เปิดตัวชมรมคนรักบางแก้ว ผู้เลี้ยงรวมตัวกันแน่น แต่ผู้ประกวดหายหัวหมด
โดย I love Bangkaew - Sunday, 30 October 2005, 08:01PM

จากการเปิดตัวชมรมคนรักบางแก้ว ที่ผ่าน ถือว่าประสบความสำเร็จอย่างดี โดยเฉพาะผู้เลี้ยงที่รักบางแก้ว ที่ไม่ได้มีผลประโยขน์กับการขายบางแก้ว ได้ให้ความสำคัญกับงานนี้อย่างมาก ถือเป็นการให้กำลังใจซึ่งกันและกัน หรือที่เราเรียกว่า การให้เกียรติกัน ผลนั้นย่อมได้รับการตอบแทน

จากความร่วมมือของหลายๆท่าน ที่เดินทางมาในงานนี้ ถือว่า เป็นผู้ที่รักกันจริง มีหลายๆท่านที่รับปากแล้วก็ไม่มาก็มี บางท่านที่อยากให้มาก็ไม่มา แต่บางคนไม่อยากให้มาก็มา ก็ขอขอบคุณทุกท่านแทนชมรมคนรักบางแก้ว

ความร่วมมือของทุกท่าน จากงานนี้ ย่อมมีผลในวันหน้า สิ่งที่อยากขอกล่าว คือ ขอขอบคุณ ทุกท่านด้วยใจ ไม่ว่าจะเป็นพี่จากลพบุรี (ไม่รู้จักชื่อ ต้องขออภัย) คุณจิตติ มาไกลกว่าใครๆ ก็มา และท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้กล่าวถึง ต้องขออภัย

บางท่าน พอรู้ว่า หัวไม่มา ลูกน้องก้อเลยไม่มา  ก็ซึ้งในน้ำใจนะครับ...แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ก็หวังว่า งานหน้า คงไม่พลาดนะครับ

ตอบ: เปิดตัวชมรมคนรักบางแก้ว ผู้เลี้ยงรวมตัวกันแน่น แต่ผู้ประกวดหายหัวหมด
โดย ป้าชัช swine - Sunday, 30 October 2005, 09:21PM

คุณ test test ค่ะ ป้าชัชเห็นด้วยกับข้อความที่คุณโพส แต่ที่ไม่เข้าใจและค่อนข้างไม่เห็นด้วยมีอยู่ 2 ประโยค คือ

1. แต่บางคนไม่อยากให้มาก็มา ในความรู้สึกของป้าชัชไม่มีเลยค่ะ ทุกคนที่มาคือคนที่ป้าอยากให้มาด้วยกันทุกคนค่ะ เพราะป้าถือคติว่า ไม่ว่าฝ่ายไหนก็ล้วนรักหมาบางแก้วด้วยกันทุกคน และข้อคิดเห็นจากหลาย ๆ ฝ่ายย่อมดีกว่าความคิดเห็นจากฝ่ายเดียว 

2. บางท่าน พอรู้ว่า หัวไม่มา ลูกน้องก้อเลยไม่มา เป็นประโยคที่ป้าไม่รู้ว่าหมายถึงใคร งงและเง็งมาก ป้าคิดว่าแต่ละท่านย่อมมีปัญหาในเรื่องส่วนตัวของเค้าที่ทำให้ไม่สามารถปลีกตัวมาได้ เช่น คุณน้อยหน่าย้ายบ้านใหม่ อาโกวกำลังเตรียมสอนวิชาใหม่ (ฮือ ๆ ๆ ๆ นี่หลังจากเลิกโพสกระทู้ป้าก็ต้องไปปั่นเตรียมการสอนวิชาใหม่เหมือนกันจ๊ะ วันพุธนี้เริ่มสอนแย้ว) คุณเพื่อนบางแก้วกำลังเป็นพ่อลูกอ่อน ที่อยากจะดูแลสั่งสอนลูกให้เป็นบางแก้วที่น่ารัก คุณปีใหม่และมดแดงติดเรียน เป็นต้น บางครั้งป้าก็เบี้ยว เช่นไปไม่ถูก ไม่มียานพาหนะ ติดภาระกิจดูแลลูกชายที่เค้าอุส่าห์กลับมาเยี่ยมบ้าน เป็นต้น ไม่เป็นไรครับ หวังว่างานหน้าคงไม่พลาดนะครับ ขอบคุณที่คุณ test ให้อภัย

ป้าขออภัยที่ออกมาแย้งนิดนุงนะ และขอบคุณที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นที่ดีและเป็นประโยชน์เสมอมาค่ะ

ตอบ: เปิดตัวชมรมคนรักบางแก้ว ผู้เลี้ยงรวมตัวกันแน่น แต่ผู้ประกวดหายหัวหมด
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 30 October 2005, 10:04PM

บางท่านพอรู้ว่า หัวไม่มา ลูกน้องก้อเลยไม่มา ก็งง ปล่อยให้งง เง็ง ไปงั้น ?

ป้าชัช อย่าไปรู้เรื่องเลย เพราะผมก็ไม่รู้ ? งง เง็ง ไปหมด เอาเป็นว่าเจ้าตัวรู้เอง

ภาษิตกระเหรี่ยง      " โกหกใครก็ได้          แต่โกหกตัวเองไม่ได้  "

เอาเป็นว่าอย่าใส่ใจเลยครับ  คนที่มีกิจธุระจริงก็มีมาก เดี๋ยวเค้าจะเข้าใจเราผิดแย่แน่  เอาเป็นว่างวดหน้าพบกันมากคนและควรจัดสักปีละ 1-2 ครั้ง ดีมั้ยครับช่วยกันออกความคิดเห็นด้วยครับ

หมาบางแก้วบางส่วนก็ดุ  คนไม่ดุก็แล้วกัน

จงแผ่เมตตา  แต่อย่าแผ่แม่เบี้ย

โดย I love Bangkaew - Sunday, 30 October 2005, 10:12PM

อย่างนี้เขาเรียกกันว่า  " รู้หน้าแต่ไม่รู้ใจ "

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 30 October 2005, 10:28PM

Mr. Test มีสุภาษิตจีนกล่าวไว้ว่า จงมั่นคงดั่งขุนเขา 

แล้วไปดูรูปหน้าปก Avanced Geoghaphic Thailand เอาก็แล้วกันนะ

โดย Stormbaby of DC. - Sunday, 30 October 2005, 10:57PM
  ถึงจะมากันไม่ครบก้อยังสนุกเลยนะคะ . . ถ้าหนหน้าจัดเปนวันอาทิตย์ได้จะดีเลยอ่ะค่ะ เพราะหลายๆคนที่อยากไปแต่ติดงานก้อมีเยอะ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 31 October 2005, 02:36PM
  เรียนคุณ test ที่เคารพ

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่า "ไม่ได้ร้อนตัวที่เข้ามาเขียนและไม่คิดจะแก้ตัวและไม่ได้ออกมาแก้ต่างให้ใครทั้งสิ้น" เพราะตัวเองมีจุดมุ่งหมายที่แน่แน้วมาแต่ต้น แต่มาเขียนในฐานะที่เป็นคนเลี้ยงบางแก้วและเป็นสมาชิกของชุมชนคนหนึ่งที่ไม่ได้ไปร่วมงาน.. แต่อ่านที่คุณ test เขียนแล้วมันคันหัวใจดีพิลึก(กึกกือ) "จากความร่วมมือของหลายๆท่าน ที่เดินทางมาในงานนี้ ถือว่า เป็นผู้ที่รักกันจริง มีหลายๆท่านที่รับปากแล้วก็ไม่มาก็มี บางท่านที่อยากให้มาก็ไม่มา แต่บางคนไม่อยากให้มาก็มา"

อยากถามคุณ test กลับว่า เอาอะไรมาวัดว่าคนที่ไม่ไปไม่รักกันจริง หรือเค้ารักบางแก้วน้อยกว่าคุณ และถ้าคุณคือหัวกระทิที่เข้ามาโพสท์(แค่ชื่อ login ยังไม่กล้าใช้) คุณคิดว่าประโยคนี้คุณสมควรจะเขียนแล้วหรือ "มีหลายๆท่านที่รับปากแล้วก็ไม่มาก็มี บางท่านที่อยากให้มาก็ไม่มา" ไม่น่าคิดสั้นเพียงเพื่อปั่นกระทู้เลย ไม่ใช่จะทำให้เว็บร้อนเพียงแค่วันสองวัน แต่เว็บจะเสียอะไรอีกมาย มิตรภาพดี ๆ จากผู้คนที่เคยเข้ามาเขียนและมอบสิ่งดี ๆ ให้บนเว็บแห่งนี้

อยากถามว่าที่คุณไปงานสัมมนาเพื่ออะไร อ่านแล้วคิดตามด้วยได้คำตอบแล้วทดไว้ในใจ .... เพื่อตัวเองหรือเปล่า คุณไปฟังเพื่อเอาความรู้จากวิทยากรไม่ใช่หรือ แล้วคุณได้มั๊ย ถ้าได้คุณน่าจะอิ่มใจได้แล้ว ไม่ใช่ไปเพื่อหวังจะพบใครหรือตั้งตารอเพื่อจะเจอใคร หรือต้องการจะให้คนมาเยอะ ๆ เพื่อแสดงพลัง ผู้คนกว่าครึ่งร้อยที่ไปร่วมงานไม่ได้มีความหมายเลยหรือ

และจากที่ตั้งหัวข้อกระทู้ "เปิดตัวชมรมคนรักบางแก้ว ผู้เลี้ยงรวมตัวกันแน่น แต่ผู้ประกวดหายหัวหมด","บางท่าน พอรู้ว่า หัวไม่มา ลูกน้องก้อเลยไม่มา ก็ซึ้งในน้ำใจนะครับ" ไม่ทราบว่าหมายถึงใคร .. คำตอบมีในใจคุณ คงไม่ต้องเขียนหรอกนะ เพราะสิ่งที่คุณตอบในใจ ลองนึกย้อนไปว่า ทำไมต้องเจาะจงบุคคลเหล่านั้น เพื่ออะไร .. มีบรีดเดอร์บางท่านที่เดินทางมาไกลก็ตั้งหลายท่านไม่ใช่หรือ..หรือบุคคลเหล่านนั้นไม่มีความสำคัญ ? หรือว่าอยากเจอท่านที่คุณหมายถึงมากจนต้องออกมาเขียนต่อว่ากลายๆแบบนี้
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 31 October 2005, 03:39PM
  เป็นธรรมดา ที่การจัดงานย่อมมีข้อผิดพลาดกันได้ ในบางเรื่อง ผมในฐานะผู้ประสานงาน ขอน้อมรับความผิดพลาด ที่เกิดขึ้นไว้เอง และในโอกาสข้างหน้า ก็จะพยายามประสานงาน ให้ทุกๆฝ่ายสามารถมาร่วมกันได้มากขึ้นนะครับ - ผมเชื่อว่าการที่หลายๆท่านไม่สามารถมาได้ นั้นไม่ได้หมายความว่าท่านเหล่านั้นไม่รักบางแก้ว หรือไม่อยากให้ความร่วมมือ เพียงแต่น่าจะมาจากหลายๆสาเหตุ หลายๆท่านต้องทำงาน วันเสาร์ ไม่สามารถลาได้, หลายๆท่านไม่สะดวก ในเรื่องของการเดินทาง, หลายๆท่านมีกิจธุระที่จำเป็นจริงๆ และไม่สามารถปลีกตัวได้, หรือแม้กระทั่ง อาจจะเกิดความผิดพลาดในการประสานงาน ในการเชื้อเชิญ ของผมเอง ซึ่งอาจจะกระทันหัน หรืออาจจะลืมเชิญก็มี เพราะทำหลายๆเรื่อง พร้อมๆกัน ก็เลยอาจจะมึนไปบ้าง...แต่ทุกๆท่านที่ไม่สามารถมาร่วมงานได้นั้น ก็ได้ให้กำลังใจ ร่วมแสดงความยินดีกับงานเปิดตัวชมรมฯ กันทุกๆท่านถึงแม้ว่าจะไม่สามารถมาร่วมงานได้ และเป็นกำลังใจให้กับการทำงานของพวกเรามาโดยตลอดนะครับ และตลอดจนรอติดตาม เนื้อหาการสัมนา เรื่องราวของเพื่อนๆ ที่ไปมา ที่จะมาเล่าบรรยากาศให้ผู้ที่ติดธุระ ได้ฟัง ซึ่งเป็นธรรมเนียม ที่พวกเราในชุมชนฯ ทำให้กันและกัน อยู่ตลอดมาอยู่แล้ว เพื่อจะมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน อย่างใจจดใจจ่อน่ะครับ

ผมขอน้อมรับ คำติติง ข้อเสนอแนะจากทุกๆท่าน เพื่อที่จะได้ดำเนินการปรับปรุง ในการจัดงานในครั้งหน้า เพื่อให้หลายๆฝ่าย เข้ามาร่วมกิจกรรมกันให้มากที่สุดเท่าที่มากได้นะครับ...

ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น ผมขอน้อมรับ เอามาปรับปรุงการทำงานของเรา ในครั้งหน้าให้เข้มข้นขึ้น ให้ดีขึ้นกว่าเดิม ครับ...

ขอบคุณสำหรับคำติชม นะครับ ในงานผมลืมทำแบบสอบถาม แจกให้กรอกคำแนะนำ และคำติชม เห็นมะ ลืมเรื่องสำคัญจนได้...สงสัยยุ่งจนเบรอ หุ หุ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 31 October 2005, 04:35PM

ผมแค่ตนเลี้ยงหมาครับ บางสิ่งบางอย่างก็สร้างสรรค์ บางสิ่งบางอย่างก็ไม่สร้างสรรค์ ต่างคนต่างความเห็น ผมก็เคารพในความคิดเห็นของคุณ Test และทุกท่าน บางเรื่องมันก็เป็นเหตุผลส่วนตัวที่บุคคลอื่นไม่ทราบต้นสายปลายเหตุอะไรด้วย รังแต่เกิดความแตกแยก เห็นใจก็แต่คนทำงาน คนที่ตั้งใจจริง เพียงเพื่อชีวิตสุนัขตัวหนึ่งที่เขาเลี้ยง

คนดีก็ดี คนไม่ดีก็ไม่ดี ผมคงตัดสินใครว่าดีหรือใครไม่ดีนั้นคงไม่ได้เพราะผมไม่รู้ว่าอะไรคือสาเหตุ คงฝากไว้กับเวร-กรรม ช่วยตัดสินใจแทนผมด้วย 

ด้วยความนับถือ

โดย Aey อรทิพา เศรษฐบุตร - Monday, 31 October 2005, 06:37PM

ดิฉันเองเป็นคนหนึ่งที่ต้องขอโทษคุณนิวัติ ที่รับปากว่าจะมาร่วมแล้วก็ไม่มา  เนื่องจากช่วงที่ผ่านมารวมทั้งปัจจุบันและอนาคต มีภารกิจพันเตแกะไม่ออก  คิดถึงเพื่อนๆในชุมชนก็ยังเข้ามาดูอยู่บ่อยๆ  ที่สำคัญ...ยังมุ่งมั่นในการช่วยเหลือสุนัขจรจัดอยู่ไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ

โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Monday, 31 October 2005, 07:06PM

ไม่ทราบว่าตัวเองเป็นอีกคนที่คุณ test test ไม่อยากให้ไป  แต่ดันเสนอหน้าไปร่วมงานด้วยรึปล่าว

อ่านแล้ว บาดใจมาก ๆ เลยค่ะ

เฮ้อออออออ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 31 October 2005, 07:37PM

ขอให้ลืมไปเถอะนะครับ  งานก็ประสบผลสำเร็จดี พวกเราน่าจะมุ่งไปที่  เรื่องบางแก้วในฝัน ที่คุณธนา และชมรมคนรักบางแก้วปรารถนาดีกว่า  ดีกว่าจะมาเถียงกันโดยไม่เกิดประโยชน์  ซึ่งอาจจะทำให้ผิดใจกันไปเลยก็ได้

เอาเป็นว่างานที่สามพราน เข้าใจว่าเดือนธันวามคมที่จะถึงนี้  ชมรมคนรักบางแก้ว

จะมีกิจกรรมใดดีครับ ท่านนิวัต หายเหนื่อยแล้วไม่ใช่หรือ ?

โดย รสิกา อังกูร - Monday, 31 October 2005, 08:06PM

ขอให้เพื่อน ๆทุกคนอย่าไปสนใจกับกระทู้ที่รังแต่จะสร้างความแตกแยก หรือเพียงเพื่อหวังผลประโยชน์อะไรบางอย่างซึ่งเจ้าตัวก็รู้เอง  เอาเป็นว่าทำอย่างคุณกุนซือพชรว่าดีกว่า มาสร้างบางแก้วในฝันกันเถอะ ..(ที่จริงว่าจะไม่เข้ามาตอบ เพราะกลัวเป็นเหยื่อ แต่ไม่อยากให้คนทำงานหมดกำลังใจ และเกิดความเข้าใจผิดกันไปมากกว่านี้)

สู้ต่อไป...ทาเคชิ (คุณนิวัติ)...จริงมั้ยคะป้าชัช..และคุณกา.....

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 1 November 2005, 09:59PM

ค่ะช่วยกันมาสร้างบางแก้วในฝันกันเถอะ นะ....นะ

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Monday, 31 October 2005, 03:16PM

ไม่เปนไรหรอกค่ะ เพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน...

คุณ test เขาเข้ามาเขียน test ไงคะ...

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 1 November 2005, 10:12PM

โดยเฉพาะผู้เลี้ยงที่รักบางแก้ว ที่ไม่ได้มีผลประโยขน์กับการขายบางแก้ว ได้ให้ความสำคัญกับงานนี้อย่างมาก

ผมว่ามันจะหนักไปนะ กับคำพูดนี้ คุณกำลังประกาศว่า ชมรม ฯ นี้  จะต้องไม่เป็นคนที่มีผลประโยชน์  จึงจะเป็นสมาชิก โชคดีที่ผมไม่ไป  ถ้างั้นผมทำตัวลำบาก  และคำพูด คนประกวดหายหัวหมด  เบา หน่อยครับ มันกระเทือนผม ตรง ๆ  เต็ม  ๆ  ทุกคนมีภาระและเหตุผลของตน การจะพูดจาอะไรในเวทีสาธารณะ ผมว่าต้องคิดให้มากกว่านี้  ทีผมยังวนเวียนใน ชุมชนคนรักบางแก้ว เพราะคุณ วิเชียร  เคยไปประชาสัมพันธ์ และผมนี้แหละที่ทำให้หลายคนในประเทศไทยรู้จัก เวที่นี้  ผมยากถามว่า ชุมชนคนรักบางแก้ว  กำลังดำเนินนโยบายที่ถูกแล้วไช่ไหม  ผมจำได้  ต้นปี 2547 มีการตำหนิ ต่อต้าน จากหลายคน ในเวที่นี้เรื่องการก่อตั้งชมรมที่จังหวัดพิษณุโลก  แต่วันนี้ผมเห็น คนในเวที่นี้ ก่อตั้งชมรม แถมยังออกมา เสียดสีผู้ที่ไม่ไปหรือไม่เห็นด้วย   ไม่ทราบว่าจำคำพูดของตนได้ไหม   แค่เริ่มก่อตั้ง ก็เริ่มแคบ สำหรับความคิดแบบนี้   ทำไมต้องไปตั้ง ข้อรังเกียรติ์ กับคนขายหมานัก  สังสัยคุณจะได้หมาฟรี  คุณวิเชียร ออกมาบอกหน่อย เวทีนี้เป็นของใครและนโยบายเป็นอย่างไรกันแน่  ผมว่ายังไม่สาย ผมและอีกหลายคนจะได้แบ่งและวางตัวถูก กับเวทีนี้

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 2 November 2005, 03:02AM
  ขอให้ความกระจ่างสักหน่อยนะครับ เอาเฉพาะในเรื่องที่ถามถึงส่วนของชมรมฯ ในฐานะที่ผมเป็นรองประธานชมรม คนนึง (ประเด็นของเจ้าของกระทู้ นั้นคงไม่สามารถให้ความเห็นได้เนื่องจาก ไม่ทราบว่าคุณ test พูดถึงใคร แต่ก็ยอมรับว่าเป็นความผิดพลาดของผมซึ่งเป็นผู้ประสานงาน สัมมนาครั้งนี้นะครับ)

เรื่องของที่คุณ test แสดงความคิดนั้น เรายังไม่ทราบเลยว่าคุณ test เป็นใคร คุณชวลิตรไม่ควรจะเหมาว่าเป็นความคิดเห็นของชมรมคนรักบางแก้ว แล้วก็รีบออกมาตำหนิชมรมฯ จนเกินเหตุนะครับ มันออกจะเป็นข้อกล่าวหาที่เลื่อนลอยไปสักหน่อยนะครับ และจริงๆก็เป็นสิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็นของเขา ที่มีเท่าๆกับทุกคนที่เข้ามาที่นี่ คงจะมาเหมาเอาเองว่าเป็นความคิดของชมรมฯ นั้นคงไม่ได้หรอกครับ

การก่อตั้งชมรมคนรักบางแก้วขึ้นมา นั้นมีวัตถุประสงค์ และเป้าหมายที่ชัดเจน ว่าชมรมจะไม่ดำเนินการใดๆ ที่เกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ในแง่ธุรกิจ การเพาะ การซื้อ การขาย ลูกสุนัข และสุนัขบางแก้ว นะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าผู้ที่เป็น ผู้เพาะเลี้ยง ผู้ขายสุนัขบางแก้วจะเข้ามาร่วมกับเราไม่ได้นะครับ สิ่งที่ชมรมฯ จะไม่ดำเนินการที่มันเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ ก็เช่น การตีใบหู ออกใบทะเบียนรับรองลูกสุนัข การขายลูกสุนัข เช่นชมรมฯ ที่มีอยู่ทั่วๆไป เป็นต้น

แต่ในขณะเดียวกัน เรากลับให้ความสนับสนุน ผู้ประกอบธุรกิจ ที่เกี่ยวข้องกับหมาบางแก้ว ที่มีจรรยาบรรณ ในการเพาะพันธุ์ การซื้อขาย การจำหน่าย อย่างเต็มที่ และขอเรียนให้ทราบเลยว่าพวกเราไม่ได้รังเกียจคนขายหมา คนขายหมาดีๆ มีเยอะ ที่เราสนับสนุนอยู่ก็มีให้เห็นมากมายนะครับ

นโยบายของชมรมคนรักบางแก้วนั้นก็คงไม่ผิดอะไรมากมาย ที่จะมีกลุ่มคนอย่างพวกเราสักกลุ่มเล็กๆ กลุ่มนึงในประเทศ ที่จะช่วยกันแก้ปัญหาของสุนัขบางแก้ว ที่มันหมักหมม มานานในสังคม ให้มันคลี่คลายไปบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ และการที่เราจะสร้างสิ่งดีๆ ให้กับพวกเราที่เลี้ยงบางแก้วกันอยู่ มันก็เป็นสิ่งที่ควรทำไม่ใช่หรือครับ

ส่วนเรื่องบอร์ด (เวป) นี้เป็นเวทีสาธารณะ ให้ทุกๆคนมีสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความคิดเห็น แต่ต้องอยู่ในกติกาของการใช้บอร์ด ใครมีความคิดเห็นอย่างไร กับเรื่องไหนๆ ก็สามารถแสดงได้อย่างเต็มที่อยู่แล้ว แต่ต้องมีความรับผิดชอบต่อความคิดเห็นของตัวเองที่แสดงออกมาในที่สาธารณะ ซึ่งหลังจากนั้นผู้ที่เข้ามาอ่านเขาก็มีความคิดที่จะวิเคราะห์ และตัดสินใจด้วยตัวเองได้ว่า ความคิดเห็นใคร ที่น่าจะรับฟังได้ โดยผู้ที่เข้ามาเล่นบอร์ด ไม่มีสิทธิ์ที่จะมาบังคับใครให้เชื่อถือความคิดเห็นเฉพาะเรื่องของตัวเองอยู่แล้ว...บอร์ดสาธารณะที่ไหนก็เป็นอย่างนี้ทั้งนั้น

การวางตัว...เพียงแค่ท่านวางตัวเองอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ มีอินเตอร์เนต มีความคิดดีๆ ที่จะสร้างสรรค์ประโยชน์ให้กับสุนัขบางแก้ว เราก็สามารถเข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์ร่วมกับผู้อื่นได้แล้วนะครับ ไม่เห็นต้องมีนโยบาย หรือจะต้องวางตัวอะไรเลย...เรื่องการวางตัวที่คุณชวลิตรถามเนี่ยผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องวางตัว บอร์ดสาธารณะ จะเข้ามาแสดงความคิดเห็นเมื่อไหร่ เรื่องไหนก็ได้ทั้งนั้น ถ้าไม่อยากแสดงความคิดเห็นก็ไม่ต้องแสดง ก็แค่นั้นเองนะครับ ไม่มีอะไรยุ่งยากเลยนะครับ...
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 2 November 2005, 04:41AM

ขอตอบคุณชวลิตตามที่ผมตอบคุณปรีชาในกระทู้ขายหมานะครับ
( http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1140 )

ในฐานะเว็บมาสเตอร์  ยินดีต้อนรับผู้รักสุนัขบางแก้วทุกท่านครับ   และไม่ขัดข้องที่จะมีการใช้เว็บนี้เป็นที่จำหน่ายจ่ายแจกสุนัขบางแก้ว    เพียงแต่อยากให้มีการให้ข้อมูลให้มากไว้อย่างที่คุณนิวัตแนะนำเพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่จะซื้อและผู้อ่านทั่วไป   เพื่อการตัดสินใจที่ถูกต้อง   จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

ที่เราเป็นห่วงก็คือการผสมพันธุ์บางแก้วตามบ้านโดยผู้เลี้ยงที่ขาดความรู้เท่าที่ควร  เมื่อนำไปจำหน่ายจ่ายแจกให้กับผู้ที่ขาดความเข้าใจแล้ว   ก็จะตามมาซึ่งปัญหาสุนัขจรจัด  ซึ่งเราพยายามจะลดปัญหาดังกล่าวอยู่  โดยมีโครงการรณรงค์ทำหมันหมาบ้าน และ บ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว

กะว่าปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า  จะชวนเพื่อนๆไปเยี่ยมบางแก้วตกยากและร่วมทำบุญที่บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลกันอีกสักครั้ง    เผื่อใครสนใจจะอุปการะบางแก้วที่คุณวินปรับนิสัยแล้ว  จะได้บุญกุศลมากขึ้น

http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=91

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 2 November 2005, 05:05AM

ต้องขอบคุณคุณชวลิตที่ช่วยเผยแพร่เว็บนี้ให้เป็นที่รู้จัก    ยอมรับว่า ในยุคต้นๆ  เว็บนี้อาจมีจุดยืนไม่ชัดเจนนัก   จนทำให้เกิดความสับสนในหมู่สมาชิกว่า จะเอาอย่างไรกันแน่   ผมกับเพื่อนสมาชิกหลายคนได้ร่วมกันถกเถียงจนเกิดความกระจ่างขึ้นมาระดับหนึ่ง  จึงได้แสดงจุดยืนไว้ที่หน้าเว็บว่า

แหล่งข้อมูล สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขที่มีเสน่ห์ มีคุณค่าควรแก่การส่งเสริมให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย ให้ได้รับความยอมรับในสังคมและให้ก้าวขึ้นสู่เวทีสากลอย่างสง่างาม เป็นที่ภาคภูมิใจของชาวไทยทุกคน
แหล่งข้อมูล ขณะเดียวกัน ปัญหาบางแก้วตกยากและถูกทอดทิ้งอันเนื่องมาจากปัญหาของผู้เลี้ยงและตัวสุนัขเองจะต้องไม่ถูกเพิกเฉย

ในข้อแรก   เราคิดว่า เราไม่ได้มีจุดยืนที่แตกต่างหรือรังเกียจชมรมหรือสมาคมที่ทำเรื่องนี้อยู่ในปัจจุบัน    เราพร้อมที่จะให้ความร่วมมือเพื่อมุ่งไปสู่ทิศทางเดียวกัน

แต่ในข้อหลัง   เราคิดว่าเป็นส่วนสำคัญที่ขาดหายไป  เราจึงอยากจะเสริมกิจกรรมของชมรมหรือสมาคมที่ทำกันอยู่ในปัจจุบัน  เป็นการซ้ำเสริมครับ  ไม่ได้ซ้ำซ้อน  และแน่นอนครับ  อย่างที่คุณนิวัตว่า  ชมรมเราจะไม่มีการรับขึ้นทะเบียนสุนัข  หรือ  ออกใบรับรองเพ็ดดิกรีใดๆทั้งสิ้น

ชุมชนคนรักบางแก้ว(elearning.bangkaew.com)เป็นเพียงเวทีหนึ่งซึ่งทุกคนที่รักบางแก้วมีสิทธิ์เข้ามาแสดงความคิดเห็น   แต่เพื่อให้สามารถผลักดันกิจกรรมต่างๆอย่างมีพลังและยั่งยืน    เพื่อนสมาชิกหลายท่านในชุมชนฯจึงได้ร่วมกันก่อตั้งเป็นชมรมคนรักบางแก้วขึ้นมา  โดยผมให้การสนับสนุนให้ใช้เว็บนี้ในการประชาสัมพันธ์ชมรม    คุณสุริยาแห่งเพ็ทนิวส์ และ หนังสือ Advanced Thailand Geographic ก็ช่วยประชาสัมพันธ์ชมรมฯให้ด้วย

ดูรายละเอียดเกี่ยวกับชมรมฯได้ที่ http://club.bangkaew.com

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 2 November 2005, 05:13AM

ต้องขอบคุณคุณ test ที่มาตั้งกระทู้เปิดประเด็น    แต่ขอบอกว่า มันไม่สร้างสรรค์นัก   ทำให้เกิดความเข้าใจผิดว่าชมรมฯไปตั้งข้อรังเกียจใครอยู่อย่างเลื่อนลอย

อยากให้คุณ test มาชี้แจงทำความเข้าใจกับเพื่อนสมาชิกและผู้อ่านทุกท่าน

และเพื่อตัดปัญหาเรื่องความสับสน  เนื่องจากมีผู้ใช้ล็อกอินว่า test อยู่หลายคน    ผมขอยกเลิกล็อกอินอันนี้ตามที่คุณอาทรได้เคยแนะนำ    ขอให้คุณสมัครสมาชิกใหม่มาคุยกันอย่างเปิดเผยดีกว่าครับ  แก้มแดง

โดย test test - Wednesday, 2 November 2005, 08:31AM

ไม่ได้หวังปั่นกระทู้ แต่แว่วมาว่าเมื่อบ่ายวันเสาร์ขณะที่ชมรมจัดสัมมนาที่ศาลายา คุณ พ. และสมุนก็นัดสมาชิกสาวๆกลุ่มหนึ่งไปนั่งเสวนาเรื่องหมาบางแก้วที่ร้านก๋วยเตี๋ยวเรือเมืองเก่า 1 ในนั้นแว่วมาว่าน่าจะเป็นเจ๊คนใจเย็นอย่างไม่น่าเชื่อด้วยน๊า

ไม่ร่วมงานชมรมก็ไม่ว่าแต่ไม่น่าจะแบ่งแยกสมาชิกแบบนี้ ท่านคิดว่าทำถูกแล้วหรือ ท่านต้องการประท้วงหรือเรียกร้องอะไรหรือเปล่า  จะ

ชี้แจงแบบผู้กล้าหรือจะนิ่งเงียบแบบผู้ขลาดดีล่ะ
โดย รุ่งโรจน์ แซ่ปึ้ง - Wednesday, 2 November 2005, 09:16AM
  ขอโทษนะครับคุณ TEST กระทู้ของคุณผมเห็นว่าไม่ก่อให้เกิดประโยชน์แต่อย่างไรเลยครับจะมีคนตอยก็ดีหรือไม่ดีคนตอบก็ดีไม่เห็นประโยชน์อะไรเลย มีแต่จะทำให้เกิดความเข้าใจผิดขอให้ทุกอย่างจบนะตรงนี้นะครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อยากไปแต่ไม่ได้ไปถึงผมจะไม่ได้มีความหมายอะไรเลยก็ตาม(แค่เป็นคนที่รักและชอบบางแก้วธรรมดาเท่านั้น) แต่ผมคิดว่าทุกคนที่ไปและไม่ไปนั้นมีความรักในตัวบางแก้วเหมือนกับหมด  เรามาหาทางสร้างบางแก้วในฝันกันดีกว่า เพราะแค่นี้ก็ยากมากแล้ว แต่ยังต้องมาคอยตอบปัญหาที่ทำให้รู้สึกไม่ดีอีกมันจะทำให้เราทุกคนไม่มีกำลังใจในการทำอย่างที่ฝันไว้นะครับ  ขอให้จบนะครับ  ขอบคุณมากครับ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 2 November 2005, 09:33AM

ผมเห็นด้วยการการยกเลิก Login นี้ การเข้ามาใน Web นี้สมควรเข้ามาอย่างพี่ๆ น้องๆ และก็เปิดเผย ผิดถูกก็อภัยกันไป เรื่องมันก็จบ ความเป็นพี่เป็นน้องมันก็คงอยู่

ผมเข้าใจว่าคุณ Test ในส่วนหนึ่งนั้นหวังดี แต่การกล่าวหาใครอย่างเลื่อนลอย โดยเฉพาะข้อความที่กำกวม ถึงจะเป็นจริงหรือไม่ มันก็ไม่ถูกต้องอยู่ดีในความรู้สึกของผม โดยเฉพาะคุณ Test ไม่ได้เปิดเผยตัวเอง ยิ่งแล้วใหญ่ ผมขอให้คุณ test ทบทวนข้อความต่างที่ Post ไว้ อีกครั้ง ก่อนที่ Web นี้จะกลายเป็น 3 จังหวัดชายแดน ไม่ว่าคุณ Test จะเป็นใครผมยังคงนับถือในความเป็นพี่เป็นน้อง 

มีหลายท่านคงไม่สบายใจกับกระทู้นี้นัก รวมถึงผมด้วย รวมไปถึงผู้ที่ถูกอ้างถึงและบุคคลที่คิดว่าถูกอ้างถึง บวก ลบ คูณ หารแล้วมันไม่สร้างสรรค์เลย

ด้วยความนับถือ

คนเลี้ยงหมา

โดย อ้วน อยุธยา - Wednesday, 2 November 2005, 10:39AM

ใช้สำนวนการเขียนได้เยี่ยมจริงๆ คุณ test คนที่คุณกล่าวถึงน่ะคงหมายถึงผมเป็นแน่แท้ ถามกลับคุณสักนิดนะ ที่คุณมาโพสเนี่ยเพราะโกรธหรือผิดหวังอะไรหรือป่าว คุณเป็นใครน่ะผมไม่สนหรอกนะ แต่ขอร้องโพสอะไรที่มันสร้างสรรค์ดีก่า เรียนมาก็สูงอย่าให้เด็กรุ่นหลังอย่างผมต้องเรียกว่า "มีหัวไว้ตัดผมเลย" เอาคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์มาใช้ซะบ้าง ประโยคสั้นๆ คงเข้าใจนะ ผมไม่เคยโพสและใช้คำไม่สุภาพอย่างนี้มาก่อน แต่เจอกระทู้ที่คุณโพสแล้วบอกตามตรงมันขึ้นดีว่ะ 55555

ชอบจังคำที่บอกว่าและสมุนน่ะ ฮิฮิ ได้ใจดี  เอาล่ะขอให้คุณจบได้แล้วนะ สมาชิกคนอื่นๆ เค้าจะได้มีอะไรอ่านที่เป็นสาระบ้าง  ลูกผู้ชายตัวจริงเค้าไม่หลบซ่อนปิดบังตัวกันหรอก เค้าทำอะไรต้องเปิดเผย  เอ!! หรือคุณไม่ใช่!!! อ๋อลืมบอกก๋วยเตี๋ยววันนั้นอร่อยซิบเลยว่ะ 555555555

โดย เพื่อน . - Wednesday, 2 November 2005, 10:44AM

ขอใช้สิทธิ์ พาดพิง ครับ สังคมหนอ วุ่นวายจริงหนอ อย่ามัวแต่เหน็บแนมกันอยู่เลย ผมเองก็ติดตามเวปอยู่ไม่ได้ทิ้งเพื่อนๆไปไหน แต่ช่วงนี้งานยุ่งมาก และเหนื่อยกับการประกวดทุกๆอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเองก็อยากพักผ่อนแบบสบายๆ อยู่บ้าน เล่นกับลูกๆของผม(หมานะครับ) ถึงผมไม่ได้ไปแต่ก็ตามดูอยู่สม่ำเสมอ และชมรมของเราก็แข็งแกร่งดีแล้ว ผมก็ขอเป็นเพียงผู้ที่คอยติดตามดีกว่า

แค่สังคมประกวดผมก็เบื่อแล้ว และอยากให้เวปนี้ เป็นที่พักผ่อนหย่อนใจของผมดีกว่า เพราะ ผมคือ คนรักบางแก้ว คนหนึ่ง

นิสัยของผมก็คือนิสัยของหมา(บางแก้ว) รักอิสระ

ขอบคุณครับ

ธนนันท์ แจ้งเกษมสุข

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 2 November 2005, 11:03AM

งานคราวหน้า..อยากให้จัด วันอาทิตย์ หรือช่วงเดือนเมษายนก็จะดี....

เชื่อไหมผมอยากไปมากเพราะผมเป็นมือใหม่หัดขับ...แต่ติดอบรมและสถานที่ก็ไม่ไกลจากบ้านผมเท่าไหร่

ผมเข้าใจ..คุณ test test นะ

ผมชอบมองต่างมุม

1.ถ้าเวบนี้มีสมาชิก ซัก 200,000 คน มีคนอ่านซัก 2,000,000 คน ผมเชื่อว่าจะต้องมีคนอยากเลี้ยงบางแก้วเพิ่มอีกไม่ตำกว่า 20,000 ตัว เพราะผมคนหนึ่งที่เข้ามาอ่านเวบนี้แล้ว จึงอยากเลี้ยงบางแก้ว นะ และเป็นเหตุให้มาสมัครเป็นสมาชิกของเวบเพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันไง

2.โบราณ ว่า น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า ตรงนี้แหละ ที่ผมเข้าใจ คุณ test test ไงล่ะ อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ อยู่กันอย่างสมานฉันท์ ดีกว่า เวบดัง ชาวเราก็ดีใจ คนขายก็ขายได้ คนเลี้ยงก็มากขึ้น จะได้ช่วยกันพัฒนาบางแก้วของพวกเราไง

3. แต่ถ้าคนขายไม่มี จรรยาบรรณ พวกเราควร จะช่วยกันอนุรักษ์ ไว้อย่าสนับสนุน คนขายไหน ที่มีจรรยาบรรณ มีความจริงใจ ไม่เห็นแก่ประโยชน์มากนัก ควรส่งเสริมและบอกต่อให้รู้ทั่วกันทั้ง เวบ อย่างเช่นที่จตุจักรไง ร้านไหนไม่ดีช่วยประจาน หน่อย

พอเถอะครับ หันหน้ามาสมานฉันท์กันดีกว่า

โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Wednesday, 2 November 2005, 12:02PM

เห็นด้วยคะกับการสมานฉันท์ วันนั้นที่ไปก็กลับมาก่อนด้วยติดธุระ (ขอประทานอภัยมาณที่นี้ด้วยนะคะ)แต่ว่าสิ่งหนึ่งที่ไปและได้กลับมาคือ มิตรไมตรีที่ดีจากผู้คนที่ร่วมรักบางแก้วทุกท่านที่ไปร่วมงาน ถึงแม้งานหน้าจะจัดอีกหรือไม่ ถ้ามีรับรองว่าต้องไปแน่นอนคะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 2 November 2005, 01:19PM

09:41 - 02/11/05 แอ๊ดมิน คนเก่า emoticon ..ยกเลิกล็อกอิน test test ไปแล้วครับ แต่ท่านสมัครใหม่ในชื่อนี้ ก็คงให้ท่านใช้คนเดียวเหมือนล็อกอินอื่น ก็พยายามคุยกันในเชิงสร้างสรรค์แล้วกันนะครับ อย่าให้ต้องลบเลย emoticon

ขอย้ายกระทู้นี้ไปไว้ที่กระดานคุยกับเว็บมาสเตอร์ตามคำแนะนำของคุณนิวัตละกัน   เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดหรือขุ่นเคืองกันมากไปกว่านี้

เรื่องที่คุณ test แจ้งมา  ก็อย่าไปถือเป็นสาระเลยนะครับ  รักษาน้ำใจกันไว้ดีกว่า

หากคุณ test มีอะไรจะแนะนำ   ก็ว่ามาได้เลย   แต่ขอให้เกิดความสามัคคีดีกว่านะ     ทำตัวให้เป็นแบบอย่างที่ดีให้คนอื่นได้ยึดถือปฏิบัติตาม   เช่น  เป็นประธานองค์กฐินชักชวนเพื่อนสมาชิกไปทอดที่วัดบางแก้วเดือนธันวาคมนี้  ดีไหม

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew