PoPoman ตัวเล็ก

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)
รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ -> ตอบ: ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Saturday, 20 February 2010, 10:02AM

ขอบคุณ คุณแม่จังโก้มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

เมื่อคืนนอนหลับๆตื่นๆทั้งคืนเลยครับ สองสาวหลังอาน เล่นงานกันอีกแล้ว

แต่แค่ขู่และ กัด(แต่ไม่แรง) ทำเอาที่บ้านนอนกันไม่หลับ ขนาดเอา 1 ตัว

ล่ามโซ่ไว้แล้ว ที่สำคัญเกรงใจบ้านข้างๆด้วยครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ -> ตอบ: ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Thursday, 18 February 2010, 04:45PM

ตอนห้าเดือนแรก ผมไม่กล้าลงต้นไม้เลยครับ รู้ว่าลงต้นไม้ไป ปลูกหญ้าไป

ก็คงต้องกลับมาปลูกใหม่อีก จนประมาณ 7 เดือนเริ่มลง หญ้า กลับบ้านมาที

แผ่นหญ้านี่หลุดออกมาเป็นแผ่นๆ ทั้งสนาม ลมแทบจับ กว่ารากหญ้าจะติดดิน

ซ่อมกันแล้วซ่อมกันอีกครับ ที่สำคัญชอบทำหลุม Golf แถมให้อีกเหอะๆ

เลยทำให้ที่บ้านลงแต่ต้นไม้ใหญ่ๆ ถึงขุดได้ก็รื้อออกทั้งต้นไม่ได้ อิอิ...

แต่สำหรับ เจ้าตัวเล็ก มีประสบการณ์มาแล้ว วันนี้พึ่งไปคุยกับช่างเหล็กมาครับ

วันเสาร์หน้า จะเนรมิตหลังบ้านให้เป็นคอก เพื่อให้ตัวเล็กอยู่เป็นสัดส่วน เพราะรู้ว่า

ถ้าไม่แบ่งโซนดีๆ อนาคตอาจจะกลายเป็น อาณาจักรของเจ้าตัวเล็กไปทั้งบ้านได้ คิคิ...

และเพื่อไว้อนาคตเกิดมีศึกสามสาวชิงบันลังค์ "จ่า" จะได้จัดการระงับศึกได้ง่ายขึ้นครับ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Thursday, 18 February 2010, 11:48AM

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆของคุณ peerajit vitta

อ้างอิง "เคยกัดถึงขึ้นรุนแรงหรือยัง เพราะถ้าชิงความเป็นจ่าฝูงและกัด

กันรุนแรงแล้ว การจะให้คืนดี หรือกลับมาเหมือนเดิมคงลำบาก

หรือใช้เวลานานมา"

บ่อยครั้งมากครับที่กัดกันทีได้เลือดที และได้แผลเป็นกัน ไปทั้งสองสาว เคยกัดกันแรงสุดจนกระจกหน้าบ้านแตกไป 2

บาน แต่ที่น่าแปลกก็คือ แป็บเดียวกลับมาดี กันเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เท่าที่สังเกตุสาเหตุมาจาก 1.เกิดการอิทฉากัน 2.ต้องการแสดงความ

เหนือกว่า 3.อารมณ์แปรปวนตอนเป็นฮีท (ตอนนี้ทำหมั่นไป 1 ตัวแล้วครับ)

บางครั้งผมยังรู้สึกว่าเจ้าสอง ตัวนี่ไม่ค่อยรักกันเลย เป็นพี่น้องกันแท้ๆ แต่พอได้ออก

จากบ้านไปเมื่อไร เวลาอีกตัวมีเรื่องกับสุนัขตัวเมียในซอย เท่านั้นหละ อีกตัววิ่งเข้าไปช่วยแบบสุดฤทธิ์ ประมาณว่า

ถึงไหนถึงกัน เหอะๆๆ แต่ที่กับตัวผู้ในซอยยอมเขาหมดทุกตัว 1 ปีผ่านไปแล้วครับ เคยห้ามหลายๆครั้งในการที่เขาจะชิง

การเป็นจ่าฝูง โดยพยายามเข้าไปกำหราบตัวที่ก่อเรื่อง จนตอนหลังถอดใจ คิดในใจว่าเอาหละ เหมือนคนในครอบครัว

เดียวกัน ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งยอม เรื่องก็น่าจะสงบลง แต่ปัญหาคือ ฝ่ายรุก ก็พยายามรุกเกือบทุกวัน แต่ฝ่ายรับ

ก็สู้ไม่ถอยเหมือนกัน แต่ตอนนี้ผมก็พยายามรักษาระดับ ไม่ให้เกิดความรุนแรงในบ้านเกินควบคุม

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:46PM

เขี้ยวเหมือน ค้างคาวดูด เลือดเลย อิอิ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก สมาชิกใหม่ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 17 February 2010, 08:41PM

สวัสดีครับ หลังจากนั่งอ่านกระทู้ และติดตามเว็บนี้มานาน

(ปีกว่า) ก็ตัดสินใจสมัครสมาชิก ถึงแม้ว่าจะได้ปรึกษาหลัง

ไมค์ กับคุณ อุ๋ม (2น้ำ) และ คุณนิยม (พ่อน้อง Spy) มาตั้งแต่

ยังไม่ได้เริ่มเลี้ยงหมาหลังอาน เมื่อ 1 ปีที่แล้ว ก็ได้รับคำ

ปรึกษาที่ดีมาโดยตลอด จริงๆเป็นคนรักหมาบางแก้วมาก

แต่ที่เลือกเลี้ยงหลังอานก่อนเพราะเคยมีคนแนะนำว่า

ลองเลี้ยงหลังอานก็ดีกว่าไหม บางแก้วเป็นสุนัขที่ต้อง

มีทักษะและให้ความใส่ใจในการ ฝึก/ควบคุม ค่อนข้างมาก

1 ปีที่ผ่านมา 2 สาวที่บ้าน (หลังอาน) ก็มีปัญหาให้ต้องแก้

ไขมาโดยตลอด แต่ตอนนี้อายุ 1 ปีแล้ว ค่อนข้างเริ่มนิ่งขึ้น

เล่นน้อยลง แล้วก็ไ่ม่มีปัญหากับการเข้าสังคมทั้งกับคนและ

สัตว์ เมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมามีสมาชิกใหม่มาที่บ้าน คือเจ้า

ตัวเล็ก (พี่ที่ทำงานให้เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่) ตอนแรก

ได้ มาช็อคเหมือนกัน เพราะว่าคนที่บ้านทำเซอร์ไพส์

ตอนแรก

ก็ชั่งใจอยู่เหมือนกัน ถ้าเลี้ยงบางแก้ว เราคงต้องปรับตัวเอง

อีกยกใหญ่เลยทีเดียว จากการที่ได้สัมผัส 2 สัปดาห์ที่ผ่าน

ทำให้เห็นข้อดีของบางแก้วหลายอย่าง อย่างเห็นไ้ด้ชัดเช่น

1.เป็นหมาที่เข้าใจการสื่อสารกับคนได้ค่อนข้างดี

2.รักเจ้าของมาก เดินไปไหนไปด้วยตลอด

3.เป็นสุนัขที่แข็งแรงมีพลังงานในตัวสูง

จริงๆข้อเสียก็มีเหมือนกันนะครับ

1.ชอบเล่นน้ำมอมทั้งวัน

2.น่ารักเกินไปทำให้ที่บ้านรักเป็นพิเศษ (แต่ผมก็

บอกคนที่บ้านเหมือนกันว่า เลี้ยงหมาอย่างเลี้ยงเหมือน

เทวดา)

เล่ามาสะยืดยาว แนะนำตัวแล้วขอถามคำถามเลยหละกัน

ครับ

1.ตอนนี้มีหลังอานตัวหนึ่งอายุ 1 ปี ชอบเลีย หาเห็บให้เจ้า

ตัวเล็ก ดูน่าเอ็นดูดี แต่บางครั้ง ก็กัดคอ ตัวเล็กเหมือนบอก

ให้รู้ว่าฉันเหนือกว่า คนที่บ้านผมพยายามเข้าไปห้าม

แต่ผมบอกเข้าว่า ไม่ต้องห้ามดูห่างๆ ให้หลังอานกำราบ

ด้วยอีกแรง อันนี้ผมคิดถูกใช่ไหมครับ

2.เวลาเล่นกันแรงๆระหว่าง ตัวเล็ก กับหลังอาน เจ้าตัวเล็ก

ขู่ สู้ แบบไม่ถ่อย (คิดอยู่เหมือนกันว่า โตขึ้นเอาเรื่องน่าดู)

เวลาที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ส่วนใหญ่ผมจะให้ หลังอาน

จัดการจนกว่า ตัวเล็ก จะยอม อันนี้ทำถูกหรือเปล่าครับ

3.เคยทราบมาเหมือนกันว่าการให้หมาเด็กอยู่กับ หมา

ใหญ่ หมาเด็กก็จะรับพฤติกรรมบางอย่างไป อย่างที่บ้าน

ผมเจ้า 2 ตัวหลังอาน ชิงความเป็นจ่าฝูงกันตลอดเวลา

เจ้าตัวเล็ก ก็นั่งมองตาแป๋วๆ รู้ว่ามันอาจจะไม่ดี

แต่ก็มีความรู้สึกว่า ให้อยู่ร่วมกัน หลังอานก็น่าจะสอน

สิ่งดีๆไปบ้าง อันนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่าครับ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)