อยากให้คุณจรัญ(พ่อเจ้าไปร์ท) จัดสัมมนาให้ความรู้เกี่ยวกับผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับการเลี้ยงบางแก้ว
โดย Lycan Werewolf - Wednesday, 31 December 2008, 09:12PM

เรียนคุณจรัญ(พ่อเจ้าไปร์ท)

อยากให้คุณจรัญ(พ่อเจ้าไปร์ท) จัดสัมมนาให้ความรู้เกี่ยวกับผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับการเลี้ยงบางแก้ว แนวทางการแก้ไขปัญหาต่าง การควบคุมบางแก้วที่ถูกวิธี  เพื่อเป็นการลดอันตรายต่อตัวผู้เลี้ยงเองและคนรอบข้าง และทำให้คนที่รักหมาบางแก้วได้รู้จักกันมากขึ้น

รบกวนคุณจรัญตอบกระทู้ด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

ใครที่สนใจรบกวนลงชื่อและเบอร์ติดต่อกลับไว้ด้วยครับ(ขอเป็นคนที่อยู่ กทม.และปริมณฑลก่อนนะครับ)

ตอบ: อยากให้คุณจรัญ(พ่อเจ้าไปร์ท) จัดสัมมนาให้ความรู้เกี่ยวกับผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับการเลี้ยงบางแก้ว
โดย napat suetanuwong - Thursday, 1 January 2009, 12:39PM
  ผมว่าตั้งเป็นกระดาน ปัญหาบางแก้ว ก็ดีนะครับเผื่อคนต่างจังหวัดครับ
ตอบ: อยากให้คุณจรัญ(พ่อเจ้าไปร์ท) จัดสัมมนาให้ความรู้เกี่ยวกับผู้ที่มีปัญหาเกี่ยวกับการเลี้ยงบางแก้ว
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Monday, 5 January 2009, 05:33PM

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าผมเป็นเพียงผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วคนหนึ่งเท่านั้น ที่เข้ามาหาข้อมูล คำแนะนำ ในเวปนี้เมื่อต้นปี 2548 เหมือนกับหลายๆคน สำหรับกิจกรรมดังกล่าวก็คิดที่จะทำอยู่เหมือนกัน แต่โดยพำลังผมคนเดียวคงเป็นไปไม่ได้

ด้วยเงินที่ชมรมได้รับบริจาคก็มีอยู่เพียงพอที่จะจัดกิจกรรมได้โดยไม่ต้องไปรบกวนสมาชิกในสภาวะเศรษฐกิจถดถอยในขณะนี้ แต่ทั้งนี้คงต้องขึ้นอยู่กับคณะกรรมการหลายๆท่านซึ่งในเรื่องนี้คงต้องถามว่าพี่ไตรสิทธิ์พอจะติดต่อได้หรือไม่ รวมไปถึงความร่วมมือของสมาชิกใหม่ๆ ในแต่ละหน้าที่ที่พอจะกระทำได้ตั้งแต่ หัวข้อ สถานที่ วัน-เวลา วิทยากร พิธีกร อาหาร ฯลฯ ที่ต้องจัดเตรียม รวมไปถึงงบประมาณที่ต้องใช้จ่าย

ถ้าอย่างไรคงต้องให้สมาชิกแสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นแนวทางไว้พิจารณาในการจัดงานครั้งนี้ แม้ว่าจะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้หรือไม่ก็ตาม ซึ่งส่วนตัวของผมเองนั้นไม่มีปัญหาแต่อย่างใด พร้อมที่จะให้ความร่วมมือเท่าที่สามารถจะกระทำได้

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 6 January 2009, 07:18AM
  เห็นด้วยครับ   และยินดีให้ความสนับสนุน
แต่อย่าให้เป็นคนติดต่อประสานงานเลย  เดี๋ยวคนที่ไม่ชอบหน้าผมจะไม่มา  เพราะหลายคนยังมองว่าผมเป็นต้นตอของความขัดแย้งอยู่

ลองปรึกษาป้าชัช ป้าวิ คุณนิวัติ แม่โอ๊ต และกรรมการชมรมฯอีกหลายๆท่านดู  แล้วผมจะยิงเมล์ออกไปแจ้งข่าวให้

อาจจัดเป็นงานพบปะสังสรรค์แลกเปลี่ยนประสบการณ์ทานข้าวร่วมกัน
หรือจัดเป็นงานสัมนาร่วมกับงานเกษตรแฟร์ของมหาวิทยาลัยเกษตร

อาจถือเป็นโอกาสดีในการฟอร์มทีมกรรมการชมรมฯคนรุ่นใหม่ขึ้นมา  ไม่ต้องเยอะก็ได้ แต่ขอให้มีความตั้งใจที่จะทำเพื่อบางแก้ว  ไม่มีพรรค  ไม่มีพวก  สมาชิกชมรมฯขอให้เป็นผู้เลี้ยงและผู้รักบางแก้วจริงๆ  พวกที่มีคอกหรือฟาร์มเพื่อบรีดหมาขายหรือเข้าประกวดนั้นเชิญให้ท่านไปเป็นสมาชิกสมทบให้หมด  รวมทั้งตัวผมด้วย ขอลาออกจากตำแหน่งรองประธานชมรมฯในปัจจุบันไปเป็นเพียงสมาชิกสมทบคนหนึ่งเพราะผมได้จดทะเบียนคอกเป็นบ้านรักษ์บางแก้วไว้แล้ว  แม้ว่าจะไม่ได้บรีดหมาขายหรือทำหมาประกวดอย่างจริงจังก็ตาม

ดูตัวอย่างงานพบปะสังสรรค์แลกเปลี่ยนประสบการณ์ทานข้าวร่วมกันครั้งล่าสุดที่ผ่านมา

ตอบ: ภาพเก็บตกการพบปะสังสรรค์ของเพื่อนๆสมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วค่า
โดย ออสติน ทับแก้ว - อาทิตย์, 25 กุมภาพันธ์ 2007, 12:15AM

แม่โอ๊ตของพี่ข้าวตัง (คุณจิตรใส) กับพี่ชาย คุณจรัญ และคุณพ่อลูกสาม (ซันมัย ร้อยสาม ฮามอน) เรียงจากขวาไปซ้าย

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=2520

ดูตัวอย่างงานการเสวนาหมาบางแก้ว ครั้งที่ 1ในงานเกษตรแฟร์ของมหาวิทยาลัยเกษตร

รายงานผล การเสวนาหมาบางแก้ว ครั้งที่ 1 " เลี้ยงบางแก้วอย่างไร ให้มีความสุข "
โดย ไตรสิทธิ์ เบญจบุณยสิทธิ์ - อาทิตย์, 6 กุมภาพันธ์ 2005, 06:50AM

ในที่สุด การเสวนาหมาบางแก้ว ครั้งที่ 1 " เลี้ยงบางแก้วอย่างไร ให้มีความสุข " ก็จบลงด้วยความเรียบร้อย แม้ว่าจะมีอุปสรรคบ้างพอสมควร
การ ประกวดสุนัขของสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขเลื่อนมาเป็นบ่าย 2 ชนกับเวลาเสวนาพอดี และการประกวดสุนัขมิตรแท้ก็ไม่แล้วเสร็จ ทำให้ทั้งป้าวิและคุณเพื่อนบางแก้วมาไม่ได้ พยายามติดต่อป้าชัชแต่เช้าก็ติดต่อไม่ได้
โชคดีที่ป้าชัชมาคอยต้อนรับอาจารย์นิสิตและผู้ร่วมเสวนาตั้งแต่เที่ยง และยังช่วยดำเนินการเสวนาจนเสร็จสิ้นด้วยความเรียบร้อย

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=420

โดย ป้าวิ เมืองสิงห์ - Tuesday, 6 January 2009, 06:35PM

สวัสดีปีใหม่ 2009 ค่ะ ชาวชุมชนคนรักบางแก้วทุกท่าน

ป้าวิว่า เราหาเวลามา รวมกลุ่มเสวนา สังสรร พูดคุยกัน  เหมือนที่เคยทำมาแต่เก่าก่อน อีกสักครั้ง น่าจะดีเหมือนกันค่ะ   ยังไม่ต้องไปถึงขั้นจัดสัมนงสัมนาทางวิชาการให้มันฟังดูน่าง่วงเหงาหาวนอน.....ไม่ได้เจอกันนานมากจนลืมหน้ากันไปหมดแล้ว(ถ้าไม่มีรูปไว้คอยเตือนความจำ)ได้มาเจอกันสักทีก็จะดีมิใช่น้อย  แต่ยังคิดถึงทุกคนเสมอค่ะ

เมื่อไหร่นัดรวมกลุ่มกันได้  มาเจอกันตัวเป็นๆแล้ว ค่อยมาคุยกันต่อในรายละเอียด ว่าเราจะจัดกิจกรรมอะไรกันดี สำหรับปีนี้ 

อาจจะมารวมกลุ่มสังสรรคกันตามร้านอาหารแบบฟรีสไตล์ หรือตามสวนสาธารณะแล้วเอาอาหารไปร่วมรับประทานกัน  หรือจะมาที่สิงห์บุรีอย่างปีก่อนโน้นก็ไม่ขัดข้องนะคะ

ใครมีหมาใจดีก็พามา ใครมีหมาเกเรก็พามา   พวกเราก็ช่วยกันดู ช่วยกันออกความคิดเห็น ช่วยกันหาสาเหตุและวิธีแก้ไข

ป้าวิ มีแผ่นดีวีดีของซีซ่าร์มิลานอยู่มากพอสมควร อาจจะเอามาเปิดดูกัน แล้วทดลองทำตามวิธีการต่างๆ  และดูผลกันเดี๋ยวนั้นเลยก็ได้

ไม่ต้องมีพิธีรีตองอะไรกันมากมาย  นัดมาเจอกันแบบบ้านๆนี่แหละค่ะ จริงใจดี

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 7 January 2009, 01:48PM
  เห็นด้วยกับป้าวิครับ  อย่าจัดเป็นทางการเกินไปก็ดีครับ

ตอนจัดงานการพบปะสังสรรค์ของชุมชนคนรักบางแก้วครั้งที่ 1
มีเพียง 3 ครอบครัว และ สุนัข 3 ตัว ก็จัดได้อย่างมีสาระ
และเป็นจุดเริ่มต้นของกิจกรรมอย่างอื่นตามมา

http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=357

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew