รูปภาพของKornchanok Deeprasit
แนะนำตัวค่ะ
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 06:12AM

เคยแต่เข้ามาอ่านเรื่องราวน่ารักๆและน่าเหนื่อยใจของหลายๆคน นานเป็นปีแล้ว แต่ไม่เคยเขียนเรื่องของน้องหมาของตัวเองเลย วันนี้ขอเล่าเรื่องของน้องหมาบ้าง ตัวดิฉันเองคุ้นเคยกับการเลี้ยงหมามาตั้งแต่จำความได้ แม่ดิฉันเป็นคนที่รักสัตว์ เจอหมาใครเอามาปล่อยตามทางเป็นต้องเก็บมาเลี้ยงก็เลยคุ้นเคยกับหมากันทั้งบ้าน ไม่ใช่แต่แค่หมา แมวก็เก็บมาเหมือนกัน แต่ที่ผ่านๆมาทีแต่ทาวซั่นเวย์ตลอด ดิฉันเองเพิ่งเลี้ยงบางแก้วมาเมื่อประมาณเก้าปีที่แล้ว ตัวที่มีอยู่นี่ก็อายุเก้าปีแล้วค่ะ ชื่อดุ๊กดิ๊ก น่ารัก ฉลาด เจ้าเลห์

ตอบ: แนะนำตัวค่ะ
โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 07:25PM

เพราะเจ้านี่แหละปกติไม่เคยซื้อหมามาเลี้ยง เพราะเขาเลยทำให้ต้องเสียเงินซื้อน้องหมาบางแก้วมาอีกสามตัว ตัวเมียสองชื่อปุ๊กกี้ กับกุ๊งกิ๊ง ปุ๊กกี้จากไปก่อน โดนมอเตอร์ไชค์ชน ตัวผู้อีกหนึ่งชื่อจากัวร์ แต่จากัวร์ดื้อมาก เจ้าเล่ห์ไม่หนีกัน แต่ฉลาดน้อยกว่า เป็นศัตรูกับไก่ เจอเป็นไม่ได้หมดไปหลายเงินกับค่าไก่ของเพื่อนบ้าน ล่าสุดไม่เอาแล้วไก่ธรรมดา เล่นไก่ชนเลย

โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 07:35PM

ประสบการณ์การเลี้ยงน้องหมา ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ บางแก้วที่มีอยู่ไม่ดุ แต่ก้ไม่ให้ใครจับตัว ยกเว้นจากัวร์ เพราะตอนที่เลี้ยงทำงานที่เมืองกาญ ก็เลี้ยงไปด้วยทำงานไปด้วย ทำให้คุ้นเคยกับน้องๆที่ทำงาน ทำให้ไม่ดุเลย การเลี้ยงก็เหมือนเลี้ยงน้องหมาพันธุ์ทาง ฉีดยาให้ครบ อย่างอื่นไม่มีปัญหา เพราะเคยเลี้ยงน้องหมาพันธุ์พิทบูล เลี้ยงยากกว่าบางแก้วเยอะ หรือว่าเป็นเพราะคุ้นเคยกับการเลี้ยงน้องหมามาทั้งชีิวิตก็เลยไม่คิดว่ายากก็ไม่ทราบ น้องหมาไ่ม่ว่าพันธุ์ไหนๆ เขาก็รักเราเหมือนกัน แต่ถ้าความฉลาด ในประสบการณ์ของตัวดิฉันเอง ยกให้บางแก้วค่ะ ดุ๊กดิ๊กหูเขาจะตกข้างหนึ่งเพราะเขาไปกัดกะหมาของแม่ข้างบ้าน หูช้ำก็เลยต้องไปให้หมอผ่าเอาน้ำเหลืองออก แต่ต้องกดแผลรีดน้ำเหลืองออกทุกวัน พอหายปรากฏว่าหูติดกันเลย แต่ก็ยังน่ารักเหมือนเดิม

โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 07:54PM

เคยเลี้ยงน้องหมาพร้อมกันเยอะทีสุดก้สิบสี่ตัว เป็นน้องหมาที่เก็บมาจากที่เขาไปปล่อย เลี้ยงจนเขาค่อยๆจากไปเพราะอายุเยอะ ยังเหลือตัวสุดท้ายที่เป็นพันธุ์ทาง อายุสิบสี่ปีแล้ว เขี้ยวหลุดหมดแล้ว แต่ตายังมองเห็นดีอยู่(แต่คนที่เลี้ยงให้จริงๆคือสามีค่ะ เพราะดิฉัึนทำงานต่างถิ่นบ่อยๆทั้งเมืองนอกและเมืองไทย) ภาระหน้าที่ก็เลยเป็นของสามีไป แต่โชคดีที่สามีเป็นคนรักสัตว์เหมือนกัน ลูกๆก็เลยมีันิสัยรักสัตว์เหมือนกันไปด้วย จริงๆแล้วมีรูปน้องหมาเยอะอยู่เหมือนกัน แต่เผอิญแลปทอปโดนโขมยไป ทุกอย่างอยู่ในนั้นหมดก็เลยไม่มีรูปเหลือเลย ถ่ายใหม่ยังไม่ได้เพราะตอนนี้ทำงานที่อัฟริกาใต้ คิดถึงน้องหมามากๆ

ตอบ: Jackal
โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 08:07PM

จริงๆก็อยากได้เจ้าตัวนี้มาเลี้ยงเหมือนกัน ดูน่ารักดีเหมือนบางแก้วเหมือนกัน มันคือ Jackal หรือหมาไน เชื่อสายต้นตระกูลบางแก้ว แต่ก็ห่วงว่าเกิดเอามันมาเลี้ยงแล้วตอนกลางคืนเกิดหลับๆอยู่มันเกิดหิวขึ้นมา สงสัยคงต้องเป็นอาหารมันแน่ แต่ก็ได้แต่คิดเพราะว่ามันปราดเปรียวมาก ที่ชอบคือ ชอบแกล้งมันมากกว่า เวลาขับรถผ่านมันจะจ้องมองตลอด แต่ไม่หนี แต่เปิดประตูรถปุ๊บ วิ่งปรี๊ดเลย ที่ดิฉันทำงานอยู่จะมีอยู่ประมาณยี่สิบกว่าตัว เจ้าของฟาร์มไม่ได้เลี้ยง แต่มันเข้ามาอยู่เองตามธรรมชาติ เพราะที่ดิฉันทำงานเป็นซาฟารี แอนด์ สปา ก็มีสัตว์ค่อนข้างเยอะ เจ้าพวกนี้ชอบล่าลูกอิมพาล่า หรือลูกเนียล่า เพราะตัวมันเล็ก

ตอบ: Jackal
โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 08:10PM

รูปข้างบนน่ารักใช่มั๊ยมีใครอยากเลี้ยงบ้างเอ่ย งั้นมาดูรูปนี้ดีกว่า ยังน่ารักน่าเลี้ยงอยู่หรือเปล่า

ตอบ: หมูป่า
โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 08:19PM

คงไม่ว่ากันนะคะ เอารูปอื่นที่ไม่ใช่น้องหมาบางแก้วมาลงน่ะคะ ก็เพราะอยากให้เห็นตัวของหมาไนอาฟริกาใต้ค่ะ ว่าเหมือนหมาไนบ้านเราหรือเปล่า ความสวยงามไม่น่าจะแตกต่างนะคะ เพราะยังไม่เคยเห็นหมาไนตัวจริงของเมืองไทยว่าเหมือนกันหรือเปล่า ตัวดิฉันรักสัตว์ทุกชนิดค่ะ อยู่ที่นี่ไม่ได้เลี้ยงน้องหมาก็เลี้ยงหมูป่าเลี้ยง เม่นไปตามเรื่องค่ะ

ตอบ: พี่ควายป่า
โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 08:24PM

ส่วนนี่เป็นพี่ควายป่าอาฟริกาค่ะ จะมีเขาที่ไม่เหมือนบ้านเราค่ะ ดูๆไปคล้ายๆกับคนหวีผมแสกกลางเหมือนกันนะคะ แต่ตัวนี้ต้องระวังหน่อยโดยเฉพาะที่โดนขับออกจากฝูงเพราะจะดุ ชอบไล่กวดรถค่ะแต่ถ้ามาเป็นฝูงไม่เป็นไรค่ะ แต่ห่างไว้ปลอดภัยกว่าเนอะ

ตอบ: พี่ควายป่า
โดย Kornchanok Deeprasit - Saturday, 23 June 2012, 08:29PM

สนใจทำสปากะหนูมั๊ยคะ พอกโคลนธรรมชาติ เพื่อผิวพรรณสดใสนุ่มนวล หอมละมุนกลิ่นโคลนจากธรรมชาติ

รูปภาพของPlanG 30
โดย PlanG 30 - Saturday, 23 June 2012, 09:14PM

หวัดดีจ้ายินดีที่ได้รู้จักจ้า นางใหญ่ คือกาฟิวด์ จ้า ส่วนนางน้อย คือกาเฟีย จ้า
สองแสบเลยแหละทางนี้ อิอิ

เอารูปสวยมากฝากบ่อยๆนะ จะติดตามชม สวยดี เอามาถ่ายทอดให้ดูบ้างตัวเราคงไม่มีโอกาสได้เห็นมั่ง อิอิ ขอบคุณจ้า

ตอบ: PlanG 30
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 01:40PM

ขอบคุณค่ะ คุณแม่น้องกาฟิวล์กะกาเฟีย กาฟิวล์นี่ผู้ชายใช่ป่ะคะ ส่วนน้องกาเฟียน่าจะเป็นผู้หญิง แต่แววตาเจ้าเล่ห์จัง น่ารักทั้งคู่ค่ะ
ลู่ลี่
โดย peerajit vitta - Sunday, 24 June 2012, 02:49PM

อ่านเรื่องราวของคุณ Kornchanok Deeprasit แล้วรู้สึกดีๆ เป็นธรรมชาติจริงๆครับในเรื่องการเลี้ยงสุนัข ประมาณว่าเลี้ยงๆ แบบธรรมดานี่แหละ แต่สุนัขบางแก้วก็เป็นสุนัขที่ดีได้
มีแนวทางหรือพอทราบทางแก้ไข ก็ช่วยตอบคำถามจากที่พี่ๆน้องๆเพื่อนๆถามด้วยน่ะครับ จะได้ช่วยๆกันให้คำแนะนำของแต่ละท่านเพื่อเป็นข้อมูลให้ท่านอื่นนำไปปรับใช้กัน

ขอบคุณครับ
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 04:21PM

ยินดีค่ะ คุณพีระจิต แต่้ถ้าถามเป็นทางการคงไม่สามารถช่วยได้นะคะ ก็อย่างที่บอกน่ะค่ะ เลี้ยงด้วยความรัก แต่รักของเราคือรักแบบสัตว์ ไม่ได้รักจนตามใจไปหมด อันไหนไม่สมควรก็ต้องดุต้องว่า บางครั้งก็มีตีบ้าง แต่ไม่ใช่ตีเพราะความโมโห ตีแล้วก็ต้องสอนด้วยว่าทำไมต้องตี ดุ๊กดิ๊กตีได้ ถ้าทำผิดจะขอโทษ ยกมือสองข้างขอโทษ เหมือนคนไหว้ หูรี่ ตาปิด ส่วนตัวเมียกุ๊งกิ๊ง ตีได้ ไม่ขอโทษ แต่งอนค่ะ ไม่มองหน้าเลย บางทีแกล้งเดินไปทางที่เขาหันหน้าไป ก็หันหน้าหนี มองไปทางอื่นที่ไม่มีเรา แต่ถ้าง้ิอเขา แต่เรียกชื่อ กุ๊งกิ๊ง เขาจะถือว่าง้อเขา จะดีใจมาก กระโดดเข้าหาแบบโจนสี่ขาขาเลย ถ้าตั้งรับไม่ทันเป็นได้ล้มแน่ หางนี่กระดิกแทบจะหลุดออกจากก้น หูรี่ติดหัวเลย ตาปิด ลิ้นนี่เลียทั่วตัวเท่าที่เลียถึง
ตอบ: Eland
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 04:27PM

เรื่องของสัตว์ที่เซาท์แอฟ ถ้ามีใครไม่ชอบหรือไม่พอใจบอกได้นะคะ แค่อยากเล่าเรื่องสัตว์อื่นๆที่บ้านเราไม่ค่อยมีน่ะค่ะ เป็นความรู้ต่างบ้านต่างเมืองค่ะ จริงๆสัตว์ทุกชนิดเขาก็มีความสวยงามเฉพาะตัวตนของเขานะคะ อย่างเจ้าตัวนี้ ชื่ออีแลนค่ะ ลักษณะตัวคล้ายกับวัวบ้านเรา จนเกรียนเนียนติดผิว แต่มีเขาเกลียว ไม่ดุร้ายค่ะ แต่ก็จับไม่ได้ เขาจะคล้ายสัตว์ในตำนาน อินเตอร์คอน แต่อินเตอร์คอนจะมีเขากลางหน้าผากเขาเดียว อีแลนจะไม่ค่อยได้เจอตัวสักเท่าไหร่ จะอยู่เข้าไปในป่าลึกหน่อยน่ะค่ะ

ตอบ: Waterbuck
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 04:30PM

อีกตัวค่ะ ตัวนี้ก็ไม่ค่อยได้เจอสักเท่าไหร่ วอเตอร์บัค ไม่ค่อยเข้าหาคน หนีได้เป็นหนี แต่ก็ไม่พ้นคนแอบถ่าย

ตอบ: Waterbuck
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 04:33PM

สนใจบราฟสดๆมั๊ยคะ ขาม้าลายค่ะ

ตอบ: Rhinoceros
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 04:43PM

แม่ลูก ประจันบาน ล้อเล่นคะ่ อันนี้แม่กับลูกค่ะ แรดเทาเป็นแม่ที่ดีมากๆ ปกป้องลูกอย่างดี ถ้าลูกเดินข้างถนน อย่าได้หวังว่าจะได้ขับรถผ่านไปได้ มันจะยืนกลางถนน จนกว่าลูกมันจะเดินห่างจากถนน ไม่ทำร้ายใคร ยกเว้นรถที่เข้ามาใกล้ มันจนชนรถบุบเลย แล้วแรงเยอะมาก

ตอบ: Rhinoceros
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 04:46PM

ขอโทษค่ะลงรูปผิด ขออภัย

ตอบ: Giraffe
โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 05:07PM

เอ้าหันมาหน่อย พร้อมกันนะ หนึ่ง สอง ซ่ำ ฝึกเอาไว้ จะไปเป็นนางแบบ

โดย Kornchanok Deeprasit - Sunday, 24 June 2012, 05:09PM

ไว้มีเวลาจะหามาเพิ่มให้นะคะ ถ้ายังมีคนอยากดูอยู่น่ะคะ แต่ถ้าใครคิดว่าไม่เหมาะสมบอกได้นะคะ จะได้คุยแต่เรื่องของน้องหมาค่ะ
รูปภาพของPlanG 30
โดย PlanG 30 - Sunday, 24 June 2012, 09:17PM

สวัสดีจ้า กาฟิว กะ กาเฟีย เป็นสาวทั้งคู่จ้า อิอิ
ขอบคุณสำหรับรูปสวยกับความรู้ใหม่ด้วยจ้า
เอามาลงอีกน๊า ชอบมากเลยๆ

ปล. บราฟ ขาม้าลายก็น่าสนนะ 555+

รูปภาพของPUI prom
โดย PUI prom - Monday, 25 June 2012, 07:54AM

ปุ้ยไม่เบื่อค่ะ อิอิ คุณ Kornchanok Deeprasit เอามาเล่าให้ฟังอีกนะค่ะ เคยดูแต่ตามสารคดี อันนี้ได้ฟังจากประสบการณ์จริงเลย

ขออนุญาตแนะนำเจ้าตัวแสบของที่บ้านค่ะ
ปู่หมอก อายุ 16 ขวบแล้ว เป็นลูกครึ่งค่ะ (แต่รูปนี้ถ่ายตอนอายุประมาณ 14 ขวบค่ะ)

โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:20PM

อ้าว เหรอคะ ขอโทษทีค่ะ คิดว่าเป็นสาวกะเป็นหนุ่ม แต่ว่าน้องกาเฟีย หรือน้องกาฟิวล์คะ ที่หัวเราะได้ใจขนาดนี้น่ะคะ กร๊าก กร๊าก
ปู่หมอกก็น่ารักใช่ย่อยนะคะ ได้อ่านเรื่องราวของปู่หมอกมาเหมือนกัน เรื่องราวน่ารัก น่าหมั่นเขี้ยวค่ะ โดยเฉพาะก่อนจับอาบน้ำ เดี๋ยวนี้ยังเป็นเหมือนเดิมหรือเปล่าคะ ที่ต้องให้เลอะสุดๆก่อนจะให้อาบน้ำน่ะค่ะ
ตอบ: Jackal and his braff
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:25PM

พอมีเวลา งั้นมาต่อกันแล้วกันนะคะ ฮ่าๆ นายยังไม่มา แอบนายโพสก่อนละกัน
น้องหมาไนกินบราฟ อย่างมีความสุข ไม่มีใครมาแย่งดีจังเลย
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:28PM

อ้าวลืมโพสรูป

โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:29PM

อิ่มสบายท้องจัง สังเกตุได้ที่้ท้อง ป่องเลย

ตอบ: Clay bath
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:32PM

วันนี้บ้านเรา อากาศร้อนหรือเปล่า ถ้าร้อนงั้นมานอนแช่อ่างกันดีกว่า ท่ามกลางธรรมชาติ แสงแดด และสายล่มอ่อนๆ (หรือเปล่า)

ตอบ: Gudu or Gerenuk
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:36PM

ตัวนีชื่อ กูดู ไม่ใช่ไม่สุภาพนะคะ มันชื่อนี้จริงๆ (Gudu)

ตอบ: Hartebeest
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:40PM

ตัวนี้หน้าตาประหลาดหน่อย มันชื่อ ฮาดเทเบสท ชื่อเรียกยากอีกต่างหาก ตัวเล็กกว่าวัวนิดหน่อย แต่ใหญ่กว่ากวาง ตัวนี้ก็ไม่ค่อยได้เห็นสักเท่าไหร่ นานๆเจอที

ตอบ: Wildebeest
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 02:53PM

ตัวนี้เห็นในสารคดีบ่อยๆ วายดาบีส หรือออกเสียงตามบ้านเรา วอร์ดาเบียส อันนี้ไม่รู้ว่าอันไหนถูกเหมือนกัน แต่ถ้าอ่านตามชื่อมันคือ วายดาบีส

ตอบ: Nyala
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 03:03PM

ตัวนี้คือ เนียล่าค่ะ ที่เจ้าแจ๊คเกิ้ลหรือหมาไน ชอบโขมยลูกมันไปกิน ตัวผู้มีเขา แต่ตัวเมียไม่มี เจ้าเนียล่านี่จะไม่เหมือนตัวอื่นตรงที่ว่า ตอนเล็กๆจะเป็นสีน้ำตาลอ่อนลายขวางเหมือนกันหมดทั้งตัวผู้ตัวเมีย ตอนเล็กๆจะดูไม่ออก แต่เมี่อ ตัวผู้เริ่มโตขึ้น พอเขาเริ่มงอก สีตัวผู้จะเปลี่ยนเป็นเข้มขึ้น จนเข้มทั้งตัวเป็นสีน้ำตาลออกดำ ตัวผู้มีกลิ่น แมลงจะตามตลอด ตัวเมียไม่ค่อยมีกลิ่น พวกนี้จะคุ้นกับคน ไม่ค่อยหนีเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ยอมให้จับตัวเหมือนกัน เนียล่า เวลาออกลูกแรกเกิด จะเอาลูกไปแอบไว้ แล้วไปตามฝูงกินหญ้า ตอนเย็นจะกลับมารับลูกที่เอาไปแอบไว้ ช่วงใหม่ๆที่ตัว ดิฉันเองมาทำงานที่นี่ เห็นลูกที่มันเอาแอบไว้ เป็นเรื่องใหญ่เลย โทรตามให้คนมาดูแลมัน เพราะกลัวมันตาย คิดว่าแม่มันทิ้ง กลัีวมันหิว เอานมสดไปให้มันกิน มันก็ไม่กิน แดดออกก็เอาผ้าไปกางคลุมให้มัน เดินดูมันทั้งวัน คนที่เขาดูแลฟาร์มก็ไม่บอกว่ามันเป็นธรรมชาติของมัน เล่นเอาเครียดไปทั้งวัน ตกเย็นแม่มันมา ก็เลยอุ้มมันไปหาแม่มัน เลยกลายเป็นเรื่องตลกของคนที่นี่ไป เฮ้อ ไม่น่าเลยเรา

ตอบ: Impala
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 03:07PM

ตัวนี้ อิมพาล่าค่ะ สวยดีก็กวางน่ะแหละค่ะ ตัวผู้มีเขาสวย ตัวนี้อย่าบอกว่าใจร้ายนะคะ เคยกินเนื้อมันมาแล้วค่ะ เขาลองเอามาให้กิน ก็โอนะคะ แต่ถ้าให้กินอีกคงทำใจไม่ได้ ตัวเมียไม่มีเขาค่ะ ไม่มีกลิ่นสาป ชอบอยู่กันเป็นฝูง ไม่กลัวคน แต่ก็เหมือนกัน จับตัวไม่ได้

ตอบ: Ostrich
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 03:17PM

เรื่องเปิ่นๆ มีอีกเยอะค่ะ นี่อีกเรื่อง นกกระจอกเทศ มันจะอยู่กันเป็นคู่ เวลามันออกไข่ จะผลัดกันกกไข่ วันนี้ตัวผู้กกไข่ ตัวเมียไปหาอาหารกิน แล้วมาผลัดกัน มันจะใช้เวลาฝักไข่นานมาก น่าจะประมาณสองเดือนหรือมากกว่านั้น มันเป็นทางผ่านที่จะขี้นไปบ้านพักดิฉันพอดี อยู่มาวันนึงมันหายไปทั้งสองผัวเมีย ปล่อยไข่วางไว้ เจ็ดฟอง ฝนตกพรำๆ ก็คิดเผื่อนก อ้าว แม่มันพ่อมันทิ้งหรือเปล่า หนึ่งวันผ่านไปไม่มา สองวันผ่านไปไม่เห็นมา วันที่สาม ไม่ไหวแล้ววุ๊ย แม่กะพ่อมันไข่ทิ้งแน่ อย่ากระนั้นเลย เดี๋ยวมันจะตายกันไปซะหมด หวังดี(รึเปล่า) เอาไปบ้านเราดีกว่า ใส่กล่องไปเลยเจ็ดฟอง ห่มผ้าให้เป็นอย่างดี เป็นแม่บุญธรรมให้มัน เปิดไฟให้ความอบอุ่นด้วย คิดว่ามันคงเหมือนไข่ไก่บ้านเรา ผ่านไปอีกวัน อ้าวพ่อมันกลับมา รีบขับรถไปอุ้มไข่มาคืน ที่เดิม ชะอ้าวพ่อมันไม่มองไข่เลยวุ๊ย คนที่ฟาร์มบอกว่าก็ยูไปจับไข่มัน มันมีกลิ่นยู พ่อกะแม่มันก็เลยไม่เอาน่ะสิ (อ้าวนี่ตรูทำผิดอีกแล้วเหรอเนี่ยะ แล้วตรูจะบาปมั๊ยวะเนียะ)
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 03:18PM

จร๊ะว๊ายลืมลงรูปอีกแระ วันนี้เป็นอะไรเนี่ยะ ลืมตลอด

รูปภาพของPUI prom
โดย PUI prom - Monday, 25 June 2012, 03:34PM

ขอบคุณ คุณ Kornchanok Deeprasit ที่ยังจำปู่หมอกได้
ตอนนี้ไม่ซ่ามากเหมือนเมื่อก่อนแล้วค่ะ ความซ่าหายไปพร้อมๆกับความคล่องตัว กลายเป็นมะหมาเรียบร้อย เน้นการนอน จะมีช่วงเช้าที่พาออกไปเดินเล่นนอกบ้าน
ปู่หมอกไม่ชอบอาบน้ำ แต่ชอบความรู้สึกหลังอาบน้ำ สังเกตุจากตอนจับอาบน้ำจะทำหน้าเซงๆ(แฮ่ๆ เคยเห็นหมาทำหน้าเซงมั้ยค่ะ ลืมถ่ายรูปไว้ดู) แต่พออาบเสร็จจะเจริญอาหารเป็นพิเศษและอารมณ์ดี
แต่ถึงความคล่องตัวจะลดลง ก็ยังคงความใจนักเลงเอาไว้เหมือนตอนหนุ่มๆ เห็นตัวอื่นเมื่อไหร่ เป็นอันคำรามและขนหลังพอง ไม่รู้ไปเอาแรงมาจากไหน ส่วนที่เพิ่มตามอายุก็คือ อาการติดคนนั่นเองค่ะ
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 04:51PM

อันนี้ตัวผู้กะตัวเมีย ข้างบนเป็นลูกๆของพวกมัน ตอนยังเล็กสียังไม่ออกเหมือนกัน ถ้าโตแล้วตัวผู้จะมีขนสีดำ ตัวเมียขนสีเทา จะอยู่กันเป็นคู่ และจะไม่เปลี่ยนคู่ (หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่คนที่นี่บอกอย่างนั้น)

ตอบ: Porcupine
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:01PM

อันนี้เป็นน้องเม่น กลางวันไม่ค่อยได้เห็นเท่าไหร่ กลางคืนไม่ยากเพราะมากินอาหารเหลือที่บ้านทู๊กคืน ฮ่าๆ ทำอาหารไม่อร่อยเหลือก็เทไว้ให้เม่นมากิน มันน่ารักมาก ไม่เคยเห็นมันบ่นว่าไม่อร่อย แล้วก็ไม่เคยเห็นเหลือให้ดูตอนเช้า มากินตอนไหนก็ไม่รู้ เมื่อก่อนเคยเอาผลไม้ป้อนมันแล้วก็ถ่ายรูปไว้ แต่อย่างที่บอกน่ะคะ แลปทอปโดนโขมย เลยไม่เหลืออะไรไว้ให้เลย ที่โพสให้ดูๆนีก็ถ่ายใหม่ แล้วบางทีก็ไปจิ๊กเอามาจากพวกแรนเจอร์ (ไกด์นำลูกค้าเที่ยวซาฟารี)

ตอบ: Gudu
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:23PM

รูปนี้เป็น กูดูตัวเมีย ตัวใหญ่ไม่หนีตัวผู้ แต่ไม่มีเขา

ตอบ: Zebra
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:33PM

ม้าลายแม่ลูก ปกติจะอยู่กันเป็นฝูง ไม่ค่อยกลัวคน

ตอบ: Zebra
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:37PM

อันนี้หาดูค่อนข้างยาก แล้วมันก็คอยเดินหนีตลอด ม้าลายน่ะหาดูไม่ยาก แต่ตอนคลอดลูกนี่ไม่ค่อยได้เจอ นอกจากจังหวะดีๆ เท่านั้น อันนี้่ถือว่าโชคดีมากที่ได้เห็น

ตอบ: Eland
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:39PM

อีแลน แบบเต็มๆตัว สวยมาก ตัวใหญ่เลยทีเดียว

ตอบ: Crown Grand
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:44PM

รู้สึกว่าจะหมดมุกซะแระ ตัวนี้เป็นนกคราวแกรนด์ เหมือนใส่มงกุฏ ตัวใหญ่ประมาณไก่บ้านได้ อยู่เป็นคู่เหมือนกัน และจะไม่เปลี่ยนคู่ หากตัวใดตัวหนึ่งตายไป อีกตัวจะตรอมใจจนตายตาม (ทำไมคนไม่เหมือนอย่างนี้ก็ไม่รู้เนอะ)

Hippo
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:49PM

อะอ้าว เกือบลืมตัวสำคัญของที่นี่ซะแล้ว ไม่ค่อยออกมาให้ยลโฉมกันเท่าไหร่ ส่วนใหญ่โผล่มาแต่หูกะจมูก ฮิปโปจ้ะ
ตอบ: Hippo
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 05:53PM

น่านว่าแล้ว กะว่าจะโพสให้เห็นตัวซะหน่อยโหลดไม่มาซะงั้น งั้นเอาแต่หูกะจมูกไปดูก่อนละกันนะ

ตอบ: คุณปุ้ย กะปู่หมอก
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 06:00PM

คุณปุ้ยก็เล่าเรื่องได้น่ารักดีนะคะ ก็อย่างที่บอกเป็นแฟนคลับรักษ์บางแก้วมานาน แต่ไม่เคยโพสท์สักทีน่ะคะ จริงๆแล้วดิฉันก็เป็นคนรักสัตว์นะคะ อย่างที่บอกน้องหมา รักทุกสายพันธุ์ค่ะ สัตว์อย่างอื่นก็รัก แล้วก็เลี้ยงได้ ยกเว้น งู กิ้งกือ ใส้เดือน หรืออะไรที่มันทำนองนี้อ่ะค่ะ ยอมแพ้หมด อย่างอื่นไม่มีปัญหาค่ะ
ตอบ: warthog
โดย Kornchanok Deeprasit - Monday, 25 June 2012, 06:24PM

ไหนๆก็จะหมดมุขแล้ว งั้นต่อด้วยเรื่องการเลี้ยงหมูป่าละกัน เลี้ยงไว้สองตัว แม่มันชื่อว่า ลอร่า ลูกสองตัวเลยชื่อ ลาล่ากะลูลู่ (อย่าให้โปงลางมาได้ยินนะคะไม่งั้นคงมีการหัวเสียกันบ้าง) แม่มันมีสามขา แล้วก็พาลูกๆมา อินโทรดิวส์ กะน้องๆ พนักงานสปา ที่เป็นคนไทย เราก็เลยให้ผลไม้แม่มันกะลูกมันกินตลอดมา จนลูกมันเริ่มโต แม่มันมาเกิดอุบัติเหตุ ตกเขาหลังหัก และจมโคลนตายไป ตอนแม่มันตายน่าสงสารมาก มันมาหาแม่มันที่สปา เดินหาทั่วไปหมด ส่งเสียงร้องด้วย อันนี้เล่นเอาพวกเราน้ำตาคลอไปเลย สามวันที่มันมาหาแม่มันทุกวัน เราก็ซื้อแอปเปิ้ลมาให้มันกินทุกวัน แต่มันไม่ค่อยอยากจะกิน ก็สงสารมันเอาขนมให้มันกิน เอ๊ะมันชอบแฮะ ก็เลยซื้อขนมปัง มาให้กินทุกวัน ถ้าโรยน้ำตาลให้วันไหน วันนั้นป้อนไม่ทันเลย ปกติเคยคิดแต่ว่าหมาความจำดี แต่พอมาเจอเจ้าลาล่ากะลูลู่ จำเก่งกว่าหมาอีกแฮะ หมาจำเสียง จำเสื้อผ้า แต่เจ้าสองตัวนี่จำได้หมด ไม่ว่าจะใส่เสื้อผ้าตัวไหน จะเงียบแต่ไหน จะอยู่ไกลแค่ไหน ถ้าดิฉันซึ่งเป็นแม่คนที่สองของมันเดินมาลิบๆ วิ่งแข่งกันมาหางชี้เลย ถ้าได้ยินเสียงเมื่อไหร่ เป็นต้องร้องเหมือนหมูบ้านเลย (จะกินน่ะแหละ) ปกติที่บ้านพักดิฉันจะมีพวกหมูป่า เนียล่า หรืออิมพาล่าไปกินหญ้ารอบๆบ้านทุกวัน แต่พอเปิดประตูปุ๊บ วิ่งหายแซ๊บ วันนั้นเปิดประตูออกมา อ้าวไอ้หมูป่าตัวนี้ทำไมมันไม่วิ่งหนีวะ แถมเดินเข้ามาหาอีก ปรากฎว่าเป็นเจ้าลูลู่ ก็เสียต้องเสียขนมปังให้มันไป กินจนหมด ปิดประตู มันเคาะประตู แกล้งไม่สนใจมัน แน่ะมันดันรู้มากเดินมาอีกฝั่งตรงข้ามที่เป็นกระจกบานเลื่อน เลยต้องเสียขนมปังไปอีกสองก้อน ต้องเลื่อนผ้าม่านปิดกระจก แกล้งทำไม่รู้ไม่ชี้ ไม่งั้นคงไม่เหลือขนมปังไว้ให้มันวันอื่นแน่

ตอบ: Buffalo
โดย Kornchanok Deeprasit - Tuesday, 2 October 2012, 04:15PM

ฝูงควายป่า จะมาเฉพาะช่วงสิ้นเดือน พวกเราแซวกันว่ามันมารับเงินเดือน เพราะเวลาอื่นมันไม่เคยเฉียดเข้ามาใกล้ที่บ้านพักคน มันจะอยู่ในป่า แต่สิ้นเดือนทีไรมันยกพวกกันออกมาทุกเดือน อยู่ที่นี่มาสองปีก็เห็นมันทุกเดือนเหมือนกัน

ตอบ: Hippo
โดย Kornchanok Deeprasit - Tuesday, 2 October 2012, 04:18PM

อันนี้เป็นฮิปโปเต็มตัว ไม่ค่อยชัดเพราะซูมกล้องเข้าใกล้มากไม่ได้มันจะหนีลงน้ำซะก่อน รอนานมากกว่าจะได้รูปมันแบบเต็มตัว

ตอบ: Mist
โดย Kornchanok Deeprasit - Tuesday, 2 October 2012, 04:20PM

ช่วงนี้เข้าหน้าฝนแล้ว ตอนเช้าหมอกลงหลังวันฝนตกหนัก สวยงามมาก

รูปภาพของnattaya saetang
โดย nattaya saetang - Wednesday, 3 October 2012, 01:00PM

อ่านเรื่องของคุณ Kornchanok Deeprasit แล้วเหมือนได้ดูสารคดีเลยคะ สนุก ไม่เครียด ได้ความรู้ใหม่ๆ ด้วย ชอบมากค่ะ
ตอบ: Mist
โดย Kornchanok Deeprasit - Friday, 4 October 2013, 11:26AM

ขอโทษนะคะ หายไปซะนาน ตอนนี้มาทำงานที่ภูฏานค่ะ ได้สามเดือนแล้วค่ะ แต่ที่ไม่ได้เข้ามาโพส เพราะจำพาสเวิร์ด ไม่ได้น่ะค่ะ ที่นี่ไม่ค่อยมีสัตว์ให้โพสสักเท่าไหร่ค่ะ มีแต่วัว แล้วก็น้องหมาจรจัดห้าตัวค่ะ แต่อ้วนท้วนสมบูรณ์ทุกตัวนะคะ นี่เป็นวันแรกที่ได้เจอเค้าค่ะ เป็นมิตรมาก

Instant Message ShoutBlock (ข้อความด่วนทันใจจากเว็บอีเลิร์นิง)
http://www.bangkaew.com/elearning3

เชิญพิมพ์แทรกรูป emotion icon ดังนี้ :) = :D = :P = ;) = :o = :( = :E =

15:55 - 01/10/24 Admin . --ขอปิดการใช้งานข้อความด่วนทันใจ ท่านที่สนใจสามารถสมัครสมาชิกเพื่อตั้ง/ตอบกระทู้หรือแนบรูปในชุมชนคนรักบางแก้วได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/login/signup.php

08:43 - 01/10/24 อยากจะซื้อ อยากจะขาย อยากจะซื้อ อยากจะขาย ให้ไปโพสต์ที่กระดาน กระดานอยากซื้ออยากขายบางแก้ว เท่านั้น ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/mod/forum/view.php?id=19

08:43 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111โทร มานะที่รัก

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้679011111111 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง11กก1111

08:42 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะแจกจริงนะน้อง

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้6790 emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะหดกกกกดดดเมาใด้ค่ะ

08:41 - 01/10/24 คนดีนะจะบอกให้ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ889077โรมาครับถ้าไม่ติดโทรใหม่ค่ะ

08:40 - 01/10/24 คนดีนะครับ emoticon..แจกบางแก้วฟรี..สนใจโทรใด้ตลอด24ครับ4433

08:35 - 01/10/24 คนแจกฟรี emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะหรือ1150ค่ะหน้าต้มยำกุ้งก็มีค่ะ

08:34 - 01/10/24 แจกฟรีจ้าาาาาาา emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี จัดส่งหรีอีกโทร1112โทรมาก่อนเวลาทำการนะค่ะ มีหลายหน้าค่ะ

07:24 - 01/10/24 บอกต่อ emoticon..พวกที่ชอบของถูกของฟรี ให้ระวังจะถูกหลอกเงินค่าส่งฟรี

15:36 - 30/09/24 รักมาก emoticon..

02:10 - 30/09/24 รักหมา emoticon..รับอุปการะบางแก้วแท้ตัวผู้(ไม่ดุ)หมาโตก็ได้ครับขอไม่เกิน2ปี อยู่ปทุมธานี ไลน์ไอดี z999777

20:37 - 29/09/24 stemzel emoticonใครมีบางแก้วแจกฟรีทักไลน์หน่อยนะคะอยากทราบข้อมูล ต้องการเลี้ยงน้องมากๆ line : stemzel94

19:40 - 29/09/24 เหนือ อยากได้ลูกบางแก้วผสมปอมครับ พอดีเห็นแล้วน่ารักดี ใครมีลูกบางแก้วผสมปอม กรุณาติดต่อกลับทีนะครับ 081 2888765 อยากได้มากครับ

19:10 - 29/09/24 อาวร emoticon..มีบางแก้วลูกบางแก้วแจกฟรี8ตัวแจกฟรีพันแท้ต่างจังหวัดส่งฟรี0897565432690

20:11 - 28/09/24 jeab emoticon..อยากได้บางแก้วตัวเมียค่ะ 088-6715573

19:44 - 28/09/24 อร emoticon..มีลูกหมาบางแก้วฟรีให้เลียงสักตัวมััยค่ะ099-017-6908ติดต่อมานะ

16:26 - 28/09/24 เม่น emoticon..ผมมีลูกบางแก้วจำหน่ายอยู่นครปฐมอำเภอบางเลน ตัวเมีย2500ตัวผู้3000ต้องมารับเองนะคับ ลายไอดี menmk52

22:58 - 27/09/24 แหม่ม emoticon..สวยมากน้องหมาน้ำหนักกี่โลคะ

20:29 - 27/09/24 ดูม ฝากเวปสนทหารสน โครงการสุนัขหาบ้านทุกสายพัน แชทสด http://doomdoog.blogspot.com

17:05 - 27/09/24 jeab emoticon..คุณ bank ตัวผู้หรือตัวเมียคะ

17:04 - 27/09/24 ่jeab emoticon..คุณdog ที่ประกาศขายบางแก้วเพศเมีย/สนใจค่ะ โทร088-6175573ค่ะ

14:24 - 27/09/24 bank emoticon..มีบางแก้วแท้2ตัวขายตัว1500พิกัดพิษณุโลกครับ สายเลือดดี รับประกันความสวย มีแค่สองตัวดนะครับ ขอคนที่มารับใด้นะครับลายไอดี: idpenssotong

10:53 - 27/09/24 ฟิน ขายบางแก้วเพศผู้หัวใหญ่ โทร 0813930349

18:03 - 26/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

21:47 - 25/09/24 อ๊อด emoticon..มี บางแก้วพันธุ์ผสม​อายุ​ประมาณสามปีข่อนข้างดุให้ฟรี0850163061อยู่สามพรานนครปฐม

20:23 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771 ผมอยู่ชลบุรีครับ

20:22 - 25/09/24 ศักดิ์ อยากได้ลูกบางแก้วตัวผู้หัวใหญ่ ใครอยากขายโทรมานะครับ ต้องการ1ตัวครับ โทร.081-4350771

19:29 - 25/09/24 ่jeab อยา่กได้บางแก้วตัวเมีย ปีกว่า มาเป็นเพื่อนกับลูกชายค่ะ

19:27 - 25/09/24 jeab dog ..หาบ้านให้บางแก้วเพศเมียกำรังเป็นฮีด สนใจค่ะรบกวนติดต่อกลับ 0886715573

14:27 - 25/09/24 Admin emoticon..ขอลบข้อความป่วนของไอพีในกลุ่ม 49.230. ของคุณสมปอง โทร 0815304814 นะครับ ขอให้รู้ว่า ไอพีและเวลาของคุณสามารถตรวจสอบได้โดยทุกคน ที่ http://www.bangkaew.com/elearning3/stringychat/stringychat.incall.php (ลากเมาส์แลเงาระหว่างบรรทัดก็เห็นไอพี) ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริง ไม่ได้หลอกขายหมา ให้เปิดเผยตัวตนมา อย่าทำเป็นเด็กมีปัญหา

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้ รับหมาแล้วโอนเงินทีหลังนะจะ

13:49 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ ฟรีจริงครับไม่หลอกนะจะบอกให้

13:46 - 25/09/24 ปอง emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ6ตัว0815304814 มาก่อนส่งก่อนครับ

09:58 - 25/09/24 สมปอง emoticon..ขายบางแก้วพันแท้ครับผู้3แมีย10โทร0815304814ด่วนจ้าาาาาาาาสสสสสสสส

22:30 - 24/09/24 บางแก้วแท้ emoticon..ขายลูกสุนัข พันธุ์บางแก้วแท้ 100% บ้านอยู่จังหวัดสุพรรณบุรี มีทั้งเพศผู้ และเพศเมีย สวยทุกตัว ตอนนี้อายุ 1 เดือนแล้ว กำลังน่ารักเลย ท่านใดสนใจ ติดต่อมาได้ที่ เบอร์โทร. 086-0361230 และ 081-2793999 ได้ทุกวัน หรือ add line ที่ kamolphan30 สอบถามและพูดคุยกันได้ค่ะ

19:51 - 24/09/24 :)) มีลูกบางแก้วสีขาวล้วนมั้ยคะ ต้องการค่า งบไม่เกิน 4000 โพสต์ เบอติดต่อไว้หน่อยค่เ

19:15 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

19:06 - 24/09/24 หลอกขายหมา emoticon..0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 0815304814 โจรหลอกขายหมา โจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมาโจรหลอกขายหมา

14:58 - 24/09/24 พันแท้ emoticon..อันนี้ของแท้ครับบางแก้ว ติดต่อคอกบางแก้ว สงขลา081-5304814 ตัวล่ะ1000ส่งฟรีจ้าาาาา

13:23 - 24/09/24 นัทจังคิม emoticon..ใครมีบางแก้วผสมเพศผู้ ต้องการเปลี่ยนบ้านให้น้อง โทร.080-7818508 ( ขอที่อยู่ในจังหวัดภูเก็ตนะครับ )

12:18 - 24/09/24 ปิ๊ก ขอความรู้ครับผมพาหมาตัวเมียที่มีประจำเดือนมาที่บ้านแต่ตัวผู้ที่บ้านไม่สนใจเป็นเพราะอะไรครับหรือต้องร อหลายๆวันก่อนตัวเมียมีประจำเดือนได้ประมาณ6-7วันแล้ว

21:23 - 23/09/24 ประกายบางแก้ว ชอนแก่น emoticon..อันนี้ของแท้ครับ...อยากได้ลูกบางแก้วสายเลือดดี..ติดต่อที่คอกประกายบางแก้วครับ..รับรองไม่ผิดหวังครับ...ตอนน ี้ลูกชุดแรกกำลังจะคลอดแล้วครับ...094 4857717 หมายเลขครับ...หรือถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ก็มาดูที่คอกได้เลยครับ...ดีกว่าโดนหลอกครับ

10:37 - 23/09/24 บอกต่อ emoticon..มีบางแก้วแจกฟรี081-5304814 อย่าหลงเชื่อนะครับคิดว่าเป็นมิฉฉาชีพ ไปค้นดูเบอมามีคนหลอกให้โอนค่าส่งฟรีครับ เตือนแล้วนะครับ

23:46 - 22/09/24 มด emoticon..ผมมีบางแก้วจ้าาาาามีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814 มี9ตัวครับ

23:45 - 22/09/24 มด emoticon..มีบางแก้วแจกฟรีครับ081-5304814

18:43 - 22/09/24 Ko emoticon..ผมรับผสมนะครับถ้าสนจัยติดต่อขอดูตัวได้ครับ

18:40 - 22/09/24 ko emoticon..พารท์จะผสมบางแก้วหรอครับ

18:22 - 22/09/24 พาร์ท คราบได้รับผสมบางแก้วป่าวครับ

ดูข้อความเก่าตั้งแต่ปี 2546 เชิญคลิก ที่นี่ หรือ ดูเฉพาะข้อความด่วนทันใจเร็วๆนี้

รวมการเยี่ยมชมทั้งหมด frontpage hit counter visits
since 21 September 2003 including
Bangkaew.Network , Bangkaew.Organization

ข้อคิดเห็นและรูปภาพที่ปรากฏเป็นสิทธิและความรับผิดชอบของผู้แสดงความคิดเห็นแต่ละท่าน
สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย 2546-2553 © โดย ชุมชนคนรักบางแก้ว
All rights reserved 2003-2010 © Bangkaew.Community
พบเห็นข้อความไม่เหมาะสม ติดต่อ

ช่วยประชาสัมพันธ์ แนะนำบอกต่อไปยังเพื่อนฝูง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew