เตรียมมาตรการป้องกันและเรียนรู้วิธีแก้ไขสุนัขถูกงูกัดตาย
โดย Bo (oYo) - Thursday, 12 June 2008, 09:50AM

ช่วงนี้  ฝนตกน้ำท่วม   งูมาตามน้ำ  เข้าบ้านมากขึ้น

ได้ข่าว  สุนัขถูกงูกัดตายไปหลายตัว

เพื่อนๆควรเตรียมมาตรการป้องกันและเรียนรู้วิธีแก้ไขให้ดี   ก่อนที่จะสายเกินไป

ความคิดเห็นที่ 5

บ้านผมเลี้ยงสุนัขเอาไว้เพื่องานนี้โดยเฉพาะเลย

รูปนี้จะเห็นสุนัขไม่ค่อยชัด เพราะใบต้นแสงจันทร์บังไว้ แต่งูเนี่ย งูเห่าชัด ๆ เลย

จากคุณ : Mr. SJ - [ 9 เม.ย. 50 11:26:49 ]

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R5302553/R5302553.html

ตอบ: เตรียมมาตรการป้องกันและเรียนรู้วิธีแก้ไขสุนัขถูกงูกัดตาย
โดย Bo (oYo) - Thursday, 12 June 2008, 09:58AM

เห็นมีเพื่อนสมาชิกแนะนำให้ใช้ปูนขาวและพริกไทยโรยรอบบ้านและคอกสุนัข   แต่ฝนตก  น้ำนอง  เกรงว่า  จะไม่ได้ผล  เพราะน้ำชะไปหมด

ท่านใดมีวิธีป้องกัน และ วิธีรักษาเฉพาะหน้า  ช่วยมาเล่าสู่กันฟัง  แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันดู

ตอบ: อยากถามเพื่อนๆสมาชิก ว่าเลี้ยงลูกๆกันแบบไหนบ้าง......เอ่ย..........?????????
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - ศุกร์, 6 มิถุนายน 2008, 09:37AM

เรื่องที่น่าเป็นห่วง และน่ากลัว อีกเรื่องหนึ่ง ในช่วงฤดูฝนนี้ คือ เรื่องหมาถูกงูกัด ที่บ้านเลี้ยงเยอรมันเชพเพอดเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งมักจะถูกดูแคลนจากหลายๆคน ว่าเป็นหมาขี้ขลาด ปอดแหก ฯลฯ เลี้ยงเยอรมันเชพเพอดมาสามสิบกว่าปีแล้ว ยังไม่เคยมีหมาตายเพราะถูกงูกัดเลยสักตัว และบ้านก็แทบจะพูดได้ว่าอยู่ในป่า เพราะต้นไม้เยอะ และ งูก็ออกมาให้ได้พบเจอกันตลอดเวลาเป็นประจำ........ หมาที่บ้าน จะยืนมองงูเฉยให้งูเลื้อยผ่านจนพ้นไปก่อน หรือเดินอ้อมไปอีกทางหนึ่ง บางตัว ก็เดินผ่านไปไม่สนใจอะไร ทำนองว่า ต่างคนต่างอยู่ บางตัวที่ยังเด็กหน่อย ก็จะเห่าแล้ววิ่งวนไปมา งูก็จะเลื้อยหนีไปทางอื่น แปลกใจเหมือนกัน ที่มันไม่เคยไล่กัดงูเลยสักที อย่างไรก็ตาม ก็ไม่ประมาท ในช่วงฤดูฝน ก็จะใช้ปูนขาว โดยหนาๆ รอบบ้านและคอกหมา และรอบรั้วบริเวณที่ใกล้คอกหมาเอาไว้ตลอดเวลา อย่างน้อย ก็ช่วยป้องกันได้ในระดับหนึ่ง เพราะเมื่อปูนขาวถูกความชื้นจะร้อนขึ้น งูตัวชื้นๆ เลื้อยผ่านมาโดนปูนขาว ก็จะหลบไปทางอื่น เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา โดเบอรแมนของคนรู้จักคนหนึ่ง ฝึกมาอย่างดีมาก เขาอุตส่าห์เอากลับมาด้วยจากอเมริกา มาถูกงูเห่ากัดตายเสียแล้ว และมันก็ฆ่างูตายไปด้วยเหมือนกัน ซึ่งก่อนหน้านี้ มันกัดงูเห่าตายไปแล้วตัวหนึ่ง ตัวเองก็ถูกกัดหน้าบวม แต่เอาไปหาหมอช่วยทัน คราวนี้ ช่วยไม่ทัน....แต่จะมีประโยชน์อะไร แค่เห่าไล่ศัตรูไปได้ น่าจะดีกว่า กล้าหาญต่อสู้ แล้วตัวตาย ศักดิ์ศรีของมัน น่าจะอยู่ที่ความสามารถในการเอาตัวรอดมิใช่ฤา??

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=3841
ตอบ: เตรียมมาตรการป้องกันและเรียนรู้วิธีแก้ไขสุนัขถูกงูกัดตาย
โดย Bo (oYo) - Thursday, 12 June 2008, 10:08AM

ทำความรู้จักงูแมวเซาไว้หน่อย

งูแมวเซาเข้าบ้านค่ะ ช่วยด้วย

ช่วยหาวิธีไล่งูแมวเซาออกจากบ้านหน่อยค่ะ พอดีแม่ย้ายโอ่งจากบ้านเก่ามาไว้บ้านใหม่ค่ะ งตอนขนโอ่งมาก็ไม่เห็นมี แถมมีฝาปิดโอ่งด้วย ไม่รู้เขาเข้าไปอยู่ในโอ่งตั้งแต่ตอนไหน พอพอไปเปิดฝาโอ่ง เขากะโดดจัมเพอร์ออกมา จะฉกพ่อค่ะ ดีที่ไม่โดน พอเขาออกมาก็เลื่อยหนีเขาไปอยู่ ใน เบิร์ดดงดิบของเรา  ผ่านไป 1 วัน หายังไม่เจอ ไม่รู้เลื่อยไปไหนแล้ว แม่กลัวมันจะยังอยู่ในบ้านเลยฟันต้นเบิร์ดเราออก ตอนนี้เลยระแวงกันทั้งบ้านเลยค่ะ เพราะยังหาตัวงูไม่เจอ แม่ก็ไม่กล้ารดน้ำต้นไม้ พอจะมีใครรู้วิธีไล่งูแมวซาไหมค่ะ ประเภทเอามะนาวไปวางไล่ เขาจะไปไหม กลัวมันจะมาฉกพ่อกับแม่นะค่ะ ไม่อยากปล่อยไว้หลายวัน  มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างไหม แล้วทำยังไง
รบกวนชาวชายคา ช่วยหน่อยค่ะ

จากคุณ : แซนวิชชีส - [ 1 มิ.ย. 51 15:30:33 ]
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R6663808/R6663808.html

โดย Bo (oYo) - Thursday, 12 June 2008, 10:20AM

ความคิดเห็นที่ 43

.......

โดนงูกัดคอทำอย่างไร
เป็นเรื่องที่ดูเหมือนเรื่องตลกครับ กับคำถามว่า ถ้าโดนงูกัดคอจะทำอย่างไรต้องรัดคอไหม ...
ถ้าอ่านกระทู้ของผมมาตั้งแต่ต้นจะทราบว่าการรัดหรือมัดนั้นไม่มีที่ใช้จริง และที่เรารัดหรือทำให้อยู่นิ่งนั้น เราไม่กลัวว่าพิษจะเข้าสู่หัวใจ...ต่อให้เข้าก็ไม่ตายง่ายๆ เรื่องพิษ เรากลัวว่ามันจะกระจายไปทั่วร่างกายอย่างรวดเร็วต่างหาก
ดังนั้นจึงตอบได้อย่างง่ายดายว่า
โดนงูกัดคอ ไม่ต้องรัดคอครับ

จากภาพ เป็นภาพสุนัขที่โดนงูกัดที่หน้าครับ จะเห็นว่าหน้าบวมเหมือนยิ้ม
...
ดูตลก แต่ว่าถึงตายได้ครับ

การโดนงูกัดที่บริเวณใบหน้าและลำคอ ความอันตรายอยู่ที่การบวมครับ
ถ้าโดนกัดที่ใบหน้า ลิ้นและช่องปากอาจจะบวมจนอุดทางเดินหายใจจนตายได้
ถ้าโดนกัดที่คอ ส่วนคอด้านในอาจจะบวมจนกดทางเดินหายใจได้เหมือนกัน

ดังนั้นหากโดนกัดที่หน้าหรือคอ อย่ารอช้าครับ! ให้รีบไปโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุดทันที
เพราะถ้าหากบวมขึ้นมา แม้พิษงูจะไม่รุนแรงจนถึงกับต้องให้เซรุ่ม แต่ก็ถึงตายได้ครับ!

จากคุณ : หมอแมว - [ 21 พ.ค. 51 19:31:25 ]

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X6620352/X6620352.html

ภาพหน้าสุนัขพันธุ์นี้แบบปกติ

ภาพสุนัขที่โดนงูกัดที่หน้าครับ จะเห็นว่าหน้าบวมเหมือนยิ้ม

โดย ทัชชกร เจนมธุกร - Thursday, 12 June 2008, 11:37AM

ขอเพิ่มเกร็ดความรู้ให้หน่อยตามที่ได้เคยหาข้อมูลมาครับ 

1. เมื่อถูกงูกัด ถ้าเป็นได้ ต้องจำลักษณะรูปร่าง ขนาด สีสัน ให้ได้ เพราะ เซรุ่ม ใช้เฉพาะกับงูแต่ละชนิดเท่านั้น  ไม่มี เซรุ่มรวม ดังนั้น ถ้าบอกว่าเป็นงูพันไหนไม่ได้ หมอต้องรอดูอาการอย่างเดียว ซึ่งก็เท่ากับว่าต้อง รอ รอ รอ อีก

2. ถ้าเป็นคน ตรงไปที่ รพ. ขนาดใหญ่ของรัฐ จึงจะมั่นใจว่าไปไม่เสียเที่ยว รพ.เอกชน ต้องเป็นขนาดใหญ่ จึงจะมี เซรุ่มที่ใช้บ่อยๆ เช่น ผมเช็คที่ ศิครินทร์ ก็มีแค่ งูเขียวหางไหม้ และ งูเห่า เท่านั้น  งูแบบอื่น ไม่มีนะคับ  ผมแนะนำว่า ใครที่อยู่ในเขตอันตราย โทรถามไว้ก่อนเลย เพราะเมื่อส่ง รพ. จะได้ไม่ต้องไปเก้อ เสียเวลา  ผมเอง ต้องเช็คไว้รอบๆ และ ทำแผนที่ ทางไป ที่ สั้นที่สุด เก็บในที่ที่หาได้ง่านด้วย

3. ผมเอง ซื้อ siren สีน้ำเงิน ฉุกเฉิน ติดไว้ในรถเลย บางรุ่นมีเสียงด้วย

4. ถ้าเป็นสุนัข ลืม รพ. สัตว์ใกล้บ้าน หรือ คลีนิคไปเลย  ผมเคยเช็คแถวบ้านทั้งหมดแล้ว ทุมที่ ส่งรพ.รัฐ ทั้งหมด  ซึ่ง กทม ก็คงเหลือ จุฬา กับ เกษตร เท่านั้น แต่ผมไม่มั่นใจว่า จุฬาจะมี กลางคืน หรือไม่คับ แต่ เกษตรมีแน่นอน

5. รองติดต่อ ร่วมด้วยช่วยกัน เขามี หน่วยจับงูด้วย แต่ไม่ครอบคลุมทุกพื้นที่ กรณีของผมก็ไม่มีคนมาช่วยเหมือนกัน แต่อย่างไร ก็ลอง โทรดู 1677 เท่าที่รู้ มีหน่วยประจำแถวนนทบุรีคับ

ผมเคยเอาลูกงูเห่าไปส่งให้ที่ เสาวภา เขาบอกว่าช่วงฝนตก แต่ละวันมีคนเอามาให้ หลายสิบตัว  เขามีสอน ให้เอา ท่อ PVC พร้อมเชือก ทำที่จับงู ในกรณีจำเป็นด้วย เป็นเชือกสอดจากปลายท่อด้านหนึ่ง ไปโผล่อีกด้านหนึ่ง และปล่อยปลายด้านที่จะใกล้งูเป็นห่วงกลมๆ เพื่อคล้องสวมคอ งู เมื่อ คล้องได้ก็ดึงจากปลายเชือกด้านที่เราถือเลยแล้วดึงรัดมันไว้

ขอให้ปลอดภัยทุกคนและทุกตัวคับ  กันไว้ดีกว่านะคับ เกิดอะไรขึ้นจะคิดไม่ทันและเวลาอาจไม่เหลือให้คิดเลยคับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew