PoPoman ตัวเล็ก

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)
รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ -> ตอบ: ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 10:47PM

มันเป็นรสชาติที่หมาพันธ์อื่นไม่มี มองให้ดีมันก็ดี มองให้ไม่ดีมันก็ไม่ดี สุดแท้แต่ท่านจะมองและเข้าใจบางแก้วไปในทิศทางไหน แต่ผมเชื่อว่าใครที่ได้สัมผัสและเข้าใจบางแก้วแล้ว

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อย่างวันนี้นะครับ มีช่างไฟฟ้ามาทำไฟที่บ้าน พอมาถึงปุ๊บ

เจ้าหลังอาน 2 ตัวก็เห่าแป็บเดียว พอเปิดประตูรั้วเท่านั้นหละครับ เหมือนรู้จัก

กับช่างไฟฟ้าคนนั้นมา 2 ปี หลังจากนั้นช่างไฟฟ้าก็เดินมาลูบหัวอย่างสบายใจเฉย

ผิดถนัดกับเจ้าตัวเล็ก ผมอุ้มเขาไว้ เพื่อให้เขาเห็นเหมือนกำลังจะบอกว่ามีแขกมาลูก

แต่สิ่งที่ เจ้าตัวเล็กแสดงนั้น ผิดกับเจ้าหลังอานอย่างเห็นได้ชัด มีความระมัดระวังตัว

ห่วงเจ้าของ ห่วงบ้าน สุดท้ายต้องอุ้มไปไว้หลังบ้าน แต่ถ้าช่างไฟเดินเฉียดไปแทวนั้น

ก็จะได้ยินเสียงเห่า เตือนภัยตลอดเวลา บอกตามตรงว่านิสัยของบางแก้ว เป็น

สุนัขในอุดมคติส่วนตัวเลยครับ เราปกป้องเขา เขาก็พร้อมที่จะปกป้องเรา แน่นอนครับ

ไม่มีสิ่งใดดีที่สุด และแย่ที่สุด เหมือนเวลาเราเลือกรถ รถยุโรปส่วนใหญ่ สวย

performance ดี แต่ต้องยอมรับว่า เวลาซ่อม และ น้ำมัน ก็แพงเช่นกัน

ขอบคุณ ลุง ป้า อีกครั้งครับ ที่ทำให้ผมรู้ข้อเสียของบางแก้ว ซึ่งจะทำให้ผม

ยอมรับความจริง และหาทางแก้ไขป้องกันต่อไปครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ -> ตอบ: ช่วยปรับพฤติกรรม ตัวเล็กให้ด้วยครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 09:49PM

ตัวเล็ก : ช่วยพ่อเฝ้ารถค่ะ แต่บางวันก็ช่วยทำลายเพ้นท์รถ

ด้วยรอยเล็บค่ะ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 09:46PM

ดูมีฟามสุขมาก สำหรับ "แสงแดด สายลม และ สายยาง"

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Sunday, 28 March 2010, 09:44PM

ขอบคุณคุณพ่อ น้ำสิงห์ อีกครั้งครับ แล้วจะนำไปปรับใช้ครับ

ตัวเล็ก : "รูปนี้ หนู ได้แต่มอง พี่ๆ ไปวิ่งเล่นนอกบ้าน ส่วนตัวหนู

พ่อยังไม่ยอมให้ไปเล่นนอกบ้านก๊าบ"

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 23 March 2010, 07:45PM

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับ วันนี้หลังจากเลิกงาน

รีบกลับมาที่บ้าน แล้วรีบเปิดคอม แล้ว "บังคับ" ให้แฟนมา

นั่งอ่านที่ ลุงๆ ป้าๆ เขียนไว้ (ตอนแรกจะไม่ยอมอ่าน

ผมเลยบอกว่าถ้ารักบางแก้วจริงต้องอ่าน คิคิ สูตรนี้ได้ผล)

สิ่งที่ผมเขียนมาทั้งหมดบอกตรงๆว่ากลัวข้อที่ 3 มาก

เพราะว่าหลังจากแฟนโดนกัด บรรยากาศในบ้านมันดูน่า

กลัว แฟนเผลอพูดออกมา ไม่รู้พูดเล่นหรือเปล่า "จะเอา

ไปคืนหละดุจัง" ลำพังผมเสียงเดียวอาจจะน้ำหนักไม่พอ

ในการอธิบายให้คนในบ้านเข้าใจพฤติกรรมของสุนัขบางแก้ว

ขอบคุณ bangkaew.com ครับที่เป็นสื่อกลาง

สำหรับผู้ที่รักบางแก้ว

ท่านอื่นๆมีคำแนะนำเพิ่มเติมเรียนเชิญเลยนะครับ

เชื่อว่ากระทู้นี้คงมีเพื่อนๆสมาชิก SAVE ไว้เป็นฐานข้อมูล

แน่นอนเลยครับ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)