คอกชุมแสงสงคราม ต้องเดินหน้าพัฒนาต่อไป
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:29PM

มาตรฐานพันธุ์  มีไว้เพื่อพัฒนาและปรับปรุง เพราะสุนัขทุกตัว  มีทั้งข้อดี และข้อเสีย จะให้สมบรูณ์ 100%  เป็นเรื่องที่ยาก เป็นเรื่องที่ต้องใช้ความรู้  รวมถึงต้องใช้เวลา 10 - 20 ปี หรือ มากกว่านั้น  การใช้ความคิดนั้นง่าย   แต่วิธีการลงมือทำและพัฒนานั้นยาก 

ตอบ: คอกชุมแสงสงคราม ต้องเดินหน้าพัฒนาต่อไป
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:32PM

ลูกสุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 1

ตอบ: คอกชุมแสงสงคราม ต้องเดินหน้าพัฒนาต่อไป
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:33PM

ลูกสุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 2

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:35PM

ลูกสุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 3

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:37PM

ลูกสุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 4

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:40PM

ลูกสุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 5
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:44PM

ลูกสุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 6
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:46PM

สุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 7
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:47PM

สุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 8
โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:49PM

สุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 9

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 25 June 2008, 05:51PM

สุนัขคอกชุมแสงสงคราม ภาพที่ 10
โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 25 June 2008, 06:53PM

รูปที่ 9 นี้  ชื่ออะไรเอ่ย  พ่อแม่เป็นใคร   รุ่นเก่าแล้วใช่ไหม ( ดูจากความเก่าของรูป )

มีส่วนคล้ายด็อตเน็ตเลย

มึคำถามของสมาชิกบางท่านเกี่ยวกับคอกชุมแสงสงครามในกระทู้ก่อน   แม้ฟังดูอาจจะไม่เหมาะสมนัก

แต่ในฐานะคอกแห่งแรกของประวัติศาสตร์บางแก้ว   ก็อยากให้คุณโยทำเป็นแบบอย่างสำหรับคอกอื่นๆ  คือ  นอกจากโพสต์รูปแล้ว  อยากให้เล่าให้ฟังบ้างว่า   ปีนี้ มีทิศทางในการพัฒนาสุนัขบางแก้วของคอกอย่างไร   จะใช้พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ตัวไหน   ลูกที่เกิดในปีนี้มีกี่ครอก  มีจุดเด่นที่ผู้เลี้ยงน่าจะรู้ไว้ คือ อะไรบ้าง เป็นต้น ตาเขียว

โดย hudiny bangkaew - Wednesday, 25 June 2008, 08:34PM

ผมขอใช้สิทธิ ประท้วง พี่ไตรสิทธิ์คับ   กระทู้ที่พาดพิง ฟังดูเหมาะสมแล้วคับ อยู่ที่ว่า เจ้าของคอกแรกๆของบางแก้ว ไม่รู้ว่าแรกจริงไหม  จะช่วยมาตอบให้กระจ่างได้ไหม  *-*  ฟังอภิปราย  จนยืมคำมาใช้คงไม่ว่านะพี่  *-*

อยากถามเพิ่มอีกนิดว่า ท่านเจ้าของคอก  ณ. ปัจจุบัน  มีวิธีการอธิบาย เกี่ยวกับ ลักษณะที่ไม่ตรงตามมาตรฐานพันธุ์ ที่กำหนด เช่นไร แนะนำ เกี่ยวกับการดูแล  หรือ แม้กระทั่ง  สุนัข ที่อ่อนแอ  หรือ  แข็งแรง  ให้  คนที่มารับไปเลี้ยงแบบไหน   ขอบคุณคับท่านประธาน  แหะๆๆ  โทษทีคับ  ขอบคุณล่วงหน้าคับพี่ 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 26 June 2008, 08:44AM

คุณ hudiny bangkaew  มีคนประท้วงคุณอยู่ทั้งในกระทู้ก่อน และ ที่อีเมล์มาฟ้องผมก็มี

ขอให้คุณสำรวมในการใช้ถ้อยคำด้วยครับ  อย่าใช้ถ้อยคำส่อเสียด หรือ ทำให้ผู้อ่านเข้าใจผิดจนเกิดความเสียหายต่อคนที่คุณพูดถึง

ยกตัวอย่างเฉพาะในกระทู้นี้ เช่น ที่คุณพูดว่า

เจ้าของคอกแรกๆของบางแก้ว ไม่รู้ว่าแรกจริงไหม  ผู้ที่ถูกพาดพิงจะรู้สึกไม่ดีเลย  คล้ายกับเป็นการประชด ส่อเสียด

และ ที่คุณพูดว่า

มีวิธีการอธิบาย เกี่ยวกับ ลักษณะที่ไม่ตรงตามมาตรฐานพันธุ์ ที่กำหนด เช่นไร แนะนำ เกี่ยวกับการดูแล  หรือ แม้กระทั่ง  สุนัข ที่อ่อนแอ  หรือ  แข็งแรง  ให้  คนที่มารับไปเลี้ยงแบบไหน  ทำให้ผู้อ่านเข้าใจผิดคิดไปได้ว่าสุนัขคอกนี้มีลักษณะที่ไม่ตรงตามมาตรฐานพันธุ์   จะเกิดความเสียหายต่อคอกที่คุณพูดพาดพิงถึงได้

ดังนั้น  ขอแนะนำให้คุณใช้ถ้อยคำให้สร้างสรรค์ด้วยเถิด    ก่อนจะถูกสมาชิกท่านอื่นประท้วงมากกว่านี้   ผมยังไม่เคยลบชื่อใครออกจากทะเบียนสมาชิกเลย สับสน

เรื่อง เจ้าของคอกแรกๆของบางแก้ว ไม่รู้ว่าแรกจริงไหม  นั้น  ถ้าอยากรู้ให้ไปอ่านที่ http://202.29.80.68/bangkaew/?m=view&cate=19  ลองเลือกหนังสือเล่มที่หมอนิสิตเขียนไปอ่านดู   แล้วคุณจะรู้เอง

เห็นคุณชอบฟังการอภิปราย   อยากให้ดูตัวอย่างนายกสมัครออกมาพูดกรณีตากใบว่า  ตนเองให้สัมภาษณ์ไปเท่าที่รู้   เพิ่งมารู้ข้อมูลจากท่านอดีตนายกชวนนี่เอง  แต่สิ่งที่นายกสมัครให้สัมภาษณ์ไป  ก็ทำให้เกิดการเสียความรู้สึกกับพ่อแม่ญาติพี่น้องของผู้เสียชีวิตกรณีตากใบไปอย่างลบล้างไม่ได้

ดังนั้น  จะพูดอะไรต้องระวังครับ 

โดย hudiny bangkaew - Thursday, 26 June 2008, 11:15AM

ผมว่าก็ไม่มีอะไรน่าจะเสียหายนะคับพี่ หมาทุกคอกออกมา ก็ต้องมี แข็งแรง อ่อนแอ เรื่องปรกติ  มาบอกว่าแข็งแรงทุกตัวนี่สิแปลกคับ  ส่วนเรื่องการแนะนำวิธีการเลี้ยง อันนี้ปรกติเลยคับ  อยู่ที่ความจริงใจของเจ้าของคอก / ฟาร์ม แห่งนั้น ที่จะบอกลูกค้า ถ้าพูดความจริง  จะได้ใจลูกค้า  และมีการบอกต่อ ทำให้ชื่อเสียง  คอก / ฟาร์ม นั้นๆ ดีด้วย  นี่ผมก็แทบจะเรียกว่าประชาสัมพันธุ์ ให้พี่เค้าทางอ้อม  แต่พี่เค้าไม่สนใจจะตอบเอง

ส่วนเรื่องที่ว่าพี่ไม่เคยลบใคร  ถ้าผมทำผิดจริง พี่คิดว่าสมควรลบผมออก  เพราะว่ามีคนเมล์ไปฟ้อง  อันนี้พี่ตัดสินใจเองได้เลยคับ  ไม่ว่ากัน  เพราะเวปของพี่  พี่ตัดสินใจได้เลยคับ สำหรับเวปนี้ ถ้าคิดว่าผมผิด ลบออกเลยก็ได้คับพี่ไม่โกรธกัน  เบื่อๆ พวกคนใจแคบ เหมือนกัน  ดีด้วยซ้ำจะได้เป็นคนแรก  หลายๆท่านจะได้รู้ว่าการพูดตรงๆ คนไทยไม่ชอบ ไม่ต้องพูด พูดแล้วผิด  เพราะมันคือ สไตล์ของผม  พี่ตัดสินใจเองละกันคับ  ยืนยันไม่ว่ากัน  คับผม

ส่วนกรณีตากใบ ที่อดีตนายก  มาบอกให้  นายกปัจจุบัน ฟังเกี่ยวกับ เรื่องจริง  ก็อดีตนายกเค้ารู้นี่คับคนในพื้นที่ภาคใต้ ส่วนใหญ่ก็รู้กันทั้งนั้นละคับ  แต่  นายกปัจจุบัน  ไม่รู้ เพราะตอนนั้นนายกปัจจุบัน คงมั่วแต่ชิมไปบ่นไป ตามที่ คนทั่วไปรู้ๆกัน  มันก็เหมือน  กับ คอก / ฟาร์ม  ที่รู้แล้วไม่บอก  ผมก็แค่อ่านตามเวป  ก็รู้เท่าๆกับสมาชิกทั่วไป  ที่สนใจก็  เท่านั้นเองคับ

โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 26 June 2008, 04:18PM

สวัสดีครับ พี่วิเชียร พี่ๆ เพื่อนๆ และ สมาชิกชุมชน คนรักบางแก้ว ทุกท่าน ตามที่ผมได้สอบถามคุณลุงประทุม  คงเจริญ บอกว่าจะนำเอาแม่พันธุ์แห่งคอกชุมแสงสงคราม ไปผสมกับ เจ้าเสมา พี่ของแสนเมือง แห่งคอกแสงสิน อำเภอวังทอง จ.พิษณุโลก  ส่วนผลจะเป็นอย่างไรต้องรอดูลูกสุนัขก่อน ว่าจะออกมาตรงตามลักษณะที่เราตั้งใจไว้ หรือเปล่า ยังให้คำตอบไม่ได้นะครับ

ปล.รูปที่ 9 เป็น รูปของ "จุดเด่น"  เพศผู้ เป็นบางแก้วสมัย 10 ปี ที่แล้ว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 3 July 2008, 12:36PM

ขอบคุณคุณโยที่ไปเช็คคำตอบจากคุณลุงมาให้  ยังนึกว่าคุณโยร่วมบรีดอยู่ที่คอกเสียอีก

จริงๆแล้ว   ก็อยากให้คุณโยลองเอาความเห็นของเพื่อนสมาชิกหรือข่าวสารใหม่ๆในวงการบางแก้วไปเล่าให้คุณลุงฟังด้วยนะ  เพราะไม่แน่ใจว่า คุณลุงได้เข้าเว็บบางแก้วต่างๆเพื่อติดตามความคืบหน้าเพียงใด

ไม่ทราบว่าแม่พันธุ์ที่จะนำมาผสมกับเสมานั้น  มีลักษณะอย่างไร   พอดีไปอ่านเจอกระทู้น่าสนใจที่ http://forum.bangkaew2008.com/index.php/topic,135.msg1429/topicseen.html#new  เขาแนะนำไว้ดีครับ   น่าจะไปลองอ่านดู

ดีใจด้วยที่ทางคอกชุมแสงสงครามจะใช้พ่อพันธุ์จากภายนอกเข้ามาเสริมการบรีด   ผมเองก็ชอบเจ้าเสมาตั้งแต่ก่อนจะรู้ผลประกวดว่าใครได้แชมป์ถ้วยพระราชทานในงานสงกรานต์ด้วยซ้ำ

แต่ผมก็ชอบเจ้าแสนเมือง จากคอกเดียวกับเสมา ที่ได้ถ้วยพระราชทานปีก่อนหน้านั้น

จาก http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=3641

การจะเลือกตัวไหนเป็นพ่อพันธุ์   คงต้องดูว่า  เราจะเอาจุดเด่นอะไรจากพ่อพันธุ์     ไปเสริมจุดเด่นหรือแก้จุดด้อยอะไรในคอกของเรา  ใช่ไหมครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew