รูปภาพของp-mahidol .
อยากสอบถามจากผู้มีประสบการณ์ในการอนุเคราะห์บางแก้วถูกทิ้งหน่อยค่ะ
โดย p-mahidol . - Tuesday, 18 January 2011, 11:49AM

อยากสอบถามจากผู้มีประสบการณ์ในการอนุเคราะห์บางแก้วถูกทิ้งหน่อยค่ะ ว่าที่เคยไปช่วยเหลือน้องหมาส่วนใหญ่ดุกันมากมั้ย แล้วมีวิธีการยังไงบ้างคะที่ช่วยทางจิตใจของน้องหมาให้ดีขึ้น เห็นมีข่าวบางแก้วถูกทิ้งกันมากไม่ทราบว่าที่ยังไม่มีใครรับอุปการะต่อนี่ไปอยู่บ้านพักที่ไหนคะ เผื่อจะได้ไปช่วยบริจาคเงิน อาหาร ขนม ให้น้องๆบ้าง

รูปภาพของSuper Dog.
ตอบ: อยากสอบถามจากผู้มีประสบการณ์ในการอนุเคราะห์บางแก้วถูกทิ้งหน่อยค่ะ
โดย Super Dog. - Tuesday, 18 January 2011, 02:16PM

ขอขอบคุณท่านที่ให้ความสำคัญกับเหล่าหมาบางแก้วตกยากและบางแก้วถูกทิ้งรายวัน...

ว่าที่เคยไปช่วยเหลือน้องหมาส่วนใหญ่ดุกันมากมั้ย
ต้องเรียนให้ทราบตามตรงว่า ปัญหาหมาถูกทิ้งส่วนใหญ่ เป็นเพราะเจ้าของ "ผู้เลี้ยง"
ไม่ได้ศึกษาพฤติกรรมของสายพันธุ์บางแก้ว ก่อนที่จะนำไปเลี้ยง แล้วพอมีปัญหา เช่น
กัดเจ้าของ เริ่มขู่เจ้าของ เห่าเสียงดัง ขุดสวน เล่นน้ำ ก็มองว่ามันเป็นปัญหา เลยตัดสินใจ
ด้วยวิธีการนำหมาไปปล่อยให้เป็นภาระของสังคมต่อไป.... หมาส่วนใหญ่ที่เราได้ช่วยเหลือ
กันหมามีทั้งประเภทดุมาก และ ไม่ดุเลย ตัวที่ดุมาก ๆ บางตัวต้องใช้วิธียิงยาสลบเลยก็มี
ขอยกกรณีตัวอย่างนะครับ

เจ้าฟ้าแก้ว
ที่เจ้าของล่ามไว้ในบ้านร้างเป็นปี เจ้าของไม่ให้ใคร ใครผ่านไปผ่านมา
ก็โยนอาหารข้ามแนวรั้วเข้าไปให้เขากิน ล่ามโซ่ไว้ถึงขนาดกุญแจล็อกปลอกคอ
สนิ่มขึ้น ต้องใช้คีมตัดเพื่อช่วยเหลือหมา เจ้าฟ้าแก้วถูกช่วยมาด้วยวิธีการใช้ยาสลบ
เพราะเป็นหมาที่เข้าใกล้ไม่ได้เลย เป็นหมาที่หวาดระแวงสูงมาก หลังจากที่ช่วยมาแล้ว
เป็นหมาที่ขี้กลัวมาก ๆ แต่ทุกวันนี้เป็นหมาที่ดี พี่เลี้ยงเขาสามารถจูงเดินเล่นหน้า รพส.ได้
และในขณะนี้ก็ยังหาบ้านไม่ได้ ยังอยู่ในการดูแลของบ้าน Big One

ลุงชิว บางแก้วที่กัดเจ้าของและถูกเอามาปล่อยไว้ริมถนนพระราม 2
ลุงชิว เป็นหมาบางแก้วตัวใหญ่ ใจดี (กับผม) แต่กับคนระแวกนั้นเขาลือว่ากัดไปทั่ว
จำได้ว่าวันที่ไปช่วยหมาตรงกับวันแม่แห่งชาติ วันนั้นกว่าจะตามหาหมาได้ก็สายมาก ๆ
อุปกรณ์ที่เตรียมไป มีแค่ Box ใส่สุนัข , สายจูงแบบห่วง (ไม่มีขายทำขึ้นเอง) , และ
BARF 1 กระติก ... ลุงชิวอยู่แถวสะพานลอย ปากซอย พระราม 2 ซอย 86
ก่อนช่วยเหลือหมาก็สอบถามจากพี่ ๆ วินมอเตอร์ไซค์ว่าหมาตัวนี้เป็นอย่างไร และคำตอบที่ได้
"มันดุมากครับ ใครเดินผ่านไปผ่านมาถืออาหารมันกัดเลยครับ"
เลยรู้วิธีเลยว่าเราจะช่วยเหลือหมาตัวนี้ได้อย่างไร ....คราวนี้ก็เหลือแค่คนช่วย
เพราะไปแค่สองคน พอขึ้นสะพานลอยทางนั้น มันก็หนีไปอีกฝั่ง (ถนน 8 เลน)
เราก็ต้องวนรถไปรับอีกฝั่ง (ทางกลับรถก็ไกล กลัีวว่ากว่าจะไปถึงอีกฝั่งหมามันจะหนีไปก่อน)
แต่ด้วยความโชคดี ที่วันนั้นเป็นวันแม่ จะมีขบวนเสด็จ มีตำรวจมาประจำจุดและกั้นคนขึ้นสะพานลอย
เราเลยได้โอกาสให้ตำรวจช่วยจับหมา และกั้นไม่ให้หมาขึ้นสะพาน ให้ตำรวจช่วยยก Box ขึ้นและลงรถ
นำ BARF มาให้หมากิน (ผูกมิตร)จากนั้นก็เอาสายจูงที่เตรียมมาคล้องคอหมา สำเร็จ...
โชคดีที่ลุงชิวหาบ้านได้แล้ว!

ภาพเจ้าแก้วถูกยิงยาสลบ

ตอบ: อยากสอบถามจากผู้มีประสบการณ์ในการอนุเคราะห์บางแก้วถูกทิ้งหน่อยค่ะ
โดย Super Dog. - Tuesday, 18 January 2011, 02:18PM

อีกสักภาพสำหรับเจ้าแก้ว

ภาพคอที่ถูกล่ามจนเป็นแผล...

โดย Super Dog. - Tuesday, 18 January 2011, 03:00PM

ที่เคยไปช่วยเหลือน้องหมาส่วนใหญ่ดุกันมากมั้ย...

จากกระทู้ข้างบนที่ได้พูดถึงแบบดุไปแล้ว ยังมีบางตัวที่เจ้าของเอาหมาบางแก้วของตัวเอง
ไปปล่อยแล้ว พอเราจะไปช่วยเหลือรับมาอุปการะรอหาบ้าน กลับไม่ให้ความร่วมมือ
จนมีปากเสียงกันบ้างเล็กน้อย อย่างเจ้าฟ้าใหม่ บางแก้วพระราม 2 ที่ออกตามหาอยู่ 2 คืน
ทั้งจากพี่ ๆ ในพันทิป ชมรมคนรักเยอรมันเชพเพอด และ พี่น้องในชุมชนคนรักบางแก้ว
ช่วยกันตามหาก็หาไม่เจอจึงได้ทำประกาศไปติดตามวินมอเตอร์ไซค์
พร้อมรางวัลนำจับ (แหม! เหมือนจับคนร้ายเลย)
สุดท้าย พี่ ๆ วินมอเตอร์ไซค์ทำการจับกุมได้เรียบร้อย และก็จ้างรถไปฝากไว้ที่ รพส.ที่ใกล้ทีุ่สุด
จากนั้นจึงย้ายมาไว้ที่ รพส.กรุงเทพฯ - นนท์ ซึ่งเป็น รพส.ที่ผมใช้บริการพักฟื้นและปรับพฤติกรรมหมาระหว่างรอหาบ้าน
จากวันนั้นถึงวันนี้ เจ้าฟ้าใหม่ ยังไม่มีผู้รับอุปการะ

สำหรับตัวที่ไม่ดุ ก็จะเป็นประเภท ถูกรถชน รอวันตาย
อย่างพี่ปุยฟ้า (แยกปากเกร็ด)
พี่ปุยฟ้าเป็นหมาบางแก้วที่ "น่าจะ" มีชาติสกุลที่ดี เพราะมีเลขหู และลักษณะที่ดี
แต่ในสภาพที่ไปเห็นวันแรกน้ำตาแทบไหล มันน่าสงสารมาก ๆ แม่ค้าแถวนั้นก็คอย
ให้อาหาร หาหลังคามากันแดด กันฝนให้มัน ... ทางกลุ่มได้ช่วยเหลือ และดูแลรักษา
จากหมาที่คิดว่าอย่างไรแล้วก็ไม่น่าจะเดินได้ ทุกวันนี้กลับวิ่งเล่นได้อย่างปกติ 
และใช้ชีวิตอย่างมีความสุข (สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ในสายตาหลาย ๆ คน กลับเป็นไปได้)
ทุกวันนี้พี่ปุยฟ้า จึงเป็นกรณีศึกษาให้่กับหมาพิการและกำลังจะพิการอีกหลาย ๆ ตัว

ขอยกตัวอย่างแค่นี้นะครับ ซึ่งหลาย ๆ เคส ก็ย่ือมแตกต่างกันไป คงต้องดูจากลักษณะของหมา
และสภาพแวดล้อมต่าง ๆ ซึ่งมีผลสำคัญต่อการช่วยเหลือหมาเป็นอย่างมาก...

สภาพพี่ปุยฟ้าในวันแรก

โดย Super Dog. - Tuesday, 18 January 2011, 03:15PM

วิธีการยังไงบ้างคะที่ช่วยทางจิตใจของน้องหมาให้ดีขึ้น

ก่อนจะปรับพฤติกรรมน้องหมา ต้องตรวจเลือดและรักษาโรคต่าง ๆ ก่อนครับ
จากนั้นก็ปรับพฤติกรรมน้องหมา พาหมาเข้าสังคม พาหมาเข้าฝูงชน
เรียนรู้ระเบียบวินัย พาเดินเล่นผ่อนคลายความเครียด...

ทำทุกวันทำจนเป็นความเคยชินสำหรับหมา
เขาก็จะเรียนรู้พฤติกรรมใหม่ ๆ จากการทำซ้ำครับ

โดย Super Dog. - Tuesday, 18 January 2011, 03:19PM

เห็นมีข่าวบางแก้วถูกทิ้งกันมากไม่ทราบว่าที่ยังไม่มีใครรับอุปการะต่อนี่ไปอยู่บ้านพักที่ไหนคะ

เผื่อจะได้ไปช่วยบริจาคเงิน อาหาร ขนม ให้น้องๆบ้าง

สำหรับตัวที่ยังหาบ้านไม่ได้ หลังจากส่งรักษาสภาพร่างกายและจิตใจให้ดีขึ้นแล้ว

ทางบ้าน Big One ได้ฝากเลี้ยงไว้ที่ รพส.กรุงเทพ -นนท์ สาขาบางเลน (อยู่ใกล้วัดสวนแก้ว)

ซึ่งขณะนี้ฝากไว้ 2 ตัว ได้แก่ ฟ้าแก้ว และ ฟ้าใหม่

และในบางเคสก็ได้ฝากไว้ที่บ้านพักของคุณป้าวิ (ชมรมคนรักเยอรมันเชพเพอด) ที่สิงห์บุรีครับ

โดย p-mahidol . - Tuesday, 18 January 2011, 06:44PM

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ดีใจที่มีคนใจดีอย่างคุณBig One มาช่วยเหลือ ดูจากภาพแล้วน้องหมาน่าสงสารจัง สำหรับฟ้าแก้วกับฟ้าใหม่ ถ้าอยากจะนำอาหารและขนมสำหรับสุนัขไปฝากสามารถให้ได้โดยตรงที่ รพส กรุงเทพ-นนท์ เลยได้หรือไม่คะ
โดย p-mahidol . - Tuesday, 18 January 2011, 06:58PM

เพิ่มเติมค่ะ ว่าอยากมีส่วนสนับสนุนในการช่วยเหลือบางแก้วค่ะ เพราะว่าสงสารบางแก้วและมีความชื่นชมในความตั้งใจและเสียสละของผู้ช่วยเหลือทุกท่านเพราะถือว่าเป็นกิจกรรมที่ลงทั้งแรงทั้งทุนกันมากๆ ถ้ามีกรณีใดๆที่ต้องการรับการช่วยเหลือก็พร้อมที่จะช่วยสนับสนุนค่ะ ติดต่อได้ที่ kalin3794@gmail.com ค่ะ
รูปภาพของchumsangsongkram .
โดย chumsangsongkram . - Tuesday, 18 January 2011, 11:28PM

สถานสงเคราะห์สัตว์เทศบาลนครพิษณุโลก

สำหรับสถานสงเคราะห์สัตว์มีการปฏิบัติงานอย่างครบวงจร   คือ    มีการนำสัตว์จรจัดมาผ่าตัดทำหมันทุกตัว  ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า รักษาโรคสัตว์ เก็บข้อมูล แยกกักขังตามชนิดและขนาดสัตว์  เลี้ยงดูจนหมดอายุขัย หรือมอบให้กับผู้รักสัตว์นำไปอุปการะเลี้ยงดู โดยในปัจจุบันมีสุนัขจรจัดและสัตว์ในความดูแลของสถานสงเคราะห์ทั้งหมดจำนวน 220  ตัวมีประชาชนขอรับไปอุปการะแล้วจำนวนหนึ่ง โดยมีการให้อาหารวันละ 1-2 มื้อ ซึ่งค่าใช้จ่ายของสถานสงเคราะห์ในแต่ละวัน คิดเป็น 10 บาท/ตัว/วัน  คิดเป็นค่าใช้จ่ายประมาณ 2,000 บาท/วัน  และคิดเป็น 60,000 บาท/เดือน   

ก่องก๊อง

สำหรับฟ้าแก้วกับฟ้าใหม่ ถ้าอยากจะนำอาหารและขนมสำหรับสุนัขไปฝากสามารถให้ได้โดยตรงที่ รพส กรุงเทพ-นนท์ เลยได้หรือไม่คะ

สามารถไปที่ รพส.กรุงเทพ - นนท์ สาขาบางเลน (เดิมชื่อ รพส.สวนนนท์) ได้โดยตรงเลยค่ะ

แผนที่

โดย Super Dog. - Wednesday, 19 January 2011, 09:57AM

ขอบคุณท่านที่ให้ความเมตตาสุนัขบางแก้วตกยาก...

ว่าอยากมีส่วนสนับสนุนในการช่วยเหลือบางแก้วค่ะ
จริง ๆ แล้ว การช่วยเหลือหมา การดูแลรักษาหมา (ป่วย) รวมทั้ง
การปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข (คนเลี้ยง) ทางกลุ่มเราพอสามารถทำกันได้
แต่สิ่งเหล่านี้เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ

แต่สิ่งที่เราอยากให้ท่านช่วยสนับสนุน คือ
ผลักดันให้มี "กฎหมายที่ควบคุมและป้องกันการทารุณกรรมสัตว์" อย่างเร่งด่วน

"ควบคุม" คือ คงเริ่มต้นจากการเพาะขาย ควรมีการควบคุมการผลิตหมาในแต่ละปี
และหมาทุกตัวต้องขึ้นทะเบียนให้ถูกต้อง โดยมีสมาคมแต่ละสายพันธุ์
เป็นศูนย์กลาง แล้ว ทุกสมาคมจะต้องนำสุนัขเหล่านี้ไปขึ้นต่อสมาคม
พัฒนาสุนัขแห่งประเทศ

รวมทั้งการสร้างจรรยาบรรณให้กับคนขาย ซึ่งเป็นสิ่งที่เราพยายาม
ทำกันอยู่ แต่คงเป็นกา่รเอาไม้ซีกไปงัดไม่ซุง ก่อนขายควรพิจารณา
ด้วยว่า คนที่ซื้อไปนั้นเขาจะเลี้ยงได้ไหม บางคนซื้อไปเป็นของขวัญ
ทั้งที่คนรับไม่มีความรู้เรื่องสุนัขบางแก้วเลย นี่คือต้นเหตุที่แท้จริง

จรรยาบรรณคนซื้อหมา : คือคุณสมบัติของคนที่จะเลี้ยงหมาสายพันธุ์
บางแก้วได้ต้องมีคุณสมบัติพิเศษที่แตกต่างจากคนอื่น ๆ เพราะบางแก้ว
เป็นหมาที่มีคุณสมบัติพิเศษ , ความเข้าใจในสายพันธุ์ , การเลี้ยงดู
ตลอดจนการทำหมันสุนัขบ้าน ฯลฯ

" ป้องกันการทารุณกรรมสัตว์ "
รวมถึงการนำหมาของตัวเองไปปล่อยให้เป็นภาระของสังคม
ควรมีกฎหมายควบคุม เหมือนในต่างประเทศ ที่เขามีกัน
สิ่งเหล่านี้ จะทำให้คนที่จะเลี้ยงหมา จะได้คิด และตัดสินใจกันมากขึ้น
ว่าการจะซื้อหมาสักตัวมาเลี้ยง ต้องเลี้ยงเขาจนสิ้นลมหายใจสุดท้าย
(แต่กฎหมายจะศักดิ์สิทธิ์ได้ ทุกคนต้องปฎิบัติตามกฎหมายนั้น ๆ)

ผมและกลุ่มคนช่วยหมาอยากให้ท่านสนับสนุนให้เกิด
"กฎหมายที่ควบคุมและป้องกันการทารุณกรรมสัตว์"

เพราะกฎหมายนี้ จะเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุอย่างแท้จริง

บางแก้ว เป็นหมาที่ขายดีที่สุด และ ถูกทิ้งมากที่สุด
Big One.

โดย Super Dog. - Wednesday, 19 January 2011, 10:15AM

สวัสดีครับ chumsangsongkram .

ผมไม่ทราบจริงว่ามีสถานสงเคราะห์สัตว์อย่างครบวงจรในเทศบาลเมืองพิษณุโลกอย่างนี้
มีโอกาสได้ไปพิษณุโลกหลายครั้ง ล่าสุดไปงานกาชาดที่ผ่านมา
เสียดายที่ไม่ได้เข้าไปเยี่ยมชม ไว้รอบหน้าถ้ามีโอกาส ขอรบกวนทางคอกชุมแสงสงคราม
พาผมทัวร์หน่อยนะครับ จะได้เก็บข้อมูลมาเปรียบเทียบกับ รพส.ที่ผมฝากเลี้ยงอยู่
เพราะค่าใช้จ่ายแตกต่างกันมาก ๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ
Big One.

โดย Super Dog. - Wednesday, 19 January 2011, 10:25AM

จริง ๆ แล้วเราก็ไม่ได้ช่วยแต่หมาบางแก้วอย่างเดียว
สายพันธุ์อื่น ๆ เรามีช่วยกันเยอะ แต่สายพันธุ์อื่น ๆ
ยังพอหาบ้านใหม่ได้ง่ายกว่าบางแก้ว ....

ซึ่งหมาที่เราช่วยมาส่วนใหญ่ ป้าวิ แห่งชมรมคนรักเชพเพอด
จะเป็นคนดูแลทั้งหมดเป็นหลัก ซึ่งสามารถเข้าไปติดตามข่าวสารเหล่านี้ได้ใน

โครงการหาบ้านหลังใหม่ให้เจ้าตูบ Adopt a Dog by Thai GSD Club
http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?board=25.0

เดิมเจ้าฟ้าใหม่ ก็นำไปปรับพฤติกรรมการเลี้ยงร่วมกับเพื่อน ๆ หลากหลายสายพันธุ์
ที่บ้านป้าวิ หากหมาตัวใดหาบ้านได้แล้ว ก่อนนำไปส่งเราก็จะทำหมันสุนัขให้เรียบร้อย
จนแผลหายดีแล้วจึงไปส่งเราก็จะนำไปส่งให้ถึงที่ไม่ว่าจะเป็นจังหวัดไหนก็ตาม...

หรือติดตามข่าวสารหมาตกยากที่ดีแล้วได้จาก Facebook ของเรา
"หมาตกยาก รออนุเคราะห์บ้านใหม่"
http://www.facebook.com/update_security_info.php?wizard=1#!/profile.php?id=100001682081313&sk=photos

Big One.

โดย p-mahidol . - Wednesday, 19 January 2011, 01:14PM

ต้องขอบอกนะคะว่าโดยส่วนตัวแล้วเห็นด้วยว่าการมีกฎหมายในการควบคุมสุนัขน่าจะเป้นส่วนช่วยในการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้ส่วนหนึ่ง แต่ก่อนที่จะก้าวไกลไปถึงจุดนั้นทางผุ้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องและสนใจเกี่ยวกับเรื่องนี้คงต้องมีการรวมกลุ่มพุดคุยถึงปัญหาและศึกษาแนวทางความเป็นไปได้สำหรับการออกกฏหมายและการบังคับใช้กฏหมายนี้ในประเทศไทยว่าควรจะเป็นไปในลักษณะใดค่ะ  ซึ่งคิดว่าความร่วมแรงร่วมใจกันในผุ้ที่รักสุนัข ต้องการให้สุนัขอยุ่ร่วมกันกับเราในสังคมอย่างมีความสุขก็มีจำนวนไม่น้อยค่ะ

รูปภาพของvipada kris
โดย vipada kris - Wednesday, 19 January 2011, 08:16PM

เรื่องนี้คงต้องมีการรวมกลุ่มพุดคุยถึงปัญหาและศึกษาแนวทางความเป็นไปได้สำหรับการออกกฏหมายและการบังคับใช้กฏหมายนี้ในประเทศไทยว่าควรจะเป็นไปในลักษณะใด

กฏหมาย ดังกล่าว ได้มีการประชุม ปรึกษาหารือกัน ทั้งอย่างเป็นทางการ และไม่เป็นทางการ จนได้ทำเป็น ฉบับร่าง ขึ้นมาเมื่อหลายปีมาแล้ว   ทางกลุ่มคนช่วยหมา ได้พยายาม ทำในส่วนที่พอจะทำได้เพื่อ สนับสนุนให้มีการนำร่างฯ ฉบับนั้นเข้าสู่กระบวนการ ตามขั้นตอน(ซึ่งพวกเราไม่มีความรู้ทางด้านกฏหมายและขั้นตอนเหล่านั้น) เพื่อผลักดันให้เกิดมีกฏหมายฉบับนั้นขึ้นมา บังคับใช้ในประเทศไทย

โดยทราบมาว่า ต้องมีการรวบรวมรายชื่อผู้สนับสนุนร่างฯ ฉบับนั้น จำนวนหนึ่ง(ถ้าจำไม่ผิด ห้าหมื่นรายชื่อ) นำเสนอต่อคณะทำงานที่เกี่ยวข้อง  จึงจะสามารถนำร่าง กม.ฯ ฉบับนั้นเข้าสู่ขั้นตอนการพิจารณาต่อไปได้  

พวกเราก็ได้พยายามเดินทางตระเวนไปทุกหนแห่ง ที่มีการจัดงานเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง   เพื่อรวบรวมรายชื่อ+เอกสารประจำตัว  จัดเตรียมซองติดแสตมป์ จ่าหน้าซองถึงองค์กรพิทักษ์สัตว์  แจกจ่ายแก่ผู้สนใจสนับสนุนร่าง กมฯ ฉบับนั้น

ทำมานานพอสมควร น่าจะมีผู้ส่งรายชื่อไปยังองค์กรที่รวบรวมรายชื่อจำนวนมากอยู่   แต่ข่าวคราวเกี่ยวกับร่าง กมฯ ฉบับนั้น ก็เงียบหายไป  เนื่องจากกลุ่มเราคนช่วยหมา  เป็นคนกลุ่มเล็กๆที่ไม่มีเครือข่ายใดใด  ไม่สามารถติดตามเรื่องราวที่เกี่ยวข้องในระดับประเทศ เช่น การนำเสนอร่าง กมฯ ได้ ก็ได้แต่รอคอยกันอยู่เงียบๆ  ถ้าเกิดมีเหตุการณ์ที่พอจะโยงไปถึงเรื่องนี้ได้  ก็จะถือโอกาสออกมาส่งเสียงเรียกร้องกันบ้างตามที่จะทำได้

แม้จะท้อแท้บ้างเป็นบางเวลา  แต่เราก็ยังมีความหวัง ว่า สักวันหนึ่ง.......ฝันของพวกเราคงจะเป็นจริง

ลิ้งค์กระทู้และภาพเกี่ยวกับการรณรงค์ผลักดันร่าง กมฯ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=239

โดย p-mahidol . - Thursday, 20 January 2011, 12:22AM

สำหรับเรื่องขั้นตอนทางกฏหมายนี่จริงๆแล้วก็พอที่จะช่วยให้คำแนะนำได้บ้างนะคะ อีกทั้งมีผุู้รู้ในวงการกฎหมายที่รักสุนัขมากๆ(เลี้ยงบางแก้วด้วย)สนใจอยากทำกิจกรรมช่วยเหลือสุนัขอยู่ด้วยค่ะ อยากได้อีเมลหรือทางใดที่จะติดต่อกลุ่มคนช่วยหมาค่ะ จะได้แชร์ไอเดียกันได้อย่างเป็นอย่างจริงจัง รบกวนส่งมาที่ kalin3794@gmail.com ขอบคุณคะ
โดย vipada kris - Thursday, 20 January 2011, 09:34AM

สำหรับเรื่องขั้นตอนทางกฏหมายนี่จริงๆแล้วก็พอที่จะช่วยให้คำแนะนำได้บ้างนะคะ อีกทั้งมีผุู้รู้ในวงการกฎหมายที่รักสุนัขมากๆ(เลี้ยงบางแก้วด้วย)สนใจอยากทำกิจกรรมช่วยเหลือสุนัขอยู่ด้วยค่ะ

พวกเรา กลุ่มคนช่วยหมา ต้องขอขอบคุณ ท่าน p-mahidol เป็นอย่างยิ่ง  ที่กรุณาให้ความสนใจจะช่วยเหลือเกี่ยวกับขั้นตอนทางกฏหมาย เพื่อนำไปสู่การแก้ไขป้องกันปัญหาที่ต้นเหตุค่ะ

จะติดตามรายละเอียดเท่าที่จะทำได้ และนำส่งข้อมูลที่เกี่ยวข้อง โดยเร็วที่สุดค่ะ

โดย vipada kris - Thursday, 20 January 2011, 09:39AM

http://www.thaiaga.org/AnimalLaw_TH.htm

ลิ้งค์ของเวบไซท์ สมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย)  ที่มีร่างฯ และ ความคืบหน้า เท่าที่ทราบจนถึงวันนี้ค่ะ

โดย vipada kris - Thursday, 20 January 2011, 10:11AM

http://www.thaispca.org/v2/display/l2.php?item=15&trg=1&id=353&lang=1

ลิ้งค์ของ  สมาคมป้องกันการทารุณสัตว์แห่งประเทศไทย  มีความคืบหน้าของ โครงการผลักดันกฏหมายฯ ที่ค่อนข้างละเอียด  แต่เป็นร่างฯคนละฉบับกับของ สมาคมพิทักษ์สัตว์(ไทย) ซึ่งมีความขัดแย้งกันใน แนวคิด และเนื้อหาบางส่วน

สำหรับพวกเรา กลุ่มคนช่วยหมา  ที่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับกระบวนการทางกฏหมายใดใดทั้งสิ้น  ได้แต่หวังกันอยู่ว่า  เมื่อมีกฏหมายที่เกี่ยวกับการควบคุมการเลี้ยงสัตว์,การห้ามกระทำทารุณสัตว์เลี้ยง  และบทลงโทษผู้กระทำผิดกฏหมายเหล่านั้น(จะเป็นร่างฯของสมาคมใดใดก็ตาม)  ออกมาบังคับใช้  ,  ปัญหาการทอดทิ้ง และทำทารุณสัตว์เลี้ยง จะลดน้อยลงบ้าง

เอกลักษณ์
โดย Jitti Rimchaisit - Thursday, 20 January 2011, 10:10PM

ป้าวิครับในส่วนของทางบางแก้วเราเอง สมาคมที่มีอยู่กไม่อาจจะไปจัดการเรื่องนี้ได้ แต่ก็ขอชูสองมือสนับสนุนเรื่องกฏหมายที่ว่านี้ และจะหาทางช่วยทางอ้อม พอดีที่ตอนงานประกวดที่ พระองค์ภาฯ ท่านเสด็จ บังเอิญเป็นกรรมการร่วม ได้พูดคุยกับหมอก๊อล์ฟ (ลูกชาย หมอนิสิต เป็นอาจารย์สอนที่ ม.นเรศวร จ. พิษณุโลก)  เรื่องปัญหาการถูกทิ้ง และ หมาที่ไม่ได้คุณภาพ  ท่านก็พูดถึงเรื่องการจัดการอบรมผู้เพาะพันธ์บางแก้วและประชาชนทั่วไป เชิญวิทยากรที่มีความรู้ต่างๆมาให้การฝึกอบรม โดยจะทำโครงการเสนอทางมหาวิทยาลัยนเรศวร ซึ่งผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ในการช่วยลดน้องหมาที่ ด้อยคุณภาพทั้งเรื่องรูปร่างและอารมณ์ ช่วยให้ประชาชนทั่วไปมีความรู้ ในส่วน ของป้าวิ และ น้องBIGONE น่าจะได้ประสานงานกับหมอก๊อล์ฟ บรรจุเรื่องนี้ลงในการอบรมด้วย เห็นว่าอย่างไรครับ

โดย vipada kris - Friday, 21 January 2011, 11:37AM

เรียนคุณจิตติ....งานนี้ คงต้องประสานทางบ้าน Big One เป็นหลักค่ะ ส่วนของการช่วยเหลือหมา และการปรับพฤติกรรมหมาที่เป็นบางแก้ว ป้าวิให้ทางบ้าน Big One ดูแลเพราะมีประสบการณ์ตรงกับบางแก้ว  ป้าวิเป็นเพียงผู้สนับสนุนเรื่องค่าใช้จ่าย และ ให้คำปรึกษาบ้าง  

เรื่องการทำโครงการอบรมให้ข้อมูลความรู้ แก่ประขาชนทั่วไปโดยเฉพาะผู้เลี้ยงและผู้เพาะพันธุ์นั้น   ป้าวิเห็นด้วยอย่างมากค่ะ เพราะได้รณรงค์ที่จะให้เกิดโครงการแบบนี้มานานหลายปีแล้ว   ได้ทราบว่า มีผู้เห็นตรงกัน และจะจัดทำให้เกิดขึ้นจริงก็ยินดีมาก และจะสนับสนุนเท่าที่จะทำได้ค่ะ

ความจริง ป้าวิได้ ได้เคยคุยกับกลุ่มคนเลี้ยงบางแก้ว รวมทั้งบ้าน Big One เรื่องการทำสื่อ  เพื่อใช้ในการเผยแพร่ ข้อมูลความรู้ที่เกี่ยวข้องกับการเลี้ยงและการปรับพฤติกรรมบางแก้ว เช่น ถ่ายทำคลิปวีดีโอ  จัดทำแผ่นบอร์ด แสดงภาพ ขั้นตอนการเลี้ยงดู และการฝึก  และแม้แต่อัดแผ่นซีดีแจก(ฟรี)เพื่อเผยแพร่แก่ผู้สนใจ 

ได้เริ่มปรึกษาหารือกัน  ตั้งแต่ครั้งที่เริ่มมีการนัดพบปะกันของผู้เลี้ยงบางแก้ว ที่กระทรวงสาธาณะสุข  ซึ่งมีกลุ่มผู้มีประสบการณ์กับบางแก้ว ไปช่วยให้คำแนะนำกับเจ้าของบางแก้วที่มีปัญหา   โดยได้จัดหาอุปกรณ์ไปให้ เท่าที่จะทำได้ เช่นกล้องถ่ายวีดีโอ  เพื่อเก็บภาพเคลื่อนไหวของปัญหาและวิธีการปรับพฤติกรรม สำหรับเก็บไว้เป็นกรณีศึกษาและเป็นตัวอย่างสำหรับกรณีอื่นๆที่คล้ายกัน

แต่ดูเหมือนว่า ปัจจุบัน กลุ่มที่ไปกระทรวงฯ ไม่ค่อยได้รวมตัวเป็นกลุ่มที่เข้มแข็งเหมือนเดิม  น่าเสียดายเป็นอย่างยิ่ง  อย่างไรก็ตาม สิ่งที่คุณจิตติบอกมา  น่าจะเป็นการจุดประกาย ให้บรรดาผู้มีประสบการกับบางแก้วหลายๆท่าน  ได้กลับมารวมพลังกันอีกครั้ง  เพื่อช่วยให้โครงการดีๆแบบนี้ เกิดขึ้น และมีอยู่ตลอดไปคู่เมืองพิษณุโลกค่ะ

โดย vipada kris - Friday, 21 January 2011, 03:45PM

เรียน ท่าน p-mahidol....... ได้ประสานกับกลุ่มคนช่วยหมาที่ ติดตามเรื่องร่างกฏหมาย อยู่ ให้นำส่งข้อมูลความคืบหน้าล่าสุด  ไปตามอีเมล ข้างบนเรียบร้อยแล้วค่ะ  
โดย p-mahidol . - Saturday, 22 January 2011, 10:31PM

จากประมวลกฎหมายอาญา ภาคลหุโทษ มีบทบัญญัติในเรื่องเกี่ยวกับสัตว์ดังนี้

มาตรา 381 ผู้ใดกระทำการทารุณต่อสัตว์ หรือฆ่าสัตว์โดยให้ได้ รับทุกขเวทนาอันไม่จำเป็น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ 

แต่จะเห็นได้ว่าการบังคับใช้อาจไม่ได้ผล นอกจากกฎหมายแล้ว การประชาสัมพันธ์ ให้ความรู้ จะเป้นประโยชน์มากอย่างที่ป้าวิบอกค่ะ

โดย vipada kris - Sunday, 23 January 2011, 07:02PM

มาตรา 381 ผู้ใดกระทำการทารุณต่อสัตว์ หรือฆ่าสัตว์โดยให้ได้ รับทุกขเวทนาอันไม่จำเป็น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ 

ระวางโทษ น้อย ไม่สาสมกับความผิดเลยค่ะ

สำหรับเรื่องการบังคับใช้  ถ้ามีระบุชัดเจนในตัวบทกฏหมาย  เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบในการบังคับใช้กฏหมาย   จะละเลยไม่ปฏิบัติตามกฏหมาย ก็ทำได้ด้วยหรือคะ  ไม่ค่อยเข้าใจกระบวนการตรงนี้  แต่อย่างไรก็ตาม  ถ้าผลักดันให้มีกฏหมายนี้ได้สำเร็จ  เราจะพยายามรณรงค์ สนับสนุนให้มีการบังคับใช้ให้ได้ผล  เท่าที่ศักยภาพจะอำนวย  ในทุกวิถีทาง แน่นอนค่ะ

Instant Message ShoutBlock (ข้อความด่วนทันใจจากเว็บอีเลิร์นิง)
http://www.bangkaew.com/elearning3

เชิญพิมพ์แทรกรูป emotion icon ดังนี้ :) = :D = :P = ;) = :o = :( = :E =

15:55 - 01/10/24 Admin . --ขอปิดการใช้งานข้อความด่วนทันใจ ท่านที่สนใจสามารถสมัครสมาชิกเพื่อตั้ง/ตอบกระทู้หรือแนบรูปในชุมชนคนรักบางแก้วได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/login/signup.php

08:43 - 01/10/24 อยากจะซื้อ อยากจะขาย อยากจะซื้อ อยากจะขาย ให้ไปโพสต์ที่กระดาน กระดานอยากซื้ออยากขายบางแก้ว เท่านั้น ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/view.php?id=19

08:43 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111โทร มานะที่รัก

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะ

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะ

08:40 - 01/10/24 คนดีนะครับ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ4433

08:35 - 01/10/24 คนแจกฟรี emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะหรือ1150ค่ะหน้าต้มยำกุ้งก็มีค่ะ

08:34 - 01/10/24 แจกฟรีจ้าาาาาาา emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะ

07:24 - 01/10/24 บอกต่อ emoticon..พวกที่ชอบของถูกของฟรี ให้ระวังจะถูกหลอกเงินค่าส่งฟรี

15:36 - 30/09/24 รักมาก emoticon..

02:10 - 30/09/24 รักหมา emoticon..รับอุปการะบางแก้วแท้ตัวผู้(ไม่ดุ)หมาโตก็ได้ครับขอไม่เกิน2ปี อยู่ปทุมธานี ไลน์ไอดี z999777

20:37 - 29/09/24 stemzel emoticonใครมีบางแก้วแจกฟรีทักไลน์หน่อยนะคะอยากทราบข้อมูล ต้องการเลี้ยงน้องมากๆ line : stemzel94

19:40 - 29/09/24 เหนือ อยากได้ลูกบางแก้วผสมปอมครับ พอดีเห็นแล้วน่ารักดี ใครมีลูกบางแก้วผสมปอม กรุณาติดต่อกลับทีนะครับ 081 2888765 อยากได้มากครับ

19:10 - 29/09/24 อาวร emoticon..มีบางแก้วลูกบางแก้วแจกฟรี8ตัวแจกฟรีพันแท้ต่างจังหวัดส่งฟรี0897565432690

20:11 - 28/09/24 jeab emoticon..อยากได้บางแก้วตัวเมียค่ะ 088-6715573

19:44 - 28/09/24 อร emoticon..มีลูกหมาบางแก้วฟรีให้เลียงสักตัวมััยค่ะ099-017-6908ติดต่อมานะ

16:26 - 28/09/24 เม่น emoticon..ผมมีลูกบางแก้วจำหน่ายอยู่นครปฐมอำเภอบางเลน ตัวเมีย2500ตัวผู้3000ต้องมารับเองนะคับ ลายไอดี menmk52

22:58 - 27/09/24 แหม่ม emoticon..สวยมากน้องหมาน้ำหนักกี่โลคะ

20:29 - 27/09/24 ดูม ฝากเวปสนทหารสน โครงการสุนัขหาบ้านทุกสายพัน แชทสด http://doomdoog.blogspot.com

17:05 - 27/09/24 jeab emoticon..คุณ bank ตัวผู้หรือตัวเมียคะ

17:04 - 27/09/24 ่jeab emoticon..คุณdog ที่ประกาศขายบางแก้วเพศเมีย/สนใจค่ะ โทร088-6175573ค่ะ

14:24 - 27/09/24 bank emoticon..มีบางแก้วแท้2ตัวขายตัว1500พิกัดพิษณุโลกครับ สายเลือดดี รับประกันความสวย มีแค่สองตัวดนะครับ ขอคนที่มารับใด้นะครับลายไอดี: idpenssotong

10:53 - 27/09/24 ฟิน ขายบางแก้วเพศผู้หัวใหญ่ โทร 0813930349

18:03 - 26/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

21:47 - 25/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

20:23 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771 ผมอยู่ชลบุรีครับ

20:22 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771

19:29 - 25/09/24 ่jeab อยา่กได้บางแก้วตัวเมีย ปีกว่า มาเป็นเพื่อนกับลูกชายค่ะ

19:27 - 25/09/24 jeab dog ..หาบ้านให้บางแก้วเพศเมียกำรังเป็นฮีด สนใจค่ะรบกวนติดต่อกลับ 0886715573

14:27 - 25/09/24 Admin emoticon..ขอลบข้อความป่วนของไอพีในกลุ่ม 49.230. ของคุณสมปอง โทร 0815304814 นะครับ ขอให้รู้ว่า ไอพีและเวลาของคุณสามารถตรวจสอบได้โดยทุกคน ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/stringychat/stringychat.incall.php (ลากเมาส์แลเงาระหว่างบรรทัดก็เห็นไอพี) ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ไม่ได้หลอกขายหมา ให้เปิดเผยตัวตนมา อย่าทำเป็นเด็กมีปัญหา

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้ รับหมาแล้วโอนเงินทีหลังนะจะ

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้

13:46 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ

09:58 - 25/09/24 สมปอง emoticon..ขายบางแก้วพันแท้ครับผู้3แมีย10โทร0815304814ด่วนจ้าาาาาาาาสสสสสสสส

22:30 - 24/09/24 บางแก้วแท้ emoticon..ขายลูกสุนัข พันธุ์บางแก้วแท้ 100% บ้านอยู่จังหวัดสุพรรณบุรี มีทั้งเพศผู้ และเพศเมีย สวยทุกตัว ตอนนี้อายุ 1 เดือนแล้ว กำลังน่ารักเลย ท่านใดสนใจ ติดต่อมาได้ที่ เบอร์โทร. 086-0361230 และ 081-2793999 ได้ทุกวัน หรือ add line ที่ kamolphan30 สอบถามและพูดคุยกันได้ค่ะ

19:51 - 24/09/24 :)) มีลูกบางแก้วสีขาวล้วนมั้ยคะ ต้องการค่า งบไม่เกิน 4000 โพสต์ เบอติดต่อไว้หน่อยค่เ

19:15 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

19:06 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

14:58 - 24/09/24 พันแท้ emoticon..อันนี้ของแท้ครับบางแก้ว ติดต่อคอกบางแก้ว สงขลา081-5304814 ตัวล่ะ1000ส่งฟรีจ้าาาาา

13:23 - 24/09/24 นัทจังคิม emoticon..ใครมีบางแก้วผสมเพศผู้ ต้องการเปลี่ยนบ้านให้น้อง โทร.080-7818508 ( ขอที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตนะครับ )

12:18 - 24/09/24 ปิ๊ก ขอความรู้ครับผมพาหมาตัวเมียที่มีประจำเดือนมาที่บ้านแต่ตัวผู้ที่บ้านไม่สนใจเป็นเพราะอะไรครับหรือต้องร อหลายๆวันก่อนตัวเมียมีประจำเดือนได้ประมาณ6-7วันแล้ว

21:23 - 23/09/24 ประกายบางแก้ว ชอนแก่น emoticon..อันนี้ของแท้ครับ...อยากได้ลูกบางแก้วสายเลือดดี..ติดต่อที่คอกประกายบางแก้วครับ..รับรองไม่ผิดหวังครับ...ตอนน ี้ลูกชุดแรกกำลังจะคลอดแล้วครับ...094 4857717 หมายเลขครับ...หรือถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ก็มาดูที่คอกได้เลยครับ...ดีกว่าโดนหลอกครับ

10:37 - 23/09/24 บอกต่อ emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี081-5304814 อย่าหลงเชื่อนะครับคิดว่าเป็นมิฉฉาชีพ ไปค้นดูเบอมามีคนหลอกให้โอนค่าส่งฟรีครับ เตือนแล้วนะครับ

23:46 - 22/09/24 มด emoticon..ผมมีบางแก้วจ้าาาาามีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814 มี9ตัวครับ

23:45 - 22/09/24 มด emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814

18:43 - 22/09/24 Ko emoticon..ผมรับผสมนะครับถ้าสนจัยติดต่อขอดูตัวได้ครับ

18:40 - 22/09/24 ko emoticon..พารท์จะผสมบางแก้วหรอครับ

18:22 - 22/09/24 พาร์ท คราบได้รับผสมบางแก้วป่าวครับ

ดูข้อความเก่าตั้งแต่ปี 2546 เชิญคลิก ที่นี่ หรือ ดูเฉพาะข้อความด่วนทันใจเร็วๆนี้

รวมการเยี่ยมชมทั้งหมด frontpage hit counter visits
since 21 September 2003 including
Bangkaew.Network , Bangkaew.Organization

ข้อคิดเห็นและรูปภาพที่ปรากฏเป็นสิทธิและความรับผิดชอบของผู้แสดงความคิดเห็นแต่ละท่าน
สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย 2546-2553 © โดย ชุมชนคนรักบางแก้ว
All rights reserved 2003-2010 © Bangkaew.Community
พบเห็นข้อความไม่เหมาะสม ติดต่อ

ช่วยประชาสัมพันธ์ แนะนำบอกต่อไปยังเพื่อนฝูง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew