หมาบางแก้วชรา ถูกเจ้าของทิ้ง ล่ามโซสั้นแค่1เมตรไว้ที่บ้านร้าง
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 20 October 2009, 09:22AM

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8449719/J8449719.html http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8450650/J8450650.html ตอนที่เพิ่งเอามาเลี้ยง คงจะเป็นลูกหมาบางแก้วตัวน้อยขนฟูอ้วนตะลุ๊กปุ๊ก ทุกคนในบ้านคงผลัดกันอุ้ม กอด หอม เอาอกเอาใจ พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ร้ากกกกกกเหลือเกิน จะไม่มีวันปล่อยให้มันตกรกำลำบาก.. ฯลฯ...ฯลฯ ........ มื่อเวลาผ่านไป.............นี่คือชีวิตจริง ของหมาบางแก้ว หนึ่งในหลายๆๆๆๆๆตัว ที่เคยพบเห็นและเข้าไปมีส่วนเกี่ยวข้องมาแล้ว...... นี่คือสาเหตุว่า ทำไม จึงตั้งหน้าตั้งตารณรงค์ ให้คนเลี้ยงหมาตามบ้านทั่วไป ทำหมันหมาของตัวเองเสีย อย่าคิดแต่จะเอาลูกหมามาเชยชมเล่น และแจกจ่ายคนที่(อยากได้ลูกหมาฟรี)บอกว่า....อยากเลี้ยงเหลือเกิน....รักเหลือเกิน....ฯลฯ....ฯลฯ อยากส่งข่าวให้รู้กัน ว่าชีวิตจริงของหมาบางแก้ว มันขมขื่นอย่างไรได้บ้าง ยามที่มัน ไม่เป็นที่รักและต้องการ ของคนที่เคยบอกว่า รักมันนักหนา แต่คงไม่ขอให้ใครช่วย แม้ว่าใครๆก็คงรักหมาบางแก้ว(ของตัวเองเท่านั้น)
ตอบ: หมาบางแก้วชรา ถูกเจ้าของทิ้ง ล่ามโซสั้นแค่1เมตรไว้ที่บ้านร้าง
โดย Chakrit Chuaykarn - Tuesday, 20 October 2009, 09:46AM

เจ้าของ...มาก

จะช่วยเขาได้ยังไงบ้างครับ

ตอบ: หมาบางแก้วชรา ถูกเจ้าของทิ้ง ล่ามโซสั้นแค่1เมตรไว้ที่บ้านร้าง
  สะเทือนใจมาก เห็นภาพแล้วหดหู่ใจเป็นที่สุด
โดย yutthapoom pinitwat - Tuesday, 20 October 2009, 10:14AM
  สงสารมากเลยค่ะ
ที่เลี้ยงมา สองตัว แก่ตายตัวหนึ่ง อีกตัว คนเลี้ยงสะเพร่า...
แต่ไม่เคยคิดว่าจะทิ้งเขาไว้เช่นนี้...

สำหรับลุงหมาตัวนี้... แม่จังโก้จะช่วยได้อย่างไรบ้างคะ เช่น สมทบทุนค่าอาหารเป็นต้น

โดย Chakrit Chuaykarn - Tuesday, 20 October 2009, 10:14AM
  เมื่อสักครู่ผมได้ลงเมลล์ไปยังสถานรับเลี้ยงสุนัขแห่งแล้วนะครับ แต่ก็ไม่รู้เขาจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน น่าสงสารจังเลยครับไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนใจร้ายได้ขนาดนี้
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 20 October 2009, 10:23AM

ถ้ามีใคร ช่วยจัดการ ดำเนินเรื่อง พาเขาออกมาได้ จะช่วยเหลือเรื่องค่าใช้จ่าย และทีพักฟื้นหลังการช่วยเหลือ และรักษาอาการป่วยแล้วได้ เช่นเดียวกับฟ้าใหม่........... ตามลิ้งค์...... http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5557

บทเรียนต่อไป กับ หมาถูกทิ้ง...ที่ไม่มีวันสิ้นสุด

พยายามหาข้อมูลและพิกัดบ้านร้างเพื่อให้การช่วยเหลือในเบื้องต้น
แต่ยังไม่ได้ข้อมูลใด ๆ เพื่อนสมาชิกท่านใด พอหาข้อมูลบ้านร้างได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
"Big One"

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 20 October 2009, 12:33PM
  *เรียนท่าน เวบมาสเตอร์...ทำไมคราวนี้ โพสแล้ว ไม่มีวรรคตอนย่อหน้าเลย*

16:00 - 20/10/09 Big One emoticon ..ยิ่งเร็วยิ่งดีครับ ไปฝากที่ รพส.ก็ช่วยดูที่ที่สะอาดหน่อยนะครับ เคยเจอบางที่รับไม่ได้เลยครับ ฝากด้วยนะครับ

15:54 - 20/10/09 AJGensburg หายอีกแล้ว
คุณหนึ่งคะ หรือว่าแอนจะนัดหมอมายิงยาสลบพรุ่งนี้แล้วส่งเขาเข้าตรวจที่โรงพยาบาลสัตว์ไว้เลยแล้วคุณหนึ่งมารับตอนเย ็นสะดวกไหมคะ
เมื่อครุ่ได้โทรเข้าไปหานะคะแต่คุณหนึ่งไม่ได้รับสาย

15:51 - 20/10/09 AJGensburg หรือว่าแอนนัดหมอมายิงวันพฤหัส แล้วเอาเข้าโรงพยาบาลคุณหนึ่งมารับวันศุกร์ซึ่งเป็นวันหยุด แบบไหนจะสะดวกกว่ากันคะ เรื่องกรงเดี๋ยวแอนจะจัดการหาก่อนแล้วซื้อไว้ที่โรงพยาบาลเลย

15:28 - 20/10/09 fon emoticon ..เห็นแล้วก็สลดใจอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าต่อไปจะเป็นตัวไหนอีก เพราะคนที่เลี้ยงหมาแบบสนุกๆมีเยอะมาก มีแต่ความต้องการที่จะเลี้ยง แต่ขาดความรับผิดชอบ ไม่รู้จักหน้าที่ ที่ต้องทำ เอามันมาเลี้ยงแล้วต้องทำอย่างไรอีก จึงมีหมาเกลื่อนเมือง ปํญหาต่างๆจะตามมาไม่รู้จักจบสิ้น เพราะเรามีคนที่ไม่มีความรับผิดชอบแบบนี้อยู่มากมาย

15:26 - 20/10/09 fon emoticon ..เห็นแล้วก็สลดใจอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าต่อไปจะเป็นตัวไหนอีก เพราะคนที่เลี้ยงหมาแบบสนุกๆมีเยอะมาก มีแต่ความต้องการที่จะเลี้ยง แต่ขาดความรับผิดชอบ ไม่รู้จักหน้าที่ ที่ต้องทำ เอามันมาเลี้ยงแล้วต้องทำอย่างไรอีก จึงมีหมาเกลื่อนเมือง ปํญหาต่างๆจะตามมาไม่รู้จักจบสิ้นเพราะเรามีคนที่ไม่มีความรับผิดชอบแบบนี้อยู่มากมาย ที่บ้านก็รับเลี้ยงหมาพันธุ์ทางที่ไม่สวย ถูกทิ้งแล้วเจอคนข้างบ้านตีมันอีก มันก็หลบมาที่บ้าน นอนอยู่หน้าประตูชั้นใน ตอนนี้อยู่มาเกือบปีแล้ว มันทำหน้าที่ดีมาก ใครมาบ้านมันส่งเสียงมาก่อนคอยเตือนคนในบ้านว่ามีคนมาแล้ว เลยทำให้เจ้าบางแก้ว 4ตัว ไม่ทำหน้าที่นี้อีกเลยมัวแต่เฝ้าเจ้าหลง ว่ามันจะเข้ามาด้านในบ้านฉันหรือเปล่า(มันอิจฉากันเอง)

14:46 - 20/10/09 Big One emoticon ..k.ajgensburg ครับ เรื่องที่ที่จะให้น้องหมาอยู่ไม่มีปัญหาครับ ถ้าจะให้ดี k.ajgensburg ช่วยซื้อกรงสุนัขขนาดใหญ่
เพื่อให้เขาอยู่ (ถ้าเป็นแบบมีมุ้งลวดก็จะดี) เรื่องอาหารการกินไม่มีปัญหากินดีอยู่ดีแน่นอนครับ สะดวกก็มาเยี่ยมได้ครับ

14:21 - 20/10/09 Big One emoticon ..ขอขอบพระคุณ//แม่แอนของเจ้าฮะเก๋าที่ช่วยประสานงานให้อีกทางนะคะ

14:18 - 20/10/09 Big One emoticon ..พาไปตรวจร่างกาย //ตรวจเลือด //แล้วจะฝากให้ทางโรงพยาบาลสัตว์ดูแลให้ก่อน เมื่อสุขภาพร่างกายแข็งแรงดีแล้ว
ก็เป็นขั้นตอนของการหาบ้านเป็นลำดับต่อไปครับ

13:58 - 20/10/09 AJGensburg คุณหนึ่ง Big One คะ เมื่อครู่ได้มีคุณแอนโทรมาแจ้งว่าอาจจะเข้ามาดูเย็นนี้ พร้อมทั้งจะหาดูโรงพยาบาลสัตว์ที่รับฝากด้วยอีกทาง
คุณหนึ่งคะ ที่คุณหนึ่งว่าจะมารับน้องหมาไปเนี่ย คุณหนึ่งพอจะมีที่ให้เจ้าหมาอยู่แล้วเหรอคะ

13:22 - 20/10/09 ป้าวิ emoticon ...ทราบว่ามีท่านกูรูเรื่องปรับพฤติกรรมหมาโดยเฉพาะบางแก้ว อยู่แถวๆ บางพลีด้วย น่าจะเชิญท่านแวะไปดูสักหน่อย

13:05 - 20/10/09 Big One emoticon ..ขอบคุณครับ จะโทรไปบัดเดี๋ยวนี้... แต่ในเบื้องต้นพี่น้องท่านใดที่บ้านใกล้ ช่วยเข้าไปดูให้ก่อนนะครับ

12:59 - 20/10/09 AJGensburg ฝากเบอร์โทรไว้ ถ้าใครอยู่แถวบางพลีเมืองใหม่อยากไปดูเจ้าหมา ติดต่อมาได้เลยค่ะ 087-6934377 ชื่อแอนค่ะ

12:58 - 20/10/09 Big One // allforone_9@hotmail.com // 081 375 0194 //

12:55 - 20/10/09 Big One emoticon ..k.ajgensburg ครับ ถ้ายิงยาสลบแล้ว นำไปฝากไว้ที่ รพส.แห่งใดแห่งหนึ่งก่อนได้ไหมครับ แล้วค่อยหาบ้านใหม่ให้น้องหมา ถ้ายังไว้ที่เดิมผมว่าคราวต่อไปเวลามีคนไปช่วยเขาจะดุกว่าเดิม // ส่วนเรื่องที่ทำให้หายดุ ต้องฝาก กูรู ทั้งหลาย ช่วยเข้ามาให้คำแนะนำแล้วละครับ

12:55 - 20/10/09 ป้าวิ emoticon ..ถ้ายิงยาสลบได้ น่าจะเอาตัวออกมารักษาเลยค่ะใส่ตะกร้อครอบปากไว้ อยากทราบพิกัดโดยละเอียดของบ้านนี้ ทาง Big One จะได้ไปช่วยกันดูว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง

12:44 - 20/10/09 AJGensburg สวัสดีค่ะคุณป้าวิ เย็นนี้จะลองสอบถามให้หมอมายิงยาสลบ แล้วจะผ่อนโซ่ไว้ก่อนเป็นการช่วยเหลือเบื้องต้น (หมอมาเฉพาะตอนเย็นค่ะ)
ดิฉันเองไม่รู้จะเอายังไงดี พอจะมีทางไหนที่ทำให้เขาหายดุไหม

12:40 - 20/10/09 Big One emoticon ..ได้พิกัดบ้านร้างแล้วครับ ใครอยู่แถวบางพลีเมืองใหม่ สมุทรปราการ (ใกล้นิคมอุตสาหกรรมบางพลี) กันบ้างครับ
ช่วยเข้าไปดูหมาชราถูกทิ้งให้ทีครับ ช่วยกันส่งเสียงกันหน่อยครับพี่น้อง เป็นห่วงน้องหมาครับ

12:39 - 20/10/09 AJGensburg เราก็ว่าพิมพ์หลายรอบแล้วทำไมส่งแล้วหายทุ๊กที ลืมใส่ชื่อนี่อง
คุณ Big Oneคะ เจ้าหมาตัวนี้อยู่ในเมืองใหม่บางพลี สมุทรปราการค่ะ ไม่ไกลจากสนามบินสุวรรณภูมินัก

12:38 - 20/10/09 ป้าวิ emoticon ..สวัสดีค่ะคุณ AJGensburg...อยากให้ช่วยเหลือเบื้องต้น ด้วยการเอาโซ่ออก และนำมาตรวจรักษาอาการป่วย(ถ้ามี)ก่อน/ ลองสังเกตพฤติกรรมเขาก่อน เพราะเดิมเขาไม่ดุ ถ้าสิ่งแวดล้อมดีขึ้น เขาอาจจะปรับตัวได้เอง ไม่สนับสนุนเรื่องเอาหมาไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ฝึกเพื่อเปลี่ยนพฤติกรรมค่ะ

12:29 - 20/10/09 Big One emoticon ..ตอนนี้น้องหมาอยู่ที่ไหนครับ K.AJGensburg เพื่อนสมาชิกที่อยู่ใกล้จะได้ให้ความช่วยเหลือในเบื้องต้นก่อน

12:26 - 20/10/09 Big One ขอบคุณข่าวสารจากเพื่อนสมาชิกจากพันทิปด้วยนะครับ ที่ให้ความสำคัญกับบางแก้ว.....
ต่อไปเป็นหน้าที่ของพวกเราคนรักบางแก้วทั้งหลายแล้ว ว่าจะช่วยน้องหมาได้อย่างไร.......

12:22 - 20/10/09 AJGensburg สวัสดีค่ะ ชาวรักบางแก้ว ดิฉันเป็นผู้โพสในพันทิบเรื่องบางแก้วถูกล่ามโซ่ไว้เอง และยังได้คุณกล้วยไม้สีเงินช่วยโพสต่ออีกครั้ง
คุณป้าวิคะ ถ้าดิฉันจะเอาไปฝึกที่เค9 สักเดือนถึงสามเดือนหลังจากนั้นไม่ทราบว่าคุณวิพอจะทราบเรื่องสถานที่พักหลังรักษาไหมคะ

10:11 - 20/10/09 ป้าวิ emoticon ..คงต้องติดต่อสมาคมพิทักษ์สัตว์ ให้มายิงยาซึม แล้วเอาออกมารักษา แต่ใครเล่าจะเป็นผู้ดูแล ดำเนินเรื่อง เราคงช่วยเหลือได้แต่เรื่องค่าใช้จ่าย และสถานที่พักฟื้นหลังช่วยเหลือและรักษาอาการป่วยแล้ว

08:03 - 20/10/09 N'cooky emoticon บางแก้วชรา ถูกล่ามไว้ด้วยโซ่สั้น ๆ ในบ้านร้าง ตอนนี้กำลังป่วย
เห็นรูปแล้ว โซ่ล็อคอยู่แบบนี้เค้าจะนอน นั่งได้เหรอ
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8450650/J8450650.html

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 21 October 2009, 01:20PM
  พี่ไตรสิทธิ์ กรณีนี้ผมเห็นว่าชมรมน่าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายครับ ถ้ายังไงขอความเห็นสมาชิกอื่นๆ ด้วยครับ ถ้าไม่มีปัญหาผมจะได้ติดต่อผู้ดูแลบัญชี ขอบคุณครับ
โดย Chakrit Chuaykarn - Wednesday, 21 October 2009, 01:24PM
  เห็นด้วยครับ จะได้ให้ความช่วยเหลือหมาตัวนี้ได้อย่างเร็วที่สุดครับ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 02:39PM
  สวัสดีค่ะ คุณพ่อเจ้าไปรท์ ..... ไม่ได้เจอกันนาน สบายดีนะคะ//.............สิ่งสำคัญที่พวกเราอยากร้องขอ จากชมรมคนรักบางแก้ว (รวมถึงสมาคมฯ, ชมรมฯ , กลุ่มผู้เลี้ยง และผู้เพาะพันธุ์หมาบางแก้ว ทั้งหลาย) ยิ่งกว่าสิ่งใด ก็คือ การร่วมมือช่วยกันรณรงค์ อย่างเป็นรูปธรรม เพื่อแก้ปัญหาของหมาบางแก้วตกยากเหล่านี้ ที่ "ต้นเหตุ" ค่ะ....
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Wednesday, 21 October 2009, 03:43PM
  สวัสดีครับป้าวิ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยจะว่างทั้งเสาร์-อาทิตย์ กลับบ้านก็ดึก แต่ก็พอจะมีเวลาแวะเข้ามาดูในเวปบ้าง ป้าวิและทุกๆท่าน ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่คงสบายดี มีเงินใช้กันทุกท่าน เรื่องที่ป้าวิขอ ผมก็อยากให้เป็นเช่นนั้น ก็ปวดใจทุกครั้งที่ผู้เลี้ยงที่ต้องการผสมหมา หาคู่ ก็ไม่รู้ว่าท่านเหล่านั้นมองถึงปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคตบ้างหรือไม่ แม้แต่ฟาร์ม ฯลฯ ถึงฤดูก็ผลิตเพื่อขาย คนซื้อก็ซื้อ ผมนั่งมองมา 4-5 ปี ก็ยังเหมือนคนตาบอด ถ้ามีเวลาก็ได้แต่เขียนเตือน เจอใครที่คิดผสมหมา ก็พยายามบอกให้คิดให้รอบคอบ แต่สำหรับท่านที่คิดรอบคอบแล้ว ก็ต้องขอบคุณ บางคนน่าเป็นห่วง เลี้ยงไม่เท่าไร หมาเป็นฮีทก็คิดหาคู่ด้วยความสงสารหมา ก็ได้แต่วิงวอน คิดก่อนทำ ช่วยกันบอกต่อ แต่ก็ได้ในวงจำกัด คงทำเท่าที่ทำได้อย่างป้าวิว่า เกินกำลังมันก็ทุกข์ ถ้าอย่างไรฝากสมาชิกแสดงความเห็นด้วยในการช่วยเหลือ เพราะผมต้องขอความเห็นจากหลายๆท่านเพื่อความสบายใจด้วยกันทุกฝ่าย ฝากพี่ไตรสิทธิ์ด้วยครับ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 05:10PM

กระบวนการช่วยเหลือ...เริ่มขึ้นเมื่อเวลา 14.00 น โดยประมาณ ของวันที่ 21 ตุลาคม 2552 .............สภาพแวดล้อม และเจ้าแก้วกับโซ่เส้นโตที่รัดคอจนคอดกิ่ว
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 05:12PM

คุณหมอ เป่าลูกดอกยาสลบ เจ้าแก้ว เริ่มง่วงซึม
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 05:18PM

สภาพร่างกายภายนอก ทั่วไป ขาทั้งสี่ข้าง ขนหลุด เป็นรอยถลอกจนเห็นหนังแดงๆเป็นปื้นๆ น่าจะถูกโซ่พันแข้งพันขา ถูไปถูมาเป็นเวลานาน ผิวหนังเปิดเป็นแผลไม่ได้รับการรักษา คงเป็นโรคผิวหนังเรื้อรังอยู่
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 05:26PM

สังเกตรูปข้างบน จะเห็นโซ่คอรัดจนคอคอดกิ่วเกือบขาด.................. เจ้าแก้วตัวนี้ เจ้าของรักมาก......จนถึงขนาดต้องใส่โซ่รอบคอ....แล้วคล้องกุญแจดอกใหญ่..... ล้อคตายเอาไว้เลย ....เพราะกุญแจไม่สามารถไขออกได้ ต้องใช้คีมตัดเหล็ก ตัดแม่กุญแจออก จึงสามารถปลดโซ่ออกจากคอ แก้วได้........ภาพที่ปรากฏ ภายใต้โซ่ทอง(สนิมเขรอะ) คล้องใจ....ที่เจ้าของมันทำเอาไว้กับหมาที่รักของมัน.........
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 05:31PM
  ภาพทั้งหมด เล่าเรื่องด้วยตัวมันเองได้......คงไม่ต้องสาธยายอะไรกันต่ออีก........เพราะพูดไม่ออกเหมือนกัน ......... และขอขอบคุณภาพจากคุณAJGensburg จากกระทู้ในเวบพันทิพ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 05:43PM
  คุณพ่อเจ้าไปร์ท ไม่ต้องกังวลนะคะ........ไม่ว่าใครจะเห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วยอย่างไร กับ การร่วมช่วยเหลือเจ้าแก้วตัวนี้........... เพราะ ถึงอย่างไร ....กลุ่มเรา ก็ลงมือทำไปแล้ว ในนามของ "ชมรมคนรักบางแก้ว" โดยไม่ได้ขออนุญาต หรือขอความช่วยเหลือจากท่านอื่นๆในชมรมฯ มาก่อน และได้ทำการช่วยเหลือมาตั้งหลายตัวแล้วค่ะ
โดย peerajit v - Wednesday, 21 October 2009, 06:19PM

ป้าวิ คุณหนึ่ง พอจะทราบไหมครับว่าบางแก้วตัวนี้เจ้าของปล่อยทิ้งไว้แบบนี้ แล้วไม่มาดูแลเลยหรือครับ แล้วการเข้าไปในบ้านนั้นเจ้าของไม่อยู่หรือได้ติดต่อกับเจ้าของบางแก้วตัวนี้ไหมครับ หรือเหตุการณ์เป็นอย่างไหร  แค่อยากรู้ความเป็นไปมาว่าเหตุการณ์เหล่านี้เกิดขึ้นจากป้จจัยอะไรที่เจ้าของต้องทำอย่างนี้

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 06:34PM
  ลองอ่านกระทู้ต้นเรื่องดูเองค่ะ........ จะช่วยเจ้าหมาตัวนี้อย่างไรดี สวัสดีค่ะ เพื่อนน้องหมาทุกท่าน วันนี้มีเรื่องมารบกวน เนื่องจาก จขกท ไปเจอเจ้าหมาตัวนี้โดนล่ามโซ่ดังภาพที่ห็น สอบถามคนแถวนั้นได้ความว่าเจ้าตัวเนี้ยโดนล่ามไว้ตลอดเวลาทั้งวันและทั้งคืน โดยโซ่ที่ล่ามไว้ก็สั้นเท่าที่เห็น เจ้าของหมาตัวนี้ กลับบ้านบ้างไม่กลับบ้าง(หลังที่ล่ามหมาไว้นั่นแหละค่ะ) แต่เจ้าหมาตัวนี้ยังโชคดีพอจะมีคนให้ข้าวให้น้ำทานบ้าง เคยมีคนมาขอกับเจ้าของเขาก็ไม่ให้ ตอนนี้จากที่คุณน้าของจขกทไปดูบ่อยบ่อย แม่ค้าแถวนั้นเขาเลยบอกเจ้าของหมาไว้จนตอนนี้เจ้าของยอมเอากุญแจโซ่ฝากไว้ให้แล้ว เขาบอกว่าเขาเองก็เอาตัวไม่รอดเหมือนกัน ปัญหาคือ เจ้าหมาตัวนี้เริ่มดุ ไม่มีใครกล้าเข้าใกล้แล้ว คนผ่านไปมาที่จะให้อาหารก็จะใช้วิธีโยนเข้าไป หรือเขี่ยเข้าไปใกล้ใกล้เจ้าหมา หมาเองก็เริ่มป่วยแล้วด้วยค่ะ เมื่อวาน จขกท ได้ไปปรึกษาคลีนิกสัตว์แถวนั้นเผื่อว่าหมอจะมีทางช่วยหรือรู้จักองค์กรหน่วยงานใดบ้าง หมอก็ไม่ค่อยทราบ หมอยังแนะนำมาว่า ให้ฉีดยาให้เขาหลับไปเลยไหม ถือว่าทำบุญ เพราะหมอเองเคยไปดู หมอว่าเหมือนหมาเริ่มเป็นโรคประสาทแล้ว จขกท อยากให้การฉีดยาส่งเจ้าหมาไปสวรรค์เป็นทางสุดท้าย เลยมาโพสห้องหมา ถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆพอจะมีวิธีช่วยเหลือ อยากได้คำแนะนำจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง เจ้าของกระทู้ยินดีรับภาระค่าใช้จ่าย เพียงอยากทราบว่าพอจะมีหนทางพาเขาไปรักษา และหรือมีที่รับเลี้ยงสุนัขจรจัดที่ใดบ้างที่รับเจ้าหมาตัวนี้ไว้ได้ จะหาทางดำเนินการต่อไปค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ แก้ไขเมื่อ 19 ต.ค. 52 16:53:34 จากคุณ : AJGensburg
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 06:51PM
  จากกระทู้ในเวบพันทิพ........ความคิดเห็นที่ 102 .... สวัสดีค่ะ เพื่อนเพื่อนที่รอฟังข่าว เจ้าหมาน้อยคงพอมีบุญอยู่ค่ะ เพราะตอนนี้ได้ผู้ใจบุญแล้วค่ะเป็นสมาชิกจาก "ชมรมคนรักบางแก้ว" ///.... ความคิดเห็นที่ 104....เป็นกำลังใจให้น้องบางแก้ว คุณAJGensburgและพี่ๆ"ชมรมบางแก้ว" นะคะ ///..... ความคิดเห็นที่ 126 ** ยังเป็นบุญของบางแก้ว ที่จะมีผู้อุปการะ จาก "ชมรมคนรักบางแก้ว" ..**///... ความคิดเห็นที่ 165....ขอบคุณ คุณ AJGensburg ที่ไม่นิ่งดูดายให้ชีวิตหนึ่งที่กำลังทุกช์ ขอบคุณ คุณกล้วยไม้สีเงิน ที่ช่วยสานต่อ ขอบคุณ คุณ Big One สมาชิก "ชมรมคนรักบางแก้ว" ที่รับอุปการะน้องแก้ว///.... ความคิดเห็นที่ 174.... ดีใจกับน้องแก้วด้วยจริงๆ ที่มีพี่ๆ ในห้องนี้และ "ชมรมคนรักบางแก้ว" ที่ยังรักและเป็นห่วงอยู่ ขอบคุณแทนน้องเขาจริงๆ ....///.......จากท่านสมาชิกเวบพันทิพ ที่เข้ามาให้กำลังใจ และแสดงความซาบซึ้งในน้ำใจของพวกเรา "ชมรมคนรักบางแก้ว" ค่ะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 21 October 2009, 06:55PM
  อัพเดทล่าสุด เมื่อ 21 ต.ค. 52 16:34:21 ///..... ความคิดเห็นที่ 158 ..... คุณหมอบอกว่า เจ้าแก้วน่าจะอายุไม่มากนัก แต่จากการล่ามโซ่ไว้นานทำให้สภาพเจ้าแก้วเป็นอย่างที่เห็น/ พี่ผู้ชายเสื้อส้มในรูปแรกบอกว่าน่าจะร่วมสองปี พี่เขาเป็นคนดียวที่เจ้าแก้วพอคุ้นเคยบ้าง/ วันนี้พอเป่ายาแล้วก็ไขกุญแจโซ่ที่ติดกับชั้น ส่วนกุญแจที่คอเนี่ยต้องใช้คีมตัด/ เนื่องจากกุญแจเป็นสนิมไม่สามารถไขได้แล้ว/ ตอนนี้เจ้าแก้วอยู่กับคุณหมอเป็กที่คลีนิคแถวรามสอง ซอยโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว// เผื่อมีใครอยากไปเยี่ยมเจ้าแก้วนะคะ/ ที่คุณหมอจะทำคือการตรวจเลือด ทำหมัน กำจัดเห็บหมัด ใส่ยาแผลตามตัว หรืออะไรที่ต้องทำ เพื่อรักษาเบื้องต้นก่อน/ จากนั้นจะทำการส่งต่อให้คุณหนึ่ง Big One สมาชิก "ชมรมคนรักบางแก้ว" ต่อไปค่ะ/.... จากคุณ : AJGensburg/ เขียนเมื่อ : 21 ต.ค. 52 16:34:21
โดย Tricky White - Wednesday, 21 October 2009, 09:19PM
  ใช่เลย!! ..ตัวเก่ายังไม่ไป ตัวใหญ่กำลังจะมา.. บางแก้วนี้มันยังไงนะ..ถึงถูกทิ้งกันเป็นรายวัน รายเดือนแบบนี้.. ปัญหาก็เห็นๆ ส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากหมาหรอก มันก็มาจากคนทั้งนั้นแระ ..เลี้ยงแล้วสำนักในความรับผิดชอบนั้นไม่มี.. คนที่ออกมาช่วยพูดช่วยทำก็มีแต่หน้าเดิมๆ ..อีกเรื่อง ไม่อยากจะเห็นกระทู้ที่หาคู่หมาอีก ..เห็นแล้วมันเจ็บใจ คนเค้ารณรงค์ทำหมันลดปัญหาหมาที่จะเกิดและถูกทิ้งในอนาคต..ท่านและเธอก็ยังตั้งหน้าตั้งตาหามาผสมเพื่อได้ลูกหมา..ปัญหาอื่นไม่มีสน..ก็จะสนทำไมมันใช่เรื่องของตัวเอง! ขอเพียงให้ได้ลูกหมามาก่อน เรื่องอื่นๆ ช่างมัน! ฟ้าใหม่ และบางแก้วหลายตัวที่ป้าวิ, บ้าน Bigone และอีกบางท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามไปช่วยมา ถือเป็นหมาทีนับว่ายังมีบุญของมันอยู่ได้ใช้ชีวิตในบั้นปลายที่สงบสุข..แต่คิดว่าคงมีบางแก้วอีกมากมายที่โดนทิ้งอยู่ ณ ตอนนี้ รอคอยที่จะได้รับการช่วยเหลือ..ถึงแม้มันจะเป็นปัญหาสังคมที่แก้ยากกก.. แต่ถ้าเริ่มจากจุดเริ่มต้น (ไม่ผสมหมา) 1 คน 2 คน หลายๆ คนรวมมือกัน มันก็จะช่วยลดปัญหาเหล่านี้ในอนาคตไม่มากก็น้อยเลยทีเดียว..
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 October 2009, 05:14AM
  05:11 - 22/10/09 ปิงปอง ..เรื่องการหาผู้อุปการะบางแก้วที่ถูกทอดทิ้ง ลองติดต่อ 16:04 - 08/09/09 pziou เลี้ยงบางแก้วอย่างเดียวมา ๒๐ ปี ยังรับได้แต่ตัวผู้ ที่สวนกว้าง อาหารดี บางขุนนนท์ cmubkk@yahoo.com.....089 4476233

05:04 - 22/10/09 ปิงปอง ตอบคุณ fon บ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้วเคยมีในวันเก่าๆ น่าเสียดายที่การบริหารจัดการทำได้ไม่ดีพอ ต้องปิดตัวเองลงไป ดูรายละเอียดได้ที่ .....บ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว บุญหรือบาป และกระทู้ต่อเนื่อง ที่ http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=91 ก็ยังหวังอยู่ว่า บ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว จะสามารถเกิดขึ้นมาใหม่ได้

05:11 - 22/10/09 ปิงปอง ..เรื่องการหาผู้อุปการะบางแก้วที่ถูกทอดทิ้ง
ลองติดต่อ 16:04 - 08/09/09 pziou เลี้ยงบางแก้วอย่างเดียวมา ๒๐ ปี
ยังรับได้แต่ตัวผู้ ที่สวนกว้าง อาหารดี บางขุนนนท์
cmubkk@yahoo.com.....089 4476233

กรณีนี้..ทางกลุ่มได้ติดต่อไปแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อครั้ง "ฟ้าใหม่" ยังไม่ได้ผู้อุปการะถาวร
ซึ่งหลังจากที่ได้คุยกับ k.pziou แล้ว ติดขัดปัญหาหลายอย่างทั้งด้านการเลี้ยง
การรับสุนัข เช่น เชิญให้มาดูสุนัขที่ รพส. ก็ไม่สามารถมาดูได้ ต้องให้ไปส่งที่บ้าน 
เลี้ยงหมาแบบปล่อยไม่ยอมทำหมันให้สุนัข ให้สุนัขกินอาหารเช่นเดียวกับคน
(อาหารที่คนกินเหลือ) ถ้าหมาดุ ก็ต้องมารับกลับไปทันที อื่น ๆ อีกปัญหา
ทางกลุ่มจึงคิดว่าไม่สามารถให้รับอุปการะสุนัขได้   

ขณะนี้ "เจ้าฟ้าใหม่" จึงได้ไปอยู่เรือนรับรองชั่วคราวของหมา "บางแก้ว" ถูกทิ้ง ที่บ้าน "ป้าวิ"  
http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=5557

เรียนมาเพื่อทราบ
Big One

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 22 October 2009, 06:01PM

อัพเดท......... ความคิดเห็นที่ 239...สวัสดีค่ะ มาแจ้งข่าวเจ้าแก้วเคหะต่อจ้า/ วันนี้เวลาประมาณบ่ายโมง จขกท ได้เข้าไปเยี่ยมเจ้าแก้วเคหะมาค่ะ ก่อนที่จะเข้าไปได้โทรคุยกับคุณหมอเป็กว่าเขาเป็นอย่างไรบ้าง.../ คุณหมอบอกว่า เมื่อวานได้ให้ทานไก่ย่างห้าดาว (กินดีกว่าเราอีกแฮะ) เจ้าแก้วตอนนี้อยู่ในกรงค่ะ เวลาเราเดินเข้าใกล้เนี่ยจะขู่ฟ่อเลย / ก่อนจะไปได้ไปซื้อกรงใหม่ให้เจ้าแก้วเคหะด้วย เพื่อทำการส่งต่อให้คุณหนึ่งในเช้าวันพรุ่งนี้ค่ะ..../ ตอนไปเยี่ยมนัดเจอกับ**น้องแอนแม่ฮะเก๋าจาก "ชมรมคนรักบางแก้ว" ด้วย** น้องไปถึงก่อน../ ได้ความว่าเจ้าแก้วเคหะเนี่ยขู่ตลอดแต่หลอกกินใส้กรอกน้องไปหลายไม้เลย/ แบบว่ากินไปขู่ไปนี่แหละ ฮิฮิ..../ น้องแอนแม่ฮะเก๋าก็ได้ช่วยเหลือค่ายาค่าหมอกับเจ้าแก้วเคหะด้วย ก็ขอบคุณอีกทีไว้ตรงนี้ด้วยนะจ๊ะ ..../ จากคุณ : AJGensburg .... เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 52 16:07:07
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 22 October 2009, 05:58PM
  ความคิดเห็นที่ 241 ............... วันนี้ได้ฝากต่อเรื่องของเจ้าแก้วเคหะไว้กับคุณหมอ โดยทำการจ้างรถไว้ เพื่อส่งต่อให้คุณหนึ่งที่บางบัวทองในเช้าวันพรุ่งนี้ .../... คุณหมอรับปากว่าจะจัดการให้ด้วยความเต็มใจ..../.... เนื่องจากสุดสัปดาห์นี้ จขกท จะไปต่างจังหวัดและคงติดต่อไม่ได้ /.... พร้อมทั้งฝากน้องแอนแม่ฮะเก๋าไว้ด้วยว่าให้โทรถามข่าวคราวให้อีกที/.... ภาระเบื้องต้นที่จขกทสามารถทำได้ ณ.ตอนนี้คงสิ้นสุดแล้ว ....../..... อย่างไรก็ตาม จขกท จะพยายามติดต่อสอบถามข่าวคราวจากคุณหนึ่งเป็นระยะค่ะ....../..... เราคงเคยทำบุญหรือกรรมร่วมกับเขามาจึงมาเจอะเจอกันในชาตินี้..../.... สุดท้ายถ้าไม่ได้น้ำใจจากโลกไซเบอร์ใบนี้ เรื่องของเจ้าแก้วเคหะคงไม่จบลงสวยงามแบบนี้....../..... ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือ **ถึงแม้จะเป็นการถามไถ่ ห่วงใย.... ทุกความเห็นแสดงให้เห็นถึงน้ำใจ**ของเพื่อนทุกคนค่ะ.../.... แก้ไขเมื่อ 22 ต.ค. 52 16:21:37.../... จากคุณ : AJGensburg .... เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 52 16:20:19

เรียน คุณไตรสิทธิ์

ผมเป็นเพียงสมาชิกคนหนึ่ง ที่ใช้ช่องทางผ่านเว๊บแห่งนี้
(เปรียบเสมือนบ้านที่ต้องเข้าออกทุกวัน) ในกรณีนี้ ผมเห็นด้วยกับเจ้าไปร์ท
ที่เสนอให้ทางชมรมคนรักบางแก้ว ออกมาช่วยเหลือค่าใช้จ่ายไม่มากก็น้อย
เพราะในขณะเจ้าของกระทู้เป็นผู้รับภาระแต่เพียงผู้เดียว  และในส่วนตัว (ย่ำนะครับว่าส่วนตัว)
คิดว่าอย่างน้อยก็เป็นหมาบางแก้ว และคนในพันทิปเขาก็ชื่นชมขอบคุณกันมากมาย
เราน่าจะออกมาให้ความช่วยเหลือเขาบ้าง ไม่มากก็น้อยตามแต่คณะกรรมการจะอนุมัติ

ขอแสดงความนับถือ

"Big One"

สามารถติดต่อคุณแอน :
(เจ้าของกระทู้โดยตรงได้ที่ 087 693 4377)

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 22 October 2009, 09:06PM

ตอบ คุณแอน
ขอบคุณที่มาบอกกล่าว ขอทำความเข้าใจดังนี้ ชมรมคนรักบางแก้ว กับ ชุมชนคนรักบางแก้ว นั้นเป็นคนละส่วนกัน
ชมรมคนรักบางแก้ว คือ การรวมตัวกันของกลุ่มคนรักบางแก้ว ส่วนชุมชนคนรักบางแก้ว คือ เว็บไซต์ bangkaew.com ที่ผมทำขึ้นมาเองก่อนหน้านี้ และผมได้ใช้เป็นสื่อประชาสัมพันธ์ให้กับชมรมคนรักบางแก้วในฐานะที่เข้าไปร่วมจัดตั้งชมรมฯและรับผิดชอบเป็นรองประธานชมรมฝ่ายประชาสัมพันธ์ นอกจากนี้ ผมยังได้จัดทำหน้าเว็บให้กับชมรมคนรักบางแก้วอยู่ที่ http://www.bangkaew.com/club
แต่เนื่องจากชมรมฯเป็นการรวมตัวกันอย่างหลวมๆ เมื่อเกิดปัญหาขึ้น จึงไม่สามารถเดินหน้าต่อไปได้ ผมจึงได้ลาออกจากรองประธานชมรมฝ่ายประชาสัมพันธ์ เพื่อหวังว่า จะมีคนใหม่ๆเข้าไปดำเนินการให้มันเดินหน้าต่อไปได้ แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร ผมก็ได้แต่ทำหน้าที่ในส่วนรับผิดชอบของผมให้ดีที่สุด รอว่าสักวันหนึ่งคงมีคนใหม่ๆเข้าไปดำเนินการให้มันเดินหน้าต่อไป
เรื่องเงินช่วยเหลือบางแก้วตกยากคิดว่าไม่มีปัญหาอะไร ขอให้ติดต่อประธานชมรมฯและเหรัญญิกชมรมฯ เหมือนที่เคยช่วยมาแล้วในกระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=2605 หรือ ลองติดต่อผู้ช่วยเหรัญญิก คุณJannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ ผู้ถือบัญชีเงินฝากของชมรมฯดูนะครับ http://jannyfer.bloggang.com http://www.bangkaew.com/jannyfer/
ฝากรูปคุณแจนมาให้ดู เผื่อจะได้ช่วยกันตามหา ไม่รู้ว่า ไปอยู่หนใด ใครมีเบอร์ติดต่อบ้าง
ปฏิบัติการช่วยหมาบางแก้วเพศผู้ 2 ตัว.เพิ่งถูกนำมาปล่อ ยทิ้งไว้รวมกับพวกฟอร ์จูน http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=391
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 22 October 2009, 09:41PM

21:17 - 22/10/09 Admin emoticon ..ตอบป้าวิ เรื่องโพสลงกระทู้แล้ว ไม่มี ย่อหน้า วรรคตอน เลย ติดกันเป็นพืดไปหมด นั้น ได้ลองทดสอบดูแล้ว ของผมก็เป็น ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่เป็น พยายามแก้ไขโดยลบหน่วยความจำชั่วคราวและเข้าไปรีเซ็ตในโปรแกรม ก็ยังไม่หาย อาจเป็นปัญหาที่เครื่อง(ติดไวรัส?) ไม่ทราบว่า ของท่านอื่นมีปัญหาเหมือนกันหรือไม่ ถ้าเหมือนกันหมด คงเป็นปัญหาใหม่ที่เซิร์ฟเวอร์ ถ้าบางคนไมเป็น คงเป็นปัญหาที่เครื่อง ขอให้คนที่ไม่มีปัญหาในการโพสต์ช่วยแจ้งให้ทราบด้วย
การแก้ปัญหาชั่วคราว เวลาโพสต์ให้พิมพ์ HTML tag เข้าไปตามความจำเป็น เช่น
โดย กาโม้ - - Thursday, 22 October 2009, 11:06PM
  ขอบคุณทุกคนมากจริงจริง ขอบุญกุศลจงช่วยเกือหนุนทุกท่านหั้ยมีแต่ความสุข  ไม่รู้จะพูดอะไรนะ แต่รู้สึกว่ามันยิ่งใหญ่จริงจริง ขอหั้ยเป็นตัวสุดท้ายได้ไหมกับบางแก้วที่โชคร้ายตัวนี้
โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 23 October 2009, 05:40AM

ได้เบอร์ติดต่อคุณแจนแล้ว ยังแอคทีฟเหมือนเดิม ดูจาก http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=jannyfer

แจกสุนัขฟรี สุนัขและแมว ไทยที่เราช่วยเหลือมาหาบ้าน นี้เป็นสุนัขและแมว ข้างถนน เป็นพันธุ์ไทย หรือไทยผสมมาในบ้างครั้ง และพิจารณาแล้วว่าเป็นสุนัขและแมว ที่ไร้คนเหลียวแลแล้วจริง ๆ ไม่มีสุนัขและแมว พันธุ์ต่างประเทศแจกฟรีนะคะ...

ถ้าท่านใด ประสงค์ อุปการะสุนัขและแมว พันธุ์ต่างประเทศ รบกวน ติดต่อหาซื้อได้ ตามสถานที่จำหน่ายสุนัขและแมวนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
=========================================
ขอบพระคุณทุกท่านมากค่ะ ถ้าสนใจจะรับไปอุปการะหรือสอบถามเพิ่มเติม ติดต่อได้ที่ Jan 081 835 5309 ถ้าเกิดกรณี โทรไม่ติด กรุณาส่ง Email หรือ MSN หรือ ส่ง SMS มาได้ค่ะ

กฎ กติกา เพื่อชีวิตที่ดีของสุนัขและแมว คือ แจนอาจจะสอบถามราละเอียดคุณเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยหรือจะมากก็ได้ และที่สำคัญ จะไม่มีการยัดเยียดให้รับสุนัขแน่นอนค่ะ เน้นความสบายใจทั้งสองฝ่ายค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

แจน 081 835 5309 natchaporn@hotmail.com ใช้หัวข้อเรื่องว่า เรื่องน้องหมานะคะ

หรือ นก 081 289 4635 ค่ะ

*** รบกวนจดไว้ทั้งสองเบอร์นะคะ *** Create Date : 17 ตุลาคม 2552 Last Update : 17 ตุลาคม 2552 14:40:59 น.
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 23 October 2009, 08:59AM
  ตอบคุณ กาโม้......**...ขอหั้ย(ให้)เป็นตัวสุดท้ายได้ไหมกับบางแก้วที่โชคร้ายตัวนี้...**///.......ไม่ได้หรอกค่ะ.....เพราะสิ่งที่พวกเราทำกันอยู่ มันแค่การช่วยบรรเทาปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้น.....ไม่ได้ช่วยแก้ไขอะไรเลยด้วยซ้ำ..///.....มั่นใจได้100%เลย...ว่าต้องมีตัวต่อไป....ต่อไป....และต่อไป...ไม่มีที่สิ้นสุด แน่ๆ//........เอาเป็นว่า....ต่างคนต่างรู้หน้าที่ของตัวเอง....และพยายามทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด.......ปัญหาก็น่าจะลดลงได้.......ตัวอย่างเช่น คนเลี้ยงหมา(เจ้าของหมา) ก็ควรจะต้องรับผิดชอบชีวิตความเป็นอยู่ของหมาของตัวเองให้ดีที่สุด.....ถ้ารู้ตัวว่าไม่มีปัญญาเลี้ยงดูและอบรมหมาได้....ก็อย่าริอ่าน แม้แต่คิด อยากจะได้หมามาเลี้ยง...บางคน เอามาเลี้ยง แค่เพราะว่า มันเป็นหมาที่ได้มาฟรีๆและมัน "น่ารักม๊ากกกก"//.......ส่วนของพวกเรา คนช่วยหมา....ก็ตั้งหน้าตั้งตาทำเท่าที่สามารถทำได้ให้ดีที่สุด....ในการช่วยเหลือ บรรเทาทุกข์ให้กับหมาที่ถูกทอดทิ้งและกระทำทารุณ เพียงเพราะมันโชคร้ายที่มี คนเลี้ยงที่ โง่ และ ใจดำ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 23 October 2009, 05:07PM

อัพเดท...... เมื่อวานนี้ ที่ 22 ตุลาคม 2552 ได้รับหลังไมค์ทางเวบพันทิพ จาก คุณแอน AJGensburg ..... ว่า  ** ยินดีจะช่วยเหลือแบ่งเบาภาระในการรับเลี้ยงเจ้าแก้วตัวนี้  จะให้จ่ายเป็นค่าเลี้ยงดูรายเดือน  หรือจะให้ทำอย่างไร ขอให้แจ้งเธอไป....**

ต้องขอประกาศมา ณ ที่นี้ ว่า พวกเรากลุ่มคนช่วยหมากลุ่มเล็กๆนี้ ขอขอบคุณในความมีน้ำใจของคุณ แอน ด้วยใจจริง  และ  พวกเราซาบซึ้งมากที่กรุณาเป็นห่วงใยต่ออนาคตของเจ้าแก้วและพวกเรา   เท่าที่ได้ช่วยเหลือมา ก็นับว่ามากมายเหลือเกินแล้ว   เราจะขอรับภาระต่อจากนี้กันเองค่ะ     อย่างไรก็ตาม หากทางเราต้องการความช่วยเหลือสำหรับเจ้าแก้วตัวนี้อีก  จะเรียนให้คุณแอนรับทราบต่อไปค่ะ

ชอได้รับความขอบคุณ จากใจ พวกเรา....กลุ่มคนช่วยหมาตกยาก  ค่ะ

ที่ผ่านมา ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ กับ "บางแก้ว" ตกยาก เท่าที่ผมเข้าไปมีส่วนร่วม
จาก เจ้าแก้ว (ประเวศ) เจ้าปุยฟ้า (ปากเกร็ด) เจ้าชิวชิว (พระราม 2)
เจ้าฟ้าใหม่ (พระราม 2) จนถึง เจ้าฟ้าแก้ว (บางพลี)

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด ล้วนมาจาก ชมรม GSD ซึ่งในแต่ละตัวค่าใช้จ่ายไม่ต่ำกว่าหมื่น
เพราะเราจะต้องตรวจเลือดโดยละเอียด รักษาให้สุนัขแข็งแรง ทำวัคซีนให้หมด
รวมทั้งนำสุนัขไปอยู่เรือนรับรองสุนัข บ้านบางระจัน อีกซึ่งกว่าจะหาบ้านใหม่ให้น้องหมาได้
ก็นานอยู่เหมือนกัน อย่างเจ้าฟ้าใหม่ ขณะนี้ยังอยู่ที่เรือนรับรองสุนัขเลย
(ตัวเก่ายังหาบ้านไม่ได้เลย ตัวใหม่ก็จะมาอีกแล้ว กลุ้มใจแทนจริง ๆ)

ในส่วนตัวเป็นคนเลี้ยงบางแก้วคนหนึ่ง ที่มีบางแก้วที่บ้าน 5 ตัว  
ขอขอบคุณชมรมคนรักเยอรมันเชพเพอด ที่ให้การช่วยเหลือบางแก้วถูกทิ้งด้วยดีตลอดมา ขอบคุณจริง ๆ

ขอบคุณครับ
" Big One"

โดย jirawan srikate - Sunday, 25 October 2009, 08:50AM
  เห็นแล้ว น่าสงสารทุกตัวเลย และยินดีสนับสนุนค่าใช้จ่าย จะให้เข้าบัญชีที่ไหน บอกได้เลยค่ะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 26 October 2009, 08:01AM

เรียนท่านแอดมิน ที่เคารพค่ะ....

อยากให้กระดานเสวนาหมาบางแก้ว2 นี้  ใช้พื้นที่ให้เป็นประโยชน์ต่อ หมาบางแก้ว และผู้เลี้ยงจริงๆ เช่น ปรึกษาหารือ และแนะนำ เรื่องเกี่ยวกับการเลี้ยงดู การให้อาหาร การฝึก และโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ ตลอดจนการแจ้งข่าวด้านต่างๆ  ที่เกี่ยวกับหมา บางแก้ว เช่นข่าวดีเรื่องหมาบางแก้วช่วยเหลือเจ้าของ  หรือข่าวร้าย เช่น หมาบางแก้วถูกทอดทิ้งและทารุณกรรม ฯลฯ

ไม่ควรนำมาใช้เป็นที่แสวงหาผลประโยชน์ให้แก่ คน ใดคนหนึ่ง หรือ กลุ่มคน กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง เป็นการส่วนตัว  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การประกาศขายลูกหมา   ทั้งที่มีกระดานเฉพาะกิจ เพื่อ ซื้อขายหมา อยู่แล้ว  (ขณะนี้ มีการนำเสนอขายลูกหมาบางแก้ว ในเวบบอร์ดของชมรมคนรักเยอรมันเชพเพอดด้วย)

เรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาค่ะ

หมายเหตุ:  หากท่านแอดมิน หรือ สมาชิกท่านอื่น  พิจารณาเห็นว่า ล้อคอินชื่อนี้ นำเสนอแต่ข่าวร้าย หรือเรื่องที่เสื่อมเสียของ หมาบางแก้ว  หรือทำให้ชุมชนคนรักบางแก้วกระคายเคืองอารมณ์ ก็กรุณาบล้อคล้อคอินชื่อนี้ได้เลย.......ขอบคุณค่ะ 

โดย peerajit v - Monday, 26 October 2009, 10:18AM

คงมีน้อยคนนักที่จะคิดว่าการที่มีคนช่วยเหลือ แนะนำ ตอบข้อสักถามอย่างตรงไปตรง ชี้แจงให้เห็นประเด็นที่เกิดขึ้นจากการเลี้ยงสุนัข ที่ไม่ถูกต้อง ขาดการไตร่ตรอง ขาดความรับผิดชอบ ทั้งผู้เลี้ยงและผู้ขาย (เน้น...ในบุคคลที่ขาดความรับผิดชอบ) จะเป็นคนที่ทำให้เวปนี้หรือหมาบางแก้วเสียชื่อเสียง เพราะเห็นอย่างไหรก็ชี้แจ้งตอบไปอย่างนั้น ช่วยกันแก้ไขในสิ่งที่เราๆท่านๆเลี้ยงอย่างผิดๆ และอื่นๆ ดีกว่าครับ ยอมรับและแก้ไข ดีกว่าปล่อยปละละเลยครับ

เลี้ยงสุนัขบางแก้วของเราให้เป็นสุนัขที่ดีของเราและครอบครัว ไม่เป็นภาะแก่สังคม

อยู่ในเวปนี้ต่อไปเถอะครับคุณ carnivore ...The Alpha Wolf สับสน

ขอบคุณครับ

ขณะนี้เจ้าแก้ว อยู่ในความดูแลของคุณหมอที่ รพส.สวนนนท์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

โดยมีพี่ไท (เจ้าหน้าที่ รพส.) เป็นพี่เลี้ยงดูแลให้ค่ะ

เจ้าแก้ว ทำหมันมาเรียบร้อยมาพร้อมกับกรงใหม่ที่คุณแอน (เจ้าของกระทู้ในพันทิบ) ได้กรุณาซื้อให้

คุณหมอได้ทำการตรวจเลือดให้เจ้าแก้วอีกครั้ง

ผลเลือดออกมาในช่วงเย็นวันเสาร์ เจ้าแก้วมีอาการของโลหิตจาง และมีภาวะติดเชื้อ

คุณหมอได้ให้ยาในการรักษา หวังว่าเจ้าแก้วคงจะดีขึ้นๆ นะลูกนะ

ร่องรอยความเจ็บปวดตามร่างกาย พูดได้คำเดียวว่าหดหู่ที่สุดค่ะ

สลดใจมาก

คุณหมอบอกว่าเจ้าแก้วอายุไม่น่าจะเกิน 5 ปี

แต่ด้วยสภาพร่างกายและจิตใจที่ย่ำแย่ เจ้าแก้วถึงได้ดูโทรมเกินวัยอย่างที่เห็น

เจ้าแก้วมีอาการหวาดระแวงมาก ใครเข้าใกล้เป็นขู่อยู่ตลอดเวลา

พี่ไทที่ดูแลอยู่บอกว่า เค้ายอมให้จับตัวได้เป็นบางครั้ง

เห็นโซ่หรือเชือกไม่ได้เลย จะมีอาการก้าวร้าวทันที

กินอาหารได้ดี ในระหว่างนี้ก็อยู่ในขั้นตอนการรักษาทั้งร่างกายและจิตใจ

แล้วจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบเป็นระยะๆ นะคะ

โดย peerajit v - Monday, 26 October 2009, 11:16AM
  สู้น่ะเจ้าแก้ว และขอบคุณผู้ที่มีน้ำใจช่วยเหลือเจ้าแก้วทุกท่านตาเขียว
โดย พรภวิษย์ ควรรณสุ - Monday, 26 October 2009, 11:17AM
  เจ้าของมันคงเป็นเดรัจฉานม่ใช่คนหรอก ผมเลี้ยงที่บ้าน 10ตัวดูแลดีทุกตัว ปีนี้ก็เข้าปีที่ 9 แล้ว ไอ้เลว ผมขอประนาม พอมันแก่มาขอให้ลูกมันทิ้งมันเหมือนกับที่มันทำกับเจ้าแก้ว
โดย prapaporn premprasert - Monday, 26 October 2009, 01:28PM
  ฮะเก๋ากะแม่มาแล้วจ้า แม่พักร้อนไปหลายวัน เลยไม่ได้มาอัพเดทเลย... แต่ก็ไชโยดีใจกะพี่แก้วด้วยน๊ะ....โชคดีแล้วเนอะ ที่หลุดออกมาจากขุมนรกนั้นได้ ขอบคุณพี่บิ๊กนะคะ ที่มาอัพเดทให้เห็น สภาพดีขึ้นกว่าตอนไปเจอที่ร้านหมอแล้วล่ะ เฮ้อ....ก็ดีใจหลายๆๆๆๆๆๆ ตอนนี้ก็รอ รอ และรอความหวังใหม่จากผู้ใจดีนะ จะเอาใจช่วยอยู่เรื่อยๆจ๊ะพี่แก้ว จริงๆแล้ว เค้าไม่ได้ดุโดยนิสัยเลยนะ เพราะถ้าเข้าหาเค้าโดยหยิบยื่นมิตรภาพที่ดีๆให้ เค้าก็น้อมรับโดยดี เค้ารับรู้ได้ว่าเราเป็นพวกเค้าอ่ะ เพียงแต่ความหวาดระแวงที่มีมากกว่าตัวอื่นเนื่องจากโดนล่ามโซ่อยู่นาน เลยทำให้ยากที่จะไว้ใจใครง่าย แค่นั้น แต่เค้าน่ารักมากเลย จริงๆ สู้ๆนะพี่แก้ว
โดย Chakrit Chuaykarn - Monday, 26 October 2009, 07:50PM
  ขอให้อาการเจ้าแก้วดีวันดีคืนนะครับ เป็นกำลังใจให้
  ขอบคุณทุกกำลังใจที่มีให้กับหมาตกยาก มาก ๆ เลยนะครับ ขอบคุณครับ "Big One"
โดย Panda Moly - Wednesday, 28 October 2009, 08:34PM
  เห็นแบบนี้แล้วใจเสียเห็นสภาพน้องหมาแล้วแทบจะร้องไห้เรยค่ะน่าสงสารมากๆ
โดย สุทธิวา ถนอมจิตต์ - Thursday, 29 October 2009, 10:24AM
  สมาชิกใหม่คะ ได้เข้ามารับรู้ข่าวเครียดเลย มาวันนี้ดีใจนะคะที่เจ้าแก้วได้รับการช่วยเหลือด้วยความรวดเร็ว หัวใจของคนรักสัตว์นะคะ ที่บ้านบางแก้ว 2 โกลเด้น 1 คุณหนูทั้งนั้นแต่ก็รักเขามาก
  เมื่อสองวันก่อนทางชมรมฯได้ติดต่อมาทางผมเพื่อช่วยค่าใช้จ่ายหมาตกยาก // จึงได้แนะนำให้ประสานกับคุณแอน (ผู้ให้การช่วยเหลือคนแรก) ในส่วนของค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ต่อไป // ขอขอบคุณผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องของชมรมทุกท่าน // ที่ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือหมาตกยาก // ขอบคุณครับ // "Big One"
  12:40 - 30/10/09 AJGensburg คนนี้ก็ไม่ลืมนะคะ ขอบคุณน้องแอนแม่ฮะเก๋าด้วยค่ะ ////// 12:34 - 30/10/09 AJGensburg ต้องขอบคุณชมรมคนรักบางแก้วอย่างสูงอีกครั้งที่เมตตา และช่วยเหลือกันอย่างต่อเนื่องและสุดความสามารถ ขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับ คุณหนึ่ง Big One และคุณป้าวิค่ะ (ต้องขอโทษที่ไม่ทราบลอคอินนะคะ) ////// 12:31 - 30/10/09 AJGensburg แอนขอแจ้งตรงนี้ว่า เมื่อได้รับเงินแล้วเงินส่วนนี้ทั้งหมดจะเอาไว้ทำการช่วยเหลือค่าใช้จ่ายเจ้าฟ้าแก้วต่อไปเนื่องจากเจ้าฟ้าแก้วตอนนี้ยังอยู่ที่โรงพยาบาลและยังมีค่าใช้จ่ายอยู่ จึงแจ้งมาให้ชาวชุมชนคนรักบางแก้วทราบนะคะเมื่อได้รับเงินแล้วจะโทรแจ้งคุณจิตรใสอีกที (วันนี้เช็คแล้วยังไม่เข้านะคะ) ////// 12:28 - 30/10/09 AJGensburg สวัสดีค่ะชาวชมรมคนรักบางแก้วทุกท่าน เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาได้รับการติดต่อจากคุณจิตรใสว่าจะให้ความช่วยเหลือเรื่องค่าใช้จ่ายของเคสเจ้าแก ้ว (ที่โดนล่ามโซ่) หรือชื่อใหม่ว่าเจ้าฟ้าแก้วตามที่คุณหนึ่ง Big Onegเรียกนะคะ โดยคุณจิตรใสแจ้งว่าจะโอนเงินให้เป็นจำนวน 10,000 บาท ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- ขอบคุณครับ "Big One"
โดย Chariya Nuamsri - Monday, 2 November 2009, 02:10PM
  อยากให้มีการอัพเดท อาการ ของเจ้าฟ้าใหม่ เรื่อยๆนะคะ จะเป็นกำลังใจให้ทั้งคนและสุนัขคะ หวังว่าคงหาบ้านใหม่ได้นะ
โดย coffee กาแฟ - Tuesday, 3 November 2009, 06:36PM
  อยากช่วยเรื่องค่ารักษาพยาบาล กับค่าอาหาร ไม่ทราบว่าต้องติดต่อใคร ค่ะ
  ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือมาก ๆ เลยนะครับ // ยังไงก็รบกวนติดต่อมาที่ e-mail.allforone_9@hotmail.com นะครับ // ขอบคุณด้วยใจ // Big One
โดย Chakrit Chuaykarn - Tuesday, 3 November 2009, 10:03PM
  ณ วันนี้ แก้วเป็นไงบ้างแล้วครับ
  เนื่องจากคุณแอน (จขกท.) ติดภาระกิจต่างจังหวัดไม่สามารถเข้าเว๊บได้ // ทางคุณแอน ฝากขอบคุณชมรมคนรักบางแก้ว ที่ได้สนับสนุนค่าใช้จ่ายในการรักษาเจ้าฟ้าแก้ว // ทางคุณแอนได้รับเงินเรียบร้อยแล้ว // ขอบคุณครับ // Big One //
โดย prapaporn premprasert - Thursday, 5 November 2009, 06:02PM
  แล้วตอนนี้พี่ฟ้าแก้วเป็นยังไงบ้างแล้วคะ...
อาการดีขึ้นทุกอย่างแล้วใช่มั้ยคะ
  โดยรวมถือว่าดีขึ้นมากครับ แต่ยังมีอาการระแวงอยู่... วันนี้จะเข้าไปที่ รพส.สวนนนท์ แล้วจะเก็บภาพมาฝากนะครับ.... ขอบคุณในความเมตตา และ ความห่วงใย กับ ทุก ๆ น้ำใจครับ... "Big One"

รูปเจ้าฟ้าแก้ว

ยังระแวงโดยเฉพาะกับผู้ชาย
เจ้าหน้าที่ รพส.ผู้หญิงที่ดูแลอยู่ ฟ้าแก้วยอมให้จับตัวลูบหัวได้เป็นบางครั้ง

วันนี้คุณหมอจะทำการตรวจเลือดเจ้าฟ้าแก้วอีกครั้ง แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบต่อไปนะคะ
  ขอย้ายกระทู้ "ฟ้าแก้ว" ไปที่ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8450650/J8450650.html "Big One"

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew