โรคข้อสะโพกเสื่อมมีอาการอ่ย่างไร
โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Monday, 28 April 2008, 08:57PM

ลูกชายที่บ้านเดินขาหลังเหมือนไม่มีแรงเลย นอนซึม อายุ๗เดือนใครรู้ช่วยบอกที
ตอบ: โรคข้อสะโพกเสื่อมมีอาการอ่ย่างไร
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 29 April 2008, 08:57AM

สวัสดีคะคุณ Siriphong ดิฉันแม่ของน้องโจโจ้ ซึ่งปัจจุบันโจโจ้อายุได้ 7 เดือนเหมือนกัน และก็มีอาการขาหลังเหมือนไม่แข็งแรง แต่เวลาที่เขาเดินหรือวิ่งจะดูเหมือนปกติทุกอย่าง แต่ถ้าอยู่นิ่ง ๆ หรือนั่งนอน จะมีอาการกระตุกที่ช่วงขาหลังตลอด จนทุกวันนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจน แค่เห็นเขาซุกซนร่าเริงได้ กินเก่ง มีสังคมที่ดีกับเพื่อนบ้านและหมา ๆ แมว ๆ ตัวอื่น ก็ดีใจแล้ว ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องหมาของคุณ Siriphong หายเร็ว ๆ นะคะ

ตอบ: โรคข้อสะโพกเสื่อมมีอาการอ่ย่างไร
โดย Dotcom \M/ - Tuesday, 29 April 2008, 03:28PM

ลองทดสอบว่า น้องหมามีอาการปวดข้อสะโพกหรือไม่  โดยให้น้องหมายืนตรง   จับขาหลังทีละข้างพับขึ้นมาตรงๆชิดใต้ท้องช้าๆ    ดูว่ามันเจ็บไหม   ถ้าไม่เจ็บ  ลองโยกขึ้นลง  ดูว่ามันมีอาการหรือไม่   ถ้าหมาข้อสะโพกไม่ดี   อาจทำให้ข้อหลุดจากเบ้า  เกิดความเจ็บปวดได้  ทดสอบเบาๆ  อย่าแรง    ถ้ามีอาการให้จับส่งหมอเอ็กซ์เรย

แต่บางครั้ง  หมาอาจจะเจ็บขา  เพราะกระโดดโลดเต้นมากไป

อาจต้องกินยาแก้อักเสบ    พักสักระยะก็หาย   ลองพาไปให้หมอช่วยดูให้นะครับ

ดูกระทู้ พาด็อตคอมไปถ่ายเอ็กซ์เรย์ข้อสะโพกที่โรงพยาบาลเกษตรมา

(Edited by Pingpong (-_-)/ - อังคาร, 29 เมษายน 2008, 03:28PM)

โดย Dotcom \M/ - Tuesday, 29 April 2008, 10:03AM

หาซื้อถังใบโตๆให้น้องหมาไปว่ายน้ำเล่นทำกายภาพบำบัดแบบน้องฮัชข้างล่างนี้

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1827

โดย SIRIPHONG LUADTAHAN - Thursday, 1 May 2008, 09:17PM

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อคิดเห็น

ส่วนเจ้าโจโจ้น่ารักมากเลยข้อให้หายเร็วนะครับ

สวัสดีคับ ขอบคุณคับที่ให้ความคิดเห็นเกี่ยวกับหมาผมที่ถูกยิง

ตัวที่ถูกยิงตายไปของผมก็เป็นคับ สะโพกเสื่อม เห็นเขาบอกว่าหมาบางแก้วมักจะเป็นโรคนี้นะคับ

อาการของมันก็คือ ถ้าเราจับตรงสะโพก แล้วลองขยับขามันไป ๆ มา ๆ จะรู้สึกว่าตรงสะโพกของมันดังครึก ๆ คล้าย ๆ กับคนเข่าเสื่อมนะคับ เวลาออกกำลัง เดินหรือวิ่งเร็ว ๆ อาจเกิดอาการกระดูกตรงสะโพกหลุดได้ บางแก้วของผมตอนแรกก็ไม่มีอาการอะไรเลย มันเดินเล่นอยู่ในบ้านดี ๆ แล้วก็ร้องลั่นวิ่งมาหา (ขาลากกลับมาเลย) พาไปให้หมอ x-ray ดูปรากฎว่า กระดูกอ่อน ตรงสะโพกหลุดออกจากเบ้า (นึกถึงเวลาเราแทะกระดูกไก่นะครับ กระดูกอ่อนตรงปลายกระดูก ที่อร่อย ๆ นะครับ มันหลุดมาแบบนั้นเลย)

วิธีรักษา หมอบอกว่าให้กายภาพมันนะครับ เห็นมีคนตอบมาว่าให้ซื้อถังมาให้ว่ายน้ำเล่น นั่นก็เป็นวิธีที่หมอบอกนะคับ หรือไม่ก็พาไปว่ายที่หนองน้ำที่ไหนก็ได้

แต่บางแก้วของผม ไม่ทันได้กายภาพเลยคับ ออกไปวิ่งเล่น ก็โดนรถชนกลับมา แต่ไม่ยักกะเป็นไร หายออกจากบ้านไป 3 วันตามหาไม่เจอ ก็มีคนมาบอกว่า มีบางแก้วหลงไป เกือบกิโล เขาเก็บไว้ อาบน้ำให้ด้วยคับ พอไปรับกลับมันดีใจวิ่งมาคาบมือเราเหมือนกับจูงมือขึ้นรถเลย แต่สุดท้ายก็มาโดนคนใจสัตว์ ยิงตายอีก ชีวิตรันทดคับตัวนี้

ทุกวันนี้ผมยังทำบ้านไว้บนหลุมศพเขาเลย

(รูปที่โพสนี่เลยคับตัวที่ถูกยิง สังเกตุที่ขาหลังเขาจะเล็กผิดปกติ)

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 7 May 2008, 03:36PM

คงต้องเสียใจกับเจ้าบางแก้วที่ถูกยิงตาย กรรมใดใครก่อ...คนนั้นก็รับ คิดในแง่ดีเขาหมดกรรมไปแล้ว  นี่แหละความผูกพัน...ยากที่ใครจะรับรู้ 

เกี่ยวกับอาการข้อสะโพก อยากให้กำมือซ้าย แล้วเอามือขวาปิดมือซ้ายที่กำไว้ จะอธิบายถึงของข้อสะโพก หรือลองสังเกตุข้อกระดูกไก่ หัวข้อกระดูกจะมันเรียบ มีเอ็นยึดระหว่างข้อกระดูกกับเบ้าสะโพก การที่ข้อสะโพกหลุดออกจากเบ้าส่วนใหญ่เอ็นที่ยึดจะขาดเกือบทุกกรณี

อาการข้อสะโพกเสื่อมเกิดจากกรรมพันธ์ เนื่องจากบริเวณเบ้าสะโพกและข้อกระดูก ผิวจะไม่เรียบ มีลักษณะขรุขระ ตะปุ่มตะปำ เมื่อสุนัขเดินจะเกิดอาการเสียดสี ทำให้อักเสบ เกิดอาการเจ็บ และสุนัขจะไม่เดินในที่สุดเพราะความเจ็บปวด

อาการข้อสะโพกหลุด เนื่องจากอุบัติเหตุที่ถูกแรงกระแทกอย่างแรง จนข้อกระดูกหลุดออกจากเบ้าสะโพก บางครั้งอาจมีอาการเบ้าสะโพกแตก  ลักษณะนี้ถ้าเกินขึ้นไม่นานหมออาจจับใส่เข้าไปในเบ้าสะโพกแล้วรอให้กล้ามเนื้อบริเวณนั้นยึดแทนเอ็นที่ขาด แต่ก็ลักษณะนี้ต้องระวังเพราะอาจมีโอกาสหลุดได้อีก อีกวิธีในการรักษาคือการผ่าตัด ซึ่งการผ่าตัดควรจะกระทำก็ต่อเมื่อสุนัขไม่สามารถเดินได้แล้ว

อีกสาเหตุข้อสะโพกหลุดก็คือกรรมพันธ์ เกิดจากเบ้าสะโพกหลวม ทำไห้ข้อกระดูกหลุดได้ง่าย

โดย อังคณา ดำริการเลิศ - Thursday, 15 May 2008, 11:46PM

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ  สัจพันธ์ รัศมีโรจน์สกุล ด้วยนะคะ. คนที่ทำจะต้องได้รับกรรมแน่นอนค่ะ น่าสงสารลูกๆของพวกเราจัง.

-----------------------------------------

สุนัขตัวก่อนของดิฉันเป็นพันธุ์ร็อตไวเลอร์ค่ะ. เป็นโรคกระดูกข้อสะโพกเสื่อมค่ะ พาไปที่ รพ.สัตว์ เกษตร หมอบอกว่ามันหลุดออกมาเลยค่ะ รักษาให้เป็นเหมือนเดิมไม่ได้ แต่ทำให้เค้าดีขึ้นได้ โดยการว่ายน้ำค่ะ ก็นัดเวลาที่จะให้เค้าไปว่ายน้ำเรียบร้อยแล้ว แต่ก็ไม่ได้ไปค่ะ เพราะเค้าเป็นโรคไต ตายซะก่อน T__________T.

ตอนนี้มาเลี้ยงบางแก้วค่ะ ขอให้ลูกๆของพวกเราอย่าได้เจ็บไข้ได้ป่วยเลยค่ะ

อยากทราบว่าโรคข้อสะโพกเสื่อมในหมาบางแก้วพบบ่อยหรือเปล่าคะ?

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew