ส้มจี๊ดแนะนำตัวค่ะ
โดย Thatsani K. - Wednesday, 21 May 2008, 03:45PM

ส้มจี๊ดมาแนะนำตัวค่ะ เห็นพี่เค้าบอกว่าเป็นบางแก้ว พอดีมีแมวมาไล่กัดไก่แจ้ พี่เค้าเลยเอามาเลี้ยงไว้ให้แมวเกรงใจ แต่ตอนนี้ส้มจี๊ดวิ่งไล่ไก่แทนแล้วค่ะ รูปตอนเพิ่งมาอยู่ค่ะ อายุ  1 เดือน ปัจจุบันอายุได้ 2 เดือนแล้ว ฉลาดมาก ๆ เห็นส้มฉุนกะส้มเช้ง (ชิสุห์) เล่นอะไรก็ทำตามได้หมด เสียแต่ซนมากๆ เลย ทำคุณแม่ปวดหัวจริงๆ ไม่ทราบว่าถ้าเลี้ยงรวมกันไปเรื่อยๆ จะรังแกชิสุห์มั้ยคะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ
ตอบ: ส้มจี๊ดแนะนำตัวค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 May 2008, 08:19PM

ยินดีต้อนรับครับ   บางแก้วดำอกขาวก็มีครับ  อย่างเจ้านรสิงห์ข้างล่างนี้

การเลี้ยงบางแก้วรวมกับสุนัขอื่น   ต้องพยายามปรามให้อยู่   อย่าให้มันอิจฉากัน   เคยได้ยินบางแก้วกัดชิสุห์ตายมาบ่อยเหมือนกัน

แต่ที่เป็นเพื่อนซี้กันก็มี   อย่างเจ้ากระทิกับขุนแผน  ดูที่ เมื่อพี่น้องคู่ซี้กลับกลายเป็นศัตรูคู่แค้น

.....เจ้านรสิงห์ บางแก้วสีดำอกขาว มีชื่อเสียงมากช่วงปี2530-2533

ตอบ: ส้มจี๊ดแนะนำตัวค่ะ
โดย Thatsani K. - Friday, 23 May 2008, 03:33PM
  ขอบคุณค่ะคุณ Pingpong ดีใจมากค่ะที่ทราบว่ามีสีคล้ายกับส้มจี๊ดเหมือนกัน ก็จะพยายามศึกษาวิธีการเลี้ยงและข้อมูลต่างๆ ต่อไปค่ะ เพราะเค้าก็น่ารักนะคะ ขี้อ้อน เพียงแต่ชอบเล่นแรงๆ แล้วก็กลัวว่าเค้าจะกัดกันน่ะค่ะ พอดีไปโพสต์ไว้ที่ Bangkaew2008 ด้วย อย่างไรก็ตามต้องขอบคุณที่ให้ข้อมูลอีกครั้งค่ะ มีอะไรจะแนะนำก็ขอเชิญนะคะ ยินดีน้อมรับค่ะ