โชว์ตัว หมาผมกะเค้าบ้างดีกว่า
โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:15AM

ก็ พอดีวันนี้ไปรับหมาของคุณ ชัย จากในเว็บนี้มาดูแลต่อนะครับ

เลยอยากโชว์รูปคร่าวๆของเพื่อนใหม่ที่เจ้า บิ๊กซี จะได้เจอ

ตอบ: โชว์ตัว หมาผมกะเค้าบ้างดีกว่า
โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:19AM

นี่รูป คุณนาย ซิ่วซิ่ว ครับ

อิงลิชค็อกเกอร์............ตัวเดียวที่เหลืออยู่ เพราะ พ่อและแม่ของ

เจ้าซิ่วถูกอุ้ม

ถึงคนที่เอาไปนะครับ.... ยินดีให้กลับมาอีกรอบครับผมจะรอรับด้วยฝูงบางแก้ว กะ ลูกซอง

ตอบ: โชว์ตัว หมาผมกะเค้าบ้างดีกว่า
โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:26AM

ก็อย่างที่บอกละครับเป็นที่พักผ่อนของป๊าวันเสาร์/อาทิตย์

ลงปาลม์เอาไว้ เกือบๆ50ไร่แล้ว

เป็นที่สูง หลังอ่างติดน้ำตลอดปี

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:27AM

นี่เป็นบางแก้วที่อยู่ที่ไร่ตอนนี้ครับ รับของคุณลุงแถวบางบัวทองมา
โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:30AM

แรกๆมาก็ต้องเซ่นกันยกใหญ่ละครับ แรกๆกลัวขาหายเลยหล่ะ

แต่พอเลี้ยงกับมือบ่อยๆก็จะเริ่มคุ้นเคยพอจูงไปเที่ยวในบริเวณได้

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:33AM

เจ้าอ้วนดูแลง่ายที่สุดเลยได้ไปเที่ยวก่อนใครเพื่อน

แต่ก็ต้องล่ามไว้ก่อนกันเตลิด......ทั้งกันหลงหาย

และก็ชีวิตความปลอดภัยของ คนงานผม/เป็ด/ไก่/ห่าน

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:36AM

ที่ตรงริมน้ำก็หมดไปหลายอยู่เพราะจ้างแมคโครมาเกลี่ย

ให้เป็นหาดค่อยๆลงไปกันอันตราย ไว้เผื่อเล่นน้ำ

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:39AM

เผลอแป๊ปเดียวลงไปว่ายเฉยเลย

แถมพอเหนื่อยยังมาเกาะขาผมอีก

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:41AM

หลังออกกำลังกายเสร็จ

ปล่อยให้วิ่งซักพักก็เอาเข้ากรง

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:49AM

ก็สัญญานะครับว่าจะดูแลให้ดี ให้สมกับที่เค้าช่วยเฝ้าที่ให้ผม

ส่วนลูกของเค้าก็คงไปอยู่ด้วยกัน 1 ตัว ส่วนอีกตัว น้องผมที่ไป

ด้วยวันนี้เค้าขอครับ คงรอจนลูกหมาสามารถกินอาหารเม็ดได้

และทำวัคซีนแล้ว....

ถึงตอนนั้นอาจจะรบกวนขอรายละเอียดตัวพ่อนะครับอยากเอาเค้าไปทำใบเพ็ด

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 01:54AM

นี่รูปเจ้า ลัคกี้ กับ ลาล่า ครับ

ตอนนี้เจ้าลัคกี้ตายไปแล้ว ไม่รู้สาเหตุครับคาดว่าน่าจะแก่เกินไป

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 02:03AM

ตอนนี้ทุกตัวในไร่กินอาหารเม็ดเป็นหลักเพื่อความสะดวกครับ

ส่วนตัวไหนขี้ประจบหน่อยก็กิน3มื้อเท่าคนงานผมละครับ.

ส่วนเจ้านี่อยู่ที่บ้านครับ

โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 02:04AM

อีกตัว มินพิ้นที่บ้าน
โดย Leng Da' MaN - Sunday, 25 November 2007, 02:36AM

ตอนนี้ถือว่าเป็นช่วงถ่ายเลือด   

นโยบายเก่าของป๊าผมคือเลี้ยงแต่พันธุ์ทางเพราะ ทน กินง่าย ป่วยยาก แสนรู้

แต่ผมก็ขัดเป็นระยะๆเอาพันธุ์แท้ฝรั่งเข้าไปเลี้ยง เพราะหมาพันธุ์แท้พันธุ์ทาง

ก็ต้องกินต้องฉีดยาเหมือนๆกัน ค่าใช้จ่ายเหมือนกันเลี้ยงที่มันดูดีกว่าผิดตรงไหน ...แต่ผิดคาดครับ

จากที่คนงานทำงาน ส่วนหมาก็เฝ้าไร่ไป ปรากฏว่า คนงานต้องเฝ้าหมาแทนเพราะหมาหาย????

ก็เลยเลิกเลี้ยงหมา(ส่วนตัว)ไปพักนึง จนมาเจอบางแก้วนี่ละครับ

ฉลาดแสนรู้ น่ารัก กินง่าย ป่วยยาก คุยกันรู้เรื่อง สั่งลุยเป็นลุยสั่งรอเป็นรอ

เลยตอนหมาพันธุ์ทางทั้งหมดแล้วรอมันปลดเกญียน สับเอาพวกบางแก้วเข้ามาคุมท้องที่แทน 555

Ps. ส่วนตัวชอบไซบีเรียนะครับ แต่คงไม่เหมาะเอาไปเฝ้าไร่ผม

ขี้เกียจจ้างคนมาเฝ้ามันอีกทอด

โดย kunlo kennel - Sunday, 25 November 2007, 08:44AM
   Leng Da' MaN  คุณพบเพื่อนแท้แล้ว  แต่คุณก็ต้องให้ความรู้และสร้างความให้สุนัขของคุณด้วย  ต่อไปเขาจะได้เรียนถ่ายทอดความรู้ในฝูงได้   เช่นควรให้สุนัขรู้เรื่องงูว่าเป็นอันตราย  ไม่เช่นนั้น  สุนัขจะเกิดอนตรายได้จากการอยากรู้อยากเห็น  ส่วนสั่ตว์ปีกที่เลี้ยงไว้ด้วยกันต้องใช้เวลา  เมื่อเขารู้ว่าสัตว์ปีกเหล่านี้คือสมาชิกเขาก็จะมีความเป็นมิตร   คงไม่ว่ากันน่ะ  ยังไม่รู้จักันดีก็  เสนอแนะแล้ว ผมเป็นคนพิษณุโลก เลี้ยงบางแก้วมาบ้าง  มีสุนัขเป็นเพื่อนมาตลอด โดยเฉพาะบางแก้ว
โดย wanchai d - Monday, 26 November 2007, 07:24AM

ไม่เห็นมีเจ้า บิ๊กซี เลยครับ

จาก คุณ ชัย 

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 26 November 2007, 08:20AM

ยินดีกับคุณเล้งและฝูงบางแก้วที่อยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข

มีที่ให้วิ่งเล่นกว้างใหญ่  มีสระน้ำให้เล่น  อยู่กับธรรมชาติจริงๆ

ไม่รู้ว่าได้ทำหมันไว้หรือยัง   หรือต้องการขยายสมาชิกเพิ่ม

อยากแนะนำว่า   ถ้าต้องการเอาไว้เฝ้าสวนอย่างเดียว  ไม่ได้เพราะพันธุ์ไว้ขายหรือประกวด   ช่วยทำหมันไว้ทุกตัว   แล้วเปิดเป็นบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว   คงมีคนเอามาให้ช่วยเลี้ยงอีกเยอะ   ได้ทั้งบุญ  ได้ทั้งหมา  ว่างๆก็เปิดบ้านให้สมาชิกหรือประชาชนนักเรียนหรือครูอาจารย์ที่สนใจได้เข้าไปเยี่ยมชม    คงจะทำให้คนเข้าใจและรักบางแก้วมากขึ้น 

บางแก้วจะได้ถูกทอดทิ้งน้อยลง

บ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว

บางแก้วที่บ้านนิรมล
หาบ้านให้บางแก้วอาภัพ

บางแก้วที่บ้านนิรมล

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=287

โดย Leng Da' MaN - Wednesday, 28 November 2007, 10:17PM

สำหรับพวกรูปนี้มันไม่ค่อยใหม่นะครับ ขุดๆเอามาจากในคอม

เลยยังไม่มีเจ้าบิ๊กซี    แล้วอีกอย่างคือตอนนี้ผมยังเข้ากรงไม่ได้ครับ T-T

อ้อแล้วบางแก้วถ้าไม่มีปัญหาทางจิตหรือกายภาพผมไม่ได้ตอนครับ

ยังดูๆอยู่เผื่ออยากได้ลูก......แต่พวกที่ผมเลี้ยงมา3-4ปี ยังไม่เคยให้ลูกเลย

จะสั่งคนงานขังตอนติดสัดนะครับ        ที่จริงปีนี้ผมสั่งให้คนงานลอง

ผสมดู1 ตัวแต่ปรากฏว่ามันแท้งนะครับเลยยังไม่มีลูกหมาของตัวเองซักที

โดย วงศกร อารยวัฒน์ - Friday, 30 November 2007, 10:10AM
  ตืออยากจะถามว่าถ้าผมอยากจะไปรับบางแก้วจากบ้านพักสัตว์เลี้ยงต้องทำไงบ้างครับพอดีเป็นคนนครปฐมตอนนี้มีบางแก้วอยู่ท่บ้านแล้วสองตัวแต่อยากได้เพิ่มมาช่วยเฝ้าสวนครับ
โดย Dotcom \M/ - Friday, 30 November 2007, 10:30AM

ไม่แน่ใจว่า เขาปิดบ้านพักย้ายไปที่อื่นหรือยัง

ลองไปถามชาวบ้านในซอยค่ายลูกเสือ   อ.กำแพงแสนดูนะครับ

หรือดูรายละเอียดได้ที่เว็บ http://thaidogshome.pantown.com/

แต่อาจไม่ได้มีการอัพเดทนานแล้ว

ได้ความว่าไง  ช่วยมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ สับสน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew