อ่านแล้วไม่สบายใจ
โดย เจ้าตัวแสบ ตัวป่วน - Monday, 13 July 2009, 03:33PM
  ขออนุญาตนอกเรื่อง หน่อยนะครับ คือวันนี้ผมได้อ่าน นสพ.คมชัดลึก ของฉบับวันจันทร์ที่13ก.ค.2552 หน้าที่30 เป็นพื้นสีฟ้าด้านล่างขวามือ คอลัมล์ของนามปากกาว่าท่านจันทร์ ที่มีหัวข้อ ว่าเรื่องหมาๆของคนเลี้ยงหมา เมื่ออ่านจบแล้วรู้สึกแย่ที่เมืองไทยเป็นเมืองพุทธ แต่มีคนที่อ้างตนว่าเป็นพระ ออกมาวิจารณ์คนไทยที่เลี้ยงสุนัข ด้วยข้อความเสียดสี ดูแล้วเจ้าของคอลัมล์คงเกลียดหมา และคนเลี้ยงหมาอย่างออกนอกหน้า พี่น้องผองเพื่อนคนรักหมาอย่างเราๆ ลองหาอ่านดูนะครับ ไม่ทราบว่ารู้สึกอย่างที่ผมเป็นกันบ้างหรือเปล่า
ตอบ: อ่านแล้วไม่สบายใจ
โดย อนุวัฒน์ ทองปิ่น - Monday, 13 July 2009, 11:30PM

การเลี้ยงหมามีหลายประเภท ส่วนที่เลี้ยงเป็นเพื่อน ก็ดูแลและรักมาก ผู้เลี้ยงขายก็ดูแลอีกอย่าง คนเลี้ยงเฝ้าบ้านใช้งานก็ตามมีตามเกิด หมาหลงและเกิดใหม่ก็มาก เทียบตามส่วนหมาหลง หมาข้างถนนจะเยอะและเป็นภาระของสังคมมาก ครับ ถ้าชุมชนแต่ละชุมชน จำกัดการขยายพันธุ์(จำกัดนะครับไม่ใช่กำจัด) เพียงปีเดียว เราก็ควบคุมได้ สุนัขกัดคนหนึ่งคนรัฐต้องเสียค่าใช้จ่ายเป็นค่าวัคซีนฉีดคน ประมาณ2,000 บ-3,500 บาท ถ้าเป็นวัคซีนเอสริคก็เป็นหมื่น ต่อราย 1 ปี ไม่รวมค่าทำแผลรายวัน มีคนถูกหมากัด หลายหมื่นคน ถ้าเลี้ยงแบบเราๆปัญหาก็ไม่เกิด พระก็ไม่ต้องด่าหมา หมาก็ไม่ต้องกัดคน อย่าไปใส่ใจพระเลยครับ ทุกข์ใจเปล่าๆ เราพยายามพัฒนาคนของวงการเราให้เติบโต ช่วยกันลดหมาหลง อีกไม่นานก็จะดีขึ้นครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew