ภาพเก็บตกการพบปะสังสรรค์ของเพื่อนๆสมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วค่า
โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:23PM

สืบเนื่องจากวันนี้ (24 กพ. 2550) เป็นฤกษ์งามยามดีที่เหล่าสมาชิกบางส่วนของชุมชนคนรักบางแก้วได้นัดพบปะสังสรรค์ พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน จึงจะขอนำภาพเก็บตกบรรยากาศของงานนี้มาแบ่งปันแก่สมาชิกท่านอื่นๆที่ไม่สามารถไปร่วมงานให้ได้ชมกันค่า

ขอเริ่มต้นที่ท่านนี้ก่อนเลยค่ะ

ป้าชัช...ประธานชมรมใจดีของเรา

ช่างคิด

ตอบ: ภาพเก็บตกการพบปะสังสรรค์ของเพื่อนๆสมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วค่า
โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:26PM

โต๊ะยาวประมาณนี้ แต่ก็ยังต้องต่อเพิ่มเลยนะคะเนี่ย

ตอบ: ภาพเก็บตกการพบปะสังสรรค์ของเพื่อนๆสมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วค่า
โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:29PM

ท่านประธานกำลังยลโฉมไดอะรี่บางแก้วฉบับร่างอยู่ค่ะ

กัดฟัน

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:31PM

คุณลุงของป้าชัช คุณนิวัติและภรรยาค่ะ

โดย wanchai lumpu - Saturday, 24 February 2007, 11:39PM

คราวหน้าจะต้องไปให้ได้เพราะว่ากำลังจะมีลูกชายครับ

วันนี้ก็ผ่านไปแต่ไม่กล้าเข้าไปเพราะว่ายังเขินๆอยู่ไม่รู้จักใครด้วยครับเลยขับรถไปดูลูกชายครับ

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:35PM

บรรยากาศในโต๊ะเริ่มคึกคัก

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:43PM

งานนี้ใครเป็นใคร ขอเชิญรายงานตัวกันด้วยนะค้า

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:51PM

เข้าไปใกล้ๆให้เห็นกันชัดๆอีกหน่อย

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:53PM

ช่างคิด

คุณพ่อน้องเก้าล้านมาพร้อมครอบครัว

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:55PM

"จุ๊ๆ" อะไรเอ่ย

กัดฟัน

โดย ออสติน ทับแก้ว - Saturday, 24 February 2007, 11:58PM

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:08AM

คุณแม่ของน้อง...? ขอโทษด้วยอ่ะค่า ช่วยเติมคำในช่องว่างอีกทีได้มั้ยค่า

เศร้า

โดย แม่ตัวดี ... - Sunday, 25 February 2007, 09:35PM

มาเติมคำในช่องว่าง อิอิ  กัดฟัน

แม่ตัวดี เป็น แม่ของเจ้า แสนดี สุดแสบตัวนี้อ่ะค่ะ

โดย แม่ตัวดี ... - Sunday, 25 February 2007, 09:39PM

ต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ที่ได้กรุณาแลกเปลี่ยนความรู้

และสำหรับ มิตรภาพ + ไมตรีจิต ของทุกท่าน

แม่ตัวดีประทับใจ ยักคิ้วเจ้าค่ะ

โดย SANMAI NG - Sunday, 25 February 2007, 11:58PM
  อิอิ ลืมขอบคุณมะขามหวานอาหย่อยๆของคุณวันทนีย์ ธารณ์ธนบูลย์ อิอิ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 26 February 2007, 12:56PM

เนื่องจากวันที่ 24 มีสมาชิกไปกันค่อนข้างมาก การพูดคุยไม่ค่อยทั่วถึง เลยแบ่งเป็นกลุ่มย่อย ในบางประเด็นยังไม่มีมติที่ชัดเจนและขอมติในกระทู้นี้เสียเลย เท่าที่ทราบผมขอเพิ่มเติมดังนี้

1..ให้จัดองค์ความรู้บนเว็บชุมชนคนรักบางแก้วให้เป็นหมวดหมู่  ค้นหาได้ง่ายและสะดวกสำหรับสมาชิกและผู้สนใจได้ศึกษา  อันนี้ พ่อด็อตคอมรับจะไปทำให้เสร็จภายในสิ้นเดือนนี้   ท่านใดมีข้อแนะนำ  ว่ามาได้เลย

เนื่องจากข้อมูลบนเวปมีอยุ่มากมาย เรื่องเดียวกันแต่อยู่ต่างที่กัน มีความสำคัญมากบ้าง น้อยบ้าง หัวข้อต่างๆ ที่มีอยู่ส่วนใหญ่เป็นการลิ้งค์กระทู้ให้อ่าน ซึ่งแต่ละกระทู้มีการถามตอบมากมาย ไม่สะดวกแก่การค้นหาข้อมูล

ดังนั้นจึงมีความเห็นว่าควรมีการเรียบเรียงใหม่ให้เป็นเรื่องเดียวกัน กระทัดรัด โดยเฉพาะข้อมูลสำคัญที่มีการถามกันมากเช่น วิธีการเลี้ยง (จากหนังสือเดลี่บางแก้วน่าจะใช้ได้เลย)  โรคลำใส้อักเสบ โรคหัด ทั้งนี้อาจมีการลิ้งกระทู้ที่เกี่ยวข้องไว้เพื่อให้เป็นการศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับผู้สนใจ

การจัดระเบียบข้อมูลใหม่ ส่วนหนึ่งเพื่อลดการตอบของผู้ตอบที่ต้องตอบซ้ำๆ หรือบางครั้งผู้ตอบไม่อยู่ สมาชิกท่านอื่นก็สามารถแนะนำได้ทันที บางโรคอาจมีการแจ้งสถานที่พยาบาล เบอร์โทรศัพท์ เพื่อสะดวกในการติดต่อสอบถาม สำหรับบางโรคจะได้รักษาได้ทัน ในเรื่องนี้จะทยอยทำเป็นเรื่องๆ ไม่ต้องรีบร้อนเพราะปัญหาจะมาอีกที่ก็ตอนปลายปี ซึ่งเป็นช่วงทีมีน้องหมาออกมาค่อนข้างมาก เรื่องนี้มีมติเป็นที่เรียบร้อย

2.ให้จัดการบรรยายให้ความรู้แก่สมาชิกและผู้สนใจประมาณ 2 เดือนครั้ง   อันนี้  ไม่แน่ใจว่าท่านใดจะมาช่วยทำฝันของป้าชัชให้เป็นจริงได้บ้าง   แต่อย่างน้อย ตอนนี้มีวิทยากรคือหมอมุกเป็นตัวยืนอยู่แล้วท่านหนึ่ง   เพียงแต่ต้องการคนที่จะมาเป็นแม่งานคอยประสานงานในเรื่องสถานที่และการเตรียมการต่างๆให้เรียบร้อย

สำหรับข้อนี้ผมไม่แน่ใจครับ ว่าจะทำได้หรือไม่ เพราะทุกๆ 2 เดือนนั้นความถี่สูงมาก เว้นแต่เป็นการประชุมของคณะปฏิบัติการ แต่ได้มีการเสนอให้ จัดประชุมสัมนาครั้งใหญ่ ซึ่งน่าจะเป็นวันเสาร์ปลายเดือนเมษานี้ สถานที่อาจจะเป็นที่ศาลายาเหมือนเดิม เนื่องจากสถานที่เอื้ออำนวยแม้จะไกลไปหน่อย แต่การไปค่อนข้างง่าย ขึ้นรถแล้วไม่ต้องกลัวหลง โดยฉพาะรถ ขสมก. ที่วิ่งไปสุดสายที่ศาลายา โดยขึ้นจากอนุสาวรีย์ชัยฯ    ทั้งนี้ชมรมว่างเว้นจากกิจกรรมมานาน ซึ่งเป็นช่วงปิดเทอม หลายท่านเริ่มกลับจากต่างจังหวัดและมีน้องหมาช่วยอายุ 3-5 เดือนที่กำลังจะสร้างปัญหา

สำหรับกิจกรรมต่างๆ ที่จะมีขึ้นคงต้องมาว่ากันในเรื่องรายละเอียดอีกครั้ง ผมอยากให้เน้นการมีส่วนร่วมของสมาชิกทั้งคนและหมาครับ

3.เรื่องการให้ความรู้แก่ประชาชนทั่วไปโดยเฉพาะผู้ที่สนใจจะซื้อสุนัขบางแก้ว  ชมรมฯจะผลักดันให้มีการไปออกบูธประชาสัมพันธ์และเผยแพร่เอกสารในงานเกษตรแฟร์ทุกปีด้วยวิธีการอย่างไรอย่างหนึ่ง  เช่น  ติดต่อสมาคม หรือ ชมรม หรือ คอก ที่ได้มาตรฐาน ให้มาร่วมออกงานกับชมรมคนรักบางแก้ว    เรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญที่เป็นงานใหญ่  และ จะต้องหารือกันอีกที เพื่อไม่ให้ไปเสี่ยงกับการขัดผลประโยชน์ของใครบางกลุ่ม  หรือ ไปเหยียบตาปลาของใครบางคน

สำหรับเรื่องมีผู้เสนอให้ทำแผ่นพับ เกี่ยวกับวิธีการเลี้ยงบางแก้ว ซึ่งถ้าจะให้ตรงประเด็นก็ต้อง บอกถึงข้อดีและข้อเสีย แต่อาจมีปัญหาตรงข้อเสียที่เป็นต้นเหตุของปัญหา อาจทำให้เกิดปัญหากับบุคคลบางกลุ่ม จึงมีการเสนอทางออก

1 ทำเป็นนามบัตรแนะนำชมรมฯ เพื่อให้แนะนำให้ผู้ที่ต้องการจะเลี้ยงบางแก้วมาหาข้อมูลก่อนตัดสินใจการเลี้ยง เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงความขัดแย้ง ซึ่งวิธีนี้เราสามารถชี้แจงถึงข้อดีข้อเสียได้เต็มที่ โดยอาศัยวิธีการบอกต่อในเชิงรุก  ซึ่งทุกวันนี้เรารอให้ผู้เลี้ยงหาหนทางเข้ามาหาเราพร้อมกับปัญหาที่บางครั้งสายเกินแก้

2. ทำแผ่นพับแจกจ่ายให้กับกลุ่มที่ให้การยอมรับและพร้อมที่จะให้ความร่วมมือกับชมรม

4.เรื่องหนังสือ Bangkaew Diary  ทราบจากคณะผู้ปฏิบัติว่ายังไม่สามารถคลอดได้  เพราะค่าใช้จ่ายสูง     แนะให้ลดหน้าที่ต้องพิมพ์ 4 สี  คณะผู้ปฏิบัติก็ไม่อยากลด เพราะเกรงว่าจะทำให้ขาดความสวยงามไป   ได้ถามรองประธานฝ่ายสิ่งพิมพ์คือ คุณอาทรแล้ว  ทราบว่า ถ้าพิมพ์ 4 สี ทั้งเล่ม  ต้นทุนจะอยู่ที่ประมาณ เล่มละ 100  แต่ต้องพิมพ์ อย่างน้อย 1000 เล่ม   เป็นเงินไม่ต่ำกว่า 100,000 บาท   ท่านใดที่คิดว่ามีช่องทางที่จะหาสปอนเซอร์ได้  ช่วยมาชี้แนะช่องทางและประสานงานร่วมกับคณะผู้ปฏิบัติเพื่อช่วยกันทำความฝันอันนี้ให้เป็นจริงด้วยครับ

สำหรับหนังสือเท่าที่ทราบข้อมูลจากคุณจิตใสต้นทุนอยู่ที่ 190 บาทต่อเล่ม พิมพ์ขั้นต่ำ 1,000 เล่ม รวมแล้วต้นทุน 190,000 บาท ราคาที่พี่ไตรสิทธิ์บอก น่าจะไม่รวมค่าเพลทครับ เรื่องนี้มีมติ แต่ไม่มีตังส์ คงต้องอดใจรอสักนิดครับ

หลายท่านกำลังหาทางออกอยู่ครับ มีหลายท่านเสนอให้ตัดแบ่งออกเป็นสองตอนหรือลดสี ก็อาจจะลำบากในแง่ปฏิบัติอยู่เหมือนกัน สรุป ยังคงต้องรอมติอีกครั้ง แต่แนวโน้มมีความเป็นไปได้สูงครับที่จะจัดพิมพ์ในเร็วนี้

5. เรื่อง DVD ปรับพฤติกรรมสุนัข

เรื่องนี้ไม่มีการพูดในที่ประชุม ผมเองก็ลืม แต่ในทางปฏิบัติคงทำไม่ได้ครับ แต่ยังจะพยายามเผยแพร่ต่อไปครับ ท่านใดสนใจแจ้งชื่อไว้ได้เลยครับหรือแจ้งไว้ในจดหมายก็ได้ครับ และท่านใดปฏิบัติแล้วได้ผลขอให้ช่วยยืนการด้วยเพื่อเป็นประโยชน์และเป็นแนวทางสำหรับคนที่เดินตามหลัง เพราะการปฏิบัติบางครั้งต้องนำมาปรับใช้

ในเรื่องขายคงเป็นไม่ได้ แต่อาจขอเป็นการบริจาคเพื่อการกุศล ตามแต่ศรัทธา ตามกำลังของแต่ละท่าน  โดยชมรมอาจเข้ามารับภาระค่าใช้จ่ายในส่วนนี้แทน ทั้งนี้ต้องขอมติด้วยครับ

6. เรื่องการหารายได้เข้าชมรมฯ ไว้เป็นทุนรองรับกิจกรรมต่างๆในอนาคต เช่น เสื้อ ฯลฯ

เรื่องนี้เท่าที่ทราบจากคุณจิตใส ว่าทางคุณนิวัฒน์เองก็มีความคิดนี้อยู่เหมือนกัน ทั้งนี้คงเน้นที่คุณภาพ ซึ่งเรื่องนี้ผมเองก็สนใจที่จะทำเหมือนกัน แต่โดยส่วนตัวผมเองเห็นว่าตราชมรมเดิมนั้นค่อนข้างใหญ่อาจขอให้มติที่ประชุมเพื่อให้มีการแก้ไขหรืออาจทำให้มีหลายๆ แบบ แต่ชื่อชมรมและชื่อเวป ยังคงเดิม

ถ้าผิดพลาดในข้อมูลต้องขออภัยมา ณ ที่นี้

ขอมติและความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ จากหลายๆ ท่านด้วยครับ   ด้วยความนับถือ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 26 February 2007, 09:24PM

เห็นด้วยครับ

เรื่องการจัดบรรยายให้ความรู้อาจจัดใหญ่ปีละครั้ง 2 ครั้งก็น่าจะพอ  นอกนั้นก็เป็นการพบปะสังสรรค์ตามสะดวก ที่คุณจรัญบอกว่า สถานที่อาจจะเป็นที่ศาลายาเหมือนเดิม คิดว่าคงหมายถึงบ้านใจรัก ที่ต่างระดับฉิมพลีใช่ไหม   เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ถ้าคุณคมกฤตทำบ้านพักสุนัขเสร็จเมื่อไหร่   คงได้จูงน้องหมาไปออกสังคมบ้าง  จะได้ถือโอกาสฝึกทั้งเจ้าของและตัวสุนัขไปในตัว

เรื่องหนังสือ Bangkaew Diary  ขอเสนอว่า ในช่วงที่รอสปอนเซอร์อยู่นี้   ขอให้ส่งเนื้อเรื่องมา ผมจะทำเป็น e-Book เอาขึ้นเว็บให้   ซึ่งไม่ใช่แค่ 4 สี   สามารถแสดงได้เป็นหลายล้านสี  ดูตัวอย่างได้ที่ http://www.bangkaew.com/ebook.htm

เรื่อง DVD ก็เห็นใจคุณจรัญนะครับ  เห็นด้วยว่าให้ถือเป็นกิจกรรมส่วนหนึ่งของชมรมฯโดยชมรมเข้ามารับภาระค่าใช้จ่ายในส่วนนี้แทน    และขอเสริมหน่อยว่า  ชมรมฯควรบริจาคเงินที่ได้มาส่วนหนึ่งไปให้มูลนิธิของนายมิลาน ซีซ่า (http://www.millanfoundation.org/) สร้างสายสัมพันธ์ไว้    วันหลังแกมาเมืองไทย   ชมรมฯอาจเชิญแกบรรยายพิเศษและสาธิตเรื่องการปรับพฤติกรรมสุนัขหารายได้เข้าชมรมฯได้

เรื่องกิจกรรมหารายได้อื่นๆ  เช่น ทำเสื้อชมรมฯ  เห็นด้วยครับ  จะช่วยประชาสัมพันธ์ขึ้น Floating Banner ให้ครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 26 February 2007, 09:56PM

ผู้ร่วมสมทบค่าอาหาร เมื่อวันที่ 24/02/50

ป้าชัช                                       1,000 บาท

พี่เจ้าไปร์ท                               1,000 บาท

คุณพ่อ-คุณแม่น้องเบิร์น          1,000 บาท

คุณสราวุธ                                   500 บาท

คุณอนุวัฒน์ (น้องเก้าล้าน)      1,000 บาท

พ่อด็อทคอม                               500 บาท

คุณนิวัติ (พ่อหนูสวย)              1,000 บาท

คุณแม่น้องอั่งเปา                        500 บาท

คุณพชร                                   1,000 บาท

คุณพ่อน้องไผ่-ขนุน                    300 บาท

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม 3 ท่าน  2,200 บาท

รวมเป็นเงิน                           10,000 บาท

หักค่าอาหาร                            1,580 บาท

คงเหลือโอนเข้า บ/ช ชมรมฯ   8,420 บาท

ได้โอนเข้า บ/ช แล้วเมื่อวันที่ 26/02/50 ค่า ยักคิ้ว

โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 27 February 2007, 03:11PM
  ก่อนอื่นต้องขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกผู้รักบางแก้วทุกท่านทั้งที่ไปร่วมงานและที่ให้กำลังใจผ่านเว็บในการจัดกิจกรรมครั้งนี้ ผลการประชุมโดยละเอียดเป็นไปตามที่คุณไตรสิทธิ์และคุณจรัลแจ้งไว้ สำหรับการจัดกิจกรรมครั้งต่อไปอาจเป็นประมาณปลายเมษายน ที่มหิดล ศาลายา เพื่อคุยกับคุณหมอมุก ทางด้านวิชาการต่าง ๆ ครั้งนี้อาจจะอนุญาตให้พาเด็ก ๆ ไปด้วยได้ (ต้องขออนญาตคุณหมอมุกก่อน) ครั้งต่อไปอาจจะขอให้สมาชิกที่ได้ทดลองใช้ความรู้จากดีวีดีของป้าวิมาผ่องถ่ายประสบการณ์ให้พรรคพวกได้เรียนรู้ด้วย อาจไปจัดแถว ๆ เกษตรที่มีสนามหญ้ากว้าง ๆ ให้พวกเราได้มีโอกาสฝึกเด็ก ๆ อยากให้สมาชิกท่านอื่น ๆ เสนอแนะมาด้วยว่าอยากรู้เรื่องอะไร จะได้จัดให้ตามที่คุณขอมาจ้า รายงานการเงินดูยอดพุ่งขึ้นดีพอสมควร กำลังสงสัยว่าทำไมค่าอาหารราคาถูกจังเยยยยยย (คุณคมกฤตเข้าเนื้อหรือเปล่า กลัวว่าวันหลังร้านใจรักจะเข็ดและไม่ต้อนรับเราอีก) อย่างไรก็ตาม งานครั้งต่อไปขอเชิญเพื่อน ๆ เตรียมตัวไว้ด้วยนะคะ อยากพบและได้คุยกันค่ะ
โดย อนุวัฒน์ กุลสอน - Wednesday, 28 February 2007, 12:10PM

งานดีๆแบบนี้...พลาดไม่ได้ครับ  ทุกคนมาด้วยน้ำใจ ที่มีต่อเจ้าบางแก้วกันทั้งนั้น  มาร่วมกันพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์........ผมในฐานะสมาชิกใหม่  เพิ่งเข้ามาในชุมชนแห่งนี้...ก็ด้วยเพราะ  นายเก้าล้าน และกำลังใจจากทุกคนที่ชุมชนแห่งนี้  ได้สัมผัสบรรยากาศแล้ว  อบอุ่น  เป็นกันเอง  ดีเยี่ยมเลยครับ 

ถึงวันนี้ผมยังไม่มี  เจ้าบางแก้วตัวใหม่มาแทน นายเก้าล้านที่จากไป  แต่ก็รู้สึกได้ว่า....เราก็สามารถเป็นส่วนหนึ่ง  ที่ช่วยกันพัฒนา สุนัขไทยบางแก้วของเราได้ .........ผมขออาสา เป็นกำลังส่วนหนึ่ง ที่จะช่วยผลักดัน ทั้งสุนัข และ ความสัมพันธ์ของชุมชนเราให้เข้มแข็ง  ขยายวงกว้างออกไป อย่างน้อยก็ให้คนที่คิดเลี้ยงสุนัข มีความเข้าใจในการเลี้ยงมากยิ่งขึ้น.....( ไม่อยากได้ยินว่า  เจ้าบางแก้วเป็นสุนัขมีปัญหา  อยู่ที่ผู้เลี้ยงต่างหาก  ว่ามีความสนใจ  อดทนใฝ่หาความรู้มาจัดการเค้าได้อย่างไร)

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่าน.......ที่ช่วยกันผลักดัน  และก่อให้เกิดงานดีๆแบบนี้  สนับสนุนครับ.........จะไม่พลาดเลยซักงาน

ขอบคุณพี่ พชร มากๆ ครับ..................ได้รับ หนังสือ พร้อม CD เรียบร้อยแล้ว คิดว่างานนี้ข้อมูลเพียบ...ขอเวลาศึกษาข้อมูล และเว้นวรรคเพื่อทำลายเชื้อ ซักหนึ่งปี ปีหน้าจะหาเจ้าบางแก้ว มาเป็นคู่หูใหม่ซักตัว เอาแบบรู้เท่าทันเจ้าไวรัสร้ายเลย อย่าให้มาเล่นงานเจ้าตัวเล็กอีก

โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 28 February 2007, 01:27PM

ต้องขอบคุณคุณคมกฤต เจ้าของร้านบ้านใจรักครับ ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ โดยเฉพาะค่าอาหาร ราคานี้ทำทานเองยังไม่ได้เลย และขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาไปร่วมงาน รวมถึงผู้ที่ให้กำลังใจอยู่ที่บ้านทุกๆท่าน เพียงเพื่อชีวิตเจ้าสี่ขาเพื่อนที่รักเราจริงๆ 

เรื่องการจะนำประสบการณ์การฝึกจาก DVD มาถ่ายทอดนั้น หลายๆท่านก็เพิ่งจะฝึกวิทยายุทธ   แต่สำหรับผมในฐานะผู้รับมรดกจากป้าวิ คงหนีไม่พ้นความรับผิดชอบและมาไกลเกินกว่าจะโดดน้ำตาย ก็ยินดีจะเสี่ยงเป็นเสี่ยงตายเป็นวิทยากรจำเป็นครั้งแรกในชีวิตกะเขาสักครั้ง ก็ไม่รู้ว่าจะทำได้แค่ไหน ถ้าจะให้ของจริงผมอยากเจอกับนีโอครับ ถ้าผมตายในหน้าที่เมีย 3 น้องเมีย 4 (อายุ 18-20 ปี) รวมถึงลูกชายวัย 2 ขวบชื่อเจ้าไปร์ทอีกหนึ่งคงต้องฝากไว้กับท่านประธาน ส่วนแม่ยายอีกหนึ่งโหล  วัย 80-90 ขวบ คงจะฝากไว้กับนักเลงแถวอยุธยาครับ เพราะเท่าที่ทราบพี่แกมักใจบุญกับสาวๆ (แก่)

ถ้าท่านใดสนใจจะเป็นวิทยากรในเรื่องนี้ก็เชิญได้ครับ โดยเฉพาะพ่อปิงปองและคุณธนิศา (นึกว่าช่วยผมเอาบุญเถอะครับ) โบราณท่านว่าคนเดียวหัวหายสามคนเพื่อนตาย สมัครได้หน้างานจนถึงวินาทีสุดท้ายที่งานเลิก ส่วนเรื่องสถานที่นั้นผมว่าคงเป็นรายการเดียวกันกับที่ศาลายาในวันเดียวกันเลยเพราะผมเห็นมีสนามหญ้า มีบริเวณพอสมควร แต่ไม่รู้เจ้าของสถานที่เขาจะอนุญาติหรือไม่ และจะได้ไม่ต้องรบกวบสมาชิกไปกันหลายๆรอบ แต่ถ้ามันได้ผลและมีผู้สนใจคงเดินสายไปยังที่ต่างๆ ก็ได้ครับ

สำหรับเรื่องสัมนาครั้งนี้ผมเองไม่มีประสบการณ์ในการจัด ซึ่งอาจจะต้องคุยกันในรายละเอียดอีกสักครั้งถึงคณะทำงานและหัวข้อเรื่อง การประชุมคงเป็นที่เดิมคือบ้านใจรัก ท่านใดที่พอมีเวลาก็รบกวนด้วยครับ

ด้วยความนับถือ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Wednesday, 28 February 2007, 02:13PM
  "ถ้าจะให้ของจริงผมอยากเจอกับนีโอครับ" ชะ ๆ ๆ พ่อน้องไปร์ทท้าทายพี่นีโอไปแร้...ว พ่อไปร์ทอยากลองวิชากับพี่นีโอเหร...อ เอาป่าวนายหญิงจะจัดส่งพี่นีโอไปร่วมปรับพฤติกรรมถึงชายคาเลย แต่ขอบอกก่อนน้าว่า ต้องดูแลเรื่องสุขภาพของนีโอตามที่นายหญิงกำหนดไป(นีโอไม่แข็งแรง) ถ้าทำได้นีโอก็ยินดีให้พ่อไปร์ทลองวิชากับนีโอ ถ้าพ่อไปร์ทเอาอยู่นะ อิ อิ

ถ้าพ่อไปร์ทปรับพฤติกรรมของนีโอได้ พ่อไปร์ทจะเอาอะไรพี่ยินดีทำให้เลย โดยเฉพาะเมีย 3 น้องเมีย 4 จะได้กระจายให้คนแถวนี้ช่วยดูแล(โฉ(ส)ดเป็นแถว)

ถ้าพ่อน้องไปร์ทเป็นวิทยากรนีโอจะจัดส่งนายหญิงไปดูจ้า พี่น้อยหน่านั้นยังไม่สามารถจัดการกับนีโอเลย ดูแล้วรู้สึกว่าตัวเองไร้ซึ่งความเป็นจ่าฝูง ตอนนี้ขอเป็นเพื่อนร่วมฝูงไปก่อนดีก่า รอพลังเร้นลับแผ่ออกมาแล้วค่อยช่วงชิงความเป็นจ่าฝูง

พ่อน้องไปร์ททำได้อยู่แร้..น มั่นใจๆ ไร้กังวล ความกังวลทำให้ขาดความมั่นใจ กว่าจะถึงวันนั้นพ่อไปร์ทคงทำให้น้องไปร์ทเป็นหมาอัจฉริยะสมฉายาแล้วแหละ แล้วจะไปฟัง จัดเมื่อไหร่บอกด้วยเด้อ..
โดย wanchai lumpu - Thursday, 1 March 2007, 12:33AM

ยังเสียดายไม่หายเลยที่ไม่ได้ไปครับ

โดย SANMAI NG - Thursday, 1 March 2007, 11:01PM

อิอิ ฝ่ายสนับสนุน อิอิ

โดย yod sun junior - Sunday, 4 March 2007, 11:40AM

คุณป้าชัช และกรรรมการบริหารชมรมทุกท่าน

หนูขอเสนอแรลลี่ ชมรมคนรักบางแก้ว การกุศลด้วย  ปะเหมาะเคราะห์ดี มีรางวัล"บางแก้วเป็น ๆ"

คิดว่า ถ้า 2 เดือน อาจจะถี่เกินไปนะคะ  คิดเล่น ๆ ค่ะว่าเป็นงานฝากกับปศุสัตว์จังหวัดได้ไหมคะ ประชาสัมพันธ์เชิงกว้าง  แล้วก็ตามวาระหรือโอกาส เช่นงานเกษตรก็ต้องเตรียมให้ดีหน่อย อะไรประมาณนี้ ส่วนงานรองลงมาก็งานศาลายา  จะเป็นบูธของชมรมคนรักบางแก้ว หรือสมาคมดีละคะ

แล้วเรามีโชว์ความสามารถพิเศษของบางแก้วหรือไม่

การปรับเปลี่ยนทัศนคติเรื่องการเลี้ยงดู โดยมีตัวอย่างของผู้เลี้ยงบางแก้วที่ประสบความสำเร็จในการให้สุนัขอยู่กับคน หรือการใช้งาน แต่ไม่ดุ

ขอเสนออีกอย่างคะ การฝึกอบรมผู้ฝึกสอนสุนัข นอกจากตำรวจ ทหารแล้ว เอกชนแพร่หลายไหมคะ  อยากให้ชุมชนคนรักบางแก้ว เป็นผู้ฝึกสอนด้วยค่ะ

งานคงจะหนักนะคะ ท่านป้าประธาน

โดย yod sun junior - Sunday, 4 March 2007, 11:43AM
  ค่าอาหารถูกจริง คุณคมกฤ คิดค่าอาหารผิดป่าว..ไว้โอกาสหน้าจะไปชิม..นะคะ 
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 4 March 2007, 01:19PM

คุณวันทนีย์ เสนอกิจกรรมหลายๆอย่างได้ตรงกับใจผมเลย

เรื่องกิจกรรมการฝึกสุนัขที่ศาลายาที่คุณจรัญเสนอ  เห็นด้วยกับคุณวันทนีย์ครับว่าน่าจะจัดในช่วงเดียวกันกับงานมหิดล คนรักสัตว์  จะได้มีผู้สนใจมาชมมากขึ้น   และคุณจรัญเป็นวิทยากรแหละดีแล้ว   ถ้าให้ปิงปองเป็นรับรองวงแตก   ไม่รู้ว่าเป็นหมาหรือคนที่ดุและขี้ระแวงกันแน่ โกรธ  ปิงปองยังไม่ยอมเลิกขู่โบ  เลยยังจูงไปเที่ยวพร้อมกันไม่ได้   อาจจูปิงปองไปที่งานศาลายาตัวเดียวให้คุณจรัญสาธิตการเป็นจ่าฝูงดีไหม กัดฟัน

เรื่อง แรลลี่ ชมรมคนรักบางแก้ว ก็เคยจัดเหมือนกันนะ ครั้งแรกไป สิงห์บุรี (http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=122)  ก็เหนื่อยกันพอสมควร  กำลังรอคนหนุ่มสาวไฟแรงมาจัดกันอีก

เรื่อง การกุศล ก็เคยคิดที่จะจัดงานทอดผ้าป่าที่วัดบางแก้ว  เอาเข้าจริงๆ ก็ไปทอดหนังสือหมาบางแก้ว   แต่ก็นับได้ว่า เป็นแรลลี่ที่ไปถึงพิษณุโลกโดยมีรถไปเป็นคณะมากที่สุดถึง 3 คัน (ดูกระทู้ รายงานการเดินทางไปร่วมงานมหกรรมไทยบางแก้วสู่นานาชาติ )

วันเสาร์หน้าที่ 10 นี้  ว่าจะขับรถไปชมงานประกวดบางแก้วที่พรหมพิรามหน่อย  ไม่อยากเรียกว่าแรลลี่  เพราะปิงปองเป็นแม่งานทีไร  คนหนีไปงานอื่นหมด  คงระแวงกลัวความดุของปิงปอง ตายดีกว่า  ดังนั้น  ใครว่างๆ อยากไปสัมผัสเมืองคนบาปว่าเป็นจริงอย่างที่เขาเอาไปเล่นเป็นหนังหรือเปล่า  ก็มาเจอกันนะครับ  ยังไม่ทราบรายละเอียดของงานเลย  ใครรู้ช่วยบอกด้วย  (ดูงานครั้งก่อนที่หนูจ๋าของคุณนิวัตไปได้รางวัลมาก่อนละกันที่กระทู้ ไปดูงานประกวดบางแก้ว ที่พรหมพิราม หนูจ๋าคว้ารางวัลที่ 5 กลับมาฝากด้วย )

โดย NANA 007 - Monday, 5 March 2007, 01:22AM
  ดูภาพแล้วเป็นกันเองและสนุกสนานมากๆ เลย รู้สึกอบอุ่นเหมือนเป็นคนในครอบครัวเดียวกันเลยนะคะ  ไม่คิดว่าความรักของสุนัข จะทำให้เกิดความผูกพันกันได้ขนาดนี้  ไม่ได้เป็นผู้สังเกตการณ์นะคะ แต่เป็นน้องใหม่ที่เพิ่งมีหมาเป็นของตัวเอง  และทำให้รู้สึกว่าอยากจะไปร่วมงานด้วยสักครั้ง ถ้ามีพี่ ๆ เพื่อน ๆ สนใจจะมาเที่ยวที่ภูเก็ตก็บอกนะคะ จะดูแลให้อย่างดีเลย  ขอเป็นน้องเล็กของครัวครอบบางแก้วจะได้หรือเปล่าค่ะ  ฝากเลี้ยง....เอ้ย...ฝากตัวด้วยนะคะ
โดย ปีใหม่ มดแดง - Monday, 5 March 2007, 03:00AM

ขอขอบคุณป้าชัช และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ที่มีส่วนทำให้ชมรมและร้านอาหารบ้านใจรักรู้สึกอบอุ่นและคึกคักขึ้นมา ส่วนเรื่องราคาอาหารคิดไม่ผิดหรอกครับ เป็นราคาตามปกติ แต่เป็นพิเศษสำหรับเพื่อนสมาชิกรักหมาไทยบางแก้ว และยินดีต้อนรับทุก ๆ ท่านเหมือนเดิม

นอกจากนี้ยังมีแขกที่มาทานอาหารที่ร้าน ได้เป็นรูป Pretty (ปีใหม่ มดแดงและน้ำแข็ง ที่ร้าน) เลี้ยงหมาไทยบางแก้วแต่ไม่ทราบเรื่องมี Web ชมรมผู้เลี้ยงหมาไทยบางแก้ว แต่ผมได้ช่วยประชาสัมพันธ์ และได้มอบหนังสือที่คุณไตรสิทธิ์ มอบไว้ ไปจนหมดแล้ว

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:10AM

และเวบมาสเตอร์ คุณวิเชียรค่ะ

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:11AM

คุณหมอมุกค่ะ

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:15AM

แม่โอ๊ตของพี่ข้าวตัง (คุณจิตรใส) กับพี่ชาย คุณจรัญ และคุณพ่อลูกสาม (ซันมัย ร้อยสาม ฮามอน) เรียงจากขวาไปซ้าย

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:18AM

เริ่มเอนจอยอีตติ้งกันหย่ายยยยยย อิอิ

มารร้าย

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:31AM

น้องเคลย์ของพี่เบิร์นค่ะ

จูบ

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:35AM

และน้องคีนของพี่เบิร์นได้มาแต่ด้านข้างแก้มแดง

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:37AM

คุณผึ้ง (แม่น้องอั่งเปา)

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:40AM

สนทนาอย่างออกรส

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:44AM

คุณหมอมุก คุณอาทร และคุณนิวัติกำลังแลกเปลี่ยนข่าวสาร ความรู้กันอย่างตั้งอกตั้งใจ

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:47AM

สุดท้าย(ที่ยังไม่ท้ายสุด) คุณคมกฤษ (คุณพ่อของปีใหม่ มดแดง และน้ำแข็ง) เจ้าของสถานที่ในครั้งนี้

อาหารอร่อยมากๆเลย ไว้จะแวะไปอีกแน่นอนค่ะ

^0^

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:51AM

ท้ายสุดละค่า น่ารักจริงๆเล้ยยยย

ถึงจะไม่ได้เจอตัวจริง แต่ก็ดูรูปไปก่อนละกันเนาะ ปีใหม่ มดแดง น้ำแข็ง

โดย ออสติน ทับแก้ว - Sunday, 25 February 2007, 12:53AM

ส่วนรายละเอียดในเรื่องต่างๆที่ได้คุยกันในวันนี้ ท่านใดอยากชี้แจงเรื่องใดก็ขอเชิญโพสต์ต่อได้เลยนะค้า

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีค่า

เห็นด้วย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 11:16AM

ขอขอบคุณคุณ ออสติน (คนที่นั่งถัดจากคุณซันมัยทางขวามือใกล้สุด )ที่ช่วยเก็บภาพสวยๆมาฝากกัน

และขอบคุณคุณจรัญ คนหล่อๆทางซ้ายมือใกล้สุด ที่มาร่วมสนทนากับน้องๆ   เราคงมีนักปรับพฤติกรรมสุนัขเพิ่มมากขึ้นจากข้อแนะนำดีๆของคุณจรัญ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 11:26AM

ต้องขอบคุณคุณพชร(คนอ้วนสุดตรงกลาง)  เจ้ามือรายใหญ่ที่ควักเงินสมทบค่าอาหารเป็นพัน

คิดว่า คงมีเงินเหลือเข้าสบทบกองทุนชมรมคนรักบางแก้วได้มากโขอยู่

เพราะอาหารที่นี่แสนอร่อย  แต่ก็ไม่แพงอย่างที่คิด   ท่านใดที่พลาดโอกาส   คราวหน้าอย่าลืมแวะมาทานกับครอบครัวได้    ถ้าจะเอาหมาไปด้วย   ให้โทรเช็คคุณคมกฤตดูว่า ทำบ้านพักสำหรับหมาเสร็จหรือยัง

และขอขอบคุณหมอมุก(คนสวยที่นั่งอยู่ข้างๆ)ที่รับปากจะมาเล่าเรื่องดีๆเกี่ยวกับสุนัขให้กับสมาชิกชมรมฯฟังในการบรรยายครั้งหน้า

โดย เพื่อน . - Sunday, 25 February 2007, 11:44AM

ขอบพี่คมกฤต สำหรับโกยซีหมี่ แสนอร่อย ที่ฝากมาให้นะครับ เดี๋ยวผมเรื่องยุ่งๆ คงต้องไปคาราวะ ท่านพี่แน่นอนครับ

ขอบคุณ พี่ พชร ที่จัดงานดีๆให้น้องๆ ได้ร่วมพบปะสังสรรค์กันครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 12:06PM

ขอบคุณป้าชัชที่กรุณารับเป็นประธานต่อไป

ป้าชัชคนขยันได้จัดประชุมที่หัวโต๊ะ  แล้วแถลงนโยบายที่จะดำเนินการในปีนี้ ดังนี้ (ผิดตกขออภัย  ช่วยกันแก้  ช่วยกันเสริมด้วยครับ)

1.ให้จัดองค์ความรู้บนเว็บชุมชนคนรักบางแก้วให้เป็นหมวดหมู่  ค้นหาได้ง่ายและสะดวกสำหรับสมาชิกและผู้สนใจได้ศึกษา  อันนี้ พ่อด็อตคอมรับจะไปทำให้เสร็จภายในสิ้นเดือนนี้   ท่านใดมีข้อแนะนำ  ว่ามาได้เลย

2.ให้จัดการบรรยายให้ความรู้แก่สมาชิกและผู้สนใจประมาณ 2 เดือนครั้ง   อันนี้  ไม่แน่ใจว่าท่านใดจะมาช่วยทำฝันของป้าชัชให้เป็นจริงได้บ้าง   แต่อย่างน้อย ตอนนี้มีวิทยากรคือหมอมุกเป็นตัวยืนอยู่แล้วท่านหนึ่ง   เพียงแต่ต้องการคนที่จะมาเป็นแม่งานคอยประสานงานในเรื่องสถานที่และการเตรียมการต่างๆให้เรียบร้อย

3.เรื่องการให้ความรู้แก่ประชาชนทั่วไปโดยเฉพาะผู้ที่สนใจจะซื้อสุนัขบางแก้ว  ชมรมฯจะผลักดันให้มีการไปออกบูธประชาสัมพันธ์และเผยแพร่เอกสารในงานเกษตรแฟร์ทุกปีด้วยวิธีการอย่างไรอย่างหนึ่ง  เช่น  ติดต่อสมาคม หรือ ชมรม หรือ คอก ที่ได้มาตรฐาน ให้มาร่วมออกงานกับชมรมคนรักบางแก้ว    เรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญที่เป็นงานใหญ่  และ จะต้องหารือกันอีกที เพื่อไม่ให้ไปเสี่ยงกับการขัดผลประโยชน์ของใครบางกลุ่ม  หรือ ไปเหยียบตาปลาของใครบางคน

4.เรื่องหนังสือ Bangkaew Diary  ทราบจากคณะผู้ปฏิบัติว่ายังไม่สามารถคลอดได้  เพราะค่าใช้จ่ายสูง     แนะให้ลดหน้าที่ต้องพิมพ์ 4 สี  คณะผู้ปฏิบัติก็ไม่อยากลด เพราะเกรงว่าจะทำให้ขาดความสวยงามไป   ได้ถามรองประธานฝ่ายสิ่งพิมพ์คือ คุณอาทรแล้ว  ทราบว่า ถ้าพิมพ์ 4 สี ทั้งเล่ม  ต้นทุนจะอยู่ที่ประมาณ เล่มละ 100  แต่ต้องพิมพ์ อย่างน้อย 1000 เล่ม   เป็นเงินไม่ต่ำกว่า 100,000 บาท   ท่านใดที่คิดว่ามีช่องทางที่จะหาสปอนเซอร์ได้  ช่วยมาชี้แนะช่องทางและประสานงานร่วมกับคณะผู้ปฏิบัติเพื่อช่วยกันทำความฝันอันนี้ให้เป็นจริงด้วยครับ

5.เรื่องอื่นๆ  จำไม่ได้แล้ว  ไม่รู้เรื่องการช่วยเหลือบางแก้วตกยาก  หรือ เรื่องการปรับพฤติกรรมสุนัข  มีการคุยและสรุปอะไรกันหรือไม่ครับ   พ่อปิงปองนั่งอยู่ปลายโต๊ะ  เลยไม่ได้ยิน  ง่วง 

โดย SANMAI NG - Sunday, 25 February 2007, 06:50PM

อิอิ อาหย่อยครับอาหารบ้านใจรัก อิอิ

อิอิ ร้านตบแต่งได้น่าชมครับ อิอิ

อิอิ เพื่อนๆชาวบ้างแก้วเป็นกันเองดีมากครับ อิอิ

อิอิ คนถ่ายรูปก็เก่งครับ รูปสวยเจรงๆ อิอิ สับสน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 February 2007, 07:04PM

ขอลิ้งกระทู้ป้าชัชไว้หน่อย   เพื่อให้คนที่มาอ่านที่หลัง  ทราบความเป็นมาของงานพบปะสังสรรค์ ของชมรมคนรักบางแก้ว

ชวนกันคิดชวนกันคุย

โดย Tanasak P. - Sunday, 25 February 2007, 07:38PM

ไปไม่ได้ครับ เสียดาย

แม่มะขามกำลังแพ้ท้องอยู่ ขยับตัวไปไหนไม่ค่อยได้

โอกาสหน้าจะไปร่วมด้วยนะครับ

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 25 February 2007, 09:26PM

เสียดายก้าไปกทม.เมื่ออาทิตย์ที่แล้วช่วงตรุษจีน  เลยไม่ได้ไปมีทติ้งด้วยเลย  บรรยากาศดูเป็นกันเองดีค่ะ  มีโอกาสคงได้ไปร่วมสังสรรค์ด้วยสักที

...แต่ ณ วันเดียวกัน ก้าก็จูงนีโ่มไปเที่ยวงานประกวดสุนัข ที่สวนสาธารณะจังหวัดชุมพรแทน  เจอใครต่อใครจูงบางแก้วเข้าประกวดกันบ้างเหมือนกัน ไอ้เราก็ไม่รู้จักใคร เดินไปเดินมาเฉย ๆ เอาบรรยากาศ  อยู่ ๆ คุณประพันธ์ แห่งบ้านบางแก้วก็เข้ามาทักนีโม  อ๊ะ หมาเราดังเหมือนกันแฮะมีคนจำได้ด้วย  เลยได้รู้ว่าทีมระนองจูงหมามาประกวดกันหลายตัว 

ระหว่างพักรอกัน ก็ยืนคุยกันสบาย ๆ ชิว ๆ ...รูปนี้รู้สึกจะขาดเจ้ากั๊มของคุณบอลไปนะ  ส่วนตัวขวาสุดที่ไม่คิดว่าจะมีคนจำได้น่ะ  ไม่ได้ประกวดนะคะ  เกรงว่าจะทำเค้าเสียสถาบัน ..กัดฟัน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew