การทำหมันบางแก้วตัวเมีย
โดย Narisara Mongkonwongsakun - Thursday, 17 January 2008, 02:30PM

จะพาน้องมะลิไปทำหมันค่ะ แต่ยังไม่ทราบข้อมูล 

และขั้นตอนการดูแลหลังผ่าตัด

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

*ถ้ามีคลินิกหรือโรงพยาบาลในกรุงเทพฯ ก็ดีนะจ้า.......

ตอบ: การทำหมันบางแก้วตัวเมีย
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 17 January 2008, 03:18PM

มาแสดงความยินดีที่จะพาน้องหมาไปทำหมันครับ

ป้าวิคงแอบดีใจอยู่เงียบๆที่เห็นมีคนสืบทอดเจตนารมณ์ของท่าน ตาโต

เพิ่งไปตอบกระทู้ข้างเคียงเรื่องทำหมันมา (http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=3315

ส่วนเรื่องขั้นตอนการเตรียมตัวและดูแลนั้น   เคยให้ปิงปองอดข้าวอดน้ำทั้งคืนนำไปโรงพยาบาลแต่เช้า    ไปถึงหมอยังไม่ว่าง  กว่าจะได้ผ่าก็เย็นมากแล้ว  ไปรับกลับมาในสภาพสลบไสล   ต้องคอยดูแลไม่ให้มันแทะแผล  ดังนั้น ควรนัดหมอให้ดีก่อนพาไป  สงสารหมามันหิวข้าว

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูนะ  มาทำหมันบางแก้วกันดีกว่า  ของคุณชนินทร์ ท่านเป็นรองประธานชมรมคนรักบางแก้วฝ่ายโครงการทำหมัน  ซึ่งทำหมันเจ้าคิงส์  สุนัขตัวโปรด รูปหล่อ แต่ค่อนข้างดุของตัวเองให้ดูเป็นตัวอย่าง

ทำไปแล้ว   บรีดเดอร์มืออาชีพหลายคนบ่นเสียดายเชื้อเจ้าคิงส์กันเป็นแถว เศร้า

เพราะเป็นเชื้อสายของโซเฟียที่หายาก  

ดังนั้น  คิดให้ดีทั้งก่อนจะผสม และ ก่อนจะทำหมัน

โดย Narisara Mongkonwongsakun - Thursday, 17 January 2008, 04:15PM

เรียนถามคุณปิงปองนะค่ะ

แล้วถ้านู๋มะลิอายุ 1 ปี เคยเป็นสัดแล้ว 1 ครั้ง

ก็ยังจะสามารถทำหมันได้ใช่มั้ยคะ

โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Thursday, 17 January 2008, 05:26PM
  การทำหมันในสุนัขเพศเมีย ทำได้ตั้งแต่อายุ  6 เดือนขึ้นไปครับส่วนการดูแลหลังผ่าตัดก็คงไม่ยุ่งยากเท่าไร ให้สอบถามกับหมอโดยตรง ในเรื่องวิธีการทำหมันว่าทำอย่างไร ตัดท่อนำไข่ หรือ ตัดมดลูก อย่างไรก็ถามถึงข้อดีและไม่ดีหลังทำหมันด้วยนะครับแล้วอีกอย่างการทำหมันในสุนัขบางแก้วไม่ได้ลดนิสัยเรื่องความดุนะครับ  แนะนำร.พ.สัตว์เกษตรบางเขน ร.พ.สัตว์จุฬา หรือ ศาลายา ใกล้ที่ไหนไปที่นั่น แต่ต้องติดต่อนัดล่วงหน้าครับ ผมเคยไปที่เกษตรมี่นอกเวลาด้วยครับ 17.00- 20.00
โดย Narisara Mongkonwongsakun - Thursday, 17 January 2008, 05:33PM

ขอบคุณบ้านภาพร ลพบุรีมากๆ นะคะ

แล้วถ้าเขาเคยเป็นฮีทแล้ว 1 ครั้ง

แต่ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้วสามารถนำไปทำแล้วเลยใช่มั้ยค่ะ?

โดย บ้านภาพร ลพบุรี - Thursday, 17 January 2008, 08:02PM
  ถ้าไม่คิดที่จะผสมก็ทำได้เลยครับ
โดย ป๊อก ธนพิพัฒนากิจ - Friday, 18 January 2008, 09:48AM
  ถ้าจะทำต้องไปปรึกษาหมอก่อน เพราะหมอจะนัด(ถ้าเป็นโรงพยาบาล) แต่ถ้าเป็นคลีนิคจะง่ายกว่า เพราะบางครั้งเขาจะเอาตัวหมาไว้เลย แล้วนัดเราไปรับทำแบบเหมาจ่าย จนกว่าแผลจะแห้ง แต่คงแพง ถ้าเป็นโรงพยาบาลหมอจะตรวจสุขภาพก่อนแล้วค่อยนัดวันอีกครั้ง เพื่อให้อดน้ำอดอาหาร หลังผ่าตัด ก็ต้องพาไปฉีดยาทุกวัน ประมาณ 4-5 วันก็หายแล้ว แต่เราต้องระวังไม่ให้หมากัดผ้าพันแผลเด็ดขาด เดี่ยวแผลฉีกจะอันตรายที่พูดถึงคือโรงพยาบาลสัตว์จุฬาฯ นะค่ะ ส่วนหมาที่เคยเป็นสัตว์แล้วไปทำ พฤติกรรมไม่หาย เพียงแต่ไม่สามารถมีลูกได้เท่านั้น ถ้าไม่อยากให้มีอาการต้องพาไปทำหมันตั้งแต่ 6-10 เดือน ค่ะ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Friday, 18 January 2008, 11:21AM

คุณนริศรา ช่วยเข้าไปดูรายละเอียด โพสต์โดย บุษบง หัวข้อการทำหมันน้องหมา จะพบข้อมูลเพียบครับ

ทำหมัน
โดย Narisara Mongkonwongsakun - Friday, 18 January 2008, 07:47PM

พรุ่งนี้นู๋มะลิก็จะไปทำหมันแล้ว

ถ้างัยรบกวนขอกำลังใจจาก

พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ บางแก้วด้วยนะค่ะ

หลังผ่าตัดหวังว่าคงกลับมาร่าเริงเหมือนเดิมเร็วๆ ก็ดีคะ!

โดย Narisara Mongkonwongsakun - Friday, 18 January 2008, 07:52PM

ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆ ท่าน ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ในการพามะลิไปทำหมันคะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew