ส่งสุนัขไปฝึกที่โรงเรียนดีมั้ย
โดย Kittiya Supakij - Wednesday, 18 February 2009, 01:29PM

สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกค่ะ ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ว่าควรจะส่งสุนัขไปฝึกที่โรงเรียนดีมั้ย เค้าอายุ 5 เดือน ชื่อไมโล กำลังน่ารักน่าฟัด ใจนึงก็สงสารเพราะยังเล็กและอยากเห็นการเจริญเติบโตของเค้า แต่คุณครูบอกว่าสำหรับบางแก้วที่โรงเรียนจะรับฝึกให้แต่อายุต้องไม่เกิน 1 ปี เพราะหลังจากนั้นจะฝึกยาก สมาชิกท่านใดเคยส่งลูกๆ ไปฝึกบ้าง ได้ผลรึเปล่า
ตอบ: ส่งสุนัขไปฝึกที่โรงเรียนดีมั้ย
โดย พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น - Wednesday, 18 February 2009, 07:07PM

สวัสดีครับ คุณKittiya Supakij ผมว่าการเข้าโรงเรียนฝึกสุนัขไม่ได้เป็นทางออกที่ดีนะครับ
อย่างน้อยคุณ
Kittiya Supakij น่าจะสังเกตุ เรียนรู้พฤติกรรมและศึกษาเรื่องต่าง ๆ ของ
บางแก้วอย่างถ่องแท้ก่อนนะครับ และลองฝึกการควบคุมสุนัขด้วยตนเองก่อน "จ่าฝูง"

หากคุณ  Kittiya Supakij สะดวก ผมแนะนำนะครับ ให้ไปที่กระทรวงสาธารณะสุข
ทุกวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 16.00 น.เป็นต้นไป กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ เขารวมตัว
และฝึกเจ้าบางแก้วกัน จากนั้นต่างคนต่างกลับไปฝึกที่บ้านต่อ ลองดูใน Link.นี้นะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4916

หรือ add.msn มาที่ allforone_9@hotmail.com ที่นี่เราคุยเรื่องบางแก้วกันทุกวัน

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้น.

ตอบ: ส่งสุนัขไปฝึกที่โรงเรียนดีมั้ย
โดย Kittiya Supakij - Thursday, 19 February 2009, 02:13PM

ขอบคุณคุณพ่อข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ที่ให้คำแนะนำนะคะ แต่ที่อยากเอาไปฝึกก็เพราะอยากให้เค้ามีจิตประสาทมั่นคง ไม่หวาดระแวง หรือตกใจง่าย เพราะเท่าที่สังเกตพฤติกรรม ไมโลเป็นหมาที่ไม่มั่นใจ หวาดระแวง ขี้กลัวค่ะ ไม่อยากให้ลูกชายเป็นหมาประสาทเลย

ส่วนที่ชมรมคนรักบางแก้วนนท์ไปรวมตัวกันที่กระทรวงฯ ก็สนใจนะคะ ตั้งใจว่าจะพาไมโลไปเหมือนกันค่ะ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 19 February 2009, 05:45PM

เรื่องขี้ระแวง เป็นพฤติกรรมปกติสำหรับบางแก้ว ซึ่งผู้เลี้ยงควรทำความเข้าใจในพฤติกรรมเหล่านี้ ซึ่งช่วงอายุของบางแก้วที่สร้างปัญหาก็ช่วง 4-12 เดือน ขุด แทะ กัด ก้าวร้าว รวมถึงพฤติกรรมหลายๆอย่างที่บางตัวแสดงออกซึ่งแตกต่างจากหมาสายพันธ์อื่นๆ ฯลฯ แต่พอ  12 เดือนไปแล้วเขาจะค่อยๆเริ่มนิ่งขึ้นเรื่อย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลี้ยง การควบคุม ของผู้เลี้ยงเป็นส่วนใหญ่

การส่งเขาไปฝึก โดยที่คนไม่ได้มีส่วนเกี่ยงข้องกับการควบคุมหมาเลยไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้อง เพราะหมาที่ได้รับการฝึกแต่เมื่อกลับมาอยู่บ้าน โดยที่คนคิดว่าหมาได้รับการฝึกมาแล้ว การปล่อยปละละเลยต่อพฤติกรรมของเขา จะทำให้เขากลับมาเป็นเช่นเดิมอีกโดยเฉพาะการมีสิ่งเร้าเข้ามากระตุ้นสัญชาติญาณของเขา เขาก็จะมีพฤติกรรมเช่นเดิมอยู่ดี สุนัขส่วนใหญ่จะเคยชินการสิ่งที่ได้รับการฝึกบ่อยๆ เป็นกิจวัตร ไม่ใช่ครั้งเดียวแล้วเลิก  แต่คนมักจะมองว่ามันเป็นเรื่องยากในการฝึกและไม่มีเวลา ก็พยายามหาทางลัดด้วยการส่งเขาไปฝึก

การที่ผู้เลี้ยงฝึก ควบคุม หมาด้วยตนเอง จากการควบคุมพฤติกรรมในเรื่องง่ายๆ เช่น นั่ง หยุด การใช้สายจูง เป็นการสร้างความสัมพันธ์ในฝูง รวมไปถึงการฝึกควบคุมหมาได้ดีกว่าการส่งไปฝึก การออกำลังกายทั้งคนและหมา คนและหมาเข้าใจกันมากขึ้น แม้ดูเหมือนว่ามันจะเป็นเรื่องยากในวันแรกๆ แต่ถ้าผู้เลี้ยงใช้ความอดทนสักสองสามวันจะมีผลให้เห็นเป็นรูปธรรมแน่นอน 

โดย Kittiya Supakij - Friday, 20 February 2009, 01:57PM

ขอบคุณอีกหนึ่งคำแนะนำที่มีประโยชน์ ของคุณพ่อเจ้าไปร์ท 5518 นะคะ รู้สึกหายกังวลไปเยอะเลย ที่กลัวก็เพราะว่าฝังใจกับคำว่า "บางแก้วดุ" น่ะคะ และที่บ้านลุงเคยเลี้ยง 2 ตัวไม่มีใครคุมได้เลย ดุมั่ก ประกอบกับได้ไมโลมาแบบโดนมัดมือชก จู่ๆ แฟนก็เอามาจากเมืองกาญฯ แต่ไม่ใช่คอกบางแก้วโดยเฉพาะ ก็กลัวว่าจิตประสาทจะไม่ดี อีกอย่างเคยเอาไมโลไปฝากไว้ที่ฟาร์มสุนัขโชคชัย ลุงที่นั่นบอกว่าไมโลเป็นสายเก่า ยังไม่พัฒนาจิตประสาท โห ทีนี้เครียดหนักเลย เลยอยากเอาไปฝึก แต่หลังจากได้รับคำแนะนำจากบอร์ดนี้ก็คิดว่าจะพยายามฝึกเองดีกว่า เพราะทุกวันนี้ก็ฝึกนั่ง ฝึกคอย ฝึกเดินในสายจูงเองค่ะ ได้ผลดีพอสมควร

โดย Kittiya Supakij - Friday, 20 February 2009, 02:06PM

ไมโลหน้าตาบ้องแบ๊วขนาดนี้ โตขึ้นจะดุมั้ยเนี่ย ชาวบอร์ดดูออกมั้ยคะตัวไหนสายเก่า ตัวไหนปั๊ดต๊ะนาแล้ว ดูกันยังไงคะ ไมโลย่าง 6 เดือนแล้วค่ะ

ว่าแล้วก็มาที่กระทรวงสาธารณะสุขเลยครับ ทุกปัญหามีทางแก้
ลองมานั่งคุยกันก่อนก็ได้ครับ สายเก่า สายใหม่ สายไหน ก็คือหมาพันธุ์บางแก้วเหมือนกันครับ

"จ่าฝูง เท่านั้นถึงควบคุมฝูงได้"

ข้าวกล้องข้าวปุ้น

โดย Kittiya Supakij - Friday, 20 February 2009, 02:51PM

ที่กระทรวงฯ อยู่กันถึงกี่โมงคะ ไมโลต้องไปฉีดยากระตุ้นเข็มสอง วันอาทิตย์นี้ ไปฉีดยาก่องแล้วค่อยไปเที่ยว รึว่าจาไปเที่ยวก่องแล้วไปฉีดยาดี?

ไปฉีดยาก่อนซิครับ ไปฉีดยาช่วงเช้าน่าจะดีนะครับ
เพราะสุขภาพจิต ทั้งคนและหมายังไม่มีอะไรมากระทบมาก
คนไม่เครียด หมาไม่เครียด ฉีดยาอย่างมีความสุขทั้งคนทั้งหมา

วันอาทิตย์ตั้งแต่ 16.00 น. ถึงพระอาทิตย์ตกดิน หรือจนกว่ายุงจะเยอะครับ
(ส่วนใหญ่พวกเราจะอยู่กันเป็นกลุ่มสุดท้ายที่กลับบ้านครับ)

ข้าวกล้องข้าวปุ้น

โดย Kittiya Supakij - Friday, 20 February 2009, 02:54PM

คุณพ่อข้าวกล้องข้าวปุ้นคะ อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมไปกระทรวงฯ คือว่าถ้าไม่มีโซ่ฝึกจะฝึกกับสายจูงธรรมดาได้มั้ยคะ แม่ไมโลไม่มีค่ะ

ถ้าคุณแม่ไมโล สะดวก

add.m มาที่ allforone_9@hotmail.com

เรามีเพื่อนสมาชิกอีกมากมายที่คุยกันอยู่ทุกวัน
(กระแซะ กระแซะ กระแซะ เข้ามาซิ)

โดย Kittiya Supakij - Friday, 20 February 2009, 02:58PM

เอ่อ คือไมโลฉีดยาตัวเดียวค่ะ แม่ไม่เกี่ยว แต่ถ้าไมโลฉีดยาอย่างมีความสุข แม่ก็มีความสุขโดยไม่ต้องฉีดยาค่า

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew