ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ พอดีรับบางแก้วมาจากประเวศตัวนึงอะค่า
โดย Kaowpuun JJ - Friday, 25 September 2009, 07:37PM

คือ เรารับบางแก้วจากประเวศมาตัวนึง
เราล่ามเค้านะคะ เพราะสั่งกรงไว้ กรงยังไม่มาเลยต้องลามไปก่อน

ตอบ: ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ พอดีรับบางแก้วมาจากประเวศตัวนึงอะค่า
โดย Kaowpuun JJ - Friday, 25 September 2009, 07:52PM

แต่ว่า เราพาเค้าวิ่งนะคะ เย็นมาวานที่เค้าเพิ่งมาถึง
กับเช้าวันนี้ แล้วก็เย็นวันนี้ด้วย

สงสัยว่าทำไมเค้าไม่ถ่ายอะคะ  ฉี่อย่างเดียว

ตอบ: ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ พอดีรับบางแก้วมาจากประเวศตัวนึงอะค่า
โดย Kaowpuun JJ - Friday, 25 September 2009, 07:54PM

ให้ข้าวก็กินนะคะ กินเยอะด้วย

โดย Kaowpuun JJ - Friday, 25 September 2009, 08:11PM

เราก็เลี้ยงบางแก้วนะคะ  ก่อนที่จะได้กรงก็ล่ามเหมือนกัน
พาวิ่งเช้า - เย็น เหมือนกัน 

โดย Kaowpuun JJ - Friday, 25 September 2009, 08:12PM

ตัวเค้าร้องนะคะ ล่ามเค้าไว้  ถ้าเห็นคนก็จะร้อง

แต่ต้องดัดนิสัย  จะพยายามใจแข็งนะคะ

โดย Kaowpuun JJ - Friday, 25 September 2009, 08:15PM

ปัญหาก็คือ เค้าพยายามจะเกาะขาเรา แล้วทำกระดึ๊บ ๆ
เราก็ผลักออกทุกครั้ง 

ทำแบบนี้บ่อย ๆ เค้าจะหายจากอาการนี้มั้ยคะ
(เราไม่ยอมให้เค้าข่มแน่ ๆ ค่ะ  เราเลี้ยงหมาเข็มงวด  แต่ตัวนี้เห็นสภาพเค้าแล้วน่าสงสาร
  ทำอะไรแข็ง ๆ มากเกินไปกลัวเค้าจะมีปมมากกว่าเดิม)

เพื่อน ๆ เห็นว่าที่เราทำไป  สามารถฝึกนิสัยน้องหมาตัวนี้ได้มั้ยคะ

โดย napat suetanuwong - Saturday, 26 September 2009, 12:56AM

ผมว่าถ้าไม่ถ่าย3วัน ก็พาไปพบหมอเถอะคับลำไส้ใหญ่อาจอุดตันก็ได้ หมาตัวนี้เค้าคงโชคดีนะคับ เห็นน้ำในถาดสะอาดมากคับ จะแนะนำคืออย่าให้เหมือนผม อย่าไปสงสารเค้าจนให้กินโปรตีนมากไปนะคับเพราะโปรตีนจะดึงแคลเศียมออกจากเส้นเลือดคับ ถึงเค้าจะไม่สวยแต่ให้กินวิตามินก็ดีนะคับไม่ได้ไว้ประกวดแต่เพื่อร่างกายที่แข็งแรงคับ เมื่อเซลล์ทุกอย่างแข็งแรงเค้าจะอยู่กับคุณไปอีกนานเลยละคับ

ปล.ไม่รู้ว่าโซ่ยาวรึเปล่า แนะนำว่าควรใช้โซ่ที่ยาวๆนะคับ

โดย jo88 .... - Saturday, 26 September 2009, 08:22AM

ยิ้ม ฟีโน่ ว่าเพื่อนเราไม่ถ่าย เพราะแปลกที่หรือเปล่า อย่างที่คุณnapat แนะนำถ้า3วันไม่ถ่าย ค่อยพาไปหาหมอนะ ฟีโน่ดูจากในรูปเพื่อนเราคงไม่ได้ตากฝนนะ เดี๋ยวไม่สบายยิ้ม

ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความยินดีกับเจ้า "ซารุ" ด้วย ที่ได้บ้านใหม่ที่แสนอบอุ่น

บ้าน "Big One" ขอชื่นชมคุณ Kaowpuun JJ เป็นอย่างมากที่มีจิตใจเมตตารับอุปการะเจ้า "ซารุ" บางแก้วจากประเวศไว้

ก่อนหน้านี้ที่ไปรับพี่ "ปุยฟ้า"มายังไม่มีกรงก็ใช่วิธีการล่ามโซ่ไว้เหมือนกัน

ตอนนั้นใช้โซ่ยาว 4 เมตร ที่ล่ามไว้เพราะป้องกันเค้าแถกตัวไปค่ะ

สำหรับเรื่องการปรับพฤติกรรมสุนัข เชื่อว่าคุณ Kaowpuun JJ  ต้องทำได้และประสบความสำเร็จแน่นอน เอาใจช่วยนะคะ

"น้องหมาเค้าจะเรียนรู้จากวิธีการทำซ้ำๆ "

พอเราผลักเค้าออกบ่อยๆ เวลาที่เค้ากระดึ๊บๆ เค้าก็จะรู้ว่าที่เราทำแบบนี้หมายถึงให้เค้าหยุดการกระทำที่เราไม่พึงประสงค์ ไม่ต้องการให้มีพฤติกรรมแบบนี้อีก ต่อไปเค้าก็จะเลิกหรือหยุดการกระทำนี้ไปเองค่ะ

"Big One"

โดย Kaowpuun JJ - Saturday, 26 September 2009, 06:38PM
  ตอบ คุณ jo88...

จากรูปเห็นตัวซารุเปียก ๆ เพราะเราล้างตัวเค้านะคะ

คือตอนที่มาถึงเนี่ย  ขาหลังกับช่วงสะโพกเค้าเลอะมากเลยอะคะ

โดย Kaowpuun JJ - Saturday, 26 September 2009, 06:42PM
  ตอบ บ้าน Big One

ขอบคุณนะคะ  แสดงว่า บ้าน Big One เป็นสมาชิก พันทิพ ด้วยแน่ ๆ เลย

รู้จัก ชื่อ ซารุด้วย  หุหุ

พอดีเราเลี้ยงแต่ตัวเมียอะคะ แล้วก็เลี้ยงเค้าแต่เล็ก  ก็เลยข่มเค้าได้แต่เล็ก

พอรับซารุมาเค้าเป็นตัวผู้แล้วก็ไม่ได้เลี้ยงแต่เล็ก ก็เลยเป็นกังวล

ซึ่งปรกติแล้ว เราก็ใช้วิธีของซีซาร์จัดการเจ้าตัวเมีย 2 ตัวที่บ้านอยู่แล้ว

แต่ตัวนี้ อาจจะเพราะความสงสาร หรือว่าความกังวลก็ได้นะคะ ก็เลยไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

แต่พอได้รับคำตอบอย่างนี้แล้ว ก็มั่นใจขึ้นมาเยอะเลยค่ะ  ขอบคุณที่มาช่วยย้ำให้เรา

มีความมั่นใจมากขึ้นนะคะ

มาร่วมกันส่ง "เจ้าซารุ" ข้ามสะพานสายรุ้งไปวิ่งเล่นกับเพื่อนๆ อยู่บนโน้นด้วยนะคะ // บ้าน Big One ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew