ปรึกษาน้องหมาไม่สบาย อ๊วกออกมาค่ะ
โดย bow s - Wednesday, 15 April 2009, 08:36AM

น้องหมาบางแก้วอายุได้ 8 เดือนแล้วนะค่ะ เมื่อวานอ๊วกออกมาครั้งนึงตอนเที่ยง พอตอนเย็นเอาอาหารให้ทานก็ทานหมดนะค่ะ แค่พอตอนเช้าก็เห็นเค้าอ๊วกไว้อีก สังเกตว่าเค้าอ๊วกอาหารที่ทานยังเป็นข้ากับอาหารเม็ดๆอยู่เลยมีเศษใบหญ้า ดอกหญ้าด้วยค่ะ

ไม่ทาราบว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ เป็นห่วงเค้ามากขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

ตอบ: ปรึกษาน้องหมาไม่สบาย อ๊วกออกมาค่ะ
โดย bow s - Wednesday, 15 April 2009, 10:28AM
  แต่ก็ถ่ายปกตินะค่ะ รึว่าอากาศร้อนค่ะเลยเป็นแบบนี้
ตอบ: ปรึกษาน้องหมาไม่สบาย อ๊วกออกมาค่ะ
โดย p.t. ระนอง - Wednesday, 15 April 2009, 11:01AM
  การที่ลูกสุนัขอยุไม่เกินสามเดือน อ๊วกเอาอาหารออกมาและเป็นไปแบบต่อเนื่องถึงสองวัน โดยไม่มีการขับถ่าย ให้สังเกตุว่ากินอาหารและน้ำได้ตามปกติมั้ย ถ้าไม่ แสดงว่าเป็นสัญญานบอกเหตุว่ากำลังติดเชื้อในระบบการย่อยและดูดซึมอาหาร อาการต่อมาจะขับถ่ายออกเป็นมูกเลือด ซึ่งถ้ามีอาการถึงขั้นนี้ ควรไปพบแพทย์ดีที่สุดครับ สาเหตุมาจากกินกระดูกชิ้นใหญ่- อาหารติดเชื้อ-ดื่มน้ำสกปรก-อุณหภูมิร่างกายเปลี่ยนแปลงกระทันหันเช่นอาบน้ำให้ขณะอากาศร้อนจัด- ความเครียดหรือถูกกักขังในที่ร้อน-กินน้ำหรืออาหารปนเปื้อนสารเคมี โดยรวมให้สังเกตุว่า สุนัขจะมีอาการอย่างนี้ได้มาจากสองสามสาเหตุ คืออาหาร อารมณ์ อุณหภูมิ ซึ่งสุนัขปกติจะอ๊วกเพียงครั้งสองครั้งและการขับถ่ายจะยังเป็นปรกติเหมือนเดิม ตรวจดูว่าหญ้าที่กินนั้นเขาฉีดสารเคมีไว้หรือไม่ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมตามลิงค์นี้ครับ http://www.bangkaewhotspring.com/aw.html   ส่วนสุนัขของคุณ มีอายุแปดเดือนแล้ว และมีภาพตอนอ๊วกมาให้ดู น่าจะเกิดจากหญ้าที่กินเยอะไปหน่อยและอาจมีการปนเปื้อนก็ได้สุนัขจึงอ๊วกออกมา โดยปกติสุนัขจะกินหญ้าเพื่อให้อ๊วกเอาเส้นขนที่ติดอยู่ในช่องคอออกมา แต่จะไม่กินเยอะขนาดนี้ สงสัยหญ้าจะอร่อย...........

จากการสังเกตุจากภาพ จะเห็นได้ว่าปัจจัยที่สำคัญที่สุดน่าจะมาจาก... "อาหาร"

อาหารเม็ด (อาหารสุนัข) กับ ข้าวสุก (อาหารคน) เมื่อสุนัขกินเข้าไปแล้ว ระบบการย่อยของสุนัขจะแตกต่างกัน
จึงไม่ควรนำอาหารเม็ด(อาหารสุนัข)ไปคลุกรวมกับข้าวสุก (อาหารคน) ควรเลือกให้กินอย่างใดอย่างหนึ่ง
สุนัขควรกินอาหารสำหรับสุนัขเท่านั้น อาหารที่ดีสำหรับสุนัขที่สุด คือ      "BARF"

ข้อมูลเพิ่มเติม เรื่อง "BARF" นะครับ
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5058

http://thai-barf-club.pantown.com/

http://www.thaidogcenter.com/vb/forumdisplay.php?f=73

โดย bow s - Wednesday, 15 April 2009, 01:55PM

ขอบคุณนะค่ะ
ยิ้ม คุณp.t.ระนอง
เดี๋ยวต้องคอยสังเกตให้ดีค่ะ ว่าไปแอบกินอะไรอีก แต่เค้าชอบไปเล็มหญ้ากินเป็นประจำเลยนะค่ะ เลยคิดว่าเป็นมังสาวิรัสรึป่าวเนี่ย ?? ไว้รอดูอาการพรุ่งนี้ต่อค่ะ

ยิ้ม คุณพี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น
เอ..ถ้างั้นต้องเปลี่ยนการทานอาหารใหม่เสียแล้วสิค่ะ

ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ข้าวแช่ จะชอบกินหญ้ามากครับ
กินเป็นวัวไปเลย ไม่ต้องไปวิตกกังวลไปนะครับ เป็นเรื่องปกติ

เปลี่ยนได้ตั้งแต่วันนี้ก็เป็นสิ่งที่ดีสำหรับผู้เลี้ยง และ สุนัขครับ
แต่ยังไงแล้วอยากให้ศึกษาเรื่อง " BARF " ด้วยตัวเองก่อนนะครับ
(ตาม web. ที่ส่งไปให้เลยนะครับ น่าจะเป็นข้อมูลในการตัดสินใจได้) 

โดย bow s - Wednesday, 15 April 2009, 02:37PM

ยักคิ้ว นอกเรื่องนิดนึงนะค่ะ ปกติสุนัขเค้านั่งท่าพับเพียบกันด้วยรึป่าวค่ะ เห็นเอโกะชอบนั่งท่านี้มากๆ (ดูจากรูปนะค่ะ)

สับสน แล้วก็ชอบจามบ่อยๆค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร รึว่าเค้าได้กลิ่นแป้ง หรือน้ำหอมเลยจามค่ะ

ขอบคุณที่แนะนำนะค่ะ ตัวตลก

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Thursday, 16 April 2009, 10:07AM

สวัสดีค่ะ คุณ Bows เป็นเรื่องปกติค่ะ สำหรับสุนัขที่ชอบทานหญ้า แล้วจะอ๊วกออกมา เพราะถ้าเขารู้สึกว่าไม่ค่อยสบายตัวหรือมีสิ่งแปลกปลอมอยู่ในตัวเขา เขาก็จะไปทานหญ้า สัตว์เขาจะมีสัญชาตญาณการรักษาตัวเองด้วยการทานหญ้าค่ะ หญ้าคือยาของเขาชนิดหนึ่งค่ะ แต่ต้องระวังเรื่องยาฆ่าแมลงด้วยนะคะ อย่าปล่อยให้เขากินจนเป็นนิสัยเห็นหญ้าที่ไหนก็กินไปหมด ไม่ดีแน่ค่ะ ส่วนเรื่องท่านั่งสังเกตหลายตัวแล้ว แปลกนะ ทำไมบางแก้วชอบนั่งท่านี้มาก ๆ แล้วท่านอนไก่ย่างด้วย (ท่านอนท่านี้ระวังมาก ๆ นะคะ จะมีผลต่อกระดูกได้ หากลูกหมายังเล็กอยู่ พ่อแม่ก็ช่วยจัดระเบียบการนอนให้เขาชินด้วยนะคะ) อาการจามที่บ้านก็เป็นค่ะ หมาจะมีจมูกที่ไวเป็นพิเศษ เพราะฉะนั้นพยายามอย่าให้ตรงที่บริเวณสุนัขอยู่มีฝุ่นฟุ้ง รักษาความสะอาดให้เขาหน่อยค่ะ เพราะสุนัขยิ่งอยู่ในช่วงผลัดขน ขนเขาจะร่วงอย่างมาก อย่าปล่อยให้สะสมเป็นอันขาด ปัดกวาดให้สะอาดอยู่เสมอ เพียงเท่านี้อาการจามของน้องหมาก็จะทุเลาลงค่ะ

อ๋อ เรื่องการใส่น้ำหอมสำหรับเรา หรือสุนัข พยายามอย่าเปลี่ยนกลิ่นบ่อยนะคะ เพราะสุนัขเขาจะจำกลิ่นที่เขาและเราเจอกันครั้งแรกค่ะ (อันนี้เคยลองแล้วค่ะ ลองเปลี่ยนกลิ่นดูผลปรากฏว่าพฤติกรรมของสุนัขก็เปลี่ยนไปด้วยค่ะ จากที่เคยรีบวิ่งมาหาเรา ตอนที่เรากลับเข้าบ้าน เปลี่ยนเป็นยืนคุมเชิงอยู่เฉย ๆ ไม่หือไม่อือ จนต้องเรียกชื่อเขาให้เขาได้ยินเสียงเขาถึงยอมเข้ามาหา ตอนเข้ามาหาก็ยังไม่ยอมให้จับนะคะ แถมมีแฮ่ด้วย ก็เลยโบกไปทีที่นี้ำจำน้ำหนักมือแม่ได้เลยนอนหมอบหงายท้องยอมแพ้ไปเลยค่า เล็ก ๆ น้อย ๆ บอกกันไว้)

น้ำเค็ม & น้ำค้าง
โดย bow s - Thursday, 16 April 2009, 08:08PM

วันนี้เอโกะ ไม่มีอาการอ๊วกแล้วค่ะ ดูร่าเริงดีแล้วค่ะ
ได้ฟังคุณน้ำเค็มน้ำค้างบอกมา เรื่องท่านั่งพับเพียบ แสดงว่า พันธุ์บางแก้วชอบเป็นกุลสตรีแน่เลย เอโกะเค้าจะมีนิสัยขี้งอนนะค่ะ งอนเหมือนเด็กๆเลย เวลาพาสุนัขตัวอื่นมาบ้านเค้าจะหวงแล้วก็จะตามเรา แต่พอเอาสุนัขตัวนั้นกลับไปเค้าจะงอนๆ ไม่ยอมเดินตามเรา ทั้งที่ปกติจะตามมาเล่นด้วย แต่ก็น่ารักดีค่ะ
ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ ตัวตลก
ิเอโกะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew