ลูกสุนัขโคราชบางแก้ว
โดย thapakorn lekthong - Monday, 24 August 2009, 06:41PM

เริ่มต้นที่คลอดออกมา 2 วัน
ตอบ: ลูกสุนัขโคราชบางแก้ว
โดย thapakorn lekthong - Monday, 24 August 2009, 06:44PM

20 วันผ่านมาเป็นเช่นนี้แล อายุ 22 วันเพศเมีย โดยโคราชบางแก้ว 0879241278
โดย thapakorn lekthong - Monday, 24 August 2009, 06:53PM

บางส่วนครับคอยติดตามลูกสุนัขครอกนี้ทั้งหมดได้นะครับเดี๋ยวให้เขาเดินเก่งๆจะเอามาให้ดูใหม่นะครับ
โดย thapakorn lekthong - Friday, 2 October 2009, 06:22PM

หนุ่มน้อยสังกัดโคราชบางแก้วครับ

โดย thapakorn lekthong - Friday, 2 October 2009, 06:24PM

ผสมแล้วครับ
โดย thapakorn lekthong - Friday, 2 October 2009, 06:27PM

อีกคู่ครับ
โดย thapakorn lekthong - Friday, 2 October 2009, 06:29PM

เพิ่มทรัพย์พ่อพันธุ์ขนสวย
โดย thapakorn lekthong - Tuesday, 20 October 2009, 01:57PM

บิว พ่อพันธุ์กระโหลกสวย
โดย thapakorn lekthong - Tuesday, 20 October 2009, 02:00PM

ฟีโน่สังกัดโคราชบางแก้ว
โดย thapakorn lekthong - Wednesday, 21 October 2009, 07:11AM

อีกตัวครับ กล้วยหอม เพศเมียพี่น้องฟีโน่หากสนใจสอบถามรายละเอียดได้ครับ 0879241278 จอย
โดย thapakorn lekthong - Wednesday, 21 October 2009, 07:14AM

ฟี่โน่อีกรูปครับ
โดย Dotcom \M/ - Friday, 23 October 2009, 06:16AM

ขอบคุณที่มาแนะนำครับ

สุนัขสวยๆทั้งนั้นเลย

แต่เพื่อไม่ให้สมาชิกท่านอื่นตำหนิเอาได้ว่าเอาแต่ขายหมา   ช่วยเล่าอะไรที่เป็นความรู้เผื่อแผ่เพื่อนสมาชิกหน่อยครับ เช่น

หมาทั้องไม่ท้อง  ดูยังไง

ช่วงที่ท้อง ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ

ต้องบำรุงด้วยอาหารแบบไหน  ปริมาณเท่าไหร่  ให้ทานโยเกิร์ต   นมกล่อง ดีไหม

การอาบน้ำ  ใส่ยากันเห็บ ยังทำได้เป็นปกติไหม

เคยฉีควัคซีน(ฟรี)ในงานเกษตรตอนต้นปี   ต้องฉีดซ้ำไหม  เมื่อไหร่

ถามไว้ก่อน  เผื่อท้อง   ตกใจ

โดย ธีระ บรรเทิงกุล - Saturday, 24 October 2009, 08:58AM

บ้านอยู่ที่ใหนครับ...อยู่โคราชเหมือนกัน
โดย thapakorn lekthong - Monday, 26 October 2009, 08:04PM

ตอบพี่ธีระ ผมอยู่ อ.หนองบุนมากครับ 087 9241278 ตอบเลยนะครับจากประสบการณ์ตรงนะครับ 1. การดูหมาท้องหรือไม่นั้นหลังจากผสมเสร็จ 1-2 อาทิตย์จะเห็นว่าอวัยวะเพศจะยังคงบวมอยู่และเขาจะนอนมากกว่าปกติคือนอนตาปูดตาบวมเลยก็ว่าได้และไม่ค่อยสนใจใครประมาณสัปดาห์ที่ 3-4 เขาจะกินอาหารได้น้อยลงหรือบางมื้อไม่กินเลยและก็จะมีอาการอ้วกมีน้าออกมาสีเหลืองจางๆเหมือนอาการคนแพ้ท้องยังไงยังงั้นเลยและประมาณ 1 เดือนจะเริ่มเห็นหัวนมแดงและเป็นไตเตรียมขยายเต้านม พอประมาณ 35-50 วัน แม่หมาจะเริ่มทานอาหารมากขึ้นและท้องก็เริ่มโตขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเต้านมก็เริ่มขยายตัวใหญ่ขึ้นตามมาแค่นี้ก็ทราบแล้วครับว่าหมาเราท้องหรือไม่ท้องหากไม่อาการอย่างที่ผมเอ๋ยมานี้ไม่ท้องครับ 2. ส่วนอาหารของแม่หมาตั้งท้องต้องเป็นอาหารลูกหมาเท่านั้นครับเพราะแม่หมาตั้งท้องต้องการโปรตีนมากและแคลเซียมมากแม่หมาตั้งท้องเดือนแรกควรให้อาหาร 2 มื้อแต่ไม่ต้องมากผสมไข่ต้ม 1 ฟอง และนม 1 กล่องเล็กและแคลเซียมฟอร์สฟอรัส 2 เม็ด(เม็ดใหญ่)/ 1 มื้อสำหรับแม่หมาเปลี่ยนอาหารเป็นอาหารลูกหมาแรกๆจะถ่ายเหลวก็ใช้กล้วยน้ำว้าให้กินมื้อละ 2-3 ลูกก็จะช่วยในการขับถ่ายได้ครับได้และหลังจากเดือนที่ 2 แม่หมาต้องการอาหารมากขึ้นก็ให้เพิ่มขึ้นอีก 2 เท่าคือให้อาหารเพิ่มขึ้นไข่ต้มมื้อละ 2 ฟองแคลเซียม 3-5 เม็ดและนมกล่อง 1 กล่องใหญ่/มื้อถ้าจะให้ดีใช้นมแพะจะดีมากแต่ที่บ้านไม่มีขายจึงใช้นมกล่องแทนครับส่วนที่ถามมาว่าใช่โยเกิร์ตดีไหม เยี่ยมเลยครับต้องเป็นรสธรรมชาตินะครับจะมีแคลเซียมมากที่สุดและหมาท้องไม่เสียด้วย 3. สำหรับการอาบน้ำควรอาบหลังจากผสมเสร็จใหม่ๆครับและหลังจากนั้นก็ใช้การเช็ดตัวทุวันเอาครับเพราะหากเราอาบน้ำให้เขาขณะเขาตั้งท้องเขาจะสะบัดตัวแรงมากและอาจจะทำให้มีผลกระทบต่อลูกสุนัขได้ผมว่าเช็ดตัวทุกวันเช้าเย็นก็พอแล้ว 4.และเรื่องที่ทำวัคซีนนั้นทำได้ครับผมจะทำวัคซีนรวม 1 เข็มตอนหมาตั้งท้องได้ 45 วันครับเพราะลูกลุนัขจะได้มีภูมิคุ้มกันตั้งแต่ในท้องและคลอดออกมาจะได้แข็งแรงส่วนการกำจัดเห็บหมัดก็ใช้หยดที่คอเอาครับและอย่าลืมถ่ายพยาธิทุกเดือนด้วยนะครับและหวังว่าคงจะเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านนะครับ ขอให้สมหวังนะครับ จากน้อง จอย โคราช 087 9241278
โดย ธีระ บรรเทิงกุล - Friday, 30 October 2009, 11:15PM

พอดีผมอยากหาคู่ให้ ลูกชายอ่ะ... ผมอยากจะถามว่า เราควรเลือกสีไหนดีครับ.. แล้วสีไหนเข้ากับสีไหนแล้วลูกออกมาจะเป็นสีอะไร.. ใครรู้ช่วยตอบที..ขอบคุณครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 31 October 2009, 07:26AM

ขอบคุณคุณจอยที่ให้คำแนะนำ ผมสังเกตุดูตามที่คุณจอยว่า ดูท่ามันจะท้อง ตอนนี้เลยบำรุงด้วยอาหารตามที่คุณจอยแนะนำ

แต่เรื่องฉีดยานั้น คิดว่าเอาไว้หลังคลอดค่อยว่ากัน คงมีภูมิคุ้มกันจากแม่หลงเหลืออยู่บ้าง ฉีดวัคซีนให้แม่หมาตอนต้นปี ยังไม่ครบปีดี

ในกรณีนี้ ต้องนำลูกหมาไปฉีดวัคซีนหลังคลอดกี่วัน

และคุณจอยช่วยหมาทำคลอดหรือเปล่า ต้องทำอะไรบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ

สำหรับคุณธีระ พ่อหมาสีสวยดีครับ ถ้าจะอนุรักษ์สีขาว-น้ำตาลไว้ ก็ควรหาคู่ที่เป็นขาว-น้ำตาล แต่อาจมีสีอื่นหลงมาบ้างขึ้นอยู่กับบรรพบุรุษ

อย่างผมกำลังลุ้นขาว-ดำอยู่ อยากให้หลงมาบ้างเพราะในสายเลือดของด็อตคอมด็อตเน็ตมีสายขาว-ดำอยู่ แต่ดูจากสีด็อตคอมด็อตเน็ตแล้ว ลูกออกมาคงเป็นขาว-น้ำตาล และสามสีตามพ่อและแม่
โดย thapakorn lekthong - Saturday, 31 October 2009, 08:12AM

ครับพี่วิเชียร หากหมาคลอดตอนที่ผมอยู่บ้านผมก็จะช่วยทำคลอดหาผ้าขนหนูที่ซักสะอาดแล้วฆ่าเชื้อแล้วมาคอยเช็ดตัวเขาตอนเขาคลอดออกมาแต่ก่อนก็ทำไม่เป็นหรอกเคยทำช่วยพ่อทำคลอดหมูตอนผมเรียนอยู่มัธยมก็เลยทำในลักษณะเดียวกันก็ไม่มีอะไรมากหรอกคอยเอาผ้าเช็ดตัวเขาให้แห้งแต่ต้องเช็ดที่ปากและจมูกก่อนเพื่อให้เขาหายใจได้และก็ใช้มีดโกนใหม่ๆชุบ แอลกอฮอล์ตัดสายสะดือห่างประมาน 2 เซนติเมตรก็พอพอเขาตัวแห้งดีก็เอาไปให้กินนมแม่แต่นมแม่ต้องเช็ดทำความสะอาดก่อนเพราะอาจมีเชื้อโรคสะสมอยู่และหลังจากที่แม่หมาคลอดลูกน้อยเสร็จก็เอานมอุ่นๆให้กินก็พอแล้วส่วนอาหารก็ให้เหมือนเดิมไม่ต้องมากแต่ให้ 3 มื้อบ่อยหน่อยเพราะเขาให้นมลูกอ่อนตลอดและเขาจะหิวบ่อยและแม่หมาจะไม่โทรมครับ ดูจากตัวของดอตเน็ทแล้วไม่น่ามีปัญหาเพราะเขาตัวใหญ่จากที่ผมเห็นตัวจริงที่งานประกวดวันแม่ที่พิษณุโลกปีที่แล้ว
โดย thapakorn lekthong - Saturday, 31 October 2009, 08:17AM
  ควรจะเป็นสีเดียวกันครับแล้วคุณธีระอยู่แถวไหนครับ
โดย ธีระ บรรเทิงกุล - Sunday, 1 November 2009, 09:27PM

ขอบคุณครับ...อยู่ในเมืองครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew