กรรมการตัดสิน ถ้วยในหลวง ควรมีคุณสมบัติ อย่างไร เพื่อให้บางแก้วพัฒนาต่อไปข้างหน้า
โดย Yo-jetsada sangjan - Monday, 31 August 2009, 11:51PM
  ถามความคิดเห็นของทุกท่านว่ากรรมการตัดสิน ถ้วยในหลวง ควรมีคุณสมบัติ อย่างไร
เพื่อให้บางแก้วพัฒนาต่อไป และนำไปเสนอเป็นแนวทางปฎิบัติ พร้อมทั้งเป็นมาตรฐานต่อไปในอนาคต
ตอบ: กรรมการตัดสิน ถ้วยในหลวง ควรมีคุณสมบัติ อย่างไร เพื่อให้บางแก้วพัฒนาต่อไปข้างหน้า
โดย สุวิทย์ เพชรวีระ - Tuesday, 1 September 2009, 11:48AM

เป็นกระทู้ที่ดีและมีประโยชน์ต่อวงการบางแก้วเป็นอย่างยิ่ง เชิญผู้รู้ร่วมให้ความคิดเห็นด้วยครับ

ตอบ: กรรมการตัดสิน ถ้วยในหลวง ควรมีคุณสมบัติ อย่างไร เพื่อให้บางแก้วพัฒนาต่อไปข้างหน้า
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 1 September 2009, 12:56PM

กรรมการต้องมีความเป็นกลาง (ยาก)  ต้องมีจิตสำนึก (มีแต่ไม่ทำ) กรรมการต้องพัฒนาจิตใจของตัวเองก่อน ถึงจะพัฒนาอยางอื่นได้ ไม่ยังงั้นก็ยังอยู่ในวังน้ำวนไม่รู้จบ (เฉพาะกรรมการบางคน แต่น้ำดีย่อมแพ้น้ำเสียที่มีมากกว่า เพราะผลประโยชน์บังตา)
โดย ปอย มีดี - Tuesday, 1 September 2009, 04:33PM

กรรมการที่ดึต้องมีความยุติธรรมไม่มีคำว่าพี่ว่าน้อง เมื่อกำลังทำหน้าที่  ตัดสินให้โปร่งใสให้สมกับคำว่ากรรมการที่อุตสาห์ได้รับเกียรติให้เป็นผู้ตัดสิน  แล้วตัดสินด้วยปัญญาและความรู้ความสามารถที่มี  อย่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัว  สวัสดีครับ 

โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Tuesday, 1 September 2009, 04:54PM

ต้องเป็นผู้รู้หรอครับ แค่คนที่รักบางแก้วก้อ พอนะที่จะแสดงความคิดเห้นกับเรื่องนี้

...ควรเป็นผู้ที่ต้องเข้าใจ  บางแก้วอย่างมากครับ  และการตัดสิน  บางแก้วซึ่งเป็นหมาไทย  แต่บางทีเอาชาวต่างชาติมาตัดสินมันจะ ไปได้แห็น ความงดงาม จากใจเขาดีแค่ไหนและเขามีความรู้สึกต่อบางแก้วอย่างซาบซึ้งดีเท่า คนไทยเราเองมากเชียวหรอ  ครับ  ผมก็ งงๆ

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 1 September 2009, 06:16PM

ขอออกความคิดเห็น เรื่องกรรมการต่างชาติ ก่อนเขาจะมาถึงขั้นนี้เขาศึกษาอย่างจริงจัง รู้ดีกว่าคนไทยบางคนด้วยซ่ำว่าสุนัขไทยบางแก้วสวยมีจุดเด่นยังไง เหมือนอย่างคนไทยก็ศึกษาสุนัขพันธุ์ต่างชาติเช่นกัน ไม่ยังงั้นเขาจะจ้องจดทะเบียนเป็นสิทธิของเขาทำไม การตัดสินบางครั้งก็คานสายตาบ้างถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้าง เราต้องให้เกียรติท่าน แต่ถ้าท่านอยากทำลายศักดิ์ศรีของท่านก็แล้วไป ลงสนามไหนคนก็ร้องยี่ สุนัขก็เลยลงน้อยตัว เดี๋ยวนี้ลูกหมาสวยๆออกมาเยอะแต่ไม่นำลงประกวดเพราะอะไร อันนี้ต้องถามสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขแห่งประเทศไทย สมาคมสุนัขไทยบางแก้วและแหล่งกำเนิดสมาคมไทยบางแก้วพิษณุโลกครับ กฎกติกาที่ว่างไว้ดีทุกอย่าง  มีต่อ

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 1 September 2009, 06:36PM
  แต่คนที่นำไปใช้จะมีจิตสำนึกมากน้อยแค่ไหนครับ เราต้องทำใจมีทุกวงการ ผลประโยชน์มันบังตา หรือลำเอียง ตัวอย่าง สุนัขหางงอซ้ายขวาหรือพับเลียบ สุนัขยืนหลังแอ่น กับสุนัขกำลังถ่ายขน อันไหนน่าเข้ารอบกว่ากัน ทุกอย่างต้องพัฒนาจืตใจตนเองก่อนครับ และมีจิตสำนึกที่ดีในความเป็นกลางแล้วทุกอย่างจะไปได้สวยครับคนที่เลี้ยงก็อยากจะมาร่วมประกวดด้วย ไม่ใช่อยู่แต่วังน้ำวนไม่ไปถึงไหน ท่านที่รักทุกท่านมีขอคิดช่วยกันตอบปัญหาต่างๆเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ สวัสดีครับ
โดย kamol Tobuengkok - Wednesday, 2 September 2009, 08:09PM
  ผมว่าบ้างแก้วสมัยนี้พัฒนาขึ้นมากน้ะครับโดยเฉพาะจิตประสาทไม่ดุเหมือนสมัยก่อนๆจนบ้างครั้งรู้สึกว่าจะพ ัฒนาดีจนเกินหน้าคนเลี้ยงด้วยเพราะบ้างแก้วสมัยนี้ไม่ค่อยกัดกันแล้วเจอหน้ากันก็ดมจมูกกระดิกหางทำความร ู้กันเสร็จงานก็กลับบ้านไม่กัดกัน ไม่เหมือนคนเลี้ยงบางแก้วเลิกงานแล้วยังกัดกันไม่เลิกเลย ขอโทษอาจจะดูแรงไปแต่เป็นความรู้สึกจากคนนอกวงการ และเบื่อที่เห็นมากัดกันหลังเลิกงานทุกงาน ทำไมไม่ไปนังคุยกันเลยไม่พอใจอะไรก็คุยกันไปทำความเข้าใจกัน เอาเวลาช่วยกันพัฒนาบางแก้วดีกว่ามา.....กันครับ
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 03:29PM
  บางแก้วพัฒนา...หมายความว่า..หน้าตาต้องสวย  ขนต้องดีสีสรรชัดเจน  เอกลักษณ์ต้องครบชัดเจน  โครงสร้างต้องสวย  การเคลื่อนไหวต้องดี จิตประสาทต้องดี...ทั้งหมดนี้ถึงจะเรียกว่าบางแก้วพัฒนาครับ...
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 03:38PM

มาตอบตามหัวข้อกระทู้ครับ...

อันดับแรกต้องดูที่มาตรฐานพันธุ์เป็นหลักครับ เอกลักษณ์ต้องชัดเจน เช่น หางเป็นพวง ต้องมีแข้งสิงห์  ต้องมีเครา ต้องมีผ้าคลุมไหล่ เป็นตัน ถ้าไม่ได้มาตรฐานเอกลักษณ์ไม่ครบ ขนหางบาง ก็ต้องคัดออกครับ...

โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 03:44PM
  ต่อมาต้องดูที่รูปร่าง โครงสร้างตามกายวิภาคที่ได้กำหนดไว้ตามมาตรฐานครับ...และต้องดูถึงความสมบูรณ์ สวยงามสมส่วนด้วยครับ..
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 03:48PM
  ต่อมาก็ดูที่ข้อบกพร่องครับ..เช่นฟัน อัญฑะ แข้งขา
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 03:55PM
  ต่อมาก็ดูที่การเคลื่อนไหวครับ  มีการวิ่งเสริฟเท้าดีเตะขาสวย ขาไม่ไขว้ กางออก หรือหุบเข้า
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 04:00PM
  ต่อมาก็ดูการยืน การโพสท่า ความสมบูรณ์สวยงาม แสดงท่าทางที่โชว์สง่า ตื่นตัวตลอดเวลา
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 04:09PM

สุดท้าย ก็มาดูในเรื่องของอารมณ์ จิตประสาท เป็นอย่างไร ยืนนิ่งให้กรรมการจับ  ไม่มีอาการกลัว หางตก  

ทั้งหมดนี้ กรรมการต้องไล่ดูทีละข้อน่ะครับ..ถ้าไม่ได้ ต้องคัดออกครับ...

โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 04:16PM
  ถ้ากรรมการมีความตรงไปตรงมา  เข้าใจว่าหมาประกวดเป็นอย่างไร ดูหมาประกวดดูอย่างไร  ไม่เห็นแก่ประโยชน์ของตนและพวกพ้อง ก็ถือว่าเป็นกรรมการที่ดีได้แล้วครับ...
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Thursday, 3 September 2009, 07:44PM
  ถูกต้องแล้วครับคุณแมนนี่ ตัวที่ชนะหรือเข้ารอบเป็นตัวที่มีความพร้อมและข้อเสียน้อยที่สุดถูกต้องไม๊ครับ ข้อความรู้ กรณีสุนัขทีมีข้อบกพล้องต่างกันระหว่าง เขี้ยวบิ่น ยืนหลังแอ่น หางพับหรือเรียบตามแผ่นหลัง กับสุนัขกำลังถ่ายขนหลังไม่แอ่นโครางสร้างดี ถ้าโครงสร้างดีเวลาวิ่งก็ไม่มีปัญหาครับ การยืนก็ฝึกมาเหมือนๆกัน จิตประสาทไม่ต่างกัน อันไหนคะแนนจะดีกว่ากันครับ ขอเป็นวิทยาทานด้วยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 08:01PM

ในทัศนะผม สุนัขตัวที่ 2 น่าจะมีคะแนนดีกว่าครับ..การถ่ายขนไม่ถือเป็นข้อบกพร่องครับ เป็นเรื่องของความสมบูรณ์ครับ...

โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 3 September 2009, 08:26PM

การพัฒนาบางแก้ว เราต้องรู้ก่อนครับว่าจะพัฒนาอะไร..พัฒนาแบบไหน..พัฒนาไปในทิศทางไหน..ที่สำคัญต้องเปิดใจรับฟังและรู้ว่าสุนัขของเราที่จะนำมาพัฒนามีข้อด้อยตรงไหน  และก่อนที่จะพัฒนาอะไร เราต้องพัฒนาตัวเราเองก่อนครับ...  

สุนัขนั้นพัฒนาได้ แต่คุณต้องพัฒนาด้วย...คุณต้องพัฒนา.. 

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Thursday, 3 September 2009, 09:31PM
  ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างนำไปเป็นหลักการ ทุกอย่างที่กล่าวข้างต้น ต้องมีจิตสำนึกที่ดี จึงจะพัฒนาทุกๆอยางได้ดี คนก็คือคน การได้รับเกียรติให้ลงไปเป็นกรรมการ เมื่อลงสนามตัดสินแล้วข้อให้ทำดีที่สุดก็พอ บางครั้งก็ถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง แต่ก่อนๆรับถ้วยยังมีการอธิบาย ข้อดีข้อด้อย แต่ก็เป็นดาบสองคม ถ้าเจ้าของสุนัขตัวนั้นๆยอมรับก็เสมอตัว แต่ถ้าไม้ยอมรับก็เป็นการเพาะสัตตรูโดยไม่รู้ตัว เหมือนหนึ่งว่าไปโจมตีสุนัขหรือฟาร์มนั้นๆ บางครั้งก็ลำเอียงโดยไม่รู้ตัว หรือชอบตามเสป็กของตัวเอง จึงได้เป็นข้อครหา เฮ่อเป็นกรรมการนี่แสนลำบาก ถ้าคิดจะอยู่วงการนี้ต้องทำใจ แต่ก็ยังดีกว่าวงการอื่นๆอีกมาก ความโปร่งใสมีมากกว่าครับ ขอบคุณอีกครั้ง สวัสดีครับ
โดย ปอย มีดี - Friday, 4 September 2009, 09:32AM
  ถามหน่อยครับ  อยากรู้เรื่องมาร์คกิ้งบนตัวตัวสุนัขหน่อยครับ  ในสนามประกวดเราจะเห็นว่ามีสุนัขหลายๆตัวมาร์คกิ้งน้อยมีสีขาวม๊ากมาก  ผมว่ามาร์คกิ้งบนพื้นสีขาวสวยดี มีเท่าๆกันทั้งสองข้าง  ถ้าน้อยไปมันก็จะกลายเป็นบางแก้วสีขาวไปกันหมด  อีกหน่อยก็คงจะเอาหมาชี(สีขาวทั้งตัว)ประกวดกันแน่ๆเลย  บางแก้วเราก็อาจจะกลายเป็นสีขาวกันหมด
โดย ปอย มีดี - Friday, 4 September 2009, 09:51AM
  ผมว่าเราควรเน้นเรื่องของมาร์คกิ้งด้วย 
โดย narit vichan - Thursday, 10 September 2009, 12:08PM
  ถ้าต่างชาติยังตัดสินโดยยังยึดหลักของเค้าผมว่าอีกหน่อยสนามบางแก้วที่ตัดสินโดยชาวต่างชาติ   คงว่างเเน่ๆดูตอนนี้แต่ละงานมีกี่ตัวบางงานไม่มีเลย   สายพันธ์มาตราฐานพันธ์ของเค้านิ่งกว่าเรามาก ก็เลยจบที่ใครวิ่งได้ดีกว่า   ผิดพลาดน้อยก็ชนะไป    ที่ผ่านมาบางแก้วที่ชนะบางครั้งก็รับไม่ได้ เช่น หูใหญ่ ตากลมโต หางไพร่ไม่เป็นพวง ปากใหญ่ ตัวยาวแต่วิ่งสวย  บางฟาร์มหางไพร่ยังตัดเลมปลายหางมาประกวดอีกเป็นเพราะวิ่งสวย    มาตราฐานของเราเรากำหนดมาเองต้องให้เค้ารู้ก่อนว่าบางแก้วในจินตนาการของคนไทย   และผู้บุกเบิกต้องการอย่างไร  ตอนนี้ท่านเจ้าของฟาร์มบางแห่งก็คัดเลือกแต่ตัวที่วิ่งสวยๆไว้ประกวดสนามกรรมการต่างชาติ  แล้วอย่างนี้อีกหน่อยคนก็เซ็งเลิกเล่นในเมื่อการพัฒนาไปคนละทาง   ยังไงต้องให้เป็นไปตามมาตรฐานก่อน แล้วทางสมาคมบางแก้วทั้งหลายที่มีมากมายโดย เฉพาะ สมาคมพัฒนาพันธ์สุนัขแห่งประเทศไทยทำอะไรให้บางแก้วบ้าง หรือคิดแต่จะจัดแค่งานประกวดแต่เคยคิดถึงคุณสมบัติมาตรฐานของท่านกรรมการหรือไม่   บางแก้วซึ่งเป็นของคนไทยเป็นแผ่นดินที่เกิดที่กินอยู่คงไม่แคล้วที่ตาย  ควรสื่อให้กรรมการต่างชาติได้รับรู้อย่างลึกซึ้งว่าบางแก้วที่ถูกต้องได้มาตรฐานทุกๆส่วนเป็นอย่างไรที่ผิดเป็นอย่างไร   ผมว่าถ้าทำกันจริงๆจังๆวงการบางแก้วจะกลับมาอีก  เลิกเถียงเลิกทะเลาะกันแล้วกลับไปดูบางแก้วที่บ้านท่านมีมาตรฐานครบหรือยังอย่าลำเอียงสนามประกวดไม่ศักดิ์สิทธิ์แล้วคับ
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 10 September 2009, 08:17PM
  เห็นด้วยครับ..
โดย แมนนี่ ปลาเกียว - Thursday, 10 September 2009, 08:20PM

ยิ้ม

โดย narit vichan - Thursday, 10 September 2009, 09:05PM

ภาพบางแก้วสวยดูเล่น
โดย narit vichan - Friday, 18 September 2009, 10:17PM
  บอกหน่อยได้ไหม จะเน้นเรื่องไหนจะได้ไปทางเดียวกัน
โดย narit vichan - Friday, 18 September 2009, 10:17PM
  บอกหน่อยได้ไหม จะเน้นเรื่องไหนจะได้ไปทางเดียวกัน
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Saturday, 19 September 2009, 11:58AM
  ไม่ยาก ดูตามการให้คะแนน ส่วนมากคะแนนส่วนไหนมากที่สุด ก็โครงสร้างยังไงละครับ โครงสร้างดี การวิ่งวางเท้าก็ดี การสาดขาจะดีก็ต้องหมั่นฝึกซ้อมให้เข้าขากับคนจูงลงสนามแล้วต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน ส่วนขน สี มาคกิ้งร์ คะแนนจะรองลงมาครับ และทุกอย่างขึ้นอยู่กับความพร้องของวันนั้นครับ ใครพร้อมกว่า ถูกหักคะแนนน้อยกว่า ก็รับรางวัลไป  คะแนนส่วนเสียก็ต้องดูด้วยว่าสุนัขตัวนั้นๆ มีข้อเสียอะไรบ้าง ถาวรหรือชั่วคราว ถาวรคือ ฟันหัก บิ่น ยื้นหดบนล่างมากไป หางเบี่ยง ซาย ขวา ไข่เม็ดเดียว ฯลฯ ส่วนชั่วคราวก็ กำลังถ่ายขน ถ่ายฟัน ฯลฯ ลองไล่ดูใบให้คะแนนนะครับ ทุกครั้งที่เราพาน้องหมาลงสนาม เรารู้อยู่แก่ใจตัวเองว่าวันนี้น้องหมาของเราพร้อมขนาดไหน อย่าหาว่าผมเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนนะครับ สวัสดี
โดย narit vichan - Sunday, 20 September 2009, 07:25PM

แล้วมาตราฐานพันธ์ไม่สำคัญหรือคับเฮียย้ง จะเอาแต่ที่วิ่งสวยเป็นสำคัญอย่างที่บอก

อีกหน่อยบางแก้วหน้าตาจะเป็นไงคับ

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Sunday, 20 September 2009, 11:18PM
  ก็บอกแล้วยังไงละครับว่าถ้าโครงสร้างดี ทุกอยางก็ดีครับ ส่วนเรื่องขนพอคำนวนได้ ว่าออกมาจะเป็นยังไง ส่วนมาคร์กิ้งนี้เดาไม่ออก ว่าแต้มสีจะออกตรงไหน แต่ส่วนมากคนที่ที่ทำการผสมหรือตามฟาร์มที่มีคุณภาพ เขามีความระเอียดอยู่แล้วครับ ส่วนมาตฐานพันธ์ตามที่ตั้งไว้ก็สำคัญครับ แล้วท่านละครับชอบแบบไหน ขอเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
โดย narit vichan - Monday, 21 September 2009, 08:48PM

เฮียย้งช่วยอ่านข้อความข้างล่างก่อนคับแล้วค่อยตอบ

ถ้าต่างชาติยังตัดสินโดยยังยึดหลักของเค้าผมว่าอีกหน่อยสนามบางแก้วที่ตัดสินโดยชาวต่างชาติ   คงว่างเเน่ๆดูตอนนี้แต่ละงานมีกี่ตัวบางงานไม่มีเลย   สายพันธ์มาตราฐานพันธ์ของเค้านิ่งกว่าเรามาก ก็เลยจบที่ใครวิ่งได้ดีกว่า   ผิดพลาดน้อยก็ชนะไป    ที่ผ่านมาบางแก้วที่ชนะบางครั้งก็รับไม่ได้ เช่น หูใหญ่ ตากลมโต หางไพร่ไม่เป็นพวง  หางม้วนยังมี ปากใหญ่ ตัวยาวแต่วิ่งสวย  บางฟาร์มหางไพร่ยังตัดเลมปลายหางมาประกวดอีกเป็นเพราะวิ่งสวย    มาตราฐานของเราเรากำหนดมาเองต้องให้เค้ารู้ก่อนว่าบางแก้วในจินตนาการของคนไทย   และผู้บุกเบิกต้องการอย่างไร  ตอนนี้ท่านเจ้าของฟาร์มบางแห่งก็คัดเลือกแต่ตัวที่วิ่งสวยๆไว้ประกวดสนามที่กรรมการต่างชาติตัดสิน  แล้วอย่างนี้อีกหน่อยคนก็เซ็งเลิกเล่นในเมื่อการพัฒนาไปคนละทาง   ยังไงต้องให้เป็นไปตามมาตรฐานก่อน แล้วทางสมาคมบางแก้วทั้งหลายที่มีมากมายโดย เฉพาะ สมาคมพัฒนาพันธ์สุนัขแห่งประเทศไทยทำอะไรให้บางแก้วบ้าง หรือคิดแต่จะจัดแค่งานประกวดแต่เคยคิดถึงคุณสมบัติมาตรฐานของท่านกรรมการหรือไม่   บางแก้วซึ่งเป็นของคนไทยเป็นแผ่นดินที่เกิดที่กินอยู่คงไม่แคล้วที่ตาย  ควรสื่อให้กรรมการต่างชาติได้รับรู้อย่างลึกซึ้งว่าบางแก้วที่ถูกต้องได้มาตรฐานทุกๆส่วนเป็นอย่างไรที่ผิดเป็นอย่างไร   ผมว่าถ้าทำกันจริงๆจังๆวงการบางแก้วจะกลับมาอีก  เลิกเถียงเลิกทะเลาะกันแล้วกลับไปดูบางแก้วที่บ้านท่านมีมาตรฐานครบหรือยังอย่าลำเอียงเข้าข้างตัวเองสนามประกวดไม่ศักดิ์สิทธิ์แล้วคับ

โดย narit vichan - Monday, 21 September 2009, 08:58PM

ขอแสดงความคิดอีกข้อ งานไหนที่มีสุนัขเข้าประกวดตัวเดียวเห็นสมควรยกเลิกการตัดสินหรือไม่ หรือถ้าตัวที่เข้าประกวดผิดมาตราฐานพันธ์เช่น หางม้วน หางไพร่ ฯลฯ

ควรมีการประกาศยกเลิกการประกวดผมว่ามันจะเป็นการช่วยสกรีนสุนัขที่จะเข้าประกวดมาว่าต้องมีมาตราฐานพันธ์ถูกต้องใช่นึกอยากลงก็ลงประกวด

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 21 September 2009, 10:04PM
  ข้อคิดเห็นของผม ผมว่าฟรั่งบางคนศึกษามาได้ระเอียดกว่ากรรมคนไทยด้วยซ้ำ การตัดสิน ไม่ว่ากรรมการฟรั่งหรือไทยไม่ต่างกันเท่าไหล  กรรมการด้วยกันยังชอบแบบสไตรไม่เหมือนกันเลยครับ บางครั้งก่อนลงเรายังต้องสืบวางแผนสืบดูว่ากรรมการท่านนั้นชอบแบบไหนเลยครับ ทุกอย่างอยู่ที่จิตสำนึก ของกรรมการแต่ละท่าน (ถ้าไม่มีผลประโยชน์)    ส่วนงานไหนในรุ่นนั้นมีสุนัขเข้าประกวดตัวเดียว ถ้าสุนัขตัวนั้นมีพร้อมตามมาตฐานพันธ์ ไม่ควรยกเลิกครับ เพราะเตรียมพร้อมมาเป็นเดือน ทั้งค่าบำรุงรักษา ค่ารถ ค่าสมัคก่อนประกวด 15 วัน  ถึงรุ่นนั้นมีตัวเดียว แต่รอบต่อไปมีความสวยขึ้นไปชิงถ้วยรวมได้ ถ้าไปตัดเค้ามันเสียความรู้สึกครับ  มีต่อ
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Monday, 21 September 2009, 10:24PM
  ส่วนหางม้วน หางไพร่ซ้ายขวา หางราบติดหลัง หรือไล่กัดตัวอื่นในสนาม อันนี้สมควรตัดสิทธิ์ครับ เพราะมีกฎข้อห้ามอยู่แล้ว  ส่วนหางไพร่อันนี้ผมเคยเจอในสนามมาแล้วรับกรรมการไทยนี่แหละ ตัดสินให้ได้ที่หนึ่ง คานสายตาคนดู บอกตรงๆผมหมดสัตถากรรมการท่านนั้นเลยครับ ที่ทำลายมาตฐานของตัวเองและส่วยรวมหมด ได้ไปแล้วภูมิใจไหมครับ ส่วนหูกางหรือใหญ่ อันนี้บอกตรงตามความรู้สึกของผมนะครับ สายพันธ์บางแก้วผสมมาสามสายพันธ์ยังไม่นิ่ง ก็ถือว่ามาถึง 80 กว่าเปอร์เซนร์แล้วครับ ลูกสุนัขออกมาแต่ละชุด ก็มีบางที่ย้อนกลับไปสายเก่า ที่ปู่ย่าตาทวดมีอยู่ อันนี้อย่าไปคัดออกเลยครับ เพียงแต่ให้คะแนนตามสมดุลนะครับ ไม่ทราบว่าความคิดเห็นของผมจะตรงกับของคุณหรือเปล่า  ยังไงก็ชี้แนะๆนำมานะครับ สวัสดีครับ
โดย sutad witikun - Tuesday, 22 September 2009, 09:47AM

สวัสดีคับเฮียย้ง เฮียลองเล่นกันสนุกๆจัดประกวดกันเองในweb

กติกาให้ส่งรูปยืนโพสซ้ายขวา หน้า แล้วโวตดูแค่สมควรส่งเข้าประกวดดีไม่ดีอย่างไร

แต่ห้ามซีเรียสนะคับสนุกๆกันให้เฮียย้งเป็นประธานกรรมการ

แลกเปลี่ยนดูว่าต่างคนต่างใจมองดูบางแก้วแบบไหนที่ว่าสวยของแต่ละคน

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 22 September 2009, 03:13PM

ไอเดียร์ดีครับ การตัดสินขอใช้วิธีโหวตส่วนหนึ่ง และผมจะให้คะแนนส่วนหนึ่ง แต้รูปจะมีปัญหาตรงที่ ยืนสวยอย่างเดียว เห็นด้านข้างอย่างเดียว นะ แต่ถ้าจะเล่นสนุกๆผมยินดีครับ เอาแบบประกวดเลย มีทุกรุ่นๆละสามรางวัลๆจะเป็นพระเครื่องนะครับ  รุ่นหนึ่งถึงสามเดือนยืนสวยเน้นน่ารักนะครับ ช่วยผมคิดหัวข้อด้วยนะครับ

โดย sutad witikun - Tuesday, 22 September 2009, 06:51PM

ลองดูซิคับรุ่นแรก 1-3เดือน ส่งรูปโพสด้านข้างซ้าย ขวา และด้านหน้า ขนาดไม่เกิน50 kb จะได้เท่าๆกันถ้าไฟล์ใหญ่ไปเวลาเปิดดูมันช้า เจ้าของจะได้มีกิจกรรมเล่นกับมันด้วย

ใครโพส์ได้สวยแบบมืออาชีพก็มีโอกาสชนะ   เราจะตัดสินจากท่าทางโครงสร้างการยืนและมาตราฐานพันธ์โดยรวม  เฮียว่าไง กำหนดวันและระยะเวลาในการประกวดและการโหวตหนึ่งคนต่อหนึ่งเสียงและต้องบอกเหตุผลที่โหวต ประธานลองเสนอแบบแผนของงานดูมีอะไรเพิ่มเติมอีกคับ ขอเชิญร่วมสนุกๆ  ในเมื่อสนามประกวดมันไม่ศักดิ์สิทธิ์เท่าที่ควร

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 22 September 2009, 08:10PM
  อย่าเรียกผมประธานเลยครับ ความสามารถผมยังไม่ถึงขั้น เอาว่าหาเรื่องเล่นสนุกๆครายเครียดกันดีก่วาครับ  อีกอย่างอย่าไปว่าสนามเลยครับ ทางใครทางมันนะครับ ในเมื่อยังเป็นมนุษอยู่ยังไงก็ยังตัดกิเลสไม่ขาด  มี โลภ โกรธ หลง นาๆจิตตังครับ เราต้องเป็นกลางปล่อยวางก่อน อย่าไปซีเรียตมาก แล้วจะเล่นสนุก  ขนาดแหล่งกำเนิดแท้ๆเค้ายังไม่อินังขังขอบเลย แล้วคนตัวเล็กๆอย่างผมและท่านจะไปทำอะไรได้ละครับ แหกร้องก้องฟ้าไปก็เท่านั้น รอให้ต่างชาตินำไปจดทะเบียนก่อนแล้วค่อยวิ่งกันตาเหลือก กลโกงที่กล่าวมาส่วนมากผมจะเจอแต่สนามภูธรครับ อย่าซีเรยตเลยครับหาเรื่องให้สมาชิกเล่นสนุกๆดีกว่าครับ
โดย sutad witikun - Tuesday, 22 September 2009, 09:25PM

ส่งประกวดตัวแรกเลยเพศเมีย10เดือน พอไปวัดสายๆได้เป่าคับ
โดย ผักหวาน ณ ประทาย - Wednesday, 23 September 2009, 11:58AM

มีค่าสมัครหรือเปล่าครับ   เพศเมีย  8  เดือน

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Wednesday, 23 September 2009, 03:43PM
  เห็นรูปก็รู้แล้ว เจ้าหมาอ้วน 555 ช่วงนี้ฟิตตัวซะหุ่นดีเลยนะ หางเหลือรัปทานเลย ขอแบ่งมั่ง (จะเอาไปตุ๋นยาจีน)  ช่วงนี้ยังไม่เปิดสมัค กำลังหารางวัลอยู่ จะเอารุ่น 1 ถึง 3 เดือนก่อน รุ่นอื่นใจเย็นๆ ข้อห้ามๆลงวิจารตัวอื่น ถ้าเจ้าของหรือฟาร์มนั้นรับฟังก็ดี ถ้าเค้าไม่รับความจริง เป็นการเพาะศัตตรูเปล่า เดี๋ยวบ่อนแตก  ให่ส่งคะแนนอย่างเดียว จะได้คบกันนานๆ สวัสดีครับ
โดย papa papa - Friday, 25 September 2009, 01:27PM

สวัสดีครับลุงย้ง  ผมขอสมัครตัวแรกเลยครับ  ชื่อ  บัลโต้  เพศผู้  ครับกัดฟัน
โดย papa papa - Tuesday, 29 September 2009, 01:57PM

ความสุขเล็กที่หาไม่ได้...เรารักบางแก้ว

เมื่อวานมีน้องนักศึกษาขับรถผ่านสุนัข...แล้ว..ร้องออกมาว่า...

ว้าย!...บางแก้ว...  พร้อมกับยกเท้าขึ้นสุดตัว  หมายความว่างัย  งง

โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 29 September 2009, 02:17PM

นา นา จิตตัง ให้คิดในทางที่ดี เค้ากลัวจะขับชนบางแก้วหรือเปล่า หรือเห็นความน่ารักของบางแก้วแต่สื่อสารไม่ได้เนื่องสองมือไม่ว่างขับรถอยู่ ซึ่งเป็นความชอบส่วนตัว เลยทักทายแบบฉบับของเค้า ปล่อยวางแล้วจะสนุก สวัสดีครับ
โดย คุณากร พัฒนากิจไพฑูรย์ - Tuesday, 29 September 2009, 02:20PM
  ค่าสมัคอะไรครับท่าน ถ้าของผมไม่มีค่าสมัค เอารุ่น 1 ถึง 3 เดือนก่อน 55 ท่านอย่าใจร้อน
โดย สุวิทย์ เพชรวีระ - Tuesday, 29 September 2009, 03:58PM

สมัครด้วย อายุ  22  วัน

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew