ไปดูงานประกวดบางแก้ว ที่พรหมพิราม หนูจ๋าคว้ารางวัลที่ 5 กลับมาฝากด้วย
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:26PM

เมื่อวันเสาร์ 19 มีนา ได้ไปดูงานประกวดบางแก้ว จัดโดยสมาคมส่งเสริม อนุรักษ์และพัฒนา สุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ในประเทศไทย ที่อำเภอพรหมพิราม พิษณุโลก

มีบางแก้วไปร่วมประมาณ 50 ตัวที่เข้าประกวด และที่พามาดูเฉยๆ อีกพอสมควร ทางสมาคมได้เชิญชวนให้หนูจ๋าลงประกวดรุ่น 3-6 เดือนเพศเมีย ผลคือได้ตำแหน่งที่ 5 จากทั้งหมด 6 ตัวที่ลงประกวด ดีใจกันใหญ่ทั้งผมทั้งนายแม่ของหนูจ๋า...

ตอบ: ไปดูงานประกวดบางแก้ว ที่พรหมพิราม หนูจ๋าคว้ารางวัลที่ 5 กลับมาฝากด้วย
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:37PM

ผมออกเดินทางวันศุกร์ช่วงบ่ายครับ ก่อนออกเดินทางก็สอบถามสถานที่จัด เวลาที่แน่นอน และนัดแนะกับพี่เพื่อนบางแก้วคร่าวๆ

ไปถึงพิษณุโลก ก็เข้าเมืองไปทานข้าวเย็น ที่แพฟ้าไทย แพในแม่น้ำกลางเมืองพิษณุโลก อยูฝั่งเดียวกับ ศาลากลาง พาสุนัขเข้าได้ อาหารอร่อย ราคาไม่แพง ทั้งชาวไทยและฝรั่งนั่งทานกันเต็มเลย

จากนั้นก็หาที่พัก ในเมืองหาโรงแรมที่ให้สุนัขเข้าไม่ค่อยได้ จริงๆก็กะว่าจะฝากไว้ที่เคาเตอร์แบบผูกไว้ แต่บางรายเขาไม่ไห้เข้าไปเลย ผมไม่ได้เอากรงไป จึงต้องวนหาอยู่นาน เกือบเที่ยงคืนถึงจะได้ที่พักนอกเมือง ชื่อทอฟ้า เป็นห้องพักรายวัน สวยมาก อยู่ใกล้แยกบางระกำ ต้องขอขอบคุณเจ้าของด้วย ที่กรุณาเจ้าหนูจ๋าของเรา แต่เราก็ต้องมัดจำไว้กันหนูจ๋าไปกัดข้าวของ 500 บาท ก่อนออกเขาก็คืนให้ครับ 

ได้ทีพักแล้ว หนูจ๋าดีใจมาก วิ่งขึ้น-ลง บนเตียงเป็นว่าเล่น ตั้งนานกว่าจะยอมนอน

ตอบ: ไปดูงานประกวดบางแก้ว ที่พรหมพิราม หนูจ๋าคว้ารางวัลที่ 5 กลับมาฝากด้วย
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:46PM

เช้าออกเดินทางไปพรหมพิราม ต้องสอบถามเส้นทางกันวุ่นวายพอสมควร เพราะไปได้หลายเส้นทาง แต่ที่สำคัญคือระหว่างทางที่วิ่งไป จะไม่มีป้านบอกว่าพรหมพิรามไปทางไหนครับ ดีที่ถามเขาก่อน ต้องวิ่งแยกจากถนนใหญ่ที่ไป อ.วัดโบสถ์ครับ แล้วตรงไปพอสมควรก็จะเจอแยกที่บอกว่าไปพรหมพิรามอีกทีหนึ่ง

ไปถึงประมาณ 9.00 เป็นงาน วันของดีเมืองพรหม วันนี้มีกำหนดการประกวดบางแก้ว ช่วงเที่ยง ก็เลยเดินดูงานออกร้านของแต่ละตำบลก่อน

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:49PM

พาหนูจ๋าเดินดูบรรยากาศ ในงานตอนเช้า ร้านต่างๆเพิ่งจัดร้าน ส่วนใหญ่เขาเน้นเย็นกับกลางคืน มีประกวดธิดาเมืองพรหม ประกวดร้องเพลง และการออกร้านของแต่ละตำบลที่กลางสนามหน้าที่ทำการอำเภอ ส่วนงานประกวดบางแก้ว จัดอยู่ในอาคาร อบต. ด้านหลังครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:52PM

บรรยากาศการเตรียมตัวของผู้สนใจนำสุนัขเข้าประกวด เข้าไปก็เจอพี่เพื่อนบางแก้ว มาถึงก่อนแล้วกำลังเตรียมตัว พาลูกๆออกกำลังอยู่
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 01:53PM

ระหว่างรอการประกวด ให้หนูจ๋านั่งกินไก่ย่างไปพลางๆก่อน
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 02:29PM

สุนัขจากคอกต่างๆเริ่มทยอยกันมา เท่าที่ได้พูดคุยก็มีของคอกไทยวังงาม ของทางเชียงใหม่ และคอกในพิษณุโลก ตลอดจนที่เลี้ยงตามบ้าน สนใจมาร่วมงานกันพอสมควร ไม่ต่ำกว่า 50 ตัวแน่ๆเท่าที่เห็น

ได้พูดคุยและแนะนำตัว และชาวชุมชนคนรักบางแก้วกับท่านเลขาสมาคมส่งเสริม อนุรักษ์และพัฒนา สุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ในประเทศไทย ท่าน ด.ต. ศักดิ์วิชิต ศรีเงิน (เจ้าของคอกเพชรศรีเงินฟาร์ม) เรื่องรายละเอียดของการจัดงาน และงานอื่นๆ ที่จะมี ท่านก็ได้ให้นามบัตรไว้ และจะแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์มาที่ชุมชนของเราเรื่อยๆ เท่าที่ทราบเดือนหน้าจะมี 2 งาน งานหนึ่งน่าจะเป็นบางแก้วไนท์ ที่มีการประชาสัมพันธ์กันค่อนข้างมากในงานประกวด

โอกาสนี้ ด.ต. ศักดิ์วิชิต ได้ถือโอกาสเชิญชวนหนูจ๋าเข้าประกวดรุ่น 3-6 เดือนเพศเมีย ซึ่งท่านบอกว่ารุ่นนี้มี 5 รางวัล แต่ยังมีผู้สุนัขลงแค่ 4 ตัว น่าจะร่วมด้วยและเงินค่าสมัคร ทางสมาคมก็จะมอบให้อำเภอทั้งหมด จึงหลวมตัว เข้าประกวดด้วย

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 02:30PM

พอลงสนามจริงๆ มีทั้งหมด 6 ตัวในรุ่นนี้ ส่งแม่เจ้าหนูจ๋าลงจูง เพราะว่าผมไม่ได้เตรียมเสื้อผ้าไปเพื่อเข้าแข่งขัน

ก่อนจะลงประกวด คุยกันเองว่าสงสัยตกรอบแน่ๆ น้ำก็ไม่ได้อาบ ขนก็ไม่ได้แปรง ฝึกก็ไม่เคยฝึก แม้กระทั่งจูงก็จูงไม่เป็นเลย ได้แต่ทำตามเขาเอา ยังดีที่ได้โซ่จูงประกวด จากความอนุเคราะห์ของพี่เพื่อนบางแก้ว สงสัยโซ่อันนี้มีอาถรรพ์แน่เลย หนูจ๋าถึงได้รางวัล

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 02:31PM

ดูการโพสต์ท่าให้กรรมการดูเสียก่อน ระหว่างรอตัวอื่นเขาออกวิ่ง
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 02:16PM

ถึงเวลาประกาศผลการตัดสิน ปรากฏว่าได้ที่ 5 ต้องเดินกลับไปรับรางวัล เนื่องจากเดินออกจากสนามไปแล้ว อาย..คิดว่าไม่ได้
โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 02:17PM

ดีใจสุดๆ ทั้งหมาทั้งคน

โดย นิวัต เจริญชล - Sunday, 20 March 2005, 02:24PM

ขอขอบคุณพี่เพื่อนบางแก้ว ท่านเลขาสมาคม พี่ๆจากเชียงใหม่ และอีกหลายๆท่านด้วยนะครับ

โดยเฉพาะพี่เพื่อนบางแก้ว ที่ได้ให้ความรู้เพิ่มเติม ในการเลี้ยงดูปูเสื่อเจ้าหนูจ๋าของผมเป็นอย่างดี และเป็นกันเองมาก เอาไว้จะแวะไปเยี่ยมถึงบ้านโชกุนเลยครับพี่

อ้อ สุนัขจากบ้านโชกุนได้ที่ 1 ตัวผู้รุ่นเดียวกับหนูจ๋าด้วย หลังจากนั้นไม่ทราบเพราะขอตัวกลับก่อน เนื่องจากจะแวะไปไหว้พระในตัวเมืองครับ

โดย รสิกา อังกูร - Sunday, 20 March 2005, 02:44PM

ดีใจกับหนูจ๋าด้วยนะคะในที่สุดแก๊ง 4 เดือนก็มีถ้วยรางวัลมาประดับใบแรกแล้ว  คุณเพื่อนบางแก้วนี่ใช่ คุณต้นที่เป็นเจ้าของฟ้าใหม่หรือเปล่าคะ และอยากทราบเรื่องของโซ่ที่ใช้จูงประกวดด้วย แพงไหมคะ

แม่ฮานามิ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 20 March 2005, 08:57PM

ทราบแต่ว่าฟ้าใหม่ไปฝากเลี้ยงกับคุณเพื่อนบางแก้วที่บ้านโชกุนครับ   เจ้าของชื่อ คุณต่อ  หนุ่มหล่อคนข้างล่างนี้

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/2016/DSC00168x.JPG

http://faamai.bangkaew.com/

โดย รสิกา อังกูร - Sunday, 20 March 2005, 08:14PM
  ขอบคุณมากคะ เรื่องฟ้าใหม่ต้องขออภัยที่จำชื่อคุณต่อผิด อยากดูรูปฟ้าใหม่มากกว่านี้ได้ที่ไหน และอยากขอความรู้เรื่องพ่อแม่ของฟ้าใหม่จากคุณต่อด้วย
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Monday, 21 March 2005, 09:48AM

ยีนดี กับหนูจ๋าด้วยนะคะ หนูจ๋าน่ารักจังเลย

แม่ตูบน้อย

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Monday, 21 March 2005, 11:00AM
  ขอแสดงความยินดีกับน้องหนูจ๋าด้วยคะ มีแววอย่างนี้ ต้องส่งลงประกวดอีกนะ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 21 March 2005, 12:10PM

เห็นรูปแม่หนูจ๋าแล้ววัยรุ่นดีจังพี่ยอมรับว่า เป็นพี่(แก่แล้ว)ก็ได้ฟ่ะ 555555 55555

ยินดีด้วยจ๊ะน่ารักจัง รูปที่อยู่บนเตียงดูเค้ามีความสุขมากเลย 555 ขนาดครั้งแรกหนูจ๋ายังเข้าสังคมของการประกวดได้ดีขนาดนี้ ไม่ทำให้แม่ที่จูงประกวดขายหน้าเลยดีกว่าพี่นีโออีกน้า.. รายนั้นเค้าเป็นหมา hyper 555 แต่นิสัยดีกับเจ้าของ (รักเค้าที่ซู้ดดเลยย) ..

อย่าให้เค้ากำพร้าอีกนะคุณนิวัตสงสารแก มีอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้เราทุกข์เพราะเค้ามาคุยกัน พี่คนนึงละที่จะให้กำลังทุกเรื่องเลยจ๊ะ.. จำความน่ารักอย่างนี้ให้ขึ้นใจน่ะ

อาจจะสงสัยทำไมเรารู้สึกกับหนูจ๋าเป็นกรณีพิเศษ เพราะว่าเค้าโดนเจ้าของเก่าทิ้งขว้างไม่สนใจนะสิ(ขอโทษนะถ้าอาจจะว่าเพื่อนของคุณนิวัติไปบ้าง) แล้วมาได้คนที่รักแกอย่างนี้พี่เลยสนใจอย่างมาก

เอ็นดูหนูจ๋าจ๊ะ -- ฝากบอกแม่หนูจ๋าด้วยน้า..วันรุ่นดีจัง -- "หนูช้อปชอบ"--

โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 21 March 2005, 03:05PM

ขอแสดงความยินดีกับหนูจ๋าด้วย เป็นปลื้มทั้งพ่อทั้งแม่เลย ขอให้พยายามต่อไปนะ วันหน้าไม่แน่อาจขึ้นแท่นเบอร์หนึ่งก็ได้ใครจะรู้ ช่วงนี้ผมไม่ว่างเลย โชคไม่ค่อยดีด้วย ลูกน้องโดนปืนลั่นใส่ยังอยู่ห้อง CCU อยู่เลย ค่าใช้จ่ายหลักแสนแล้ว เป็นตายเท่ากัน แต่ก็จะช่วยให้ถึงที่สุด เพราะทุกชีวิตมีค่า ถึงแม้จะเป็นนอกเวลางานแล้วก็ตาม คือโดนวันอาทิตย์ กลับมาบ้านมาเจอสิ่งที่ไม่คาดคิดอีก คือลัคกี้ป่วยพาไปหาหมอๆ บอกว่าเป็นโรคหัด ผมแทบช๊อคเลย ไม่น่าเชื่อเพราะวัคซีนครบทุกอย่าง ตอนนี้ลัคกี้ ไม่ทานอาหาร ผอมมาก หมอบอกให้ทำใจได้เลย ผมเห็นลัคกี้แล้วสงสารมาก จนพูดอะไรไม่ออก ผมขอหมอให้ฉีดยาทุกวันครับ หมอก็ใจดียอมฉีดให้ครับ ทั้งๆที่ความหวังน้อยเต็มที ถึงแม้จะเป็นความหวังริบหรี่เต็มที "ลัคกี้เอยนายเจ้าจะยื้อชีวิตเจ้าให้นานที่สุด จะช่วยเจ้าจนนาทีสุดท้ายจนกว่าลมหายใจเจ้าจะหมดไป" และหลังจากนี้เจ้านายเจ้าอาจจะไม่เลี้ยงสัตว์อีกแล้วตลอดชีวิต เพราะเห็นแล้วว่าการพลัดพากจากสิ่งที่รักเป็นทุกข์ ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์จริงๆ สงสารจับใจ ผมได้แต่ให้กำลังใจลัคกี้เสมอว่า "สู้นะลัคกี้" ลัคกี้กระดิกหางช้าๆ แววตาเศร้าอย่างบอกไม่ถูก เอาหัวเข้ามาซุ๊กและหมอบตรงแทบเท้าทุกครังไปเหมือนประหนึ่งจะบอกว่าไม่อยากจากเจ้านายไปไหนจะขอ"สู้"

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 21 March 2005, 03:23PM

อ้าว...คุณเอ้.. ทำไมละ ลัคกี้ .. ถึงได้เป็นอย่างนั้น เค้ายังแข็งแรงเพิ่งพาไปงานสามพรานไม่ใช่หรอ โธ่ .. เค้าเป็นมานานเท่าไหร่แล้วคุณเอ้

เราเข้าใจความรู้สึกนะ "หลังจากนี้เจ้านายเจ้าอาจจะไม่เลี้ยงสัตว์อีกแล้วตลอดชีวิต เพราะเห็นแล้วว่าการพลัดพากจากสิ่งที่รักเป็นทุกข์ ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์จริงๆ สงสารจับใจ" เข้มแข็งนะคุณเอ้ เราเองก็ไม่รู้ว่าเมื่อวันนั้นมาถึงเราจะเข้มแข็งได้แค่ไหน

สู้นะพี่ลัคกี้ / นีโอ

โดย toetam s - Monday, 21 March 2005, 03:41PM

ดีใจกับหนูจ๋าด้วยนะคะเท่ 
เป็นกำลังใจให้พี่ลัคกี้ด้วยค่ะ  คุณเอ้ใจดี ๆนะคะ..

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 21 March 2005, 04:58PM

หนูจ๋าฝากขอบคุณทุกคนมาด้วยครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ถึงแม้ว่ามันเป็นรางวัลเล็กๆ แต่ก็เป็นก้าวแรกที่สำคัญมากสำหรับครอบครัวเรา ที่มีสองคนกับอีกหนึ่งตัว ในวันนั้น และผมบอกตรงๆว่า นาทีที่ได้ยินเขาประกาศรางวัลเรียกชื่อหนูจ๋าในงานประกวด นั้นความรู้สึกมันดีอย่างบอกไม่ถูกจริงๆ...

ขอบคุณจริงๆครับทุกคน ทั้งพี่น้อยหน่า แม่ฮานามิ คุณจรรยา คุณนิทัสมัย คุณต่อแต้ม คุณวิเชียร คุณเอ้ หนูจ๋าจะพยายามต่อไปค่ะ ไม่รู้จะไปได้ซักกี่น้ำ...

สำหรับพี่น้อยหน่า ผมจะฝากบอกแม่เจ้าหนูจ๋าให้ ว่าแต่ว่า พี่แน่ใจนะว่าวัยรุ่น...เขาทำผมกลบเกลื่อนอายุจริงต่างหาก

สำหรับคุณเอ้ ทุกคนเป็นกำลังใจให้ลัคกี้และคุณเอ้อยู่นะครับ ในชุมชนนี้มีกำลังใจ และพลังใจให้คุณเอ้อยู่เสมอ และผมเชื่อว่าคุณเอ้จะผ่านพ้นเรื่องราว ร้ายๆต่างๆไปได้ด้วยดีครับ ผมเชื่ออย่างนั้นจริงๆครับ

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ ขอให้ลัคกี้อดทนผ่านการป่วยไปให้ได้ พยายามครับ พยายาม สู้ๆ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 4 April 2005, 08:51PM

คุณนิวัต ครับ ขอรายละเอีด โรงแรมทอฟ้า ด้วยนะครับ

เห็นบอกว่าอยู่ใกล้แยกบางระกำ  ถ้าไปจากกรุงเทพ จะอยู่ตรงไหน ?  ก่อนถึง ซ้าย หรือ ขวา  หรือเลยแยก ซ้ายมือ หรือ ขวามือ  ถ้ามีเบอร์โทรศัพท์ก็จะดีมากนะครับ

ขอความกรุณาสักหน่อย

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 21 March 2005, 09:27PM

ดีใจด้วยจ้ะ...หนูจ๋า...หนูเก่งจริงมิเสียแรงที่มีเชื้อสายจั่นเจา

ลัคกี้....สู้  สู้  นะห้ามเป็นอะไรไปนะลูก  ถึงจะเคยเห็นหนูครั้งเดียว

แต่ก็รู้สึกรักนะ  เพราะหนูเป็นบางแก้วใจดี  น่ารัก  ขอเป็นกำลังใจ

ให้คุณเอ้ด้วยค่ะ  อย่าท้อแท้นะคะ  เดี๋ยวสิ่งร้ายๆ ก็จะผ่านไปค่ะ

แม่โอ๊ต

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 22 March 2005, 11:52AM

ยินดี กับหนูจ๋า ครับเพราะเป็นเชิ้อสายเดียวกัน จั่นเจา

คุณเอ้ ครับลักกี้คงอยากอยู่กับคุณไปนานๆเพราะฉะนั้นคุณเอ้อย่าท้อนะครับ พยายามต่อไปผมเชื่อว่าเขาจะต้องพยายามอยู่กับคุณเอ้ให้นานที่สุดแน่ๆครับ "สู้" ครับ

แบ็ค บาว ให้กำลังใจครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 22 March 2005, 12:21PM

เชิญชวนชาวชุมชนทุกท่าน ได้ไปให้กำลังใจ คุณเอ้ และลัดกี้ต่อกันที่กระทู้นี้เลยนะครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=530

โดย ณัฐฐาพร แสงอรุณ - Tuesday, 29 March 2005, 05:17PM

โห...ดีใจจังเลย หนูจ๊าได้เข้าประกวดด้วย แถมได้รางวัลอีก แฮปปี้ดีใจด้วยนะ ไม่รู้ว่าช้าไปรึเปล่า เพิ่งกลับมาจากพิจิตร ไปเยี่ยมแม่มาค่ะ แต่แฮปปี้อยู่กับพ่อเค้า ไม่ได้ไปด้วยเพราะสงสารเค้าไม่ชอบนั่งรถ แฮปปี้ต้องอิจฉาแน่ๆ เลย ตัวเองไม่หล่อเหมือนคนอื่นเค้า อิอิ

เพื่อนคนแรกของแฮปปี้ได้ดิบได้ดีแล้วเย้........ อีกหน่อยก็จะมีแมวมอง ชวนไปประกวดอีกแน่ๆเลย ได้ถ้วยแล้วอย่าลืมเอามาอวดกันอีกนะจ๊ะ

แม่แฮปปี้

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew