ้วกเอากระดูกที่ไม่ย่อยออกมาชั่วโมงละครั้งเลยอ้วกในห้องนอนแม่ด้วยเหมือนสารคดี Animal planetเลยที่เสือคย้อนเอาซากกระดูกสัตว์ที่ไม่ย่อยออกมาเลย แม่บอกว่าให้ผมเลือกระหว่างกินBARF ต่อกับระเห็ดไปนอนข้างนอก ผมสับสนครับพี่ข้าวตังทางเลือกแรก อร่อย ทางเลือกสอง เย็นสบาย....เฮ้อ!!ถ้าผมพูดได้ผมจะบอกแม่ว่าทำไมแม่ไม่ออกไปนอนข้างนอกละครับเห็นด้วย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 19 April 2008, 01:15PM

ตอบ  Anan Upapong   เรื่อง หมาอ้วกเอากระดูกที่ไม่ย่อยออกมาชั่วโมงละครั้ง

ลองให้โครงไก่สดดิบกินอย่างเดียวดูก่อน     และให้ทิ้งเวลาห่างจากอาหารเสริมอื่นๆเช่นอาหารเม็ดหรือข้าวสุก   เห็นผู้รู้บอกว่า  น้ำย่อยในกระเพาะหมาสำหรับอาหารสดดิบมันคนละชนิดกันกับอาหารตามปกติ   ถ้าให้อาหารปนกัน  อาจทำให้ระบบย่อยทำงานได้ไม่ดี

อีกอย่างหนึ่ง  เป็นประสบการณ์ส่วนตัว   เคยซื้อซี่โครงหมูสดดิบซึ่งแพงกว่าโครงไก่สดดิบให้ลูกๆกิน(โดยอยากให้มันกินของแพงบ้าง จูบ)  ปรากฏว่า เห็นมันไปกินหญ้าเพื่อสำรอกอาหารออกมา  บนเศษหญ้าที่มันอ้วกออกมา  พบเศษกระดูกหมูชิ้นเล็กๆเท่าปลายเบ็ดตกปลา   แต่มีปลายแหลมคมมาก     เข้าใจว่า  กระดูกซี่โครงมันแข็ง  คงจะไประคายกระเพาะมัน  ถ้าเป็นกระดูกอ่อน  คงไม่มีปัญหา   อย่างไรก็ตาม   คงต้องไปศึกษาหรือซักถามผู้รู้ที่เว็บ  http://thai-barf-club.pantown.com/

สรุปคือ  ตั้งแต่นั้น  ก็ไม่เคยให้มันกินซี่โครงหมูสดดิบอีกเลย  กินแต่โครงไก่สดดิบอย่างเดียว    และมันก็ไม่เคยอ้วกออกมาเป็นเศษกระดูกอีกเลย   ยิ้ม

โดย โมโจ คนกำแพง - Saturday, 19 April 2008, 01:40PM

ขอบคุณค่ะคุณPingpong \(-_-)/ แล้วจะลอกใหม่น่ะค่ะ

จาก คนรับใช้เช็ดอ้วกคุณชายโมโจ

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Saturday, 19 April 2008, 02:02PM

เมื่อคืนนี้พี่ก็อ้วกเหมือนกันแหละ  โมโจ แต่ไม่รู้ตั้งแต่เมื่อไหร่ หม่ามี๊ตื่นมาเจอตอนตี 2 พอดี แถมพี่ยังจะกินอ้วกตัวเองอีก ดีนะที่ป๊าเค้าดุเสียก่อน ไม่งั้นคงเสร็จพี่แน่เลย ส่วนอย่างอื่นไม่มีอาการอะไรผิดปกติ ยังเล่นและบ้าพลังเหมือนเดิมยิ้ม  เช้านี้เลยกินอาหารเม็ดคลุกกับเนื้อปลาดุกปิ้งเล็กน้อยไปก่อน เอาไว้จะลองใหม่อีก

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Saturday, 19 April 2008, 02:10PM

ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกเพิ่มขึ้นนะ หนุ่มโฟรค

ข้าวตัง

โดย โมโจ คนกำแพง - Sunday, 20 April 2008, 09:50AM

สงสานพี่ข้าวตังจังเลยครับคงโดนดุเหมือนป๋มเลย,ตอนนี้แม่ปรับกลยุทธ์ใหม่แล้วครับเอากระดูกไก่มาสับละเอียด ต้มกับผัก เพือนแม่บอกให้กินโปรตีนมากๆแป้งน้อยๆ น้ำตาลไม่ต้องเพราะร่างกายหมาอย่างเราสามารถสร้างกลูโคสได้ด้วยตัวเองหากกินน้ำตาลมากๆจะทำให้คลั่งหรือดุนั้นเอง เห็นแม่มาบ่นๆให้ป๋มฟังอย่างนั้นน่ะครับพี่ข้าวตัง

ป.ล. รูปที่พี่แช่น้ำที่อุทัยพี่เย็นสบายหรือเครียดครับคิ้วขมวดเชียวสับสน

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 20 April 2008, 07:05PM

เรื่องหมาที่เริ่มกิน BARF แล้วอ้วก  เป็นเรื่องปกติ  ไม่กี่วันเขาจะเริ่มปรับตัวได้เอง  ถ้าเขาอยากกินของที่เขาอ้วกออกมาแล้วกลับไปอีก ก็ปล่อยให้เขากินไป   มันเป็นไปตามธรรมชาติ   ของที่อ้วกออกมาก็ไม่ใช่ของสกปรก  เป็นของที่เขาเพิ่งกินเข้าไปไม่นาน  นอกจากจะเห็นว่ามีสิ่งแปลกปลอมที่ไม่ใช่ของกินปะปนออกมา ก็เก็บส่วนนั้นออก  ที่เหลือก็ปล่อยให้เขาจัดการทำความสะอาดของเขาเอง

ถ้าอยากให้การให้อาหารแบบ BARF เป็นไปอย่างราบรื่น สะอาด เรียบร้อย ถูกใจไฮโซ สักหน่อย  ก็เริ่มมื้อแรกด้วยการสับค่อนข้างละเอียด และให้ส่วนที่เป็นเนื้อมากกว่ากระดูกนิดหน่อย  เพราะไม่ให้หมารู้สึกว่ามีอะไรชิ้นใหญ่(กว่าที่เคยกิน)เข้าไปคาในคอ ชวนให้อยากอ้วก   

โดยเฉพาะสำหรับลูกหมาที่ยังเล็กมากๆเพิ่งหัดกินอาหาร  การสับละเอียด หรือปั่นด้วยเครื่องปั่น  เป็นการเลียนแบบอาหารที่แม่หมากินเข้าไปตอนออกล่าเหยื่อ   แล้วกลับมาขย้อนออกมาให้ลูก  เพื่อหัดให้ลูกกินอาหารที่ไม่ใช่นมแม่

ต้องคอยเตือนตัวเองไว้ด้วยว่า  เขาเป็นลูก...ที่เป็นหมา  สิ่งต่างๆที่เขาทำ  ก็เป็นไปตามธรรมชาติของหมา    ถ้าสิ่งใดไม่ทำให้เราเดือดร้อนลำบากจนเกินกำลัง ก็ควรยอมรับในธรรมชาติความเป็นหมาของเขาด้วย

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 20 April 2008, 07:17PM

ชามข้าวลูกหมาBARF  ก้มลงวางชาม พอยืดตัวยืนขึ้น ก็หมดแล้ว  กำลังทำความสะอาด(ชามยังหมุนๆอยู่เลย) 
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 20 April 2008, 07:31PM

ลืมบอกว่า   ไม่ควรเอากระดูกสับแล้วต้ม  จะทำให้กระดูกแข็ง ระคายกระเพาะและไม่ย่อย(เพราะพอต้มสุกแล้ว มันกลายเป็นอย่างอื่น ไม่ใช่กระดูกในความหมายดั้งเดิมอีกต่อไป)

สำหรับผัก  บางครั้งต้ม บางครั้งดิบ ก็ได้  ถ้าต้องการเบต้าแคโรทีนก็ต้มพอสุก จะดูดซึมได้ดีกว่ากินดิบ  แต่ถ้าต้องการวิตามินในผัก  ก็ต้องให้กินดิบ ถ้าทำสุก วิตามินบางส่วนจะถูกทำลาย     แต่ควรปั่นให้เขาเพื่อช่วยย่อยไปขั้นหนึ่งก่อน เพราะโดยธรรมชาติ หมาเป็นสัตว์กินเนื้อ  ระบบย่อยจะต้องทำงานมากกว่าปกติเพื่อย่อยพืชสด  ปกติสัตว์กินเนื้อ จะกินพืชจากกะเพาะของเหยื่อที่ล่าได้  ซึ่งได้ผ่านการย่อยมาขั้นหนึ่งแล้ว

โดย pairoj toewiwat - Wednesday, 23 April 2008, 03:42PM

หวัดดีพี่ตัง เป็นยังไงบ้างอ่ะ สบายดีอ่ะป่าวร้อนมั้ย วันนี้อากศที่เชียงใหม่ดีมากไม่ร้อนเลยโฟรคหลับป๋ย ไม่ต้องอ้อนแม่ให้เปิดแอร์ให้ด้วย เพราะว่าเมื่อคืนฝนตก หนักมากฟ้าร้องฟ้าแลบด้วยหล่ะ แต่ผมไม่กลัวเลย ไม่เหมือนป้าบันนี่ร้องจะเข้าบ้านอย่างเดียว ผมอยากออกไปเ่ลข้างนอกแต่แม่ไม่ให้ไปเพราะกลัวว่าผมจะไม่สบายเมื่อวานแม่เพิ่งถ่ายรูปก๋เลยเอามาฝากพี่ตังดู บอกแม่พี่เอารูปของพี่มาให้ดูบ้างนะ
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Wednesday, 23 April 2008, 05:07PM
  ได้เลยเลยน้องโฟรค เย็นนี้แม่พี่เลิกงานแล้วจะส่งรูปไปให้ดูนะ ว่าแต่ที่เชียงใหม่ กับ กรุงเทพ เมื่อคืนนี้ทำไมเหมือนกันเลยละ  ฝนตกฟ้าร้องเห็นด้วย พี่ก็ไม่รู้ว่ากลัวหรือป่าว แต่มี๊แอบเห็นตอนฟ้าร้องพี่สะดุ้งเล็กน้อย ได้ยินมี๊บอกป๊าว่าอย่างนั้น  แต่ที่พี่ระแวงก็คือเสียงวิทยุ (พอได้ยินเสียงดีเจพูดก็เห่าใหญ่เลย ปานว่ามีบุคคลที่ 3 ในบ้านปานนั้น)ตัวตลก
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Wednesday, 23 April 2008, 08:52PM

ตอบน้องโฟรค รูปหล่อ

นี่รูปพี่เอง "เบื้องหน้า"

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Wednesday, 23 April 2008, 08:56PM

ต่อไป "เบื้องหลัง"

ไม่ค่อยชอบถ่ายรูปซักเท่าไหร่ แววเป็นนายแบบไม่มีกะเค้าเลย เนี่ยก็โดนปาปาราซซี่(มี๊)แอบถ่ายยักคิ้ว

โดย pairoj toewiwat - Thursday, 24 April 2008, 08:19AM

พี่ตัง ทำไมนั่งเรียบร้อยจังอ่ะ แม่บ่นตลอดเลยว่าผมนั่งไม่สวย ท่าเบื้องหลังพี่น่ารักมาดเลย เอาไปเป็นหมอนข้างได้เลยนะเนี่ย หมอนบางแก้วน่ากอดที่ซู้ด....
ปล.เอาท่านั่งของผมมาให้ดูด้วยอันนี้ตอนประมาณ 4 เดือนกว่า

โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Thursday, 24 April 2008, 11:20AM

ตอบน้องโฟรค เรื่องท่านั่ง

นั่งเรียบร้อยถ้าเปรียบกับคนก็นั่งพับเพียบเลยนะเนี่ย  แต่ถ้าเปรียบกับหมาก็ไม่สวยเอาซะเลย ทั้งพี่ตัง และน้องโฟรค แต่มีวิธีแก้ไขนะ สมาชิกใน web นี่แหละแนะนำมา ว่าเวลาที่เค้านั่งแบบนี้ ให้เค้าต้องยกขาหน้าขึ้น ไม่ว่าจะเป็นสวัสดี หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ต้องให้เค้ายกขาหน้าขึ้นแล้วเค้าจะนั่งแบบนั้นไม่ถนัดและต้องเปลี่ยนท่านั่ง เราอาจจะต้องช่วยจัดท่าให้ ทำบ่อยๆ อีกหน่อยเค้าก็นั่งได้ตามที่เราต้องการ  สังเกตจากข้าวตังไม่ค่อยนั่งขาแบะเท่าไหร่แล้ว เนื่องจากเวลาให้ขนม หรืออาหาร จะให้เค้าสวัสดีก่อนทุกครั้ง และจับขาหน้าทั้ง 2 แช่ไว้แป๊บนึง ฝึกท่านั่งเค้าด้วย  เดี๋ยวนี้ไม่ต้องแบมือรับเค้าก็ยกขาได้เอง ทั้ง 2 ข้างเลย(แล้วแต่อารมณ์ช่างคิดด้วยบางครั้งก็ไม่ยอมทำ)

โดย pairoj toewiwat - Thursday, 24 April 2008, 12:37PM

ขอบคุณมากค่ะแม่ข้าวตัง จะลองไปทำดูค่ะ เรื่องหัดยืนก็เหมือนกันค่ะ อยากให้เค้ายืนสวย ๆ แต่พอเอาขนมมาล่อให้เค้านิ่ง เค้าก็จะนั่งแล้วยกมีไหวทุกที แต่ส่วนมากจะยกขาเดียวมีบ้างเป็นบางครั้งที่อยากได้จริง ๆ ถึงจะยอมยกสองมือ หรือว่าเราต้องใจเย็นกว่านี้รึเปล่าก็ไม่รู้
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Thursday, 24 April 2008, 01:18PM
  น้องโฟรคเก่งนะเนี่ย เก่งกว่าพี่อีก คนถ่ายรูปน้องโฟรคก็เก่ง พี่ตังทำได้แป๊ปเดียวเอง ถ่ายรูปกันไม่ทันเลย
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 24 April 2008, 02:34PM

พี่ตังรู้ป่าว พี่แตงดมที่โฟรครู้จักอ่ะนะ เค้าทำได้เจ๋งกว่านี้อีก เค้าเอามือปะกบกันเลยนะพี่ 
โดย ข้าวตัง บางซื่อ - Thursday, 24 April 2008, 02:53PM

สับสน โห!!! อึ้ง ทึ่ง มากเลยพี่แตงดม  น้องโฟรค พี่แตงดมทำได้ไงเนี่ย....ตัวตลก

โอ้.....จอร์ช  มันยอดมาเลยยยยย  แอบถามเคล็ดลับมาให้พี่ตังบ้างนะน้องโฟรค

จะให้แม่พี่ฝึกให้พี่บ้าง ดูแล้วจะได้เป็นบางแก้วที่เรียบร้อยกะเค้าบ้าง

โดย โมโจ คนกำแพง - Thursday, 24 April 2008, 03:22PM

น้องโฟรคค่ะ บ้านอยู่ที่ใหนค่ะ จะส่งโมโจไปฝึกสวัสดีเหมือนพี่แตงดมเพราะโมโจทำเป็นสี่อย่าง ดื้อ เล่น กิน นอน เฮ้อ..
โดย pairoj toewiwat - Thursday, 24 April 2008, 08:49PM

พี่แตงโมเค้าอยู่กรุงเทพฯ นั่นแหล่ะคับ ส่วนผมอยู่เชียงใหม่ แล้ววันหลังจะถามเคล็ดลับจากแม่พี่แตงโมมาให้นะคับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew