Update อาการปุยฟ้า

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาจับปุยฟ้านั่งรถพาไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลสัตว์เอกมัย

ตามคำแนะนำของคุณพ่อเจ้าไปร์ท

ตอบ: Update อาการปุยฟ้า

นั่งกันไปซักพัก เจ้าปุยฟ้าก็ปีนขึ้นมาบนเบาะเองคับ

ไปถึงที่โรงพยาบาลสัตว์ ก็ต้องชั่งน้ำหนักกันก่อน

โดยมีพ่อเจ้าไปร์ทนั่งให้กำลังใจอยู่ข้างๆ คับ

ขึ้นโต๊ะให้คุณหมอตรวจ

มีคนให้กำลังใจผมรอบโต๊ะเลยคับ

คุณหมอได้จับเอากระดูกที่หลุดออกจากเบ้าเข้าไปแล้วคับ

และคุณหมอได้ให้ปุยฟ้าลองยืนบนพื้น เพื่อสังเกตการทรงตัวของปุยฟ้า

ปัญหาที่ปุยไม่สามารถยืนทรงตัวได้ อยู่ที่ขาหลังข้างที่ข้อเสื่อม

คุณหมอได้ดูฟิลม์ X- Ray อีกครั้ง

คุณหมอได้วินิจฉัยอาการเจ้าปุยฟ้าในเรื่องของข้อกระดูกเสื่อมว่า

ในระยะยาวเจ้าปุยฟ้าก็อาจจะเดินไม่ได้เนื่องจากอาการเสื่อมของข้อ

ดังนั้นเราจึงตกลงกันว่าจะติดล้อเลื่อนให้เจ้าปุยตามคำแนะนำของหมอ

ตอนนี้อยู่ในการดูแลของคุณหมอที่โรงพยาบาลสัตว์เอกมัย

เพื่อรอคิวติดล้อเลื่อนในวันพรุ่งนี้(วันอังคาร)ค่ะ

ขอขอบคุณหมอแห่งโรงพยาบาลสัตว์เอกมัย

ขอขอบคุณพ่อเจ้าไปร์ทสำหรับคำแนะนำที่ดี ที่เป็นประโยชน์แก่พวกเราค่ะ

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Monday, 16 February 2009, 07:41PM

ดูหน้าตาสดใส หายแก่ไปเลย  ขอให้ดีวันดีคืน เป็นกำลังใจให้ทั้งหมาและคน  มีอะไรให้ช่วยก็บอก

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 16 February 2009, 10:47PM
  ขอสอบถามแม่ข้าวกล้องน้องข้าวปุ้น หน้อยครับว่าตัวล้อเลื่อนที่เห็นในภาพนี้อันเท่าไหล่ ผมจะซื้อมาทำแบบ เพราะที่ผมทำให้น้องหมาพิการ เวลาลัดแล้วจะเป็นผื่นต้องทาแป้งบ่อยๆ ถ้าลืมนานจะเป็นแผลไปเลย ลบกวนหน่อยนะครับสวัสดีครับ อึ้งย้ง โคราช
โดย ศรุติ เล่าชู - Tuesday, 17 February 2009, 07:32AM
  หายไวๆน้าปุยฟ้าเป็นกำลังใจให้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 17 February 2009, 08:30AM

หายเร็วๆนะครับ พี่ปุยฟ้า SPY ยังเอาใจช่วยอยู่นะครับ (เห็นไหมครับ ว่าผมกำลังช่วยลุ้นอยู่นะครับ)
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 17 February 2009, 08:38AM

โจโจ้และหม่ามี้ขอให้พี่ปุยฟ้าหายไวไวนะครับ เอาใจช่วยเต็มที่

โดย prachum kia - Tuesday, 17 February 2009, 09:05AM

ขอให้แข็งแรงไวๆนะครับ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 17 February 2009, 10:47AM

เหตุที่ต้องแนะนำให้มาที่นี่เพราะว่าการปล่อยให้กระดูกอยู่นอกเบ้าเช่นนี้กับการกินยาบำรุงไม่ได้ช่วยอะไรให้เขาดีขึ้น ความเจ็บยังคงมีอยู่และหนทางสุดท้ายก็คือการผ่าตัด....  ก่อนไป...ยังฝากความหวังไว้กับหมอว่าเจ้าปุยจะยังคงกลับมาใช้ชิวิตตามปกติได้เหมือนหมาทั่วไปแม้จะไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์

ราวบ่ายสองของวันอาทิตย์ คุณหนึ่งกับคุณทิพย์มาถึง รพส.เอกมัย ผมพบเจ้าปุยครั้งแรกอุ้มเขาได้สบายๆ ไม่มีอาการระแวงให้เห็น เขาใจเย็น สงบมาก ขึ้นชั่งน้ำหนักเรียบร้อย 18.5 กิโลกรัม  จากนั้นผมอาสาอุ้มเขาขึ้นเตียงขณะจะวางลงเสียงถอนหายใจของเขาดังเฮือกใหญ่เหมือนกับจะบอกกับตัวเองว่า "ฉันเป็นภาระให้คนอื่นจริงๆ" พร้อมกับเสียงคุณทิพย์ที่ให้กำลังใจเจ้าปุยอยู่ข้างๆ "อย่าดื้อนะลูก" ถ้าเจ้าปุยมันพูดได้คงตอบว่า "ครับผม" ซึ่งมันก็ไม่ดื้อจริงๆ  นึกไปขำไปในใจวันนี้เจ้าปุยมีแม่แล้ว แต่ผมกำพร้าแม่มาสี่ปีแล้ว...นี่แหละหนอชีวิต  หมอสั่งให้ผู้ช่วยผูกปาก แต่สำหรับเจ้าปุยแล้วไม่ต้อง เขานิ่งเสมือนยอมรับความจริงที่เกิดขึ้นกับชีวิต       จากที่หมอจับกระดูกด้านซ้ายใส่เข้าเบ้าเรียบร้อยก็ลองจับเจ้าปุยลงพื้นเพื่อทดสอบ แต่ความไม่แน่นอนก็มาเยือนนั่นคือขาด้านขวาไม่ตอบสนองในการยันพื้น

คุณหมอนำฟิลม์มาดูสิ่งที่ตอกย้ำความผิดหวังก็คือขาด้านขวามีสภาพข้อเสื่อม ถึงแม้จะมีการผ่าตัดขาด้านซ้ายที่หลุดออกจากเบ้าก็ไม่สามารถทำให้เขาเดินได้อยู่ดี ความจริงก็คือความจริง ทำได้ดีที่สุดก็แค่นี้ หวนคิดไปถึงเสียงถอนหายใจของเจ้าไปปุยแล้วเสมือนกับว่าเขายอมรับสภาพตัวเองอย่างหมาปลงตก ถ้าพูดได้เราคงได้ยินคำว่า "ทำได้แค่นี้ก็ดีแล้ว" อย่างน้อยก็ยังมีคนใจบุญช่วยดูแลทั้งที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน บนความโชคร้ายสำหรับชีวิตเจ้าปุยแล้ว ก็ยังมีความโชคดีอยู่บ้าง แต่กับอีกหลายชีวิตยังตกระกำลำบากไร้คนเหลียวแล  

สุดท้ายคุณหมอแนะทางออกก็คือรถเข็น ที่แรกว่าจะกลับไปปรึกษากับทางกลุ่มผู้ดูแลอีกครั้งในการดำเนินการต่อไป แต่คุณหนึ่งได้ตัดสินใจทันทีที่จะดำเนินการตามคำแนะนำของหมอ ซึ่งผมก็เคารพและเห็นด้วยในการตัดสินใจของผู้ดูแลในครั้งนี้เพราะจะได้ไม่ต้องเสียเวลาย้อนไปย้อนมาเพราะบทสุดท้ายก็คงไม่ต่างจากเดิม ไม่นานเราคงได้เห็นเจ้าปุยเดินได้แต่เพียงแค่สองหรือสามขาเท่านั้น นี่คงไม่ใช่รายแรกและคงไม่ใช่รายสุดท้ายอีกเช่นกัน....ได้แต่ภาวนาอย่าเกิดบ่อยนัก...กู...เหนื่อย...ใจ (ขออภัยในคำไม่สุภาพ) 

วันนี้ได้แต่วิงวอนผู้เลี้ยงทุกท่าน...ที่ครั้งหนึ่งท่านได้ตัดสินใจนำลูกหมาตัวหนึ่งมาเลี้ยง การตัดสินใจครั้งนั้นจะผิด จะถูก จะดีหรือจะไม่ดี ขอให้ท่านรับผิดชอบตามฐานะ ตามสมควร เพราะถ้าวันนี้ไม่มีท่านเขาก็ไม่มีใครเหมือนกัน....ที่สำคัญเขาหากินเองไม่ได้....กรรมมีจริงหรือไม่ ผมไม่รู้...แต่ในใจหมามันมีแต่ให้อภัยนายมันเสมอ... 

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 17 February 2009, 11:20AM

ได้ทราบว่าปุยฟ้าได้รับการช่วยเหลือเป็นอย่างดี  รู้สึกว่าเค้าโชคดีมากๆกว่าอีกหลายๆตัวที่ประสบชะตากรรมเดียวกัน  ช่วงนี้เดินสายพาเจ้าตัวเล็กไปเยี่ยมน้องๆที่ไปอยู่ในตจว. ได้พบที่บ้านตจว.เลี้ยง ชิวาว่า ขาหลังเดินไม่ได้เหมือนปุยฟ้า แต่โชคร้ายกว่าคือตาบอดทั้ง2ข้าง เนื่องจากถูกหมาข้างบ้านรุมกัด น่าสงสารมาก ปุยฟ้ารู้ไว้เถอะว่าเจ้ายังโชคดี ที่ยังมองเห็นหน้าผู้มีพระคุณที่คอยช่วยเหลือเจ้าได้ แต่เจ้าชิวาว่าน้อยอยู่ในโลกมืดตลอดเวลา  ขอให้ปุยฟ้าแข็งแรงไวๆนะเอาใจช่วย

โดย Chakrit Chuaykarn - Tuesday, 17 February 2009, 11:43AM
  ขอให้ปุยฟ้าดีขึ้นเร็วๆหายเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอบ: กรรมมีจริงครับ คุณพ่อเจ้าไปร์ท
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 17 February 2009, 11:49AM

เรียนคุณพ่อเจ้าไปร์ท เรื่องสุนัขถอนหายใจนี่เป็นเรื่องจริงครับ ผมเจอประจำกับเจ้า SPY ครับ เวลาผมล่ามเขาไว้นานๆ ทำให้เขาออกไปเที่ยวข้างนอกไม่ได้ เขาจะถอนหายใจต่อหน้าผมเลยครับ ผมก็งงเหมือนกัน ที่บ้านหัวเราะกันใหญ่ นึกไม่ถึงว่า สุนัข เขาก็มีจิตวิญญาณเช่นเดียวกับคน ส่วนเรื่อง เวรกรรมมีจริงครับ ใครที่ทิ้งสุนัขไว้ตามวัด ตามถนน ตามตลาดนัด หรือที่ใดก็ตาม  ต่อไปภายภาคหน้า เมื่อเวรกรรมตามทัน เขาเหล่านั้น ก็คงหนีไม่พ้นเวรกรรมเช่นกันครับ ถูกลูกหลานทอดทิ้ง ให้อยู่ตามลำพังแต่ในบ้าน หรือไม่ก็ไปฝากไว้ที่อื่น ไม่มีลูกหลานอยู่ด้วย เงียบ เหงา เศร้า ทรมาน และเมื่อถึงวันนั้น ภาพต่างๆที่เคยทำไว้กับเจ้าตูบต่างๆ ก็จะปรากฎในห้วงคิดของพวกเขาเองแหละครับ   แต่อย่างไรก็ตาม หมามันก็ยังคงให้อภัยนายมันเสมอครับ คุณพ่อเจ้าไปร์ท

"ทั้งโรคซ้ำกรรมซัด วิบัติเป็น ไม่เล็งเห็นที่ซึ่งจะพึ่งพา"

การตรวจของคุณหมอในครั้งนี้ยังพบปัญหาอีก 2 ส่วนครับ
1. พบก้อนเนื้องอกที่ต้นคอ : ต้องดูอีกสักระยะว่ามีการเปลี่ยนแปลงผิดปกติหรือไม่ ตอนนี้ยังไม่จำเป็นต้องผ่าตัด
2. กระดูกสะโพกมีการเคลื่อนตัว : หากได้รับการกระแทก หรือ กดทับอีกจะเป็นปัญหาที่ใหญ่มาก

ขอขอบพระคุณทุกน้ำใจ ที่ส่งให้ ปุยฟ้า 
ขอขอบคุณป้าวิที่แสนดี คอยให้คำปรึกษา คอยให้กำลังใจกับพวกเราทุกคน
ขอขอบคุณ พี่นิยม (Spy) , พี่จรัญ (เจ้าไปร์ท 5518) , พี่ ๆ ร้าน bookfried , เจ๊แตน (มีบางแก้วที่บ้าน 5 ตัวจำชื่อไม่ได้) , เพื่อนสมาชิก
web.bangkaew และเพื่อน ๆ กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ ที่คอยช่วยกันมาตลอด
ขอขอบคุณ web.bangkaew ที่เป็นช่องที่ให้เราหลาย ๆ คนได้ทำดีด้วยกัน และสำคัญสุดทำให้เราได้รู้จักกัน

ขอบคุณสุดใจ
ข้าวกล้อง - ข้าวปุ้น

พี่ไปร์ทคับหม่ามี๊ป๋มชื่อ "บิ๊ก" คร๊าบบบบบบบ
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Tuesday, 17 February 2009, 01:36PM
        ขออภัยอย่างแรง...แหมเรื่องแค่นี้  กระซิบเบาๆข้างหูไปร์ทก็ได้...ทำมายต้องออกเสียงตามสายผ่านลำโพงให้มันดังซะงั้น...หูอื้อสิละท่า...ลิ้นห้อยเลย
โดย seya up - Tuesday, 17 February 2009, 04:10PM

น้องเซญ่า...ขอเป็นเป็นกำลังใจให้พี่ปุยฟ้า หายเร็วๆนะคร๊าบบบ

^^ ตอนนี้ผมไม่ค่อยดื้อเหมือนเมื่อก่อนแล้วคร๊าบบ แต่อย่างเผลอนะผมจะแว๊บออกข้างนอกทุกที แต่แว๊บเดียวผมก็รีบเข้าบ้านตลอดเลย  กลัวหลง แหะๆๆ อีกอย่างตอนนี้ผมกินทุกอย่างเลยไม่เลือกกินเหมือนเมื่อก่อน คุณแม่กินผลไม้ผมก็กินด้วย โดยเฉพาะชมพู่ และผัดผัก ผมช๊อบชอบ 555++  ผมแปลกหรือเปล่าเนี๊ยะ ^^

โดย พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น - Wednesday, 18 February 2009, 02:15PM

สวัสดีทุกท่าน อาการล่าสุดของเจ้าปุยฟ้าครับ

เมื่อเวลา 12.30 น. คุณหมอที่ รพส.เอกมัย ได้โทรมาคุยเรื่องอาการของเจ้าปุยฟ้า พอสรุปได้ดังนี้

1.ล้อเลื่อน      ทำเสร็จแล้วแต่ไม่สามารถใช้งานได้ เพราะขาหน้าไม่สามารถ
                    หยั่งตัวได้ ต้องเพิ่ม 2 ล้อหน้าอีก

2.ขาหน้า        ขาหน้ามีอาการงุ้มเข้า ไม่สามารถยืนได้ (อยู่ระหว่างวินิจฉัยโดย
                    ละเอียด) อาจเป็นผลมาจากการประสบอุบัติเหตุ

3.หู              มีอาการอักเสบ และเน่า ไม่รู้ว่ารามไปถึงสมองหรือไม่ และมีผลต่อขาหน้า
                 (ตอนนี้กำลังรอผลตรวจเลือด)

"ปุยฟ้า "เจ้าช่างเป็นอุทาหรณ์ที่ล่ำค่ามาก จนไม่สามารถประเมินค่าได้
แสนเศร้าใจเหลือคณา อยากให้เรื่องของเจ้า เป็นเรื่องสุดท้าย แต่มันคงเป็นไปไม่ได้
ยังไงแล้วเราจะรักษาเจ้าให้ดีที่สุด เข็มแข็งไว้นะลูก สู้ ๆ ส่วนเรื่องบ้านใหม่ คุณแตง-คุณน้ำ กำลังประสานให้

หากพี่น้องท่านใดต้องการจะไปเยี่ยมปุยฟ้า ไปที่ รพส.เอกมัย ซ.ทองหล่อ แยก 23 เข้าซอย 50 เมตร อยู่ซ้ายมือ

โดย Komsan Jaiyalurs - Wednesday, 18 February 2009, 11:50PM
  ขอให้คุณพระคุณเจ้าดลบันดาลให้ปุยฝ้ายหายด้วยเทอญ

สวัสดีทุกท่าน อาการล่าสุดของเจ้าปุยฟ้าครับ

เมื่อเวลา 10.40 น. ได้โทรไปคุยกับคุณหมอที่ รพส.เอกมัย
เรื่องอาการของเจ้าปุยฟ้าว่าเป็นอย่างไรบ้าง  พอสรุปได้ดังนี้

1. เจ้าปุยสามารถเดินได้ ด้วยการขับเคลื่อน 4 ล้อ โดยมีเจ้าหน้าที่ของ 
    รพส.เอกมัย เป็นผู้ลากจูง (เป็นอีกหนึ่งวิธีในการทำกายภาพบำบัด)
2. อาการทางหู ทำให้มีผลต่อเส้นประสาท ทำให้ขาหน้าใช้การไม่ได้
3. ขณะนี้คุณหมอให้ทานยาบำรุงประสาท และยาต่าง ๆ แก่เจ้าปุยฟ้า
4. การทำกายภาพบำบัด คุณหมอทำให้ทุกวั

"กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์"

ตอบ: ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 19 February 2009, 11:16AM

เมือวันเสาร์ที่แล้ว คุณพ่อนิยม เล่าให้ SPY ฟังว่า ไปเกาะสีชัง ต้องนั่งเรือ นั่งรถ และ เดินขึ้นเขา ประมาณ 400กว่าขั้น เพื่อขึ้นไปกราบสักการะ "เจ้าพ่อเขาใหญ่" ที่เกาะสีชัง ที่คุณพ่อนิยมไปสักการะเป็นประจำทุกปี เหนื่อยมาก หายใจไม่ทัน เพราะคุณพ่อนิยม ต้องหิ้วผลไม้ 12 อย่าง น้ำ ธูป เทียน ขึ้นไป เดินพักหนึ่ง ก็หยุดพักหนึ่ง หายใจแรง หลังจากไหว้พระเสร็จ เดินลงมา เห็นคนพิการ 1 คน ขาขาดทั้งสองข้าง ใส่ขาเทียมทั้งสองข้าง พร้อม แคร่ไม้ยัน หนีบอยู่ใต้รักแร้ทั้งสองข้าง ที่ข้างหลังมี BackPack 1 ชุด อยู่ด้านหลัง พร้อมทั้งกระเป๋าคาดเอว 1 ใบ กำลังเดินลงจากเขามา ท่าทางน่าสงสารมาก ไม่มีใครเข้าไปช่วยประคอง คุณพ่อนิยม จึงเดินเข้าไป เพื่อขออนุญาตประคอง แต่ชายผู้นั้น ยกมือไหว้ บอกไม่ต้อง ขอบพระคุณ เพราะอยากจะเดินลงมาด้วยตนเอง ตอนขึ้นยังขึ้นได้ ทำไม ตอนลงถึงลงไม่ได้ เขาช่างเป็นคนที่อดทนมาก มีจิต สมาธิ ที่แรงกล้า แน่วแน่ ไม่กลัวอุปสรรคใดๆ หนักหนาสาหัสประการใด ไม่สน ขอเพียงแต่ได้ขึ้นไป สักการะ พระองค์ท่าน ชายผู้นี้ก็ถือว่า ได้ขึ้นสวรรค์แล้ว ได้บรรลุเป้าหมายที่ตั้งปฏิพานไว้แล้ว เขาบอกว่า หากเขายังมีชีวิตอยู่ เขาก็จะมาทุกปีครับ เวลาจะขึ้นเรือ ลงเรือ ข้ามฝั่งมา เขาต้องรอให้ไม่มีคนก่อน ถึงจะขึ้นเรือ ลงเรือได้ เพราะเขาไม่ยอมให้ใครช่วยครับ เขาบอกว่า ไม่อยากเป็นภาระให้ผู้อื่น ซึ่งในตอนกลับเรือเที่ยวนั้น คุณพ่อนิยม ก็ได้มีโอกาส เจอชายผู้นี้ขึ้นเรือ ด้วยสภาพที่ทุลักทุเลมาก แต่เขาทำสำเร็จครับ น่ายกย่อง น่าสรรเสริญ น่าทึ่ง เช่นเดียวกับ กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ ช่างมีปฏิพานที่สูงส่ง น่ายกย่องจริงๆครับ พอเล่าเสร็จหันมาอีกที เจ้า SPY หลับไปแล้ว เฮ้ย ไอ้หมาเอ๊ยตื่นซีวะ ดันหลับไปตั้งแต่เมื่อไร! เอ้า พ่อพล่ามอยู่คนเดียวหรือนี่ โธ่เอ๊ย !
ตอบ: ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 19 February 2009, 01:55PM

อาการเจ้าปุยแย่กว่าที่คิด...แต่ชีวิตไม่สิ้นก็คงต้องดิ้นกันไป...คำขอที่ว่าอย่างน้อยให้เขาช่วยเหลือตัวเองได้บ้างก็ยังดี ถึงวันนี้เลือนลาง...ทุกชีวิตมักยืนอยุ่บนความผิดหวัง จะมาก จะน้อย คงแล้วแต่เวรแต่กรรม แต่กรรมที่ไม่ควรจะเกิดนี่สิ...มันน่าเศร้าใจ

คุณนิยม ผมว่าเจ้า Spy มันไม่ได้หลับหรอกครับ .... ไปร์ทได้ยินแว่ว "พ่อตูบ่นอารายหว่า" ไม่เห็นมีคำว่า "กระดูก" สักคำ...รอจนเบื่อฟัง  

ตอบ: ปุยฟ้า
โดย Natta Suriya - Thursday, 19 February 2009, 08:40PM

ขอให้ปุยฟ้ามีอาการดีขึ้น และสุขภาพแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ ขอให้พระคุ้มครองปุยฟ้าด้วยค่ะ

ถ้ามีอะไรให้พอช่วยเหลือกันได้ช่วยบอกด้วยนะคะ

มาดูหน้าตารถ 3 ล้อของเจ้าปุยฟ้ากันค่ะ

เมื่อวานช่วงบ่ายได้มีโอกาสเข้าไปเยี่ยมเจ้าปุยฟ้า

คุณหมอได้ให้เจ้าหน้าที่จับเจ้าปุยนั่งรถให้ดู และบอกวิธีการลากจูงรถของเจ้าปุยฟ้า

คุณหมอแนะนำให้ลากรถช้าๆ เพื่อให้เจ้าปุยได้ใช้ขาหน้าทั้ง 2 ขาถัดพื้นตามพื้นมา

และเป็นอีกวิธีหนึ่งในการทำกายภาพบำบัดให้เจ้าปุยฟ้าด้วย

หากใน"อนาคต"หากเจ้าปุยสามารถใช้ขาหน้าได้แล้ว

เราก็จะถอดล้อด้านหน้าออกได้แล้วใช้เฉพาะ 2 ล้อหลังได้ค่ะ

อาการของเจ้าปุยฟ้าตอนนี้

1.หูเน่ามาก คุณหมอบอกว่า เจ้าปุยฟ้าอาจจะเป็นมานานแล้วแต่เจ้าของเก่าอาจจะไม่ได้พาไปรักษาอย่างต่อเนื่อง  ซึ่งทำให้มีผลต่อเนื่องมายังระบบประสาทและอาจจะไปทำลายประสาทในส่วนของการทรงตัวได้ ทำให้เจ้าปุยไม่สามารถใช้งาน 2 ขาหน้าได้ ขณะที่คุณหมอได้ให้ยาปฏิชีวนะ และสังเกตอาการว่าเป็นอย่างไรบ้าง หากไม่ดีขึ้นจะทำการนำเชื้อไปเพาะ เพื่อทำการรักษาในลำดับต่อไป

2.ขาหน้าไม่สามารถทรงตัวได้ ซึ่งเจ้าปุยฟ้าได้รับการทำกายภาพบำบัด และคุณหมอก็ได้ใช้วิธีกดจุดให้ด้วย

3.เนื้องอกที่หลัง ให้สังเกตต่อไปว่ามีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นต่อไปหรือไม่ เช่น ขนาดโตขึ้น ขอบไม่เรียบ เป็นต้น

4.ตาแห้ง คุณหมอคอยหยอดน้ำตาเทียมให้เจ้าปุยฟ้าอยู่ค่ะ

"อุทาหรณ์ของเจ้าปุย คงเป็นบทเรียนให้ใครหลายๆ คน ได้เรียนรู้ เก็บไปศึกษาและคิดพิจารณาได้ดีทีเดียวค่ะ"

ขอบคุณเพื่อน พี่ น้อง ชุมชนคนรักบางแก้วและกัลยาณมิตรทุกท่าน ณ ที่นี้

หากพี่น้องท่านใดมีความประสงค์ ทำบุญเพื่อช่วยเหลือเจ้าปุยฟ้า
โปรดติดต่อกลับมาที่ "กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ "
โดยมี "ผมนายนพดล  ดวงแก้ว (หนึ่งครับ)" เป็นตัวแทนกลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์ 

E - MAIL : 
allforone_9@hotmail.com       

TEL       :  081 375 0194    (เปิด 24 ชั่วโมง)

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้
               "กลุ่มคนรักษ์บางแก้วนนท์"

ขออนุโมทนาบุญกับครอบครัวเวชวิเวก ด้วยนะครับ

โดย สุนิศา สอนเมือง - Monday, 23 February 2009, 12:33PM

ขอเป็นกำลังใจให้ปุยฝ้ายอีกคนด้วยนะคะ ถ้าปฏิหารย์มีจริงขอให้ปุยฝ้ายหายดีด้วยนะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับ ป้าวิ สิงห์บุรี อีกครั้งนะครับ

(เมตตาเจ้าปุยฟ้า และ พี่น้อง ด้วยดีตลอดมา)

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Monday, 23 February 2009, 08:17PM

ไม่ทราบว่าน้องปุยฟ้าต้องรักษาตัวอยู่ที่ รพส.อีกนานแค่ไหนคะ  ตอนนี้ทานอาหารอะไรได้บ้าง  สภาพจิตใจเป็นยังไง แจ้งให้พี่ทราบบ้างค่ะ

สาย ๆ ข้าวกล้อง-ข้าวปุ้น จะ Update อาการล่าสุด หลังจากที่ไปเยี่ยมเจ้าปุยฟ้า
เมื่อวานอาทิตย์ที่ผ่านมาให้ทราบผ่านกระทู้อีกครั้งนะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเอื้อมพร สุริยาด้วยนะครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew