ตื่นเต้นมากๆเลย จะได้เลี้ยงบางแก้วแล้ว แต่จะเลี้ยงอย่างไรดีครับ
โดย nuttavee dangchaisri - Wednesday, 30 September 2009, 02:39PM
  คือผมก็เคยเลี้ยงสุนัขแล้ว มันเป็นบางแก้วผสมหลังอาน  ดื้อมากๆ กัดทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นรองเท้าผม  พ่อก็เลยพาไปเฝ้าสวน  ที่มันเป็นแบบนั้นก็คงเป็นเพราะการเลี้ยง

และแล้วผมก็ได้ตัวใหม่มาอีก เป็นบางแก้วแท้จึ้งอยากจะทราบวิธีการเลี้ยงครับ  ไม่อยากให้เป็นเหมือนตัวก่อนครับ

สิ่งที่อยากรู้
1. สุนัขเพิ่งจะ 45 วัน จะให้อยู่นอกบ้านหรือในบ้านดี แล้วถ้าอยู่นอกบ้าน ยุงเยอะมาก จะเป็นอันตรายต่อสุนัขไหม

2. อาหาร ถ้าเป็นอาหารเม็ด ผสมกับข้าว แล้วก็อาหารอื่นๆ เช่น ปลาทอด หมูทอด จะได้ไหม

3. ควรปล่อยสุนัขให้เดินเล่นไหม(โดยไม่มีคน)

4. จะทำอย่างไรให้มันมีนิสัย ไม่กัดสิ่งของ
ตอบ: ตื่นเต้นมากๆเลย จะได้เลี้ยงบางแก้วแล้ว แต่จะเลี้ยงอย่างไรดีครับ
โดย พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น - Wednesday, 30 September 2009, 05:09PM

ยินดีด้วยนะครับสำหรับบางแก้วตัวใหม่

ส่วนสิ่งที่อยากรู้นั้น ผมอยากให้หาข้อมูลในกระทู้เก่า ๆ ซึ่งมีครบทุกประเด็นที่ถามมา
การศึกษาหาความรู้เป็นเกี่ยวกับการเลี้ยง การปรับพฤติกรรมการเลี้ยงสุนัข
เป็นส่วนสำคัญเพราะส่วนใหญ่ คนเลี้ยงมักโง่กว่าหมา ให้หมาเป็นจ่าฝูง แล้วมานั่งแก้ปัญหาทีหลัง

1.จะอยู่ในบ้านหรือนอกบ้านไม่ใช่เรื่องสำคัญ อยู่ที่ว่าตัวคุณสะดวกอย่างไหน
ถ้าอยู่นอกบ้านยุงเยอะ คุณก็หาซื้อกรงแบบที่มีมุ้งลวดให้น้องหมา หรือ
จุดยากันยุงสำหรับสุนัขให้น้องหมาก็ได้ ยุงกัดเป็นอันตรายไหม เป็นอันตรายแน่นอนครับ สุนัขแรกเกิดก็เหมือนกับเด็กแรกเกิดที่ยังไม่มีภูมิคุ้มกันมากเท่าไร อันนี้ต้องศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับโรคต่าง ๆของสุนัขนะครับ

2.เรื่องอาหารนั้นก็ตามแต่เจ้าของแต่ละท่านจะสะดวก แต่ที่บ้านจะให้กินแต่ Barf
อาหารที่ดีที่สุดของสุนัขในส่วนตัวคิดว่าเป็น Barf
(ลองหากระทู้เก่า ๆ ของ Barf ได้นะครับ)
มีคนเคยสอนผมว่าอาหารหมาก็เหมือนอาหารคนตรงที่
"อาหารที่มีอายุยาว ทำให้คนมีอายุสั้น อาหารที่มีอายุสั้นทำให้คนมีอายุยาว"
ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า แต่ผมเชื่อว่าเป็นอย่างนั้น ทุกวันที่หมาที่บ้านเลยกินแต่ Barf
http://thai-barf-club.pantown.com/
http://www.thaidogcenter.com/vb/forumdisplay.php?f=73

3.คนยังต้องการเวลาส่วนตัว ฉันใดฉันนั้น หมาก็เช่นกัน แต่ต้องอยู่ในสายตาเราด้วยนะครับ
หมาเด็กเป็นหมาที่ซน อยากรู้อยากเห็น  อาจเป็นอันตรายได้ทุกเมื่อ และที่สำคัญ
ควรให้เดินเล่นหรือวิ่งเล่นบนพื้นหญ้า เพราะกระดูกของน้องหมายังไม่แข็งแรงพอที่จะรับแรงกระแทกจากพื้นปูน และถ้าเป็นพื้นกระเบื้องต้องระวังลื่น ระวังเรื่องข้อด้วยนะครับ

4.ไม่อยากให้กัดหรือทำลายสิ่งของต่าง ๆ ไม่ต้องไปแก้ที่หมานะครับ ในส่วนนี้ต้องแก้
ที่คนเลี้ยง การปรับพฤติกรรมการเลี้ยงเป็นส่วนที่สำคัญมาก ทฤษฎี "ไม่พูด ไม่แตะ ไม่สบตา" ใช้ได้เสมอ แต่ไม่ต้องห่วงครับ ในบ้านหลังนี้ มีกูรูเยอะครับ ที่จะคอยให้คำปรึกษา หรือคุณลองทำตัวเล็ก ๆ เหมือนหมาแล้วคิดดูว่าถ้าฉันเป็นหมาน้อย ฉันจะกัดอะไร ฉันจะเล่นอะไร คิดอย่างหมา อย่าคิดแทนหมา เท่านั้นเองครับ

เลี้ยงอย่างมีความสุข จะได้สุขทั้งคนสุขทั้งหมา
"พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น" 

(บางถ้อยคำอาจรุนแรงไป แต่รับรองไว้ตรงจุด ตรงประเด็น)

ตอบ: ตื่นเต้นมากๆเลย จะได้เลี้ยงบางแก้วแล้ว แต่จะเลี้ยงอย่างไรดีครับ
โดย peerajit v - Wednesday, 30 September 2009, 06:29PM

คุณ nuttavee dangchaisri ยินดีต้อนรับครับ

อย่างแรกต้องเริ่มที่ตัวผู้เลี้ยงอย่างเราก่อนว่าจะมีเวลาสนใจดูแลเขามากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่เราอย่างเดียวน่ะครับที่ต้องรับผิดชอบ คนในครอบครัวเราทุกคนด้วย ต้องมีส่วนกันรับผิดชอบ ไม่ง่ายครับ แต่ก็ไม่อยากเกินความสามารถของผู้ที่รักบางแก้ว ที่มีความรับผิดชอบต่อการเลี้ยงสุนัขตัวหนึ่ง หรือกี่ตัวก็ตามให้เป็นสุนัขบางแก้วที่ดีกับครอบครัว ของเรา และสังคมรอบข้าง

ผมก็เริ่มศึกษาจากเวปนี้ โดยอ่านกระทู้ย้อนหลังไปเรื่อยๆครับ อ่านเกือบทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับการเลี้ยง ปัญหาต่างๆ หรืออื่นๆที่มีคนเคยถาม หรือคำแนะนำต่างๆ  อย่างที่บอกครับ ต้องเริ่มที่ตัวเรา (คนเลี้ยง) ครับ ต้องใช้เวลาศึกษาครับ   

โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Thursday, 1 October 2009, 01:57PM
  สวัสดีค่ะ และยินดีต้อนรับสู่ครอบครัว บางแก้ว

การเลี้ยงบางแก้ว ขอให้ใช้หัวใจเลี้ยงนะคะ อย่าเลี้ยงเพราะเห็นว่ามันดุ มันมีประโยชน์ (เฝ้าบ้าน รักเจ้าของ หวงทรัพย์สิน) เลี้ยงเพราะกระแสแฟชั่น (มาแรงมากช่วงนี้) เพราะหมาทุกตัว ทุกสายพันธุ์ ก็ทำแบบนี้ได้หมดค่ะ บางสายพันธุ์ทำได้ดีกว่าบางแก้วซะอีก

บางแก้ว เป็นหมาสายพันธุ์ที่เข้าใจยากนะคะ เจ้าเล่ห์ แสนกล แสนซน อันดับหนึ่ง ทำความเข้าใจกับเขาเยอะ ๆ พยายามสังเกตอาการ กิริยาท่าทางเขาไว้เยอะ ๆ เพื่ออะไร ก็เพื่อประโยชน์ของตัวคุณเองไงค่ะ เพราะคุณจะได้รู้เท่าทันหมาพันธุ์นี้

ส่วนคำถามที่คุณถามมานั้น (บอกก่อนนะคะ ไม่ได้เก่งกาจสามารถอะไร แต่ที่บ้านใช้หัวใจเลี้ยงหมา สังเกตทุกอย่างกับอาการของเขา แทบจะกลายเป็นหมาเหมือนเขา เพื่อปราบเขาให้อยู่)

1. สุนัขเพิ่งจะ 45 วัน จะให้อยู่นอกบ้านหรือในบ้านดี แล้วถ้าอยู่นอกบ้าน ยุงเยอะมาก จะเป็นอันตรายต่อสุนัขไหม

ตอบ : อยู่ในบ้าน หรือนอกบ้าน อย่างที่หลาย ๆ คนบอกนั่นแหล่ะค่ะ ตามแต่คุณจะสะดวก แต่ถ้าจะให้แนะนำจริง ๆ เลี้ยงในกรงดีกว่าค่ะ ให้เขาคิดว่ากรงคือบ้านของเขา เขาจะรู้สึกปลอดภัยเมื่อเขาอยู่ในบ้านของเขา (ป้องกันยุงก็ได้ แถมป้องกันคนใจพาล ที่ชอบแอบเข้าบ้านคนอื่น แล้วนำอาหารรสเลิศผสมยาพิษมาให้หมากิน ด้วย)

2. อาหาร ถ้าเป็นอาหารเม็ด ผสมกับข้าว แล้วก็อาหารอื่นๆ เช่น ปลาทอด หมูทอด จะได้ไหม

ตอบ : การให้อาหาร ก็แล้วแต่คุณอีกนั่นแหล่ะค่ะ ไม่มีใครบอกได้ดีไปกว่าตัวเรา ว่าเราต้องการจะให้อะไรเขา แต่ก็ให้เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับเขานะคะ ยิ่งถ้าให้ครบถ้วนได้ยิ่งดี ทุกอย่างควรจะสด สะอาด (หมาบางตัวไม่ต้องการอาหารเลิศรส ราคาแพง ขอให้เจ้าของให้เขาด้วยความรัก แค่นี้ก็ถือเป็นอาหารที่ดีสำหรับเขาแล้ว)

3. ควรปล่อยสุนัขให้เดินเล่นไหม(โดยไม่มีคน)

ตอบ : การพาสุนัขออกไปเดินเล่นนอกบ้าน แนะนำว่าให้ใส่สายจูงดีกว่าค่ะ เพราะหมาเด็กมักจะซุกซนตามประสาของเขา และการพาออกไปเดินควรใช้ช่วงเวลาที่คนพลุกพล่านดีกว่านะคะ ให้เขาได้พบปะสังคมข้างนอกบ้าง ได้เจอผู้คนแปลกหน้าบ้าง อย่างน้อยก็เป็นการฝึกสมาธิของเขาไปในตัว ที่บ้านจะใช้การฝึกโดยแบ่งออกเป็น 2 ช่วง ช่วงหัวค่ำ จะพาออกไปเดินรอบหมู่บ้าน ได้พบกับหมาตัวอื่น ๆ บ้าง ได้พบกับผู้คนรอบ ๆ หมู่บ้าน ช่วงดึก ประมาณ 3-4 ทุ่ม จะพาหมาออกนอกบ้านโดยมีสายจูง แต่เราไม่ต้องจูง ให้เขาเดินได้ตามอิสระ แต่เราต้องอยู่กับเขาด้วย เมื่อเขาเริ่มออกนอกเส้นทางก็เรียกเขากลับมา (อันนี้เป็นการฝึกตัวเราเองค่ะ ว่าเรามีความเป็นผู้นำสำหรับเขามากน้อยแค่ไหน ที่จะทำให้หมาเชื่อฟังคำสั่ง)

4. จะทำอย่างไรให้มันมีนิสัย ไม่กัดสิ่งของ

ตอบ : ตั้งกฎกติกามารยาทให้เขาสิค่ะ ฉันเป็นนาย เธอเป็นบ่าว ของทุกอย่างเป็นของฉัน แต่บางอย่างที่ฉันอนุญาตให้เธอเล่น เธอครอบครองได้ แต่เมื่อใดที่ฉันต้องการสิ่งนั้นขึ้นมา เธอต้องคืนฉันทันที ไม่มีสิทธิ์ยึกยัก ถ้าคุณทำได้ ก็จะหายปวดหัวกับเรื่องพวกนี้ อ้อ การออกกำลังเพื่อลดพลังงานที่มีอยู่ในตัวเขา ก็จะช่วยลดอาการอยากรู้อยากเห็น อยากทดลอง ของเขาลงได้เหมือนกันนะคะ

สู้ ๆ ยังมีเรื่องให้คุณปวดหัวอีกเยอะกับเจ้าบางแก้วน้อย ศึกษาหาข้อมูลจากในเวปก็ดี จากผู้รู้ทั้งหลายก็ดี สังเกตจากพฤติกรรมต่าง ๆ ของเจ้าบางแก้ว ดูอาการให้ออกว่าแบบนี้คืออะไร แบบนั้นหมายความว่าอย่างไร

"...บางแก้ว..." ไม่ได้เป็นแค่หมา แต่มันมีอะไรมากกว่าที่คุณยังคาดไม่ถึง

โชคดีนะคะ

น้ำเค็ม & น้ำค้าง

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew