ผมสูญเสียจั้มโบ้เพราะไข้หัด
โดย เศกสรร มีเลิศ - Friday, 19 June 2009, 03:46PM
  จั้มโบ้เขาป่วยมาหลายวันแล้วหลังจากที่ผมถามอาการของเขาผ่านทางเพื่อนสมาชิกไปหาหมอมาสามครั้ง(หมอนัดทุกสัปดาห์)เพื่อดูอาการเขาแต่เขาก็ไม่รอด....เท่าที่ผมรักษาและดูแลเขาผมคิดว่าไข้หัดเป็นโรคที่สุนัขเป็นแล้วทรมานมากที่สุด...เพราะทำให้เสียชีวิตที่ล่ะน้อย(ทรมานจิตใจเจ้าของ)ฝากเพื่อนๆด้วยแล้วกันครับไข้หัดสุนัขโรคนี้พยายามอย่าให้สุนัขของใครเป็นเลยโอกาสหายยากมากๆ
ตอบ: ผมสูญเสียจั้มโบ้เพราะไข้หัด
โดย peerajit v - Friday, 19 June 2009, 04:08PM

คุณเศกสรร ขอแสดงความเสียใจกับจั้มโบ้ด้วยนะครับ 

หลับพักผ่อนให้สบายน่ะจั้มโบ้

ตอบ: ผมสูญเสียจั้มโบ้เพราะไข้หัด
โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 19 June 2009, 04:14PM
  ขอแสดงความเส่ียใจด้วยค่ะ

แม่จังโก้...

ปล.ปีที่แล้ว ก็เสียลูกโม่ไป พอทำใจได้บ้าง ฏ็โทร. ไปคอกเดิม ขอจองลูกพ่อเดิมไว้ และได้จังโก้ มาแทน นี่แหละ แต่ทุกวันนี้ ก็คิดถึงลูกโม่ อยุ่ตลอด..

เสียใจด้วยนะครับ

"Big One"

โดย Chariya Nuamsri - Friday, 19 June 2009, 04:45PM

สวัสดีคะคุณเศกสรร

เสียใจด้วยอย่างมากนะคะ  เพราะน้องหมาที่บ้านก็ต้องจากไปด้วยโรคนี้หลายตัวเหมือนกัน

แต่ก่อนไม่ค่อยมีความรู้ (เพราะเรายังเด็ก) เราชอบซื้อน้องหมาจากสวนจตุจักรค่ะ น่ารักและมีให้เลือกเยอะ

แต่ไม่เคยรู้เลยว่าเซื้อโรคจะเยอะตามมาด้วย ต้องจากไปทั้งๆที่ซื้อมาอยู่บ้านเราได้ไม่กี่อาทิตย์

คนแก่ที่บ้านชอบบอกว่า หมาก็คล้ายๆคน มีออกหัดออกตุ่ม เค้าก็ให้กินยาเหมือนคนค่ะ

อย่างเช่นเป็นไข้หัด คุณย่าบอกว่าให้เอายาเขียวให้น้องหมากิน เหมือนคนเป็นอีสุกอีใสน่ะคะ ทั้งกินทั้งเช็ดตัว

ไม่น่าเชื่อนะคะ หายด้วยคะ

ปล. น้องหมาตัวนี้เป็นหมาไทยธรรมดาคะ ไม่ใช่บางแก้ว เราก็ไม่รู้นะคะว่าบางแก้วจะช่วยได้รึเปล่า

อย่าคิดมากเลยนะคะ

โดย ทาโร่ จอมป่วน - Friday, 19 June 2009, 04:50PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ   

พ่อทาโร่

ขอแสดงความเสียใจกับน้องจัมโบ้  ไปเกิดในที่ดีๆนะครับ  บางครั้งก็เป็นบทเรียนที่เจ็บปวด ทุกท่านก่อนซือหรือเลี้ยง กรุณาถามเค้าว่าสุนัขได้ฉีดวัคซีนร์ปอ้งกันโรคอะไรมาบ้างหรือยัง จะต้องฉีดกี่ครั้ง บางครั้งเจ้าของเก่าลืมบอกมือเลี้ยงใหม่ๆก็ไม่เข้าใจ พอนำไปเลี้ยงความผูกพันมีมากขึ้น พอเป็นอะไรไปความเจ็บปวดก็เกิดขึ้น น้องเค้าไปดีแล้วครับ ยังไงก็อย่าทิ้งบางแก้วนะครับน้องตัวใหม่ที่ดีๆยังรออยู่ สวัสดี
โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Saturday, 20 June 2009, 12:18PM

หมาน้อยจากไปด้วย ไข้หัด ลำใส้อักเสบ ทุกปี...ด้วยวัยที่กำลังหน้ารัก กำลังซุกซน แต่ต้องมาจบชีวิตด้วยความทรมาน แต่ผุ้ที่ทรมานใจก็คือผู้เลี้ยง ได้แต่วิงวอนทุกท่านที่เกี่ยวข้องไตร่ตรองให้รอบคอบในการผสมพันธ์...เพราะสิ่งที่ท่านกำลังคิด กำลังทำ มันหมายถึงชีวิตที่ต้องเกิดมา

ไปร์ท..ต้องมาส่งเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ของไปร์ททุกปี มากบ้าง น้อยบ้าง แต่มันก็เป็นสิ่งสุดท้ายที่จะทำได้....ขอให้ไปดี ไร้ซึ่งเวรและกรรม ชาติหน้าฉันท์ใดถ้ามี...ก็ขอให้มีชึวิตที่ดีกว่าชาตินี้....

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew