ส่งรูปน้องขว้ญเข้าไปในคนรักบางแก้ว
โดย Guest . - Saturday, 10 October 2009, 08:39AM

ส่งรูปน้องขว้ญเข้าไปในคนรักบางแก้ว

ศิริพร วัชรชัยโสภณสิริ <nunid2507@hotmail.com>

ตอบ: ส่งรูปน้องขว้ญเข้าไปในคนรักบางแก้ว
โดย Guest . - Saturday, 10 October 2009, 08:40AM

ศิริพร วัชรชัยโสภณสิริ <nunid2507@hotmail.com>
ตอบ: ส่งรูปน้องขว้ญเข้าไปในคนรักบางแก้ว
โดย Guest . - Saturday, 10 October 2009, 08:41AM

โดย Guest . - Saturday, 10 October 2009, 08:42AM

ฟองดู กะ เมอแล็ง บาย เก่ง <zeinne-zeinne@hotmail.com>

ผมชื่อเก่งนะคับ ยังไม่ได้สมัครสมาชิกเวบ

หมาตัวที่เลี้ยงอยู่คาดว่าคงเปงพันผสมผสม คนขายบอกว่าเปนพันสปลิท แต่โตขึ้นมามีลายจึงคาดว่าคงผสม ไว้ส่งรูปให้ดูนะคับ

นิสัยของหมาตัวนี้ ถ้าไม่ใช่คนที่หมาเจอตั้งแต่เด็กๆ จะเข้าบ้านไมได้เลย จะเห่าเสียงดังจนน่ากลัว แต่เวลาออกไปเดินข้างนอก จะเงียบ ไม่เห่า เฉยๆมาก

ขนาดกับคนเลี้ยงหลักๆ คือ แม่ กับ พี่สาวผมยังโดนกัด  ส่วนใหญ่จะอยู่กับแม่ทั้งวัน บางครั้งแม่อยู่ดีๆหรือพูด เขาจะวิ่งมาทำท่าจะกัด จะกระโจนใส่

ผมสังเกตเขาไม่ค่อยชอบเสียงสูง เสียงผิวปาก เวลาเคารพธงชาติ หมาได้ยินเพลงก็จะฉี่ตรงนั้นเลย  จะหวงของกินมาก จับหรือแตะไมได้เลย ถ้าเห็นจะรีบเข้ามาที่ของหรืออาหารทันที เวลานอนก้อเข้าใกล้ไมได้เลย ถ้าทำให้เขาตื่นจะกระโจนกัด แม่ผมเคยโนมาแล้วเพระไม่รู้ โดนเขี้ยวเข้าที่ใต้ตา เย็บไปหลายเข็ม พี่สาวผมโดนหนักสุด เพระเขาเป็นคนเดียวที่กล้าจับหรือทำอะไร พี่สาวผมเคยอุ้มเขาและทำตก หัวน็อค หมาตัวแข็งไปเลยตอนเด็ก แต่ก็ไม่เปงไร เขาเลยคิดว่าเขาเปงคนทำให้หมาเปงแบบนี้ เขาต้องรับผิดชอบ นี่คือนิสัยเท่าที่จำได้คับ

การเลี้ยงดู แม่กับพี่สาว พ่อ จะเลี้ยงแบบตามใจมาก โดยเฉพาะแม่กับพี่สาว อาหารหลักกินข้าวคลุกหมูหยอง(ต้องของเยาวราชด้วยคับ ของที่อื่นไม่กิน) ของกินเล่น วันนึงกินเยอะมาก พวกเจอไฮ เดือนๆนึงค่าขนมน่าจะเกือบพัน
คนกินอะไรหมา แม่กะพี่สาวต้องแบ่งให้ทุกอย่าง เวลาวางของกินไว้บนโต๊ะ วางไมได้เลย น้ำหนักหมาตอนนี้ 17โล กว่านิด

ผมพูดอะไร ไม่ค่อยมีใครฟัง อาหารไม่ควรกินอย่างนั้น ไม่มีใครเชื่อเลย ตอนนี้ถ้าจะให้กินอาหารเม็ดคงลำบาก  เพราะที่บ้านไม่คิดที่จะฝึก พอหมาทำอะไรผิดก้อแค่ว่า แล้วก้อไม่สนใจ ลืมไป ทำผิดก้อบ่นใหม่ ผมก้อบอกให้แม่ฝึก แต่แม่บอกฝึกไม่เป็น ผมไมได้อยู่ที่บ้านด้วย หมาทำได้ขอมือ กะ สั่งให้นั่ง ผมสอนเอง เป็นอยุ่แค่นี้ ผมเคยเลี้ยงหมามาก่อน พอรู้อะไรบ้าง สรุปง่ายๆที่บ้านไม่คิดจะฝึกเลย ผมก้อไม่รู้ทำไง เวลาไปบ้านก้อเฉยๆ ไม่พูดอะไรทั้งนั้น เขารักของเขา เราเข้าใจ เขาชอบคิดว่าหมาคือคน เลี้ยงแบบคน ผมเข้าใจงั้นนะ เลี้ยงแบบคนได้ แต่ต้องฝึก

ปัญหาหลักๆคือ
1. ตอนนี้หมาอายุ 3 ปี ตัวผู้ ชอบฉี่เรี่ยราด แต่เปงจุดเดิมในบ้าน ประมาณ 8 จุดในบ้าน ผมคิดว่าเหมือนเขาฉี่เพื่อมาร์คจุดว่า เขาเปงเจ้าถิ่นหรือไม่ บางครั้งเวลาคนเดินเข้าห้องน้ำ พอทำธุระเสร็จ หมาก้อจะเข้าห้องน้ำตามเพื่อฉี่ทับ ตามเช็ดกันทั่วบ้าน ควรทำไงดี

2.ไม่มีใครกล้าเข้าบ้าน คนแปลกหน้าเข้าไมได้เลย เขาจะเห่าเสียงดังและไม่หยุด ควรทำไง

3.พาไปฝึกดีไหม

4.ขนหมาก้อร่วงนะครับร่วงตลอดทั้งปี ไม่มีช่วงผลัดขนเลย ผมคิดว่าเปงเพราะอาหาร ควรแก้ไง

5.ผิวหนังก้อมีปัญหานิดๆ เหมือนเขาจะคันๆ แล้วก้อแดง เปงที่เดิมมีแค่ที่2ที่เท่านั้น ตอนนี้ใช้แชมพูสลีกกี้

แม่ผมเขาชอบดูรายการของซีซ่า ดูแล้วก็พูดว่าเขาฝึกดีนะ หมาดุเปลี่ยนไปเลย ดูแล้วก้อแค่นั้น จบ
คนเลี้ยงไม่คิดที่จะฝึกเพราะขี้เกียจฝึก จะแก้ไงดีครับ

นี่คือปัญหาใหญ่ๆครับ รบกวนนิดนึงนะครับ ช่วยแนะนำด้วย เพราะแม่ผมก้อเปงหอบ เชดฉี่หมาวันละหลายๆรอบก้อไม่ไหว

โดย peerajit v - Sunday, 11 October 2009, 10:14AM

จากที่เล่ามาทั้งหมด ต้องฝึกคนก่อนเลยครับ ถ้าคนไม่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม ไม่ยอมรับการแก้ไขก่อน ก็จะไม่มีทางฝึก สอนหมาได้ครับ   ผมเข้าใจครับว่าแม่ พี่สาวรักหมามาก ซึ่งตอนนี้หมาเขาคงมองแล้วว่าเขาคือจ่าฝูงของบ้าน ทำอะไรได้ตามใจชอบ

ซึ่งตอนนี้หมาก็มีอายุมากแล้ว 3 ปี คงปล่อยหรือเลี้ยงแบบนี้มานานมาก การปรับการเลี้ยงคงทำลำบาก แต่คงต้องทำถ้าไม่อยากให้เกิดเห็นการณ์อย่างที่คุณไม่ต้องการ เช่นกัดคนในบ้าน 

ยิ่งทางบ้านคุณได้มีโอการดูรายการของซีซาร์ยิ่งน่าจะมองและเข้าใจได้ง่ายขึ้นว่าต้นเหตุนิสัยหมาที่ไม่ดี หรือพฤติกรรมต่างๆ ก็เกิดจากผู้เลี้ยงเรานี้แหละ 

ถ้าอยากจะแก้ปัญหาเหล่านี้จริงๆ ก็คงต้องแก้ที่คนรับก่อนเพื่อนเลยครับ  คนไม่แก้หมาก็แก้ไม่ได้หรอกครับ  

รอท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Monday, 12 October 2009, 11:28AM
  สวัสดีค่ะ คุณเก่ง จะตอบให้ก็คงจะยาวน่าดู กลัวคนอื่นจะอ่านกันจนเมื่อย เอาเป็นว่า มาคุยกันดีกว่า ที่ nu_aum_819@hotmail.com