บางแก้ว สายเก่า สายใหม่..มันเป็นยังไง
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 13 December 2005, 10:01AM

ลองเดินๆ ดู คนที่เอาสุนัขบางแก้วมาขาย..เขาบอกว่าของผมบางแก้วแท้ สายเก่าครับ

อีกคนบอกของผมสายเก่าต้องดุ ครับ...อีกคอกบอกว่าผมเล่นแต่สายเก่า..สายใหม่ผมไม่...เลย  เอ้..ผมก็งงๆ..ไอ้สายเก่า สายใหม่..มันเป็นยังไงกันแน่และต่างกันตรงไหน

ถามเขา..เขาก็บอกว่า..เขาไม่อยากวิจารณ์...ผมยิ่งงงเข้าไปอีก ผมเลยไม่ได้วิทยาทาน เลย ใครมีความรู้ในเรื่องนี้....ช่วยให้ความกระจ่างกับกระผมหน่อย ถือว่าให้วิทยาทานแก่กระผมและผู้อ่านที่ยังไม่รู้...จะเป็นวิทยาทานที่มีคุณค่าอย่างสูง

ตอบ: บางแก้ว สายเก่า สายใหม่..มันเป็นยังไง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 14 December 2005, 02:49PM

กระทู้ตกขอบเร็วจัง   ใครที่พอทราบ  มาช่วยกันตอบหน่อยนะครับ

จำได้ว่า ผมเคยตอบคุณ M ในข้อความด่วนทันใจไปว่า

M  นานๆเข้ามาอ่านที สนใจเรื่องบางแก้วสายอนุรักษ์ครับไม่ทราบมีใครขยายความได้บาง และหากสนใจอยากเลี้ยงสายนี้บ้างติดต่อได้ที่ไหนครับ

ปิงปอง  ตอบคุณ M   บางแก้วสายอนุรักษ์ คืออะไร  คงไม่มีใครให้นิยามได้ชัดเจน  เพียงแต่ผู้ใหญ่ในวงการบางแก้วอยากให้ช่วยกันอนุรักษ์บางแก้วสายเก่าๆไว้บ้างก่อนที่จะหายสาบสูญไป  เช่น บางแก้วขาว-ดำของบางระกำ   บางแก้วน้ำตาลปลอดของหมอนิสิต    เรื่องหาหมาดีเพื่อร่วมประกวด  คิดว่าน่าจะพอหาได้บ้าง  แต่ราคาอาจแพงหน่อย   หรือ ถ้าเรารักบางแก้วจริงโดยไม่ได้มีเป้าหมายทางธุรกิจ   อาจมีคนยกหมาดีให้ฟรีๆเลยก็ได้ เพื่อให้มาช่วยกันส่งเสริม  อย่างเช่น หนูสวยของคุณนิวัตลูกของฮ่องเต้   ไลก้าของคุณพชรลูกของพานทองแท้

ไม่แน่ใจว่า สายเก่านี่ ใช้ในความหมายว่า ต้องดุ หรือเปล่า

ถ้าใช่   เจ้าต้นแบบในรูปนี้  คงเป็นสายเก่าแน่ๆ  ขนาดเจ้าของ ยังยอมแพ้มัน

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/94/3523/DSC00463x.JPG

จากกระทู้  พบนายกสมาคมส่งเสริมอนุรักษ์และพัฒนาสุนัขพันธุ์ไทยบางแก้วในประเทศไทย

ตอบ: บางแก้ว สายเก่า สายใหม่..มันเป็นยังไง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 17 December 2005, 10:28PM

สงสัยกระทู้นี้คงไม่ค่อยมีใครอยากแสดงความคิดเห็น   เลยไม่รู้ว่าใครเป็นคนบัญญัติคำว่าสายเก่า สายใหม่ขึ้นมา  ก็เลยต้องขอหาเรื่องเดาต่อ  อย่าหาว่าปั่นกระทู้เลย  มาช่วยกันปั่นความรู้กันเถิดครับ

สายเก่านอกจากที่เดาว่าดุแล้ว  น่าจะมีเอกลักษณ์อีก 2 อย่างเหมือนปิงปองในรูปหรือเปล่า  คือ  กระเยอะ  และ  ขาเหยียดเกินไป (ไม่มีมุมขาหลัง)

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/11732/DSC02817x.JPG

รูปจาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1338

ส่วนสายใหม่  ขอเดาว่า เป็นความพยายามในการพัฒนาพันธุ์บางแก้วเพื่อลบจุดที่ไม่พึงประสงค์ต่างๆออก เช่น เรื่องจิตประสาท  เรื่องกระ และ มุมขาหลัง เป็นต้น   ซึ่งบรีดเดอร์แต่ละท่านอาจมีแนวทางที่แตกต่างกันไป   คงพูดยากว่า  สายใหม่อยู่ที่ไหน  หรือ เป็นอย่างไร  อาจมีหลายสาย   หรือ บางสายอาจเข้ารกเข้าพงไปแล้วก็ได้

ขอยกตัวอย่างเจ้าด็อตคอมแล้วกัน   น่าจะบอกได้บ้างว่าเป็นสายใหม่ตามนิยามที่เดาไว้ข้างต้น  ใครรู้  ก็มาช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ   ผมคิดว่ากระทู้ของคุณชูศักดิ์นี่มีความหมายทางประวัติศาสตร์มากเลย   เอาเคสปิงปองและด็อตคอมวิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ   วิจารณ์เพื่อก่ออย่างสร้างสรรค์  ก็คงไม่มีอะไรเสียหาย

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/10886/DSC02364x.JPG

จาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1256

โดย ekasak thongsom - Sunday, 18 December 2005, 07:43AM

บางแก้วสายเก่าคิดว่าน่าจะมาจาก ความเข้มของมาร์คกิ้งบนตัว และความดุ ที่เล่าลือกันว่าเดิมบางแก้วจะดุมากเลยเรียกว่าสายเก่าดั้งเดิม โดยเท่าที่ทราบคนที่เล่นสายนี้ก็ อ.แผน แกรดแก้วโดยมีพ่อพันธ์ที่เป็นที่รู้จักกันคือ เข็มเพชร น่าจะเป็นมายังงี้นะครับถ้าผิดพลาดยังไงรอท่านต่อไปมาช่วยเล่าต่อแล้วกันครับ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 19 December 2005, 04:27PM

จริงครับ..พี่วิเชียร อย่างน้อย มือใหม่ๆ อย่างผมที่หลงไหล ในสุนัขบางแก้ว จะได้มีความรู้เพิ่มขึ้น ผู้ให้ความรู้ก็จะได้กุศล..ถือเป็นวิทยาทาน ที่มีค่ายิ่ง

ผมพยายาม ค้นหาในตำราเกี่ยวกับเรื่องของบางแก้ว 2 - 3 เล่ม ก็ไม่เห็นเจอเลย ที่ว่าสายเก่า สายใหม่ นี่น่ะ หรือ คนขาย คนเลี้ยงพูดกันไปเอง

โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:34PM

ผมก็ไม่มีความรู้ที่จะให้คำตอบของคำว่าสายเก่ากับสายใหม่ได้ครับและเพื่อเป็นวิทยาทานที่เพื่อนๆจะได้เห็นบางแก้วที่มีการพัฒนามาเรื่อยๆ (ต้องขอโทษเจ้าของรูปสุนัขและผู้ที่มีรูปที่ผมชิงตัดหน้าโชว์รูปก่อนเจ้าของ)

ต้องขอเริ่มที่เจ้านรสิงห์ บางแก้วสีดำอกขาว มีชื่อเสียงมากช่วงปี2530-2533

โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:36PM

และก็ เจ้าไมก้า
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:37PM

และเจ้าไมเคิล
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:38PM
  และเจ้าไมโล
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:43PM

รูปคงมีขนาดเกินไป
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:45PM

แจ๊คสัน
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Tuesday, 20 December 2005, 03:48PM

และเจ้าบ๊อบบี้โอกาศหน้าจะนำมาให้ดูกันใหม่เพื่อนๆท่านใดมีรูปช่วยนำมาเผื่อแพร่ด้วยครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 20 December 2005, 03:50PM

คุณพินิจ  ขอบคุณมาก ๆ ผมละชอบรูปหมาบางแก้วเก่า ๆมาก ยอดเยี่ยมไปเลยเคยพยายามหาก็ไม่เคยซื้อได้ ขออนุโมทนาที่มีจิตใจดีเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ให้เพื่อนได้เห็นบุญตา  หายากครับ โดยเฉพาะรูปเจ้าไมก้า ไม่เคยเห็นมาก่อน อยากทราบว่าไมก้าเป็นลูกไมเคิลใช่รึป่าว ?

คุณสราวุธและคุณชนินทร์ คงชอบใจที่จะไดเห็นรูปพวกนี้ ว่างโพสมาอีกนะครับจะรอดูขอขอบคุณอีกครั้ง

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 21 December 2005, 11:21AM
  ไม่ทราบว่าคุณพินิจ หรือเพื่อนๆท่านไหน มีรูปของ โตโต้ โซเฟีย ให้ดูบ้างครับ อยากเห็นเหลือเกิน
โดย ekasak thongsom - Wednesday, 21 December 2005, 07:44PM

เท่าที่หามาได้ครับรูป โตโต้

โดย ekasak thongsom - Wednesday, 21 December 2005, 07:48PM

อีกรูปครับโตโต้ เป็นไงครับหุ่นเดียวกับลูกเขาหรือเปล่าครับ ส่วนโซเฟียไม่มีรูป รอท่านอื่นมาลงให้อีกทีครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 December 2005, 06:37AM

ความจริง   เรื่องปิงปอง กระเยอะ ขาหลังเหยียดตรึง จัดอยู่ในสายเก่า นั้น    ผมก็ได้รับคำชี้แนะจากบรีดเดอร์ผู้รอบรู้แถวนี้แหละครับ

เพียงแต่  ไม่มีใครกล้าบอกว่า  สายใหม่เป็นอย่างไร

ก็เอาเป็นว่า  ถ้าท่านคิดจะบรีด หรือ คิดจะซื้อลูกสุนัข  ก็ขอให้ดูให้ดีว่าเป็นสายเก่าหรือไม่   โดยดูจากปิงปอง   บางแก้วจากข้างถนน เป็นกรณีศึกษาแล้วกัน   แต่คงไม่ได้หมายความว่า พ่อพันธุ์ดังๆในอดีตทุกตัวนั้น  จะเป็นสายเก่าทั้งหมด

คงไม่มีบรีดเดอร์มืออาชีพคนไหนที่จะบรีดบางแก้ว กระเยอะ ขาหลังเหยียดตรึง ขี้ระแวง ดุร้าย ออกมาขาย    นอกจากบรีดเดอร์มือสมัครเล่นที่ไม่รู้เรื่อง

ก็หวังว่า  กลไกตลาด คงจะช่วยทำให้บางแก้วประเภท กระเยอะ ขาหลังเหยียดตรึง ขี้ระแวง ดุร้าย ไม่ได้คุณภาพ นั้น หมดไปในที่สุด

ส่วนที่คุณพินิจแนะนำมาแซวเล่นนั้น    ก็คงเป็นสายใหม่ที่เข้ารกเข้าพงตกเหวครับ

สินเชื่อและบัตรเครดิต

P3753056 ลูกสุนัขผสม ระหว่าง ไซบีเรียน กับ บางแก้ว

ท่านใดที่ชื่นชอบลูกสุนัขตัวนี้ เป็นลูกผสม ระหว่างไซบีเรียน กับ บางแก้ว อายุเดือนกว่า สุขภาพแข็งแรง ขนดี เป็นเพศผู้ หากต้องการไปอยู่ด้วย เสนอราคามา หากถูกใจ นำเจ้ามิคกี้ (ชื่อ...ครับ) ไปอยู่บ้านคุณได้เลย

ราคา : ------------ บาท

สนใจติดต่อคุณ : คุณวัน ,คุณชัย  IP 202.133.157.101

ได้ที่ โทร/e-mail : 0-2983-3199 / 0-1934-9081

(ต้นไม้ / สัตว์เลี้ยง,สุนัข,ขนาดกลาง)

[ 18 ธ.ค. 15:39:10]

จาก http://www.pantipmarket.com/petplant/topic/P3753056.html

ก็หวังว่า กระทู้นี้ คงมีประโยชน์สำหรับผู้อ่านบ้างครับ

ถ้าเห็นว่า  ไม่เหมาะสมอย่างไร  ก็บอกมาได้  จะย้ายไปกระดานอื่น

ผมใจกว้างเสมอ

โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Thursday, 22 December 2005, 09:15AM

ผมพอมีรูปเก่าๆของโตโต้เท่านี้ครับแต่เสียดายรูปของโตโต้ที่ถ่ายไว้ตอนที่จะขายให้กับทางวังงามที่เป็นรูปโตโต้และข้างหลังเป็นรูปเมืองเก่าที่สุโขทัยเป็นรูปที่เคยลงหนังสือพิมพ์ไทยรัฐผมว่าสวยมาถ้าเพื่อนๆท่านใดมีช่วยโชว์หน่อย

โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Thursday, 22 December 2005, 09:17AM

และนี้คือรูปของเจ้าโซเฟียของคุณลุง เฉลิม แห่งธนาฟารม์
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 December 2005, 09:37AM

ฟังจากที่คุณพินิจพูด   สงสัยจะเป็นรูปนี้

http://www.thairath.co.th/thairath1/2547/farming/nov/23/images/farm1.jpg

มีอยู่ในกระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=277

ถ่ายได้สวยมากทั้งฉากหลัง  และ  ตัวสุนัข

ชอบที่มันมีโครงสร้างเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส  หางขาว  ปากคาบแก้ว  มาร์คกิ้งเยอะดี   ไม่ทราบว่า ยังปฏิบัติการอยู่ที่ไหนครับ  เผื่อจะไปขอมาทำโครงการบางแก้วในฝันให้ป้าชัชอีกสักตัว

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 22 December 2005, 12:02PM
  ขอบคุณมากครับ ทั้งคุณพินิจ และคุณเอกศักดิ์ สวยงามทั้งคู่เลยครับ ทั้งโตโต้ และโซเฟีย...

พี่วิเชียรครับ โตโต้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่กับคุณญาณเดช ที่วังงามไทยบรีดน่ะครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Saturday, 24 December 2005, 07:15AM

ขอบคุณคุณพินิจ อีกครั้ง อย่างนี้ซิเค้าเรียกว่า มีดีต้องโชว์

ผมได้ข่าวว่าเจ้าโตโต้ ได้หยูดผสมปีนี้เป็นการชั่วคราว

โดย ekasak thongsom - Thursday, 5 January 2006, 12:43PM

อีกรูปครับ

ตอบ: ถามคุณพินิจ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 6 January 2006, 11:54AM
  อยากถามเรื่องของโซเฟียบ้างค่ะ ปัจจุบันเค้าอายุเท่าไหร่ นิสัยเป็นอย่างไร ฯลฯ เอาเท่าที่คุณพินิจทราบก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะตามหามานาน เคยโพสท์ถามก็ไม่มีใครเอามาให้ดูเลย สับสน
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Friday, 6 January 2006, 03:25PM

ตอบคุณน้อยหน่าครับผมเองก็ไม่ทราบว่าเจ้าโซเฟียอายุเท่าไหร่เท่าที่ผมเริ่มเล่นสุนัขไทยพันธุ์บางแก้วมาตั้งแต่ปี 2543 ผมก็ได้ยินชื่อนี้แล้วส่วนนิสัยผมคงตอบอะไรไม่ได้แต่เท่าที่ทราบมานั้นเจ้าของจริงๆและดั้งเดิมนั้นคือคุณลุงเฉลิมแห่งคอกธนาฟาร์มที่จังหวัดพิษณุโลกเพื่อนๆท่านใดทราบรายละเอียดมากกว่าช่วยตอบคุณน้อยหน่าหน่อย

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 6 January 2006, 04:36PM
  ไม่เป็นไรค่ะคุณพินิจ แค่ได้เห็นรูปก็พอใจแล้ว ตามหามานาน 2 ปีเต็ม เพิ่งได้เห็น ส่วนตัวพ่อของนีโอคงไม่มีใครรู้จักเค้าไม่ดัง และคงไม่มีรูปเก็บไว้ เราเองก็ยังไม่เคยเห็นรูปเหมือนนะ ดีใจค่ะ นึกเล่น ๆ ว่า ปู่ของนีโอนี่ก็หล่อเหมือนกันเนอะ กัดฟัน แต่พอทราบมาว่า โซเฟียนี้เอาเรื่องเหมือนกัน หมายถึงดุนะ กัดฟัน ... โครงสร้างของโซเฟีย เจ้าหลานชายได้(ใจ)มาเต็มๆเลย แต่ขนคงไม่สวยเท่าปู่หรอกค่ะ (ดูแล้วเปรียบเทียบเอานะ)

แต่ถ้าใครพอทราบรายละเอียดของโซเฟีย ก็ขอด้วยนะค่ะ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 20 December 2005, 03:37PM

พี่วิเชียร...ครับ

เจอแล้วครับ...บางแก้วสายใหม่....เห็นประกาศขายอยู่ในเวปพันทิป..ใครสนใจ..รีบเข้าไปดูนะครับ..อยู่ในห้องจตุจักร...ผมเอารูปมาฝาก

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew