สอบถามเรื่องอาหารค่ะ
โดย จัมโบ้ ณ ชลบุรี - Thursday, 15 October 2009, 02:09PM
  ได้ข่าวว่า อาหารสุนัข ยี่ห้อ บราฟ(ไม่รู้เขียนถูกหรือป่าว) ให้น้องหมากินมีคุณค่าทางอาหาร เลยอยากสอบถามค่ะว่า หาซื้อได้จากที่ไหนบ้าง คือ อยู่ที่ชลบุรีค่ะ ไปลองถามตามคลินิครักษาสัตว์แล้ว เค้าบอกไม่มี ถ้าตามร้านขายอาหารสัตว์จะมีมั๊ย รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ตอบ: สอบถามเรื่องอาหารค่ะ
โดย peerajit v - Thursday, 15 October 2009, 02:34PM

สวัสดีครับ

BARF(Bone And Raw Food) ไม่ใช่ชื่อยี่ห้ออาหารน่ะครับ แต่เป็นอาหารสด เช่นโครงไก่สด  ผสมกับน้ำมันงา พื่ชผักต่างๆ  หรือส่วนผสมอื่นๆแล้วแต่ผู้เลี้ยงท่านใดจะสรรหาสูตรต่างๆเพื่อเป็นอาหาร หรือจะบำรุงเพิ่มเติมในสิ่งต่างๆ ก็แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละท่านครับ

มีประโยชน์มากครับ และสุนัขชอบมากๆๆๆๆๆ ทำให้สุนัขกินดูจะเห็นความแตกต่างของร่างกายอย่างชัดเจนครับ

ลองดูข้อมูลเพิ่มเติมใน

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5058

มีอะไรก็ซักถามได้ครับ เพื่อนๆในที่นี้ยินดีต้อนรับ เพื่อเลี้ยงสุนัขของเราให้เป็นสุนัขที่ดีของเราและครอบครัว ไม่ให้เป็นภาระแก่สังคม

ไม่ทราบว่าเลี้ยงน้องหมาพันธุ์ อะไหรครับ บางแก้วหรือเปล่าครับ

รูปอาหาร barf ที่ผมให้น้องหมา ตามสูตรของผมครับ

โดย จัมโบ้ ณ ชลบุรี - Thursday, 15 October 2009, 04:19PM
  น้องหมาชื่อ จัมโบ้ ค่ะ บางแก้วเหมือนกัน ตอนนี้อายุ 5 ขวบแล้ว ดุไม่ใช่เล่นค่ะ อยากให้ได้กินของดีดีเหมือนคนอื่นเค้า เข้ามาอ่านกระดานเสวนาบ่อยๆ ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล

เพิ่มเติมบางมื้อให้เป็นปลาทะเลบ้าง ก็ดีเหมือนกันนะคะ  ยิ้ม

โดย sorn บ้านปึก - Thursday, 15 October 2009, 06:12PM

เคยสงสัยเหมือนคุณจัมโบ้ เหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ลองแล้ว confirm ค่ะ หมาชอบจริงๆ พอเห็นถืออาหารมาปุ๊บ เข้าไปนั่งรอในกรงเรียบร้อยเลย น้ำลายไหลย้อย เด็กสองตัวที่บ้านพาไปทำหมัน ก็ฟื้นตัวเร็วค่ะ ใช้เวลาวันเดียวก็วิ่งได้แล้ว ส่วนแผลผ่าตัดก็หายเร็วค่ะ  ...แม่บุ๋งกี๋จอมยุ่ง

โดย ดีโด้ คร้าบผม - Thursday, 15 October 2009, 06:57PM

ดีโด้ ชอบกิน BRAF ที่สุดเลยครับ

กินแล้วแข็งแรง ขนสวยด้วย

โดย จัมโบ้ ณ ชลบุรี - Friday, 16 October 2009, 09:15AM

อยากรบกวนอีกค่ะ อยากได้เมนูอาหารซัก 2-3 รายการค่ะ เอาแบบง่ายๆก่อนน่ะค่ะ ขอบคุณแทนจัมโบ้ด้วยค่ะ

บ้าน "Big One" ขอแนะนำ

เมนูที่ 1 :โครงไก่สดสับชิ้นพอคำ ลองให้เค้าทานดูก่อน

เมนูที่ 2 :โครงไก่สดสับชิ้นพอคำ + ผักหรือผลไม้สดที่เค้าชอบทาน

เมนูที่ 3 :โครงไก่สดสับชิ้นพอคำ + ผักหรือผลไม้สดที่เค้าชอบทาน + น้ำมันงา + แอ็บเปิ้ลไซเดอร์

ลองทำดูนะคะ ที่บ้าน 6 ตัวก็กินกันแทบจะเหมือนล้างชามส่งคืนให้เลยค่ะ กัดฟัน

โดย จัมโบ้ ณ ชลบุรี - Friday, 16 October 2009, 10:47AM
  ขอบคุณนะคะ สำหรับเมนูดีดี เสาร์ อาทิตย์นี้จะเริ่มดำเนินการค่ะ หวังว่าจัมโบ้จะชอบ บ้าน big one นี่มีคุณหนึ่งใช่มั๊ยคะ คือ คุ้นหน้าคุณหนึ่งมากเลยค่ะ เหมือนจะเคยเรียนที่เดียวกันสมัย ปวส. ใช่ คุณ หนึ่ง กต. ก(เช้า) หรือป่าว ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะคะ

คุณหนึ่งแกจบ ปวส.ที่เทคนิคกรุงเทพ (ในสมัยนั้น) เป็นนักกีฬาฟุตบอล

เรียนแผนก กต.ก(เช้า) ถูกต้องคร่า อาย

โดย peerajit v - Friday, 16 October 2009, 01:01PM

ญาติๆเจอกันแล้ววววววววว ยักคิ้ว 

มีอะไรก็ขอคำแนะนำจากคุณบิ๊ก คุณหนึ่งได้เลยครับ

กต.37   (เช้า ศิษย์เจ้ดวง)
(คณะเด็กนรก/สิงห์เหล้าขาวน้ำแดงหน้าแผนก)
เรียนไม่มา กีฬาไม่ขาด  55555

แล้วคุณจัมโบ้ อยู่ห้องไหนครับ
สร้างวีรกรรมไว้เยอะช่วยคิดหน่อยว่ามีอะไรอีกบ้าง 555

แย่จังนึกเพลงแผนกไม่ได้สักเพลง (เป็นรองเชียร์แท้ ๆ)

โดย จัมโบ้ ณ ชลบุรี - Monday, 19 October 2009, 09:15AM
  คุณหนึ่งจะจำเราได้มั๊ยเนี่ย เราเกล้าเพื่อนเอ็มกะรัตน์ ข.เช้า น่ะ ตอนนี้เราทำงานอยู่ชลบุรี(ย้ายตามสามี) อิอิ เพลงเชียร์เหรอ ตลาดเราองอาจ มาดเราทรนง....

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew