บางแก้วที่บ้านนิรมล
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:05PM

ตัวแรก ชื่อ ยูฟ่า
ตอบ: บางแก้วที่บ้านนิรมล
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:08PM

ยูฟ่า อีกรูป
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:25PM

นี่ชื่อ คุณ บิ๊ก
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:28PM

ตัวนี้ น้องขนุน
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:33PM

ตัวนี้ เสี่ยไช้ จอมโหด
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:38PM

เสี่ยไช้อีกรูป  ไม่ค่อยชัด (พอมองเห็นทั้งตัว) ข่าวว่าดุมาก  และก็หล่อมากด้วย
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:42PM

ตัวนี้ชื่อ น้องนม  หูตกข้างนึง
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:47PM

หนู บัวลอย
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:53PM

ไข่หวาน
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 09:57PM

หนู เตี้ย
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 10:10PM

นี่ ปังปอนด์ 
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 10:14PM

นี่ หน้าดำ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 10:19PM

หน้าดำอีกรูปนึง
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 10:39PM

ไปดูที่คอนโดบ้าง โซนหมาดุ มาก  นี่หมายเลข 1
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 10:43PM

นี่หมายเลข 2
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 10:48PM

คุณชีโร่

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 11:01PM

เด็กคอนโด หมายเลข 2 
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 11:11PM

ปุยนุ่น บางแก้วใจดี แต่ชอบปีนบ้าน จนเจ้าของเลี้ยงไม่ไหว
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 11:15PM

คุณลิลลี่ สุดสวยแห่งบ้านนิรมล
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 11:23PM

ลัคกี้
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 30 November 2004, 11:46PM

เอามาพอให้เห็นหน้าตา พอเป็นสังเขปค่ะ  สนใจอยากช่วยเหลืออุปการะตัวไหนก็เลือกกันได้  รายละเอียดอื่นๆ และรูปที่ชัดเจนกว่านี้ จะตามมาทีหลังค่ะ

ที่เอารูปมาโพสท์ให้ดูกันนี้ เป็นบางส่วนเท่านั้น  ยังมีบางแก้วที่นี่อีกเยอะค่ะ  ทำเท่าที่พอทำได้มาก่อนเท่านั้น

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 1 December 2004, 05:33AM

ขอบคุณป้าวิเป็นอย่างสูงครับ   ตอนเริ่มทำโครงการบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้วเมื่อปีที่แล้ว   มีเพียง 6 ตัว   ( http://www.bangkaew.net/webboard/view.php?No=91 ) ไม่นึกว่าจะเพิ่มขึ้นมากมายถึงเพียงนี้

อยากให้เพิ่มข้อมูลด้วยว่า  แต่ละตัวมาจากไหน  ประสบเคราะห์กรรมอย่างไร  ถึงต้องมาที่นี่

วันงานที่สวนสามพรานเห็นคุณอ็อดบอกว่า   จะพาบางตัวไปโขว์ด้วย  เผื่อมีผู้โดนใจ  รับไปอุปการะ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 1 December 2004, 06:16AM

อยากอากระทู้นี้ไปโพสต์ไว้ที่พันทิป   แต่ก็รู้สึกว่า เพื่อนๆที่นั่นจะแหยง(พ่อ)ปิงปองกัน  ไม่ค่อยยอมร่วมแสดงความเห็นเท่าไหร่

คงต้องฝากป้าวิ  ช่วยหาแนวร่วมที่พันทิปด้วย

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 1 December 2004, 09:01AM

เรียนคุณวิเชียร.....เรื่องรายละเอียดข้อมูลประจำตัวหมา  คงต้องไปนั่งสัมภาษณ์จากคุณอ๊อดอีกที   อาจจะต้องอัดเทปมา   ซึ่งหาเวลานั่งคุยกันได้ยากมาก  แต่ก็จะพยายาม   อย่างที่เรียนแล้วว่า  ที่เอารูปพร้อมชื่อหมามาให้ดูกันก่อน  ก็เพื่อให้ท่านที่มีจิตศรัทธา  ต้องการที่จะช่วยเหลืออุปการะ  ได้เห็นหน้าตาและรู้จักชื่อหมาในชั้นต้น   เผื่อจะช่วยอุปการะรายเดือน ก็เลือกได้เลย  เนื่องจากเห็นว่า ขณะนี้ทางคุณอ๊อด กำลังอยู่ในช่วงที่ลำบากจริงๆ

สำหรับเรื่องการกระจายข่าวในพันทิพ  ป้าวิไม่เข้าไปโพสท์ในพันทิพแล้ว  นอกจากเรื่องที่มีหมามีปัญหา  แล้วมีคนขอคำปรึกษาค่ะ    นานๆครั้ง   อีกอย่าง ป้าวิคิดว่า ไม่น่าลิ้งค์ไปโพสท์ในพันทิพหรอกค่ะ  อาจ เขียนโพสท์เรื่องจัดตั้งกองทุนเพื่อบางแก้วที่ถูกทอดทิ้ง หรืออะไรทำนองนั้น   ดีกว่าค่ะ 

กำลังให้หลานๆ(ทางเนต จากบ้านเชพเพอด)ในกทม. ออกไปหาซื้อ(หรือสั่งทำ)กล่องรับบริจาคให้คุณอ๊อดอยู่   ถ้าหาได้ทัน จะเอาไปให้ที่งานสามพรานค่ะ

โดย เพื่อน . - Wednesday, 1 December 2004, 02:02PM

ผมขอรับอุปการะ เจ้าหน้าดำ ก็แล้วกันครับ บริจาคเป็นเงินโอนเข้าบัญชี บ้านพักนิรมล ทุกเดือน ช่วยบอกเจ้าหน้าดำด้วยว่าขอให้เขามีความสุขมากๆ แล้วจะแวะไปเยี่ยมเขา ถ้าเขาเจ็บป่วยหรือต้องการความร่วมมือใดๆก็ขอให้แจ้งผมด้วย ขอบคุณ ป้าวิมากๆครับ จะรีบดำเนินการให้ ภายในวันที่ 7/12/47

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Wednesday, 1 December 2004, 03:28PM

ตกลงว่าที่จะขออุปการะเนี่ย คือบริจาคเงินเข้าบัญชีหรอคะ ทีแรกหมูก็นึกว่าจะต้องไปรับมาเลี้ยงที่บ้านซะอีกค่ะ แลบลิ้น 

เดี๋ยวจะกลับไปถามเฮียดูก่อนนะคะว่าจะเลี้ยงดูปูเสื่อตัวไหนดี

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 1 December 2004, 07:33PM

คุณรุ้งดาวคะ.....   ถ้าท่านใดจะกรุณารับไปเลี้ยงที่บ้านได้ ทางบ้านนิรมลก็ยินดีมากๆเลยค่ะ 

ขอบคณ คุณเพื่อนบางแก้ว แทน หนูหน้าดำ และบ้านนิรมลด้วยค่ะ   ดีใจที่หนูหน้าดำจะได้มีคุณพ่อบุญธรรมเสียที

โดย เพื่อน . - Friday, 31 December 2004, 10:43PM

เรียนพี่วิเชียร อยากให้กระทู้นี้ขึ้นอยู่ข้างบนตลอดไปจังเลยครับ อย่าให้มันสูญหายเข้ากลีบเมฆไปเลย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 1 January 2005, 08:10AM

สวัสดีปีใหม่ครับ   ได้สร้างลิงก์เป็นภาพให้แล้วทางขวามือของหน้าแรก
สำหรับผู้สนใจสามารถติดตามรายละเอียดได้ที่
และที่
โดย demo sriburban - Thursday, 13 January 2005, 06:15PM

สวัดดีค่ะเข้ามาครั้งแรก เมื่อวันที่ 7 มค 48เอาหมาบางแก้ว 2 ตัวไว้ที่บ้านนิรมล ชื่อ ลัคกี้ (ผู้) ลิลลิ่ (เมีย)ไม่แน่ใจว่าคนที่มารับชื่อคุณวินหรือเปล่า ค่าใช้จ่ายก็ตามที่เขาบอก  สาเหตุทีีอ่านเอาหมาไปปล่อยเพราะมันดุ เจ้าของย้ายบ้าน ป่วย พิการ แต่เรามีปัญหากับแฟนต้องแยกทางกันเราอาศัยอยู่บ้านเขา  แต่หมาเขาซื้อให้เราราตัวเป็นหมื่น  เป็นพันบาท ซื้อมาตั้งแต่เล็ก มีทั้งหมด 3 ตัว แต่ไปฝากแค่ 2 ตัว อีกตัวออกลูก ใกล้หย่านมแล้ว ก็จะไปฝากอีก ตอนนี้ก็เกือบ 4 ปี แล้วตัวเราก็ต้องย้ายไปอยู่ห้องเช่าเล็กๆไปก่อน แต่หมาไปอยู่กับเราไม่ได้แน่ ต้องเช่าทาวเฮาส์แต่คงไม่ทัน แต่ต้องพยายามเอากลับมาให้ได้  เพราะรักและคิดถึง ทางบ้านนิรมลมีเงื่อนไขภายใน 2 เดือน ตอนนี้อยากทราบว่ามัน 2 ตัวเป็นยังไงบ้าง เพราะไม่สามารถไปที่นครปฐมได้ เห็นหมาในเว็บที่เป็นหมาของคนอื่นเลย คิดถึงมัน อยากรู้ว่าทำยังไง ถึงจะเห็นหมาเราได้บ้าง เพราะเข้าไปเว็บบ้านพักนิรมลไม่ได้ เว็บบอร์ด ก็ถามตอบไม่ได้ แต่รู้มาว่าเขาไม่มีเวลา ตอนนี้อ่านปัญหาของทางบ้านสัตว์นี้ทุกวันเลย  รู้จักแต่ที่เขาสนทนากัน ที่ชื่ิ ป้าชัช คุณวิเชียร ป้าวิ อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ ไม่ทราบว่าชื่อในที่นี้ เกี่ยวข้องกับทางบ้านพักนิรมล   มากน้อยยังไง แต่อ่านกระทู้ทีไร มีแต่ปัญหา เรื่องค่าใช้จ่าย สารพัด อยากจะไปดู และช่วยเหลือ หรือกิจกรรมที่ต้องการความช่วยเหลือก็อยากจะช่วยตามกำลัง  แต่ว่าทางบ้านพักไปหาได้แค่วันหยุด ส่วนตัวแล้วจะว่างจันทร์ - ศุกร์ ถ้ามีอะไรจะให้ช่วยเหลือที่ไม่เกินความสามารถ ยินดีน่ะค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 14 January 2005, 01:05PM

ได้โทรไปถามคุณอ็อดให้แล้วครับ
แกบอกว่าทั้ง ลัคกี้ (ผู้) ลิลลิ่ (เมีย) อยู่สุขสบายดี
บังเอิญแกยุ่งๆอยู่เลยไม่มีเวลาไปอัพเดทข้อมูล ที่เว็บบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล ที่ http://thaidogshome.pantown.com/  ซึ่งผมได้เสนอไปว่าผมจะรวบรวมเงินบริจาคส่งไปให้
(จาก Ms.Amanda 2000 บาท  kyrie.bangkaew.com
ชมรมไทยบางแก้วเชียงใหม่ 1000 บาท chiangmai.bangkaew.com
ดร.ไว จามรมาน  1000 บาท wai.bangkaew.com
และคุณมาลี คอกบางแก้วรามอินทรา  ยังไม่ทราบจำนวน )
โดยขอให้ทางบ้านพักอัพเดทข้อมูลความคืบหน้าต่างๆอย่างน้อยเดือนละครั้งสำหรับสุนัขบางแก้วทุกตัวที่อยู่ในบ้านพัก  ซึ่งแกรับไปดูว่าจะสามารถทำได้อย่างไรบ้างไหม

ต้องเรียนให้ทราบว่า ชุมชนคนรักบางแก้วเป็นกลุ่มคนรักบางแก้วที่รวมตัวกันอย่างหลวมๆไม่มีข้อกำหนดกฎเกณฑ์อะไร   นานๆจะพบปะสังสรรค์หรือทำกิจกรรมการกุศลเพื่อสุนัขบางแก้วกันที  (ดู  http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=357 )  แต่เนื่องจากเคยรู้จักคุณวินและคุณอ็อดผ่านทางเว็บไซต์พันทิป    เห็นว่าเขามีสถานที่และทีมงานที่จะดูแลสุนัขบางแก้วที่ถูกทอดทิ้งหรือสุนัขบางแก้วที่เจ้าของมีปัญหาต้องเอามาฝากให้เลี้ยง   ก็เลยร่วมกันรณรงค์เป็นโครงการร่วมสานฝันสร้างบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว   โดยทางชุมชนคนรักบางแก้วเป็นผู้หาทุนสนับสนุน   ส่วนบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลเป็นผู้รับผิดชอบดูแลความเป็นอยู่ของสุนัขโดยคิดค่าบริการจากผู้นำสุนัขมาฝากตามอัตราของบ้านพัก(ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่เพียงพอกับค่าใช้จ่าย)
เท่าที่คุยกับเพื่อนสมาชิกหลายคนในชุมชนฯ  เราคงสนับสนุนตามกำลังทรัพย์กำลังศรัทธาเท่าที่มีไปก่อน  จนกว่าชุมชนฯจะมีความเข้มแข็งมากกว่านี้จะได้มีกำลังไปทำโครงการร่วมสานฝันสร้างบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว ให้เป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น
ขณะเดียวกัน  ทางชุมชนฯก็พยายามแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ไม่ให้บางแก้วถูกทอดทิ้งมากขึ้น  โดยรณรงค์ในเรื่องของ จรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์และการจำหน่ายจ่ายแจกสุนัขบางแก้ว
อยากฟังเรื่องราวของ ลัคกี้ (ผู้) ลิลลิ่ (เมีย) มากกว่านี้   ถ้ามีปัญหาหรือข้อเสนอแนะอะไร  เชิญบอกมาได้เลยครับ
โดย demo sriburban - Friday, 14 January 2005, 12:53PM

ขอบคุณมากน่ะค่ะ คิดว่าจะไม่มีใครตอบ แต่รู้ว่าเขาต้องแยกหมาดุไม่ดุออกจากกัน ไม่รู้ว่ามันอยู่ด้วยกันหรือเปล่า เพราะ 2 ตัวเท่าที่เลี้ยงมามันไม่เคยกัดใครเพียงแต่แยกเขี้ยว มองค้อน คู่ต่อสู้ และยืนนิ่งๆนานๆ มันจะเห่าแต่ไม่ถึงกับเอาเป็นเอาตาย  ไม่ทราบว่าคุณไปที่นั่นบ่อยไหม เพราะพรุ่งนี้ก็ วันเสาร์แล้ว อยากขอความกรุณาช่วยถ่ายรูปทั้ง 2 ตัวให้ดูหน่อยและก็จะขอซื้อรูปภาพของมันไว้ด้วย ถ้าไปหามัน ตนเองต้องนั่งร้องให้แน่ๆ ตอนนี้ยังทำใจไม่ได้ เพราะเครียด ต้องกินยานอนหลับ ยาคลายเครียดที่หมอให้มาทุกวัน แค่อยากเห็นรูปภาพเฉยๆ ไม่อยากเห็นสภาพความเคลื่อนไหว สายตา หรือ เสียงร้องของมัน ในตอนนี้ คิดว่าเดือน ก. พ ถึงจะไปได้ เรื่องเงินหรือของบริจาค ไม่สามารถที่จะโอนหรือไปหาที่นครปฐมได้ในตอนนี้ แต่ว่าตอนนี้พอจะมีเงินเก็บอยู่บ้าง  ไม่ทราบว่าพวกคุณๆ ใครก็ได้ อยู่แถวไหนกันบ้าง เพราะว่าหนูอยู่แถวๆห้าแยกปากเกร็ด

ถ้าคนใดคนหนึ่งผ่านมาแถวนี้ และจะไปที่นครปฐม หนูพร้อมและเต็มใจที่จะฝากเงินช่วยเหลือ ถ้าไม่มีเวลาหรือใครไม่สะดวก ที่จะมาหาก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะทุกคนก็มีภาระอย่างอื่นอีก แต่ว่าเวลาของหนูจำกัดจริง ๆ ตอนนี้ว่าง จ.- ศเท่านั้น พอใกล้เสาร์ อาทิตย์  ทีไรจะคิดถึงมัน 2 ตัวทุกครั้ง ถ้ามันพูดได้ มันคงนึกถึงเราว่ามีคนมาเยี่ยมตัวอื่นๆ เยอะแยะไปหมด  ไม่เห็นเจ้านายของเรามาเยี่ยมบ้างเลย แต่ว่าเจ้าลัคกี้ มันจะชินกับเสียงเรา คำว่า"ลัคกี้คอย คอยน่ะ คอย คอย มันก็จะไม่เห่าไม่งอแง เพราะมันรู้ว่าคำว่าคอยน่ะหมายถึง ให้อยู่เฉยๆออกไปข้างนอกแป็บเดียวเดี๋ยวกลับมา เพราะ ขับรถไปข้างนอกทีไรมันจะร้องขึ้นรถด้วยทุกครั้ง ถ้าไม่ได้ไปด้วยมันจะโวยวาย เห่าเสียงดังมากและจะนั่งเห่าเป็นชั่วโมง คือต้องมีคนนั่งปลอบมัน ว่า คอยน่ะ คอย คอย มันถึงจะหายร้อง   อายุมัน4 ปีแล้ว แต่มันจะงอแงเหมือนเด็กๆ   ถ้าไปหาที่บ้านพักมันคงเห่าำไม่เลิกแน่

โดย ป้าชัช swine - Friday, 14 January 2005, 07:05PM

วันนี้มีโอกาสเข้าไปทำงานในพื้นที่ เลยแวะไปเยี่ยมบ้านนิรมลมา และได้ถามถึงเจ้าลักกี้และลิลลี่ ก้ได้รูปมา 4 รูป ทั้งสองตัวอยู่กรงแยกไป โดยอยู่รวมกัน 2 ตัว เค้าเพิ่งกินอาหารเสร็จ กำลังคุยกันจ๊ะ ป้าชัชก็ไม่แน่ใจว่าตัวไหนบ้างลองดูกันเอง
โดย ป้าชัช swine - Friday, 14 January 2005, 07:09PM

อีกรูป เค้าอยู่ในกรงนี้จ๊ะ 
โดย ป้าชัช swine - Friday, 14 January 2005, 07:16PM

อีกรูปจ๊ะ

โดย ป้าชัช swine - Friday, 14 January 2005, 07:36PM

และอีกรูป

โดย demo sriburban - Saturday, 15 January 2005, 10:41AM

ขอบคุณมากค่ะ  ถ้า เถึบกล้องมาทางขวาสุดๆ นั่นแหละค่ะชื่อลิลลี่ตัวผอมๆสีขาวนำ้ตาล  นมมันจะยานๆ ค่ะเพราะมันเพิ่งออกลูก ดีใจมากที่ได้เห็นมัน แต่ยังไม่เห็นลัคกี้เลย มันสีขาวเทาค่ะตัวมันจะเตี้ยๆมีแว่นที่ขอบตา ดีใจมากเลยค่ะที่ตอบกระทู้เร็วอย่างนี้ อยากทราบว่า ที่อยู่ในกรงตัวเมียหมดเลยหรือเปล่า แล้วทางบ้านพักดูนิสัย มันหรือยังว่าอยู่  ในส่วนของหมาประเภทไหน เช่นดุ มาก เกเร ป่วย พิการ มันไปกัดใครไหม หรือว่ามีใครกัดมันบ้างหรือเปล่า  หรือว่าอาจจะมีแค่ ชนๆ กัน เบียดกัน เวลาให้อาหารและทะเลาะกันนิดๆ หน่อยๆ หรือว่ามันยังไม่แสดงอาการอะไรให้เห็น

โดย demo sriburban - Saturday, 15 January 2005, 11:07AM
  ลืมถามอีกอย่างค่ะ เราถ่ายใกล้ได้แค่นี้หรือค่ะ หนูดูรูปอื่นๆ ถ่ายใกล้มาก ถ่ายตัวที่มันเป็นตัวที่ดุที่สุด นำ้ลายไหลยืดแล้วฟันมันก็กัดกรงด้วย แบบว่าอ้าปากกว้างมาก หน้ามันดุมาก ถ่ายหน้ามันแบบเต็มจอเลยค่ะ ที่หนูดูมันดุเป็นอันดับ 1 ของที่นั่น ถ้าหนูจำไม่ผิดน่ะค่ะ  แต่ว่ารูปที่ฝากมาให้ดู ก็ถือว่าเป็นพระคุณอย่างสูงที่ถ่ายให้เห็น เพราะอาจจะไม่มีใครเสียสละ เวลา ให้กับหมาใคร พิเศษตัวใดตัวหนึ่งอย่างนี้ทุกคน เพราะต่างคนก็ต่างยุ่งอยู่แล้ว ถ้ามีโอกาส ได้พบพวกคุณๆ หนูอยากตอบแทนความมีนำ้ใจที่ช่วยถ่ายรูป ลัคกี้ กับลิลลี่ ให้ถ้ามีข่าวด่วน ข่าวร้าย ข่าวดีอะไรเกี่ยวกับบ้านพัก อาจจะพอช่วยได้ หรือไม่ได้ยังไง โทรมาหาหนูได้ตลอดเวลาน่ะค่ะ 014417794 ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนค่ะ ถ้าไม่มีพวกคุณๆทั้งหลาย สัตว์ร่วมโลกของเราก็คงจะแย่กว่าที่เป็นอยู่
โดย จิราภา อิศรางกูรฯ - Wednesday, 19 January 2005, 08:19PM
  คุณอัญชลีคงไม่ต้องห่วงหรอกค่ะ เพราะทางบ้านพักเขาก็ดูแลดีไม่ให้หมาลำบาก  เพราะเคยเข้าไปดูที่บ้านพักมาแล้ว ที่ป้าชัชถ่ายรูปไกลเพราะ มันเป็นกรง 2ชั้นค่ะ ตัวที่คุณเห็นถ่ายหน้ากรงใกล้ ๆ น่ะ มันแยกเดี่ยว เท่าที่เห็นนะคะ  ป้าวิ ป้าชัช คุณวิเชียร และก็อีกหลาย ๆ  ท่าน ทุกคนในชุมชนนี้สามารถพึ่งพากันได้ค่ะ เพราะทุกคนมีใจรักในสิ่งเดียวกัน และไม่อยากเห็นพวกเขาต้องลำบากหรอกค่ะ ถ้าอยากทราบความคืบหน้าเจ้าตัวน้อย ๆ ของคุณ ก็เข้ามาถาม หรือดูข่าวตามกระทู้ เพราะถ้าป้าชัช หรือป้าวิมีเวลาก็จะแวะไปดูเจ้าพวกนั้นบ่อย ๆ ค่ะ  เอ๊ะก็เพิ่งเข้ามาคุยในนี้ไม่นานหรอก  เข้ามาแล้วรู้สึกดีนะ ถ้าคุณอัญชีเหงาก็เข้ามาฝากกระทู้ทิ้งไว้เดี๋ยวก็จะมีคนตอบเองแหละค่ะ เพราะทุกคนที่เข้ามา จะใส่ใจกับทุกๆ ข้อความ  แหละค่ะ ถ้าใครรู้ก็จะตอบให้คุณอัญชลีทราบค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ อย่าคิดมากค่ะ ยินดี
โดย demo sriburban - Saturday, 22 January 2005, 01:17PM
  ขอบคุณน่ะค่่ะที่ให้กำลังใจ วันนี้ วันเสาร์แล้ว คงมีหลายคนไปเยี่ยมน้องหมากัน เจ้าลัคกี้ ลิลลี่มันคงจะงงๆ เพราะเห็นคนเยอะ คิดแล้วมันคงต้องมองหาเรา  รอคอยเราแน่ มันคงจะเสียใจนี่ก็ 2 เสาร์ ไปแล้ว ยังไม่เคยไปเยี่ยมเลย ถ้าทุกท่านพอมีเวลาช่วยถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยน่ะค่ะ ลัคกี้ตัวผู้ขาวเทา ลิลลี่ตัวเมียสีนำ้ตาล ขอบพระคุณทุกๆ คนล่วงหน้าค่ะ
โดย จิราภา อิศรางกูรฯ - Saturday, 22 January 2005, 02:32PM

เจ้าตัวน้อยไม่เสียใจหรอกค่ะ เพราะเขาเข้าใจว่าคุณอัญชลีรักเขา การที่เขาต้องไปอยู่ที่นั่นไม่ใช่เพราะคุณทอดทิ้งเขา แต่ด้วยความจำเป็น ถ้าเขารู้ว่าคุณเป็นแบบนี้เขาก็จะไม่สบายใจไปด้วยนะคะ  แค่แยกกันเขาก็ ทรมารอยู่แล้ว แต่ถ้าเขารู้ว่านายเขาเป็นทุกข์และเขาจะอยู่ที่นั่นอย่างมีความสุขได้อย่างไรหละคะ  ทำใจให้สบายและก็พยายามทำให้คุณและเจ้าตัวน้อยได้กลับมาอยู่ด้วยกันอีก  นึกถึงวันที่จะได้อยู่ด้วยกันให้มาก ๆ สิคะ เพราะเจ้าตัวน้อยก็รอวันนั้นที่จะได้กลับมาอยู่กับคุณ  ถ้าคุณอ่อนแอและเป็นทุกข์ เจ้าตัวน้อยจะทำยังไงหละ  ถ้ารักเขาก็อย่าเป็นทุกข์เพราะเขาเลยค่ะ หวังว่าถ้าเอ๊ะเข้ามาอ่านอีกครั้ง คุณอัญชลีต้องเข้มแข็งกว่านี้นะ เขายังอยู่ ไม่เหมือนมะนาว ของเอ๊ะรักเขามาก แต่เขาไม่ได้มีตัวตนอีกแล้ว เจ้าตัวเล็ก 2 ตัวยังมีตัวตนอยู่นะคะ 

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 22 January 2005, 10:19PM

คุณ อัญชลีคะ  รูปที่ถ่ายมาได้ชัดและใกล้มากๆนั้น  เพราะส่งกล้องให้คุณอ๊อดเข้าไปถ่ายให้ใกล้และชัดที่สุด    ถ้าเราเข้าไปใกล้กรงและเดินไปเดินมา  จะไปรบกวนหมาทำให้เขาลุกขึ้นมาเห่าๆๆๆมากๆเข้าก็อาจจะกัดกัน  

คุณอ๊อดถ่ายมาให้ร่วมร้อยรูป  คัดเอารูปที่ชัดและดีที่สุด แล้วถึงเอามาโพสท์ได้แค่นี้เอง   ให้ไปถ่ายเอง  ก็คงทำไม่ได้ชัดเท่านี้เหมือนกัน    ถ้าไปวันธรรมดาจะไม่เจอตัวคุณอ๊อด   ป้าชัชก็ต้องถ่ายเองค่ะ

โดย ป้าชัช swine - Sunday, 23 January 2005, 09:05AM

ขอบคุณค่ะ ป้าวิที่เข้ามาชี้แจงให้คุณอัญชลีทราบถึงวิธีการถ่ายรูปเด็ก ๆ

คุณอัญชลีค่ะ ถ้าป้ามีโอกาสผ่านไปทางนั้นจะถ่ายรูปพวกเค้ามาให้ดูอีกนะจ๊ะ

โดย demo sriburban - Sunday, 23 January 2005, 08:24PM

ไม่ทราบว่าคุณอยู่ที่ไหนกันบ้าง  ถึงได้ไปแถวนั้นบ่อย รูปทั้งหมดหนูขอซื้อได้ไหมค่ะ หนูอยู่แถวปากเกร็ด หนูเต็มใจที่จะขอซื้อ เงินที่ได้ไป ก็เอาไปทำอะไรก็ได้ที่ได้ประโยชน์ค่ะ เก็บรูปไว้เฉยๆ หรือทิ้งไป มันเสียดายค่ะ มีกี่ร้อยรูปหนูขอซื้อหมดเลย  จะจัดส่งยังไงแล้ว แต่คุณสะดวกค่ะ เพราะใกล้ถึงวันที่หนูจะต้องโอนเงิน ให้กับทางบ้านพัก เป็นค่าอาหารให้กับ ลัคกี้ แล้วก็ลิลลี่แล้ว หนูจะได้โอนไปพร้อมๆกันเลย หนูอยากได้มาก ด่วนเลยน่ะค่ะ

..ขอบคุณ คุณเอ๊ะมากที่ให้กำลังใจมาตลอดถ้าเราสื่อสารกับเขาได้ ก็อยากจะบอกว่า  ให้คอยก่อนน่ะ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า จะทำวิธีไหนที่จะพยายามนำเจ้าสองดัวนั้นกลับมา อยู่ข้างกายเราเหมือนเดิม  ไม่รู้ว่ามันปรับตัวได้หรือยัง เคยอยู่ดี กินดีีมาตลอด ขนม นมเนย ของว่าง ของเล่น มีให้เพียบ เอาไปฝังดินแล้ว ฝังดินอีก  แต่ตอนนี้มันเปลี่ยนไปมาก กินอาหารแค่ วันละมื้อ ไม่ได้เดินไปเที่ยวเล่นตามงานสัตว์เลี้ยง เหมือนแต่ก่อน ไม่ได้นอนห้องแอร์ ไม่ได้ขึ้นรถไปเที่ยว ถ้าพูดได้อยากจะขอโทษมัน สักร้อยหน พันหนที่ทำให้มันไม่มีอิสริภาพ และยังผลักดันภาระให้กับคนอื่นอีก แต่มันก็ยังดีกว่าหมาข้างถนน ที่ดิ้นรนไปวัน ๆ อดมื้อกินมื้อ ไม่ว่าจะเป็นหน้าร้อน หน้าฝน หน้าหนาว มันก็ต้องปรับตัวตามวิถีชีวิตของมัน  ลัคกี้ กับลิลลี่ ยังดีกว่าหมาอื่นๆเป็นร้อยเท่า หรือแม้แต่ขอทาน ตามข้างถนนที่ไม่มีที่กันแดด กันฝนเสียอีก ขอขอบคุณทุกท่านที่เสียสละและเวลาในทุกๆเรื่องน่ะค่ะ  

โดย จิราภา อิศรางกูรฯ - Monday, 24 January 2005, 10:27AM

ป้าชัชอยู่แถวกำแพงแสนค่ะ แต่พวกป้า ๆ ก็ไปกันบ่อยนะเท่าที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้ ถ้าว่างก็แวะไป เอ๊ะไปครั้งเดียวเอง แต่ก็รู้สึกดีนะ ก็จะอุปการะเหมือนกัน เพียงแต่ยังไม่พร้อมเพราะเพิ่งเปลี่ยนงานใหม่ยังไม่เข้าที่เลย หัวเราะ เจ้าตัวน้อยต้องดีกว่าหมาข้างถนนอยู่แล้วเพราะเขามีเจ้าของที่คอยใส่ใจและดูแล เรื่องอาหาร ความเป็นอยู่เปลี่ยนไปเขาอาจไม่สบายเหมือนก่อน แต่เขาก็ไม่ได้สนใจหรอก สิ่งที่เขาสนใจคือการได้เห็นหน้าคุณ  คุณต้องเข้มแข็งให้มากกว่านี้ ยินดี คุณต้องไปหาเขา การที่ขอซื้อรูปจากพวกป้า ๆ น่ะในความเห็น เอ๊ะว่าป้า ๆ คงไม่อยากขายให้หรอก คงอยากให้คุณไปเห็นเขาเองมากกว่า ที่จะมานั่งดูรูปและคิดอะไรไปต่างๆ นานา เอ๊ะว่าไม่มีประโยชน์เลย เขาไม่ได้ต้องการให้คุณสัมผัสเขาจากรูป แต่เขาอยากได้สัมผัสเขาจากมือคุณจริง ๆ ตางหาก  เลิกเศร้ากับสิ่งที่ทำให้เราเป็นทุกข์ เพราะคุณคิดว่าเจ้าตัวน้อยนั้นคงทุกข์ทรมารในสิ่งที่เปลี่ยนแปลงกับชีวิตเขา แต่จริง ๆ แล้วมันไม่ใช่ เขาสามารถปรับตัวได้เขาไม่สนใจหรอกว่าจะไม่ได้กินอาหารดี ๆ นอนห้องแอร์ ได้ไปเที่ยว แต่เขาสนใจแค่ว่าคุณอยู่ที่ไหน คุณจะกลับมารับเขาหรือ ป่าวเท่านั้นแหละ เงื่อนไขที่เขาต้องการจากคุณ นั้นคือสิ่งที่เขารอคอย แต่คุณต่างหากหละที่ไม่คิดจะปรับและทิ้ง จมอยู่กับสิ่งเก่า ๆ เดิม  ๆ และคุณจะบอกกับเขาได้เต็มปากอย่างไรหละว่าคุณรักเขาจริง แม้ว่าคุณจะกระทำกับเขาแบบไหนเอามาฝากคนอื่นเลี้ยง เหมือนทิ้งเขาแต่เขาก็ไม่มีข้อแม้ใด ๆ คุณจะไม่ไปหาเขาสักวัน เดือน หรือปี แต่ทั้งชีวิตเขาก็ยังมีแต่คุณเสมอ ความรักที่เขามีให้คุณเขาไม่หวังสิ่งใด เพียงแค่คุณไม่ลืมเขา เริ่มต้นสิ่งใหม่ ๆ ที่ผ่านมาเป็นยังไงช่างมัน 

โดย demo sriburban - Monday, 31 January 2005, 10:17AM
  3 เสาร์แล้วที่ไม่ได้ไปหา เจ้าลัคกี้ ลิลลี่  ถ้าทุกคนใส่ใจกับข้อความทุกข้อความจริง ตามที่บอกมาข้างต้น  อยากขอความคิดเห็นจากท่านอื่นๆเรื่องขอซื้อรูปถ่ายด้วย ไม่ได้เอาไปเผยแพร่แต่อย่างใด จะเก็บไว้เป็นของส่วนตัวเพราะใกล้กำหนดโอนเงินให้ค่าอาหารกับทางบ้านพักแล้ว จะโอนไปพร้อมกัน เรื่องเสียใจ หรือไม่เสียใจ มันคนละอย่างกัน แต่ไม่ได้คิดว่าต้องให้อะไรแล้วต้องมีสิ่งตอบแทน มันเป็นสินนำใจ ก็แล้วแต่คนจะคิดแล้วกันนะค่ะ  ขอขอบคุณ
โดย ป้าชัช swine - Monday, 31 January 2005, 01:30PM

เรียน คุณอัญชลี

รูปทั้งหมดได้จากกล้องดิจิตอล คุณอัญชลีไม่ต้องซื้อหรอกค่ะ สามารถกอปปี้ไปได้จากในเว็บเลยจ๊ะ ป้าชัชไม่หวงหรอก คุณอัญชลีจะได้ไว้คลายความคิดถึงลักกี้ กับลิลลี่บ้าง และถ้ามีโอกาสเข้าไปทำงานแถวนั้นอีกจะถ่ายรูปมาฝากอีกจ๊ะ

ขอให้แก้ไขปัญหาของคุณอัญชลีได้โดยไว จะได้พบกับลูกลักกี้และลิลลี่โดยไวด้วย

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Monday, 31 January 2005, 02:29PM

สวัสดี สมาชิกชุมชนบางแก้วครับ ผมสมาชิกใหม่รายงานตัวครับ

พี่น้องแบ็ค บราวน์ ครับ

โดย demo sriburban - Tuesday, 1 February 2005, 09:11PM
  ขอบคุณป้าชัชมากค่ะ ถ้ายังไงฝากรูปมาให้ดูอีกน่ะค่ะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 1 May 2006, 08:59AM

...บางแก้วที่หายไป....
http://www.bangkaew.com/elearning/course/view.php?id=31

คุณวิเชียรเนี่ยใจดีมาก ๆ เลยนะคะ พอดีไปอ่านเจอมา
http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1689

ข้อคิดคำนึงให้กับทุกท่าน ก่อนนำหมาไปส่งบ้านพักสัตว์นิรมล

Updated 1 May 2006
โดยคุณ vichien_b (210.86.164.*) [ วันจันทร์ ที่ 1 พฤษภาคม 2549 เวลา 08:51 น. ] ผู้ตอบคนที่ 40
http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=91

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew