PoPoman ตัวเล็ก

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)
รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ -> ตอบ: ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:31PM

หนูชอบดื่ม สิงห์ ค่ะ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 March 2010, 08:27PM

สวัสดีลุงป้าน้าอา ทั้งหลายครับ วันนี้ผมมีเรื่องมาปรึกษาหน่อยครับ

หลังจากที่ผ่านมาแป็บเดียวตอนนี้เจ้า "ตัวเล็ก" ก็ใกล้ครบ 3 ขวบแล้วครับ

ที่ผ่านมาตั้งแต่วันแรกที่มาอยู่ด้วยกันเป็นครอบครัวเดียวกันนั้น เหมือนกับ

มาเติมเต็มทำให้ที่บ้านมีความสุขในความน่ารักของเขา แต่ก็มีปัญหาบ้าง

ก็พยายามแก้ไขและปรับพฤติกรรมของเขาและของเราด้วย เช่นสมัยก่อน

เคยตื่นนอนได้สายหน่อย แต่เดียวนี้วัน ทำงาน หรือวันหยุด บางทีตี 5 ครึ่ง

เจ้าตัวแสบตื่นนอนแล้ว เรียกให้พาไปฉี่นอกบ้านทุกวันเลยครับ (ง่วงมากๆคิคิ)

เข้าคำถามกันเลยดีกว่าครับ

1.) ผมเริ่มสังเกตุพฤติกรรมการเข้ากับคนและสัตว์ปรากฎว่า สุนัขทั่วไปในหมู่บ้าน

ที่เดินผ่านมาหน้าบ้าน เจ้าตัวเล็กจะเป็นมิตรมากชอบโผล่หน้าไปเล่นกันทุกๆตัว

แต่กับคนนี่สิครับ เมื่อ อาิทิตย์ก่อนพี่ทีทำงาน มาส่งที่บ้านเห็นเจ้าตัวเล็กก็อยากเล่น

ด้วย แต่กำลังจะอุ้มโดนขู่ แล้วสุดท้ายก็งับไป 1 ที ทำให้ผมตกใจเหมือนกันเพราะว่า อายุแค่

2 เดือนกว่าเองทำไมพฤติกรรมห่วงตัวถึง แสดงออกมาเร็วขนาดนี้ แล้วเมื่อ 2 วันก่อน

เจ้าของเดิมได้แวะมาเยี่ยมครับ หลังจากที่ี่ไม่ได้เจอกันมาเกือบ 2 เดือน ก็จำเจ้าของเดิม

ไม่ได้แล้ว แถมขู่ตลอดไม่ยอมให้เข้าใกล้เลย ความจริงผมเข้าใจพฤติกรรมของสุนัขบางแก้ว

ครับว่าเป็นสุนัขค่อนข้างห่วงตัว (บางตัว) แต่ก็เคยมีโอกาสไปคอกบางแก้วคอกหนึ่ง ที่อยู่ไม่

ไกลจากบ้านผม สุนัขเด็กที่นั้นอายุประมาณ 2 เดือนเหมือนกัน ทำไมแต่ละตัว ดูเป็นมิตรมาก

เข้ามาเล่นกับผมทุกตัวเลย อยากจะเอากลับบ้านทั้งคอกเลยครับ แต่สงสัยว่า ทำไมตัวเล็ก

ถึงไม่รับใครเลย นอกจากคนในบ้าน คำถามคือ มีวิธีที่ให้เขาเข้ากับ

คนที่เราอยากให้เขาสนิท

ได้ไหมครับ เช่น บางครั้ง เพื่อนสนิทที่มาบ้านเราบ่อยๆ เราก็อยากให้เขา คิดว่านั้นเป็นแขกเรา

ไม่ใช่คนอื่นคนไกล ? ปล.แแทวบ้านคนส่วนใหญ่ จะชอบอยู่กันแต่ในบ้านอยากจะพาไปเล่นกับ

คนเหมือนกันแต่ส่วนใหญ่อย่างที่บอกครับ หาคนในซอยไม่ค่อยมี มีแต่สุนัขส่วน

ใหญ่

2.) ช่วงนี้ตอนกลางคืนผมยังให้เขานอนในบ้านครับ แต่ว่าทำอนาเขตหลังบ้านให้เขาแล้วครับ

กะว่าอีก 2-3 เดือนจะใ้ห้ย้ายไปนอนข้างหลังบ้่าน แต่ผมเริ่มเห็นข้อดีของการมีสุนัขไว้ในบ้าน

โดยเฉพาะกลางคืน อย่างหนึ่งครับ เรื่องขโมย เมื่อหลายวันก่อน บ้านตรงข้ามผมเลยครับ ขโมย

ขึ้นกลางวันเลย

ปีนเข้าไปในห้องนอนเจ้าของบ้านแล้ว กำลังจะเปิดประตูออกไปห้องโถ่งปรากฎว่าเจอ สุนัข

ที่เข้าเลี้ยงไว้ในบ้ืาน ทำให้เห่าไม่หยุดสุดท้ายโจรรีบออกจากบ้านเพราะเสียงเห่าแล้วไม่ได้

เอาอะไรไปเลย คำถามครับไปได้ไหม จะให้ตัวเล็ก นอนใน

บ้านเฉพาะกลางคืน

แต่คงต้องล่ามไว้เพราะไม่งััั้นของในบ้าน โดนแทะแน่ๆ เพื่อนๆมีคำแนะนำอย่างไรครับ

กลัวอีกอย่างเหมือนกันครับว่า เดียวเขาจะคิดว่าในบ้านนี้ของทั้งหมดคือของ ของ ฉัน

3.) วันนี้แฟนผมโดนเจ้าตัวเล็กกัดครับ ค่อนข้างช็อกมาก โดยเฉพาะตัวแฟนผมที่เขารัก

สุนัขตัวนี้มาก (มากกว่าผมอีก) จากที่เห็นจากเหตุการณ์คือ แฟนผมกำลังจะอุ้มแต่คงอุ้มแรงไป

เจ้าตัวเล็ก ร้องแป็บหนึ่ง แล้วแว้งกัดแฟนผม จากนั้นแฟนผม ก็ตีไปค่อนข้างแรงมาก

จริงทราบดีว่าวิธีแบบนี้เป็นการลงโทษที่ผิดวิธีและอาจจะนำพาไปสู่การจดจำว่าคนนี้ชอบทำร้าย

ผมเลยแนะนำไปว่า ถ้าเป็นแบบนี้อีก ให้บีบปาก จนเขายอม หรือ ตะปบ คอให้นอนไปเลย

ซึ่งผมเองก็ใช้ได้ผลอยู่หลายครั้งครับ แต่ คำถามคืออยากทราบว่า แล้วถ้า

สุนัขโตแล้วหละครับ

การจะเข้าไปตะปบคอ หรือ บีบปากไม่ใช้เรื่องง่ายๆ ถ้าเราพลาดมา อาจจะได้เลือด มีวิธีจัดการ

อย่างไรบ้่างครับ ( ที่บ้านผมเป็นพวก aggressive สะด้วยสิครับ ถ้าสุนัข ขู่ หรือ แสดง

พฤติกรรมไม่ดี แรงต้านในตัวพวกผมจะออกมาค่อนข้างรุนแรง หรือเรียกง่ายๆพวกใจร้อนครับ )

แล้วอยากทราบว่าเวลา ลุง ป้า น้า อา ที่เคยโดน สุนัขกัด ทั้งตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ มีวิธีจัดการสุนัข

และวางตัว (ของเรา) อย่างไรครับ

คำถามเยอะหน่อยนะครับ เลี้ยงบางแก้วไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับ คงต้องศึกษาและคงต้อง

พึ่งบริการ ลุง ป้า น้า อา ในนี้บ่อยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ -> ตอบ: ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 24 February 2010, 12:44PM

ผมก็ให้ขับถ่านที่สนามหญ้า เก็บอึง่ายดี ตากแดดสักแป๊บ แข็งก็เก็บทิ้งง่าย แต่ระวังเรื่องฉี่หน่อย เพราะหญ้าจะตายเร็ว อาจเอาน้ำมารดแถวๆรอยฉี่ จะได้เจือจางได้บ้าครับ

ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยได้เก็บอึเลยครับ จะมีผลเสียต่อสุขภาพ

สุนัขไหมครับ ? ส่วนหญ้าก็จริงอย่างที่คุณพ่อ ลูลี่บอกครับ

ถึงว่าทำไมหญ้ามันเหมือนแห้งจะตาย เป็นหย่อมๆ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ -> ตอบ: ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 February 2010, 02:22PM

ภาพด้านบนคือตัวอย่างที่ไม่ดีนะคร้าบ

แต่จริงๆภาพตัวอย่างทีดีก็มีครับ คิคิ ลองชมกัน

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 22 February 2010, 02:19PM

ยินดีที่ไ้ด้รู้จัก ค่ะ คุณโอโม

วันนี้เอารูปมาฝากค่ะ อย่างที่คุณพ่อหนูเคยบอกว่า

อนาคตกลัวหนูจะเลียนแบบ พี่ๆ ตอนนี้หนูก็แอบมอง

ดูพี่ๆเขาตลอดเลยค่ะ ทุกครั้งที่พี่หนูเขาข่ม กันหนูก็จะร่วม

ขู่ไปกับเขาด้วย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)