จะเอาลูกหมาบางแก้วเข้าบ้านที่มีสุนัขจ่าฝูงอยู่เดิมแล้วยังไงดีคะ
โดย Pimonrat C - Monday, 26 November 2007, 02:32AM
  ขอรบกวนปรึกษาคะ
คือตอนนี้ดิฉันกำลังวางแผนจะหาซื้อ บางแก้ว ซักตัวเข้ามาในบ้าน
อยากให้เขาคอยเฝ้าบ้านและดูแลบ้านให้ เวลากลางคืน หรือตอนที่ดิฉันไม่อยู่บ้าน

ปัญหาก็คือ ตอนนี้เนี่ย ที่บ้านดิฉันก็มีสุนัขอยู่เดิมแล้วถึง 7 ตัวด้วยกัน (ที่บ้านมีบริเวณกว้างพอสมควรคะ)
แต่ว่าทั้งเจ็ดตัวนี้ เป็นสุนัขพันทางทั้งหมด ซึ่งดิฉันเคยรับมาอุปการะไว้
แต่ความที่พวกมันเป็นพันธ์ผสมหรืออย่างไรไม่ทราบ สิ่งที่เจ้าพวกนี้ทำได้เวลาได้ยินเสียงแปลกๆนอกบ้านเวลากลางคืน คือ เห่าแล้วถอยๆ ไม่เข้าไปดู =_=!  
รอจนเจ้านายต้องเดินถือไฟฉายออกมาดูนะละ พวกมันถึงจะเดินย่องๆตามไป พอตกใจปุ๊ป ก็สะดุ้ง ถอยกรูทีเดียว
เวลามีแขกหรือคนแปลกหน้ามาที่บ้าน พวกนี้ก็เห่าแหลกลาน แต่เห่าแล้วถอยๆ อีกเหมือนเดิม =_=!
ดิฉันเลยคิดว่า คงพึ่งพิงอะไรเจ้าพวกนี้มากไม่ได้แน่ คงทำได้แค่ส่งสัญญาณเตือนให้เฉยๆ

แต่ว่าในเจ็ดตัวนี่ มันก็มีตัวนึง ตัวผู้เป็นจ่าฝูงไปแล้วอะคะ

ดิฉันเลยไม่แน่ใจว่า ถ้าดิฉันใช้วิธี นำลูกสุนัขบางแก้วเข้าบ้านมา โดยเอามาเป็นตัวเมีย  ให้เข้ามาตั้งแต่ยังเล็กๆ
ดิฉันคิดว่าพวกเจ็ดตัวนี่ไม่น่าจะเล่นงานลูกหมา ถ้าดิฉันอุ้มมันเอาไว้ตอนเอาไปแนะนำตัว

คิดว่าน่าจะโอเคไหมคะ

คือสำหรับตอนนี้ ดิฉันอยากได้สุนัขที่พึ่งพิงได้จริงๆ เพราะตัวดิฉันเองก็บางทีต้องไปต่างจังหวัดหลายๆวัน ก็เหลือพ่อกับแม่อยู่บ้าน ซึ่งท่านก็อายุมากแล้ว เลยคิดว่าคงต้องหาทางแก้ปัญหานี้

รบกวนขอคำแนะนำทีนะคะ  ขอบคุณคะ 
ตอบ: จะเอาลูกหมาบางแก้วเข้าบ้านที่มีสุนัขจ่าฝูงอยู่เดิมแล้วยังไงดีคะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 26 November 2007, 08:44AM

ตอนพาด็อตคอมเข้าบ้าน  ก็กลัวปัญหานี้เหมือนกันว่า  จะโดนพี่ๆรังเกียจรังแกเอา

ก็ใช้วิธีให้มันมาทำความรู้จักกันนอกบ้าน(นอกอาณาเขตของเจ้าถิ่นก่อน)    ห่อหุ้มตัวสมาชิกใหม่ด้วยเสื้อผ้าเก่าๆที่ยังไม่ซักของเราให้มันรู้สึกว่าเป็นพวกเดียวกัน  ไม่ผิดกลิ่น  

อาจจะโชคดีที่ด็อตคอมเป็นตัวผู้(เพศตรงข้าม)    ก็เลยอยู่ร่วมกันได้อย่างมีสันติสุขจนทุกวันนี้

.....ศึกชิงหลุมทราย.....

http://www.bangkaew.com/dotcom/

ตอบ: จะเอาลูกหมาบางแก้วเข้าบ้านที่มีสุนัขจ่าฝูงอยู่เดิมแล้วยังไงดีคะ
โดย toto peer - Monday, 26 November 2007, 01:12PM

วิธีการที่ผมเคยใช้ก็คือ เอาหมาเจ้าถิ่นเดิมขังกรงไว้ก่อน แล้วปล่อยลูกหมาใหม่เดินไปโชว์ตัวหรือให้อยู่ในกรงใกล้ๆ กัน แล้วรอดูปฏิกิริยาว่าหมาโตเจ้าถิ่นจะทำอย่างไร ถ้าไม่แสดงอาการข่มขู่ ผมก็ปล่อยให้ทั้งสองตัวเจอกันนอกกรงได้ทันทีโดยผมยืนคุมเชิงอยู่ใกล้ๆ เผื่อว่าเจ้าหมาโตเกิดหมั่นไส้และงับเจ้าตัวเล็ก จะได้ช่วยเหลือได้ทัน ผมยืนคุมเชิงประมาณ 5 นาที ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็ปล่อยให้เขาเล่นด้วยกันตามลำพังได้

แต่ถ้าหมาโตเจ้าถิ่นตัวใดแสดงอาการข่มขู่ลูกหมา ผมก็ขังหมาโตนั้นไว้ในกรงใกล้กับลูกหมาให้เห็นกันทุกวันเป็นสัปดาห์ พออาการรังเกียจลูกหมาของเจ้าตัวโตลดลง ผมก็จับมันใส่โซ่และปล่อยมาพบกับลูกหมาสองต่อสอง แต่เราต้องพร้อมที่จะกระชากโซ่หรือทำโทษทันทีหากเจ้าตัวโตข่มขู่หรืองับลูกหมา ทำอย่างนี้ไม่กี่วัน หมาโตและลูกหมาก็คงจะเข้ากันได้

ผมก็เลื้ยงบางแก้ว 5 ตัวไว้เฝ้าบ้านเหมือนกับที่คุณต้องการเลี้ยงบ้างแก้วเพราะเห็นว่าหมาพันธุ์ทางไม่กัดคนแปลกหน้า ได้แต่เห่า จากประสบการณ์ของผมนั้น บางแก้วทุกตัวไม่ได้ดุและกัดคนแปลกหน้า คงขึ้นก้บปัจจัยหลายอย่าง ดังนั้นอย่าไปคาดหวังจากบางแก้วสูงมากนัก ผมว่าถ้าหมาผมเห่าคนแปลกหน้าที่เข้ามาใกล้บ้าน ผมก็พอใจแล้ว เนื่องจากเป็นการเตือนให้เรารู้ตัว จะได้แจ้งตำรวจหรือเตรียมปืนได้ทัน ผมไม่หวังพึ่งหมา 100% ในเรื่องนี้

บางแก้วของเผมตัวที่ดุทั้งหลายนั้น เวลาเห็นคนแปลกหน้า หรืออะไรเคลื่อนไหวในพุ่มไม้ มันก็ไม่วิ่งผลีผลามเข้าจู่โจมทันทีเสมอไป ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ มันก็ระวังตัวและกลัวตายเหมือนกันเรา

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew