มีบางแก้วสวยๆมาให้คนใจดีรับเลี้ยงอีกแล้วจ้า......
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 22 June 2009, 10:49PM

สนใจ แวะเข้าไปชมภาพและเรื่องราวได้ที่นี่

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8000469/J8000469.html

ตอบ: มีบางแก้วสวยๆมาให้คนใจดีรับเลี้ยงอีกแล้วจ้า......
โดย Chariya Nuamsri - Tuesday, 23 June 2009, 04:49PM

น่าสงสารจัง

เค้าอยู่แถวไหนคะ จังหวัดอะไร จะได้ช่วยกันหาบ้านให้เค้าคะ

ผอมมากๆเลย น่าตาก็สวยนะ ไม่ขี้เหล่

เค้ามาจากไหนคะ

ตอบ: มีบางแก้วสวยๆมาให้คนใจดีรับเลี้ยงอีกแล้วจ้า......

สามารถเข้าไปดูข้อมูลได้ตามนี้ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8000469/J8000469.html นะครับ

และที่สำคัญ ใน PANTIP เจ้าบางแก้วตัวนี้กำลังจะได้บ้านแล้วนะครับ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Tuesday, 23 June 2009, 11:21PM

ขณะนี้ ดูเหมือนเขาจะเริ่มซึม และไม่ค่อยกินอาหาร  ไม่ทราบว่าป่วยหรือเปล่า  จะทำยังไงกันดี   อาจจะต้องพาเขาไปหาหมอก่อนที่เขาจะเป็นอะไรมากกว่านี้

ความคิดเห็นที่ 50

ได้ข่าวว่าล่าสุดไม่ยอมออกมากินข้าว กินไปได้กำมือก็นอนค่ะ ไม่รู้จะเป็นไข้หรือเปล่า
ปรึกษาหน่อย ถ้าจะเอาเขาไปไว้ที่รพ.เกษตรก่อนได้ไหมคะ ฝากคุณหมอไว้ขณะที่รอคนมานำไปเลี้ยงด้วย
ใครเคยนำสุนัขถูกทิ้งไปฝากที่นี่บ้าง ต้องติดต่อยังไงบ้างคะ

จากคุณ : บ๊วยดอง

ความคิดเห็นที่ 51

ที่เกษตรไม่รับฝากหรอกค่ะ
กำลังพยายามช่วยหาบ้านสุดแรงนะคะ ให้เพื่อนดันโหวตให้แล้ว

ท่านไหน พอมีที่ให้หมาตัวนี้อยู่รอบ้านก่อนตรอมใจตาย โปรดช่วยชี้ทางด้วยเถิด

จากคุณ : กาแฟรสเสน่หา

ข้อความข้างบน ก้อปปี้มาจากกระทู้ หาบ้านช่วยน้องหมาบางแก้วโดนทิ้งค่ะในเวบพันทิพ

คนรักบางแก้ว น่าจะเข้าไปช่วยกันให้คำแนะนำปรึกษาบ้าง ว่าจะทำอย่างไรดี (ตามลิ้งค์ที่ให้ไว้ข้างบน) ที่จะให้หมาเขาได้หาหมอ หรือได้รับการดูแลที่ดีกว่า เพราะ ผู้ที่กรุณาช่วยดูแลอยู่ตอนนี้ ก็ไม่ใช่ผู้ชำนาญบางแก้ว และมีหมาของตัวเองอยู่แล้ว  ไม่สะดวกที่จะรับเลี้ยงอีก

คนรักบางแก้ว ท่านใด  ต้องการช่วยเหลือหมาตัวนี้ ไม่ว่าจะทางใดใด  สามารถติดต่อ ผู้ที่รับดูแลเขาอยู่ในตอนนี้  ได้ตามหมายเลขโทรศัพท์ข่างล่างนี้

เบอร์ติดต่อพี่อ๋อย (พี่ที่เป็นคนไปพบและให้ข้าวน้องอยู่ค่ะ)
081 921 4080 ค่ะ

ใครมีเพื่อนสนใจอยากรับน้องไปเลี้ยงโทรไปหาแกได้นะคะ ไปดูน้องหมาก๋อนก็ได้ค่ะ

จากคุณ : บ๊วยดอง

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 24 June 2009, 09:43AM

แวะเข้ามาดู ด้วยความเป็นห่วงหมา เห็นว่าเริ่มซึม และไม่กินอาหาร   เผื่อจะมีผู้เมตตา  เข้ามาให้กำลังใจ  หรือช่วยกันหาทางช่วยเหลือ หมาบางแก้ว  หมาพันธุ์ที่(เข้าใจว่า)เป็นที่รักของคนที่นี่บ้าง    เพราะเห็นว่ามีคนรักบางแก้วเข้ามาในเวบนี้กันมากมาย  ติดอันดับ top ten และกระทู้ก็วิ่งเร็วมาก พอๆกับพันทิพทีเดียว   กระทู้นี้ในพันทิพ มีคนเข้ามาให้กำลังใจ และ ช่วยแนะนำกัน มากมาย ทั้งที่หลายคนไม่ได้เลี้ยงบางแก้ว

ก็ได้แต่หวัง.....ว่า แถวนี้.....คงมีใครสักคน......

โดย peerajit v - Wednesday, 24 June 2009, 10:11AM

ป้าวิคงไม่ได้ต่อว่าใครในเวปนี้นะครับ ผมก็อยากช่วยเหลือ แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องหมาป่วย ซืม และไม่กินอาหาร   ส่วนคนอื่นๆ (รวมทั้งผม) ก็ไม่แน่ใจว่าแต่ละคนเขาจะมีความสะดวก ความสามารถ ทั้งด้านเวลา ทรัพย์ ความรู้มากน้อยเพียงไหร ซึ่งแต่ละคนอาจมีข้อจำกัดในบางอย่าง  แต่ผมคิดว่าทุกๆก็สงสารอยากช่วยเหลือกันครับ อาจจะเป็นด้านการให้กำลังใจก็ยังดี    ซึ่งบางคนอาจคิดว่าได้แต่ให้กำลังใจ ไม่เห็นทำอะไหรเป็นชิ้นเป็นอัน ให้กำลังใจก็เปล่าประโยชน์ ตรงจุดนี้ก็คงห้ามความคิดของแต่ละคนได้ไม่ได้ครับ

ด้วยความเคารพครับ

เบอร์ติดต่อพี่อ๋อย (พี่ที่เป็นคนไปพบและให้ข้าวน้องอยู่ค่ะ)
081 921 4080 ค่ะ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 24 June 2009, 07:50PM

ตอบคุณ peerajit v ....เอาข่าวคราว และความคืบหน้ามาบอกเล่ากัน และคอยเข้ามาติดตามผลค่ะ  ไม่มีเจตนาต่อว่าใคร / แต่เพราะเห็นว่า ที่นี่คือศูนย์รวมของคนรักบางแก้ว     จึงคาดหวังว่าจะมีการตอบรับบ้าง  เมื่อได้รับทราบชะตากรรมของหมาสายพันธุ์ที่รัก   ไม่ได้คาดหวังให้มาลงมือช่วยเหลือด้วยตัวเอง

ประเด็นคือ  อยากกระตุ้นคนเลี้ยงหมาทุกพันธุ์ ให้มีความพยายามมากขึ้น  ในการมีส่วนร่วมรับผิดชอบ ช่วยเหลือเกื้อกูล  ต่อหมาพันธุ์ที่ตนเองรัก ซึ่งกำลังลำบาก  ที่ผ่านมา..หลายคนที่เข้ามาลงมือช่วยเหลือหมาบางแก้ว(หลายตัวแล้ว)    ก็ไม่ได้มีความพร้อมในด้านต่างๆที่เอ่ยมาข้างบน   มีแต่จิตใจที่เมตตาสงสาร  และตั้งใจจริงเท่านั้น

หากคนเหล่านั้น  ไม่ตั้งใจอยากช่วยเหลือแต่แรก  หมาบางแก้วจำนวนมากมาย(บางตัวมีสักเบอร์หูด้วย) คงถูกทิ้งให้ป่วย หรือถูกทำร้าย(เพราะคนมองว่าเป็นหมาดุ)อยู่ข้างถนน หรือไปอยู่ตามสถานสงเคราะห์สัตว์ และเป็นโรคต่างๆตายไปในที่สุด

เรื่องความคิดของคน ห้ามกันไม่ได้  และบังคับกันไม่ได้ จริงค่ะ   แต่การชี้นำให้มี  กุศลจิต  ต่อสายพันธุ์อันเป็นที่รัก   คงไม่ถูกมองว่า คิดอกุศลนะคะ

ขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับ ลุงย้ง / เพื่อนสมาชิกบางแก้วผู้มีใจเมตตาทุกท่าน

จากข้อความด่วน : 11:59 - 23/06/09 อึ้งย้ง โคราช ถึงคุณ kang วันนั้มัภาพบางแก้วที่ไม่มีเจ้าของ
แต่ผมว่าตัวนี้หลงมามากกว่า ตัวเมียและก็สวยด้วยครับ ถ้าคุณยังไม่ได้ลูกหมาผมวาตัวนี้หน้าสนใจ
ได้ลูกทันใจเลี้ยงด้วยครับ ผมคาดว่ามีเบอร์หูด้วย ดูภาพแล้วเป็นหมานิสัยดี รีบติดต่อคนขึ้นเวปนะครับเดี๋ยวจะไม่ทัน หรือสอบถามป้าวิก็ได้
แต่ถ้าไม้มีคนรับเดี๋ยวผมจะขึ้นรถไฟไปเอามาเลี้ยงเอง
สอบถามป้าวิดูนะครับ สวัสดี

-------------------------------------------------------------------

ลุงย้งจะขึ้นรถไฟมารับวันไหนครับ  คืนนี้จะแวะไปดูว่าน้องหมาให้ก่อนว่าเขาเป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าอาการเบื้องต้นไม่ดี จะพาไปหาหมอตรวจอาการ แล้วลุงย้งจะมารับวันไหน ผมจะได้ฝากไว้ที่ รพส. ไว้ก่อน เขาจะได้มีคนดูแล และอยู่ในที่ที่สะอาด

ผมว่าเจ้าบางแก้วตัวนี้ คงเลี้ยงและดูแลง่ายกว่า พี่ปุยฟ้าเยอะเลยนะครับ ยังไงลุงย้ง หรือ ผู้มีใจเมตตา สามารถช่วยเหลือ / รับอุปการะ เจ้าบางแก้วตัวนี้ตามเบอร์ที่ป้าวิได้ลงไว้ให้ได้เลยนะครับ

---------------------------------------------------------------

เช้านี้เข้าไปอ่านกระทู้นี้ใน Pantip มีสมาชิกให้ความสนใจถึง 180 ความคิดเห็น เลย copy กระทู้สุดท้ายมาให้อ่านกันเล่น ๆ

ความคิดเห็นที่ 180

เอาใจช่วยให้น้องหมาได้บ้านที่อบอุ่นและไม่ทอดทิ้งเค้าเร็วๆนะคะ

รอฟังข่าวดีด้วยคนนะคะ

จากคุณ : Little Vombat
- [ 25 มิ.ย. 52 09:20:58 ]

"BIG ONE"

ใน Pantip อีก 30 นาทีถัดมาก็มีข่าวดี คราวนี้รอลุ้นนะครับว่าจะเข้ากับบ้านใหม่ได้ดีหรือไม่ (ถ้าเข้าไม่ได้ก็ต้องหาบ้านใหม่ต่อไป)
ลุงย้งลองติดต่อคุณอ๋อย อีกทีก็ดีนะครับ ลงทะเบียนจองไว้ก่อน เผื่อว่าจะเข้ากับบ้านใหม่ไม่ได้

"BIG ONE"

ความคิดเห็นที่ 190

มีข่าวดีเรื่องแก้วนะคะ flower

หลังจากที่ทราบว่าวืดบ้านที่สนใจรายแรกไป เพราะกลัวแก้วดุ ตามสายพันธุ์แล้ว กร ก็ได้พยายาม ติดต่อเพื่อน คนรู้จักที่เคยเลี้ยงบางแก้ว และมีศักยภาพจะดูแลเขาได้ โดยได้คอยประสานงานกับ พี่อ๋อย พี่ที่พา "เจ้าแก้ว" (สุนัขโดนทิ้ง) มาให้ จขกท คุณบ๊วยดอง ช่วยโพสหาบ้าน

ทราบว่ามี 2-3 ท่านติดต่อมา ทั้งหมด มีประสบการณ์ในการเลี้ยงบางแก้ว แต่หมาได้จากไปหมดแล้ว  ซึ่งระหว่างนี้ ทางพี่อ๋อย ก็ให้มาดูน้องหมากันก่อน
    เพื่อประกอบการตัดสินใจ และรอเป็นทางเลือก เผื่อว่าแก้วไม่สามารถปรับตัวเข้ากับ เจ้าถิ่นเดิมได้

เมื่อวาน ครอบครัวคุณนัยนา ได้มาดูตัว เจ้าแก้ว แล้วและหลังจากปรึกษากัน ได้ข้อสรุปว่า จะให้แก้วไปทดลองอยู่กับบางแก้วตัวผู้ ที่บ้าน หากเข้ากันได้ไม่มีปัญหาแก้วก็จะมีบ้านถาวรรับดูแล แต่หากไม่ ก็จะให้แก้วลองไปอยู่กับท่านที่สนใจอุปการะ รายถัดๆมาต่อไป

วันเสาร์นี้ กร ได้ประสานกับคุณเอ/kantakart เพื่อนที่แสนดี นางฟ้า จัดคิวฮอต นำ box ของโบกี้ดีน่าร์ ไปรับแก้ว ไปส่งบ้าน แถวเลียบคลองประปา/เซนฟรังต์ พร้อมกับพี่อ๋อย ที่คอยดูแลแก้วอยู่  ส่วนกร เอง มีธุระต้องเดินทางไปเชียงใหม่ เลยไม่มีโอกาสไปส่งแก้วด้วยกัน

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ช่วยโหวตแก้วเป็นกระทู้แนะนำ เรารักในหลวง5

ต่อจากนี้ มาช่วยกันลุ้นให้แก้ว เข้ากันกับบางแก้วเจ้าถิ่นเดิมตัวผู้ได้ เพื่อแก้วจะได้มีบ้าน มีคนดูแลตลอดไปนะคะ ดอกไม้

จากคุณ : กาแฟรสเสน่หา - [ 25 มิ.ย. 52 09:51:09 ]

โดย peerajit v - Thursday, 25 June 2009, 10:27AM

update ข้อมูลครับ หวังว่าบ้านสักหลัง คนสักคนที่มีใจเมตตา รักและเข้าใจสุนัข จะได้น้องบ้างแก้วตัวนี้ไปนะครับ

ความคิดเห็นที่ 190

มีข่าวดีเรื่องแก้วนะคะ flower

หลังจากที่ทราบว่าวืดบ้านที่สนใจรายแรกไป เพราะกลัวแก้วดุ ตามสายพันธุ์แล้ว กร ก็ได้พยายาม ติดต่อเพื่อน คนรู้จักที่เคยเลี้ยงบางแก้ว และมีศักยภาพจะดูแลเขาได้ โดยได้คอยประสานงานกับ พี่อ๋อย พี่ที่พา "เจ้าแก้ว" (สุนัขโดนทิ้ง) มาให้ จขกท คุณบ๊วยดอง ช่วยโพสหาบ้าน

ทราบว่ามี 2-3 ท่านติดต่อมา ทั้งหมด มีประสบการณ์ในการเลี้ยงบางแก้ว แต่หมาได้จากไปหมดแล้ว  ซึ่งระหว่างนี้ ทางพี่อ๋อย ก็ให้มาดูน้องหมากันก่อน
    เพื่อประกอบการตัดสินใจ และรอเป็นทางเลือก เผื่อว่าแก้วไม่สามารถปรับตัวเข้ากับ เจ้าถิ่นเดิมได้

เมื่อวาน ครอบครัวคุณนัยนา ได้มาดูตัว เจ้าแก้ว แล้วและหลังจากปรึกษากัน ได้ข้อสรุปว่า จะให้แก้วไปทดลองอยู่กับบางแก้วตัวผู้ ที่บ้าน หากเข้ากันได้ไม่มีปัญหาแก้วก็จะมีบ้านถาวรรับดูแล แต่หากไม่ ก็จะให้แก้วลองไปอยู่กับท่านที่สนใจอุปการะ รายถัดๆมาต่อไป

วันเสาร์นี้ กร ได้ประสานกับคุณเอ/kantakart เพื่อนที่แสนดี นางฟ้า จัดคิวฮอต นำ box ของโบกี้ดีน่าร์ ไปรับแก้ว ไปส่งบ้าน แถวเลียบคลองประปา/เซนฟรังต์ พร้อมกับพี่อ๋อย ที่คอยดูแลแก้วอยู่  ส่วนกร เอง มีธุระต้องเดินทางไปเชียงใหม่ เลยไม่มีโอกาสไปส่งแก้วด้วยกัน

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ช่วยโหวตแก้วเป็นกระทู้แนะนำ เรารักในหลวง5

ต่อจากนี้ มาช่วยกันลุ้นให้แก้ว เข้ากันกับบางแก้วเจ้าถิ่นเดิมตัวผู้ได้ เพื่อแก้วจะได้มีบ้าน มีคนดูแลตลอดไปนะคะ ดอกไม้

จากคุณ : กาแฟรสเสน่หา - [ 25 มิ.ย. 52 09:51:09 ]

ความคิดเห็นที่ 192

มาช่วยโหวต

เห็นแล้วนึกถึงบางแก้วของบ้านข้างหลัง  
    ได้ยินแต่เสียงด่าหมาตลอด     ถูกตีทุกวัน
    อยู่แต่หน้าบ้านทาวเฮ้าส์   พื้นที่เล็กๆ   มีที่กันแดดกันฝนนิดเดียว  
    ไม่เห็นมีใครในบ้านเล่นด้วย    
    ดูเป็นหมาไม่มีความสุข
    ไม่รัก.......ไม่รู้จะเลี้ยงทำไม    
    สงสารหมาจังเลย.................ขี้แง

จากคุณ : แม่ไมโล - [ 25 มิ.ย. 52 10:12:11 ]

ความคิดเห็นที่ 193

หวังว่า แก้ว คงเข้ากันได้กับเจ้าถิ่นนะค่ะ

จะได้มีบ้านที่อบอุ่นอยู่ซะที

มาเอาใจช่วยค่ะ

จากคุณ : iam_zuzie - [ 25 มิ.ย. 52 10:13:37 ]

ความคิดเห็นที่ 194

โหวตจ๊ะ ได้บ้านไวๆนะเจ้าบางแก้ว smile

จากคุณ : ข้าวยำหมูตุ๋น - [ 25 มิ.ย. 52 10:14:55 ]

ความคิดเห็นที่ 191

มาติดตามค่ะ เมื่อวานเรากลับบ้านไป เดินหา เจ้าแก้วนี่ที่แถวปากซอยบ้าน
    เจ้าแก้ว หายไปไหนก็ไม่รู้อะค่ะ
    ไม่ทราบว่าคุณอ๋อย เอาเจ้าแก้วไปดูแลในบ้านก่อนหรือป่าวอะคะ

ปล.. ถ้า เจ้าบางแก้วของคุณเอ/kantakart หรือ คนที่รับเลี้ยงถัดๆไปเข้ากะเจ้าแก้วไม่ได้
    นัทจะขอรับมาเลี้ยงในบ้าน ไว้เองนะคะ
    แต่ที่ยังไม่อยากรับปากแต่แรก
    เพราะไม่แน่ใจว่า เจ้าตัวที่บ้าน มันจะไปกัดเจ้าแก้วหรือป่าวอะค่ะ แบบมันขี้อิจฉาและหวงเจ้าของมากมายเลยค่ะ

รบกวนถามอีกทีค่ะ ว่า ตกลงคุณอ๋อยนี่บ้านอยู่แถวนั้นเลยป่ะคะ เผื่อเราจะเคยเห็นหน้าคร่าตากันอะค่ะ

จากคุณ : โอวันติลเย็น - [ 25 มิ.ย. 52 10:08:37 ]

โดย peerajit v - Monday, 29 June 2009, 12:35PM

update : น้องหมา (ชื่อใหม่ คือลูกแก้ว) ได้บ้านใหม่ อยู่กับผู้ใจบุญแล้ว ก็หวังว่าจะไม่มีปัญหาอะไรติดขัดน่ะ    มีความสุขทั้งคนทั้งหมาน่ะครับ

ความคิดเห็นที่ 275

มา update ข่าวคราวน้องแก้วค่ะ ตกลงพาไปส่งบ้านคุณนัยนาเรียบร้อยหลังค่ะ หลอกล่อกันอยู่พักใหญ่
    พอคล้องคอได้ เปิดท้ายรถเท่านั้นล่ะ น้องแก้วกระโดดขึ้นรถเองเลย
    เฮ...กันทั้งตลาด (พ่อค้าแม่ค้ามาเชียร์หลายคนมากตอนไปช่วยกันจับ)

ต้องขอบคุณพ่อแม่น้องไข่ต้มที่ไปช่วยกันค่ะ ใจเย็นมากมาย จนสุดท้ายเอาเขาขึ้นรถจนได้

พาไปส่งบ้านคุณนัยนาซึ่งเอาเจ้าลูกกลิ้ง หมาบางแก้วตัวเดิมรออยู่ในกรง(ใหญ๋มาก) ไว้ก่อน
    เจ้าแก้วเดินเข้าบ้านเองเลยค่ะ ได้รับการต้อนรับอย่างอบอุ่นจากทุกท่าน โดยเฉพาะเจ้าโกโก้พุดเดิ้ลรุ่นพี่
    ออกมาเลียรับน้องกันน่ารักมาก แก้วใจเย็นและนิ่งกว่าที่คิดไว้มากค่ะ

คงใช้เวลาพักหนึ่งกว่าจะปล่อยมาเจอบางแก้วอีกตัว แต่บ้านพี่นัยนากว้างมากค่ะ
    ทั้งสองคงได้ทำความคุ้นเคยกันได้อย่างสบายๆ

ตอนนี้เลยกลายเป็นคู่บางแก้ว

"ลูกกลิ้ง กับลูกแก้ว"

เฮ้อ ได้บ้านแล้วลูกเอ๋ย ดูจากประสบการณ์การเลี้ยงสุนัขโตและดุของสามีคุณนัยนา
    คาดว่าจะรับมือบางแก้วสองตัวนี้ได้แน่นอนค่ะ

ไม่เชื่อดูภาพได้เลย

จากคุณ : บ๊วยดอง - [ 27 มิ.ย. 52 20:47:45 ]

ความคิดเห็นที่ 277

บ้านใหม่ของแก้วค่ะ เขียวขจีและกว้างขวางมากๆค่ะ เอ้า...อาบน้ำกันเถอะ
    บ้านคุณนัยนาจะพาไปหาหมอวันนี้เลยค่ะ

จากคุณ : บ๊วยดอง - [ 27 มิ.ย. 52 20:50:50 ]

ความคิดเห็นที่ 278

เจ้านายคนใหม่อาบน้ำให้น้องค่ะ เสียดายไม่มีรูปตอนขนแห้ง
    ไม่อยากอยู่นานเพราะอยากให้เขารู้สึกคุ้นกับบ้านใหม่และไม่ติดเราค่ะ
    ที่ไหนได้ตอนกลับแก้วเดินมาส่ง(พร้อมเจ้าของใหม่) มายิ้มส่ง
    ให้ลูบหัวแล้วเดินกลับเข้าบ้านด้วยท่าทางของการ"มาส่งแขก" ^_^"

จากคุณ : บ๊วยดอง - [ 27 มิ.ย. 52 20:53:35 ]

ความคิดเห็นที่ 276

รูปตอนไปรับมา ต้อน...ต้อน..ทำความรู้จักกันก่อน

จากคุณ : บ๊วยดอง - [ 27 มิ.ย. 52 20:48:48 ]

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 29 June 2009, 05:02PM
  ขอบคุณคุณ peerajit v ที่มาส่งข่าวดีค่ะ  ดีใจที่เรื่องจบลงด้วยดี
โดย นิธิกรณ์ รอดเปล่ง - Monday, 29 June 2009, 08:50PM
    ดีใจกับเจ้าบางแก้วตัวนี้ด้วยครับซึ้งใจครับกับคนที่รับอุปการะ  หมาน้อย  ดีครับ แล้วเขาต้องให้คุณ กับคนที่เมตตาเขาแน่

ข่าวเจ้าแก้วล่าสุดครับ มีความสุขดีมาก ลองเข้าไปดูใน pantip นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8052342/J8052342.html

"BIG ONE"

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew