เพื่อนสมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวค่ะ
โดย ARUN AITSARAJIT - Sunday, 16 August 2009, 06:29PM

เลี้ยงเจ้าหมาบางแก้วมาได้ 2 ปีแล้วค่ะ ตอนแรกไม่กล้าเลี้้ยงเพราะมีแต่คนบอกว่าดุมากถึงขนาดมีเพื่อนและคนรู้จักออกมาคัดค้านว่าจะทำให้เดือดร้อนภายหลังแต่เห็นคนเพาะหมาบางแก้วที่รู้จักบังเอิญเค้ามีหลายตัวมากและไม่มีคนรับซื้อไม่ได้ขายเป็นอาชีพเลี้ยงไม่ไหวจะเอาไปปล่อยก็เลยตัดสินใจเอามาเลี้ยง1 ตัว และหาเพื่อนมาซื้อไปจนหมดหลังจากนั้นเลี้ยงเจ้าหมาน้่อยจนเป็นหมาใหญ่ (ตัวเมีย) ปรากฏว่ามันน่ารักมากค่ะไม่ดุเลยแค่เห่าเฝ้าบ้านได้ยังไม่เคยกัดใครเลย (เห่าคนหน้าตาไม่น่าไว้ใจ)และขี้อ้อนมาก จนทุกวันนี้คนที่เคยไม่เห็นด้วยก็งง! ว่าทำไมหมาบางแก้วน่ารักจัง เจ้าหมาตัวนี้ชื่อว่าเจ้าโชคดีค่ะ มีรูปมาให้ดูหน้าตาเจ้าโชคดีด้วยนะคะ

ตอบ: เพื่อนสมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวค่ะ
โดย peerajit v - Monday, 17 August 2009, 09:43AM

คุณ ARUN ขอแสงดความยินดีด้วยน่ะครับที่เลี้ยงเจ้าโชคดีมา 2 ปีแล้วไม่มีปัญหา การเลี้ยงสุนัขบางแก้วก็ขึ้นอยู่ที่ผู้เลี้ยงเป็นหลัก สุนัข และสภาพแวดล้อม

เราก็ช่วยกันรับผิดชอบในส่วนของเราผู้เลี้ยง ที่เลี้ยงสุนัขของเราให้ดี ไม่ให้เป็นภาระแก่สังคม 

มีความสุข ชื้นใจในการเลี้ยง เจ้าโชคดีตลอดไปน่ะครับ

ขอบคุณครับ  

ตอบ: เพื่อนสมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวค่ะ

"แต่เห็นคนเพาะหมาบางแก้วที่รู้จักบังเอิญเค้ามีหลายตัวมาก
และไม่มีคนรับซื้อไม่ได้ขายเป็นอาชีพเลี้ยงไม่ไหวจะเอาไปปล่อย"

เป็นประเด็นที่น่านำกลับมาทบทวนเป็นอย่างมาก

โดย ARUN AITSARAJIT - Monday, 17 August 2009, 09:29PM
  สวัสดีค่ะ พี่ข้าวกล้องน้องข้าวปุ้น คงเป็นเพราะว่าคนเพาะหมาบางแก้วคนนี้(ที่บังเอิญรู้จัก)เค้าเคยมีคนมาติดต่อขอซื้อครั้งก่อนๆ เห็นขายได้ราคาดีเลยเพาะออกมาอีกทีนี้ไม่มีคนมารับซื้อก็เลยเป็นปัญหา (เค้าเล่าให้ฟัง)แล้วการแก้ปัญหาของเค้าก็คือเอาไปปล่อยหาคนเลี้ยงเองค่ะตอนนี้เค้าเลิกเพาะแล้ว
โดย peerajit v - Tuesday, 18 August 2009, 11:50AM

ต้องขอบคุณคนเพาะหมาคนนั้นที่ยังมีความรับผิดชอบที่เลิกเพาะหมาไป เพราะไม่ใช่คนขายหมาจะสักแต่ขายหมาอย่างเดียว ยังมีอย่างอื่นอีกเยอะๆๆๆๆๆๆ ที่เขาต้องมีความรับผิดชอบ ความรู้ และอื่นๆ   และก็โชคดีของหมาคอกนั้นที่ คุณarun ได้รับมาเลี้ยงอย่างน้อยก็หนึ่งตัวที่ไม่ตกเป็นภาระกับสังคม หรือถูกปล่อย หรือถูกกำจัด อย่างที่เห็นๆในกระทู้ต่างๆ

เลี้ยงบางแก้วของเราให้เป็นหมาที่ดี ครอบครัวมีความสุขกับสุนัขที่เราเลี้ยง ไม่เป็นภาระแก่สังคม 

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ K.arun aitsarajit.
         ก่อนอื่นต้องขอบคุณที่รับเจ้าบางแก้วตัวน้อยมาเลี้ยง ได้ศึกษา
ได้รู้พฤติกรรม ได้รู้นิสัยของเขาจริง ๆ เขามีความน่ารักมาก
แม้บางครั้งจะมีความก้าวร้าว การระแวง ค่อนข้างสูง
ซึ่งในส่วนนี้เราก็ต้องปรับพฤติกรรมการเลี้ยงกันไป เลี้ยงอย่างไรให้มีความสุข //

ส่วนเรื่องสินค้าโอทอป อย่างบางแก้ว ซึ่งเป็นเรื่องที่ต้องคิดกันเป็นอย่างมาก
เพราะผู้เพาะสุนัขส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่บรีดเดอร์มืออาชีพ (เน้นพัฒนาสายพันธุ์)
มักจะผสมพันธุ์เพื่อต้องการขายกันอย่างเดียว ไม่สนใจว่าผลที่ตามมาจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ถ้าขายไม่หมดก็เอาไปปล่อย ช่างเป็นเรื่องที่น่าหดหู่มาก // 

ดีใจด้วยที่เลิกเพาะสุนัขแล้ว  กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดี อยากให้เพื่อน ๆ สมาชิก
ที่คิดจะผสมพันธุ์สุนัขได้อ่านกัน และรู้ถึงปัญหาของการผสมพันธุ์สุนัขโดยไม่คิดถึง
ผลที่จะได้รับทั้งจากผู้ซื้อและสังคมโดยรวม

โดย Kitti Kavin Kennel - Tuesday, 18 August 2009, 04:29PM

ลูกสุนัข = ศึกษา + วางแผน + ประสบการณ์ + ก่อนผสม = บรีดเดอร์

ลูกสุนัข = ผสม + ขาย = นักผสมพันธุ์ 

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew