สงสัย จัง
โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Monday, 29 June 2009, 08:25PM
  อยากทราบว่าบางแก้วความเป็นมาคือหมาบ้านผสมกับหมาป่าหมาไน ครั้งโบราณมา  และ ณ ปัจจุบันนี้ ได้มีการพัฒนาสายพันธุ์บางแก้วคำว่าพัฒนานี้ เป็นอย่างไรบ้างครับวิธีพัฒนาสายพันธุ์ ทำอย่างไรบ้างครับอยากรู้จัง ...จากการไปดูงานที่ เมืองทองมาครับสังเกตุว่า  หมาบางแก้ว สายประกวดนี่ลักษณะรูปร่าง ขน ต่างกับหมาบางแก้วที่เลี้ยงกันมากเลย ไม่ว่าจะเป็นลักษณะขน  บั้นท้ายอ่ะหมาประกวดสังเกตุว่าขนจะฟูเสมอกันทั่วหลัง แต่กลับกันหมาบางแก้วที่เราเลี้ยงขนหลังจะเป็น2ชั้นมองเห็นได้ชัด  เลยครับขนหลังกับข้างลำตัวมีความยาวต่างกัน ที่เรียกใบโพธิ์ใช่ไม๊..แต่หมาสายประกวดกลับมองแทบจะกลมกลืนเลย  ผมสงสัยว่าอย่างไหรเป็นรูปแบบที่แท้จริงกันแน่สำหรับบางแก้ว หมาประกวดที่ว่าสวยๆกลับไม่มีอย่างหมาที่เราเลี้ยง  ผมอาจจะไม่รูเรื่องครับ แต่ก็อยากได้ความกระจ่างครับเพราะผมก็รักบางแก้วชื่นชมหมาไทยๆครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ยักคิ้ว
ตอบ: สงสัย จัง
โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Monday, 29 June 2009, 08:32PM
  จูบ  รักบางแก้วจัง...ยักคิ้ว
ตอบ: สงสัย จัง

ตอบคุณนิธิกรณ์ หมาประกวดส่วนมากจะปรับแต่งขนให้ดูสวยงาม บางตัวก็กลบเกลื่อนเส้นหลัง เลยดูไม่ธรรมชาติ อันนี้เทคนิคใครเทคนิคมั่นนะครับ แตก็ไม่รอดพ้นกรรมการ เพราะท่านใช้ทั้งมือลูบคำ (อย่าคิดลึก) ท่านสงสัยสิ่งใด สอบถามหรือขอคำชี้แนะจากคุณจิตติ เจ้าของมอร์แกน มิตรภาพฟาร์ม พิษณุโลกได้ครับ ท่านจะตอบให้ทุกคำถาม โทร.081 8889037 สวัสดีครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew