เปลี่ยนบรรยากาศ ในมุมมองที่แตกต่าง....สำหรับคนรักบางแก้ว
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 2 February 2009, 01:12PM
  น้องปุย กับชีวิตที่เหลืออยู่(อย่างหมดหวัง)

น้องปุยเป็นชื่อที่แม่ค้าแถวๆนี้เรียกกัน เพราะน้องเป็นหมาบางแก้ว ลักษณะดีมากตัวนึง ดิฉันเห็นน้องเค้าวิ่งข้ามถนนไป มาอยู่บริเวณร้านบ่อยๆ

เดิมมีคนบอกว่ามันเป็นสุนัขที่มีบ้าน แต่ถูกไล่ออกจากบ้านมาอยู่ริมถนน วิ่งข้ามถนนไป-มาเหมือนอยากจะหาทางกลับบ้าน
แต่หาทางกลับไม่เจอสักที จากเดิมที่เคยมีบ้านที่อบอุ่น อยู่มาไม่ทราบสาเหตุถูกเอามาทิ้งไว้ข้างถนนก็น่าสงสารมากอยู่แล้ว

เมื่อวันก่อนเพิ่งทราบข่าวว่าน้องโดนรถชน สะโพกหลุด สองขาหลังเดินไม่ได้เลย
มีคนใจบุญพาไปหาหมอจนรอดชีวิตมาได้ แต่ชีวิตที่เหลือก็ยังไม่ดีสักเท่าไหร่

เพราะต้องนอนริมถนน แถวๆตลาด ยังขยับไม่ได้ใครจับไปวางตรงไหนก็อยู่ตรงนั้น

แมลงวันตอม ยุงกัด มดกัดแผล ก้อเกาไม่ได้ ได้แต่ร้องครวญคราง น่าเวทนามากเลยค่ะ

ระหว่างนี้ก็ได้แต่เดินไปดูเป็นระยะ แล้วก็ฝากนมไวตามิลค์ที่น้องเค้าพอทานได้ไว้ให้กับคนแถวๆนั้นช่วยให้ปุยทานหน่อย

โพสลงทะเบียนไว้ที่มูลนิธิเมื่อเช้านี้ ต่อมาไม่นานทางมูลนิธิก็โทรศัพท์มาซักถามรายละเอียดแล้วแต่ยังไม่สรุปว่ามีที่ให้น้องได้หลบแดดหลบฝนหรือไม่
แต่อย่างไรก้อขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคุณอำนาจที่ติดต่อกลับมาเร็วมากเลยค่ะ(ประทับใจมาก)

อย่างน้อยๆเราก้อได้รู้ว่าทางมูลนิธิรับทราบแล้ว

ระหว่างนี้ก็ได้แต่เอาใจช่วยว่าน้องปุยจะต้องทนทุกข์ไปอีกแค่ไหน
เพื่อนๆในนี้มีอะไรพอจะแนะนำได้บ้างมั้ยคะ เพราะนอกจากรอแล้วก้อไม่รู้จะทำยังไง

จะประกาศหาบ้านให้น้องเค้าก้อคงจะไม่มีใครรับไปเลี้ยงเพระน้องเค้าเดินไม่ได้แล้ว

ทางเรามีแค่พอให้อาหารแต่ถ้าจะต้องรักษาแบบเสียค่าใช้จ่ายแพงๆก็คงไม่มีงบตรงส่วนนั้นเพราะก่อนหน้านี้มีแมวมาถูกวางยาอยู่ข้างๆบ้านพาไปหาหมอก็หมดไปห้าพันกว่าบาทแล้วยังเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่เลยค่ะ

ขอความกรุณาทุกๆท่านในนี้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ
(อยากให้มีที่สำหรับช่วยเหลือรับน้องที่จรจัดไปเลี้ยงจังเลยค่ะ)

จากคุณ : khun naam - [ 2 ก.พ. 52 11:51:50 ]

ที่มา..  http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7483826/J7483826.html

ตอบ: เปลี่ยนบรรยากาศ ในมุมมองที่แตกต่าง....สำหรับคนรักบางแก้ว
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 2 February 2009, 01:22PM
  รูป น้องฝุ่น อดีตบางแก้วถูกทอดทิ้งชะตากรรมเดียวกันกับน้องปุย  ที่ข้ามสะพานสายรุ้งไปสบายแล้ว
ตอบ: สามัคคีคือพลัง
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 2 February 2009, 01:40PM
  เรียน ป้าวิ หากมีอะไรจะให้ เพื่อนๆและสมาชิก ในเวบช่วยกัน ก็ขอให้แจ้งมานะครับ ผมคิดว่า เพื่อนๆและสมาชิกในเวบนี้ คงจะมีความรู้สึก ไม่แตกต่างไปจากกันเท่าใด เพราะทุกคนล้วนแต่รักสุนัขกันทั้งนั้น อาจจะมีบางครั้ง กระทบกระทั่งกันนิดหน่อย แต่นั่นไม่ใช่สาระสำคัญ ความคิดแตกต่าง แต่ไม่แตกแยกครับ หากไม่เหนือบ่ากว่าแรง ขอให้แจ้งมานะครับ SPY เขาเขียว หมาบ้านนอก ยินดีร่วมด้วยช่วยกันนะครับผม
ตอบ: เปลี่ยนบรรยากาศ ในมุมมองที่แตกต่าง....สำหรับคนรักบางแก้ว

- ขอขอบคุณป้าวิ ที่นำอีกมุมหนึ่งมาให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกัน -

อย่างที่คุณนิยมว่า " สามัคคีคือพลัง " ผมเชื่อว่าทุกคนที่เปิด web. ต้องมีความรัก / ความผูกพัน / ความรู้สึกที่ดีต่อสุนัข ไม่มากก็น้อย ไม่มีใครอยากทำร้ายสุนัขตัวเองหรือของผู้อื่นเพราะทุกคน "รักสุนัข" เหมือนกันทุกคน

ผมขอเป็นตัวแทนเพื่อนสมาชิก หากป้าวิ มีอะไรให้เพื่อนสมาชิกพอสนับสนุนได้ ทุกคนยินดีนะครับ ไม่ว่าจะเป็น ตัวป่วน,จุ้นจ้าน,ข้าวตัง,ข้าวกล้อง,ข้าวปุ้น,น้ำค้าง,น้ำเค็ม,แกงจืด,ลักกี้,โกโก้ และอื่นๆ อีกมากมาย (เท่าที่พอนึกออกที่ไปเจอกันที่กระทรวงสาธารณะสุข) ยินดีร่วมด้วยช่วยกันครับผม.

โดย yutthapoom pinitwat - Monday, 2 February 2009, 03:18PM
  พ่อ-แม่จังโก้ อยู่เชียงใหม่ แต่หากมีอะไร ยินดีช่วยเต็มที่ค่ะ
เพราะพี่รของจังโก้ ก้ถูกรถชน ผ่าตัดแล้ว และก้ไม่รอดค่ะ

เช่น ช่วยเงิน ก้ขอเบอร์บัญชีด้วยนะคะ

แม่จังโก้
โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 2 February 2009, 04:11PM

เสียใจด้วยนะคะ คุณ แม่จังโก้...น้องเขาไปสบายแล้ว

ขอขอบคุณ สมาชิกชุมชนคนรักบางแก้ว ที่มีน้ำใจต่อน้องปุย   ป้าวิเอง ไม่ทราบเหมือนกัน ว่าจะช่วยเหลือน้องปุยได้อย่างไร   เป็นแค่คนส่งข่าว  เพราะอ่านเรื่องของเขาแล้วนึกภาพตามไป  ก็น้ำตาไหล   แม้จะไม่ใช่ เป็นแฟนคลับบางแก้วตัวจริงเหมือนคนอื่นในที่นี้  แต่ก็ถือว่าตัวเองเป็นคนหมาๆ(dogpeople)แท้ๆคนหนึ่ง 

จึงอยากส่งข่าวมายัง คนรักบางแก้ว เผื่อว่าจะมีหนทางช่วยเหลือเขาบ้าง  อย่างน้อย ไปเป็นกำลังใจให้เขาบ้างก็ยังดี    บอกตรงๆว่า การตอบรับของทุกๆท่าน  ทำให้ป้าวิรู้สึกดีใจแทนน้องปุยอย่างที่สุดค่ะ  พูดเพราะๆกว่านี้ไม่เป็น  พูดได้แต่ว่ารู้สึกดีจริงๆ

อย่างไรก็ตาม ป้าวิได้ไปโพสแจ้งเจ้าของกระทู้ในเวบพันทิพแล้ว ว่าขอให้แจ้งรายละเอียดมากกว่านี้  เผื่อจะมีคนรักบางแก้ว แวะเวียนกันไปเยี่ยมเยียนให้กำลังใจ หรือช่วยเหลือน้องเขา เท่าที่จะทำได้

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง แทนน้องปุยค่ะ

โดย อั่งเปา ทะเลแก้ว - Monday, 2 February 2009, 07:58PM
  เอาใจช่วยครับน้องปุยหายไวไวครับ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 3 February 2009, 03:34PM

อ่านกระทู้นี้แล้วน่าเศร้าใจ  แต่ในขณะเดียวกันก็น่าชื่นใจค่ะ  นี่แหละสิ่งที่ชุมชนบางแก้วของเราต้องการ คือความร่วมแรงร่วมใจกันช่วยเหลือสัตว์ร่วมโลกผู้ยากไร้  ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน  ทำให้สังคมบางแก้วของเราน่าอยู่มากยิ่งขึ้น  แม้เป็นเพียงจุดเล็กๆในสังคมที่กว้างใหญ่  แต่ก็แสดงให้เห็นว่ายังมีผู้มีใจเมตตารวมกันอีกกลุ่มหนึ่ง  ขอเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสัตว์ผู้ยากไร้  รบกวนคุณป้าวิ  เป็นสื่อประสานการช่วยเหลือในบางสิ่งที่พอทำได้ด้วยความเต็มใจค่ะ......รักบางแก้วชอบนิสัยพวกเค้าที่เคารพรุ่นพี่....olive+popeye(บางแก้วรุ่น1)ชอบข่ม...เจ้าtop(บางแก้วรุ่น2) ส่วนเจ้าtopชอบข่ม...โตโต้+โปเต้+ปาร์ตี้(บางแก้วรุ่น3)...สังเกตุดูพวกรุ่นน้องเวลาถูกรังแกจะนอนหงายยอมแพ้ตลอดไม่โต้ตอบเลย    ( เหมือนสังคมของคนที่ผู้น้อยควรมีสัมมาคารวะต่อผู้ใหญ่  ชอบยกตัวอย่างบางแก้วให้ลูกๆดูนะค่ะหมาสอนคนได้)

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Tuesday, 3 February 2009, 08:20PM

ข้อมูลล่าสุด

**ตอนนี้น้องปุยอยู่ที่ห้าแยกปากเกร็ดค่ะ ก่อนถึงเมเจอร์ฮอลีวูดแจ้งวัฒนะค่ะ

ติดต่อคุณน้ำได้ที่
nummon999@hotmail.com ค่ะ

เรียน ป้าวิ และพี่น้องทุกท่านครับ

ข้าวกล้องข้าวปุ้น ได้ส่ง e-mail ไปหาคุณน้ำแล้วนะครับ (ตั้งแต่ 13.00 น.)และได้ฝากเบอร์ติดต่อไว้แล้ว รอเพียงคุณน้ำติดต่อกลับ โดยข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ได้คุยและประสานพี่น้องสมาชิกคนรักบางแก้วกลุ่มหนึ่งในการช่วยอุปการะเจ้าปุย หากใครสามารถติดต่อคุณน้ำได้ ช่วยประสานกับเจ้าข้าวกล้อง เจ้าข้าวปุ้น เจ้าข้าวตัง เจ้าน้ำค้าง เจ้าน้ำเค็ม เจ้าจังโก เจ้าตัวป่วน เจ้าจุ้นจ้าน  ท่านใดก็ได้นะครับ เพราะทุกคนคุยกันอยู่ทุกวัน ไปรวมตัวกันที่กระทรวงสาธารณะสุขทุกวันอาทิตย์ (ไม่ไกลจากห้าแยกปากเกร็ดมากนัก)

ฝากด้วยนะครับพี่น้องทุกท่าน

ข้าวกล้องข้าวปุ้นและคณะ

โดย napat suetanuwong - Tuesday, 3 February 2009, 10:45PM
  นับถือน้ำใจป้าวิและเพื่อนๆอีกหลายคนมากครับ รู้สึกว่าสังคมนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่มากครับ ถ้าหากมีใครรับเลี้ยงแต่อยากให้ช่วยค่าใช้จ่ายในการรักษาก็บอกนะครับยินดีครับ อยากจะรับไว้เหมือนกันแต่ที่บ้านตอนนี้มีทั้งหมด7ตัวแล้ว เป็นหมาจร2ตัวครับเจอพวกเอามาปล่อยหน้าบ้านเลยครับไม่รู้ทำไงได้แต่สาปแช่งแล้วก็เลี้ยงไว้  ป้าวิครับ(จ่าฝูงที่เคารพจากใจครับ)อย่าเครียดมากนะครับดูแลสุขภาพด้วยครับ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 4 February 2009, 11:27AM

ตามข่าวน้องปุยมาฝากค่ะ  ได้พูดคุยกับคุณแตงเรื่องน้องปุยน่าสงสารค่ะ  แต่นับเป็นโชคดีของน้องที่มีคุณป้าใจดีท่านหนึ่งคอยดูแลเท่าที่ควร (ขออนุญาตคุณแตงแล้วค่ะหากเพื่อนสมาชิกอยากทราบรายละเอียดอื่นๆ โทรฯ081-939 6929คุณแตงคงแจ้งข้อมูลของน้องปุยได้มากค่ะ)  คุณnapatอย่าไปแช่งคนพวกนี้ให้รกสมองดีกว่าค่ะ  สมัยนี้เวรกรรมติดจรวดค่ะ  พวกเรามาช่วยกันสร้างสังคมที่มีการเกื้อกูลกันดีกว่า  แม้เป็นส่วนเล็กๆ  แต่ก็ดีกว่าที่จะไม่ทำอะไรเลย

โดย jirawan srikate - Tuesday, 24 February 2009, 10:37AM

ยินดีช่วยค่าใช้จ่ายของปุย จะให้ติดต่อได้ที่ไหนคะ เป็นสมาชิกนานแล้ว ได้แต่อ่านไม่เคยโพสต์

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ jirawan srikate ก่อนเลยนะครับ
สามารถเข้าไปดูวิธีการทำบุญได้ในกระทู้เก่า ๆ ของปุยฟ้านะครับ

ลองเข้าไปดูใน web.bangkaew นะhttp://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4918#37913

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4937

ขอบคุณอีกครั้ง

ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้น

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew