PoPoman ตัวเล็ก

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)
รูปภาพของPoPoman ตัวเล็ก
เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ถามเรื่องผลัดขน ครับ -> ตอบ: ถามเรื่องผลัดขน ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 11 May 2010, 08:28PM

ขอบคุณ พ่อน้ำสิงห์ กับบ้านสองน้ำมากครับ

จะระวังให้มากทีสุดครับป๋ม

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ถามเรื่องผลัดขน ครับ -> ตอบ: ถามเรื่องผลัดขน ครับ
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 11 May 2010, 08:26PM

ขอบคุณ พ่อน้องลู่ลี่มากครับ คงเป็นอย่างที่พ่อน้องลู่ลี่บอก

แต่ผมก็รักเขาเหมือนเดิมครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นข้อด้อยของเขา

ก็ตาม

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก ชอบหนีออกจากบ้าน -> ตอบ: ตัวเล็ก ชอบหนีออกจากบ้าน
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Tuesday, 11 May 2010, 08:25PM

ขอบพระคุณคำแนะนำของคุณพ่อน้ำสิงห์มากนะครับ

วันนี้กลับมาบ้าน เจออยู่บ้านตรงข้ามครับ

ใช้แผนเดิมคือ เดินเข้าบ้าน ไม่สนใจเหมือนเดิม

แต่วันนี้ฝนตก เลยปล่อยให้ตากฝนอยู่หน้ารั้วบ้าน

สักครึ่งชั่วโมง

แล้วพาไปล่าม ทำโทษไว้หลังบ้าน (เห่า ไม่พอใจ อยู่

ประมาณเกือบ ครึ่งชั่วโมง เกรงใจข้างบ้านมากแต่คิดในใจว่า

ถ้าไม่ทำโทษต่อไปจะเอาไม่อยู่ ) จนตัวเล็กสงบแล้วก็ปล่อย

ออกมา สงสัยยังไม่เข็ดครับ ผมคงต้องแก้ไขปัญหาเรื่องรั้ว

ควบคู่การลงโทษอย่างต่อเนื่องครับ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ครับว่า

รั้วแน่นหนา แค่ไหน อุดช่องโหว่แค่ไหน ความสูงรั้ว 1.20 เมตร

ไม่น่า่จะรอด สำหรับบางแก้วแน่เลยครับ

เสวนาหมาบางแก้ว 3 -> ตัวเล็ก ชอบหนีออกจากบ้าน
โดย PoPoman ตัวเล็ก - Monday, 10 May 2010, 12:28PM

ตั้งแต่เลี้ยงเจ้าตัวเล็กมา ก็มีปัญหาให้แก้ไขอยู่ตลอดเวลา โดยส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนแปลงไป

ในทางที่ดี(ถึงแม้ว่าจะไม่ดีที่สุด) แต่ปัญหาที่หนักใจที่สุดตอนนี้คือ "การหนีออกจากบ้าน"

ตั้งแต่อายุ 3 เดือน กว่าๆ ผมพยายามพาจูงทุกวัน ที่มีเวลาว่างซึ่งก็ได้ผลดีการตื่นกลัวสิ่งรอบ

ข้างลดน้อยลง แต่ปัญหาคือ เวลาที่ผมอยู่ในบ้าน เจ้าตัวเล็ก จะ เล่นอยู่ในบ้านไม่ยอมออกไป

นอกรั้ว แต่มาระยะ 2 สัปดาห์หลัง ผมกลับมาบ้านหลายครั้งต้องตกใจ ที่เห็นเจ้าตัวเล็ก วิ่ง หูลู่

เข้ามาหาด้วยความดีใจ แต่ทำเอาผมและคนในบ้านใจหายกันไปตามๆ แล้วก็ตั้งคำถามกันเองในบ้าน

ว่า "ออกมาได้อย่างไร" ผมพยายามหาจุดอ่อนภายรอบรั้วบ้านเพื่อป้องกันไม่ให้สามารถออกมาได้

อีก แก้ไขไปหลายครั้ง จนตอนหลังๆเริ่มมีความรู้สึกว่า เรากำลังตามแก้ไขปลายปัญหาหรือเปล่า ?

เพราะต่อให้ทำรั้วแข็งแรง แค่ไหน สุดท้ายก็ต้องกระโดดข้ามได้แน่นอน หากอายุมากกว่านี้ เลย

ทำให้ผมเริ่มเปลี่ยนแนวการแก้ไขใหม่มคือ เมื่อวานนี้ ผมกลับมาบ้านเจอเจ้าตัวเล็กออกมานอกรั้ว

ผมกับที่บ้านแกล้งทำเป็นไม่สนใจ ไม่คุย ไม่เล่น แล้วก็เดินเข้าบ้านเลย ปล่อยให้ตัวเล็กอยู่นอกรั้ว

ให้เขารู้สึกว่าที่บ้านไม่ชอบแบบนี้นะ แต่ผมก็ร่ามโซ่ติั้ดกับรั้วไว้ด้านนอกบ้าน เพื่อกันวิ่งไปนอกรัศมี

หน้าบ้าน ปล่อยไว้เป็นชั่วโมง เขาก็ร้องตลอด อยากจะเข้าบ้าน พยายามหาทางเข้าทุกทาง หลังจาก

นั้นเพิ่มระดับด้วยการ เอาอาหาร มาให้่เจ้า หลังอาน 2 ตัวทานก่อน ให้เจ้าตัวเล็กเห็นว่า นี้คือการลง

โทษสำหรับการหนี้ออกจากบ้าน หลังจากนั้นก็พาเข้าบ้าน และให้กินอาหารเป็นคนสุดท้่าย

ก็คิดในใจตอนนั้นว่าแผนนี้เจ้าตัวเล็กคงเข็ดไปอีก

นาน แต่แผนยังไม่สำเร็จครับ เมื่อเช้าผมเดินออกจากบ้านแป็บเดียว คนในบ้านตะโกนสวนมาว่า "

ตัวเล็กหนีออกจากบ้านอีกแล้ว" ภาพที่ผมเห็นคือ เจ้าหลังอาน 2 ตัวพยายาม ห้าม (หรือเปล่าไม่รู้

เพราะสังเกตุหลายครั้งว่าเวลาก่อนจะหนีออกจากบ้าน หลังอานสองตัวจะขู่ และกัดเบาๆ เหมือน

เตือนน้องว่าอยากออกไป เพราะว่าสองตัวหลังอานไม่เคยมีประวัติหนีออกจากบ้านเลยสักครั้ง)

หลังจากนั้นก็เห็นเจ้าตัวเล็ก วิ่ง หูลู่ มาด้วยความดีใจ เหมือนจะออกมาเดินเล่นด้วย สุดท้ายผมต้อง

เดินกลับไปส่งที่บ้าน ไปทำงานเกือบสายเลยครับ เลยอยากถาม ลุงป้า ที่มีประสบการณ์การจัดการ

เรื่องการหนีออกจากบ้านครับ

คำถาม ผมพยายามแก้ไขปัญหาเรื่องนี้โดยการลงโทษ

แทนที่จะป้องกันทางกายภาพอย่างเดียวอันนี้ถูกต้องไหมครับ

แล้วถ้าคิดจะเิดินทางแก้ไขปัญหาด้วยจิตวิทยาด้วย ต้องเดินแบบไหนครับ ที่ทำให้เขารู้สึกว่า

แบบนี้เราไม่ชอบ ไม่ต้องการให้เขาหนีออกจากบ้านอีก

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ยังโชดดีอยู่ที่ว่าก่อนหน้าหนีออกจากบ้าน ผมได้พาไปสัมผัสกับสิ่งภายนอกบ้างไม่อย่างงั้น

เจอ รถ คน สิ่งของ เสียงดัง คงวิ่งหนี หายไปแน่เลยครับ แต่อย่างไรก็ตามผมมองว่าเขายังเด็กเกิน

ไปกับสิ่งภายนอกบ้านครับ (อันตรายเกินไปสำหรับการ ออกไปนอกบ้านโดยที่ผมไม่ได้พาออกไปเอง)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

โดย PoPoman ตัวเล็ก - Wednesday, 5 May 2010, 09:36PM

วันเหงาๆ นั่งเล่นคนเดียวมะมีเพื่อนค่ะะะ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  (ต่อไป)